Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามว่า
    จะดูยังไงว่าเครื่องของเรามี port อะไรมั่ง
    dvi / hdmi หรือว่าเป็นมาตรฐานมีมาให้ครบหมด
    คือกำลังเลือกคอม+จออยู่ครับ

Comment

• 10547

Comment

• Comment

• Originally posted by merlion View Post
          ขอถามว่า
          จะดูยังไงว่าเครื่องของเรามี port อะไรมั่ง
          dvi / hdmi หรือว่าเป็นมาตรฐานมีมาให้ครบหมด
          หมุนเคส 180 องศาครับ แล้ว ดู เอารุ่นบอร์ดมาก็ได้ครับ เดี่ยวดูให้

Comment

• Originally posted by colingpowder View Post
            วินโดว์ 8 ราคาดีจัง >.<

แต่ผมยังใช้ โกสต์อยู่เลย - -

ดันกระทู้ไปในตัวครับ

ปล.คุณรัน ชำนาญเรื่องdisklessป่าวครับ มันทำงานยังไง ดียังไงนอกจากประหยัดค่า hdd แนะนำหน่อยครับ
            ครับผม ตัว Win8 ราคาค่อนข้างเยี่ยมเลยครับผม คุ้มสุดๆเลย
            ส่วนDiskless ก็ทำงานโดยการ อ่านข้อมูลจากตัว OS ของตัวแม่
            ส่วน Swap(HDDภายในตัวแม่ที่ไม่ใช่OS) ก็ทำหน้าที่คอยโอนถ่ายข้อมูลฝากข้อมูล ที่มีการใช้งานบนเครื่องลูก
            และ Backup ไว้สำหรับป้องกันข้อมูลบน OS เสียหายครับผม
            นอกนั้น ก็ตามที่ท่าน title01 บอกเลยครับผม

Originally posted by title01 View Post
            ก็เวลาจะอัพเดตตัวเกม อัพเดตแค่เครื่องแม่เครื่องเดียวเสร็จไม่ต้องไปนั่งไล่อัพทีละเครื่องครับ หรือจะลงเกมอะไรก็ลงแค่เครื่องแม่เครื่องเดียว รวดเร็วดี

ข้อเสียถ้าเครื่องแม่มีปัญหา คือ ปิดร้านสถานเดียว ฮ่าๆ
            ขอบคุณครับผม ตามนั้นเลย

Originally posted by slipknot66 View Post
            คือวางงบไว้สำหรับเครื่องและจอไว้ที่ 15000 เลยครับ ส่วนค่า OS นั้นต่างหาก สามารถปรับเปลี่ยนตรงไหนได้บ้างครับ
            ที่ผมอยากเปลี่ยนมีดังนี้ครับ

WDBLUE500gb = 1950 (ถ้าเป็น Diskless ก็ไม่ต้องใช้ครับผม ประหยัดได้อีก) เยอะไปหรือเปล่าครับ แต่ถ้าราคาไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ แค่หลักร้อยตัวนี้คงไม่ต้องเปลี่ยน
            Blackberry4gb 1600Mhz*2 = 1200 ไม่ชอบยี่ห้อนี้เป็นการส่วนตัว...ขอเป็น G.skill หรือ Corsair ดีกว่า อิอิ
            Tsunami+PSU580wติดเคส = 800 อยากได้ PSU แยกกับเคสต่างหากครับ

น่าจะบานอีกเยอะพอสมควร ยังไงรบกวนจัดให้ใหม่ด้วยนะครับ เดี๋ยวผมจะดูและเรียบเรียงดูเองอีกที ขอบคุณค๊าบบบบบ
            ตัว 250gb = 1690 ครับผม 500gb = 1950 ถือว่า คุ้มกว่า ถ้าเอา 500gb มาครับ

ตัวเครื่องรวมจอ ถ้าเอาเต็มๆ 15000 บาทเลย (แต่ผมว่ามันเกินจำเป็น) ก้เอา A10-5800K หรือ 5700 ก็ได้ครับผมราคา 4100บาท
            ส่วนถ้าอยากเอา PSUดีๆก็แนะนำ Raidmax500w 80+Bronze = 1500 บาท แล้วซื้อเคสตัวละ 900 ก็จะได้ครบเช่นกันครับผมในงบ 15000
            จัดใหม่ตามนี้ครับผม
            Philips IPS 23" = 4800
            เมาส์คีบอร์ดหูฟัง = 500
            AMD A8-5600K = 3500
            GIGABYTE F2A75M-HD2 = 2000
            WDBLUE500gb = 1950
            CORSAIR VENGEANCE 8GB (4X2) 1600 = 1500
            Caseตามชอบ = 800
            Raidmax450w = 800
            DVD24x LG =600
            รวม 16450 บาท
            ค่อนข้างแพงเกินงบพอสมควรครับผม
            อาจจะเปลี่ยนจอใหม่เป็น LED 23'' ACER S230HLAbd = 4050 บาท และลดHDD ลง ก็จะเกือบพอดีคัรบผม
            หรือไม่อาจข้ามมาเป็น Intel G550+VGA แทนครับผม

Originally posted by ถุงเงิน View Post
            จาก #10448.....

