Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แวะมาถามหน่อยค้าบบบ ^^
    อยากรู้ราคา ณ ตอนนี้ของ m/b

ASROCK 890GX EXTREME 3 <<< อะคับ หาราคา ณ ปัจจุบันไม่เจอจริงๆ TT

จะเอามาใส่กับ

Athlon II X4 640 3.0 GHz. อะคับ

ปล.ถามอีกนิดนะคับ อ่านข้างบนเห็นบอกว่า ถ้าเน้นเล่นเกม ใช้แค่ 3-4 หัว ก็พอ
    แล้วพวก 6 หัว เอามาทำไรอะคับ มันเกินความจำเป็นปะคับ ถ้าเอามาแค่เล่นเกม
    ผมก็อยากได้ 6 หัวนะ แต่ไม่รู้เอามาทำไร แค่ 4 หัวก็เล่นลื่นเกือบทุกเกมแล้วใช่ปะคับ -.-a
    ขอความคิดเห็นทีนะ ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by eddos View Post
      ไม่เป็นไรครับ กันเองๆ
      และขอขอบคุณอีกครั้งครับ
      ตอนนี้ก็พอได้แนวทางละ
      เดี๋ยวถ้าว่างๆ หรือมีปัญหาอะไรอีก จะมาแวะเยี่ยมเยียนอีกนะครับ
      ครับผมยินดีครับ
      Originally posted by Evamania View Post
      ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบคำถามให้
      ครับ ถ้าตอบได้ก็ยินดีตอบครับผม
      Originally posted by mooaomsin View Post
      ช่วยแนะนำ M/B กับ ram คุ่ กับ i5 2400 หน่อยครับ แบบว่าจะ อัพเครื่องอะครับ งบประมาณไม่เกิน 10k
      หรือ ถ้า ไม่ได้จริงๆ ก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ เอา 3 อย่าง CPU , M/B , RAM ที่เหลือเอาของเดิม
      ของเดิม
      vga asus 4770 formura
      PSU cooller master 500w
      monitor acer 23 นิ้ว

ส่วนมากเล่นเกม online โหลด bit แล้วก็ ดูหนัง ฟังเพลง
      รับทราบครับ เงิน 10K เน้นเล่นเกมส์ออนไลน์ดูหนังฟังเพลง ถ้าไม่ได้เน้น เรนเดอร์ริ่งอะไรมาก แนะนำ I3 เหลือเฟือครับ ตามนี้เลย
      Core i3 2100 3990
      GIGABYTE GA-H67M-UD2H 3700 <<<บอร์ดตัวนี้้เหลือเฟือแล้วครับ มีการ์ดจอสำรองให้ด้วยเผื่อเวลาการ์ดจอเดิมป่วย
      G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1600
      รวม 9290 บาท
      เท่านี้ พอเพียงและคุ้มค่ากับ ความต้องการของท่านในตอนนี้แล้วครับผม สบายๆเลย ราคาร้านTKครับผม

Originally posted by recca999 View Post
      แวะมาถามหน่อยค้าบบบ ^^
      อยากรู้ราคา ณ ตอนนี้ของ m/b

ASROCK 890GX EXTREME 3 <<< อะคับ หาราคา ณ ปัจจุบันไม่เจอจริงๆ TT

จะเอามาใส่กับ

Athlon II X4 640 3.0 GHz. อะคับ

ปล.ถามอีกนิดนะคับ อ่านข้างบนเห็นบอกว่า ถ้าเน้นเล่นเกม ใช้แค่ 3-4 หัว ก็พอ
      แล้วพวก 6 หัว เอามาทำไรอะคับ มันเกินความจำเป็นปะคับ ถ้าเอามาแค่เล่นเกม
      ผมก็อยากได้ 6 หัวนะ แต่ไม่รู้เอามาทำไร แค่ 4 หัวก็เล่นลื่นเกือบทุกเกมแล้วใช่ปะคับ -.-a
      ขอความคิดเห็นทีนะ ฮ่าๆ
      ASROCK 890GX EXTREME 3 3550 บาท ราคาร้าน TK

