Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปิดร้านเน็ตและเกมส์ออนไลน์ ช่วยจัดสเปกเครื่อง และขอข้อมูลอื่น ๆ หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ดัน

เรื่อง Windows ละ ลงเถื่อนได้มะ

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
      ทำงานเป็น MK ให้ Dealer ของ Asiasoft ครับ

เห็นมีท่านนึงบอกว่า จะจ่ายไปทำไม เพราะได้ของน้อย อิอิ

จริง ๆ อยากให้เป็นการช่วยเหลือกันมากกว่านะครับท่าน AS ไม่ได้ขอเกมส์ต่างประเทศมาฟรีๆ เพื่อให้ท่านได้ลง

ที่ร้านเพื่อเอาผลประโยชน์แต่ฝ่ายเดียวนะครับ ท่านจ่ายค่าสมาชิกมาบริษัทก็จะได้มีเงินไปซื้อเกมส์ดีๆ ใหม่ ๆ เพื่อ

ให้ท่านเอาไปบริการลูกค้าของท่านต่อไป มิใช่หรือครับ ?

จะบอกว่า ก็ได้กำไรจาก A-cash แล้วไง คิดจริง ๆ แล้วผมว่าไม่พอด้วยซ้ำครับ เกมส์ ๆ นึง ซื้อมาก็หลักสิบถึงร้อย

ล้านบาท ต้องจ่ายเงินเดือน จายรายได้ให้พนักงานอีก ต่างคนก็ต่างมีค่าใช้จ่ายครับ ถ้าท่านๆ ร้านเกมส์คิดแบบนี้กัน

หมด บริษัทเกมส์ไหนจะกล้าเอาเกมส์ดีๆ มาให้ท่านไว้เปิดให้บริการละครับ

ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ WarcraftIII ร้านไหนไม่ซื้อก็ไม่ว่าครับ แต่กลัวแทน เดี๋ยวจะเข้าข่าย เสียน้อยเสียยาก เสียมาก

เสียง่าย เดินขึ้นลงศาล 1 ปี เหนื่อยนะครับผมว่า ^ ^ ถ้าไม่ซื้อก็อยากแนะนำให้เอาตัวเกมส์ออกจะดีกว่าครับ

ส่วน จขกท PM มาคุยกับผมก็ได้ครับ เผื่อผมพอแนะนำอะไรได้บ้าง ไม่มากก็น้อยละครับผม

โทดนะครับ

แล้ว ทำไม As ไม่เปิดเผย เอกสาร ว่ามีสิทธิใน การจับกุม ลิขสิท เกมส์ W3 DotA ครับ

http://www.asiasoft.co.th/file/as_notice_3.pdf

ประกาศตัวเองมีสิทธิ์เต็มที่แต่ไม่ยอมเอาออกมาให้ดูเวลาที่โดนขอดู
      ประวิงเวลาออกไปหรือจะเป็นเพราะกำลังดำเนินการขออยู่ หรือจะลักไก่เพื่อทำยอดขาย
      ไม่นานเดี๋ยวก็ได้รู้กัน เมื่อก่อนเอา HL CS มาขายรวมด้วยเป็นแพ๊คเกจเดียวกัน
      แล้วมาประกาศว่าเป็นนโยบายของบลิซซาส แต่ในเมื่อ Warcraft มันเป็นของบลิซซาสแต่ HL CS เป็นของอีกบริษัทมันจะอ้างไปแบบหน้าด้าน ๆ ถูดินลึก 8 เมตรไปแล้วไอ้บริษัทซื่อตรงต่อลูกค้าเนี่ย

ถ้าเอเชียซอฟท์ ถ้ามันมีสิทธิ์จับมันโชว์เอกสารที่ได้รับมานานแล้วคร ับ มันจะได้กระตุ้นยอดขายเพิ่มขึ้นไง แต่นี้เล่นลักไก่แล้วบอกอย่าไปเชื่อคนบางกลุ่ม ที่กล่าวอ้าง อยากจะบอกว่าถ้าเอเชียซอฟท์บริษัทคุณมีสิทธิ์จับจริง โชว์เอกสารมาเลย อย่ามาเขียนเอกสารลงเวป ลอยๆๆระวังจะโดนแจ้งโฆษณาหลอกลวงนะ สคบ. จับท่านประธานบริษัทเอเชียซอฟท์จะไม่มีที่อยู่นะครับ ร้านเน็ตที่ถูกหลอกเขาคงไม่ยอมนะครับ อาจถึงชิวิตได้นะครับ อย่าลืมนะครับที่นี่คือประเทศไทย

แล้วยังขายเกมส์ พวงอีกต่างหาก เช่น หากต้องการ W3 ก็ต้องซื้อ counter + diablo ด้วย เกมส์สมัยกรุงแตก ใครอยากได้ครับ

ถึงซื้อก็จริง ซื้อครบด้วย
      แล้วมีใครได้อย่างอื่นนอกจาก 2 อย่างนี้หรือไม่
      1. กล่องเกมกับแผ่น ที่เขียนว่า "ใช้เพื่อความบันเทิงเท่านั้น" (กล่องเกมสำหรับ home user)
      2. ใบเสร็จรับเงิน

แล้วพอ มาตรวจกัน ก็ยังโดน อีก มันยังไงกันครับ อธิบายได้มัย ???

