Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดีครับ กลับมารบกวนถามคำถามอีกแว้วครับ พอดีมีเพื่อนกำลังจะเปิดร้านอินเตอร์เน็ตครับตอนนี้กำลังแต่งร้านอยากขอสเปคคอมแบบว่าใช้งานสถียรๆและก็คุ้มค่าอ่ะครับ งบประมาณ 12000 +- ซัก 500 ครับ ขอแบบรวมจอแล้วก็ ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำ ups ให้ด้วยจ้า

Comment

• Originally posted by Akira_Sora View Post
      นิดนึงนะครับ

Z11 ยัดการ์ดจอ ตระกูล GTX 6xx ลงป่ะครับ ไปดูมาแล้วใหญ่มาก *0*

......

พอดี HDD IDE 500GB ว่าจะเอาไปเคลม น่าจะถึง 2พัน ผม ไปเทิน แลก SSDมาดีไหมพี่ชนะ
      Z11 เกินพอครับผม O_O
      ขนาดแค่ TTV3 ยังพอเลย Z11 นี่ใหญ่กว่าเกือบ30เปอเซนเลยครับ
      SSD ถือว่าแจ่มนะครับ เทิร์นเอามาเลยก็ได้ครับ ถ้าไม่เน้นเนื้อที่ ใช้งานต่างกับHDD ลิบลับ

Originally posted by mrggns View Post
      up
      ขอบคุณครับ

Originally posted by nattiiez View Post
      ใส่ได้ค่ะ
      โอ้ว ไม่เจอกันนานเป็นไงมั่งครับท่าน
      ปล.ผมชอบโฮโระมากเลย น่ารักดี

Originally posted by mrkillerrr View Post
      เมื่อวาน ผมเลิกงานเร็ว จึงได้เดินทางไปเดอะมอลล์บางแค จะซื้อ HDD PSU 550W+(XFX 550)กับ จอ LED 23" HDD ก็เล็งไว้ WD blue 1 เทระ อันนี้ซื้อได้ปกติ มีของ (ที่ JIB) ต่อมาก็เดินดู LED ที่เล็งไว้ก็ DELL กับ AOC 23"จริงๆ ก็ตั้งงบไว้ 6000 เดินดูเดินเลือกอยู่ 2 ชม.ของที่เล็งไว้ไม่มีเลย ทั้งจอ ทั้ง XFX เดินวนอยู่หลายรอบ สุดท้ายคิดว่ามาแล้ว ต้องซื้อกลับไปให้ได้ เดินกลับไป JIB จัด LG 23" IPS มาแทน ก็คิดว่าคงพอไปวัดไปวาได้แหละนะ ซื้อเสร็จ เดินไปต่อ BANANA IT ตอนเดินดู เล็ง RAIDMAX 600AF ไว้ กับ CORSAIR 600GS ผมก็ยืนจ้องทั้งสองอันสลับกัน สุดท้าย ผมรู้สึกเหมือนโดน เดวี่ย์ โจนส์ สะกดจิต หยิบ พาวเวอร์ชาวเรือเดินไปที่เค้าเตอร์ โดยที่ตัวเองยังงงๆ จ่ายตังเรียบร้อย แบกของทั้งหมดกลับ กลับมาถึงห้อง ต้องถึงกับถอนใจ เพราะตอนไป ไม่ได้คิดว่าจะซื้อของผิดสเปคที่เตรียมไปได้ขนาดนี้

ปล.LED IPS มันเยี่ยมจริงๆครับ ตอนแรกคิดว่าแค่ซื้อมาให้ดีกว่าของเก่าที่มีอยู่ก็พอแล้ว เอาเข้าจริงๆ ทั้งสีสัน มิติ หลายๆอย่าง มันดีจริงๆ(เทียบกับ ACER 20" ตัวเก่าของผมที่ใช้มา 5-6 ปีน่ะนะ)

ปล2.วันนี้มาทำงานตัวเบาๆเลย เงินเดือนหายไปเกือบครึ่งเดือน ฮ่าๆๆ

[ATTACH=CONFIG]1979745[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]1979745[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]1979745[/ATTACH]
      ครับ LG ก็ถือว่าดีครับผม ถ้าตัดตัวเลือก AOC ผมก็เอา LG นี่แหละครับ
      ส่วนเรื่องพาวเวอร์ คอแซก็ดีกว่าครับผม แต่ผมว่าถ้าประหยัดตังก็น่า Raidmax อิอิ คุ้มดี ปล.เดวี่ย์ โจนส์ นี่ใครนะครับ ฮา
      ส่วนจอ IPS นี่มันก็แจ่มอยุ่แล้วแน่นอนครับ ระดับดีจริง ของเก่านี่พอไปมองอีกทีรู้สึกว่ามันเบลอเกินไปเลย ฮาๆ