เพราะเกมส์ในปัจจุบันนั้น รันจริงๆ แค่2-4 หัวเท่านั้นครับ ยังไม่มีเกมส์ใด งัดหัวที่5-8 มาใช้ครับ หัวที่5-8 จึงมักจะเป็นตัวช่วยรันสิ่งอื่นๆเพื่อให้หัวที่รันเกมส์นั้น ไม่ต้องแบกภาระเครื่องเฉยๆ ซึ่ง เอาไปเอามา ก็ใช้ไม่หมดครับ ดังนั้น 3หัว ก็เหลือแล้วครับ 2หัวรันเกมส์ อีกหัวแบกภาระเครื่อง ประมาณนั้นครับผม ไปเน้นการ์ดจอแทนจะเวิร์คกว่า นอกจากเงินได้ การ์ดจอ ที่พอใจตนเองแล้ว เช่น อยากประหยัดไฟ+เล่นเกมส์ปานกลางก็ 5670 เล่นเกมส์แรงๆงบจำกัด 5770 450 5750 แรงขึ้นหน่อยงบพอมีผสมCPU ก็ 6850 6870 550(กำลังจะมา) 560 เป็นต้น ค่อยไปเพิ่มCPU ครับ

สิ่งหนึ่งที่เมื่อหัวน้อยลง ก็ทำให้กินไฟน้อยลงด้วยนั่นเองแหละครับ เช่น Sempron ใช้ไฟ 45Watt ตอนFullLoad AthlonX2 ใช้ไฟ 65Watt ตอนFullLoad เป็นต้น
      ถึงแม้เวลา พวก6หัว จะมีระบบประหยัดพลังงาน แต่บางครั้ง ก็ต้องมีไฟไปเลี้ยงพวกมันทำให้เปลืองไฟอยู่ดีด้วยแหละครับ

และอีกอย่าง ผมไม่ค่อยสนใจด้านคะแนน + ไม่มีความสามารถด้านOverClock ผมเป็นแค่พวกประกอบ คอมทั่วไป ใช้งานก็มักจะใช้งานจริงบนพื้นฐานUSERร้อยละ 90 ซะมากกว่า เลยไม่ค่อยถนัดด้านการวัด อะไรมากๆครับ พอใช้งานแล้วถ้ารู้สึกว่าดีกว่า หรือพบว่ารีวิวเทียบความสามารถ ในงบเท่านั้น ผมก็แนะนำไปครับผม

นั่นเป็นสาเหตุทั้งหมด ที่ผมมักหยิบ X3 - X4 มาให้ในงบ20000 สำหรับเล่นเกมส์นั่นเองครับผม
      และที่มักหยิบ I3 2100 มาในงบเล่นเกมส์ไม่เกิน30000 เพราะ มันก็ หรูหราและสมเหตุสมผลกับการทำงานแล้วครับ

มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม ถ้าทราบยินดีตอบครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        อ๋อ ยินดีครับ
        Palit HISคือ บริษัทที่ผลิต การ์ดจอนั้นๆครับผม
        Nvidia คือค่ายของ Chip นั้นๆครับ
        ถ้ามองง่ายๆ ก็ เหมือน ข้าวหอมมะลิยี่ห้อดอกบัว กับข้าวเกษตรยี่ห้อดอกบัว คล้ายๆกับ ชิพNvidiaผลิตโดยGigabyte ชิพATIผลิตโดยGigabyte ครับผม
        พอเก็ตมั้ยครับ
        อ่ออ
        เข้าใจแล้วครับๆ
        ขอบคุนมากครับ

พอดีปกติงงว่าทำไมตามร้านไม่ค่อยเขียนพวกนี้กัน ? (หรือไม่มันเก่วอยุ่แล้ว ?)

Comment

• จนแล้วจนเล่าผมก็ยังไม่ได้ซื้อคอม มีแต่เคสใหม่เปล่าๆตั้งไว้ ที่บ้าน (อิอิ ไม่มีเวลาไปซื้อครับ)
          ก็ได้แต่นั่งดูสเปค หาข้อมูลไปเรื่อยว่าไอ้นั่นมันเข้ากะไอ้นี่รึเปล่า ไอ้นี่จะใส่บอร์ดได้รึเปล่า
          เลยอยากจะถามว่า เดิมผมจัดไว้เป็น

CPU : Core i3-540 3.06 GHz = 3,690 บ.
          M/B : ASRock H55M-LE = 1,990 บ.
          VGA : HIS Radeon HD 5770 IceQ 5 Turbo 1G/DDR3 = 4,650 บ.
          HDD : SAMSUNG 500 GB SATA II (หรือ SEAGATE SATA II ขนาดเท่ากัน) = 1,200 บ.
          RAM : G.Skill DDR3/1600 4GB (2GB x 2) = 1,850 บ. <- ผมก็ยังไม่ชัวร์อยู่ดีกว่าใส่บอร์ดผมได้รึเปล่า
          DVD : LG 22x บ้านๆ = 600 บ.
          PSU : RaidMax Hybrid RX-630SS = 1,650 บ.

