Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

• Comment

• ดัน

Comment

• สวัสดีครับ พอดีมีข้อสงสัย แล้วก็ได้ PM ไปแล้ว ไม่แน่ใจว่าจะได้รับไหม เลยอยากจะรบกวนให้ช่วยตอบให้นิดนึงครับ ถ้าไม่ได้รับ PM รบกวนพี่ช่วยตอบใน ลิ้งนี้นะครับ http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A
          ปล.ขอบคุณครับ

Comment

• Comment

• Originally posted by stcaramail View Post
              สวัสดีครับ พอดีมีข้อสงสัย แล้วก็ได้ PM ไปแล้ว ไม่แน่ใจว่าจะได้รับไหม เลยอยากจะรบกวนให้ช่วยตอบให้นิดนึงครับ ถ้าไม่ได้รับ PM รบกวนพี่ช่วยตอบใน ลิ้งนี้นะครับ http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A
              ปล.ขอบคุณครับ
              Originally posted by stcaramail
              คำถามเลยครับพี่
              1.ชุด2ชุดนี้ยังเป็นราคาแล้วก็ชุดที่ดีในปัจจุบันใช่ไหมครับหรือตอนนี้ถ้าเป็นงบเท่านี้เป็นชุดอื่นแล้ว
              2.อันไหนมันดีกว่ากันเหรอครับ ในแง่ของการใช้งานที่คุ้มค่า ผมใช้งานในการเล่นเกม(เกมสมัยนี้สเปคมันแรง)และก็ทำงานโดยใช้microsoft office และก็ส่ง mail
              3.พอจะมีที่หาความรู้เพิ่มเติมเรื่อง cpu ไหมครับ ว่าตอนนี้เค้าเป็นรุ่นไหนแล้ว
              4.พอจะมีร้านแนะนำไหมครับ เพราะผมไม่มีความรู้กลัวโดนหลอกครับ
              ขอบคุณครับพี่
              สวัสดีครับผม ได้รับคำถามมาเรียบร้อยแล้วครับ ยินดีช่วยตอบเต็มที่เลยครับผม
              1.เป็นชุดที่ดีในปัจจุบันอยู่ครับผม และคุ้มในราคา แต่ราคาปัจจุบันเปลี่ยนไปเล็กน้อยครับผม
              ถ้าเอางบเท่านี้ จัดใหม่ตอนนี้ ได้ราวๆนี้ครับ
              FX-6100 = 3800
              GIGABYTE GA-78LMT-S2P =1400
              KINGSTON HYPER-X (K2) 4gb*2 = 1800
              WESTERN DIGITAL 1TB BLUE =2200
              1GB (V) PCIe ATi 7770 'HIS' Icooler =3700
              PS (FULL) 500W. RAIDMAX RX = 1550
              Caseตามชอบ = 800 http://jedicool.com/product.php?id=2229
              รวม 15250 บาท
              แพงไปนิดหนึ่ง แต่ได้ HDD 1TB ครับผม ถ้าไม่ไหว ก็ลดเหลือ 500gb เหมือนเดิม ราคา 1800 บาทครับผม

2.จากการใช้งานของท่าน เสป็ค I3 น่าจะโอเคกว่าครับผม แต่ในอนาคต เกมส์จะกินเสป็คมากกว่า 2Core ถ้ามองอนาคตด้วย FX-6100 ก็น่าจะโอเคกว่า ในเรื่องอนาคตครับผม

3.เว็ปหลักๆเลย คือเว็ป tomshardware ครับผม แต่ต้องหาดีๆ และอ่านเยอะๆหน่อยครับผม เว็ปนี้ รวมข้อมูลเอาไว้ให้วิเคราะห์เยอะ
              แต่ถ้า ปัจจุบันจริงๆสำหรับ Intel คือ
              I3 I5 I7 ที่มี เลข 3xxx ครับ เช่น I7-3770 // I3-3220 // I5-3570K
              Cereron G1610 // G1620
              Pentium G2010 // G2020 //G2120

ส่วนปัจจุบันของทาง AMD จะแบ่งเป็น
              FX ได้แก่ 4100 // 6100 // 8350 เป็นต้น
              APU ได้แก่ A10 A8 A6 A4 ที่มี เลข 5xxx เป็นต้น (เรียกว่า FM2) เช่น A10-5800K // A6-5400K

