Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by sea little View Post
    CPU Athlon II X4 640 3.0 GHz.
    M/B ASROCK 880GM-LE
    HDD 500 GB. PC WESTERN DIGITAL (BLUE)
    RAM 4 GB. PC Kingston DDR3-1333
    PSU Scythe Strong 600W 80Plus
    VGA HIS HD 6850/1GB

------------------

ชุดนี้โอหรือยังครับ มีอะไรที่พอจะดีกว่านี้ไหมในงบประมาณนี้ แล้วหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ในพันทิปมีไหม ร้านอะไร

ถ้าผมอยากจะเปลี่ยนไปเป็น i5 ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ หากว่ามีราคางบเท่าชุดเดิม

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
    ถ้าอยากไปเล่นI5 ต้องเปลี่ยนการ์ดจอ CPU MB 3อย่างครับผม 3 อย่างนั้น รวมๆ 3300+1900+5700
    ก็จะมีงบ 10900 บาทโดยประมาณเพื่อซื้อ ชุด I5 ครับ
    Core i5 2400 (1155) 6190 (เอา 2500K ไม่ไหวงบไม่พอ)
    GIGABYTE GA-H67M-D2 2990
    รวม 2 ชิ้นนี้ 9180 บาทแล้วครับ เหลืออีก 1720 ต้องคำนวนมาซื้อการ์ดจอสักตัว อาจเพิ่มเอา 4670 ก็ok สำหรับเกมส์ยุคปัจจุบันทั้งหมดครับ ประหยัดไฟกว่าตัวเดิมแต่เล่นเกมส์แรงๆไม่เท่านะครับ อาจลด PSU ลงเพื่อมาเพิ่มการ์ดจอครับ เพราะ ระดับ4670 GT450 กินไฟราวๆ 500-550Watt เท่านั้นแหละครับ

ซื้อได้ที่ TKCOM ชั้น1พันทิปเลยครับ!

Originally posted by w_kung View Post
    สอบถามหน่อยครับ จะประกอบคอมพ์
    ตอนนี้เลือกได้แล้วดังนี้

VGA - HIS ATI RADEON 4670/1GB (IceQ) 2190
    RAM - 2 GB 1333 KINGMAX 700
    Monitor - LED 20'' ACER (G205HLABD) 3390
    Case - POWER MONSTER 550w 490 + Case 510 = 1000
    ็HDD - มีแล้ว
    DVD - มีแล้ว
    Mouse + KeyBoard - 600

เหลือ
    CPU
    Mainboard

กับงบ 4000 ควรใช้อะไรดี
    ขอบคุณครับ

ปล. ตอนแรกตั้งใจว่าจะซื้อที่ JIB แต่อ่านของคุณ Saimonbkk แล้ว ผมจะได้ของมั้ยเนี่ย
    ถ้าไม่มี แนะนำให้เดินไป TKCOM ก่อนเลยครับ ไปเอาตัที่ไม่มี แล้ววัดกันว่า ร้านไหนเราจ่ายเงินเยอะกว่า ก็ขอให้ร้านนั้นประกอบให้ครับ ไม่ก็ประกอบเอง(ฮา)
    CPU + MB งบ 4000 ก็คงต้อง2คนนี้เท่านั้นที่แรงและเจ๋งที่สุดครับ
    AMD ATHLON II X3 445 2340
    ASROCK M3A785GM-LE 1840
    รวม 4180 บาท เกินมา 180 เลย = ='' แต่มันดีสุดแล้วครับเพราะเกมส์สมัยนี้ 3คอร์เอาอยู่ทุกเกมส์ครับผม เลยไม่อยากให้ลดต่ำกว่านี้ ถ้าเป็นไปได้ก็
    ASROCK 880GM-LE 1950 <<< อุ่นใจชิพใหม่ครับ
    Originally posted by mamabuncho View Post
    ขอบคุณท่านrunshana มากครับขอเก็บไว้เป็นข้อมูลก่อนอีกตั้งสองเดือนกว่าจะซื้อ
    ถามอีกนิดครับ GALAXY PCI-E GTS450/1GB นี่เทียบกับค่ายแดงแล้วได้อันไหนครับ
    ยินดีครับผม ถามใหม่ได้เลยครับ
    GTS450 เทียบเท่ากับ HIS 5750 ครับ แรงต่างกันราวๆ2-3% ครับ โดย 450 แรงกว่าและPhysicX ดีกว่า ส่วน 5750 ประหยัดไฟและเย็นกว่าหน่อยนึังครับ เลยเลือก450 ให้จะเวิร์คกว่า ถ้าเอาไปเทียบกับการประหยัดไฟกับเย็นกว่าแค่เล็กน้อย

