Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนจัดสเปคคอมให้หน่อยครับ มีงบ 25000 ไม่รวมจอ ใช้เล่นเกมส์เป็นส่วนใหญ่ครับ ขอบพระคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by satanic35 View Post
      สอบถามครับ พอดีผมกำลังจะจัดคอมใหม่แต่สงสัยว่าแบบไหนดีกว่ากัน รบกวนช่วยวิเคราะห์ด้วยนะครับ

ของแต่ละอย่างได้ชื่อและรุ่นมาจาก system และ jib ครับ

หลักๆคือ

CPU : Core i7 - 3930K + COOLER MASTER V 6 GT
      M/B : ASROCK X79 EXTREME3 --- หรือตัวอื่นดีกว่า
      RAM : DDR3(1600) 8GB. Kingston Hyper-X --- 4ตัวรวม 32Gb
      SSD : 480 GB. INTEL 520 SERIES --- 1ลูก
      HDD : 1.0 TB WESTERN SATA-III( WD1002FAEX) CAVIAR BLACK --- 2ลูก
      DVD-RW ซักตัว...

2GB (V) PCIe ATi 7870 'Gigabyte' Over Clock HDMI --- 2ตัว เอามาทำ crossfire (9500*2=19000)

หรือ

4GB (V) PCIe GTX680 'GigaByte' Over Clock HDMI --- ตัวเดียวโดดๆ (21800)

บอร์ดที่เลือก ok ไหม หรือว่ามีตัวอื่นที่ ok กว่านี้ครับ แล้ว VGA แบบไหนดีกว่ากันครับ แล้วต้องใช้ PSU ขนาดเท่าไหร่ ตามลักษณะของ VGA ที่เลือกอ่ะครับ

การใช้งานหลักๆคือ เล่นเกม ทำงาน3D และออกแบบบ้าน 3D ครับ

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายให้คำแนะนำด้วยครับ...

ปล... ไม่ถามถึง 690 เพราะเชื่อว่าถ้า crossfire แล้วไม่ดีกว่า 680 ก็คงกัดฟันซื้อ 690 ครับ
      เริ่มต้นต้องสอบถามก่อนเลยครับผม
      ว่า จะเอาไปใช้งานด้านไหน และงบเท่าไหร่ครับผม
      เพราะจากเสป็คที่ท่านจัดมา ผมรู้สึกว่ามันค่อนข้างเกินความจำเป็นไปหน่อย โดยเฉพาะ 3930K ที่มาคู่กับ X79 ซึ่งค่อนข้างกินเงินเยอะ แต่เอามาใช้งานเล่นเกมส์อาจจะไม่คุ้มครับผม
      แต่จริงๆเอามาก็ถือว่าแรงไปเลยหละนะครับผม

เรื่องต่อมา SSD ผมไม่แนะนำตัวนั้นครับผม เพราะชิพคอนโทรลมันค่อนข้างจะไม่ดี
      แนะนำ พวก Vertex4หรือVector ดีกว่าครับ ผมถึงจะแพงหน่อยแต่ก็ดีครับครับ
      OCZ VERTEX 4 256 GB SATA III = 8600*2 = 17200 บาท ต่อ Raid กัน แรงกว่าตัวเดียวเยอะเลยครับ

เรื่องการ์ดจอ
      แน่นอนว่า ถ้าเล่นจอใหญ่ๆ และหลายๆจอ 7870*2 ดีกว่าครับผม
      แต่ถ้าให้แนะนำ ผมแนะนำว่าเอา 680 ตัวเดียวดีกว่า และคิดว่า ไม่จำเป็นต้องเอา 680 4GB หรอกครับ เอาแค่ 680 2gb ก็เกินพอแล้วครับ เพราะแรมการ์ดจอที่เพิ่มขึ้น
      ไม่ได้ช่วยให้ เล่นเกมส์อะไรได้แรงขึ้นครับผม แต่จะช่วยในเรื่องการเล่นเกมส์ขนาดจอใหญ่เกิน 3840*2160 นั่นแหละครับ ถึงจะมองเห็นได้

