Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะอัพเกรดเครื่อง ขอคำแนะนำจากเซียนทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะอัพเกรดเครื่อง ขอคำแนะนำจากเซียนทีครับ

คือผมทำร้านเกมส์อยู่ และตอนนี้มีหลายเครื่องที่ต้องการจะอัพเกรด เนื่องจากแต่ละเครื่องจะมีสเปคไม่เหมือนกัน ผมจึงจะนำมาขอคำปรึกษาทีละชุดละกันครับ

ชุดที่ 1 มีจำนวน 2 เครื่อง เป็นเคสแบบเล็ก ไม่แน่ใจเขาเรียก miniATX หรือปล่าว มีสเปคดังนี้
    CPU Celeron 2.4 D
    MB Asus P4VP-MX
    Ram Kingston DDR 256 PC133
    Graphic Geforce 4 MX4000 128 MB
    HD Seagate 40 GB 7200
    Power Tsunami 380W (ตัวเล็ก)

จากสเปคข้างต้นขอคำแนะนำในการอัพเกรดทีครับ ว่าควรเพิ่มส่วนใหนบ้างครับ เพื่อจะใช้เล่นเกมส์ หรือจะเป็นคำแนะนำในการ oc ชุดนี้ด้วยก็จะดีมากๆ ครับ เพราะจะได้คุ้มสุดๆ ขอบคุณครับ
    Last edited by kik2bee; 30 Nov 2006, 15:31:36.

มีงบใรการอับ เท่าไรครับ

Comment

มีงบประมาณ 7000 บาท/เครือง เพิ่มลดได้บ้างนิดหน่อย ตามความเหมาะสม และความคุ้มค่า

Comment

น่าจะ up แรมกับการ์ดจอครับ ส่วนup เท่าไร และขนาดไหน ขึ้นอยู่กับงบของคุณด้วยครับ

Comment

CPU Celeron 2.4 D--------------ขาย
          MB Asus P4VP-MX--------------ขาย
          Ram Kingston DDR 256 PC133--------------ขาย
          Graphic Geforce 4 MX4000 128 MB---------------ขาย
          HD Seagate 40 GB 7202

4 ชิ้นที่ขาย น่าจะได้ สัก 2000 ไม่เกินนี้
          AMD SEMPRON 2800+ 1800
          ASROCK AM2NF6-VSTA 2400
          ROX DDR2 533 256x2 2400
          PCI-E GF7300GT DDR3 3800

10400

Comment

งั้นก็ GF 6600GT ครับ มือ1 ไม่น่าเกิน 5000 เงินที่เหลือเอามาซื้อแรมโลด น่าจะได้ประมาณ 1 GB นะครับ

Comment

ความคิดผมคือ..เมนบอร์ดของคุณบัส533/400คุณสามารถใส่ซีพียูpentuim4สเป็คสูงๆได้ถึง3.06Ghz.และสามารถเพิ่มแรมได้อีกถึง2Gb.ครับ..ยังอัพได้อีกเยอะเลย

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                CPU Celeron 2.4 D--------------ขาย
                MB Asus P4VP-MX--------------ขาย
                Ram Kingston DDR 256 PC133--------------ขาย
                Graphic Geforce 4 MX4000 128 MB---------------ขาย
                HD Seagate 40 GB 7202

4 ชิ้นที่ขาย น่าจะได้ สัก 2000 ไม่เกินนี้
                AMD SEMPRON 2800+ 1800
                ASROCK AM2NF6-VSTA 2400
                ROX DDR2 533 256x2 2400
                PCI-E GF7300GT DDR3 3800

10400
                เหงื่อตกเลย
                สเปคของผมสามารถโอเวอร์คล็อกได้ป่าวครับ หากไม่ได้ผมจะอัพตามนี้พอจาไปรอดมั๊ย
                ram เป็น 1GB (MB ผมรองรับ Dual ปล่าวครับ ว่าจะใส่ 512*2)
                VGA ตัวใหนก็ได้ราคาสัก 4000
                HD 120
                ถ้าใส่ตามนี้ต้องเปลี่ยน PSU ปล่าวครับ

Comment

ขายให้หมด แล้ว ซื้อแต่งใหม่ให้หมด เวิร์คๆๆๆ

Comment

Originally posted by kik2bee View Post
                    เหงื่อตกเลย
                    สเปคของผมสามารถโอเวอร์คล็อกได้ป่าวครับ หากไม่ได้ผมจะอัพตามนี้พอจาไปรอดมั๊ย
                    ram เป็น 1GB (MB ผมรองรับ Dual ปล่าวครับ ว่าจะใส่ 512*2)
                    VGA ตัวใหนก็ได้ราคาสัก 4000
                    HD 120
                    ถ้าใส่ตามนี้ต้องเปลี่ยน PSU ปล่าวครับ
                    เสปกเดิมท่าน OC ได้แต่ไม่มากครับ บอร์ดไม่เล่นด้วยครับ

เรื่อง PSU คงต้องลองดูครับ

Comment

MB Asus P4VP-MX รองรับ Dual Ram หรือปล่าว และใส่ DDR2 ได้หรือไม่ รวมทั้งรองรับ AGP กี่ X และหากใส่การ์ดจอรุ่นใหม่เข้าไปจะรองรับได้หรือไม่ <--- รอผู้รู้มาตอบ
                      เพราะปัญหาเหล่านี้หากได้รับคำตอบที่ถูกต้อง จะนำมาซึ่งความคุ้มค่าคุ้มราคาที่สุด เพราะเป็นการตัดสินใจเพื่อนำไปใช้ในธุรกิจนะครับ

Comment

เพิ่มแรมกับการ์ดจอก็พอครัีบ

7600GS AGP น่าจะราวๆที่ 4500

ที่เหลือลง RAM ครับผม

แค่นี้ก็พอ

การ์ดจอทั้งหมด เอามาขาย น่าจะได้ตัวละ 600-700

เก็บเงินไว้อัพเกรด CPU บางเครื่องก็ได้

P4 2.8 ก็ใช้ไปได้อีกนาน

ไม่จำเป็นต้อง OC ด้วย

ร้านเกมไม่แนะนำให้ OC เพราะจะเป็นการเพิ่มค่าไฟโดยไม่จำเป็น

Comment

http://www.superwarehouse.com/Asus_P...VP-MX/p/388509
                          Spec ของ M/B ครับ
                          ในเว็บของ ASUS หาไม่เจอ

ผมว่าเอาบอร์ดไปใช้ PCI-Ex ก็ดีนะครับ

Comment

เป็นผมจะขายชุดเก่าทั้งชุด บวกเงินแล้วอัพชุดใหม่เลยครับ

Comment

MB ตัวนี้ Support PCI-Express ด้วยหรือครับ พอดีดูสเป็คแล้วไม่ทราบว่ามันจะเขียนไว้ตรงใหนครับว่า Support PCI-Express หรือว่าสมารถใช้ได้เลยครับ และ PCI-Ex ดีกว่า AGP มากไหมครับ

ตอนนี้ไปเล็ง AGP ไว้ตัวหนึ่ง แต่มันเป็น 8xAGP ในขณะที่ MB ของผมรองรับแค่ 4xAGP ไม่ทราบว่าส่วนนี้จะมีปัญหาใดๆ หรือปล่าวครับ แล้วการ์ดจอจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพไหมครับ
                              Last edited by kik2bee; 30 Nov 2006, 22:40:05.

Comment

Working...
                              X