Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปวดหัว ตัวร้อน ไม่สบาย จะตายแหล่วววววววววว ไม่มีคนดูแลเลยยยยย

ดันนนนนนนนนน
    Last edited by slipknot66; 10 Sep 2011, 22:14:36.

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
      ปวดหัว ตัวร้อน ไม่สบาย จะตายแหล่วววววววววว ไม่มีคนดูแลเลยยยยย

กรรม
      ให้ผมแปลงเป็นพยาบาลหนุ่มหล่อไปดูแลมั้ยครับ ไม่ใช่และ
      ขอให้หายไวๆนะครับผม หวัดระบาดหนัก อาจารย์ที่แข็งแรงๆของผมก็ดันป่วยเหมือนกัน เห้อ

Comment

• พี่ครับ วันนี้หลงเข้าเว็ป nvidia มา เพิ่งสังเกตเห้นว่าเว้ปไทยการ์ดจอมีแค่ GeForce แต่ประเทศอื่นที่ใหญ่ๆหน่อยมี Quadro อ่ะครับ
        อยากรู้ต่างกันยังไง ราคาแบบว่าพอๆกัน(หรือดูผิด) แต่ทำไมคนส่วนใหญ่ แนะนำพวก GeForce อ่ะครับ สเปก Quadro เหมือนจะแรงกว่าน่ะครับ
        หมายถึงพวกอย่างถูกอ่ะครับ

แต่ตัวอื่นๆ แพงเวอร์ ฮ่าๆ
        Last edited by win22222; 10 Sep 2011, 23:28:45.

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
          ปวดหัว ตัวร้อน ไม่สบาย จะตายแหล่วววววววววว ไม่มีคนดูแลเลยยยยย

หายไวๆนะครับคุณมาร์ค หาสักคนสิครับ 555+ คุณชนะก็ต้องดูแลตัวเองหน่อยนะฝนตกบ่อยเดี๋ยวจะไม่สบาย กลายเป็นบุคคลสาธาระณะไปแล้ว(แต่ก็น่าภูมิใจเป็นที่พึ่งของคนอื่นได้)ผมขอเป็นกองเชียร์แล้วกัน เอ้า สู้ๆ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
            พี่ครับ วันนี้หลงเข้าเว็ป nvidia มา เพิ่งสังเกตเห้นว่าเว้ปไทยการ์ดจอมีแค่ GeForce แต่ประเทศอื่นที่ใหญ่ๆหน่อยมี Quadro อ่ะครับ
            อยากรู้ต่างกันยังไง ราคาแบบว่าพอๆกัน(หรือดูผิด) แต่ทำไมคนส่วนใหญ่ แนะนำพวก GeForce อ่ะครับ สเปก Quadro เหมือนจะแรงกว่าน่ะครับ

จุดประสงค์ในการใช้งานต่างกันครับ Quadro ออกแบบมาเพื่อทำงานด้านกราฟฟิก GeForce ออกแบบมาเพื่อเล่นเกมส์ครับ

ฉะนั้นส่วนใหญ่จึงแนะนำ GeForce ครับ ราคาถ้า Quadro รุ่นใหญ่ ๆ นี้แพงกว่า GeForce หลายเท่าตัวเลยครับ

มีตัวอย่าง nVIDIA Quadro 6000 ราคา สองแสนกว่า ๆ กดเบา ๆ แล้วจะเห็นครับว่า Quadro มันทำอะไรได้บ้าง

Originally posted by abeachboy View Post
            หายไวๆนะครับคุณมาร์ค หาสักคนสิครับ 555+ คุณชนะก็ต้องดูแลตัวเองหน่อยนะฝนตกบ่อยเดี๋ยวจะไม่สบาย กลายเป็นบุคคลสาธาระณะไปแล้ว(แต่ก็น่าภูมิใจเป็นที่พึ่งของคนอื่นได้)ผมขอเป็นกองเชียร์แล้วกัน เอ้า สู้ๆ
            ครับผม ก็มีอยู่ครับ แต่เค้าไม่สนใจมาดูแลผมเลยยยยย

สนใจแต่ Facebook
            Last edited by slipknot66; 11 Sep 2011, 00:57:12.

