Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• a6 3650 นั่นแหละครับ
    เอามา น่าจะประหยัดไฟกว่า Specติดการ์ดจอมากทีเดียวครับ ปกติก็เป็นคนเล่นเกมส์ไม่แรงอยุ่แล้ว (เกมส์แรงๆแต่ปรับต่ำก็ได้ เพราะเล่นเอาเนื้อเรื่องครับ)
    เล่นเกมอะไรหรอครับเนีย

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
      เล่นเกมอะไรหรอครับเนีย
      แอบแวบมาตอบก่อนไป
      พวกเกมส์offlineทั่วไปครับที่มีเนื้อเรื่องดีๆ
      ปีนี้เล่นไป3เกมส์
      มี Crysis2 DeadSpace2 Starcraft2 ..... ภาคต่อหมดเลยนินา ฮา
      ว่าจะต่อ COD BlackOPS แต่ช่วงนี้งานเยอะ ยังไม่มีเวลาเลย เห้อถาโถมๆ

Comment

• ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำดีๆ

มีคำถามนิดหน่อยนะคับ
        1. จอ : ระหว่าง LG E2360V-PN กับ Dell ST2320L เอาไรดีกั้บ ^_^
        2. UPS : แอบเห็นคนแนะนำ PCM รุ่น MD-1000P (1000VA/550W) ไม่แน่ใจว่าจะ เพียงพอกับ spec ที่ผมต้องการไหม (เห็นมันถูกดี 555+)
        หรือ จำเป็นต้อง APC 660w กับ Syndome 600w คับผม
        3. PSU : ด้วยความไม่รู้ ผมจำเป็นต้องเลือก watt PSU น้อยกว่า UPS ไหมคับ
        เพราะที่ผมเล็งๆไว้มีแต่ 600 - 700 w อะงับ
        4. RAM : ถ้าผมอยากได้ 4GB*2 จะเหนผลในการใช้งานไหมคับ หรือ เกินความจำเป็น
        5. HDD : WD Sata III blue กับ black ใช้งานต่างกันไหมเอ่ย

ขอบคุณล่วงหน้านะคับผม อิอิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          เน้น ดูหนัง + เล่นเกมส์นิดหน่อย ลดงบหน่อยไหมครับผม เพราะ x6 นี่อาจจะเกินความจำเป็นไปครับ
          แต่จะจัดให้ทั้ง2แบบแล้วกันนะครับ ขอไม่เป๊ะกับเงินที่เซ็ทมาแต่ละส่วนนะครับ ยืดหยุ่นหน่อยๆ
          ก่อนอื่นขอจัด ส่วน รองรอง ก่อนนะครับ
          Case งบ 2000 ที่มีช่องเสียบด้านบน นี่คือ บนตรงจุดของ แท่งDVD หรือบนของหัวมันเลยครับ
          บนแท่งDVD
          http://www.tkcom99.com/product_detai...d=1&s_cat_id=2
          (อันนี้ ชอบส่วนตัว ฮา)
          http://www.tkcom99.com/product_detai...1&s_cat_id=112
          http://www.tkcom99.com/product_detai...1&s_cat_id=131
          บนหัว
          http://www.tkcom99.com/product_detai...1&s_cat_id=178
          http://www.tkcom99.com/product_detai...1&s_cat_id=204 (ตัวนี้สวยเรียบดี)

ต่อไป จอ
          จริงๆผมแนะนำว่า ไม่ต้องถึง 8500 บาทหรอกครับ สำหรับจอ 5000 บาทก็ok แล้วหรือจริงๆ ไปเดินเลือกเอาที่ร้านเลยจะได้ภาพถูกใจกว่า
          แนะนำ ยี่ห้อ ACER AOC LG ที่เป็น LED 3ยี่ห้อนี้ ดี และ ถูกครับผม 4500-4800 บาทโดยประมาณ ของระดับ 23" ครับผม
          อีกยี่ห้อที่แนะนำแต่แพงมาหน่อยก็ SAMSUNG ASUS ครับ
          ส่วนของDELL นี่แพงจริงแต่ก็ดีจริงครับ 10000++ ไม่ไหว

