Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• up

Comment

• Originally posted by sassyberry View Post
      ส่งไปที่ PM แล้วนะคะ แต่เผื่อตกหล่น อิอิ เลยขออนุญาติโพสต์ที่นี่อีกครั้งนะคะ ^^

ก่อนอื่นขอขอบคุณสำหรับรายละเอียดเรื่องคอมพ์มากเลยค่ะ ดีจริงๆนะ
      เจอชุดที่คุณจัด แล้วค่อนข้างถูกใจ (ในราคา อิอิ) เพราะบอกตามตรงว่าไม่มีความรู้เรื่องคอมพ์เลยค่ะ
      พยายามทำความเข้าใจหลายครั้ง แต่ไม่ถนัดจริงๆค่ะ เจอหัวข้อของคุณ รีบสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์ถาม
      ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

เซตนี้ค่ะ
      ราคาจาก Advice
      Core i3 - 2120 =3600
      ASROCK B75M-GL =2150
      DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2 =1700
      WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =2150
      1GB (V) PCIe ATi 7750 'HIS' HDMI =3550
      Raidmax530w//NoxUrano530w =1450
      Caseตามชอบ =750
      รวม 15350 บาท
      Comment : เซ็ทที่อาจจะชน FX-4100 ตกขอบได้ เพราะความแรง+ การรองรับทั้งUSB3Sata3 ความแรงแบบครบๆแถมยังประหยัดไฟกว่า แพ้แค่MultiCore เท่านั้น เป็นอีกทางเลือกที่ไม่น่าพลาดครับ

แต่ได้เห็นบทความเรื่อง case แบบ Full Power อ่ะค่ะ
      อยากได้ยี่ห้อกับราคาแบบคร่าวๆก็ได้ค่ะ ยี่ห้อที่ถูกที่สุดค่ะ

คำขอ..
      -เน้นเล่นเกมส์ เช่น sim3 DotA และเล่นเกมส์ได้ทุกเกมส์ แบบปรับกลาง-สูงจอ 1600x900
      -โหลตบิท
      -ไรท์แผ่น (ถ้าต้องการติดเพิ่มอีกช่องจะบอกช่างว่ายังไงคะ )
      -เลือกจอLED 20นิ้ว ของซังซุงไว้ค่ะ พอรวมแล้วจะให้ไม่เกิน 20000ค่ะ

ต้องปรับเปลี่ยนอะไรจากเซตที่เลือกบ้างคะ หรือต้องซื้ออะไรเพิ่ม เช่น ลำโพง
      ขอบคุณอย่างมากค่ะ ^^
      สวัสดีครับ ขอบคุณที่ชมครับผม ดีใจๆ
      ยินดีช่วยเต็มที่ครับ
      งบ20000 รวมจอนะครับ จัดให้ใหม่ได้ตามนี้เลยครับผม
      CORE i3 2120 3.3GHz= 3700(ราคาขึ้น)
      GIGABYTE B75M-D3V = 2150
      DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2 =1800 (ราคาขึ้น)
      WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =2100
      POWERCOLOR HD 7770 V2 = 4150
      RaidmaxAF500w 80+ = 1500
      LED (Backlight) 20'' LG E2042TC-BNA หรือ LED (Backlight) 20'' SAMSUNG S20B300BSV/XT = 3100
      เคสตามชอบ = 1000
      เมาส์คีบอร์ดลำโพง = 700
      DVD 22X LG = 500
      รวม 20700 บาท (ขออภัยที่เกินงบครับ แต่คิดว่า เพิ่มอีก700 ไปเลย จะได้คุ้มๆจะดีกว่า)
      ตามนี้เลยครับผม เรื่อง FullPower ตัว RaidmaxAF500w (ต้อง AF500w นะครับ ไม่ใช่ 530w) จะเป็นตัว PSU 80+ รุ่นใหม่ ที่เพิ่มออกมาไม่นาน ถือว่าเสถียรและดีมากๆเลยครับผม น่าใช้และราคาไม่แพง
      ความแรงเพิ่มจากชุดเก่าแน่นอนครับผม สบายๆเลยครับ
      ลำโพงนี่ เลือกเอาตามชอบได้เลยครับ ราคาไม่แพงมาก ก็ของ SAGAA ครับผม ราคา350บาท เมาส์คีบอร์ดของ MDTech อันละ 175บาท ครับผม
      ถ้าอยากลดงบให้พอดี และประหยัดไฟ ก็แนะนำ POWERCOLOR HD 7750 = 3200 บาท ครับผม
      มีอะไรยังไง สงสัยอะไร ถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by sassyberry View Post
      อันนี้เป็นเซตที่ทางร้านจัดให้น้องชายค่ะ (น้องไปซื้อที่ BigC ลาดพร้าว เลยเอาสเปกมาจากบิลค่ะ)