4.ร้านดังๆก็เช่น Computeandmore TKCOM JEDICool เป็นต้นครับผม

=============
              สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม ยินดีช่วยเต็มที่ครับ

=============
              ตอบให้แล้วนะครับผม

Originally posted by mrggns View Post
              ขอบคุณครับผม

Originally posted by goobook View Post
              ขอบคุณมากครับ
              Originally posted by Fittter View Post
              ดัน

Originally posted by mrggns View Post
              ขอบคุณนะครับ

Comment

Comment

• ไม่มีเวลามาอ่านเท่าไรเลย มาดันครับ

Comment

Comment

Comment

• Comment

Comment

• Originally posted by stcaramail

ขอบคุณมากครับ พี่อธิบายได้ดีจริงๆ(ถึงตอนนี้ผมจะยังไม่เข้าใจถึงรายละเอียดแล้วก็ความแตกต่างของ CPU ที่พี่บอกมาก็เถอะ เป็นไปได้ก็อยากให้พี่ช่วยอธิบายต่อคร่าวๆอะครับ) สำหรับในเรื่องงบประมาณ ถ้า-+แล้วไม่เกิน 17000 ก็โอเคครับ(จริงๆ16000แต่กัดฟันสู้เอาครับ) แล้วถ้าเป็นทางเลือกสำหรับการใช้งานต่อในอนาคตยิ่งดีเลยครับ งันผมขอรบกวนถามต่อ ครับ
                            1.บ้านผมไม่ได้ติดเครื่องปรับอากาศ (พูดง่ายๆคือยามร้อนก็แสนร้อน) แล้วก็ฝุ่นเยอะพอควร สเปคนี้พอรับไหวไหมครับ
                            2.อ้างอิงจากข้อ1 ผมควรเลือกCase แบบไหนดีครับ อยากให้แนะนำ
                            3. อันนี้จากที่พี่แนะนำร้านมามันอยู่แถวไหนกันเหรอครับแบบว่าผมมือใหม่สุดๆไม่เคยได้ยินเลยครับ
                            ===========
                            ปล.ขอบคุณพี่มากเลยครับผมไม่กล้าเข้าไปถามตามร้านเลยจนได้อ่านกระทู้พี่จะได้กล้าซื้อมาใช้ซักที
                            ปล.2 นี่เป็นการRE PM ครั้งที่2 เพราะตอนรีครั้งแรกเครื่องผมค้างครับ(นี่แหละที่ทำให้ผมต้องหาใหม่)เลยไม่แน่ใจว่ารอบแรกไปถึงพี่ไหม ถ้าซ้ำขอโทษนะครับ (แต่ผมว่าอันนี้เขียนดีกว่าอันแรก)
                            ครับผม ถ้าเอากราฟความแรง ดูจากที่นี่ได้เลยครับผม
                            http://www.cpubenchmark.net/
                            จะรุ้ว่าแต่ละตัวแรงขนาดไหน สามารถเอารุ่นไปเซิจหาได้เลยนะครับผม
                            ถ้าเอาคร่าวๆเพิ่มเติมอีก
                            I7 มี 4Core8Thread HD4000(Core เปรียบเสมือน แกนประมวลผล Thread เปรียบเสมือนแขน ครับผม นึกง่ายๆ เหมือนมี4คน8แขน)
                            I5 มี 4Core4Thread HD2500 ยกเว้นตัว ที่มี K ตามหลังจะมี HD4000
                            I3 มี 2Core4Thread HD2500(ประสิทธิภาพของ Core ที่เยอะกว่า ก็จะดีกว่า Thread ที่เยอะครับผม จะเห็นว่า I5 แพงกว่าI3เกือบ1.8เท่า)
                            Pentium จะมี 2Core2Thread HD1000
                            Cerelon จะมี Cerelon2Core2Thread กับ Cerelon1Core1Thread HD1000

รุ่นตระกูลที่มี K ต่อท้าย คือรุ่นที่สามารถนำมาOverclock ได้ ควรใส่กับบอร์ด ประเภท Z77 เพราะมีคุณสมบัติในการOverclock