Comment

• ขอบคุณท่าน runshana มากครับ ,, แล้ว Tkcom กับ JIB เนี่ยะ ประกันเหมือนกันไหมครับ ... แล้วให้ที่ร้านประกอบให้เนี่ยะ รับด้วยหรอครับเนี่ยะ ??

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by sea little View Post
          ขอบคุณท่าน runshana มากครับ ,, แล้ว Tkcom กับ JIB เนี่ยะ ประกันเหมือนกันไหมครับ ... แล้วให้ที่ร้านประกอบให้เนี่ยะ รับด้วยหรอครับเนี่ยะ ??
          ประกันเหมือนกันครับ แต่บริการของคนในร้านและคำแนะนำ TKเหนือกว่าครับ
          ส่วนซื้อเอาราคาถูก JIB จะมีของถูกเยอะกว่าครับผม
          Originally posted by w_kung View Post
          ขอบคุณครับ
          ถามได้เรื่อยๆนะครับผม

Comment

• ตอนนี้ผมเล็งสเปคนี้ไว้อยู่ครับ แต่ยังไม่ซื้อ (งบไม่มากและอยากซื้อประกอบเอง กำลังรอเมียอนุมัติซื้อ)

CPU : i3-540 3.06 GHz
            M/B : ASROCK H55M-LE
            VGA : PowerColor HD 5770 PCS+ Vortex
            RAM : Kingston 2GB x2 (4 GB นั่นแหละครับ)
            HDD : WD Blue 320 GB (ใช้ไม่เยอะ)
            PSU : RaidMax 530W
            Case : ThermalTake V3 Black Edition
            DVD : LG ทั่วไป 5-6 ร้อย

* ไม่ทำ OC ครับผม

ทีนี้มีบางอย่างสงสัยครับว่า

1. ผมยังไม่ชัวร์เรื่องการ์ดจอ ไปดูรีวิวโน้นที benchmark อันนี้ที ในราคาประมาณนี้ (4 พันปลายๆ - 5 พันต้นๆ ขืนราคา
            โดดไปมากกว่านี้ เมียเชือด) ก็เห็นว่า บางทีก็ใช้สเปคไม่เหมือนกันในการทดสอบ ก็เลยเกิดความลังเลใจ ตอนนี้เลยมี
            รุ่นพวกนี้ไว้ในใจอยู่

- รุ่นเดิม ไม่เปลี่ยน PWC HD 5770 PCS+ Vortex
            - HIS HD 5770 1GB/DDR5 Turbo IceQ
            - SAPPHIRE 5770 1GB D5 VAPER-X

(ถ้าเป็น GF ก็อยากได้ GTX 460 แต่ด้วยงบอย่างที่ได้บอก คงไต่ไปไม่ถึงครับ)

เลยอยากถามครับว่า ควรจะเลือกตัวไหนดีถึงจะเหมาะกับสเปคข้างบนและได้ประสิทธิภาพสูงสุด (เท่าที่จะทำได้) ?