ถ้าเอาแบบ SLI ก็แนะนำ 660TI *2 ครับ แรงกำลังดี

แต่จริงๆ ผมก็แนะนำ ถ้างบไปไหวก็เอา 690ตัวเดียว ไปไม่ไหว GIGABYTE GTX680 OC 2GB = 16900 ตัวเดียวพอแล้วครับผม

ถ้าหากนำมาทำงานด้าน 3D ก็ถือว่าเหมาะสมเรื่อง CPU ดีกว่า ส่วนการ์ดจอ ออกแบบบ้าน แนะนำว่าใช้ 680ไปก่อน (หาบอร์ดที่มี Virtu ดีๆ) แล้วรอทำงานได้เงินซื้อ
      Quadro 2000 มาใส่อีกตัว ก็จะทำงานได้สมบูรณ์แบบแล้วครับผม
      สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับผม

Originally posted by vol.8 View Post
      จัดมาแล้วครับ

CPU : Intel Core i5 3570k
      M/B : Gigabyte GA-Z77X-UD3H
      RAM : G.SKILL DDR3 8GB SR2 1600(2X4GB)
      CASE: Corsair Graphite 600T White
      PSU : Corsair TX 750

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

ป.ล.ช่วนแนะนำการ์ดจอหน่อยครับงบไปเกิน 2000 เอามาใส่ให้เครื่องเก่าครับ
      ยินดีด้วยครับผมแรงเลยทีเดียวครับ อิอิ
      การ์ดจอ ราคาไม่เกิน 2000 แนะนำ 630 หรือ 6570 ยี่ห้อใดก็ได้ครับผม ขอแค่ถูกๆ ก็ok เลยครับผม
      สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by proteenzer View Post
      SketchUp, 3D MAX เหรอ....*-*

ถ้าทำงานมากกว่าเล่นเกมส์ แนะนำ

AMD Firepro W5000 ครับ...ใหม่ล่าสุด เล่นเกมส์ก้อพอไหวนะครับแรงใช้ได้เลย

แรงสูสีกับการ์ด GTX650 Ti เลย....อิอิ
      อิอิ ตามนั้นก็ได้ครับผม ถ้าเอาไปทำงาน//เล่นเกมส์ด้วย
      แต่เงิน... ค่าการ์ดนี่สิ ค่อนข้าง ... เลยนะครับ

ปล.ขอบพระคุณที่ช่วยแนะนำครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
      UP
      ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by Junichi View Post
        รบกวนจัดสเปคคอมให้หน่อยครับ มีงบ 25000 ไม่รวมจอ ใช้เล่นเกมส์เป็นส่วนใหญ่ครับ ขอบพระคุณมากครับ
        ยินดีครับผม
        ถ้าจัดแบบเน้นเกมส์แรงสุดๆไปเลย ตัวนี้ครับผม
        CORE i3 3220 = 3800
        AsRock Z77M = 2700
        WDBLUE500gb = 1850
        CORSAIR VENGEANCE 8GB (4X2) 1600 MHz = 1400
        WINFAST GTX 670 2GB GDDR5 = 12500
        Raidmax600w 80+Bronze = 1700
        Case ตามชอบ = 1000
        รวม 24950 บาท
        ตามนี้เลยครับ ได้ใช้ 670 แรงๆเลย สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Comment

• แวะมาดันให้ครับคุณรันไม่ไปลอยกระทงหรอครับ 0.0

+ถามเพิ่ม ตัว pci การ์ดที่ใช้รับไวเรส มีตัวไหนแนะนำไหมครับ แบบแรงๆเลยในงบ 1000 บาท
          ตอนแรกผมดู แบบต่อภายนอกของ ALFA ไว้กลัวคนใช้เค้าจะไม่สะดวกเรื่องถอดเข้าถอดออกครับ