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
              พี่ครับ วันนี้หลงเข้าเว็ป nvidia มา เพิ่งสังเกตเห้นว่าเว้ปไทยการ์ดจอมีแค่ GeForce แต่ประเทศอื่นที่ใหญ่ๆหน่อยมี Quadro อ่ะครับ

Quadro เป็น การ์ดจอสำหรับทำงานครับผม ประมาณว่า มันสามารถทำการสร้างโค๊ดได้เยอะๆ ในช่วงเวลาอันสั้นครับ
              แต่ตัว GeForce เป็นเหมือนการ์ดจอเล่นครับ แบบ อ่านโค๊ดได้ไวๆเยอะๆครับผม
              ถ้าพูดตามหลักการทำงาน ยกตัวอย่างง่ายๆ
              รถบรรทุกกับรถเก๋งครับผม
              Quadro ขนของได้เยอะๆแต่วิ่งไม่เร็วเท่า
              Geforce วิ่งได้เร็วมากๆแต่ขนของได้ไม่เยอะเท่าครับผม
              เรื่องราคา ก็ตามนั้นเลย รถเก๋ง เร็วๆ ก็ไม่สู้รถบรรทุกเก่าๆสักคันหรอก

Originally posted by abeachboy View Post
              อูยขอบคุณมากๆครับผม แฮะๆ ท่านก็เช่นกันนะครับ
              ดีใจมากๆเลยที่มีท่านคอยแวะเวียนมา
              ว่าแต่ขอทราบชื่อเล่นได้มั้ยครับ ต่อไปจะได้เรียกกันง่ายๆ แฮะๆ
              Originally posted by slipknot66 View Post
              จุดประสงค์ในการใช้งานต่างกันครับ Quadro ออกแบบมาเพื่อทำงานด้านกราฟฟิก GeForce ออกแบบมาเพื่อเล่นเกมส์ครับ

ฉะนั้นส่วนใหญ่จึงแนะนำ GeForce ครับ ราคาถ้า Quadro รุ่นใหญ่ ๆ นี้แพงกว่า GeForce หลายเท่าตัวเลยครับ

มีตัวอย่าง nVIDIA Quadro 6000 ราคา สองแสนกว่า ๆ กดเบา ๆ แล้วจะเห็นครับว่า Quadro มันทำอะไรได้บ้าง

ครับผม ก็มีอยู่ครับ แต่เค้าไม่สนใจมาดูแลผมเลยยยยย

สนใจแต่ Facebook
              ขอบคุณที่ช่วยตอบครับผม แฮะๆ
              เรื่องแฟน ดั่งคำกล่าวที่ว่า
              มีแฟนที่ไม่่ห่วงใย กับไวรัสที่คอยใส่ใจทักทายมาทุกวันว่า How are you? คุณจะเลือกอะไร
              อิอิ
              Last edited by runshana; 11 Sep 2011, 01:04:40.

Comment

• สงสัยลืมแว้วบอกไปทีนึงแล้ว555+ไม่เป็นไรบอกอีกทีชื่อบ่าว ไม่ใช่บ่าววีนะครับ555+ว่าแต่คุณชนะชื่อเล่นว่า?ครับ แต่คุณมาร์คชื่อจริงคงไม่ใช่อภิสิทธิ์นะ อิอิ

สนใจแต่ Facebook งั้นเวลาสุดที่รักคุณไม่สบายคุณต้องดูแลให้ดีFacebookคงไม่มาดูแลแน่555+อย่างน้อยเขาก็ได้รู้ว่าคุณรักจริง

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                  ขอบพระคุณมากๆครับ
                  เออ อยากจะทราบความคิดเห็นหน่อยครับว่า
                  คนในบริษัทท่าน มีความคิดเห็นยังไงกับ Notebook ฟูจิทซึครับ (ปล.ตัวท่านเองก็ได้ครับผม)
                  ส่วนที่ผมเจอๆมา2ที่ (จากโรงเรียนที่ผมสอน ที่มหาลัย) ไม่ค่อยมีคนรุ้จักเลย ถามกลับมา "มียี่ห้อนี้ด้วยเรอะ"
                  ฮา ส่วนตัวถ้าเอาหรู+ประกันใช้ได้ ฟูจิทซึก็อีกทางเลือกที่ดีนะครับ
                  อย่างน้อยก็ไม่แพงเท่า พี่ VaiO กับพี่ Mac(donald เอ้ยไม่ใช่ละ)
                  คือมันก็บอกเป็นลายลักษณ์อักษรยากครับ ความรู้สึกกับค่านิยมมากกว่าที่บางทีมันกดดันเราหรือทำเราไม่เป็นตัวเรา