UPS: ตัดงบจอมาแปะครับ UPS ที่พอกับSPECนี้ เอาพอดีๆ
          เอาดีๆหน่อย
          APC 1100 VA (BR1100CI-AS) 660w 2 ปี 4,420 ของAPC ยี่ห้อนี้ดีครับ
          ถูกหน่อยก็ Syndome 1000 VA (Star-1000) 600w 2 ปี 3,170
          ตัวนี้ครับผม จ่ายไฟ 600w ได้ กำลังดีกับSpec อิงราคาJIBเป็นหลักครับ สำหรับ UPS

Speker: อันนี้ ผมว่ามันอยู่กับตัวบุคคล(จริงๆนะครับ) แต่ถ้าให้แนะนำดีและถูก ต้องของ Saaga ครับ 2.1 ราคา 400บาท ได้800วัตเก๊ แต่ฟังแล้วเสียงดีขึ้นกว่า ลำโพงตัวละ 200 -300 จมเลย (จริงๆเป็นเพราะ หูผมไม่ค่อยดีด้วยแหละครับ ฮา)

ตามนั้นครับผม
          ใช้เงินไปรวม 2000+5000+4500(ให้งบUPSเยอะหน่อย)+2500 = 14000 บาทครับ

งบที่พอเพียงความต้องการ+เล่นเกมส์ไม่แรง เอาภาพพอดูดี อนาคตอยากได้ภาพดีๆค่อยอัพการ์ดจอ
          CPU:Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
          M/B:GIGABYTE A75-D3H FM1 A75 USB3 SATA3 CF 3590
          HDD:WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1950
          RAM:KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1450
          DVD:LG 22X SATA-Interface 590 (เอาแค่22x พอแล้วครับ ถึงเวลาไรต์จริง ก็ไม่ไรต์กันเกิน16x กันครับ เดี๋ยวแผ่นไปไว)
          PSU:ThermalTakeTR2 700w 2950 (จริงๆแค่600w ก็พอแต่เหลืองบเยอะ ซื้อตัวนี้เลยเผื่ออนาคต)
          รวม 14625
          นี่เป็นงบที่เหมาะมาก สำหรับ ทำงานทั้งหมดที่ว่ามาครับ ด้วยเทคโนโลยีใหม่ APU ทำให้เหมาะกับการใช้งานด้านMultiMedia ครบครันครับผม แถมด้วยประหยัดไฟ เย็นสบาย เหมาะกับเปิดทิ้งไว้24/7 มากครับ เซ็ทนี้ ถ้าถามว่า มันเล่นเกมส์อะไรได้บ้าง ยกตัวอย่างก็
          http://www.youtube.com/watch?v=uaWx3gskvAE
          http://www.youtube.com/watch?v=aoq-R...eature=related (เกมส์AION Online)
          http://www.youtube.com/watch?v=RJbS0...eature=related (StarCraft2)
          http://www.youtube.com/watch?v=kcc7s...eature=related (WOW)
          แต่พวกนี้เป็น A8 ครับ A6 จะเบากว่านี้ 10-15เปอเซนโดยประมาณ
          อันนี้เหมาะสำหรับเล่นเกมส์ไม่หนัก และอนาคตเอาการ์ดจอมาเสียบเพิ่มได้ครับ เพราะPSUรองรับไว้แล้ว