แต่ได้คอมมาก็นับว่าดีนะครับ ได้ของดีด้วย ท่านเลือกซื้อได้แจ่มเลยครับ

Comment

• Originally posted by B-Quik View Post
        สวัสดีครับ กลับมารบกวนถามคำถามอีกแว้วครับ พอดีมีเพื่อนกำลังจะเปิดร้านอินเตอร์เน็ตครับตอนนี้กำลังแต่งร้านอยากขอสเปคคอมแบบว่าใช้งานสถียรๆและก็คุ้มค่าอ่ะครับ งบประมาณ 12000 +- ซัก 500 ครับ ขอแบบรวมจอแล้วก็ ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำ ups ให้ด้วยจ้า
        ยินดีครับผม สวัสดีครับท่าน สบายดีมั้ยครับการงานการเงิน อิอิ
        เรื่องจัดแบบเสถียรๆ ยินดีเลยครับ จัดได้ตามนี้เลย
        เมาส์คีบอร์ดหูฟัง = 600
        LED (Backlight) 20'' LG E2042TC-BNA หรือ LED (Backlight) 20'' HP 20X11 = 3100
        AMD A8-3850 = 3200
        GIGABYTE GA-A75M-DS2 = 1800
        DDR3(1333) 4GB. Blackberry *2 = 8gb = 1100 ถ้าหาไม่ได้ DDR3(1333) 4GB. Kingston*2 = 8gb = 1400
        NOHDD
        Tsunami Hunter Eagle Eye +Caseบ้านๆ580w = 1100 หรืออื่นๆก็ได้ครับ
        รวม 10900 บาท
        ตามนี้เลยครับผม แรงคุ้มแน่นอนครับ ใช้งานได้แบบ สบาย เสถียรๆ เลย งบที่เหลือจะอัพบอร์ดหรือแรมหรือPSUก็ได้ครับผม
        ต่อไป UPS 1000VA LINE THAI 2 Batterry = 3300 บาท
        หรือ APC 1100 VA (BX1100CI) (660 WATT) = 5400 บาท
        หรือ SYNDOME 1000 VA (STAR) = 3100 บาท
        ตามนี้ครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Comment

• คุณรัน@ เดวี่ย์ โจนส์ >>>> โจรสลัดปีศาจกัปตันเรือ ฟลายอิ้งดัชแมน ในไพเรทออฟดิคาริบเบี้ยนไงครับ ฮ่าๆๆๆ

EDIT แต่ถ้าเอากันจริงๆ ตามประวัติจริงๆ กัปตันเรือ ฟลายอิ้งดัชแมน คือ แวนเด้อ เดคเค่น นะครับ เดี๋ยวจะทำให้สับสน
          Last edited by mrkillerrr; 16 Oct 2012, 16:54:20.

Comment

• up

Comment

• Originally posted by runshana View Post
              ยินดีครับผม สวัสดีครับท่าน สบายดีมั้ยครับการงานการเงิน อิอิ
              เรื่องจัดแบบเสถียรๆ ยินดีเลยครับ จัดได้ตามนี้เลย
              เมาส์คีบอร์ดหูฟัง = 600
              LED (Backlight) 20'' LG E2042TC-BNA หรือ LED (Backlight) 20'' HP 20X11 = 3100
              AMD A8-3850 = 3200
              GIGABYTE GA-A75M-DS2 = 1800
              DDR3(1333) 4GB. Blackberry *2 = 8gb = 1100 ถ้าหาไม่ได้ DDR3(1333) 4GB. Kingston*2 = 8gb = 1400
              NOHDD
              Tsunami Hunter Eagle Eye +Caseบ้านๆ580w = 1100 หรืออื่นๆก็ได้ครับ
              รวม 10900 บาท
              ตามนี้เลยครับผม แรงคุ้มแน่นอนครับ ใช้งานได้แบบ สบาย เสถียรๆ เลย งบที่เหลือจะอัพบอร์ดหรือแรมหรือPSUก็ได้ครับผม
              ต่อไป UPS 1000VA LINE THAI 2 Batterry = 3300 บาท
              หรือ APC 1100 VA (BX1100CI) (660 WATT) = 5400 บาท
              หรือ SYNDOME 1000 VA (STAR) = 3100 บาท
              ตามนี้ครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
              ขอบใจจ้า ผมสบายดีครับเรื่องงานก็โอเคแล้วครับขึ้นมาอยู่ระบบจัดการไม่ต้องลงไปเหนื่อยปฏิบัติงานเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับเรื่องเงินก็ถือว่าทำงานแล้วหายเหนื่อยครับ