ก็ประมาณว่าอย่างคุณชนะสอนมหาลัยอะครับ อย่างถ้าสมมติสอนม.เอกชนชื่อดังสักหน่อยอย่างเงี้ย การที่จะทำให้ลูกศิษย์นับถือเราเชื่อฟังเราหรือคณาจารย์ด้วยกันให้เกียรติเราหรือคบค้าสมาคมกับเราบางทีในส่วนของวัตถุมันก็มีส่วนเกี่ยวใช่ไหมครับ

คือรู้จักหรือไม่รู้จักฟูจิซึไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ผมไปดูๆเว็ปที่คุณชนะให้มาแล้วครับ รูปลักษณ์ภายนอกสวยทีเดียวครับ+ฟังค์ชั่นก็ครบครัน ก็คงเป็นช่วงสิ้นเดือนน่ะครับ (เพราะรูดหมดวงแล้ว - -)

ขอให้มันไม่หนักมากละกันครับช่วงนี้รถไฟฟ้าไม่รู้เป็นอะไรเสียบ่อยมาก ขาดช่วงบ่อยมาก แล้วก็แน่นที่สุดๆไปเลย

ปล.ยังไงก็ต้องขอบพระคุณมากๆครับคุณชนะ อุตส่าห์ถามไถ่และให้คำปรึกษานอกเหนือจากเรื่องสเปคคอม ^^

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                    สงสัยลืมแว้วบอกไปทีนึงแล้ว555+ไม่เป็นไรบอกอีกทีชื่อบ่าว ไม่ใช่บ่าววีนะครับ555+ว่าแต่คุณชนะชื่อเล่นว่า?ครับ แต่คุณมาร์คชื่อจริงคงไม่ใช่อภิสิทธิ์นะ อิอิ

สนใจแต่ Facebook งั้นเวลาสุดที่รักคุณไม่สบายคุณต้องดูแลให้ดีFacebookคงไม่มาดูแลแน่555+อย่างน้อยเขาก็ได้รู้ว่าคุณรักจริง
                    อ่อ ขออภัยจริงๆครับ คุณบ่าว
                    คือ ต้องขออภัยมากๆ เพราะ ผมนั้นไม่คิดว่าท่านชื่อนี้จริงๆ (ชื่อน่ารักเกิน)
                    ผมชื่อเล่นว่า ชนะครับผม ขออภัยและขอทำความรุ้จักอีกรอบเลยนะครับ(ฮา)

Originally posted by FIRSTFOZO View Post
                    คือมันก็บอกเป็นลายลักษณ์อักษรยากครับ ความรู้สึกกับค่านิยมมากกว่าที่บางทีมันกดดันเราหรือทำเราไม่เป็นตัวเรา

ก็ประมาณว่าอย่างคุณชนะสอนมหาลัยอะครับ อย่างถ้าสมมติสอนม.เอกชนชื่อดังสักหน่อยอย่างเงี้ย การที่จะทำให้ลูกศิษย์นับถือเราเชื่อฟังเราหรือคณาจารย์ด้วยกันให้เกียรติเราหรือคบค้าสมาคมกับเราบางทีในส่วนของวัตถุมันก็มีส่วนเกี่ยวใช่ไหมครับ

คือรู้จักหรือไม่รู้จักฟูจิซึไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ผมไปดูๆเว็ปที่คุณชนะให้มาแล้วครับ รูปลักษณ์ภายนอกสวยทีเดียวครับ+ฟังค์ชั่นก็ครบครัน ก็คงเป็นช่วงสิ้นเดือนน่ะครับ (เพราะรูดหมดวงแล้ว - -)

ขอให้มันไม่หนักมากละกันครับช่วงนี้รถไฟฟ้าไม่รู้เป็นอะไรเสียบ่อยมาก ขาดช่วงบ่อยมาก แล้วก็แน่นที่สุดๆไปเลย