CPU Intel core i3 2100 3.1 GHz
      Ram Kingston HyperX D3/4 GB
      VGA Galaxy GT640/1GB
      HDD PC Western 500GB SATA<---คำนี้ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะคะ อ่านลายมือไม่ออก
      DVD LG 24X
      Keyboard + Mase BenQ
      OKER Speaker
      Case ATX 500watts
      อย่างละ1ชิ้นค่ะ
      รวมหมดนี้ 15000 เป๊ะเลยค่ะ แพงหรือเปล่าคะ

อยากทราบว่า Core i3 - 2120 กับ core i3 2100 ต่างกันตรงไหนคะ
      เซตที่น้องซื้อมาต่างจากเซตที่เราเลือกของคุณไหมคะ
      อยากได้ดีกว่าของน้องนิดหน่อย ในราคาที่ต่างกันไม่มากอ่ะค่ะ
      จะรอคำตอบนะคะ ขอบคุณค่ะ ^^
      ส่วนตัวผมว่า ชุดนี้แพงไปหน่อยครับผม แถม การ์ดจอ 640 ก็ไม่ค่อยแรงด้วย แนะนำ เอา 7750 แรงกว่าครับผม
      ถ้าตีราคาคร่าวๆ
      CPU Intel core i3 2100 3.1 GHz = 3700
      เมนบอร์ดไม่บอกรุ่นคาดว่าเป็นตระกูล H61 = 1600
      Ram Kingston HyperX D3/4 GB = 900
      VGA Galaxy GT640/1GB = 3000
      HDD PC Western 500GB SATA<---คำนี้ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะคะ อ่านลายมือไม่ออก(ถูกแล้วครับ) = 2100
      DVD LG 24X = 600
      Keyboard + Mase BenQ = 500
      OKER Speaker = 200
      Case ATX 500watts = 1000 (ติดเคส เป็นwattเทียม)
      รวม 13600 บาท ครับผม

ครับ สำหรับ CoreI3 2100 กับ 2120 ต่างกันที่ GHz ครับ 2120 จะ 3.3GHz ส่วน 2100 จะ3.1GHz ครับผม
      เซ็ต ที่น้องท่านเลือกมา ต่างที่ RAM มีแค่ 8gb เมนบอร์ดจะดาวเกรดลงนิดนึง PSUเป็นwattเทียมติดเคส VGAคนละค่ายกัน ครับผม
      จริงๆ ก็ถือว่าเป็นเสป็คที่ไม่ได้แย่อะไรนักครับ เซ็ทด้านบน ถือว่าใช้งานปกติได้ แต่จริงๆมันควรจะแรงกว่านี้นิดๆ
      อันนี้ความแรงเทียบ640 เทียบ 7770 กับ 7750ครับ

อัตรากินไฟ640เทียบ 7770

อัตรากินไฟ7750

ตามนี้เลยครับ สงสัยอะไร ถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
      ขออภัยที่ตอบช้าครับผม

Originally posted by Thaweekiat_c View Post
      ท่านrunshana มีเรื่องให้รบกวนอีกแล้วครับ
      คือ i3-2130 +P8H77-M +Kingston 4GBx2 HyperX T1 bus1600Mhz
      แต่วิ่ง1333Mhz ทำไงให้วิ่ง1600Mhzครับ ลองเป็นi7ก็วิ่ง1333 หรือต้องเซ็ตอะไรแต่ลองปรับแล้ว1600แต่วิ่ง
      1333เหมือนเดิม หรือชิบBoard ต้องเปลียนBoard แนะนำBoardด้วยครับเอา ASUSหรือGIGABYTEราคาเรื่มต้นก่อนครับเล่น BATTLEFIELD 3 Online เปิดทีเป็นวันปรับกลางๆ VGAเดิมGTX465 คิดไม่ตกช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณท่านrunshana ล่วงหน้าครับ
      ลองเข้าหน้าไบออส ปรับMemory Frequency เป็น Manual แล้วลองเพิ่มไฟไป 1.6 กับปรับเป็น 1600 ดูครับ ถ้าไม่ได้ ก็ลองเพิ่มไฟเข้าไปครับผม

