Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สุดยอดไปเลยครับ มีงบเท่าไหร่ ก็จัดตามนั้น สเปคเหมาะสมที่สุดแล้วครับ

Comment

• UP

Comment

Comment

Comment

• ขอถามหน่อยครับคืออยู่ๆเปิดคอมขึ้นมาก็ไม่มีภาพที่จออ่ะครับ สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรได้มั่งครับ คือช่วงแรกนานๆเป็นที ระยะหลังนี้เป็นถี่มากขึ้นครับนี่กดปุ่มบูมแล้วเปิดใหม่หลายรอบกว่าจะมีภาพขึ้นกลัว HD จะเจ้งไปด้วย

Comment

• เห็นมันโดนดีเอามาฝากครับ 555

Comment

• ดันไว้ๆใกล้ๆจะ7แสนวิวแล้วครับพี่น้อง

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                  ถ้าในกรณี ประกอบคอม1ครั้ง ทุ่มงบ 25000-28000 เพื่อใช้งาน 4-5 ปี ผมไม่ค่อยแนะนำครับผม
                  เพราะว่าทุกๆ2ปี อุปกรณ์คอมจะแรงก้าวกระโดดไปเกือบ40เปอเซ็นครับผม
                  (คอมพิวเตอร์จะมียุค Tick กับยุค Tock ในยุคTick คือการอัพเกรดเทคโนโลยีเช่นจาก 45nmเป็น32nmเป็นต้น ส่วนยุคTockจะเป็นการอัพเกรดประสิทธิ์ภาพโดยคงเทคโนโลยีเดิมไว้)
                  ดังนั้นประกอบคอมวันนี้ ใช้งานได้แรงสุดๆอย่างมากก็ 3ปี เท่านั้นครับผม
                  ถ้าท่านไม่ใช่คนเสพกราฟฟิคระดับ เห็นหัวเม็ดสิวของตัวละครในเกมส์
                  แค่นำมาดูหนังเน้นเปิดตลอด เล่นเกมส์บ้าง และปรับMedium
                  ผมอยากแนะนำงบที่ถูกกว่านั้นครึ่งหนึ่ง หรือ 60 เปอเซ็น แล้วเปลี่ยนทุก2-3ปีแทน ส่วนPSUใช้ของดีๆไปเลย เวลาเปลี่ยนเซ็ทคอม ก็ไม่ต้องเปลี่ยนPSU
                  เพื่อความใหม่สดของเทคโนโลยี และแรงแบบพอดีๆ ไม่เปลืองงบ
                  (แน่นอนครับว่า คอมราคา15000ใน3ปีข้างหน้า แรงกว่าคอม30000ในปัจจุบัน สังเกตุได้จากI7Gen1 เมื่อ3ปีที่แล้ว ที่ตอนนี้ทำได้ดีสุดก็แค่แรงเหนือกว่า FX-6300 นิดหน่อย เท่านั้นเองครับ โดน FX-8320//I5-3470 ชนคว่ำ)

แถมประหยัดไฟรายวันได้อีกมาก (งบ 25000 ใช้งานเต็มที่กินไฟราวๆ 350w ตอนเปิดโหลดบิททิ้งไว้ราวๆ 70-100w ส่วนงบ 13000-15000 กินไฟตอนเปิดโหลดบิททิ้งไว้ 50-70w ใช้งานเต็มที่ราวๆ 240w ครับผม)
                  จากที่ผมเคยขอสเปคไป ราคาประมาณ 40000 อะครับ (ยังไม่ได้ไปจัด)
                  ืnotebook ผมก็สภาพร่อแร่ (MSI GX623)
                  ไม่ผ่านคัดเลือกเป็นนักบินอีก T^T (แอบส่วนตัวนิดๆ)
                  ตอนนี้เลยไม่รู้จะเอาไงดี อยากได้ PC และก็ notebook ใหม่
                  ก็เลยตัดสินใจลดราคา PC ลงมาครึ่งนึง เลยครับ (notebook มันจำเป็น)
                  อยากให้ช่วยแนะนำแบบคุ้มราคาหน่อยนะครับ กลัวไม่มีตังกินข้าว
                  1.ราคา 20000-25000 (รวมจอ เกินได้ T^T แต่กลัวกินแกลบ) ถ้าราคานี้ แล้ว 3 ปีค่อยอัพ พอได้ไหมครับ กลัวไม่คุ้ม
                  2.ถ้าจะซื้อหรืออัพคอม ควรรอช่วงเวลาในการซื้อช่วงไหนดีครับ (คอมมาร์ต ดีไหม (ใกล้ถึงพอดี) หรือตอนไหนก็ได้)
                  3.พอดีอยู่ใกล้ เซียร์รังสิต อยากให้ข่วยแนะนำร้านที่พอมีของให้ด้วยครับ
                  4.แล้วก็อยากได้จอใหญ่ๆด้วยอะครับ สมมติว่าอยากได้สัก 27 นิ้วนี่เกินงบมากไปมั้ย หรือควรใช้ แบบ23นิ้วก็พอแล้ว
                  5.อยากทราบว่าใช้จอคอมแทนโทรทัศน์ได้หรือเปล่า ประสิทธิภาพการแสดงผลจะลดลงมามั้ย การ์ดจอมีผลมากมั้ย
                  ยังไงก็รบกวนท่านด้วนนะครับ
                  ขอบคุณมากครับผม