แถมยัง โกหก หน้าด้านอีก

Asโฆษณาเกินจริง Editโฆษณาทิ้ง
      http://www.ommamm.com/index.php?opti...d=91&Itemid=95
      เมื่อวันที่ 14 กันยายน 2550 ที่ผ่านมา CABAL(เกมออกใหม่ของAsiasoft) ได้ออกโปรโมชั่นใหม่เอาใจขาช็อปที่รักการเติม@cash โดยเพิ่มสัตว์เลี้ยงและชุดสวมใส่แบบใหม่เข้าสู่ Item Shop ซึ่งก่อนหน้าวันดังกล่าวก็ได้มีการโฆษณาอย่างดีในหน้าเวบ ทำให้ผู้เล่นจำนวนมากเตรียมซื้อ@cashรอไว้กันอย่างล้นหลาม แต่แล้วเรื่องไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น

เกิดเรื่องไม่น่ารับชมขึ้น เมื่อมีการออกมาต่อว่าอย่างรุนแรงโดยผู้บริโภครายหนึ่งว่า "โฆษณา หลอกลวง ประชาชน" ซึ่งจากที่ปู่ได้อ่านดูแล้ว ก็สรุปใจความได้ว่า

ไอเท็มสัตว์เลี้ยงและเสื้อผ้าชุดใหม่ ที่จะมีการอัพเดตเพิ่มนั้น สามารถซื้อขาย/แลกเปลี่ยน/ตั้งร้านได้

แต่หลังจากที่มีการอัพเดตแล้วปรากฏว่า หน้าเวบดังกล่าวที่มีการลงโฆษณาไว้ หายไป!!!!!!!!! และได้มีการเขียนเพิ่มเข้าไปใหม่ ดังข้างล่าง(หน้าโฆษณาอาจจะไม่ใช่อันเดิม แต่คุณสมบัติของสินค้าถูกแก้ไขใหม่ภายหลังการอัพเดตแล้ว)

ภาพตัวอย่างประกอบPrintScreenจากเวบไซต์ http://cabal.asiasoft.co.th/PreviewC...px?contID=5123

สังเกตเห็นว่า คำอธิบายการใช้งานของสัตว์เลี้ยงนั้น เปลี่ยนเป็น"ขาย/แลกเปลี่ยน/ตั้งร้านขายไม่ได้,แต่สามารถฝากคลังเก็บของได้"

อ่ะแน่ะ!!มีการเปลี่ยนแปลงโฆษณาเล็กน้อย แต่ไอที่เล็กน้อยของมันเนี่ย มันแดกเงินไปได้เพียบเลยแหละ!!

- ปัญหาที่ผู้บริโภคได้รับผลกระทบจากการEDITโฆษณาทิ้งดังกล่าว

1. โฆษณาว่าขายแลกเปลี่ยนให้กันได้ ทำให้ผู้คนหวังจะซื้อไปขายในเกมแต่ซื้อไปแล้วปรากฏว่าขายไม่ได้ ทำให้เสียเงินโดยใช่เหตุ (หากซื้อมาเยอะก็ซวยหลายอ่ะ)

2. ผู้เล่นหลายท่านเสียผลประโยชน์จากการรับของรางวัล เนื่องจากว่ามีโปรโมชั่น เติมบัตรแล้วแถมสัตว์เลี้ยง1ตัว "สัตว์เลี้ยง1ตัว ต่อ 1บัตร@cash ต่อ 1ID เท่านั้น!!" ทำให้ผู้ที่เติมบัตร3ใบใน1ID จะได้รับสัตว์เลี้ยงฟรีแค่ 1 ตัว แทนที่จะเป็น 3 !! (กินขี้ฟรีไป2ใบ)

3. ผู้บริโภคเกิดความไม่ไว้เนื้อเชื่อใจในการบริการของASอีกต่อไป (แดกเงินกุอยู่ได้ โฆษณาหลอกกันอยู่ได้)

- โฆษณาหลอกลวงกันแบบนี้ผู้บริโภคสามารถป้องกันด้วยตนเองได้หรือไม่?