FX-6100 = 3800
            GIGABYTE GA-78LMT-S2 = 1400
            DDR3(1600) 4GB. KingBox = 650 *2 = 1300
            WDBLUE 1TB = 2300
            HIS 7750 GDDR5 1GB = 3000
            DVD22X LG = 600
            Case+PSU ตามชอบ = 1000 (แนะนำของ Tsunami เพราะดี และPSU คุ้ม)
            รวม 13400 บาท

ช่วยจัดให้สักชุดครับ ระหว่าง FX-6100 กับ I3-3220 อันไหนเหมาะกว่า ครับ ?
            หรือ เป็นตัวอื่นก็ได้ ครับ ?
            งบประมาณ หมื่นต้นๆ ไม่เกิน 14000 ครับ (หรือไม่เกินหมื่นก็ดีครับ แบบคุ้มค่า ประหยัด ใช้งานได้ดี ครับ)
            ลูกชาย ใช้เล่นเกมส์เป็นหลัก (ทั้งออนไลน์ และ ออฟไลน์)
            เล่นอินเตอร์เน็ตทั่วไป ใช้งานทั่วไป
            .
            เครื่องเก่าที่ใช้อยู่..... Athlon 64 3200+, Ram DDR2 2G/667, VGA Radeon X1550 256M, Windows xp sp3
            .
            ไม่รวม จอ, เคส, ซัพพลาย..... (ใ่ช้ของเครื่องเดิม ครับ)
            .
            ชุดใหม่นี้ ควรใช้ OS เป็นตัวไหน ครับ ?
            Windows 7 หรือ Windows 8 ?
            x86 หรือ x64 ครับ ?
            .
            ขอบพระคุณล่วงหน้า ครับ
            FX-6100 และ I3 เหมาะกับคนละแบบครับ
            FX-6100 เหมาะกับงานเยอะๆมากๆ ส่วน I3 เหมาะกับงานน้อยๆแต่ความไวสูงครับผม
            ถ้างบไม่เกิน 14000 บาท ผมแนะนำเอา APU คุ้มกว่าครับผม แต่ก็สามารถเอา I3 ได้เหมือนกัน ถ้ามองจากที่ท่านกล่าวมา ผมแนะนำ I3 ครับผม
            Supply ผมแนะนำให้ใช้ของใหม่ครับผม เพราะ อาจจะมีผลไม่ดีตามมาก็ได้ครับผม (ถ้าแบบเก่าเป็นติดเคสนะครับ)
            จัดใหม่ได้ดังนี้เลยครับผม
            CORE i3 3220 =3700
            WDBLUE1TB = 2300
            AsRock B75M-DGS = 1850
            KingstonHyperX4gb*2 = 1300
            HIS HD 7750 iCooler = 3000
            Raidmax500w 80+ = 1500
            รวม 13650 บาท
            ตามนี้เลยครับ คุ้มค่าแน่นอน
            เครื่องใหม่แนะนำ Windows8 64bitครับผม แต่ถ้ากลัวไม่ชินก็ Windows7 64bit ครับผม
            แนะนำว่าต้อง 64bitนะครับ เพราะแรม8gb ครับผม
            สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Originally posted by merlion View Post
            ขอถามว่า
            หมายถึง ของเราเองหรือป่าวครับ? หรือเครื่องที่จะประกอบ
            วิธีมองก็ ให้ ดูที่ MB และการ์ดจอครับ โดยเช็คกับทางผู้ผลิตบอร์ดหรือการ์ดจอค่ายนั้นๆได้เลยครับ
            มีเสป็คชัดเจน

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
            Originally posted by mrggns View Post
            10547
            ขอบคุณครับผม

Originally posted by goobook View Post
            ขอบคุณครับผม

Originally posted by goobook View Post
            หมุนเคส 180 องศาครับ แล้ว ดู เอารุ่นบอร์ดมาก็ได้ครับ เดี่ยวดูให้
            ครับ อิอิขอบคุณท่านอีกแรงที่ช่วยครับผม

Comment

• คุณชนะครับ ญาติผมซื้อโน๊ตบุ๊คใหม่มานะครับแล้วถ้าใช้HDDจากโน๊ตบุ๊คตัวเก่ามาใส่ได้มั้ยครับเพราะเป็นSATA IIเหมือนกันแต่ตัวเก่าลงวินโดว์วิสต้าแต่ตัวใหม่ยังไม่ได้ลงวินโดว์รึเปิดใช้เลยพอดีทำงานค้างอยู่โน๊ตบุ๊คพังไปก่อนนะครับตัวเก่าเป็นเอซุสจำรุ่นไม่ได้แต่ที่ซื้อมาวันนี้เป็นเดลInsron N3420-V560810TH แล้วถ้าลงวินโดว์7นี่ตัวโฮมเบสิคถือใช้ได้มั้ยครับและข้อดี ข้อด้วยเยอะมั้ยครับญาติผมเค้าชอบซื้อแบบมีลิขสิทธิ์ครับจะลงแบบก๊อปมารึโกสมานี่ไม่เอาเลยรบกวนด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by goobook View Post
                M/B : Biostar TZ77XE4 = 3,130 // Gigabyte H77M-D3H = 2480
                VGA : Gigabyte GTX670 OC = 13,300 // WINFAST GTX 660 Ti :: 9790

เลือกไว้ 2 แบบครับ

ถามต่อเลยละกัน GTX670 OC ตรง OC หมายถึงรองรับการ oc ใช่มั้ย
                Last edited by merlion; 19 Dec 2012, 08:03:52.