ส่วนเรื่องสเปคก็ดูไว้เป็น APU เหมือนกันครับแต่ผมยังไม่มีความรู้กับระบบ No Hdd เท่าไหร่เลย มันต้องมีเครื่องไว้เป็นเซอเวอร์ไว้อีกเครื่องหนึงหรือป่าวครับ แล้วมันจะยุ่งยากกว่าระบบมีฮาร์ทดิสมากหรือป่าว ถ้าเป็นไปได้ขอเป็นข้อดีกับข้อเสียของระบบนี้หน่อยครับ ขอโดยไม่คำหนึงถึงราคาแล้วกันนะครับ เอาเป็นเกี่ยวกับการใช้งานการดูแลรักษาและการจัดการ เยอะไปไหมเนี้ย ฮ่าๆๆ

Comment

• Originally posted by mrkillerrr View Post
                คุณรัน@ เดวี่ย์ โจนส์ >>>> โจรสลัดปีศาจกัปตันเรือ ฟลายอิ้งดัชแมน ในไพเรทออฟดิคาริบเบี้ยนไงครับ ฮ่าๆๆๆ

EDIT แต่ถ้าเอากันจริงๆ ตามประวัติจริงๆ กัปตันเรือ ฟลายอิ้งดัชแมน คือ แวนเด้อ เดคเค่น นะครับ เดี๋ยวจะทำให้สับสน
                ออ ยังงี้เอง ผมไม่เคยดูเรื่อง ไพเรทออฟแคริเบี้ยนเลยครับ ขออภัยจริงๆเลยไม่รู้จักครับผมแฮะๆ สมองมันไปด้าน อนิเมะหมดแล้ว @_@"
                ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
                Originally posted by mrggns View Post
                up
                ขอบคุณครับผม

Originally posted by B-Quik View Post
                ขอบใจจ้า ผมสบายดีครับเรื่องงานก็โอเคแล้วครับขึ้นมาอยู่ระบบจัดการไม่ต้องลงไปเหนื่อยปฏิบัติงานเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับเรื่องเงินก็ถือว่าทำงานแล้วหายเหนื่อยครับ

ส่วนเรื่องสเปคก็ดูไว้เป็น APU เหมือนกันครับแต่ผมยังไม่มีความรู้กับระบบ No Hdd เท่าไหร่เลย มันต้องมีเครื่องไว้เป็นเซอเวอร์ไว้อีกเครื่องหนึงหรือป่าวครับ แล้วมันจะยุ่งยากกว่าระบบมีฮาร์ทดิสมากหรือป่าว ถ้าเป็นไปได้ขอเป็นข้อดีกับข้อเสียของระบบนี้หน่อยครับ ขอโดยไม่คำหนึงถึงราคาแล้วกันนะครับ เอาเป็นเกี่ยวกับการใช้งานการดูแลรักษาและการจัดการ เยอะไปไหมเนี้ย ฮ่าๆๆ
                ยินดีด้วยนะครับผม ที่ได้เลื่อนงาน หายเหนื่อยขึ้นเยอะ

เรื่องระบบ NOHDD ต้องศึกษาครับ ในตอนต้น ต้องศึกษาหน่อย ราวๆ2-3วัน หลังจากนั้น จะสบายกว่าครับ
                ทั้งป้องกันปัญหาลิขสิทธิ์ ทั้งเรื่องการอัพเดทเกมส์ ที่ง่ายกว่า ไม่ส่งผลระยะยาว ประหยัดเงิน และค่าไฟกว่า การดูแลรักษาง่ายกว่าครับ
                แนะนำว่า มอง NoHDD เลยครับ ยุคนี้แล้ว แจ่มกว่าจริงๆครับผม

Comment

• กลับมา เปลี่ยนฮาร์ดดิส ลงวินโดว์ใหม่แล้วครับ อยากถามคุณรัน หรือผู้รู้หน่อยครับ WD Blue 1 t. มันต้องลงไดรเวอร์อะไรไหมครับ ถ้ามี รบกวนชี้เป้าหน่อย

เหมือนว่า ฮาร์ดดิสใหม่มันมีเสียงหึ่งๆ ออกมานะครับ ผิดปกติรึปล่าว แต่ไม่ได้ดังอะไรมากมาย แค่พอรู้สึกได้
                  Last edited by mrkillerrr; 16 Oct 2012, 22:32:01.