2. แรม ถ้าผมเปลี่ยนเป็น G.Skill ในขนาดที่เท่า มันจะดีกว่า Kingston มั๊ยครับ? และจะใส่บนบอร์ดข้างบนได้มั๊ยครับ?

3. PSU ขนาดนี้พอสำหรับสเปคขนาดนี้ไหมครับ ?

4. สำหรับ Case ตอนแรกผมเลือก CM Elite 310 เพราะมันดูปิดมิดชิดกว่า ฝุ่นเข้ายาก แต่ไปๆมาๆชักจะเริ่มกลัวเรื่องร้อน
            เพราะที่ห้องไม่มีแอร์แถมพัดที่ใช้ก็คงไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่ ก็เลยเปลี่ยนมาเป็น ThermalTake เพราะมีช่องระบาย
            อากาศเยอะกว่า เลยอยากถามว่า ThermalTake มีปัญหาเรื่องฝุ่นเข้าเครื่องเยอะไหมครับ?

ตอนนี้มีแค่นี้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

Comment

• ช่วยจัดชุด i5 2500K ให้ทีครับ ใช้งานพวก ทำ v2d d2d แปลงหนัง แปลงไฟล์อะไรพวกนี้ครับ photoshop บ้าง โหลดบิท 24 ชม. ต้องจำเป็นใช้การ์ดจอมั้ยครับ และชอบใช้งานแบบ เปิดหลายๆโปรแกรมพร้อมๆกัน ทำงานหลายอย่างพร้อมกันน่ะครับ ขอบคุณครับ

ลืม งบสัก 16000 พอมั้ยครับ

Comment

• ถอยมาแล้วค๊าบ HIS ATI RADEON 4670/1GB (IceQ) ขอบคุณทุกท่านมากๆครับผม

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
                  ถอยมาแล้วค๊าบ HIS ATI RADEON 4670/1GB (IceQ) ขอบคุณทุกท่านมากๆครับผม
                  เป็นอย่างไรอย่าลืมมาบอกกันมั่งนะครับผม ฮา

Originally posted by manga View Post
                  ช่วยจัดชุด i5 2500K ให้ทีครับ ใช้งานพวก ทำ v2d d2d แปลงหนัง แปลงไฟล์อะไรพวกนี้ครับ photoshop บ้าง โหลดบิท 24 ชม. ต้องจำเป็นใช้การ์ดจอมั้ยครับ และชอบใช้งานแบบ เปิดหลายๆโปรแกรมพร้อมๆกัน ทำงานหลายอย่างพร้อมกันน่ะครับ ขอบคุณครับ