ไม่นับเคสที่ซื้อไว้ก่อนแล้วก็ประมาณ 16,000 บ. เผื่อราคาหน้าร้านขึ้นลงไว้แล้ว
          (แต่จริงๆโทรถามราคาล่าสุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วจาก TKCom)

ผมเลยอยากทราบว่า

1. ถ้าผมจะลองจัดสเปค Core i3 2100 นี่ผมต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับถ้าไม่เปลี่ยน VGA, DVD, PSU ? (อย่างอื่นขอไอ้แบบที่มันเข้ากันได้ชัวร์น่ะครับ จะได้ไม่ต้องวิ่งมาเปลี่ยน เดี๋ยวเมียด่า)

2. ถ้าเปลี่ยนตามข้อ 1 แล้ว มันจะเกินงบ 16,000 ไปมากไหมครับ ? (ราคาที่ใกล้เคียงที่สุด)

3. ข้อดีข้อเสีย Core i3 2100 เมื่อเทียบ Core i3-540 มีอะไรบ้างครับ (คร่าวๆก็ได้ครับ) ?

4. เห็นว่า ช่วงก่อน Sandy Bridge มีปัญหาอะไรซักอย่าง ผมเองก็ไม่รู้เรื่อง แต่ก็รบกวนจัดบอร์ดถูกๆที่แก้ไขปัญหานั้นๆมาแล้วให้ด้วยก็ดีครับ

ก่อนซื้อจะได้พิจารณาอีกทีว่าจะเอา 540 หรือ 2100 ดี วันศุกร์คิดว่าจะโทรไปถามราคาอีกครั้งที่ TKCom และ Computer & More ถ้าได้ราคาจะเอามาฝากอีกทีครับ

ขอบคุณครับ
          Last edited by oNuKuBo; 16 Mar 2011, 16:46:07.

Comment

• ขอบคุนท่าน runshana มากนะคับ ได้ความรู้เยอะเลย ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by spacez View Post
              อ่ออ
              เข้าใจแล้วครับๆ
              ขอบคุนมากครับ

ออ สงสัย เขามีหลายยี่ห้อครับผม
              พอดีปกติงงว่าทำไมตามร้านไม่ค่อยเขียนพวกนี้กัน ? (หรือไม่มันเก่วอยุ่แล้ว ?)

Originally posted by oNuKuBo View Post
              จนแล้วจนเล่าผมก็ยังไม่ได้ซื้อคอม มีแต่เคสใหม่เปล่าๆตั้งไว้ ที่บ้าน (อิอิ ไม่มีเวลาไปซื้อครับ)
              ก็ได้แต่นั่งดูสเปค หาข้อมูลไปเรื่อยว่าไอ้นั่นมันเข้ากะไอ้นี่รึเปล่า ไอ้นี่จะใส่บอร์ดได้รึเปล่า
              เลยอยากจะถามว่า เดิมผมจัดไว้เป็น

CPU : Core i3-540 3.06 GHz = 3,690 บ.
              M/B : ASRock H55M-LE = 1,990 บ.
              VGA : HIS Radeon HD 5770 IceQ 5 Turbo 1G/DDR3 = 4,650 บ.
              HDD : SAMSUNG 500 GB SATA II (หรือ SEAGATE SATA II ขนาดเท่ากัน) = 1,200 บ.
              RAM : G.Skill DDR3/1600 4GB (2GB x 2) = 1,850 บ. <- ผมก็ยังไม่ชัวร์อยู่ดีกว่าใส่บอร์ดผมได้รึเปล่า
              DVD : LG 22x บ้านๆ = 600 บ.
              PSU : RaidMax Hybrid RX-630SS = 1,650 บ.

ไม่นับเคสที่ซื้อไว้ก่อนแล้วก็ประมาณ 16,000 บ. เผื่อราคาหน้าร้านขึ้นลงไว้แล้ว
              (แต่จริงๆโทรถามราคาล่าสุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วจาก TKCom)

ผมเลยอยากทราบว่า

1. ถ้าผมจะลองจัดสเปค Core i3 2100 นี่ผมต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับถ้าไม่เปลี่ยน VGA, DVD, PSU ? (อย่างอื่นขอไอ้แบบที่มันเข้ากันได้ชัวร์น่ะครับ จะได้ไม่ต้องวิ่งมาเปลี่ยน เดี๋ยวเมียด่า)

2. ถ้าเปลี่ยนตามข้อ 1 แล้ว มันจะเกินงบ 16,000 ไปมากไหมครับ ? (ราคาที่ใกล้เคียงที่สุด)

3. ข้อดีข้อเสีย Core i3 2100 เมื่อเทียบ Core i3-540 มีอะไรบ้างครับ (คร่าวๆก็ได้ครับ) ?