Comment

• จากเซต
                    CPU: Core i5 - 3570K+ =7280
                    M/B: ASRock Z77 Extreme 4 = 4190
                    VGA: Gigabyte GTX 670 OC 2GB DDR5 = 13,600
                    RAM: G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) = 1790
                    SDD : OCZ AGILITY 4 128GB SATA III R420/W300 = 3580
                    PSU: ThermalTake TR2-600AH2NFB 600W = 2690
                    SINK: Cooler Master V6GT = 1990
                    CASE: Cooler Master HAF 912 Advanced = 2990
                    พอจะแนะนำ psu ตัวอื่นได้รึเปล่าครับ ขอมีไฟสีแดงด้วยจะแจ่มมาก ขอบพระคุณอีกทีครับ รบกวนหลายทีละ ^^
                    ลืมบอกไป งบ 3 พัน สายเป็นระเบียบด้วยจะดีมากๆครับ :3

Comment

• ดันครับไม่ค่อยเข้ามาเลยครับทุกท่านสบายดีนะครับ

Comment

• ดันๆๆๆๆๆ

ถามนิดนะครับว่า พวกสติกเกอร์ ต่างที่แถมมากับคอมที่ไหนมีขายเพิ่มเติมบ้างครับบ

Comment

• up

Comment

• Comment

• Originally posted by mrkillerrr View Post
                              กลับมา เปลี่ยนฮาร์ดดิส ลงวินโดว์ใหม่แล้วครับ อยากถามคุณรัน หรือผู้รู้หน่อยครับ WD Blue 1 t. มันต้องลงไดรเวอร์อะไรไหมครับ ถ้ามี รบกวนชี้เป้าหน่อย

เหมือนว่า ฮาร์ดดิสใหม่มันมีเสียงหึ่งๆ ออกมานะครับ ผิดปกติรึปล่าว แต่ไม่ได้ดังอะไรมากมาย แค่พอรู้สึกได้
                              ครับ เนื่องจากรอบมันแรกครับ WDBlue เลยดัง แต่ถ้าดังมากเกินไป (ส่วนใหญ่จะได้ยิน ฟวี้~~~~~~)
                              ถ้าหึ่งเป็นจังหวะไหลๆเหมือนของหมุนๆไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าหึ่งๆ ไม่เป็นจังหวะ หรือ คึดๆๆ นี่ แนะนำส่งเครมด่วนครับ
                              ไม่ต้องลง driver อะไรนะครับ สำหรับ HDD ครับผม

Originally posted by dicembo View Post
                              จากเซต
                              CPU: Core i5 - 3570K+ =7280
                              M/B: ASRock Z77 Extreme 4 = 4190
                              VGA: Gigabyte GTX 670 OC 2GB DDR5 = 13,600
                              RAM: G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) = 1790
                              SDD : OCZ AGILITY 4 128GB SATA III R420/W300 = 3580
                              PSU: ThermalTake TR2-600AH2NFB 600W = 2690
                              SINK: Cooler Master V6GT = 1990
                              CASE: Cooler Master HAF 912 Advanced = 2990
                              พอจะแนะนำ psu ตัวอื่นได้รึเปล่าครับ ขอมีไฟสีแดงด้วยจะแจ่มมาก ขอบพระคุณอีกทีครับ รบกวนหลายทีละ ^^
                              ลืมบอกไป งบ 3 พัน สายเป็นระเบียบด้วยจะดีมากๆครับ :3
                              โอ้ว O_O PSU เล่นไฟนี่ ผมไม่ค่อยถนัดเลยครับ กรรม
                              ถ้าติดไฟเพิ่มเอา จะได้ไหมครับ ขอโทษจริงๆครับ
                              เห็นที่น่าสนใจก็มี
                              Corsair TX 650M = 3050 เกินมานิดๆ แต่พิชิตใจได้เลยครับ แจ่มใช้ได้
                              XFX Pro Series 650W Core Edition Full Wired = 2700 ตัวนี้ แจ่มใช่เลยครับ ถ้าเอา 750w ก็ 3100
                              FSP AURUM 500W = 2700 มาตรฐาน 80+Gold ครับ รับไฟได้ถึง750w หรือ 600w ราคา 3250 บาท<<<ผมว่าตัวนี้แจ่มสุดในงบ 3250 บาทนะ แต่ถ้าเกินไม่ไหวแนะนำของญี่ปุ่น อย่าง Scythe GOURIKI-III 700W = 2950 บาท ครับผม