ต่อไปเซ็ทเหมาะกับความต้อง+จะเล่นเกมสืแรงๆ
          CPU:PHENOM II X4 840 AM3 3.20GHz L2 2MB 3350
          M/B:AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690 (จริงๆบอร์ดจะเอาต่ำกว่านี้ก็ได้ แต่เผื่ออัพเกรดอนาคตครับ งบเหลือเอาตัวนี้ แรงครับ)
          VGA:GIGABYTE HD 6950 1GB GDDR5 256BIT 870MHz/5000MHz OC. 8090
          HDD:WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1950
          RAM:KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1450
          DVD:LG 22X SATA-Interface 590
          PSU:ThermalTakeTR2 700w 2950
          รวม 22070 บาท
          ตัดแปะ จากงบ รองมา 1000 ครับเซ็ทนี้เล่นเกมส์แรงๆ โหดๆได้เยอะแยะเลยครับผม แรงๆสบายๆ ทนๆ แต่จะกินไฟช่วงเปิดทิ้งไว้เล่นๆมากหน่อย
          ถ้าVGA เกินความจำเป็น ก็ลดเหลือ HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/4400MHz 4290 ครับผม ก็จะได้Specที่เหมาะสมมาก ส่วนเงินที่เหลือ เก็บไว้ รออัพ CPU เป็น X8 แล้วเอา x4 840 ตัวเดิมไปขายครับ เท่านี้ ก็จะได้ความแรงที่โหดมากๆแล้ว

สุดท้ายตามที่ท่านต้องการไว้
          PHENOM II X6 1090T AM3 3.20GHz (3.60 Turbo Core) 125W 6490
          M/B:AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690
          VGA:HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/4400MHz 4290
          DVD:LG 22X SATA-Interface 590
          PSU:ThermalTakeTR2 700w 2950
          รวม 21410 บาท
          ตามนี้ครับผม ไม่ต่างจากงบพอเพียงเท่าไหร่ แต่เล่นเกมส์ตัว X4 จะเล่นเกมสืได้แรงกว่าครับ
          มีอะไรสงสัย สอบถามได้เลยครับผม

ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำดีๆ

1. จอ : ระหว่าง LG E2360V-PN กับ Dell ST2320L เอาไรดีกั้บ ^_^
          2. UPS : แอบเห็นคนแนะนำ PCM รุ่น MD-1000P (1000VA/550W) ไม่แน่ใจว่าจะ เพียงพอกับ spec ที่ผมต้องการไหม (เห็นมันถูกดี 555+)
          หรือ จำเป็นต้อง APC 660w กับ Syndome 600w คับผม
          3. PSU : ด้วยความไม่รู้ ผมจำเป็นต้องเลือก watt PSU น้อยกว่า UPS ไหมคับ
          เพราะที่ผมเล็งๆไว้มีแต่ 600 - 700 w อะงับ
          4. RAM : ถ้าผมอยากได้ 4GB*2 จะเหนผลในการใช้งานไหมคับ หรือ เกินความจำเป็น
          5. HDD : WD Sata III blue กับ black ใช้งานต่างกันไหมเอ่ย

Comment

• Originally posted by jekjekjek View Post

ตอบได้2 ข้อครับ black เร็วกว่าครับแรงกว่าด้วย

ส่วนจอผมเลือก dell ครับชอบส่วนตัว

ส่วนแรม ก็ขึ้นอยู่กับว่าสเปกเครื่อง การ์ดจอ แล้วก็อื่นๆ ฮ่ะ

Comment

• Originally posted by sapporo
              Originally posted by runshana
              Originally posted by sapporo

อ่อ เห็นด้วยครับ ผมก็ลืมเอารูปคอมที่ประกอบ ฝือมือคุณชนะมาลงเดียวไว้ผมเอามาลงให้นะครับ สายต่อ iphone ไม่อยู่ฮ่า ๆ

เอ๋คุณชนะครับ Crossfire คืออะไรหรอครับ
              ขอบพระคุณมากๆเลยครับผม จะได้เป็นวิทยาธาน ต่อท่านต่อๆไปด้วย
              อ่อ CrossFire คือการนำการ์ดจอของค่าย ATI 2ตัวขึ้นไป มาต่อกันให้มันแรงขึ้นครับ
              แต่มักนิยม เอาตัวแรงๆมาต่อกัน เพราะมันทำให้เปลืองไฟครับ

แต่เพราะ CrossFireHybrid มัน เอา การ์ดจออนชิพมารวมร่างกับการ์ดจอที่จะมาติดใหม่ ทำให้มันแรงขึ้นโดยไม่เปลืองไฟครับผม
              อ่อคุณชนะครับ ยังงี้ผม สมมุดนะครับ คือเอา HIS HD6870 1GB D5 กับ HIS HD6870 1GB D5 มาต่อกัน2 อันแบบนี้ก็ได้ใช่รึเปล่าครับ

