Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนท่าน รันชนะ และพี่ๆกูรูช่วยเลือกบอดสำหรับ oc หน่อยครับครั้งแรก หัด oc ๆดูไว้ตัวนี้ ASUS P8P67-LE B3 3290. ตัวนี้

มีช่องเสียบ USB กับ หูฟัง ข้างหน้าเคสไหม ถูกสุดแล้ว soc 1155

ส่วนcpu ว่าจะซื้อ i5-2500k มือ2 ที่เขาลากกันมาแล้ว ประกันหายไปซักเกือบ 1 ปี ผมอยากรู้ว่ามันจะมีผลไหม

ท่าผมซื้อมือ 2 มาหัดoc แบบว่าท่ามันไม่ต่าง จะซื้อมือ 1หรือมือ 2 งบน้อย

สเปคผม
    cpu กำลังหา i5-2500k
    ฺBoard แนะแำด้วย ไม่เกิน 3300 ตอนนี้ใช้ ้้h67M-D2-B3 ขายได้เท่าไร ซื้อจาก jib เดือน 7 ปีนี้
    Ram 2*2 GB. PC DDR3-1333 KINGSTON
    vga ว่าจะจัด ASUS GTX 560 Top ไม่ti เอางบไปใส่ เมนบอด
    hdd seagate 500hb sata lll
    psu Tagan U-37 600W
    เคส v3

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

• มาดันให้ครับพี่ แฮ่ๆ

Comment

• Originally posted by Pot43 View Post
        รบกวนท่าน รันชนะ และพี่ๆกูรูช่วยเลือกบอดสำหรับ oc หน่อยครับครั้งแรก หัด oc ๆดูไว้ตัวนี้ ASUS P8P67-LE B3 3290. ตัวนี้

มีช่องเสียบ USB กับ หูฟัง ข้างหน้าเคสไหม ถูกสุดแล้ว soc 1155

ส่วนcpu ว่าจะซื้อ i5-2500k มือ2 ที่เขาลากกันมาแล้ว ประกันหายไปซักเกือบ 1 ปี ผมอยากรู้ว่ามันจะมีผลไหม

ท่าผมซื้อมือ 2 มาหัดoc แบบว่าท่ามันไม่ต่าง จะซื้อมือ 1หรือมือ 2 งบน้อย

สเปคผม
        cpu กำลังหา i5-2500k
        ฺBoard แนะแำด้วย ไม่เกิน 3300 ตอนนี้ใช้ ้้h67M-D2-B3 ขายได้เท่าไร ซื้อจาก jib เดือน 7 ปีนี้
        Ram 2*2 GB. PC DDR3-1333 KINGSTON
        vga ว่าจะจัด ASUS GTX 560 Top ไม่ti เอางบไปใส่ เมนบอด
        hdd seagate 500hb sata lll
        psu Tagan U-37 600W
        เคส v3

ขอบคุณทุกท่านครับ
        หูฟังกับช่องเสียบUSB หน้าเคส จะติดมากับเคสครับผม
        เราต้องจั้มสายภายในเคสไปต่อบนเมนบอร์ดเอาครับผม
        แต่บอร์ดนี้อาจจะOC ไม่โหดเท่าไหร่ แต่ก็ไม่น่าต่ำก่า 4.2GHz แน่นอน สำหรับ 2500K

ส่วน CPU มือ2 ไม่มีผลอะไรกับการลากใหม่ของเราครับผม มันอยู่ ที่อุปกรณ์ ที่ใส่คู่กับมันด้วยครับ
        แต่มักจะไปสุดๆ เท่าที่ฝีมือคนก่อนเคยทำครับผม
        ถ้ามือ1 ก็จะยังไม่รู้ผล ต้องลอง เผื่อลุ้นจับได้ CPU OCง่ายๆครับ

เสป็ค
        ถ้าขายตัวเก่า ได้ ก็ขายครับ ราคา 2300 น่าจะออกไวครับผม เพราะราคามือ1 2800 อาจจะลดเหลือสัก 2200-2100 บาทก็ได้ครับผม ไม่ต่ำกว่า2000 แน่นอน
        แล้วเอาเงินไปเพิ่ม MB เป็น P8P67 แทน รุ่น LE ครับ เพราะตัวนี้จะOCดีมากไปไกลราวๆ 4.7GHz เลยหละครับผม OCง่ายจริงๆ
        ส่วนGTX560 ก็โอเคแล้วครับผม ตามนั้นเลย