จากที่ปู่อ่านดูในกระทู้ที่มีการร้องเรียนนั้น น่าเห็นใจมากครับเพราะโฆษณาดังกล่าวยังมีอยู่ในขณะที่มีการอัพเดตไอเท็ม ทำให้ผู้บริโภคไม่สามารถจะรู้ได้เลยว่า สิ่งที่ตนกำลังจะซื้อนั้น ไม่ตรงตามที่โฆษณาไว้และยิ่งเพิ่มความน่าเกลียดเข้าไปอีกก็ตรงที่ว่า แทนที่จะออกมาขอโทษแต่กลับEDITหน้าโฆษณานั้นทิ้งแล้วเขียนอันใหม่ขึ้นมาแทนเป็นการแก้ปัญหา ใช่เรื่องล่ะ!!ก็คนมันจ่ายตังค์ไปแล้วได้ของไม่ตรงตามที่ต้องการ แบบนี้มันต้องฟ้อง สคบ. สิครับ!! ถ้ามีการฟ้องร้องจริงๆ ปู่ก็จะร่วมด้วยครับ -o-!! หลอกลวงประชาชน!!

- ความผิดที่ASได้ก่อไว้ในครั้งนี้

ปู่ก็ไม่ค่อยรู้เหมือนกันว่า การที่ASทำแบบนี้มันเสียหายอะไรบ้าง แต่ก็ต้องขอบคุณ นักศึกษาคณะนิเทศศาสตร์ท่านหนึ่งที่ได้ตอบคำถามนี้ไว้ในเวบบอร์ดดังกล่าวว่า AS ผิดอะไรบ้าง

"อ้างอิง ข้อความโดยคุณ : Stawb3rry"

ที่ Asiasoft ควรรู้ก็คือ สิ่งที่เค้าทำมันผิดจรรยาบรรณของสื่อมวลชน

1. ไม่ควรกระทำการโฆษณา อันทำให้เกิดความสำคัญแก่สาร เกี่ยวกับสินค้า บริการ การแสดง
      หรือโอ้อวดสรรพคุณจนเกินความจริง

2.มีความรับผิดชอบต่อสังคม ยึดถือจริยธรรม

3.นำเสนอในเรื่องที่เป็นความจริง และไม่บิดเบือนข้อเท็จจริง

นี้เป็นเพียงส่วนหนึ่งของ จรรยาบรรณของสื่อโฆษณา และสื่อสารมวลชนประเภทอื่น

ยังมีอีกเยอะ แต่นี้ยกตัวอย่างให้เห็นได้ชัด

ก็ต้องขอขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ นี่คงไม่ใช่ครั้งแรกและครั้งสุดท้ายที่ASจะได้กระทำการเยี่ยงนี้
      จึงอยากขอร้องว่า ครั้งต่อๆไปจะลงโฆษณาอะไรก็ให้มันเป็นจริงตามนั้นหน่อยเถอะ คนมันอยากเติม
      @cashอยู่แล้ว แต่คุณเล่นมาโฆษณาเกินจริง จนผู้บริโภคเดือดร้อนกันซะขนาดนี้ วันหน้าจะมีควาย
      หลงมาซื้อ@cashกันอีกไม๊??
      Last edited by Expgamez; 20 Sep 2007, 10:15:58.

Comment

ผมก็อยากจะฝากถามผู้บริหาร, ทนาย, รวมทั้งพนักงานของ Asiasoft เหมือนกันว่า พวกคุณจะไปซื้อเกมมาทำไมหลักสิบหลักร้อยล้าน?? ผมเล่นเกมออนไลน์ RO ของเกาหลีฟรีๆ อยู่ดีๆ บริษัทคุณก็ไปซื้อเกม แล้วก็เอาเงินไปจ่าย Gravity ให้เขา block IP ไทย ทำให้ผมเล่นไม่ได้ซะงั้น พวกคุณทำกันทำไม?? พวก RO รุ่น server นอกไม่มีใครเขาเอาบริษัทคุณกันสักคน คุณจำได้ไหม? ตอนที่พวกคุณไปซื้อเกมมาในบอร์ดประมูลเขาด่าบริษัทคุ ณกันขนาดไหน?? เกมอื่นๆ ก็ไม่ต่างกัน ไปซื้อมาเองแล้วก็เที่ยวบอกชาวบ้านว่าซื้อมาแพง ทำไมพวกคุณไม่อยู่เฉยๆ หรือไม่ก็หัดไปซื้อเกมที่พวกเราไม่ได้เล่นกันบ้าง?? ทำไมเราเล่นเกมอะไรกันพวกคุณก็ไปซื้อมา?? มันกงการอะไรของบริษัทคุณ??? หา!!??? ช่วยตอบผมหน่อยได้ไหม???

