Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามค่ะ
    ตอนนี้แน็ตใช้ 3770K กับบอร์ด Z77X-D3H ลากอยู่ที่ 4.6 full load สบายๆ 80 นิดๆ
    มีปัญหาอยู่ว่า แน็ตจะลากไป 4.7 แล้วมันแต็บจอฟ้าตลอดเลยค่ะ
    ดันไฟก็แล้วเห็นเค้าลากกันที่ 1.30-1.35v แน็ตลากจาก 1.30
    เพิ่มทีละ .05 ไปยัน 1.4 ก็ยังแต็บ ลองดันแรมด้วย ดันจนมึนมา 2 วันแล้ว
    ขนาดใช้ Megahalem + Tt Blue Eye x2 บิตจนสุด มิดไมค์
    แถมด้วยการเปิดแอร์ 18 องศา หนาวจนคนจะอยู่ไม่ได้แล้ว
    ก็ยังแต็บอยู่ดี แน็ตสัณนิฐานว่าเป็นเพราะบอร์ดแน็ต Rev 1.0
    ไฟเลี้ยงบอร์ดแค่ 4 พิน มันส่งไฟเลี้ยงบอร์ดไม่พอ ใช่รึเปล่าค่ะ

เพราะตอนนี้แน็ตจะซื้อชุด kit ของ EK หม้อ 3 ตอน มาอัด CPU
    อย่างเดียวเลย ถ้าที่ลากไม่ไป เป็นเพราะบอร์ด คงต้องเก็บตังค์ซื้อ
    บอร์ดใหม่อีก รอไปก่อนชุดน้ำ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
    มึนมา 2 วันแล้ว ไม่เป็นอันเรียนเลย ตั้งความหวังไว้ว่าจะไปให้ถึง
    5.3 GHz ถ้าเกิดจำเป็นต้องเปลี่ยนบอร์ด ท่านรันว่าควรจะไป
    เล่นตัวไหนค่ะ เอาที่มันคุ้มๆ ชุดน้ำ 3 ตอน พาไปถึง 5.5 ได้ก็พอ - -*
    หวังมากไปไหมไม่รู้ งบสัก 7-8 K พอจะมีไหมค่ะ ที่มันจะเป็นไปได้
    มากกว่านี้ คงจะกรอบจนเดินไม่ไหวไปหลายเดือนแน่ๆ เลย ช่วยทีค่ะ

Comment

Comment

Comment

• Comment

Comment

• UP

Comment

Comment

Comment

Last edited by mrggns; 8 Feb 2013, 16:21:54.

Comment

• Originally posted by runshana View Post

ยินดีช่วยเต็มที่ครับผม จัดเสป็คใหม่ การใช้งานเน้น Wireless USB3 Sata3 มีพอต HDMI เน้นฟังเสียงโหลดบิท ตกแต่งภาพเล็กน้อย เปิดเครื่อง16ชม++ แนะนำ APU A10 เลยครับ ใช้ได้ราวๆ 3ปีแน่นอนครับผม แต่ถ้ารวม SoundCard จะเกินงบไปเยอะครับ ตามนี้เลย
                      A10-5700 = 4300 (จริงๆมีแรงกว่านี้คือ A10-5800K แต่กินไฟ 100w ครับ ตัว5700 กินไฟ 65w คุ้มค่าเรื่องไฟกว่ามากๆ แต่หายากครับ ถ้าไม่ได้ก็5800K)
                      GIGABYTE F2A85XM-D3H = 2650 (ตัวนี้คุ้มต่อออก3จอได้) หรือ AsRock FM2A85X Extreme4 -M = 3050
                      CORSAIR VENGEANCE 8GB (4X2) 1600MHz = 1700
                      WD 10 EZEX 1 TB SATA III 64MB BLUE = 2300
                      Raidmax500w RX80+Bronze = 1500
                      LGDVD24x = 600
                      Case = 1200
                      300Mb Wireless USB Adapter D-LINK = 450 หรือASUS USB-N13 =700 หรือ แบบPCI ASUS PCE-N15 = 700
                      Sound Blaster Recon3D PCIe = 3500
                      เมาส์คีบอร์ด Wireless = 1000
                      รวม 19450 บาท
                      (เป็นราคาประมาณนะครับ น่าจะจริงๆที่ 19000) อันนี้ถือว่าเสียงกำลังดีครับผม ถ้าแต่ไม่ไหว และอยากลดลง แนะนำ ตัด SoundCard ไปก่อนค่อยใส่ทีหลังก็ได้ครับผม

ส่วน Windows แนะนำ 8 เลยครับ ดีกว่าเดิมมากมายครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
                      ขอบคุณท่านrunshanaครับ ที่ให้คำแนะนำโดยละเอียด

ผมลองหาข้อมูลราคาดู คิดว่า A10-5700 หายากจริงๆครับ สงสัยต้องใช้ A10-5800Kแทน เสียดายเพราะคิดว่า ตัว5700ก็คงพอเพียงแล้ว แถมยังกินไฟน้อยกว่าพอสมควร

สอบถามเพิ่มเติมครับเรื่องSound card ถ้าเปลี่ยนไปใช้พวก usb dac ที่เป็น external อย่าง FIIO D3 หรือ D5 จะพอทดแทนได้ไม๊ ไม่ทราบมีใครเคยลองพวก usb dac ของค่ายนี้บ้างครับ เห็นราคาไม่แรง น่าลอง