ปล.ยังไงก็ต้องขอบพระคุณมากๆครับคุณชนะ อุตส่าห์ถามไถ่และให้คำปรึกษานอกเหนือจากเรื่องสเปคคอม ^^
                    เข้าใจในทีเดียวครับผม เพราะส่วนตัว ผมก็เข้าใจนะ(จริงๆ) แต่ก็พูดยาก ความรุ้สึกของคนมันต่างกัน
                    แต่ที่อยากแนะนำ เพราะฟูจิทซึนี่ งานประกอบยุ่น นะครับ เน้นคุณภาพ ถึงแม้จะแพงกว่า พวกASUS ACER SAMSUNG แต่มั่นใจในฝีมือได้เลย
                    ประกัน ก็เทียบเคียง Vaio Toshiba Mac แต่ราคาจะเบากว่าหน่อยครับผม
                    ถ้าจัดมันมา คงหล่อที่สุด(มั้ง) อิอิ

ส่วนเรื่องรูดหมดนีน่าเห็นใจครับ พอเข้าใจในทีเดียว = ='
                    ส่วนเรื่องให้เด็กๆนับถือนี่ ถ้ามานับกันตามตรง ถ้าอาจารย์พูดอะไรไป เด็กๆมักจะฟังครับ(ในมหาลัย) แต่ถ้าระดับปวช ปวส เด็กมักจะเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง

เรื่องความเบา ตัวนี้ จะเบากว่า Vaio ในรุ่นระดับพอกันหน่อย หมายถึง
                    Vaio I3+VGAonCPU+Ram2GB+HDD320GB+Window7HOMEBasic 19900บาท หนัก 2.3 กิโล
                    http://*****************/notebook/39...VPCEG15EH.html
                    Fujitsu I3+VGAGT410M+Ram2GB+HDD500GB 16900 หนัก 2.1กิโล
                    http://*****************/notebook/39...H531-Vi3s.html

ตรงดอกจันก็ เติมเหมือนเดิมนะครับผม

ปล.ยินดีเต็มที่ครับผม อยากให้ได้อะไรๆที่คุ้มที่สุดๆและไม่แพงเกินไปพร้อมคุณภาพและประกัน แต่ถ้าจริงๆอยากจะลุยกับสาวๆในบริษัท ก็คงต้องคิดอีกที อิอิ

เพิ่มเติมรีวิว งานประกอบฟูจิซึ (ตัวเก่ากว่า แต่เป็นกลุ่ม Lifebook เหมือนกัน จะคล้ายๆกัน)
                    http://www.techxcite.com/topic/3862/...%E0%B9%88%20SH
                    Last edited by runshana; 11 Sep 2011, 20:22:25.

Comment

• ?
                      สงสัยลืมแว้วบอกไปทีนึงแล้ว555+ไม่เป็นไรบอกอีกทีชื่อบ่าว ไม่ใช่บ่าววีนะครับ555+ว่าแต่คุณชนะชื่อเล่นว่า?ครับ แต่คุณมาร์คชื่อจริงคงไม่ใช่อภิสิทธิ์นะ อิอิ

อย่ากระนั้นเลยครับ ขนาดคุณเธอหน้าตาเหมือนวิญญาณจะหลุดจากร่าง

คุณเธอยังเอากำลังเฮือกสุดท้ายพยุงตัวเอง มานั่งหน้าคอมเพื่อเปิด Facebook เลยครับ

อะไรจะขนาดนั้น ตูจะล่อง เฮ้ออออออ.....

Comment

?

อย่ากระนั้นเลยครับ ขนาดคุณเธอหน้าตาเหมือนวิญญาณจะหลุดจากร่าง

คุณเธอยังเอากำลังเฮือกสุดท้ายพยุงตัวเอง มานั่งหน้าคอมเพื่อเปิด Facebook เลยครับ

อะไรจะขนาดนั้น ตูจะล่อง เฮ้ออออออ.....
                        ลองใช้วิถีแห่งบูชิโดดูครับ เผื่อจะได้ผล
                        ไม่ได้ ก็ใช้วิถีแห่งลูกผู้ชาย
                        ท้ายสุดก็ วิถีแห่งสมพาล เอิ้กๆ

Comment

• โอ้ความรู้ๆ quadro มันดีงี้นี้เอง ต้องไปแย่งเพื่อนเล่นล่ะ มันทำงานตัดต่อกราฟฟิคอยู่บริษัทที่ทำการ์ดซํมมอนเนอร์รู้จักไหมอ่ะครับ
                          เล่นกับมืงแพ้แทบทุกตา เล่นมีการ์ดหายากเพียบ บริษัทเค้าแจกมาให้พนักงานสะสมอะไรงี้มั้ง ฮ่าๆ
                          ถ้าเอา quadro จะเล่นเกมส์ได้โหดสุดๆเลยใช่ไหมอ่ะ ถ้ารุ่นใหญ่ๆอ่ะครับ ไปถมเพื่อนก่อนรุ่นไหนๆ ฮ่าๆ