Originally posted by Darksis View Post
        มาดันให้ครับพี่ แฮ่ๆ
        ขอบคุณครับอิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
        ก็ดีขึ้นแล้วครับเท่าที่คุณแม่บอกผมมานะครับ แต่ผมยังติดสอบอยู่เลยกลับไปหาท่านไม่ได้

ได้แต่คุยโทรศัพท์กับท่านครับ ผมยังเหลือสอบอีกสองวัน

ถ้าสอบเสร็จคงได้กลับ และก็คงไม่ได้เข้ามานี่เกือบ ๆ เดือนเลยล่ะครับ

อาจจะเข้ามาบ้างนาน ๆ ครั้ง อิอิ ^^
        ครับ ครอบครัวสำคัญกว่าสิ่งใด
        กลับบ้านไปไวๆเลยนะครับ ถ้าว่าง (ไม่ได้้ไล่)
        ก่อนจะไม่ได้เจอหน้ากัน
        ญาติผู้ใหญ่ผมก็เพิ่งจะเสียไป แต่ผมไม่ได้กลับไปเจอท่านเลย ยังเสียใจมาจนวันนี้ครับ
        เพิ่งคุยโทรศัพท์กับท่านอยู่หลัดๆไม่เกิน7วัน เห้อ คนเรา จะไปก็ไปกันง่ายๆนะครับ

ดังนั้น มีโอกาศกลับไปหาท่านนะครับผม

Comment

• ตามที่คุณ มาร์คขอ ครับ ภาพภายใน (ผมไม่รู้ว่าถูกรึปล่าวนะครับ อิอิ)

ขอให้คุณพ่อ หายไวๆด้วยนะครับ *-*

Spec ตามนี้เลยครับ
          [QUOTE=runshana]
          CPU : CORE i5 2500K LGA1155 3.30 GHz L3 6MB
          M/B : ASUS P8P67
          RAM : KINGSTON HYPER-X 4GB 1600 MHz CL 9-9-9
          VGA : HIS HD6790 1GB D5
          HDD : WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1890*2
          แอบ ใส่ 2TB WD Green ตัวจากเครื่องเก่าไปด้วย ><
          DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS
          PSU : Scythe Gouriki3 700w
          CPU Cooler เป็นตัวส้มๆ นะครับ *-* (ประเด็นคือจำชื่อไม่ได้ ขออภัยครับ) ><

Comment

• Originally posted by runshana View Post
            ขอบคุณ คุณวินมากๆเลยครับ ที่อุตส่าแบ่งปัญข้อมูลดีๆให้ ฟังจากราคามันไม่แพงเลยนะครับ ถึงขึ้นถููกเสียด้วยซ้ำ 6000 9000 12000 บาทเอง
            พอมาไทยไม่มีต่ำกว่า15000 สักอัน แปลกเนอะ = ='

คิดว่าเป็นการตลาดครับ ขายแพงแค่ไหนก็ซื้อ ประมาณนั้น
            เด็กๆมันก็ตามกันไปหมด
            ครับผมไม่เป็นไรครับ
            แต่ราคาทั้งหมดนี้จะเป็นราคาที่พร้อมทำสัญญากับค่ายโทรศัพท์ที่โน้น เท่าที่สังเกตค่าโทรค่าเน็ตที่โน้นแพงมาก
            อย่างค่าเน็ตคิดเป็นจำนวนดาวโหลดอัพโหลด สรุปยิ่งเล่นเยอะยิ่งแพงไม่เหมือนบ้านเราเหมาจ่าย