Originally posted by mrggns View Post
      up
      ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by notstar1@hotmail.com
        พอดีผมโครงการที่จะ Upgrade คอมเก่าที่บ้าน
        Spec ปัจจุบัน
        CPU : Core2Duo E6550 2.33
        MB : Gigabyte EP35C-DS3R
        Ram : DDR3 2*2 GB (Bus 1333)
        VGA : ATI 5770
        HDD : 4 ลูก
        PSU : XFX 750 Watts
        SG : X-Fi Music
        ปัจจุบันยังเล่นเกมส์ได้ทุกอย่าง

คำถาม
        1.ถ้าผมจะเปลี่ยนแค่การ์ดจอ (เล็งๆ ไว้ 7770, GTX560) CPU ยังจะพอรับไหวไหมครับ
        2.CPU ถ้าผมเปลี่ยนควรไปเล่นตระกูล Q เลยไหมครับ (ผมเล็งๆ E8400, Q8400) อะไรพวกนี้ไว้น่ะครับ
        ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ
        ยินดีครับ
        คำถามแรกนะครับ
        1.PSU ลองเช็คว่าเป็น XFXPro ไหม ถ้าเป็น รองรับได้ถึง 670 หรือ 7970 เลยครับผม สบายๆ
        2.ถ้าจะเปลี่ยน แนะนำ ไปเล่น I3 I5 I7 ดีกว่าครับ E8400 เดี๋ยวนี้ ถ้าไม่Overclock ยังแรงสู้ CerelonG540 ตัวใหม่ของทางIntel ราคา 1400 บาทไม่ได้เลย
        ครับผม ดังนั้น ถ้าจะเปลี่ยนไป Q8400 ในราคา 3000-3500 เพิ่มเงิน เอาเมนบอร์ดใหม่ แล้วไปเล่น I3 ราคา 3700 บาท+บอร์ดอีก2600 จะค้มกว่าครับ รอเก็บเงินค่อยเปลี่ยนทีเดียว ดีกว่าครับผม
        คะแนน เบนมาร์ช
        Intel Core2 Duo E6540 @ 2.33GHz ได้ 1,327
        Intel Celeron G540 @ 2.50GHz ได้ 2,375
        Intel Core2 Duo E8400 @ 3.00GHz ได้ 2,226
        Intel Core2 Quad Q8400 @ 2.66GHz ได้ 3690
        Intel Core i3-2120 @ 3.30GHz ได้ 4220

ดูประกอบข้อมูลได้ที่
        http://www.cpubenchmark.net/midlow_range_cpus.html (สำหรับ E6540)
        http://www.cpubenchmark.net/mid_range_cpus.html (สำหรับ G540 E8400 )
        http://www.cpubenchmark.net/high_end_cpus.html (สำหรับ I3-2120 Q8400)

แนะนำเพิ่มครับ ถ้าจะใช้การ์ดจอตระกูล 7XXX 6XX แนะนำให้ลง Windows7 นะครับผม

แต่จริงๆ ถ้า การ์ดจอเดิมยังเล่นเกมส์ได้ทุกเกมส์ แนะนำ อัพเกรด CPU MB RAM ก่อนก็ดีไปอีกแบบนะครับ ค่อยไป การ์ดจอ
        แต่ถ้าอยากปรับสุด ก็เอาการ์ดจอก่อนดีกว่าครับ

ครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับผม

Comment

• ขอบคุณท่านrunshana ครับเดียวจะลองดูครับ
          ได้ผลยังไงเดียวแจ้งไปครับ

Comment

• ขอขอบคุณสำหรับการแนะนำที่เป็นประโยชน์อย่างสูงเลยค่ะ
            บางคนที่มีความรู้ อาจมองว่า เป็นเรื่องเล็กๆ
            แต่คนที่ไม่มีความรู้ในเรื่องคอมพ์นั้นต้องคิดว่าบทความของคุณเป็นประโยชน์สุดๆค่ะ
            แถมคุณยังมานั่งตอบคำถามจากคนช่างสงสัย(เช่นคนอย่างเราเอง อิอิ)
            เราคิดว่า คุณคงต้องได้ตอบคำถามเดิม ซ้ำๆ เกือบทุกวันแน่ๆ ^^"
            ขอบคุณจริงๆนะคะ