Comment

• Originally posted by byakuya30 View Post
                    ขอถามหน่อยครับคืออยู่ๆเปิดคอมขึ้นมาก็ไม่มีภาพที่จออ่ะครับ สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรได้มั่งครับ คือช่วงแรกนานๆเป็นที ระยะหลังนี้เป็นถี่มากขึ้นครับนี่กดปุ่มบูมแล้วเปิดใหม่หลายรอบกว่าจะมีภาพขึ้นกลัว HD จะเจ้งไปด้วย
                    การ์ดจอครับผม
                    Originally posted by sixheart View Post
                    จากที่ผมเคยขอสเปคไป ราคาประมาณ 40000 อะครับ (ยังไม่ได้ไปจัด)
                    ืnotebook ผมก็สภาพร่อแร่ (MSI GX623)
                    ไม่ผ่านคัดเลือกเป็นนักบินอีก T^T (แอบส่วนตัวนิดๆ)
                    ตอนนี้เลยไม่รู้จะเอาไงดี อยากได้ PC และก็ notebook ใหม่
                    ก็เลยตัดสินใจลดราคา PC ลงมาครึ่งนึง เลยครับ (notebook มันจำเป็น)
                    อยากให้ช่วยแนะนำแบบคุ้มราคาหน่อยนะครับ กลัวไม่มีตังกินข้าว
                    1.ราคา 20000-25000 (รวมจอ เกินได้ T^T แต่กลัวกินแกลบ) ถ้าราคานี้ แล้ว 3 ปีค่อยอัพ พอได้ไหมครับ กลัวไม่คุ้ม
                    2.ถ้าจะซื้อหรืออัพคอม ควรรอช่วงเวลาในการซื้อช่วงไหนดีครับ (คอมมาร์ต ดีไหม (ใกล้ถึงพอดี) หรือตอนไหนก็ได้)
                    3.พอดีอยู่ใกล้ เซียร์รังสิต อยากให้ข่วยแนะนำร้านที่พอมีของให้ด้วยครับ
                    4.แล้วก็อยากได้จอใหญ่ๆด้วยอะครับ สมมติว่าอยากได้สัก 27 นิ้วนี่เกินงบมากไปมั้ย หรือควรใช้ แบบ23นิ้วก็พอแล้ว
                    5.อยากทราบว่าใช้จอคอมแทนโทรทัศน์ได้หรือเปล่า ประสิทธิภาพการแสดงผลจะลดลงมามั้ย การ์ดจอมีผลมากมั้ย
                    ยังไงก็รบกวนท่านด้วนนะครับ
                    ขอบคุณมากครับผม
                    1. สบายๆครับอีก2ปี เครื่องราคา15000ในอนาคตก็แรงกว่า 40000ตอนนี้แล้วครับ เพราะงั้นจัดประมาณ15-25k นี้ล่ะกำลังดี ยกเว้นต้องการความแรงในการเล่นแบบสุดๆ
                    2. ตอนไหนก็ได้ครับ สำหรับผมคอมมาร์ทมาก็ลดเท่ากันทั้งประเทศ ซึ่งก็เป็นปกติที่ไม่มีงานของก็ราคาลงอยู่ดี ซื้อก่อนใช้ก่อน
                    3. เดินหาเลยครับ ไม่มีทางเจอทุกอย่างในร้านเดียว ยกเว้นเฮ้งหรือโทรสั่งจองไว้ให้เค้าเตรียมของ
                    4. ถ้าจะเอาใหญ่ๆก็ซื้อทีวีมาต่อได้2in1 ฮ่าๆแต่ก็แพงไปอีกน่ะเกินงบแน่ถ้าเอาจอTVมาใช้ ไม่ว่าจอแค่ไหนก็อยู่ประสิทธิภาพว่าจอมีสเกลเท่าไร
                    บางจอ27' ก็ปรับได้ 1600*800 ก็มีค่าเท่า 21'แล้วปรับได้ 1600*800 ครับ แค่ภาพใหญ่รายละเอียดเท่าเดิม
                    5. ปกติเค้าเอาจอTVมาใช้แทนคอมนี้ครับ เพราะจอTVมีพอร์ตรับพวกHDMIอะไรพวกนี้ แต่จอคอมมันไม่มีพวกพอร์ตรับพวกเคเบิล
                    Last edited by win22222; 5 Mar 2013, 15:34:10.