อันนี้ก็อปมาน่าจะละเอียดกว่าที่ผมทำเอง ฮ่าๆ
            เปิดตัว iPhone 4S เปิดตัวอย่างเป็นทางการพร้อม CPU A5 (Dual core processor) ทำงานเร็วกกว่าเดิม 2 เท่า ประมวลผลกราฟฟิคเร็วกว่าเดิม 7 เท่า
            เปิดตัว Infinity Blade II เตรียมขายบน App Store 1 ธันวาคมนี้
            iPhone 4S รองรับการใช้งานทั้ง GSM และ CDMA
            iPhone 4S รองรับการใช้งาน HSDPA ดาวน์โหลดสูงสุด 14.4 Mb เร็วกว่าเดิม 2 เท่า
            iPhone 4S มาพร้อมกล้อง 8 ล้านพิกเซล ความละเอียด 3264x2448px ละเอียดกว่าเดิม 60% ถ่ายภาพแสงน้อยได้ดีกว่าเดิม 73% ถ่ายรูปเร็วกกว่าเดิม 33%
            iPhone 4S เป็นโทรศัพท์มือถือที่ถ่ายภาพได้เร็วที่สุดในโลกเพียง 1.1 วินาที (Time to first photo) และ 0.5 วินาที (Shot to shot)
            iPhone 4S รองรับการถ่ายวีดีโอแบบ Full HD 1080p พร้อมระบบกันภาพสั่นไหว ตัดเสียงรบกวน
            iPhone 4S สามารถเล่นเกมผ่านหน้าจอ TV ได้เช่นเดียว iPad 2 ด้วย AirPlay ผ่าน Apple TV แบบไร้สายได้
            เปิดตัวระบบการสั่งงานด้วยเสียง ผู้ช่วยอัจฉริยะคนใหม่ในชื่อ Siri ที่จะทำให้คุยกับ iPhone ได้
            Siri เวอร์ชั่น Beta จะรองรับภาษา อังกฤษ ( US,Uk และ ออสเตรเลีย) ฝรั่งเศส และเยอรมัน
            ราคา iPhone 4S ดังนี้ รุ่น 16GB ราคา 199$, 32GB ราคา 299$ ,64GB ราคา 399$ ติดสัญญา 2 ปี
            iPhone 3GS 8GB แจกฟรี และ iPhone 4 8GB ราคา 99$ ติดสัญญา 2 ปีเช่นเดียวกัน
            iPhone 4S เปิดจองในวันที่ 7 ตุลาคมและวางจำหน่ายจริง 14 ตุลาคม ในประเทศ สหรัฐ, แคนาดา, ออสเตรเลีย, UK, ฝรั่งเศส, เยอรมนี, ญี่ปุ่นและในวันที่ 28 ตุลาคมจะวางจำหน่ายเพิ่มเติมอีก 22 ประเทศ
            หลังจากนั้นในเดือนธันวาคมจะวางจำหน่ายอีกกว่า 70 ประเทศ ประเทศไทยไทยคงต้องรอจนถึงเดือนธันวาคม

เครดิต flashfly
            Last edited by win22222; 5 Oct 2011, 17:23:57.

Comment

• สวัสดีครับ ท่านชนะ ช่วงนี้อาจจะเข้ามาบ่อยๆนะครับ เริ่มว่างมากขึ้น

ผมว่าสเปค Intel แสนดีมันน้อยไปนะครับ

น่าจะมีมีงบประมาณให้หลากหลายมากขึ้นก็เลยจัดมาให้ครับ ตอนนี้เอาแค่ PG กับ i3 ก่อน

แสนดีถูกสุด Pentium G งบ 8K
              CPU: Pentium G620_________________2150
              M/B: Gigabyte H61M-USB3-B3_________ 2380
              VGA:OnBoard( หรือต้องเรียกให้ถูกต้องว่า OnCPU)
              Ram: Kingston DDR3 2GB 1333_________500
              HDD:WD Blue 500GB AAKX____________ 1350
              DVD:LG DVD-RW GH-24NS____________ 600
              Case+PSU:Gview Viva_______________ 1500
              รวม 8480

i3+onboard งบ 10K
              CPU: Core i3-2100__________________ 3550
              M/B: Gigabyte H61M-USB3-B3_________ 2380
              VGA:OnBoard( หรือต้องเรียกให้ถูกต้องว่า OnCPU)
              Ram: Kingston DDR3 4GB 1333_________890
              HDD:WD Blue 500GB AAKX____________ 1350
              DVD:LG DVD-RW GH-24NS____________ 600
              Case+PSU:Gview Viva_______________ 1500
              รวม 10270

i3 เล่นเกมงบ 15K
              CPU: Core i3-2100__________________ 3550
              VGA: Powercolor HD6790_____________ 3990
              Ram: Kingston DDR3 4GB 1333_________890
              PSU:Tagan U37 TG500_______________ 1500
              Case: Thermaltake V3________________ 1100
              รวม 15360

i3 เล่นเกมงบ 18K
              VGA: Gigabyte GTX560(ไม่มี Ti)__________6500
              PSU:Tagan U37 TG500_______________ 1500
              Case: Thermaltake V3________________ 1100
              รวม 17870
              Last edited by Gumblar; 5 Oct 2011, 17:44:07.

