Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

Comment

Comment

• ไม่มีใคร Review A4-5300 เทียบ กับ A6 -3650 รึครับ

Comment

Comment

• Originally posted by aka_mj View Post
              ขอบคุณท่านrunshanaครับ ที่ให้คำแนะนำโดยละเอียด

ผมลองหาข้อมูลราคาดู คิดว่า A10-5700 หายากจริงๆครับ สงสัยต้องใช้ A10-5800Kแทน เสียดายเพราะคิดว่า ตัว5700ก็คงพอเพียงแล้ว แถมยังกินไฟน้อยกว่าพอสมควร

สอบถามเพิ่มเติมครับเรื่องSound card ถ้าเปลี่ยนไปใช้พวก usb dac ที่เป็น external อย่าง FIIO D3 หรือ D5 จะพอทดแทนได้ไม๊ ไม่ทราบมีใครเคยลองพวก usb dac ของค่ายนี้บ้างครับ เห็นราคาไม่แรง น่าลอง
              ผมเพิ่งถอยตัวใหม่มา E17 เป็นแอมป์พกพากึ่งDAC อยู่ที่ประมาณ3-4พันครับ ก็ถือว่าใช้ได้
              แต่จากประสบการณ์ เราต้องใช้คู่หูฟงัหรือลำโพงดีๆครับ ถึงแอมป์จะดี ลำโพงราคา 400-500 ก็ไม่ต่างมากครับ
              แนะนำให้มีทุนพอสมควรแล้วซื้อทีหลังจะเห็นความแตกต่างที่คุ้มค่าครับ

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                ขอบคุณครับผม

Originally posted by altrostile View Post
                มีตัวอื่นแนะนำแทน AsRock Z77M ที่ใช้กับ CORE i5 3570K

ขอบคุณครับ

แล้วเรื่อง update เป็น win 8 pro นี้ตอนนี้ยังได้อยู่ไหมครับ
                ถ้าแนะนำในราคาพอๆกันAsRock Z77 Pro3 = 2900
                GIGABYTE Z77M-D3H = 2900
                GIGABYTE Z77P-D3 = 3200
                ครับผม

ส่วน Win8Pro หมดแล้วครับผม ตอนนี้ ราคาน่าจะแพงขึ้นจาก 500 เป็น 3000 บาทครับผม
                ขออภัยนะครับที่ไม่ได้อัพหน้าแรก
                Originally posted by sixheart View Post
                ขอบคุณมากครับผม
                ใจดีจังเลย ^^
                ไว้จะมาถามใหม่นะครับ
                ยินดีครับผม

Comment

• Originally posted by nattiiez View Post
                  มีคำถามค่ะ
                  ตอนนี้แน็ตใช้ 3770K กับบอร์ด Z77X-D3H ลากอยู่ที่ 4.6 full load สบายๆ 80 นิดๆ
                  มีปัญหาอยู่ว่า แน็ตจะลากไป 4.7 แล้วมันแต็บจอฟ้าตลอดเลยค่ะ
                  ดันไฟก็แล้วเห็นเค้าลากกันที่ 1.30-1.35v แน็ตลากจาก 1.30
                  เพิ่มทีละ .05 ไปยัน 1.4 ก็ยังแต็บ ลองดันแรมด้วย ดันจนมึนมา 2 วันแล้ว
                  ขนาดใช้ Megahalem + Tt Blue Eye x2 บิตจนสุด มิดไมค์
                  แถมด้วยการเปิดแอร์ 18 องศา หนาวจนคนจะอยู่ไม่ได้แล้ว
                  ก็ยังแต็บอยู่ดี แน็ตสัณนิฐานว่าเป็นเพราะบอร์ดแน็ต Rev 1.0
                  ไฟเลี้ยงบอร์ดแค่ 4 พิน มันส่งไฟเลี้ยงบอร์ดไม่พอ ใช่รึเปล่าค่ะ

เพราะตอนนี้แน็ตจะซื้อชุด kit ของ EK หม้อ 3 ตอน มาอัด CPU
                  อย่างเดียวเลย ถ้าที่ลากไม่ไป เป็นเพราะบอร์ด คงต้องเก็บตังค์ซื้อ
                  บอร์ดใหม่อีก รอไปก่อนชุดน้ำ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
                  มึนมา 2 วันแล้ว ไม่เป็นอันเรียนเลย ตั้งความหวังไว้ว่าจะไปให้ถึง
                  5.3 GHz ถ้าเกิดจำเป็นต้องเปลี่ยนบอร์ด ท่านรันว่าควรจะไป
                  เล่นตัวไหนค่ะ เอาที่มันคุ้มๆ ชุดน้ำ 3 ตอน พาไปถึง 5.5 ได้ก็พอ - -*
                  หวังมากไปไหมไม่รู้ งบสัก 7-8 K พอจะมีไหมค่ะ ที่มันจะเป็นไปได้
                  มากกว่านี้ คงจะกรอบจนเดินไม่ไหวไปหลายเดือนแน่ๆ เลย ช่วยทีค่ะ
                  สวัสดีครับ ท่าน nattiiez เรื่องลากนี่ ผมก็เหนื่อยเหมือนกันครับ เท่าที่มองทั้งหมดน่าจะมาจาก ไฟเลี้ยงแค่ 4pin ไม่เพียงพอครับผม

ถ้าจะเล่น ชุด kit มาเต็มเต็งนี่ ผมว่าเล่นไฟให้เสถียรดีๆก่อนแล้วค่อยไปเล่น การระบายก็ไม่เสียหลายนะครับผม
                  ส่วนเรื่องไปถึง 5.3 นี่ผมว่า ยากนะครับ ... กลับไปเล่น I7-2600K ยังมีหวังกว่าครับ (ผมคิดแบบนั้นนะ)