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                  คุณชนะครับ ญาติผมซื้อโน๊ตบุ๊คใหม่มานะครับแล้วถ้าใช้HDDจากโน๊ตบุ๊คตัวเก่ามาใส่ได้มั้ยครับเพราะเป็นSATA IIเหมือนกันแต่ตัวเก่าลงวินโดว์วิสต้าแต่ตัวใหม่ยังไม่ได้ลงวินโดว์รึเปิดใช้เลยพอดีทำงานค้างอยู่โน๊ตบุ๊คพังไปก่อนนะครับตัวเก่าเป็นเอซุสจำรุ่นไม่ได้แต่ที่ซื้อมาวันนี้เป็นเดลInsron N3420-V560810TH แล้วถ้าลงวินโดว์7นี่ตัวโฮมเบสิคถือใช้ได้มั้ยครับและข้อดี ข้อด้วยเยอะมั้ยครับญาติผมเค้าชอบซื้อแบบมีลิขสิทธิ์ครับจะลงแบบก๊อปมารึโกสมานี่ไม่เอาเลยรบกวนด้วยนะครับ
                  ครับผมได้ครับ ถ้าเป็น 2.5 นิ้วเหมือนกันได้แน่นอนครับผม
                  แต่ส่วนตัวผมว่า อัพเปป็น Win7 เลยก็ได้ครับ ตัว เบสิค จะตัดเรื่องระบบ เน็ตเวิร์คบางตัวออกไปครับผม
                  ถ้าเอาจริงๆ ผมแนะนำว่าข้ามไป Win8 เลยก็ได้ครับผม ราคาถูกพอๆกับ 7เบสิค แต่ฟังชั่นครบกว่าครับผม

Originally posted by merlion View Post
                  M/B : Biostar TZ77XE4 = 3,130 // Gigabyte H77M-D3H = 2480
                  VGA : Gigabyte GTX670 OC = 13,300 // WINFAST GTX 660 Ti :: 9790

เลือกไว้ 2 แบบครับ

ถามต่อเลยละกัน GTX670 OC ตรง OC หมายถึงรองรับการ oc ใช่มั้ย
                  ครับผม ทั้ง2ตัวมีพอตครบครับผม

ส่วน การ์ดตัว ที่มีOC คือ มีการ OC มาจากโรงงานแล้ว ไม่ต้องมานั่งoc เองครับผม

Comment

• อัพ

Comment

• ขอบคุณครับตื่นมาตอบแต่เช้าเลย ตื่นเช้าๆกำไรชีวิตครับ

Comment

• ตามท่าน runshana เลยครับ มีคบครับ

Comment

• ครับผมได้ครับ ถ้าเป็น 2.5 นิ้วเหมือนกันได้แน่นอนครับผม
                          แต่ส่วนตัวผมว่า อัพเปป็น Win7 เลยก็ได้ครับ ตัว เบสิค จะตัดเรื่องระบบ เน็ตเวิร์คบางตัวออกไปครับผม
                          ถ้าเอาจริงๆ ผมแนะนำว่าข้ามไป Win8 เลยก็ได้ครับผม ราคาถูกพอๆกับ 7เบสิค แต่ฟังชั่นครบกว่าครับผม
                          8 ถ้าเกิดเป็นคนชอบเล่นเกมส์ ผมไม่แนะนำนะครับ ใช้กับตัว พึ่งย้ายลงมา 7 พอดี 8 มันยังไม่ลงรอย บางโปรแกรมยังไม่รองรับด้วย ห้าๆๆๆ แต่ถ้าทำงานก็โอเคครับ ^^

ครับผม ทั้ง2ตัวมีพอตครบครับผม

ส่วน การ์ดตัว ที่มีOC คือ มีการ OC มาจากโรงงานแล้ว ไม่ต้องมานั่งoc เองครับผม
                          แปลง่ายๆว่า แรงมาแต่เกิดอะครับ เสริมๆ 555+

คิดถึงพี่รันจังครับ ปีนี้ ตั้งแต่น้ำท่วมเป็นต้นมา ผมได้ครบแล้วนะครับพี่รันจัง ทั้งเคสคอม ครบสูตร คอม Full แล้ว โทรศัพท์ก็ได้ใหม่ ตอนนี้ต้องขออภัยเรียนหนังสือละนะครับ จะจัดสเปคให้มาเป็นชุดๆ ผมก็ไม่รู้ว่าจะจัดยังไงดี 555+

Comment

• มาดันยามว่าง ว่างงานแท้พี่น้อง

Comment

• เข้ามารับความรู้เรื่อง Diskless ขอบคุณคุณรัน และคุณ title01 ครับ ^ ^

Comment

• Comment

Working...
                                X