Comment

• Celeron G530 คู่กับ Board อะไรดีครับ?

แล้ว G530 กับ G620 ต่างกันมากรึเปล่าครับ? ราคา ต่่างกัน 600 บาท

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                  ครับผมไม่เป็นไรครับ
                  แต่ราคาทั้งหมดนี้จะเป็นราคาที่พร้อมทำสัญญากับค่ายโทรศัพท์ที่โน้น เท่าที่สังเกตค่าโทรค่าเน็ตที่โน้นแพงมาก
                  อย่างค่าเน็ตคิดเป็นจำนวนดาวโหลดอัพโหลด สรุปยิ่งเล่นเยอะยิ่งแพงไม่เหมือนบ้านเราเหมาจ่าย

อันนี้ก็อปมาน่าจะละเอียดกว่าที่ผมทำเอง ฮ่าๆ
                  เปิดตัว iPhone 4S เปิดตัวอย่างเป็นทางการพร้อม CPU A5 (Dual core processor) ทำงานเร็วกกว่าเดิม 2 เท่า ประมวลผลกราฟฟิคเร็วกว่าเดิม 7 เท่า
                  เปิดตัว Infinity Blade II เตรียมขายบน App Store 1 ธันวาคมนี้
                  iPhone 4S รองรับการใช้งานทั้ง GSM และ CDMA
                  iPhone 4S รองรับการใช้งาน HSDPA ดาวน์โหลดสูงสุด 14.4 Mb เร็วกว่าเดิม 2 เท่า
                  iPhone 4S มาพร้อมกล้อง 8 ล้านพิกเซล ความละเอียด 3264x2448px ละเอียดกว่าเดิม 60% ถ่ายภาพแสงน้อยได้ดีกว่าเดิม 73% ถ่ายรูปเร็วกกว่าเดิม 33%
                  iPhone 4S เป็นโทรศัพท์มือถือที่ถ่ายภาพได้เร็วที่สุดในโลกเพียง 1.1 วินาที (Time to first photo) และ 0.5 วินาที (Shot to shot)
                  iPhone 4S รองรับการถ่ายวีดีโอแบบ Full HD 1080p พร้อมระบบกันภาพสั่นไหว ตัดเสียงรบกวน
                  iPhone 4S สามารถเล่นเกมผ่านหน้าจอ TV ได้เช่นเดียว iPad 2 ด้วย AirPlay ผ่าน Apple TV แบบไร้สายได้
                  เปิดตัวระบบการสั่งงานด้วยเสียง ผู้ช่วยอัจฉริยะคนใหม่ในชื่อ Siri ที่จะทำให้คุยกับ iPhone ได้
                  Siri เวอร์ชั่น Beta จะรองรับภาษา อังกฤษ ( US,Uk และ ออสเตรเลีย) ฝรั่งเศส และเยอรมัน
                  ราคา iPhone 4S ดังนี้ รุ่น 16GB ราคา 199$, 32GB ราคา 299$ ,64GB ราคา 399$ ติดสัญญา 2 ปี
                  iPhone 3GS 8GB แจกฟรี และ iPhone 4 8GB ราคา 99$ ติดสัญญา 2 ปีเช่นเดียวกัน
                  iPhone 4S เปิดจองในวันที่ 7 ตุลาคมและวางจำหน่ายจริง 14 ตุลาคม ในประเทศ สหรัฐ, แคนาดา, ออสเตรเลีย, UK, ฝรั่งเศส, เยอรมนี, ญี่ปุ่นและในวันที่ 28 ตุลาคมจะวางจำหน่ายเพิ่มเติมอีก 22 ประเทศ
                  หลังจากนั้นในเดือนธันวาคมจะวางจำหน่ายอีกกว่า 70 ประเทศ ประเทศไทยไทยคงต้องรอจนถึงเดือนธันวาคม

เครดิต flashfly
                  ขอบคุณมากๆเลยครับผม
                  อิอิ แต่ผมคงไม่ได้ใช้จริงๆ ถ้าไม่ได้มาฟรี(ฮา)
                  จริงๆตอนนี้เล็งๆ หา nokia 3200 มาใช้อยู่เลย ทนดี = =''

Originally posted by Gumblar View Post
                  สวัสดีครับ ท่านชนะ ช่วงนี้อาจจะเข้ามาบ่อยๆนะครับ เริ่มว่างมากขึ้น