ลืม งบสัก 16000 พอมั้ยครับ
                  รับทราบครับผม แต่งบนี้ลำบากหน่อยนะครับผม เพราะการ์ดจอคงใส่ไม่ได้ เล่นออนบอร์ดก่อนแล้วกันนะครับ แรงอยู่แล้ว รอซื้อการ์ดจออีกอันก็แรงขิงๆแล้วครับผม
                  ต้องบอกว่างบนี้ลำบากสำหรับการจัดให้ครบเซ็ทงบ16000จริงๆครับผม = =''' เพราะแค่ตัวบอร์ด+CPUก็10000แล้ว
                  ตามนี้เลยนะครับ
                  Core i5 2500K (1155) UNLOCK 7350
                  ASUS P8H67-M 3450
                  WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1450
                  KINGSTON 2/1333 DDR3 790
                  DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600 <<<ยังไงก็ไรต์ไม่เกิน16Xอยู่แล้ว
                  ThermalTake V3 Black Edition 1,200
                  iCute PLATINUM 700W A 2,450
                  รวม 17290 บาทครับผม
                  เกินงบมา1290 เลยทีเดียว = =''
                  ครับ ตามเซ็ทนี้คือเลือกตัวที่เหมาะสมที่สุดเอามารวมกันในงบที่พยายามไม่ให้เกิน16000 แต่เหมือนจะไม่พอจริงๆครับผม แต่เซ็ทนี้พร้อมอัพเกรดเรียบร้อยครับผม จะใส่การ์ดแรงแค่ไหนเซ็ทนี้ก็เอาอยู่ใช้งานยังไงก็พร้อมแล้วครับ เหลือแค่เพิ่มแรมเข้าไปจะสามารถทำงงานได้หมดเท่าที่ท่านต้องการเลยครับ แต่นี้ก็เกินมาเยอะแล้ว เลยตัดไว้รอบหน้านะครับ แนะนำเพิ่มของตามนี้
                  การ์ดจอ PALIT GTS 440 1GB DDR5 2950 หรือ HIS HD4670 ICE Q 1GB DDR3 2150 หรือ HIS HD5670 1GB D5 2790(ถ้าต้องเอาไว้ใช้โหลดบิทเยอะๆ ตัดต่อด้วยCPU)
                  แรม KINGSTON 2/1333 DDR3 790 อีกตัว หรือ G.SKILL DDR3 4XM/1600 (2GBX2) CL 7-8-7-24 2250 ไปเลย
                  เท่านี้ก็แรงแล้วครับ
                  แต่ จริงๆ PSUตัวนั้นอาจจะเยอะไปสำหรับ การ์ดจอสำหรับโหลดครับ ดังนั้น ลดมาใช้ NOX Urano ll 530W 1,450 ก็จะพอดีงบ(ถ้าเขาลดให้) และใช้งานพอดิบพอดีกับการ์ดจอนั้นครับ

ของทั้งหมดนี้ TKครับ มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลย
                  Originally posted by oNuKuBo View Post
                  ตอนนี้ผมเล็งสเปคนี้ไว้อยู่ครับ แต่ยังไม่ซื้อ (งบไม่มากและอยากซื้อประกอบเอง กำลังรอเมียอนุมัติซื้อ)

CPU : i3-540 3.06 GHz
                  M/B : ASROCK H55M-LE
                  VGA : PowerColor HD 5770 PCS+ Vortex
                  RAM : Kingston 2GB x2 (4 GB นั่นแหละครับ)
                  HDD : WD Blue 320 GB (ใช้ไม่เยอะ)
                  PSU : RaidMax 530W
                  Case : ThermalTake V3 Black Edition
                  DVD : LG ทั่วไป 5-6 ร้อย

* ไม่ทำ OC ครับผม

ทีนี้มีบางอย่างสงสัยครับว่า

1. ผมยังไม่ชัวร์เรื่องการ์ดจอ ไปดูรีวิวโน้นที benchmark อันนี้ที ในราคาประมาณนี้ (4 พันปลายๆ - 5 พันต้นๆ ขืนราคา
                  โดดไปมากกว่านี้ เมียเชือด) ก็เห็นว่า บางทีก็ใช้สเปคไม่เหมือนกันในการทดสอบ ก็เลยเกิดความลังเลใจ ตอนนี้เลยมี
                  รุ่นพวกนี้ไว้ในใจอยู่

- รุ่นเดิม ไม่เปลี่ยน PWC HD 5770 PCS+ Vortex
                  - HIS HD 5770 1GB/DDR5 Turbo IceQ
                  - SAPPHIRE 5770 1GB D5 VAPER-X

(ถ้าเป็น GF ก็อยากได้ GTX 460 แต่ด้วยงบอย่างที่ได้บอก คงไต่ไปไม่ถึงครับ)

เลยอยากถามครับว่า ควรจะเลือกตัวไหนดีถึงจะเหมาะกับสเปคข้างบนและได้ประสิทธิภาพสูงสุด (เท่าที่จะทำได้) ?

2. แรม ถ้าผมเปลี่ยนเป็น G.Skill ในขนาดที่เท่า มันจะดีกว่า Kingston มั๊ยครับ? และจะใส่บนบอร์ดข้างบนได้มั๊ยครับ?