ขอบคุณมากครับ^^

Comment

• TP-LINK 'High Gain' (WN822N) = 870

Comment

• Originally posted by runshana View Post
              ยินดีครับผม
              ถ้าจัดแบบเน้นเกมส์แรงสุดๆไปเลย ตัวนี้ครับผม
              CORE i3 3220 = 3800
              AsRock Z77M = 2700
              WDBLUE500gb = 1850
              CORSAIR VENGEANCE 8GB (4X2) 1600 MHz = 1400
              WINFAST GTX 670 2GB GDDR5 = 12500
              Raidmax600w 80+Bronze = 1700
              Case ตามชอบ = 1000
              รวม 24950 บาท
              ตามนี้เลยครับ ได้ใช้ 670 แรงๆเลย สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
              ขอบคุณมากนะครับ

Comment

• Comment

• Originally posted by runshana View Post
                  เริ่มต้นต้องสอบถามก่อนเลยครับผม
                  ว่า จะเอาไปใช้งานด้านไหน และงบเท่าไหร่ครับผม
                  เพราะจากเสป็คที่ท่านจัดมา ผมรู้สึกว่ามันค่อนข้างเกินความจำเป็นไปหน่อย โดยเฉพาะ 3930K ที่มาคู่กับ X79 ซึ่งค่อนข้างกินเงินเยอะ แต่เอามาใช้งานเล่นเกมส์อาจจะไม่คุ้มครับผม
                  แต่จริงๆเอามาก็ถือว่าแรงไปเลยหละนะครับผม

เรื่องต่อมา SSD ผมไม่แนะนำตัวนั้นครับผม เพราะชิพคอนโทรลมันค่อนข้างจะไม่ดี
                  แนะนำ พวก Vertex4หรือVector ดีกว่าครับ ผมถึงจะแพงหน่อยแต่ก็ดีครับครับ
                  OCZ VERTEX 4 256 GB SATA III = 8600*2 = 17200 บาท ต่อ Raid กัน แรงกว่าตัวเดียวเยอะเลยครับ

เรื่องการ์ดจอ
                  แน่นอนว่า ถ้าเล่นจอใหญ่ๆ และหลายๆจอ 7870*2 ดีกว่าครับผม
                  แต่ถ้าให้แนะนำ ผมแนะนำว่าเอา 680 ตัวเดียวดีกว่า และคิดว่า ไม่จำเป็นต้องเอา 680 4GB หรอกครับ เอาแค่ 680 2gb ก็เกินพอแล้วครับ เพราะแรมการ์ดจอที่เพิ่มขึ้น
                  ไม่ได้ช่วยให้ เล่นเกมส์อะไรได้แรงขึ้นครับผม แต่จะช่วยในเรื่องการเล่นเกมส์ขนาดจอใหญ่เกิน 3840*2160 นั่นแหละครับ ถึงจะมองเห็นได้

ถ้าเอาแบบ SLI ก็แนะนำ 660TI *2 ครับ แรงกำลังดี

แต่จริงๆ ผมก็แนะนำ ถ้างบไปไหวก็เอา 690ตัวเดียว ไปไม่ไหว GIGABYTE GTX680 OC 2GB = 16900 ตัวเดียวพอแล้วครับผม

ถ้าหากนำมาทำงานด้าน 3D ก็ถือว่าเหมาะสมเรื่อง CPU ดีกว่า ส่วนการ์ดจอ ออกแบบบ้าน แนะนำว่าใช้ 680ไปก่อน (หาบอร์ดที่มี Virtu ดีๆ) แล้วรอทำงานได้เงินซื้อ
                  Quadro 2000 มาใส่อีกตัว ก็จะทำงานได้สมบูรณ์แบบแล้วครับผม
                  สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับผม

ยินดีด้วยครับผมแรงเลยทีเดียวครับ อิอิ
                  การ์ดจอ ราคาไม่เกิน 2000 แนะนำ 630 หรือ 6570 ยี่ห้อใดก็ได้ครับผม ขอแค่ถูกๆ ก็ok เลยครับผม
                  สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