Comment

โอ้ความรู้ๆ quadro มันดีงี้นี้เอง ต้องไปแย่งเพื่อนเล่นล่ะ มันทำงานตัดต่อกราฟฟิคอยู่บริษัทที่ทำการ์ดซํมมอนเนอร์รู้จักไหมอ่ะครับ
                            เล่นกับมืงแพ้แทบทุกตา เล่นมีการ์ดหายากเพียบ บริษัทเค้าแจกมาให้พนักงานสะสมอะไรงี้มั้ง ฮ่าๆ
                            ถ้าเอา quadro จะเล่นเกมส์ได้โหดสุดๆเลยใช่ไหมอ่ะ ถ้ารุ่นใหญ่ๆอ่ะครับ ไปถมเพื่อนก่อนรุ่นไหนๆ ฮ่าๆ
                            สงสัยจะเข้าใจอะไรผิด Quadro อย่างที่บอกครับใช้สร้างสรรค์งานด้านกราฟฟิก

ส่วน GeForce เอาไว้เล่นเกมส์อยากเล่นเกมส์สุดสุด ๆ ก็ต้องใช้ GeForce สิครับ อย่าสับสน

Quadro เล่นเกมส์พื้น ๆ ได้ แต่เกมส์ที่มีกราฟฟิกสูง ๆ ไม่สามารถใช้การ์ด Quadro เล่นได้

แต่เกมส์ที่มีภาพสวย ๆ กราฟฟิกสูง ๆ ล้วนแต่เป็นผลงานที่มาจากการ์ด Quadro ทั้งนั้น

การ์ด Quadro รุ่นใหญ่ ๆ ซื้อทีออกรถได้เป็นคันเลยนะครับ ^^

ปล.เพื่อนท่านอยู่บริษัทไหนครับ ผมเรียนจบจะได้ไปทำมั่ง

เล่นเอาการ์ดมาแจกพนักงานแบบนี้ สงสัยเจ้าของบริษัทรวยจัด .....

Comment

• ^
                              ^

ยกตัวอย่างอีกหน่อย

ถ้าสเป็ค i7 2600k + 590 SLi+SSD

ราคายังไม่ถึงการ์ด nVIDIA Quadro 6000 เลยครับ

แต่เล่นเกมส์ห่ างกันเป็นทุ่ง แต่ถ้าทำงาน Quadro 6000 กินขาดครับ

พอจะนึกภาพออกมั้ยเอ่ย ?

Comment

• การ์ด Non-Ref เทียม กับ Ref เทียม

ขอเพิ่มเติมข้อความของคุณ Slipknot66 หน่อยครับ ในเรื่อง Ref/Non-Ref

วันนี้จะมาพูดเรื่อง
                                การ์ด Non-Ref เทียม กับ Ref เทียม
                                _______________________________________________________________

ขออ้างอิงข้อความบางส่วนจากคุณ battlecruiser นะครับ

การ์ด Ref เทียม

เป็นการ์ดที่หน้าตาคล้าย Ref มากแต่มีบางส่วนแตกต่าง

Ref เทียมแบบที่ 1 ใช้ซิงค์แบบ Ref แต่ออกแบบ PCB ใหม่

ตัวอย่าง XFX HD4870 ซิงค์ Ref แต่ PCB สีดำแทนที่จะเป็นแดง

Ref เทียมแบบที่สอง ใช้ PCB เดิม ใช้ซิงค์แบบ Ref แต่เปลี่ยนโครงสร้างซิงค์

ตัวอย่าง ASUS ENGTX275 ใช้ PCB เดิม+ซิงค์แบบ Ref เดิม แต่เปลี่ยนโครงสร้างซิงค์เป็นอลูมิเนียม

_________________________________________________

การ์ด Non-Ref เทียม

หน้าตาเหมือนการ์ด Non-Ref แต่มีบางส่วนแตกต่าง

ตัวอย่าง Galaxy GTX580 AC ออกใช้ซิงค์ใหม่ของ Arctic Cooling แต่ใช้ PCB เดิม

จบครับ

Comment

Working...
                                X