ส่วนคอมพ์ที่น้องชายเราซื้อมาแล้ว เราจะเอาบทความที่คุณตอบมาให้น้องอ่าน
            เพราะรีบร้อนซื้อเหลือเกิน ได้ของแพงซะงั้น (ให้อ่านเพื่อความสะใจของพี่สาว)
            น้องยังเด็กด้วยล่ะค่ะ เลยไม่ได้หาข้อมูลก่อนซื้อ และเพราะเชื่อใจคนขาย

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอขอบพระคุณ และขอให้ผู้ทำบทความที่ให้ความรู้นี้และผู้มีส่วนร่วมทุกคน
            ให้มีแต่ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Comment

• แอ๊ดเฟรเวอร์ลิสเข้ากะทู้โดยตรงไม่ทราบว่าตกไม่ตกแต่ตั้งใจมาดัน ทุกท่านรักษาสุขภาพด้วยฝนเริ่มมาอีกแล้ว เริ่มมองทำเลแบกคอมขึ้นไว้ที่สูงๆได้รวดเร็วไว้ด้วยนะครับ

Comment

• ซีพียู : Intel Celeron G540 (1155)(Box, 2.50GHz.)
                เมนบอร์ด : ASUS P8H61-M LE (R3)
                แรม : DDR3(1333) 4GB. KingBox "Aserv"
                ฮาร์ดดิสก์ : WESTERN DIGITAL 500GB BLUE(16MB.,)
                เซตนี้ควรใช้การ์ดจอรุ่นไหนดีครับ หากจะใส่การ์ดจอ

Comment

• Originally posted by sassyberry
                  จากเวป
                  http://advice.co.th/products/product.php
                  ไช่ว่าเลือกไม่ถูกนะคะ แต่เลือกไม่เป็นค่ะ
                  จาดเซตที่คุณจัดมาให้ ควรเลือกเคสไหน ราคาเท่าไหร่คะ
                  เขียนรหัสรุ่นมาให้เลยนะคะ
                  ขอบคุณค่ะ

อยู่หอพักค่ะ ปกติใช้โน๊ตบุ๊ค มันมีไวเลทในตัว
                  แล้ว PC ถ้าไม่เดินสาย LAN จะซื้ออะไรมาเป็นไวเลทให้เครื่องคะ
                  มันเรียกว่าอะไร ขอยี่ห้อ รหัสรุ่น ราคา ด้วยค่ะ

ที่นี่ไฟชอบตกค่ะ วันละครั้งได้เลย
                  อยากได้เครื่องสำรองไฟค่ะ แต่ขอแบบไม่แพงนะคะ สำรองไฟไม่เกิน 10นาทีพอค่ะ
                  กะว่าไฟตกแล้วพอมีเวลาปิดเครื่องก็พอค่ะ ^^
                  ขอยี่ห้อ รุ่น ราคา ด้วยค่ะ

ตัวนี้ที่คุณเซทมาให้
                  Raidmax AF500w 80+ ไปหาดูที่เวป http://advice.co.th/products/product.php
                  หาไม่เจอ 500w เลยค่ะ แต่จริงๆแล้วมีใช่ไหมคะ
                  ถ้าต้องการจะสั่งจากร้าน advice เราโทรไปถามของที่ร้านก่อนได้ไหมคะ ว่ามีของครบหรือเปล่า หรือควรเดินเข้าไปซื้อเลยคะ

ปล. ถ้าร้านมีสเปกไม่ครบตามที่เราจัดไป ควรทำยังไงดีคะ
                  ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ ^^
                  ตอบเป็นข้อๆนะครับผม
                  1.เคสนี่ จริงๆ ไปที่ร้าน แล้วเลือกตัวสวยที่ถูกใจดีกว่าครับผม อันนี้ผมแนะนำแบบนั้น เพราะเคสแต่ละตัว แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ
                  ร้าน Advice จะเป็นร้านของราคาไม่แพง แต่จะบริการไม่ค่อยดีนะครับ อันนี้ต้องทำใจนิดๆ
                  ถ้าเอาเคส ที่ผมเลือกให้ก็
                  Tsunami X-Fire = 850
                  Tsunami Fastone = 900
                  Tsunami i-robot = 1100
                  เป็นเหล็กทน ไม่แพง และดีใช้ได้ครับ

