Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• up

Comment

• รบกวนถามพี่ท่าน เรื่องบอร์ด GA-A75M-S2V จะเอามา oc ไอ้เจ้า A8 3870k จาก 3.0 ไป 3.4-3.6 เอาอยู่ไหมครับ หรือต้องรุ่นใหญ่ กว่านี้

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
        up
        ขอบคุณครับ

Originally posted by Akira_Sora View Post
        ขอบคุณมากครับ ผมโพสเป็นกระทู้ไว้แล้ว แปะชื่อพี่ไว้ด้วย^^
        แจ่มมากๆเลยครับผม ไปตอบให้แล้วนะครับ อิอิ

Originally posted by codeovcz View Post
        up
        ขอบคุณครับ

Originally posted by mrggns View Post
        up
        ขอบคุณครับ

Originally posted by fantalatte View Post
        รบกวนถามพี่ท่าน เรื่องบอร์ด GA-A75M-S2V จะเอามา oc ไอ้เจ้า A8 3870k จาก 3.0 ไป 3.4-3.6 เอาอยู่ไหมครับ หรือต้องรุ่นใหญ่ กว่านี้
        ยากมากครับ แต่น่าจะพอไหวครับผม แต่ถ้าให้ดี แนะนำ ตัวใหญ่กว่านี้อีกสักหน่อย พวก Asrock A55Pro3 น่าจะได้ 3.3-3.4 ครับผม
        หรือไป พวก A75 Pro4 ก็ได้ครับ

Comment

• up

Comment

• เห็นหลายท่านจัดคอมใหม่แรงๆสดๆใหม่ๆอยากได้มั่ง(กิเลสเริ่มเกิด)แต่พอนึกได้ว่าจะเอามาทำอะไร(กิเลสเริ่มลดแต่ยังไม่หมดไป)หันกลับมามองคอมตัวเองPHENOM II X4 840 3.2GHzแรงเหลือๆ(จะเอามาทำไมกิเลสหายเลย)พอเห็นรูปถ่ายสวยๆของท่านslipnott 66 (ตอนนี้เริ่มเกิดกิเลสตัวใหม่อีกแล้ว)อยากไปเที่ยวขึ้นมาอีกรึว่าต้องชวนแฟนไปเที่ยวตจว.-ตปท.มั่งแล้ว

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
              up
              ขอบคุณครับ

Originally posted by abeachboy View Post
              เห็นหลายท่านจัดคอมใหม่แรงๆสดๆใหม่ๆอยากได้มั่ง(กิเลสเริ่มเกิด)แต่พอนึกได้ว่าจะเอามาทำอะไร(กิเลสเริ่มลดแต่ยังไม่หมดไป)หันกลับมามองคอมตัวเองPHENOM II X4 840 3.2GHzแรงเหลือๆ(จะเอามาทำไมกิเลสหายเลย)พอเห็นรูปถ่ายสวยๆของท่านslipnott 66 (ตอนนี้เริ่มเกิดกิเลสตัวใหม่อีกแล้ว)อยากไปเที่ยวขึ้นมาอีกรึว่าต้องชวนแฟนไปเที่ยวตจว.-ตปท.มั่งแล้ว
              โอ้ว ท่านบ่าวใจเย็นๆครับ ทั้งคอมและกล้อง กับเรื่องเที่ยว
              ถึงแม้ช่วงนี้จะเป็นช่วงน่าเที่ยวของหลายๆประเทศ แต่อาจจะทำให้เปลืองเงินนะครับ ลองรอช่วงLowSeason ดู อาจจะได้อะไรดีๆกลับมาแบบไม่คาดหมายนะครับผม
              เรื่องของก็เช่นกัน ตอนนี้เป็นช่วงDrop ราคาระยะแรก ถ้าไม่รีบ และของเก่ายังมีอยุ่ เก็บเงินไว้ดีกว่าครับผม อิอิ
              สู้ๆครับท่านบ่าว

Comment

• ถามนิดนึงครับบบ
                ปกติใช้งานแต่โปรแกรม Premiere 5.5 ตัดงาน HD อย่างเดียว

ระหว่างตัว QUADRO 600 กับการ์ดจอทั่วๆ ไป มันจะต่างกันมากมั้ยครับ

Comment

• เอาภาพมาฝากอีกชุดครับ....