HIS HD 6790 กับ asus 6790 อันไหนดีกว่ากันครับ

แล้ว เมนบอร์ดระหว่าง asus กับ กิ๊ก อันไหนดีกว่ากันครับ แล้วก็ขอรุ่นที่ดีๆ หนอยครับ ใช้กับ amd อะครับ แต่จริงๆ ขอดูเมนบอร์ดดีๆ ของทั้ง2ตัวเลยครับ ยังไงฝากบอกข้อดีข้อเสียด้วยนะครับ
              ถ้าจะต่อ CF 2ตัวแนะนำว่า ซื้อตัวแรงมาตัวเดียวเลยดีกว่าครับ
              เพราะ เกมส์บางส่วนก็ไม่รองรับ Crossfire เหมือนกัน ยิ่งเกมส์ออนไลน์ยิ่งไม่รับกันใหญ่

ส่วนที่ถามมา ส่วนแรก ถูกต้องครับ ควรเอา ตัวที่เหมือนกัน2 ตัวเป็นหลักในการCF ครับ มันจะเอาสมรรถนะของตัวต่ำสุดเป็นหลัก แล้ว เอาตัวแรงไปร่วมครับ ถ้าเอาเหมือนกัน2ตัว มันก็เหมือนเพิ่มขึ้นมาทวีขึ้น
              ยกเว้น CrossfireHybrid ที่มันจะเอา ตัวGPUบนCPU มา+กับการ์ดจอแยกเลย แต่ตอนนี้จำกัดแค่ 6570 ครับ

HIS กับ ASUS มันแล้วแต่คนชอบครับ ส่วนตัว ผมเลือกตัวถูกไว้ก่อน อิอิ ถ้ารุ่นOC มันก็แรงพอๆกัน รุ่นเดิมๆมันก็แรงพอๆกันแหละครับ เหลือแค่ลาย กับยี่ห้อ และราคา HISจะถูกกว่า ASUS ใช้แล้วหล่อ(แต่บางอารมผมว่าHISหล่อกว่านะ)

ASUS กับ GIG ผมว่ามันก็พอๆกันแหละครับ แค่ GIG มันจะถูกกว่าหน่อย
              ถ้าเอารุ่นดีๆเทียบกันนะครับ
              ASUS M5A99X EVO AM3+ AMD990X/SB950 Q.CF/Q.SLI U3S3 1394 5450
              http://www.asus.co.th/Motherboards/A...us/M5A99X_EVO/

GIGABYTE 990FXA-D3 AM3+ 990FX/SB950 CF/SLI USB3 SATA3 4350
              http://th.gigabyte.com/products/prod...px?pid=3901#sp

ชนกันด้านSpec เลยนะครับ
              ชิพติดตั้งเป็น AMD 990X/SB950 เหมือนกัน

รับแรมได้4 แถวเหมือนกัน ดันบัสเดิมๆไป 1866 ได้โดยไม่ต้องoc และ 2133 โดย OCเหมือนกัน(ขึ้นกับความไวCPUด้วย)

รองรับทั้ง SLI และ CrossFire เหมือนกัน

ของASUS รองรับPCI ที่รันความไว x16 2ตัว และรันที่4x 1ตัว
              ส่วน GIG รัน x16 1ตัว x8 1ตัว x4 1ตัว ดังนั้น ในส่วนนี้ ให้ ASUSนำไป1คะแนน

Asus มี SATA3 6port SATA2 2Port ESATA2 2Port USB3 4port USB2 8port
              GIG มี SATA3 6port Esata3 2port USB3 4port USB2 8port
              จากส่วนนี้ แม้ว่าASUS จะมีport มาให้เยอะกว่า แต่ดันให้port sata2 มากับesata2 มา ซึ่งเอาความไวมาเทียบกับ sata3 และesata3 มันก็คนละเรื่องกัน อยู่ดี (แปลง่ายๆว่าให้มาทำไม ในเมื่อสุดท้ายก็ใช้กันแต่sata3) ส่วนGIG ให้มาEsata3 2ตัว ไม่มี sata2 ดังนั้น ผมให้ GIG ชนะไปแต่ไม่ขาดลอยนักเพราะพอตน้อยกว่าแต่ดีกว่า จึงได้ ครึ่งคะแนน