3. PSU ขนาดนี้พอสำหรับสเปคขนาดนี้ไหมครับ ?

4. สำหรับ Case ตอนแรกผมเลือก CM Elite 310 เพราะมันดูปิดมิดชิดกว่า ฝุ่นเข้ายาก แต่ไปๆมาๆชักจะเริ่มกลัวเรื่องร้อน
                  เพราะที่ห้องไม่มีแอร์แถมพัดที่ใช้ก็คงไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่ ก็เลยเปลี่ยนมาเป็น ThermalTake เพราะมีช่องระบาย
                  อากาศเยอะกว่า เลยอยากถามว่า ThermalTake มีปัญหาเรื่องฝุ่นเข้าเครื่องเยอะไหมครับ?

ตอนนี้มีแค่นี้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
                  1.ฮาๆ เสป็คต่างกัน แต่ผลที่ใช้งานจริงก็หนีไม้พ้นตามรีวิวครับผม สำหรับรุ่นในด้วงใจผมใช้แล้วไม่เคยมีปัญหาก็เ้ป็น HIS IceQ สวยๆเลยครับ ส่วนอีก2ตัวข้างต้นไม่เคยใช้ครับ เลยไม่แน่ใจนักว่าเจ๋งมั้ย (แต่ 4670 Sapphire กับ 4670 PowerColor เคยแล้ว ผมว่ามันก็โอเคนะ) ถ้าให้ผมแนะนำ คงได้แค่ HIS 5770 ครับ ฟันธงหัวแบะ

2.พวกกลุ่ม G SKill เอามา OC ก็OK ถามว่าเวิร์คกว่า Kingston HyperX มั้ย ถ้าสำหรับผมที่ไม่ได้มีความสามารถOCระดับเทพ ผมบอกได้เลยว่า มันก็พอๆกันแหละครับ ยิ่งไม่OCด้วยแล้ว ใช้แค่ KINGMAX หรือ BLACKBERRY(แรมไม่ใช่โทรศัพท์นะครับ)ก็ยังได้เลยครับ มีค่าเท่ากันไม่ต่างกันเลย

3.5770 ขั้นต่ำ 530Watt ของ NOXหรือRaidmax ก็พอ แต่เอาจริงๆ 600Watt+ ก็ดีครับผม เพิ่มเงินอีกหน่อยเอา 630Watt Raidmax ก็ดีครับ

4.ห้องฝุ่นเยอะก็ต้องขยันทำความสะอาดหน่อยครับ ขนาดรูระบายอากาศรูเล็กๆ พัดลมก็เป็นแบบเป่าออกของผม มันยังเกาะเป็นก้อนสายไหมเลยครับ = =''

นอกนั้นOK แล้วครับผม แรงกำลังดีเลย มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

Comment

• > <" ฮ่า ฮ่า

Comment

• ใช้แล้วดีกว่าเดิมมากครับ รู้สึกได้ ขอบคุณครับผม ^-^ 555

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
                        ใช้แล้วดีกว่าเดิมมากครับ รู้สึกได้ ขอบคุณครับผม ^-^ 555
                        ฮ่าๆ ยินดีด้วยครับ ถึงจะไม่แรงมากแต่ก็เท่าที่ต้องการเลยครับ หุๆ ขอให้สนุกครับ *w*

Comment

• ขอบคุณมากครับท่าน runshana สุดยอดมากเลยครับ ขอถามต่ออีกนิดครับ ถ้าบอร์ดเปลี่ยนไปเล่น gigabyte H67Ma-UD2H มันต่างกับ asus ตัวที่ให้มายังไงบ้างครับ หรือเทียบแล้วเม็ดเงิน asus คุ้มกว่าครับ ว่าจะถอยจอ led อีกตัวต่อ ช่อง hdmi จะต่างเยอะมั้ยครับ (อนาคตอาจจะ OC ด้วย บอร์ดตัวนี้ไหวมั้ยครับ)