Comment

อันนี้ไม่ทราบครับ T_T

แต่เรื่องลิขสิทธิ์ WarcraftIII ก็แล้วแต่วิญจารณญาณของท่านครับ

จะทำให้ถูกต้อง หรือจะรอดูท่าที ก็แล้วแต่การตัดสินใจของร้านท่านเอง

นานาจิตตังนะครับ มาประชาสัมพันธ์ด้วยความหวังดีครับ มีปัญหาขึ้นมาไม่คุ้มเสียนะครับผม

Comment

http://www.internetcafe.in.th/showthread.php?t=1139

เข้าไปอ่านเองครับแล้วจะรู้ว่าบริษัทนี้เป็นยังไงเอาเปรียบร้านเน็ตมานานแล้วครับ
            ใครจะเปิดร้านใหม่ให้ไปถามกับร้านเก่าๆที่นานแล้วครับ แล้วจะรู้ว่าบริษัทนี้เป็นอย่างไร
            ผมเปิดร้านอยู่ในกรุงเทพนี้แหละครับ คุณ จะมาหาก้อได้นะครับ จะรอ ตอนรับอย่างดี
            บริษัทนี้เขาเลี้ยงดีนะปลูกฝังตั้งแต่พนักงานระดับล่างๆ ให้ขู่ เป็นด้วย ให้อาหารอะไรนะ
            มาเที่ยวขู่ ขึ้นลงขึ้นศาล เกมส์นี้เขาเอาออกตั้งแต่ประกาศแล้วครับ ไม่ต้องขู่หรอก
            เอาออกหมดแหละครับกัวขึ้นศาลจังเลย พนักงาน AS มาขู่เองเลยนะเนี้ยะต้องกัวหน่อยแล้ว

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
              ร้านคุณ pepzamax อยู่แถวไหนครับนี้ อิอิ ~*

อีกอย่างสมัครสมาชิก @-cafe มันเป็นทางเลือกครับ ถ้ามีร้าน 2 ร้านติดกัน

ร้านนึงไม่เป็นสมาชิก อีกร้านนึงเป็น ลูกค้าจะเลือกเข้าร้านไหน อันนี้คงไม่ต้องบอก อิอิ

ส่วนค่าสมาชิกนั้น ไม่ถึง 1500 ครับ

มันจะเป็น ปีแรก 1200 บาท ต่อเครื่อง (แนะนำให้สมัครให้ครบทุกเครื่องนะครับ เพื่อสิทธิ์ของท่านเองในอนาคต)

ปีต่อไปถ้าต่ออายุ จะเหลือเครื่องละ 700 600 500 ตามลำดับปีครับ แล้วก็ 500 ต่อไปเรื่อย ๆ

แต่ถ้าต่ออายุสมาชิกครบตามจำนวนที่สมัครไว้ปีแรก ก็จะลดอีก ค.ละ 100 เป็น 600 500 400 ตามลำดับ

แบบนี้แทนครับ (คิดง่าย ๆ ปีแรกแพงสุด ท่านเหมือนเสียค่าสมาชิก ค. ละ 100 บาท ต่อเดือนครับ 1200/12)

เครื่องคอมเครื่องนึง เปิดให้บริการต่อเดือน ทำกำไรให้ท่านได้มากกว่า 100บาท ไปโขเลยครับ

ดังนั้น น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่าดีกว่าเนอะ คนนำเกมส์เข้า จะได้มีกำลังใจหาเกมส์ดีๆ มาให้ต่อไป

อิอิ
              น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่า ทำไมถึงกล้าพูดครับ จริงๆอยากอ่านอย่างเดียวนะเนี้ยะแต่เจอคำนี้มันอดไม่ได้

เอาคำพูดของคุณเอกเขนก จาก ชมรมร้านเน็ตมาให้อ่านกันครับ http://www.internetcafe.in.th
              เรื่องที่คุณ yeenhothit นำมาโพสต์นั้น ไม่ได้เป็นปัญหาที่เกี่ยวกับร้านอินเทอร์เน็ตโดยตรงค รับ เพราะมีผลกระทบกับหมด พวกเล่นตามบ้านก็โดน เลยไม่ตรงกับพวกเราเท่าไหร่ อยากทิ่มตูดให้ตรงๆและแน่นๆ ถามเขาไปสิว่าบริษัทนำเข้าเกมออนไลน์ไทย ไม่มีค่ายไหนเลยที่มาเก็บค่าสมาชิกร้านเน็ต เขาก็พร้อมแจกกันเต็มที่ บริษัทเหล่านี้เขาก็ประสบความสำเร็จได้ แถมยังมีความชัดเจนเรื่องลิขสิทธิ์ว่าไม่มีปัญหา ร้านเน็ตอยากลงก็ลง เขาคิดแค่ว่าร้านเน็ตยิ่งลง คนก็ยิ่งเล่นเกมเขา บัตรเติมเงินก็ยิ่งขายได้ บริษัทเหล่านี้เขาเห็นร้านเน็ตอย่างเราเป็นมิตร เป็นคนช่วยโปรโมตเกมเขา ให้เขาขายบัตรได้เยอะ ... แต่บริษัทคุณเคยชัดเจนไหม เรื่องระหว่างสมาชิกกับลิขสิทธิ์ มีคนต่อสู้ในชั้นศาลจนมีฎีกาออกมาแล้ว คุณก็ยังดื้อแพ่งไม่สนใจ ทำเป็นคนบ้าใบ้ ปล่อยให้ร้านเน็ตหลงผิดคิดว่าจะลงเกมออนไลน์ของบริษั ทคุณ ก็ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ ไม่งั้นเดี๋ยวโดนจับ ไม่งั้นเดี๋ยวมีปัญหา พฤติกรรมของเซลล์ในต่างจังหวัดที่เข้าข่ายขู่กรรโชกท รัพย์ เข้าไปกร่างร้านเน็ตตามต่างจังหวัดว่าไม่ซื้อจะมาจับ ร้านพวกนี้เขาไม่รู้เรื่องก็กลัว ควักเงินจ่ายไปโดยไม่สนหรอกว่าร้านเขาจะได้ไอ้ IP Bonus อะไรนั่นน่ะ ขอแค่ไม่โดนจับก็พอ ผมเดินสายตามต่างจังหวัดเขายังมาถามเลย ว่าจะลงเกมนั้นเกมนี้ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ไหม ไม่ใช่เฉพาะเกมออนไลน์ของ AS ค่ายเดียว เกมออนไลน์ค่ายอื่นเขาก็กลัว กลายเป็นว่าบริษัทคุณมาสร้างทัศนคติผิดๆให้กับวงการร ้านเน็ต