Comment

Comment

Comment

Comment

Comment

• Originally posted by aka_mj View Post
                                ขอบคุณท่านrunshanaครับ ที่ให้คำแนะนำโดยละเอียด

ผมลองหาข้อมูลราคาดู คิดว่า A10-5700 หายากจริงๆครับ สงสัยต้องใช้ A10-5800Kแทน เสียดายเพราะคิดว่า ตัว5700ก็คงพอเพียงแล้ว แถมยังกินไฟน้อยกว่าพอสมควร

สอบถามเพิ่มเติมครับเรื่องSound card ถ้าเปลี่ยนไปใช้พวก usb dac ที่เป็น external อย่าง FIIO D3 หรือ D5 จะพอทดแทนได้ไม๊ ไม่ทราบมีใครเคยลองพวก usb dac ของค่ายนี้บ้างครับ เห็นราคาไม่แรง น่าลอง
                                เอาจริงๆนะครับท่านชนะ Recon3D นี่ไม่เหมาะกับการฟังเพลงอย่างยิ่งเลยนะครับ

เล่นเกมมิติดูเทพ เสียงทุกย่านมาหมด แต่ฟังเพลงเสียงผมรับไม่ได้มาก ตอนแรกนึกว่ารู้สึกไปคนเดียว ที่ไหนได้ ลองไปอ่านรีวิวของเว็บเราแล้ว...
                                การเซ็ตอัพระบบก็ง่ายๆตามภาพเลยดีกว่า ขี้เกียดพูดอะไรมาก แต่ขอเล่าให้ฟังก่อนละกันว่าในตอนแรกที่ผมได้ลองฟัง Creative Sound Blaster Recon3D Fatal1ty Champion เมื่อประมาณเดือนที่แล้ว ครั้งแรกที่เปิดเพลงฟังนั้นรู้สึกว่าอยากจะกระโดดถีบขาคู่ใส่การ์ดให้มันอัดฝังในผนังห้องไปเลยดีกว่า เสียงบัดซบที่สุดเท่าที่เคยลองฟังการ์ดเสียงและ DAC ที่เทส ,ยืมและซื้อมาในช่วงแกะกล่องมากๆ ถึงขั้นแบบว่าผมไม่ได้นั่งเผาปอดฟังเพลงในห้องนอนมาเป็นสิบปี อยู่ดีๆวันนั้นเครียดจนต้องลงมาหยิบอุปกรณ์เผาปอดมานั่งฟังไปเผาปอดไปเป็นชั่วโมง ก็เลยจึงตัดสินใจเผาการ์ดเสียงทิ้งเอาไว้่ซักเดือนนึงดูว่าจะได้เรื่องอ่ะเปล่า แต่อันที่จริงเปิดเผาไว้ซักสอง-สามวันต่อเนื่องอาการเสียงก็ดีขึ้นมาบ้างพอสมควรแล้ว แต่อันที่จริงผมเผาไว้เดือนนึงเต็มๆโดยไม่ได้สนใจว่าเสียงมันจะออกมาเป็นยังไง ก็มานั่งลองฟังอีกทีตอนรีวิววันนี้นี่แหละครับ

กับการฟังเพลงจาก Creative Sound Blaster Recon3D Fatal1ty Champion บอกตรงๆว่าไร้ความประทับใจอย่างสุดซึ้งอย่างยิ่ง บางทีฟังไปฟังมาพวก Realtek ALC889 หรือ 892 ที่อยู่บน Mac เท่ห์เสียงยังออกมานุ่มนวนน่าฟังกว่าซะอีก แต่ถ้าเทียบกับ ALC889 หรือ 892 บน Windows ก็พอฟัดพอเหวี่ยวกันบ้างเนอะ ซึ่งการฟังเพลงให้ดี Creative Sound Blaster Recon3D Fatal1ty Champion THX ควรจะปิดเอาไว้่ EQ จะเปิดหรือปรับแต่งก็เป็นตัวช่วยที่ดีพอสมควรครับ แต่ผมบ้าดิบๆ EQ ไม่เปิดดีกว่า สไตล์เสียงนั้นเบสบวมๆบู้ๆบี้ๆ เสียงร้องนั้นพลังหายไปดื้อๆฟังไปฟังมาเหมือนนักร้องนี่พี่แกแหกปากร้องซะงั้นเหมือนนักร้องเสียงเล็กๆ แต่พยายามร้องให้ดูมีพลังซะมากกว่าครับ รายละเอียดของเสียงไม่ต้องพูดถึงอะไรกันมากมีให้ได้ยินบ้างก็ยังดีแล้ว ถ้ามีเวลามากๆหน่อยนั่งจูนปรับแต่คอนฟิกของ THX และตั้งค่า EQ ให้มันเหมาะกับลำโพงและตรงกับความชอบ ก็ถือว่าพอไปวัดไปวาได้ ถ้าเกิดอยากได้การ์ดตัวนี้มาเน้นใช้เล่นเกมส์แต่เอามาฟังเพลงได้แบบขำๆไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก โดยรวมเลยนะถ้าจะซื้อ Creative Sound Blaster Recon3D Fatal1ty Champion มาเน้นฟังเพลงใช้ออนบอร์ดดีกว่าเหอะ ยกเว้นว่าออนบอร์ดที่ใช้จะเป็น IDT หรือ Realtek เบอร์โบราณๆ
                                ส่วน USB Dac ก็น่าสนครับ ถ้าเอามาฟังเพลงอย่างเดียวนะ เรื่องนี้ผมไม่ค่อยทราบเลยพูดมากไม่ได้

Comment

Working...
                                X