2.ถ้าใช้PC ต้องซื้อตัว อแดบเตอร์ไวเลสแลน มาครับ ซึ่ง มี 2แบบ แบบใส่สลอทPCI ในเครื่อง กับเป็น USB พกพาได้
                  แนะนำแบบ USB ครับผม
                  Adapter USB 150Mb WLAN TP-LINK (WN723N) mini = 300
                  Adapter USB 300Mb WLAN D-LINK = 550
                  2ตัวนี้ ถือว่าเวิร์คและไม่แพงมากครับผม ถ้าเอาแบบ รับสัญญาณดีๆก็
                  Adapter USB 300Mb WLAN TP-LINK 'High Gain' (WN822N) = 900 ครับผม

3. แนะนำของ Systemครับ ถือว่าไม่แพงมาก ราคากำลังดี ตามนี้ครับ
                  1000VA SYSTEM 500w = 1800
                  หรือ ถ้าร้าน JIB
                  Syndome 1000 VA (STAR) ราคา 3100 บาท ตัวนี้รับไฟได้ 600w แถมจ่ายไฟได้นานครับผม
                  ถ้าแนะนำ เอา ของ System พอครับ แต่ถ้าจ่ายไหว ก็ไป Syndome Star เลย

4.ตัวนี้ มีที่ร้าน ComputeAndMore ครับผม Advice เลยไม่มี ถ้าเอาที่Advice แนะนำPS (FULL) 550W. Tsunami Black Strom = 1550 บาท
                  ตัวนี้ครับ หรือเอาเผื่อๆ ก็ PS (FULL) 650W. Tsunami Black Strom = 1750 บาท ครับผม
                  ปล.ระวัง อย่าเอาของ ITSONAS WINNER มาเด็ดขาดนะครับ มีคนเอามาใช้ แล้วระเบิดไปหลายคนแล้ว

5.ถ้าร้านมีเสป็คไม่ครบ ควรจะเดินซื้อจากร้านอื่นแล้วเอามารวมจนครบครับผม หรือแนะนำให้ โทรสอบถามก่อน ตัวใดไม่มี จะได้ช่วยกันเลือกใหม่ครับผม
                  Last edited by runshana; 21 Aug 2012, 17:55:01.

Comment

• Originally posted by Thaweekiat_c View Post
                    ขอบคุณท่านrunshana ครับเดียวจะลองดูครับ
                    ได้ผลยังไงเดียวแจ้งไปครับ
                    ครับผมจะรอนะครับ

Originally posted by sassyberry View Post
                    ขอขอบคุณสำหรับการแนะนำที่เป็นประโยชน์อย่างสูงเลยค่ะ
                    บางคนที่มีความรู้ อาจมองว่า เป็นเรื่องเล็กๆ
                    แต่คนที่ไม่มีความรู้ในเรื่องคอมพ์นั้นต้องคิดว่าบทความของคุณเป็นประโยชน์สุดๆค่ะ
                    แถมคุณยังมานั่งตอบคำถามจากคนช่างสงสัย(เช่นคนอย่างเราเอง อิอิ)
                    เราคิดว่า คุณคงต้องได้ตอบคำถามเดิม ซ้ำๆ เกือบทุกวันแน่ๆ ^^"
                    ขอบคุณจริงๆนะคะ

ส่วนคอมพ์ที่น้องชายเราซื้อมาแล้ว เราจะเอาบทความที่คุณตอบมาให้น้องอ่าน
                    เพราะรีบร้อนซื้อเหลือเกิน ได้ของแพงซะงั้น (ให้อ่านเพื่อความสะใจของพี่สาว)
                    น้องยังเด็กด้วยล่ะค่ะ เลยไม่ได้หาข้อมูลก่อนซื้อ และเพราะเชื่อใจคนขาย

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอขอบพระคุณ และขอให้ผู้ทำบทความที่ให้ความรู้นี้และผู้มีส่วนร่วมทุกคน
                    ให้มีแต่ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