ชิพaudio ผมไม่มีความรุ้มากนัก(หูไม่ทองคำ) แต่รุ่นของ asus ดีกว่ารุ่นของgig asus ได้ไป ครึ่งคะแนน

ไฟของ ASUS เป็น 6+2 Phase ตามนี้
              ASUS Digital Power Design :
              - Industry leading Digital 6 +2 Phase Power Design
              ส่วน GIG เป็น 8+2 Phase ทำให้ GIG จ่ายไฟนิ่งและเสถียรกว่าเห็นๆ GIGเอาไป 1คะแนน

และสุดท้าย ราคา GIG ถูกกว่าให้ไป 1คะแนน

รวม GIG 2.5 ASUS 1.5
              ผมขอให้ GIG ชนะไปครับผม ฮา
              ก็ชนด้าน Spec สุดท้าย GIG เขาโหดกว่า แถมไฟเสถียรกว่าเยอะเลยหน่ะครับ ราคาถูกกว่าอีก ตามนั้นครับผม

Originally posted by jekjekjek View Post

ข้อ1 ส่วนตัว ผมว่าต้องไปเลือกดูเอาเองครับ แต่ได้ยินเสียงลือเสียงเล่าอ้างว่า DELL ดีกว่า แต่เวลาผมมอง ผมก็ว่า พอๆกัน (ฮา) ของแบบนี้ ต้องไปเดินเลือกเองจริงๆนะครับ ถ้าไปยืนมองเอียงซ้ายเอียงขวาขึ้นลงซ้ายขวา แล้ว มันดันเหมือนกันเป๊ะ ผมก็หยิบตัวที่ถูกกว่า มาแหละครับ

ข้อ2 พอเพียงครับ 550w ก็พอ SPEC ทั้งหมดที่จัดให้ กินราววๆ 390-450 watt ครับ แต่ที่เห็นราคาคุ้มๆ ในJIB ส่วนใหญ่มันมีแค่2ตัวนี้ที่ซื้อแล้วคุ้มเงินครับ (ฮา)

ข้อ3 ไม่จำเป็นครับ พอระบบกินไม่เกิน PSU เอามาเผื่อระบบอนาคตก็ดีครับ

ข้อ4 RAMถ้าเอามาเล่นเกมส์ ไม่เห็นผลครับ ถ้าเอามาปั้น3มิติถึงจะเห็นผลครับ

ข้อถ HDD Black เร็วกว่า แรงกว่า ร้อนกว่า(ไม่มาก) กินไฟมากกว่า(นิดหน่อย) แพงกว่า(มากจนไม่คุ้ม)ครับ ให้แนะนำ เอาBLUE 2ตัว ต่อ Raid กัน จะดีกว่า Black ตัวเดียวครับ

Originally posted by sapporo View Post
              ตอบได้2 ข้อครับ black เร็วกว่าครับแรงกว่าด้วย

ส่วนจอผมเลือก dell ครับชอบส่วนตัว

ส่วนแรม ก็ขึ้นอยู่กับว่าสเปกเครื่อง การ์ดจอ แล้วก็อื่นๆ ฮ่ะ
              ขอบพระคุณมากๆครับที่ช่วยตอบ ตามนั้นเลยครับผม
              Last edited by runshana; 18 Jul 2011, 20:19:06.