นี่ยังไม่ได้พูดถึงการพ่วงขายเกมกล่องอีกนะ ไม่ทราบว่าผีป่าซาตานตนใดมาบังคับให้บริษัทคุณต้องขา ยพ่วง บริษัทที่คุณไปติดต่อขอซื้อสิทธ์มาจัดจำหน่ายเขารู้เ รื่องไหม ว่าคุณเอาเกมของเขามาพ่วงขายกับเกมกล่องค่ายอื่น ทั้งบลิซซาร์ด ทั้งเซียร์ร่า ทั้งวาล์ว เขาเคยทราบไหมว่าคุณเอาเกมเขามัดรวมขายอ่ะ

บริสาดนี้มันเลวตั้งแต่ลูกกระจ๊อก ยันเจ้านายเลยหรือเนี้ยะ

Comment

ใจเย็นๆ ครับคุณ yeenhothit
                เรื่องไอ้ As เนี่ย คุณ Rikimaru เขาก็เป็นแค่พนักงานตัวเล็กๆ
                ก็ต้องทำงานตามที่ได้รับมอบหมายมา รู้เท่าที่ AS มันอยากให้รู้

เรื่องสิทธิ์ใน WC3 DotA เนี่ย AS มันคงไม่เปิดเผยให้พนักงานทุกคนทราบหรอกว่ามันไม่มีสิทธิ์จริงๆ
                ไม่มีอำนาจจับกุมและขายแบบ Cafe เดี๋ยวความลับรั่ว
                ตามจริงแล้วมันไม่มีสิทธิ์ถูกต้อง(จับกุมและขายให้ร้านเนต)ใน WC3+DotA หรอก ก็แค่ลมปาก ถ้ามีจริงคงแสดงเอกสารออกมานานแล้ว อย่างมากก็แค่มีสิทธิ์ขายแบบ Home Use Only
                ซึ่งก็ต้องรอดูกันต่อไป ว่ามันจะยื้อเวลา ว่าจะจับออกไป เพื่อไปซื้อสิทธิ์จริงๆ ได้หรือป่าว
                ถึงตอนนั้นถ้ามันยังไม่สิทธิ์จริง คนที่ซื้อเกมส์ไปก่อนหน้านี้ในแบบร้านเนต คงรวมตัวกันฟ้องทาง AS มันอ่วมแน่นอน

ส่วนเรื่อง AOM และ a-cash
                ที่คุณ Rikimaru ว่าแค่ขาย a-cash นั้นอยู่ไม่ได้ ไม่พอ คงเฉพาะกับ AS เท่านั้นล่ะครับ
                เพราะเจ้าอื่นเขาก้ขายแต่ cash ยังอยู่ได้ แถมกำไรต่อปีไม่ใช่น้อยๆ
                ธุรกิจถ้าทำแล้วรู้ว่าจะขาดทุน ไม่มีใครเขาทำกันหรอก
                ดูเอาสิเกมส์ออนไลน์สมัยนี้เกลื่อนจนเล่นไม่ทัน ไม่ใช่เพราะมันกำไรงามหรอกหรือ

แล้วผลประโยชน์ก็ตกแก่บริษัททั้งนั้น ไอ้ร้านเนตน่ะเป็นผู้มีพระคุณของบริษัทด้วยซ้ำ
                เพราะช่วยให้มันมีลูกค้าและขายบัตรเติมเงินได้เยอะขึ้น อยากรู้จริงๆ ถ้าไม่มีร้านเนตลงเกมส์มัน มันจะยังอยู่ได้มั้ย
                อาศัยแค่คนเล่นตามบ้านอย่างเราๆ