อิอิ ตามนั้นก็ได้ครับผม ถ้าเอาไปทำงาน//เล่นเกมส์ด้วย
                  แต่เงิน... ค่าการ์ดนี่สิ ค่อนข้าง ... เลยนะครับ

ปล.ขอบพระคุณที่ช่วยแนะนำครับผม

ขอบคุณครับผม
                  งานหลักๆเอามาทำ 3D Max ตัดต่อรายการของลูกค้า และก็ออกแบบบ้านที่สั่งงานมาครับ ^_^ ถ้าช่วงไหนว่างๆ ก็อาจจะเล่นเกมบ้าง

งั้นเดินหน้าไปด้วย 690 เลย ,,, PSU 1250 ไหวช่ายมั้ยครับ ^_^

Comment

• พี่ที่ทำงานขอสเปคใช้งานทั่วไป ทำงาน, โหลดบิท, ดูหนัง, ฟังเพลง ไม่เล่นเกมส์

เผื่ออนาคตซัก 3-5 ปี งบ 2 หมื่นไม่รวมจอแต่คาดว่าคงไม่ถึง 2 หมื่นถ้าใช้งานแบบนี้

ขอบคุณครับ

Comment

• แวะมาช่วยดันครับ ใกล้สิ้นปีแล้ว โบนัสกำลังจะออก บริหารการเงินดีๆนะครับ เหอๆ onion080.gif

Comment

• Originally posted by proteenzer View Post
                        TP-LINK 'High Gain' (WN822N) = 870

ขอบคุณมากๆครับ อีก 1 ตัวเลือก^^

Comment

• คุณรันครับ วันนี้น้องแฟนให้ช่วยดู สเปค NB ให้ในงบหมื่นสามพันบาท
                          ผมดู asus ตัวนี้ สเปคนี้ไว้ แนะนำทีครับเป็นไงบ้าง[เด็กนักเรียนเอาไว้ใช้เสิชงานส่งครู + เล่นเนต + ฟังเพลงแค่นั้นครับ]
                          SUS X45A-VX037D
                          Intel Pentium B980 2.40GHz * 14.0 * 4GB/1600 * 500GB * Intel HD Graphics/Share

หรือในงบเท่านี้ มี NB ตัวไหนยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ [ไม่เอา Acer น้ะครับ]
                          ขอบคุณมากครับ ^^

ส่วนชุด A10 ที่ผมถามไปก่อนหน้านี้ รอได้งบมาจะไปจัดครับแล้วจะถ่ายภาพมาให้ชมครับผม

Comment

• มาละครับ

ผมเพิ่งซื้อ Vertex4 256 ไปในราคา 8590...

Comment

• คือผมสนใจชุดนี้อยู่ครับ

Set AMD 9900 APU The Perfect Harmony
                              เซ็ตประหยัดแต่เล่นได้ครบทุกองค์ประกอบ
                              AMD A6-3650 =2650
                              GIGABYTE GA-A75M-DS2 =1800
                              1 TB. WDBLUE =2500
                              DDR3(1333) 4GB. Blackberry *2 =1100
                              DVD-RW 22X ตามชอบ =600
                              PowerMonster550w 500+ เคสตามชอบ 700 = 1200
                              รวม 9850
                              อยากทราบว่า ถ้าเล่นแค่ เกม LOL กับดอทเอ นานๆครั้ง และส่วนมากใช้เล่นอินเตอเน็ตกับโหลดบิท
                              มันจะโอเคมั้ย(ซึ่งอ่านจากรายละเอียดที่อธิบายไว้ ผมว่ามันน่าจะสบายๆ) แต่ติดปัญหาตรงที่ว่า
                              อยากคุมราคาให้ได้ 10,000k โดยที่รวมจอด้วย
                              จะต้องลดตัวไหนลงครับ และพอจะหาร้านไหนที่ zeer ได้บ้างที่ได้ราคาตามนี้

Comment

• อยากได้ Samsung SSD 840 Pro ไม่เห็นประกันของไทยเจ้าไหนจะเอามาขายเลย

http://www.anandtech.com/show/6328/s...256gb-review/2

Comment

Working...
                                X