รถตุ๊กตุ๊กที่นี้จะพ่วงที่นั่งกับรถโดยใช้เหล็กที่เห็นนี่เป็นตัวยึดรถกับที่นั่งเข้าด้วยกัน...ซึ่งสามารถถอดออกได้ และสามารถนำที่นั่งที่ถอดออกไปขายต่อได้อีก..ซึ่งรถลักษณะนี้คนกัมพูชาเรียกว่ารถ 2 ตุ๊ก
                  ไม่เรียก ตุ๊กตุ๊กเหมือนบ้านเรา..แต่อันที่จริงแล้วก็ความหมายเดียวกัน...ซึ่งหลังจากที่ได้ลองนั่งดูพบว่างมันนั่งสบายมาก...แต่เสียวเวลาพี่คนขับแกเร่งเครื่องแล้วแซง...
                  ซึ่งในกัมพูชานั้นยังไม่มีกฏหมายหรือข้อบังคับในการขับขี่ยานพาหนะ...ซึ่งต้องวัดใจกันอย่างเดียว...ซึ่งพอสัมผัสสภาพการจราจรการขับขี่ยานพาหนะของคนกัมพูชาในเมืองเสียมเรียบแล้วพบว่า..."พี่ไปแข่งมอเตอร์ครอสเถอะ"...

ท่าเรือนี้มีไว้สำหรับให้นักท่องเที่ยวขึ้นเรือเพื่อไปชมหมู่บ้านที่อาศัยอยู่ในทะเลสาบแห่งนี้..เมื่อก่อนนี้สัก 4-5 ปีที่ผ่านมา ณ ที่ตรงนี้ยังไม่มีแม้ถนน ไฟฟ้า หรือสิ่งอำนวยความสะดวกใด ๆ เป็นหมู่บ้านที่แร้นแค้นมาก...
                  เมื่อเวลาผ่านไปคนกัมพูชาได้เปลี่ยนให้ที่นี่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวได้อย่างน่าเหลือเชื่อ...มีนักท่องเที่ยวจากต่างประเทศมากมายแห่แหนกันมาชมวิธีชีวิตของคนในหมู่บ้านแห่งนี้..แต่สิ่งหนึ่งที่เปลี่ยนไปด้วยก็คือมิตรไมตรี...
                  ความมีน้ำใจ...ชาวบ้านในหมู่บ้านหากินกับนักท่องเที่ยวแบบเกินพอดี...ผมรู้สึกว่าถานที่นี้สวยงามก็จริง...แต่เมื่อเวลาเปลี่ยนแปลงไป..วิธีชีวิตของคนในแถบนั้น ๆ ก็เปลี่ยนไปตามกาลเวลา...เราเป็นเพียงแค่นักท่องเที่ยว...
                  คงไม่สามารถจะพูดหรือเปลี่ยนแปลงสิ่งที่เป็นอยู่ได้....เพียงแต่ยอมรับและเข้าใจในวิถีความเป็นไปของสังคมนั้น ๆ ....

มุมนี้หากผมก้าวพลาดเพียงนิดเดียว..ผมจะผลัดตกลงไปข้างล่าง...จากที่สูงเกือบ 5 เมตร เลนส์ กล้อง กระเป๋า ขาตั้งคงจะกระจัดกระจาย...ไปคนล่ะทาง ผมคงหัวน็อคพื้น...
                  สลบไม่รู้เรื่อง...แต่โชคยังดีที่ผมยังยืนอยู่..แล้วกดใบนี้ออกมาได้....รูปดี ๆ มุมสวย ๆ สักใบ บางครั้งกว่าจะได้มาเลือดตาแทบกระเด็น...แต่ก็มีคุณค่าเสมอเมื่อเปิดดูรูปเหล่านั้น..และนึกถึงช่วงเวลาที่เราถ่ายภาพใบนั้นมา....