ขออภัยเรื่องไฟด้วยนะครับ ที่ตัวแพงๆ ผมไม่รุ้ว่าตัวไหน ไฟสีอะไร ครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                              ดันครับไม่ค่อยเข้ามาเลยครับทุกท่านสบายดีนะครับ
                              สวัสดีครับท่านบ่าว สบายดีครับผม

Originally posted by Akira_Sora View Post
                              ดันๆๆๆๆๆ

ถามนิดนะครับว่า พวกสติกเกอร์ ต่างที่แถมมากับคอมที่ไหนมีขายเพิ่มเติมบ้างครับบ
                              พันทิพย์ชั้น4 มีขายเยอะเลยครับท่านลองหาดูนะครับ
                              ปล.ถามนิดครับ ที่คลอง6 ราชมงคลนี่ ท่านเรียนคณะอะไรครับ ถ้าอยู่พวก กราฟฟิค จะถามว่ารู้จักคนชื่อเกรทไหมครับ รหัส53นะรู้สึก คิดถึงเพื่อนเก่าครับ
                              up
                              ขอบคุณครับผม

Comment

• เอามาให้ครับ SSD น่าซื้อตามงบต่างๆครับ ข้อมูลที่ผมได้มาส่วนใหญ่ก็อ่านของหลายๆท่านจากสองกระทู้นี้
                                http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1458870
                                http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1487795

บางตัว คุ้มเฉพาะบางความจุ

Silicon Power Velox V60
                                60GB-120GB = 2090-3290
                                ข้อดี แรงพอๆกับ Vertex3 แต่ถูกกว่าหลายร้อย เป็น Sync
                                ข้อเสีย ปัญหาใช่ว่าจะไม่มี แต่รู้สึกว่าน้อยกว่า Vertex3 , ไม่มี FW

OCZ Vertex+ R2
                                60-120GB = 1990-2990
                                ข้อดี ตอนนี้ผมยังไม่เห็นปัญหา , ความเร็วการเข้าถึงข้อมูลถือว่าดี
                                ข้้อเสีย SATA2 อ่านเขียนต่ำเตี้ยติดดิน

ADATA SX910
                                256GB = 7690
                                ข้อดี แรงกว่า Vertex3 , FW ดี , เป็น Sync , ความเร็วอ่านเขียนจริงสูงเมื่อเทียบกับตัวอื่นที่คอนโทรลเลอร์เดียวกัน
                                ข้อเสีย มีปัญหาเปล่าไม่รู้ แต่ FW ดีน่าจะไม่ค่อยมี

OCZ Vertex4
                                ทุกความจุ = 2990-4490-9090-15990
                                ข้อดี ความเร็วการเข้าถึงข้อมูลสูง , คอนโทรลเลอร์เทพ , รู้สึกว่าดีไปหมด
                                ข้อเสีย ร้อน

OCZ Agility4
                                256GB = 7590
                                ข้อดี ก็คล้ายๆกับ Vertex4
                                ข้อเสีย เป็น Async , ไม่คุ้มถ้าไม่ใช่รุ่น 256 เพราะเพิ่มนิดหน่อยได้ Vertex4

Plextor M3P 128-256GB เท่าไหร่ไม่รู้จำไม่ได้
                                ข้อดี เป็น Toggle , ไดรฟ์ใกล้เต็มความเร็วก็ยังไม่ค่อยตก , บาง 7mm
                                ข้อเสีย ราคาแรงไปนิดเมื่อเทียบกับ Vertex4 ตามความคิดผมนะ

Plextor M5P 128-256GB = 4xxx-9xxx ราคาเมืองนอก
                                ข้อดี เหมือนเอาข้อดีของ Vertex4 กับ M3P มารวมกัน
                                ข้อเสีย ถูกก็จริงแต่ไม่มีขายไทย ราคาที่บอกนั้นไม่รวมค่าหิ้ว

Comment

Working...
                                X