ผมว่าสเปค Intel แสนดีมันน้อยไปนะครับ

น่าจะมีมีงบประมาณให้หลากหลายมากขึ้นก็เลยจัดมาให้ครับ ตอนนี้เอาแค่ PG กับ i3 ก่อน

แสนดีถูกสุด Pentium G งบ 8K
                  CPU: Pentium G620_________________2150
                  Ram: Kingston DDR3 2GB 1333_________500
                  รวม 8480

i3+onboard งบ 10K
                  รวม 10270

i3 เล่นเกมงบ 15K
                  VGA: Powercolor HD6790_____________ 3990
                  รวม 15360

i3 เล่นเกมงบ 18K
                  VGA: Gigabyte GTX560(ไม่มี Ti)__________6500
                  รวม 17870
                  โอ้ว ขอบคุณมากๆเลยครับผม
                  ช่วงนี้ ที่ผมไม่จัด I3 ตั้งแต่งบน้อยๆ เพราะรู้สึกไม่คุ้มเท่าไหร่
                  อิอิ แต่ก็ขอบคุณมากๆครับผม เดี๋ยวสัก ตี1 ผมขออนุญาติ อัพขึ้นนะครับผม

Originally posted by Solid Shit View Post
                  Celeron G530 คู่กับ Board อะไรดีครับ?

แล้ว G530 กับ G620 ต่างกันมากรึเปล่าครับ? ราคา ต่่างกัน 600 บาท
                  ต่างกันที่ Cache และ GHz ครับ 2.40 กับ 2.60

Comment

• Board biostar ดีมั้ยครับ

Comment

• รัก มาก เลย กระทู้นี้

Comment

• Originally posted by Solid Shit View Post
                        Board biostar ดีมั้ยครับ
                        ก็ไม่ถึงกับดีเวอร์
                        แต่ก็ใช้งานได้ จนเกินอายุประกันแน่ๆครับ
                        ใช้ Solid Capacitor ในบอร์ดราคาถูกๆด้วยนับว่าดีใช้ได้เลยครับ

Originally posted by tonpopopo View Post
                        รัก มาก เลย กระทู้นี้
                        แฮะๆ ขอบพระคุณมากๆเลยครับผม มีอะไรสอบถามได้เลยนะครับ

Comment

• ถามคุณชนะ อีกทีครับ ไม่ทราบว่า ถ้าจะซื้อเครื่อง สำรองไฟ ไม่ทราบว่าตัวไหนดีครับ ขอบคุณมากครับ *-*

Comment

• สวัดดีครับพี่ชายที่รักยิ่งของผม ผมมีคำถามอย่างยิ่งยวดครับ ชาตินี้ไม่เคยถามใครมาก่อน แถมหาข้อมูลได้น้อยมาก
                            คือ ทำไมคนไม่ค่อยนิยม biostar อะครับ ทั้งๆที่ราคาและประสิทธิภาพนิก็ไม่น้อยหน้าใครเลย

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                              ตามที่คุณ มาร์คขอ ครับ ภาพภายใน (ผมไม่รู้ว่าถูกรึปล่าวนะครับ อิอิ)

ขอให้คุณพ่อ หายไวๆด้วยนะครับ *-*

Spec ตามนี้เลยครับ

CPU : CORE i5 2500K LGA1155 3.30 GHz L3 6MB
                              M/B : ASUS P8P67
                              RAM : KINGSTON HYPER-X 4GB 1600 MHz CL 9-9-9
                              VGA : HIS HD6790 1GB D5
                              HDD : WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1890*2
                              แอบ ใส่ 2TB WD Green ตัวจากเครื่องเก่าไปด้วย ><
                              DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS
                              PSU : Scythe Gouriki3 700w
                              CPU Cooler เป็นตัวส้มๆ นะครับ *-* (ประเด็นคือจำชื่อไม่ได้ ขออภัยครับ) ><

ถือว่าจัดสายได้สวยทีเดียวครับ แต่มันยังรกอยู่ แก้ไขตามนี้นะครับ

1. ซื้อกระดูกงูมาใส่ ราคาเมตรละประมาณ 30-50 บาท เอามาใส่ตรงสาย PN (ไอ้สายสีขาว ๆ ยาว ๆกับ สายแดงๆ ขาวๆ นั้นแหละครับ จะสวยขึ้นมากเลย) ] ลักษณะตามรูปเลยครับ

