Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาไปซื้อของ เรียกASUS ว่าอะไรเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อัสซุส

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
      พอถึงหน้าร้าน จะเอาบอร์ด ASUS

บอก "ไอ้สัด" เลยครับ แล้วเค้าจะหยิบให้คุณทันทีเลย

ปล.ถ้าในร้านมีหลายคน ก้จะช่วยกันหยิบป้อนใส่หน้าเลยครับ ลองดู
      ปล2. ถ้าเดินเข้าร้าน แล้วไปบอก ไอ้สัด กับช่างประกอบ เค้าจะจะมีของแถมให้ด้วยนะ

เรียกเหมือนผมเลยอ่ะ แต่ใช้ตอนเวลาอารมไม่ดีครับ เอิ๊กๆ

Comment

เรียก อัด-ตุด....อิอิ

Comment

Originally posted by กำ - - อัสซุส...? View Post
          ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม PR ในไทยของ Asus เขาถึงเรียก brand ตัวเองว่า อัสซุส
          เพราะที่จิงแล้วคำว่า Asus มาจากคำเต็มว่า Pegasus (แปลว่าม้าบินไง) ซึ่งอ่านว่า เปกาซัส
          มะได้โกหกไปอ่านดูได้ที่ ---> http://en.wikipedia.org/wiki/Asus

ฉะนั้น Asus จึงตวรจะอ่านว่า เอซัส ถูกต้องแล้วครับ
          linkที่คุณใ้ห้มา ไม่ทราบว่าได้อ่านรึเปล่าครับ
          Asus (pronounced ah-soo-ss or [a'sus] in IPA)

Comment

เรียกยังไงก็ได้ ประยังไงก็รู้ๆกันอยู่ว่าไอคำพวกนี้มันคือ ASUS นั่นเอง อะ ซุ ซ ซ ซ = อัซซุส เวลาพูดเร็วๆ

Comment

ก็เรียกว่า เอซุส ไปดิ จบ ผสม กัน ไป เอซัส+อัสซุส = เอซุส

ใครเคยเล่น บอร์ดประมูล มั่ง จะมีพวกตั้งกระทู้แบบนี้ละ เถียงกัน

ว่าคำนี้อ่านว่าอะไร ผมชอบเข้าไปอ่านมาก อ่านแล้วก็ ฮามาก ๆ

ชอบตั้งมาแล้วก็เถียงกัน อย่างเช่น Dota หรือ ชื่อ Hero บางตัวใน Dota ตลกดี

สรุปก็อยู่ที่คนเรียกน่ะ แล้วแต่ว่าจะพอใจเรียกว่าอะไร แต่ถ้าเราไปซื้อของแล้วเรียกไม่ตรง

กับที่ร้านเค้าเรียกก็มีอายอยู่อะนะ -*- 555
              Last edited by ez2o2z; 31 Jan 2008, 16:05:15.

Comment

เพื่อกันพลาด ผมจะเอานิ้วจิ้ม(กรณีอยู่ใกล้) หรือไม่ก็เอานิ้วชี้(กรณีอยู่เกินระยะจิ้ม) ครับ

Comment

จะเหมือนคนไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ เวลาเอานิ้วชี้แล้วบอกว่า "เอาอันนั้นอ่ะ" อิอิ

แต่ก็ไม่หน้าแตกละ

Comment

เห็นโฆษณาในนิตยสาร COMmart
                    เค้าเขียนภาษาไทยเต็มๆเลยว่า"อัสซุส"
                    แล้วมันอันเดียวกันมั้ยกับ ASUSTeK

Comment

วันนั้นผมไปที่ร้านบอก น้องเอา อัส-ซุส
                      -----------------------------
                      พนักงานทำหน้า งงๆ แล้วบอกผมว่า พี่เขาเรียกว่า เอ-ซัส
                      ------------------------------
                      กรรม...นี่ผมผิดหรือนี่ อิอิ

Comment

แล้ว SAPPHIRE ล่ะครับขอเป็นความรู้หน่อย เพื่อนมันไปเถียงกับพนักงานแถวตะวันนาว่า ซัพไฟล์ ส่วนร้านบอก ซัพพลาย

Comment

ก็คนไทยอ่ะคับ เพี้ยนเค้าไปหมด
                          จะมีกี่คนที่รู้ว่า Restaurant = ภัตตาคาร <--- มันเป็นภาษาฝรั่งเศส แล้วเอามาเถียงกันว่า
                          ทำไมมันอ่านว่า เรสเตอลอง เหอะๆ
                          อีกทั้ง ภาษามันดิ้นได้คับ แต่ละที่แต่ละถิ่น ก็มีสำเนียงของตัวเอง
                          Holiday ( อเมริกา ) ---- Vacation ( อังกิด ) ---> แปลว่า วันหยุด เหมือนกัน อ่ะเหอ

สุดท้ายคับ ---> 1 เสียงกับ อัสซุส ( ไปถามร้าน ก็โดนกลับมาเหมือนกันคับ เอซัส แง่งๆ )

Comment

SAPPHIRE กำ คำนี้ อ่านว่า แซปไฟเออะ ครับ

แซป-ไฟ-เออะ ที่แปลว่า อะไรซักอย่างอะ อะไร น้ำเงิน ๆ -*-

เห็นกระทู้นี้แล้วคิดถึงพวกที่ชอบเถียงกันเรื่องชื่อ Hero ใน DotA

ผมเชื่อว่าหลายคนรู้จักน่ะ -*- ขนาดคำว่า DotA มันยังเถียงกันเลยว่าเรียกว่าอะไร

ผมเรียก ด็อทเอ บางคนเรียก โดต้า แต่ใน UBC ช่อง 60 รายการนึงเรียก โดต้า มาเนี่ย อะ

ตัวปัญหาครับ Razor งี้ ลองทายซิครับ ว่าจริง ๆ แล้วอ่านว่าไร -_- สาวกันยาว ๆ ไปเลยครับกระทู้นี้
                            Last edited by ez2o2z; 1 Feb 2008, 04:49:53.

Comment

ทั้งที่รู้ว่าจริงๆแล้วมันอ่านว่า อัส-ซุส

แต่ผมก็เรียก เอ-ซัส มาจะ 10ปีละ ชินซะแล้ว หุหุ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                                พอถึงหน้าร้าน จะเอาบอร์ด ASUS

บอก "ไอ้สัด" เลยครับ แล้วเค้าจะหยิบให้คุณทันทีเลย

ปล.ถ้าในร้านมีหลายคน ก้จะช่วยกันหยิบป้อนใส่หน้าเลยครับ ลองดู
                                ปล2. ถ้าเดินเข้าร้าน แล้วไปบอก ไอ้สัด กับช่างประกอบ เค้าจะจะมีของแถมให้ด้วยนะ

ผมว่าเจ้าของร้านคงเชิญคุณไปคุยหลังร้านต่ออ่ะครับ

Comment

Working...
                                X