เดินมานั่งที่มุมนี้....รู้สึกเหนื่อย...เพราะแบกกล้อง...ขาตั้ง....เลนส์..กระเป๋า รวม ๆ แล้วน่าจะเกิน 10 กิโล รู้สึกปวดหัว...เหนื่อย...นึกมุมที่จะถ่ายไม่ออก....
                  สายตาเหลือบไปเห็นแนวกำแพงทอดยาวไปสู่ตัวปราสาทนครวัด...เป็นมุมที่ใคร ๆ ก็คิดได้แต่ผมกลับคิดไม่ถึง.....ผมยกกล้อง...เอาตาแนบวิวฟายเดอร์...กดชัตเตอร์เบา ๆ ...ออกมาเป็นใบนี้...

ภาพแกะสลักเหล่านี้มีอยู่ทั่วตัวปราสาท....แม้จะเป็นเพียงรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่สิ่งที่คนรุ่นก่อนของชชาวกัมพูชาสร้างไว้นั้น...มิอาจประเมินค่าได้....ขอให้ทุกคนเที่ยวอย่างมีสติ รู้กาลเทศะ...
                  อะไรควรไม่ควร...อย่าทำลายสิ่งที่เป็นมรดกทางวัฒนธรรม....แล้วสิ่งมหัสจรรย์เหล่านี้จะยังคงอยู่ให้เราได้ชื่นชมตราบนานเท่านาน

ปิดท้ายครับ ประวัติศาสตร์...พิธีกรรม...ศาสนา...ทำให้ชีวิตของเรามีค่า....สวัสดีครับ

Comment

• up

Comment

• ภาพสวยทุกรูปเลยอยากตกแต่งภาพเก่งๆบ้างจัง

Comment

• x predater ออกตัวใหม่มาเป็นรุ่นน้อง 1650 บาท น่าสนใจมาก แต่ข้างในแคบไปหน่อย อ่าๆ

Comment

• Originally posted by x_x View Post
                          ถามนิดนึงครับบบ
                          ปกติใช้งานแต่โปรแกรม Premiere 5.5 ตัดงาน HD อย่างเดียว

ระหว่างตัว QUADRO 600 กับการ์ดจอทั่วๆ ไป มันจะต่างกันมากมั้ยครับ
                          ถ้างาน Premiere เป็นงาน Video ซึ่งเป็นภาพเชิง 2มิติ
                          ไม่จำเป็นที่จะต้องซื้อ Quadro ครับผม เกินความจำเป็น(มากๆ)
                          ใช้ 630 640 ก็เหลือกินแล้วครับผม สบายๆเลยครับ

Originally posted by slipknot66 View Post
                          เอาภาพมาฝากอีกชุดครับ....

รถตุ๊กตุ๊กที่นี้จะพ่วงที่นั่งกับรถโดยใช้เหล็กที่เห็นนี่เป็นตัวยึดรถกับที่นั่งเข้าด้วยกัน...ซึ่งสามารถถอดออกได้ และสามารถนำที่นั่งที่ถอดออกไปขายต่อได้อีก..ซึ่งรถลักษณะนี้คนกัมพูชาเรียกว่ารถ 2 ตุ๊ก
                          ไม่เรียก ตุ๊กตุ๊กเหมือนบ้านเรา..แต่อันที่จริงแล้วก็ความหมายเดียวกัน...ซึ่งหลังจากที่ได้ลองนั่งดูพบว่างมันนั่งสบายมาก...แต่เสียวเวลาพี่คนขับแกเร่งเครื่องแล้วแซง...
                          ซึ่งในกัมพูชานั้นยังไม่มีกฏหมายหรือข้อบังคับในการขับขี่ยานพาหนะ...ซึ่งต้องวัดใจกันอย่างเดียว...ซึ่งพอสัมผัสสภาพการจราจรการขับขี่ยานพาหนะของคนกัมพูชาในเมืองเสียมเรียบแล้วพบว่า..."พี่ไปแข่งมอเตอร์ครอสเถอะ"...