2.สาย SATA สีดำ ให้เอาหลบแบบสายสีแดงครับ อ้อมไปด้านหลังเคส แล้วให้ปลายสายโผล่ออกมาด้านบนของ DVD-Rom

3.สาย Serial ATA รวบสายเข้าด้วยกัน รัดด้วยเคเบิ้ลไทน์ แล้วให้เอาปลายสายออกมาเสียบ ที่เห็นในรูปที่ท่านจัดไว้ ท่านปล่อยให้สายที่ไม่ได้เสียบใช้งาน

ออกมาอยู่ด้านนอกทำให้ดูไม่สวยงาม เพราะงั้นเลยให้เก็บสายที่ไม่ได้ใช้ให้ไปอยู่หลังเคส หรือด้านบน DVD-Rom ดีกว่าครับ

4.โดยรวมสวยงามมากแล้ว เก่งมากเลยครับ เหลือแก้ไขตามที่ผมบอก ก็จะสวยและดูเป็นระเบียบขึ้นไปอีก และอีกอย่าง

กระดูกงูเอาเบอร์เล็กสุดน่ะครับ เพราะถ้าใหญ่ไปมันดูไม่สวยงาม และถ้าเหลือหลังจากใส่ตามสายที่ผมบอกไปข้างต้นแล้ว

ยังสามารถเอากระดูกงูที่เหลือมาใส่สาย SATA ได้นะครับ

ปล.สงสัยอะไรหรืองงตรงไหนถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีตอบ อิอิ ^^

ปล.2 งงกันมั้ยเนี่ย ผมเขียนเองยัง งง เองเลย กำ
                              Last edited by slipknot66; 6 Oct 2011, 10:23:59.

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                                สวัดดีครับพี่ชายที่รักยิ่งของผม ผมมีคำถามอย่างยิ่งยวดครับ ชาตินี้ไม่เคยถามใครมาก่อน แถมหาข้อมูลได้น้อยมาก
                                คือ ทำไมคนไม่ค่อยนิยม biostar อะครับ ทั้งๆที่ราคาและประสิทธิภาพนิก็ไม่น้อยหน้าใครเลย
                                ง่าย ๆ ครับ Biostar ทำตลาดเมนบอร์ดมาน้อยกว่าเจ้าอื่น(ในไทยนะครับ ต่างประเทศผมไม่รู้)

ที่หลายคนเลือกเล่นของเจ้าอื่น ๆ เพราะเหตุผลดังนี้

1. ความน่าเชื่อถือ หลายคนไม่มีความเชื่อถือในบอร์ดของ Biostar เพราะว่าไม่คุ้นชื่อ ไม่มั่นใจในวัสดุที่นำมาใช้ ไม่มั่นใจในการ QC ไม่มั่นใจในการประกัน

2. เพื่อความสบายใจ ก็ตามเหตุผลข้อที่ 1 ครับ ไปซื้อของเจ้าอื่นสบายใจกว่า

3. ในระดับราคาใกล้เคียงกัน ยังมีตัวเลือกที่น่าสนใจกว่า และน่าใช้งานมากกว่า เพียงแค่เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย เพื่อความสบายใจของผู้ใช้งานเอง

4. เหตุผลข้อนี้สำคัญมาก(ในความคิดผมนะ) คนที่ไม่รู้เรื่องคอม โดยส่วนมากจะยึดติดกับแบรนด์ที่ตนเองเคยใช้มาก่อน

อย่างที่บอกไป Biostar ทำตลาดเมนบอร์ดได้ไม่นาน ในขณะที่ Asus / Gigabyte / Asrock ตามตลาดมานานกว่ามาก

ความน่าเชื่อถือเลยต่างกัน ทั้งที่บางทีมันวัดกันไม่ได้ด้วยซ้ำ แต่เป็นนิสัยของคนไทยครับ มักจะยึดติดกับของที่ตนเองคิดว่าดี

ไม่ยอมเปลี่ยนลองใช้แบรนด์อื่นดูบ้าง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมคิดว่าในระดับรากหญ้าผมยก AsRock / Biostar เป็นที่ 1 ในใจเลยครับ

ปล. นี่เป็นความเห็นในความคิดส่วนตัวของผมนะครับ อาจจะเอียนเองไปบ้าง ท่านใดมีความเห็นไม่ตรงกันแย้งได้เลยนะครับ (เผื่อจะดราม่าบ้าง อิอิ กำ)

Comment

Working...
                                X