ไอ้เรื่องเก็บค่าลิขสิทธิ์เกมส์ออนไลน์ มันจบไปตั้งนานแล้วครับ
                ตั้งแต่มีฎีกาออกมา คดี RO ของไอ้ AS นี่แหละ(สมัยก่อนแรกๆ เลย ที่ AS มันเก็บจากร้านเกมส์ด้วย)
                ศาลฎีกาตัดสินออกมาว่าเกมส์ออนไลน์ ที่ต้องเติม Airtime หรือซื้อ Item มีรายได้จากผู้เล่นแล้ว
                ไม่มีสิทธิ์มาเก็บค่าลิขสิทธิ์จากร้านที่ให้บริการอีก

หลังจากฎีกาออกมา ก็ดูเอา เขายังนำเข้าเกมส์ออนไลน์ทั้งหลายมากมาย
                ทั้งที่ไม่สามารถเก็บค่าสมาชิกอะไรได้เลย เขายังนำเข้ามาเลย

มีแต่ AS นี่แหละ ที่ยังดิ้นไป ด้วยการ จากเก็บค่าลิขสิทธิ์เกมส์(มันไม่ได้ขายขาดด้วย เก็บรายปีไม่ใช่น้อยๆ)
                เปลี่ยนแนวมาเป็น ค่าสมาชิกที่ได้ IP Bonus แทน(AOM)

คอยดูต่อไปครับ ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับบริษัทนี้ เพราะมีผู้เสียหายจำนวนมาก กำลังรอที่จะดำเนินการทางกฎหมายอยู่ และมีแววว่าทาง AS จะแพ้คดี

Comment

หวังให้เรื่องลิขสิทธิ์นี้ได้ข้อสรุปโดยเร็วน่ะครับ เพื่อที่จะได้เป็นประโยชน์ต่อผู้กำลังจะเปิดร้านเน็ต เพราะกระทู้ของผู้ที่
                  กำลังจะเปิดร้าน internet cafe ส่วนมากก็สงกะสัยเรื่องลิขสิทธิ์เกมส์นี่แหล่ะครับ ร่วมถึงผมด้วย เมื่อไหร่ถึงจะจบซักที่น่ะ รอดูอยู่

Comment

ตัวผมไม่มีอะไรกับท่าน Rikimaru นะครับ

ผมมาเดือดก็ตรงที่ น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่าดีกว่าเนอะ นี้แหละ คือบอกตามตรงความหมายของคำนี้ ใช้กับ บริสัด นี้ไม่ได้

ถ้าบริสัดนี้ไม่ขายเกมส์พ่วง ไม่ส่งหมานำจับมา ขายเกมส์ให้ในราคายุติธรรม และมีหลักฐานในการซื้อขาย ซื่อตรง

ก็คงมีแต่ ร้านที่ต้อนรับ แต่ดูแล้วคงจะยากส์

Comment

อ่านดูเริ่มเดือด พึ่งรู้ครับ ว่าเกมส์ที่ ขายบัตรแล้วห้ามเก็บตังกับร้านเน็ตอีก ความรู้ใหม่

Comment

มันไม่ใช่ว่า เกมส์ที่เติมบัตร ไม่จับร้านเน็ต มันมาจับแล้วแพ้คดี โดนเขาฟ้องกลับ โดนฟ้องกลับเรื่องอะไร ไปสืบหาเอาเอง แต่ที่แน่ ๆ Dota มันจับได้ แต่ก็ไม่แน่ ถ้าฟ้องศาล แล้วตีความเป็นแบบ ระบบ ออนไลน์ ลูกค้าสามารถโหลดและลงเกมส์ได้เอง ร้านเน็ตเป็นเพียงผู้ให้เช่าเครื่อง ก็รอดูต่อไป

ส่วนเรื่อง ปัญหา ร้านเน็ต กับ ผู้นำเข้าเกมส์ มันเป็นความแค้นต่อกันมานานแล้วครับ ตั้งแต่ แรคนาร๊อก ที่เปิดให้เล่นแล้วพอเกมส์ ดัง ก็มาไล่จับร้านเน็ต ก็เหมือนกับ Dota พอดังแล้วก็ออกจับ ตอนไม่ดังทำไมไม่จับแต่แรก ตอนนี้ทางร้านเน็ตแบนไม่ได้ เพราะ ฐานะทางการเงินมันแน่ ไม่เหมือน เกมส์ มิว โดน ร้านที่เกษตรและกลุ่มผู้ประกอบการแบน ทั้งหมด โดยการไม่ลงเกมส์นี้ สรุป มิว ก็เจ๊งไป