ท่าเรือนี้มีไว้สำหรับให้นักท่องเที่ยวขึ้นเรือเพื่อไปชมหมู่บ้านที่อาศัยอยู่ในทะเลสาบแห่งนี้..เมื่อก่อนนี้สัก 4-5 ปีที่ผ่านมา ณ ที่ตรงนี้ยังไม่มีแม้ถนน ไฟฟ้า หรือสิ่งอำนวยความสะดวกใด ๆ เป็นหมู่บ้านที่แร้นแค้นมาก...
                          เมื่อเวลาผ่านไปคนกัมพูชาได้เปลี่ยนให้ที่นี่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวได้อย่างน่าเหลือเชื่อ...มีนักท่องเที่ยวจากต่างประเทศมากมายแห่แหนกันมาชมวิธีชีวิตของคนในหมู่บ้านแห่งนี้..แต่สิ่งหนึ่งที่เปลี่ยนไปด้วยก็คือมิตรไมตรี...
                          ความมีน้ำใจ...ชาวบ้านในหมู่บ้านหากินกับนักท่องเที่ยวแบบเกินพอดี...ผมรู้สึกว่าถานที่นี้สวยงามก็จริง...แต่เมื่อเวลาเปลี่ยนแปลงไป..วิธีชีวิตของคนในแถบนั้น ๆ ก็เปลี่ยนไปตามกาลเวลา...เราเป็นเพียงแค่นักท่องเที่ยว...
                          คงไม่สามารถจะพูดหรือเปลี่ยนแปลงสิ่งที่เป็นอยู่ได้....เพียงแต่ยอมรับและเข้าใจในวิถีความเป็นไปของสังคมนั้น ๆ ....

มุมนี้หากผมก้าวพลาดเพียงนิดเดียว..ผมจะผลัดตกลงไปข้างล่าง...จากที่สูงเกือบ 5 เมตร เลนส์ กล้อง กระเป๋า ขาตั้งคงจะกระจัดกระจาย...ไปคนล่ะทาง ผมคงหัวน็อคพื้น...
                          สลบไม่รู้เรื่อง...แต่โชคยังดีที่ผมยังยืนอยู่..แล้วกดใบนี้ออกมาได้....รูปดี ๆ มุมสวย ๆ สักใบ บางครั้งกว่าจะได้มาเลือดตาแทบกระเด็น...แต่ก็มีคุณค่าเสมอเมื่อเปิดดูรูปเหล่านั้น..และนึกถึงช่วงเวลาที่เราถ่ายภาพใบนั้นมา....

เดินมานั่งที่มุมนี้....รู้สึกเหนื่อย...เพราะแบกกล้อง...ขาตั้ง....เลนส์..กระเป๋า รวม ๆ แล้วน่าจะเกิน 10 กิโล รู้สึกปวดหัว...เหนื่อย...นึกมุมที่จะถ่ายไม่ออก....
                          สายตาเหลือบไปเห็นแนวกำแพงทอดยาวไปสู่ตัวปราสาทนครวัด...เป็นมุมที่ใคร ๆ ก็คิดได้แต่ผมกลับคิดไม่ถึง.....ผมยกกล้อง...เอาตาแนบวิวฟายเดอร์...กดชัตเตอร์เบา ๆ ...ออกมาเป็นใบนี้...

ภาพแกะสลักเหล่านี้มีอยู่ทั่วตัวปราสาท....แม้จะเป็นเพียงรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่สิ่งที่คนรุ่นก่อนของชชาวกัมพูชาสร้างไว้นั้น...มิอาจประเมินค่าได้....ขอให้ทุกคนเที่ยวอย่างมีสติ รู้กาลเทศะ...
                          อะไรควรไม่ควร...อย่าทำลายสิ่งที่เป็นมรดกทางวัฒนธรรม....แล้วสิ่งมหัสจรรย์เหล่านี้จะยังคงอยู่ให้เราได้ชื่นชมตราบนานเท่านาน

ปิดท้ายครับ ประวัติศาสตร์...พิธีกรรม...ศาสนา...ทำให้ชีวิตของเรามีค่า....สวัสดีครับ