AMD
                            FX-4100 มี 2Module4Core4Thread (Module คล้ายๆแหล่งจ่ายพลังงาน ให้กับCoreเพื่อนำไปทำงาน มีประโยชน์ที่ประหยัดต้นทุน แต่ทำให้ความแรงต่อ Core ลดลงไปจาก 100% เหลือ 70%-80%)
                            FX-6100 มี 3Module6Core6Thread
                            FX-8120 8150 8320 8350 มี 4Module8Core8Thread

APU
                            A10-5800K มี 4Core4Thread VGAonCPU HD7660D (มีการ์ดจอที่แรงพอๆกับการ์ดจอแยก ราคาถูกๆในตัว อย่าง7660D จะแรงน้องๆHD6670ราคา2000 หน่อยๆ)
                            A8-5600K มี 4Core4Thread VGAonCPU HD7560D แรงพอๆกับ HD6570
                            A6-5400K มี 2Core2Thread VGAonCPU HD7540D แรงน้องๆ HD6570
                            A4-5300 มี 2Core2Thread VGAonCPU HD HD7480D แรงกว่า HD6450

FX สามารถ Overclock ได้ทุกตัว
                            ส่วน APU ก็สามารถOverclockได้ทุกตัวเช่นกันไม่ว่าจะมี K หรือไม่มี แต่จะ Overclockได้ยากกว่าหน่อย สำหรับตัวไม่มี K
                            โดยที่ AMD ส่วนใหญ่ จะต้องเล่น บัสของแรมด้วย เวลา Overlcock
                            ===================
                            1.จากเสป็คเดิมที่จัดไปก่อนหน้านี้ ตอบได้เลยว่า ไหวครับ สบายๆกับอากาสร้อนๆ แต่เสียง พัดลมจะดังหน่อย
                            2.เคสที่แนะนำไป ถือว่าดีและถูกครับผม ถ้าเอาไม่แพงอีกก็แนะนำ TsunamiMinusZero // TsunamiX-Fire // ITSonasVanguard
                            ถ้าเอาแพงๆหน่อยก็ ThermalTakeV3
                            3.ร้านที่แนะนำ อยู่ที่ พันทิพย์ ประตูน้ำครับผม
                            ==============
                            ยินดีตอบตลอดนะครับผม
                            จดหมายฉบับแรกไม่ถึงผมครับผม

แต่ท่านสามารถถามมาได้เรื่อยๆไม่ต้องเกรงใจเลยนะครับ ยินดีช่วยเต็มที่ เพื่อให้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปครับผม

Originally posted by goobook View Post
                            Originally posted by win22222 View Post
                            ไม่มีเวลามาอ่านเท่าไรเลย มาดันครับ
                            อย่างน้ยอเราก็ได้เจอกันครับ อิอิ

Comment

• ยินดีครับผม
                              ถ้าหากอนาคต อยากเสพกราฟฟิคเยอะๆ ก็สามารถซื้อการ์ดจอมาอัพได้สบายๆ
                              ถ้าไม่ใส่การ์ดจอ ก็แรงแบบกำลังดีครับผม เชื่อมั่นในตัว A10 ได้เลยครับผม

Quote Originally Posted by meteorkwan View Post
                              เอ่อ ถ้าไม่เปนการ รบกวนขออีกเรื่องนะครับ พอดีอยากได้จอคอมด้วยอะครับแต่ไม่รุจะเอาอะไรดีครับ เน้นเล่นเกมส์นะครับ ขอบตุณงับ
                              ยินดีครับผม
                              ผมขอแนะนำจอ AOC23" LED = 4400 บาท
                              หรือ AOC21.5" LED = 3800 บาท
                              หรือ AOC20" LED = 3000 บาท
                              สามารถกะแล้วซื้อได้ตามงบเลยครับผม
                              แนะนำมากๆ ที่เหมาะสมกับ A10 ก็ 20" กับ 21.5" ครับผม
                              สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• สวัสดีในวันหยุด ยาว 3 วัน มาขอคำแนะนำครับผม คือคอมฯผมการ์ดจอ 4670 ระยะหลังเวลาดูหนังผ่านเว็บ จะมีอาการจอค้าง ( จอ 23" ) แล้วมีเม็ดจุดๆ เรืองแสงขึ้นมา ปรายๆ ตามขอบๆ หรือ กลางหน้าจอ การ์ดหรือคอมฯผมเสียหรือต้องเช็คส่วนไหนดีครับผม ขอบคุณครับผม

Comment

Working...
                                X