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                ข้อ1 ส่วนตัว ผมว่าต้องไปเลือกดูเอาเองครับ แต่ได้ยินเสียงลือเสียงเล่าอ้างว่า DELL ดีกว่า แต่เวลาผมมอง ผมก็ว่า พอๆกัน (ฮา) ของแบบนี้ ต้องไปเดินเลือกเองจริงๆนะครับ ถ้าไปยืนมองเอียงซ้ายเอียงขวาขึ้นลงซ้ายขวา แล้ว มันดันเหมือนกันเป๊ะ ผมก็หยิบตัวที่ถูกกว่า มาแหละครับ

ข้อ2 พอเพียงครับ 550w ก็พอ SPEC ทั้งหมดที่จัดให้ กินราววๆ 390-450 watt ครับ แต่ที่เห็นราคาคุ้มๆ ในJIB ส่วนใหญ่มันมีแค่2ตัวนี้ที่ซื้อแล้วคุ้มเงินครับ (ฮา)

ข้อ3 ไม่จำเป็นครับ พอระบบกินไม่เกิน PSU เอามาเผื่อระบบอนาคตก็ดีครับ

ข้อ4 RAMถ้าเอามาเล่นเกมส์ ไม่เห็นผลครับ ถ้าเอามาปั้น3มิติถึงจะเห็นผลครับ

ข้อถ HDD Black เร็วกว่า แรงกว่า ร้อนกว่า(ไม่มาก) กินไฟมากกว่า(นิดหน่อย) แพงกว่า(มากจนไม่คุ้ม)ครับ ให้แนะนำ เอาBLUE 2ตัว ต่อ Raid กัน จะดีกว่า Black ตัวเดียวครับ

ขอบพระคุณมากๆครับที่ช่วยตอบ ตามนั้นเลยครับผม
                jib ของราคาเค้าถูกจริงๆ เป็นบางอย่างนะครับ แฮ่ ๆ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                  jib ของราคาเค้าถูกจริงๆ เป็นบางอย่างนะครับ แฮ่ ๆ
                  ถูกจริงครับ แต่มักต่อไม่ได้ หรือได้น้อยครับ ต้องทำใจนิดนึง อิอิ บางเจ้าต่อไปต่อมาถูกกว่าJIBซะงั้น ฮา

ปล.กรำจริงๆ ผมเอา Specมาชนกันผิด MB ที่ผมเองเมาจริงๆครับ ขออภัย
                  จริงๆ เมนบอร์ดที่โยนให้ไป มันจะมี Phase ไฟน้อยกว่า ครับ เป็นแค่ 4+1 (GIG-1 ASUS+1)
                  แต่ ใส่ SLI/CF เป็น 16x 16x 4x เหมือนของ ASUS ทำให้ ผลที่ออกมา เสมอกันแทนครับ (ASUS-1)

รวมได้ 1.5 แต้ม ทั้ง2ฝั่ง ASUS จ่ายไฟนิ่งกว่า แต่ GIG ราคาถูกกว่าครับผม
                  ตามนั้นเลย ถ้ายอมเพิ่มเงินอีกหน่อย เอา ASUS ก็Oveclockได้ไฟนิ่งกว่า
                  ถ้าใช้เดิมๆ GIG ดีกว่าครับผม
                  Last edited by runshana; 18 Jul 2011, 20:29:34.

Comment

ถูกจริงครับ แต่มักต่อไม่ได้ หรือได้น้อยครับ ต้องทำใจนิดนึง อิอิ บางเจ้าต่อไปต่อมาถูกกว่าJIBซะงั้น ฮา

ปล.กรำจริงๆ ผมเอา Specมาชนกันผิด MB ที่ผมเองเมาจริงๆครับ ขออภัย
                    จริงๆ เมนบอร์ดที่โยนให้ไป มันจะมี Phase ไฟน้อยกว่า ครับ เป็นแค่ 4+1 (GIG-1 ASUS+1)
                    แต่ ใส่ SLI/CF เป็น 16x 16x 4x เหมือนของ ASUS ทำให้ ผลที่ออกมา เสมอกันแทนครับ (ASUS-1)

รวมได้ 1.5 แต้ม ทั้ง2ฝั่ง ASUS จ่ายไฟนิ่งกว่า แต่ GIG ราคาถูกกว่าครับผม
                    ตามนั้นเลย ถ้ายอมเพิ่มเงินอีกหน่อย เอา ASUS ก็Oveclockได้ไฟนิ่งกว่า
                    ถ้าใช้เดิมๆ GIG ดีกว่าครับผม
                    อ่าๆช่ายครับซื้อที่อื่นอาจต่อได้มากกว่าแฮ่ ๆ ตกลงเป็นว่า asus หล่อกว่างานนี้เอ๋มีตัวที่ดีกว่าตัวที่นำเสนอผมอีกเปล่าครับ แฮ่ ๆพายายามดูดีๆ อยู่อิอิ อยากได้ตัวที่ sata3 asus จังเลยครับ