4. เห็นว่า ช่วงก่อน Sandy Bridge มีปัญหาอะไรซักอย่าง ผมเองก็ไม่รู้เรื่อง แต่ก็รบกวนจัดบอร์ดถูกๆที่แก้ไขปัญหานั้นๆมาแล้วให้ด้วยก็ดีครับ

ก่อนซื้อจะได้พิจารณาอีกทีว่าจะเอา 540 หรือ 2100 ดี วันศุกร์คิดว่าจะโทรไปถามราคาอีกครั้งที่ TKCom และ Computer & More ถ้าได้ราคาจะเอามาฝากอีกทีครับ

ขอบคุณครับ
              แนะนำ งบแรก จัด ตามเดิมแล้วนำมา OC ดีกว่าเยอะครับผม ยกเว้นไม่OC I3 2100 แรงกว่า
              ลองไปหา กระทู้ท่าน วิกรดู ที่เพิ่งลง โหดกว่า I3 2100 อีกครับ

ข้อ2 ถ้าเปลี่ยนต่างกันราว 2000 บาทครับเป็น18000

ข้อ3 I3 2100 ดีกว่าI3 540 หมดยกเว้น OC ไม่ดีเท่าครับ = =.... I3 540 ลากได้ไกลกว่า

ข้อ4 ตอนนี้ได้ถูกแก้ไขแล้วครับ สบายใจได้

เลือกตามชอบเลย

ขออภัย ที่ผมไม่สามารถตอบมากได้ เพราะจะกลับบ้านเกิด

ขอประกาศขออภัยทุกท่านด้วย ที่ผมจะไม่อยุ่หลายวัน เพราะกลับบ้านเกิด อาจจะนานมากๆ
              จะพยายามเข้าร้านเน็ตมาตอบให้มากที่สุดครับผม ทั้งนี้ กราบขออภัยทุกๆท่านด้วย
              และขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้กำลังใจ ขอบคุณครับ

Comment

• up

Comment

• CPU Core i5-2300 2.80GHz 5990 B.
                  VGA Gigabyte GTX 570 1280MB DDR5 11390 B.
                  M/B ASUS P7P55-M 3390 B.
                  RAM 4GB PC DDR3-1600 GEIL 2490 B.
                  HDD WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 2250 B.
                  PSU Scythe Stronger 600W 2250 B.
                  DVD LG (GH-22NS50) B/P 490 B.

total 28250 B.

มันจะต่อกันได้หรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by MaChA0 View Post
                    CPU Core i5-2300 2.80GHz 5990 B.
                    VGA Gigabyte GTX 570 1280MB DDR5 11390 B.
                    RAM 4GB PC DDR3-1600 GEIL 2490 B.
                    HDD WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 2250 B.
                    PSU Scythe Stronger 600W 2250 B.

แล้วก็ช่วยแนะนำ เคส กับจอ Monitor ของASUS LCD เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าประมาน 20 นิ้วนะครับ
                    งบ 30000 เกินได้ประมาน2000-3000ครับ (ถ้านับรวมเคสกับจอ Monitor แล้ว)
                    เน้นเล่นเกม ออนไลน์ ออฟไลน์ ครับ

Comment

• ช่วยดูให้หน่อยนะครับพอดีผมปรับอะไรหลายอย่างแล้วกลัวมันจะมีปัญหา

ราคาของ The systemครับ
                      Amd phenom II X 4-840 3390
                      500 Gb sata II samsung 1220
                      2GB Kington ingram /Synnex 720*2 1340
                      Dvd writer 24X samsung SH-S243D 560
                      Psu Raid max Power full 530 1480
                      Power color 5770 3620
                      case it tank 990
                      แล้วเมนบอร์ดควรใช้อะไรหรอครับ อยากได้Usb3 ราคาไม่เกิน 2500 นะครับ

ยังไงก้อขอฝากด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ขอบคุณหลายๆเด้อจ้าเด้อ บักหำใหญ่ Runshana งั้นก็เก็บตังค์ไว้อีกประมาณ 2 เดือนเดี๋ยวเดือนพฤษาภาคม ข่อยซิมาถามใหม่ ยังไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่เนืองจากงานเยอะ ซิบ่มีเวลาเล่น เดี๋ยวจะมาถามสเปค เด้อจ้าเด้อ

อากาศแปรปรวนๆจริงๆหนาวหลาย -0- ผุ้ใดจะกลับบ้านเกิดRunshana ก็ระวังสุขภาพกันด้วยเด้อจ้าเด้อ