แล้วก็แรมของ G.SKILL DDR3 4XM/1600 (2GBX2) CL 7-8-7-24 2250 ตัวนี้ใส่บอร์ดรุ่นที่ว่ามา มันวิ่งได้แค่ 1333 ป่าวครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• ครับ ส่วนตัว ผมว่า UD2H กับตัวที่ว่าไป มันไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเ็ป็นเรื่องOC เหมือนตัวGIGจะทำได้ดีกวาครับผม ถ้าสนใจก็จัดได้ครับผม ขึ้นกับงบด้วยว่าพอไหม
                            ความต่างของ2รุ่นนี้ ถ้าใช้งานปกติก็ไม่มากครับผม

ครับวิ่ง 1333
                            Last edited by runshana; 1 Mar 2011, 03:15:42.

Comment

• Originally posted by runshana View Post

1.ฮาๆ เสป็คต่างกัน แต่ผลที่ใช้งานจริงก็หนีไม้พ้นตามรีวิวครับผม สำหรับรุ่นในด้วงใจผมใช้แล้วไม่เคยมีปัญหาก็เ้ป็น HIS IceQ สวยๆเลยครับ ส่วนอีก2ตัวข้างต้นไม่เคยใช้ครับ เลยไม่แน่ใจนักว่าเจ๋งมั้ย (แต่ 4670 Sapphire กับ 4670 PowerColor เคยแล้ว ผมว่ามันก็โอเคนะ) ถ้าให้ผมแนะนำ คงได้แค่ HIS 5770 ครับ ฟันธงหัวแบะ

2.พวกกลุ่ม G SKill เอามา OC ก็OK ถามว่าเวิร์คกว่า Kingston HyperX มั้ย ถ้าสำหรับผมที่ไม่ได้มีความสามารถOCระดับเทพ ผมบอกได้เลยว่า มันก็พอๆกันแหละครับ ยิ่งไม่OCด้วยแล้ว ใช้แค่ KINGMAX หรือ BLACKBERRY(แรมไม่ใช่โทรศัพท์นะครับ)ก็ยังได้เลยครับ มีค่าเท่ากันไม่ต่างกันเลย

3.5770 ขั้นต่ำ 530Watt ของ NOXหรือRaidmax ก็พอ แต่เอาจริงๆ 600Watt+ ก็ดีครับผม เพิ่มเงินอีกหน่อยเอา 630Watt Raidmax ก็ดีครับ

4.ห้องฝุ่นเยอะก็ต้องขยันทำความสะอาดหน่อยครับ ขนาดรูระบายอากาศรูเล็กๆ พัดลมก็เป็นแบบเป่าออกของผม มันยังเกาะเป็นก้อนสายไหมเลยครับ = =''

นอกนั้นOK แล้วครับผม แรงกำลังดีเลย มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ
                              ขอบคุณมากครับผม พอดีผมไปเจอคลิปทดสอบเกมด้วยสเปคที่ใกล้ๆเคียงกะที่ผมจัดไว้ เลยเอามาแบ่งกันดู

http://www.youtube.com/watch?v=o-gVPaa5tN0

ต่างกันกับที่ผมจัดไว้ แค่ M/B (เขาใช้ Gigabyte ผมเลือก ASROCK) ,VGA (เข้าใช้ 5670 ผมเลือก 5770) กะ PSU (เขาใช้ 500W ผมเปลี่ยนไปเลือก 630W)

เท่าที่เห็นเล่นได้แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ หุหุ

Comment

• RAM ของผมเปน DDR2bus800 ใช้กับ mainbord ASROCK 880GMH ได้ไหมครับ และก็ CPU ผมเปนPhenom II X4 965 ใช้กับ mainbord ASROCK 880GMH ได้ไหมครับ

Comment

Working...
                                X