งดงามมากๆครับผม เป็นภาพที่สวยจริงๆ ชอบวิวทิวทัศน์ที่ท่านลงสุดๆเลยครับ ท่านนี่สุดยอดในหลายๆด้านจริงๆจนผมอึ้งความสามารถของท่านเลยนะครับเนี่ย
                          ตั้งแต่คอมยันภาพ สุดๆเลย ท่านรักอะไรรักจริง สู้ๆนะครับ
                          ปล.ชอบภาพทางเดินทอดยาวในมุมตะแคงมากๆเลยครับ

Originally posted by mrggns View Post
                          up
                          ขอบคุณครับ

Originally posted by win22222 View Post
                          ภาพสวยทุกรูปเลยอยากตกแต่งภาพเก่งๆบ้างจัง
                          ตามนั้นคร้าบ อิอิ

Originally posted by Darksis View Post
                          x predater ออกตัวใหม่มาเป็นรุ่นน้อง 1650 บาท น่าสนใจมาก แต่ข้างในแคบไปหน่อย อ่าๆ
                          สำหรับผม ตั้งแต่ ThermalTakeV3 ถ้าไม่คิดติดซิ้งค์ยักษ์ ผมว่า มันใหญ่ทุกตัว อิอิ

Comment

• ก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมายครับ...อาศัยอ่านเยอะ ฝึกเยอะ ผมเป็นคนที่อ่านหนังสือเยอะ ว่าง ๆ ก็หยิบมาอ่าน
                            ซึ่งมันมีประโยชน์มาก ผมติดนิสัยชอบอ่านหนังสือมาตั้งแต่เด็ก ๆ ทำให้เป็นคนขาดหนังสือไม่ได้ ฮ่า ๆ ขำตัวเอง
                            ตอนนี้ผมเองรู้สึกอิ่มตัวกับคอมพิวเตอร์ แล้วรู้สึกว่าการประกอบอาชีพนี้ในอนาคตข้างหน้ามันอาจจะไม่พอกิน เพราะคู่แข่งเยอะมาก
                            เลยเปลี่ยนความฝันใหม่....ตอนนี้ผมจะให้เวลาตัวเอง 10-13 ปี ทำให้ตัวเองเป็นช่างภาพที่ติด Top 10 หรือ Top 5 ในเมืองไทยให้ได้
                            อาจะฝันสูงเกินไปหน่อย...แต่ผมจะทำให้ได้ ได้กำลังใจจากทุกท่านในนี้ ได้พํฒนาตัวเอง ต้องขอบคุณมากนะครับ

Comment

• up

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                                ก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมายครับ...อาศัยอ่านเยอะ ฝึกเยอะ ผมเป็นคนที่อ่านหนังสือเยอะ ว่าง ๆ ก็หยิบมาอ่าน
                                ซึ่งมันมีประโยชน์มาก ผมติดนิสัยชอบอ่านหนังสือมาตั้งแต่เด็ก ๆ ทำให้เป็นคนขาดหนังสือไม่ได้ ฮ่า ๆ ขำตัวเอง
                                ตอนนี้ผมเองรู้สึกอิ่มตัวกับคอมพิวเตอร์ แล้วรู้สึกว่าการประกอบอาชีพนี้ในอนาคตข้างหน้ามันอาจจะไม่พอกิน เพราะคู่แข่งเยอะมาก
                                เลยเปลี่ยนความฝันใหม่....ตอนนี้ผมจะให้เวลาตัวเอง 10-13 ปี ทำให้ตัวเองเป็นช่างภาพที่ติด Top 10 หรือ Top 5 ในเมืองไทยให้ได้
                                อาจะฝันสูงเกินไปหน่อย...แต่ผมจะทำให้ได้ ได้กำลังใจจากทุกท่านในนี้ ได้พํฒนาตัวเอง ต้องขอบคุณมากนะครับ
                                ต้องให้ได้Top10ของโลกไปเลยสิครับแค่ในประเทศมันน้อยเกินไป ฝันทั้งทีต้องเอาให้สูง

Comment

Working...
                                X