ผมจะชอบบอกเด็กที่เล่นเสมอว่า เสื้อที่นายใส่ ราคา ไม่เกิน 99 บาท แต่ตอนนี้นายซื้อเสื้อในเกมส์ ราคา 349 บาทแล้วเกมส์จะปิดเมื่อไหร่ นายจะรู้ไหม

ผมก็เข้าใจนะสำหรับบริษัทที่นำเกมส์เข้ามา แต่มันมีทางออกที่ดีสำหรับ ที่ผู้เล่นจะเสียค่าบริการให้ผู้นำเข้า โดยดีและคุ้มค่า แต่ไม่ขอนำเสนอ ไปคิดเอง

ผมคนนึ่ง ที่อยู่ในวงการนี้ มานานนม จนปัจจุบัน ตั้งแต่ โปรแกรม Prich 98 เครื่อง P.II แรม 64 เน็ต 32 เค ราคาชั่วโมงละ 35 บาท ตั้งแต่ ยุคสุดๆของร้านเน็ท เคาร์ทเตอร์ แรคนาร๊อก RA2 ที่กำไรสุดๆ 10 เครื่องกำไร 3-5 หมื่นต่อเดือน ตอนนี้10เครืองกำไร หมื่นนึ่งก็เอาแล้ว ทำมาก็มี AS นี่แหละ เอาเปรียบ เห็นแก่ได้สุดๆ

ตอนนี้ AS คงเตรียมลอยแพ Ragnarok เพราะทางตัวเกมส์ ประกาศไม่เก็บค่า แอร์ทาม ทั่วโลกไปแล้ว ให้เล่นโดยไม่เสียค่าแอร์ทาม แต่จะขายไอเทมแทน มีแค่ประเทศเดียวในโลกที่เก็บ ค่า แอร์ทาม คือ ไทย ประกาศ ตัวนี้ออกมา ตั้งแต่ ธค. ปี 49 พวกคุณคิดว่างัย

RO2 เปิดตัวไปแล้ว ตั้งแต่ เมษ. 50 เกาหลีประเทศแรกที่ลง กค.50 ลง ญีปุ่น สิ้นปีนี้ลง ประเทศไทย เป็นประเทศที่ 3 ดังนั้นมันเลย ยุบเซฟ RO1 คงเตรียมปิดเซฟ สำหรับผู้เล่น RO เมื่อ 1-2 ปีที่แล้ว จำนวนสูงสุด ในที่เซิฟ ประมาณ 5500 ไอดีที่ออนไลน์พร้อมกัน ต่ำสุด 1500 ไอดี เฉลี่ย ตก 3500 ไอดีต่อเซิฟที่ออนไลน์พร้อมกันทั้งหมดผู้เล่น 27 เซิฟ 3500*27 ประมาณ1แสน ไอดีที่ออนพร้อมกัน หรือมากกว่านั้นเวลา กิลวอ ตอนนี้เหลือ 5เซิฟ ประมาณ 2 หมื่นคน เหตุเพราะอะไร ไปหาเอาเอง ค่าบริการสำหรับเกมส์นี้ ที่ผมเล่นบ้างไม่เล่นบ้าง เล่นเรื่อย ๆ ประมาณ 4500 บาท

ขี้เกียจพิมพ์แล้ว เอาเป็นว่า โชคดีแล้วกันครับ

Comment

Originally posted by witi1980 View Post
                          มันไม่ใช่ว่า เกมส์ที่เติมบัตร ไม่จับร้านเน็ต มันมาจับแล้วแพ้คดี โดนเขาฟ้องกลับ โดนฟ้องกลับเรื่องอะไร ไปสืบหาเอาเอง แต่ที่แน่ ๆ Dota มันจับได้ แต่ก็ไม่แน่ ถ้าฟ้องศาล แล้วตีความเป็นแบบ ระบบ ออนไลน์ ลูกค้าสามารถโหลดและลงเกมส์ได้เอง ร้านเน็ตเป็นเพียงผู้ให้เช่าเครื่อง ก็รอดูต่อไป

ต้องมีคดี เกิดขึ้นซะก่อนครับ ถึงจะเข้าถึงชั้นศาล แล้วร้านไหนจะเป็น เหยื่อ???
                          แต่ผมคิดว่า ศาลจะตีความเป็น เกมส์ online คงเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะ เป็นเกมส์ ที่สามารถคนเดียวได้ ไม่ต้อง online ก็เล่นได้

ถ้าจะมาจับ ให้มาเลย แต่ต้อง เอาใบ ลิขสิท ในการจับมาให้ดู ด้วย และก็มีแต่ ลิขสิทในการขายเกมส์ แบบ home use เท่านั้น ที่ผ่านมา มั่ว ตลอด

ที่มันทำแบบนี้ ขู่ให้ พวกที่กลัวไปซื้อ มันเยอะ ๆ มันจะเอาเงินไปซื้อ ลิขสิทขาย - จับ มั้ง
                          ฉลาดแบบชั่วจริง ๆ