ถ้าโดยส่วนตัวเอง ผมแนะนำว่า หาทางกับภาคจ่ายไฟ และบอร์ดก่อนจะดีกว่าครับ
                  เดียวแข็งตายทั้งคนทั้งคอมทั้งกระเพาะ นะครับ เง้อ
                  Originally posted by mrggns View Post
                  ขอบคุณครับผผม

Originally posted by goobook View Post

Originally posted by abeachboy View Post
                  UP
                  ขอบคุณครับ

Originally posted by Dahlia_KP View Post

Originally posted by aka_mj View Post
                  ขอบคุณท่านrunshanaครับ ที่ให้คำแนะนำโดยละเอียด

ผมลองหาข้อมูลราคาดู คิดว่า A10-5700 หายากจริงๆครับ สงสัยต้องใช้ A10-5800Kแทน เสียดายเพราะคิดว่า ตัว5700ก็คงพอเพียงแล้ว แถมยังกินไฟน้อยกว่าพอสมควร

สอบถามเพิ่มเติมครับเรื่องSound card ถ้าเปลี่ยนไปใช้พวก usb dac ที่เป็น external อย่าง FIIO D3 หรือ D5 จะพอทดแทนได้ไม๊ ไม่ทราบมีใครเคยลองพวก usb dac ของค่ายนี้บ้างครับ เห็นราคาไม่แรง น่าลอง
                  ครับ ตัว 5700 หายากมากครับผม

พวก USB ผมไม่เคยลองเลยครับผม แต่ผมเดาว่า ไฟ ที่จ่ายให้ USB แค่5w ไม่สามารถทำให้ พลังของเสียง ดีขึ้น ได้เท่าไหร่หรอกครับผม

วันนี้เพิ่งลองมากับตัว ระหว่าง ลำโพง2.1 (ไม่ใช่ soundcard ) ที่ใช้ไฟจาก USB ราคา 900 ปะทะกับ ลำโพงบ้านๆเสียบปลั้ก2.1 ราคา 390
                  ผลออกมา ลำโพงบ้านๆเสียงดีกว่า มากเลยครับ TT_TT"
                  ดังนั้น จะเล่นกับ USB ผมว่า คิดดีๆก่อนดีกว่าครับผม
                  คิดว่าไม่คุ้ม
                  Originally posted by mrggns View Post

Originally posted by Gumblar View Post
                  เอาจริงๆนะครับท่านชนะ Recon3D นี่ไม่เหมาะกับการฟังเพลงอย่างยิ่งเลยนะครับ

เล่นเกมมิติดูเทพ เสียงทุกย่านมาหมด แต่ฟังเพลงเสียงผมรับไม่ได้มาก ตอนแรกนึกว่ารู้สึกไปคนเดียว ที่ไหนได้ ลองไปอ่านรีวิวของเว็บเราแล้ว...

ส่วน USB Dac ก็น่าสนครับ ถ้าเอามาฟังเพลงอย่างเดียวนะ เรื่องนี้ผมไม่ค่อยทราบเลยพูดมากไม่ได้
                  ครับผม เป็นคำตอบที่ดีมากๆเลยครับผม
                  แต่โดยส่วนตัว ผมฟังเสียงไม่เก่งมากนัก
                  ผมฟัง Soundของมัน และ Soundของออนบอร์ดแล้ว ผมก็คิดว่า มันมีส่วนที่ดีขึ้นบ้างครับ
                  ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็ตอบได้ไม่หมดเช่นกัน
                  เพราะพลังในการแยกแยะเสียงของผมไม่ดีมาก ถ้ามันไม่ชัดเจน(แบบลำโพงUSB vs ลำโพงเสียบปลั้ก) อุปกรณ์ในการฟัง อย่างหูฟัง และลำโพงของผมก็ไม่ดีมากด้วยครับผม

ขอบพระคุณท่าน Gumblar มากๆนะครับ ที่เข้ามาแนะนำครับผม

Originally posted by pk_panupan View Post
                  ไม่มีใคร Review A4-5300 เทียบ กับ A6 -3650 รึครับ
                  2 ตัวนี้ พลังการ์ดจอพอๆกันเลยครับผม
                  แต่ A6-3650 มี 4คอร์ ทำให้มันทำงาน multi ดีกว่าพอสมควรเลยครับ
                  ตัว A6-3650 จริงๆแล้วควรจะชนกับ A6-5400K ครับผม จะพอฟัดพอเหวี่ยงกว่า ราคาก็พอๆกันด้วยครับผม

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                    ผมเพิ่งถอยตัวใหม่มา E17 เป็นแอมป์พกพากึ่งDAC อยู่ที่ประมาณ3-4พันครับ ก็ถือว่าใช้ได้
                    แต่จากประสบการณ์ เราต้องใช้คู่หูฟงัหรือลำโพงดีๆครับ ถึงแอมป์จะดี ลำโพงราคา 400-500 ก็ไม่ต่างมากครับ
                    แนะนำให้มีทุนพอสมควรแล้วซื้อทีหลังจะเห็นความแตกต่างที่คุ้มค่าครับ
                    ตามนั้นเลยครับผม
                    ขอบพระคุณท่าน Win มากๆเลยครับผม ที่ช่วยตอบจากประสพการ์ตรงครับ
                    ของผม แค่เทียบเคียงจาก ลำโพง อาจจะ ไม่ได้ช่วยอะไรได้มากเท่า ประสพการณ์ตรง และคนที่หูเทพครับผม

Comment

Comment

Comment

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                            ขอบคุณครับผม นอนดึกจังเลยครับท่าน

Comment

Comment

Comment

Working...
                                X