ขอบคุณค่ะ
                    ยินดีครับผม ขอบคุณมากๆครับ เขินเลย แฮะๆ

Originally posted by abeachboy View Post
                    แอ๊ดเฟรเวอร์ลิสเข้ากะทู้โดยตรงไม่ทราบว่าตกไม่ตกแต่ตั้งใจมาดัน ทุกท่านรักษาสุขภาพด้วยฝนเริ่มมาอีกแล้ว เริ่มมองทำเลแบกคอมขึ้นไว้ที่สูงๆได้รวดเร็วไว้ด้วยนะครับ
                    ขอบคุณท่านบ่าวมากๆครับ ดีใจที่มีคนแอทแฟวไว้ ขอบคุณท่านมากๆที่ช่วยดันและเป็นเพื่อนมาตลอดเลยครับ แฮะๆ
                    ระวัง น้ำท่วมนะครับ กลัวๆ

Originally posted by jamesza253 View Post
                    ซีพียู : Intel Celeron G540 (1155)(Box, 2.50GHz.)
                    เมนบอร์ด : ASUS P8H61-M LE (R3)
                    แรม : DDR3(1333) 4GB. KingBox "Aserv"
                    ฮาร์ดดิสก์ : WESTERN DIGITAL 500GB BLUE(16MB.,)
                    เซตนี้ควรใช้การ์ดจอรุ่นไหนดีครับ หากจะใส่การ์ดจอ
                    ต้องดูที่งบครับ ใช้ได้ทุกการ์ดจอเลยครับผม แต่ถ้าให้ดี ก็ไม่ควรเกิน 7750 // 640 ครับผม เพราะ ถือว่าเข้าเซ็ทกันกำลังดี
                    แต่ถ้าเอาให้ เวิร์ค ผมว่า ย้ายไปเล่น A6ดีกว่า ประหยัดกว่าที่จะเอา G540มาเพิ่มการ์ดครับ
                    หรือถ้าจะเน้น CPUนิดๆ การ์ดจอหน่อยๆก็ 7750//640 ครับ แจ่มสุดๆเลย
                    สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      ยินดีครับ
                      http://www.techpowerup.com/reviews/H...770_CrossFire/
                      นี่เลยครับผม
                      แรงๆคร้าบ
                      อยากได้เป็นตารางว่าเอารุ่นไหนมาCFกับรุ่นไหนอ่ะครับ หรือCFคือต้องรุ่นเดียวกันเท่านั้นครับ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                        อยากได้เป็นตารางว่าเอารุ่นไหนมาCFกับรุ่นไหนอ่ะครับ หรือCFคือต้องรุ่นเดียวกันเท่านั้นครับ
                        มีข้อยกเว้่นครับ ต่างรุ่นต่างซีรีย์ได้

แต่อยากให้เอารุ่นเดียวกันดีที่สุด จะได้ไม่มีการ์ดแรงน้อยกว่าไปกดความแรงเอาไว้

Comment

• ซีพียู : Intel Celeron G540 (1155)(Box, 2.50GHz.)

พอดีเป็นร้านเน็ตอ่ะครับ อยากจะอัพเป็นร้านเกมส์เลยอยากใส่การ์ดจอ ราคา2000 อ่ะได้ไหม แล้วเกมส์ที่เล่นได้จะปรับได้มากน้อยแค่ไหนคับ

ขอบคุณที่ตอบมาก่อนหน้านี้ครับ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                            ตามท่าน Gumblar ครับผม
                            ถ้าลองจินตนาการง่ายๆ เหมือนเรากำลังวิ่ง 2คน3ขาอยู่ ถ้าเราเอาชายหนุ่มสูง200ล่ำตัวใหญ่มาผูกขากับเด็กสาวอายุ3ขวบ ถ้าไม่เด็กไม่โดนลากไป คนตัวล่ำก็ต้องวิ่งเหยาะแหยะ เพื่อไปด้วยกัน

อันนี้ก็คือ การที่ เราเอารุ่นเดียวกันมา CF จะทำให้ความแรง เพิ่มขึ้นได้ดีกว่า ที่จะเอาข้ามรุ่นครับ เพราะตัวสูงต้องดรอปสปีดไปวิ่งกับตัวช้า
                            เอาไปเอามา ใส่ตัวสูงตัวเดียวดีกว่าครับผม

Originally posted by Gumblar View Post
                            มีข้อยกเว้่นครับ ต่างรุ่นต่างซีรีย์ได้

แต่อยากให้เอารุ่นเดียวกันดีที่สุด จะได้ไม่มีการ์ดแรงน้อยกว่าไปกดความแรงเอาไว้
                            ขอบคุณท่าน Gumblar มากๆครับผม ที่ช่วยตอบครับผม

Originally posted by jamesza253 View Post
                            ซีพียู : Intel Celeron G540 (1155)(Box, 2.50GHz.)