Comment

ผมมือใหม่ แท้ ๆ เลยครับ ดีที่ได้ข้อมูลเหล่านี้ไว้กันตัวก่อนนะครับ ขอบคุณมากจริง ๆ นะครับ ทุกคนที่มาช่วยกันให้ข้อมูลดี ๆ นะครับ อ่านดูแล้วเขาเอาเปรียบเราจริง ๆ นะครับผมว่า ผมเองก็เคยสงสัยว่า เราเปิดให้เล่นเกมส์ออนไลน์เนี่ย ทาง as เขาน่าจะได้ประโยชน์มากกว่าเสียประโยชน์นะครับ เพราะยิ่งมีเด้กมาเล่นมาก เขาก็จะมีรายได้มากขึ้นนะครับ ผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน และเกมส์ที่ดัง ๆ ก็ต้องตกไปอยู่ในกำมือของ as หมดเลย ลำบากเลยครับ เพราะร้านอย่างที่ผมจะเปิดต้องเอาเกมส์ที่ดังมาดึงดูดใจลูกค้านะครับ ไม่งั้นมีหวังเจ้ง ต้องเสียค่าดอกเบี้ยกันจนผมหงอกแน่เลยครับ เฮ้อ เอาเป็นว่าขอบคุณมาก ๆ เลยนะครับ ทุกความเห็นครับ เพื่อน ๆ ในเว็ปนี้มีน้ำใจมากมายจริง ๆครับ ผมเข้ามาเหมือนมาเข้าโรงเรียนเลยครับ ได้ทั้งความรู้ ได้ทั้งเพือ่น ขอบคุณครับ

Comment

คือว่า ถ้าจะจ่ายค่าลิขสิทธิ์ของ AS ผมถามมาหลายร้านแหละต้องบอกว่า*ไม่มีใครจ่ายครบทุกเครื่องหรอก* ใครจ่ายครบนี้เรียกเสียรู้ คุณมี 15 - 20 เครื่องซื้อสัก 10 พอแล้ว ส่วนวินโดเค้ากำลังคุยกันอยู่ว่าจะเอาไงกะร้านเน็ตดีแต่ณตอนนี้ยังไม่มีนโยบายจับนะครับ ไปถามร้านเกมส์เปิดใหม่ได้เลยส่วนใหญ่ไม่ได้ซื้อทั้งนั้นแหละ ส่วนเรื่องคดีความนี้ง่ายๆ เลยครับถ้าเคยมีคดีที่เหมือนๆ กันมาก่อนให้ยึดการตัดสินของศาลก่อนหน้านี้มาอ้างได้เลย เวลาเปิดร้านเกมส์นี้แต่ละท้องที่ไม่เหมือนกาน ยกเว้นกรุงเทพได้ 24 ชม. ต่างจังหวัดลำบากหน่อยมีปลิงดูดเลือดเยอะ อยากพูดเรื่องบริษัท AS เหมือนกานแต่พูดกันไปเยอะแหละเอาเรื่องเปิดร้านมั้งดีก่า
                              ร้านเกมส์ที่ล่มส่วนใหญ่ ต้องเน้นนะครับว่าส่วนใหญ่ไม่ใช่ว่ามันเป็นอย่างงี้ทั้งหมด ถ้าต้องเสียค่าเช่าเสียค่าลูกจ้างเครื่องเสียซ่อมเองไม่ได้ แก้ไขอะไรไม่เป็น เตรียมปิดร้านไป 60 เปอร์เซ็นแล้ว ที่สำคัญเปิดร้านแล้วห้ามปิด จะวันหยุดวันไหนก้อแล้วแต่ห้ามปิด ปิดเมื่อไรคนไปเล่นร้านอื่นหมด ออ...อย่าลืมติดกล้องวงจรปิดด้วย

Comment

ไอ้เรื่องเก็บค่าลิขสิทธิ์เกมส์ออนไลน์ มันจบไปตั้งนานแล้วครับ
                                ตั้งแต่มีฎีกาออกมา คดี RO ของไอ้ AS นี่แหละ(สมัยก่อนแรกๆ เลย ที่ AS มันเก็บจากร้านเกมส์ด้วย)
                                ศาลฎีกาตัดสินออกมาว่าเกมส์ออนไลน์ ที่ต้องเติม Airtime หรือซื้อ Item มีรายได้จากผู้เล่นแล้ว
                                ไม่มีสิทธิ์มาเก็บค่าลิขสิทธิ์จากร้านที่ให้บริการอีก

ตามนี้โลด เค้าถึงพูดทำนองว่าไม่ใช่ค่าเกมส์เค้าแต่เป็นค่าสมาชิกเพื่อให้ได้สิทธิพิเศษแทน

Comment

Working...
                                X