Comment

• คือ พะดีคอมเครื่องเก่าของผมเป็นคอมที่เขาประกอบมาเรียบร้อยแล้วอะครับ ผมเลยไม่ค่อยรู้เรื่อง ฮาร์ดแวร์ เท่าไหร่ เลยอยากจะขอลบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ สเปคคอม สำหรับเล่นเกมส์ออนไลน์ ดูหนัง ฟัเพลง และทำงานเกี่ยวกับ Word ทั่วๆไปอะครับ ขอ 2 งบ นะครับ 13K กับ 15K ขอ SOCKET 775 นะครับ งบ 13K กับ 15K นี่ไม่รวม จอร์ เม้า คีบอร์ด นะครับ

ถ้าเป็นไปได้ขอ

CPU ของ Intel
                          Mainboard ของ GIGABYTE
                          VGA Card ของ ATI

หรือมีอะไรเพิ่มเติมยังไงก็ช่วยกรุณาแนะนำด้วยนะครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

Comment

• สอบถามครับ เพื่อนต้องการ PC งบ 25k-30k เล่นเกมทำงานเน้น I7

I7 2600K 3.40 GHz. 10450 บอร์ดกับ CPU เข้ากันไหมครับ แล้วมี I7 ที่ถูกกว่านี้ไหมครับ ตัวนี้ดึงมาจาก JIB ครับ
                            GIGABYTE P67A-UD3 4390 บอร์ดตัวนี้ยังมีปัญหาเรื่องชิพอยู่ไหมครับ หรือเปลี่ยนเป็นบอร์ดตัวเล็กได้ไหมครับ แตกต่างกันตรงไหนแนะนำด้วยครับ
                            4 GB. PC DDR3-1600 GEIL 2190
                            1T GB. PC WESTERN (BLUE) 1790
                            ASUS PCI-E GF ENGTX460/DC/1G./2DI DDR5 6290 การ์ดจอตัวนี้เล่นเกม Full HD ได้ทุกเกมรึเปล่าครับ
                            ASUS (24B3ST) 670
                            Scythe Strong 700W Plug-In 80Plus 2950 PSU 600W พอกับสเปคที่กล่าวมาไหมครับ จะได้ลดงบลงได้
                            Cooler Master Elite 310 Black Edition 1350

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
                            Last edited by tanng; 17 Mar 2011, 22:09:56.

Comment

• ดันหน่อยครับ ตกหน้าหนึ่งแล้ว

Comment

• Originally posted by MaChA0 View Post
                                CPU Core i5-2300 2.80GHz 5990 B.

มาช่วยตอบละกันครับ
                                CPU กับบอร์ดต่อด้วยกันไม่ได้ครับ
                                บอร์ดแนะนำ Asus P8P67-M 4150-
                                P67A-UD3-B3 4400-

ถ้าไม่ไหวเอา
                                GA-H67M-UD2H-B3 3680-

Originally posted by Bearinbox View Post
                                คือ พะดีคอมเครื่องเก่าของผมเป็นคอมที่เขาประกอบมาเรียบร้อยแล้วอะครับ ผมเลยไม่ค่อยรู้เรื่อง ฮาร์ดแวร์ เท่าไหร่ เลยอยากจะขอลบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ สเปคคอม สำหรับเล่นเกมส์ออนไลน์ ดูหนัง ฟัเพลง และทำงานเกี่ยวกับ Word ทั่วๆไปอะครับ ขอ 2 งบ นะครับ 13K กับ 15K ขอ SOCKET 775 นะครับ งบ 13K กับ 15K นี่ไม่รวม จอร์ เม้า คีบอร์ด นะครับ

ถ้าเป็นไปได้ขอ

CPU ของ Intel
                                Mainboard ของ GIGABYTE
                                VGA Card ของ ATI

หรือมีอะไรเพิ่มเติมยังไงก็ช่วยกรุณาแนะนำด้วยนะครับ ขอความกรุณาด้วยครับ
                                งบนี้แนะนำ AMD ดีกว่าครับ เอาสเปคคุณ runshana เลยครับ
                                Phenom II X6 1090T 3.2/9MB/125W 6890
                                ASROCK 880GM-LE 1850
                                500 GB. PC HITACHI 1,150
                                2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 720
                                LG (GH-22NS50) B/P 490
                                550 W POWER MONSTER (PM550W) 550 W 490 +Case300 รวม 1090
                                HIS HD4670 ICE Q 1GB DDR3 2400
                                รวม 14590 บาท
                                Last edited by Gumblar; 18 Mar 2011, 18:07:10.

Comment

Working...
                                X