Comment

• สอบถามครับ

1. nvidia gf gtx670 4gb กับ gtx680 2gb ตัวไหนดีกว่าแล้วต่างกันมากมั้ยครับ เห็นราคาไม่ค่อยต่างกันมาก
                      2. เคส acer รุ่น G3620 ใส่การ์ดจอ 2 ตัวข้างบนนั้นได้มั้ยครับ
                      3. ต้องใช้ psu ขนาดไหนครับ
                      4. เปลี่ยนแต่ VGA แบบนี้ดีรึเปล่าครับ

***ขอรบกวนด้วยนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมมากนัก***
                      ***ขอบคุณครับ***

Comment

• Comment

• อยากได้เคสขนาดเล็กอ่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อย ใช้ m/b ga-f2a85xm-d3h อยู่ พอจะมีเคสแบบ mini ที่ใส้ได้มั่งมั้ยครับ

Comment

• Comment

• Originally posted by nic3yz View Post
                              ขอบคุณพี่รันมากๆครับ สำหรับทุกๆอย่างที่ให้ที่มากกว่าคำปรึกษา ไม่รู้จะอธิบายยังไง ฮาๆ

นี่คือเคสที่พี่รันเขียนเสปคมาให้ โดนใจมากๆครับ ขอบคุณจริงๆครับ [ATTACH=CONFIG]2182843[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]2182845[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]2182846[/ATTACH]
                              งามมากๆเลยครับผม ^^ สวยอย่างแรง

Originally posted by dualcore View Post
                              สุดยอดไปเลยครับ มีงบเท่าไหร่ ก็จัดตามนั้น สเปคเหมาะสมที่สุดแล้วครับ
                              ขอบพระคุณมากๆครับผม
                              จะพยายามต่อไปครับ
                              Originally posted by abeachboy View Post
                              UP
                              ขอบคุณครับผม

Originally posted by mrggns View Post
                              ขอบคุณครับผม

Originally posted by byakuya30 View Post
                              ขอถามหน่อยครับคืออยู่ๆเปิดคอมขึ้นมาก็ไม่มีภาพที่จออ่ะครับ สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรได้มั่งครับ คือช่วงแรกนานๆเป็นที ระยะหลังนี้เป็นถี่มากขึ้นครับนี่กดปุ่มบูมแล้วเปิดใหม่หลายรอบกว่าจะมีภาพขึ้นกลัว HD จะเจ้งไปด้วย
                              ไม่มีภาพที่จอ มีพอตจอเสีย การ์ดจอเสีย ครับ
                              แนะนำ ลองเปลี่ยนการ์ดจอ หรือลองหาการ์ดจออื่นมาเทส หรือลองเปลี่ยนเทสจอ
                              ถ้าไม่หายยังไง ค่อยว่ากันครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                                ไม่มีภาพที่จอ มีพอตจอเสีย การ์ดจอเสีย ครับ
                                แนะนำ ลองเปลี่ยนการ์ดจอ หรือลองหาการ์ดจออื่นมาเทส หรือลองเปลี่ยนเทสจอ
                                ถ้าไม่หายยังไง ค่อยว่ากันครับ
                                ตอนที่เปิดแล้วไม่มีภาพขึ้นผมก็กดปุ่มรีเซ็ตที่ตัวเคสปิดเครื่องเอาแล้วเปิดใหม่ทำเรื่อยๆจนกว่าจะมีภาพขึ้นอ่ะครับ ยังงี้คือเป็นที่การ์ดจอใช่ไหมครับ เด่วไว้ลองมันเป็นครั้งหน้าจะลองสลับจอดูครับ มันคงจะเป็นอีกในเร็วๆนี้

Comment

Working...
                                X