Comment

• ออ เอาไปทำงานอะไรบ้างครับ ส่วนตัวผมว่า เอา M5A99X-EVO ออกเป็นตัวใหม่แล้วเพิ่มCPUจะแรงกว่าครับ
                      ถ้างานทั่วไปกึ่งเล่นเกมสืก็นี่เลย
                      PHENOM II X6 1055T 2.8/9MB/125W--------------------------5500>>>PHENOM II X6 1090T 3.2/9MB/125W 6500
                      ASUS M5A99X-EVO----------------------------------------------5450>>>ASROCK 970 EXTREME 4 3690
                      HIS HD6790 1GB D5--------------------------------------------4290
                      WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE x2-----------------------2500
                      G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24---------------1600
                      DVD-RW ASUS 24X SATA----------------------------------------690
                      Zalman Z9 Plus--------------------------------------------------1900
                      Scythe Strong 600W 80Plus 2250<<<ตัวนี้มันหมดแล้วครับหาไม่ได้>>>ThermalTakeTR2 600w 2550
                      ThermalTake Contac 29 BP---------------------------------------950
                      READER APACER-----------------------------------------------200
                      ราคาน้อยกว่าเดิมราวๆ 60บาทครับ แรงกว่าด้วย
                      แต่ถ้าไม่ชอบ ASROCK ก็เอา เมนบอร์ดGIGABYTE 990FXA-D3 4390 ก็ได้ครับผม
                      นอกนั้น Specแจ่มแล้วครับ เอาได้เลย
                      มีอะไรถามเพิ่มได้ครับผม
                      ปล.แต่ผมชอบ ตัวนี้นะ ฟังชั่นครบราคาไม่แพงดี
                      http://www.asrock.com/mb/overview.asp?Model=970 Extreme4&cat=Specifications

ปล.2จริงๆเอาCPUแค่ x3-x4 ก็ได้ครับ ประหยัดงบลง แล้วรอเอาเงินไปซื้อ Bulldozer จะออกเดือนหน้าแล้ว(ถ้านำไปใช้งานที่กินCPUจะโหดมากๆ) แต่ถ้าเล่นเกมสืธรรมดา จริงๆแล้วเอา X4 840 แล้วอัพการ์ดจอขึ้น ดีกว่าครับผม
                      มีอะไรให้บอกเพิ่ม ถามมาได้เลยนะครับ

คงได้สเปคแล้วว่าจะสั่งภายใน 2-3 วันนี้แหละ
                      PHENOM II X6 1055T 2.8/9MB/125W--------------------------5500
                      ASROCK 970 EXTREME 4--------------------------------------- 3690
                      HIS HD6790 1GB D5--------------------------------------------4290
                      WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE x2------------------------2500
                      G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24---------------1600
                      DVD-RW ASUS 24X SATA----------------------------------------690
                      Zalman Z9 Plus--------------------------------------------------1900
                      ThermalTakeTR2 600w----------------------------------------- 2550
                      ThermalTake Contac 29 BP---------------------------------------950
                      READER APACER--------------------------------------------------200
                      =====================================23871
                      ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
                      อยากรบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนึง คือว่า
                      1. การ์ดจะอัพไปตัวไหนดี 6850 หรือ ............ประมาณ 6000.-
                      2. CPU 840 ก็หน้าสนใจ แต่ไม่รู้ว่า รถไถจะมาเมื่อไร ราคาคงแรงน่าดูกว่าจะได้เปลี่ยนก็ปีหน้าล่ามั้ง
                      3. ร้านไหนดีกว่ากัน tkcom หรือ jedi