พอดีเป็นร้านเน็ตอ่ะครับ อยากจะอัพเป็นร้านเกมส์เลยอยากใส่การ์ดจอ ราคา2000 อ่ะได้ไหม แล้วเกมส์ที่เล่นได้จะปรับได้มากน้อยแค่ไหนคับ

ขอบคุณที่ตอบมาก่อนหน้านี้ครับ
                            สบายๆครับ G540 นั้นแรงกว่า พวกร้านที่ใช้ Core2DuoE8400 อีกครับ
                            หาการ์ดจอ มาใส่ เล่นเกมส์สบายๆเลย
                            1GB (III) PCIe ATi 6670 'Power Color' = 2100
                            1GB (III) PCIe GT630 'Sparkle' = 1800
                            1GB (III) PCIe GT630 Innovision' = 1800
                            1GB (III) PCIe GT630 'GigaByte' = 2100
                            1GB (III) PCIe ATi 6570 'XFX' = 1750

ตามนี้ครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
                            ให้แนะนำ ก็ แนะนำ 6670 ครับผม รองมาก็ 630 เอาค่ายใดก็ได้ครับ แรงไม่ต่างกันมากครับผม

Comment

• up

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                                ตอบเป็นข้อๆนะครับผม
                                1.เคสนี่ จริงๆ ไปที่ร้าน แล้วเลือกตัวสวยที่ถูกใจดีกว่าครับผม อันนี้ผมแนะนำแบบนั้น เพราะเคสแต่ละตัว แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ
                                ร้าน Advice จะเป็นร้านของราคาไม่แพง แต่จะบริการไม่ค่อยดีนะครับ อันนี้ต้องทำใจนิดๆ
                                ถ้าเอาเคส ที่ผมเลือกให้ก็
                                Tsunami X-Fire = 850
                                Tsunami Fastone = 900
                                Tsunami i-robot = 1100
                                เป็นเหล็กทน ไม่แพง และดีใช้ได้ครับ

2.ถ้าใช้PC ต้องซื้อตัว อแดบเตอร์ไวเลสแลน มาครับ ซึ่ง มี 2แบบ แบบใส่สลอทPCI ในเครื่อง กับเป็น USB พกพาได้
                                แนะนำแบบ USB ครับผม
                                Adapter USB 150Mb WLAN TP-LINK (WN723N) mini = 300
                                Adapter USB 300Mb WLAN D-LINK = 550
                                2ตัวนี้ ถือว่าเวิร์คและไม่แพงมากครับผม ถ้าเอาแบบ รับสัญญาณดีๆก็
                                Adapter USB 300Mb WLAN TP-LINK 'High Gain' (WN822N) = 900 ครับผม

3. แนะนำของ Systemครับ ถือว่าไม่แพงมาก ราคากำลังดี ตามนี้ครับ
                                1000VA SYSTEM 500w = 1800
                                หรือ ถ้าร้าน JIB
                                Syndome 1000 VA (STAR) ราคา 3100 บาท ตัวนี้รับไฟได้ 600w แถมจ่ายไฟได้นานครับผม
                                ถ้าแนะนำ เอา ของ System พอครับ แต่ถ้าจ่ายไหว ก็ไป Syndome Star เลย

4.ตัวนี้ มีที่ร้าน ComputeAndMore ครับผม Advice เลยไม่มี ถ้าเอาที่Advice แนะนำPS (FULL) 550W. Tsunami Black Strom = 1550 บาท
                                ตัวนี้ครับ หรือเอาเผื่อๆ ก็ PS (FULL) 650W. Tsunami Black Strom = 1750 บาท ครับผม
                                ปล.ระวัง อย่าเอาของ ITSONAS WINNER มาเด็ดขาดนะครับ มีคนเอามาใช้ แล้วระเบิดไปหลายคนแล้ว

5.ถ้าร้านมีเสป็คไม่ครบ ควรจะเดินซื้อจากร้านอื่นแล้วเอามารวมจนครบครับผม หรือแนะนำให้ โทรสอบถามก่อน ตัวใดไม่มี จะได้ช่วยกันเลือกใหม่ครับผม
                                ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ^^

Comment

Working...
                                X