Comment

• Originally posted by yaii2511 View Post
                        คงได้สเปคแล้วว่าจะสั่งภายใน 2-3 วันนี้แหละ
                        PHENOM II X6 1055T 2.8/9MB/125W--------------------------5500
                        ASROCK 970 EXTREME 4--------------------------------------- 3690
                        WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE x2------------------------2500
                        ThermalTakeTR2 600w----------------------------------------- 2550
                        READER APACER--------------------------------------------------200
                        =====================================23871
                        อยากรบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนึง คือว่า
                        1. การ์ดจะอัพไปตัวไหนดี 6850 หรือ ............ประมาณ 6000.-
                        2. CPU 840 ก็หน้าสนใจ แต่ไม่รู้ว่า รถไถจะมาเมื่อไร ราคาคงแรงน่าดูกว่าจะได้เปลี่ยนก็ปีหน้าล่ามั้ง
                        3. ร้านไหนดีกว่ากัน tkcom หรือ jedi
                        สวยเลยครับสเปก ผมไป tkcom มาครับโอเครเลยคุยง่ายฮ่ะ วางสายก็ดีนะครับ แฮ่ ๆ
                        Last edited by sapporo; 18 Jul 2011, 21:24:09.

Comment

• Originally posted by yaii2511 View Post
                          1.ถ้าเอาแรงๆ 560 ตัวธรรมดา จะแรงกว่าหน่อยครับ แต่ถ้าเอาประหยัดไฟ+เย็น 6850 ดีกว่าครับ
                          http://www.techpowerup.com/reviews/P...0_2_GB/12.html
                          (อันนี้ 2GB ถ้า 1GB ก็ตัวน้ำเงินนะครับ)

2.เน้นเล่นเกมส์ เอาClock CPU ยังไงก็ดีกว่า เอา หลายหัวครับผม 840 3.2 นี่เล่นเกมส์ แรงกว่า 2.8 นะครับ โดยพื้นฐาน เพราะเกมส์มันกินไม่ถึง2หัว

3.ส่วนตัวผมว่า มันก็พอๆกันทั้ง2ร้านครับ
                          TKประกอบดี เน้นต่อราคาหน่อย มักได้ถูกกว่าJEDIนิด แต่ถ้าไม่ต่อเลย จะแพงกว่าJEDIหน่อย
                          แต่พนักงานJEDI เขาชอบเชีย PSU วัตเยอะๆไว้ก่อน นอกนั้นก็ดีครับ ปล.JEDIพนักงานสาวเยอะกว่าครับ อิอิ
                          Originally posted by sapporo View Post
                          อ่าๆช่ายครับซื้อที่อื่นอาจต่อได้มากกว่าแฮ่ ๆ ตกลงเป็นว่า asus หล่อกว่างานนี้เอ๋มีตัวที่ดีกว่าตัวที่นำเสนอผมอีกเปล่าครับ แฮ่ ๆพายายามดูดีๆ อยู่อิอิ อยากได้ตัวที่ sata3 asus จังเลยครับ
                          ส่วนตัว ชอบ ASROCK ครับอิอิ
                          ชอบมวยรองที่แพ้ตลอด แต่เวลาต่อยชนะ ทีมีฮา เอิก
                          สวยเลยครับสเปก ผมไป tkcom มาครับโอเครเลยคุยง่ายฮ่ะ วางสายก็ดีนะครับ แฮ่ ๆ
                          ขอบคุณครับผม ที่ช่วยตอบ ตามนั้นเลย

Comment

• ดันครับท่าน ก่อนไปนอน ราตรีสวัสดิ์ครับ

Comment

• อ่านแล้วถึงกับงง ขอตัวไปงีบดีกว่า -*-

Comment

• ขอบคุณครับผม ที่ช่วยตอบ ตามนั้นเลย
                                ยินดีครับ ผมว่ามันน่าสนใจ Asus Crosshair IV Extreme มันจะรองรับ Bulldozer ในอานาคตเปล่าหว่า มันน่าเล่นดีบอร์ดตัวนี้ หึหึ
                                Last edited by sapporo; 18 Jul 2011, 22:26:01.

Comment

Working...
                                X