Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมว่าตามคุณชนะครับเซฟค่าเมนบอร์ดได้อีกด้วย ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by vol.8 View Post
      ช่วยแนะนำจออีกซักอย่างได้มั้ยครับ

ซัก 24 นิ้วตอนแรกมอง Dell U2412M ราคาไหวครับแต่มันดูเกินตัวไปเลยจะลดลงหน่อย

แอบเล็งๆ ASUS ไว้อยู่แต่ไม่รู้รุ่นไหนดีหรือยี่ห้ออื่นก็ได้ครับที่คุณ runshana เห็นว่าดี

ขอบคุณครับ
      ลองเป็น LED (Backlight) 24'' DELL ST2420L = 6100 บาทอันนี้ก็พอใช้ได้นะครับ
      หรือ ถูกๆดีๆก็ LED (Backlight) 23'' AOC E2351F = 4300 บาทครับผม แนะนำๆ

Originally posted by Ricky Rubio View Post
      driver กับ ccc มันอันเดียวกันไหมครับ
      ใน CCC จะมี Driverครับ แต่ในDriver ไม่มี CCC ประมาณนั้นครับผม

Originally posted by MoChiLove View Post
      รบกวนท่าน กูรู อีก 1 คำถามครับ

เรื่อง M/B คับ ระหว่าง ASROCK A75 Extreme6 / กับ / ASUS F1A55-M-LX PLUS

มันแตกต่างกันยังไงหรอคับจะได้ตัดสินใจถูกว่าจะซื้อตัวไหนดี
      2ตัวนี้ราคาต่างกันเกินไปนะครับผม เทียบกันแทบไม่ติดเลย
      ถ้าเอาตรงๆง่ายๆก็ AsrockA75Ex6 นี้ระบบจ่ายไฟดีกว่า มีUSB3 SATA3 ใส่แรมได้4แถว มี3PCI-E
      ส่วน Asus F1A55-M-LX Plus ก็ราคาถูกกว่าครับผม แต่ไม่มี USB3 SATA3 ใส่แรมได้2แถว มีPCI-Eแถวเดียว ครับผม ระบบจ่ายไฟต่ำกว่าด้วยครับ
      สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by QP2012 View Post
      สรุป ได้ 970A-D3 ครับ ASROCK 970DE3/U3S3 ที่ต้องการหาของไม่ได้เลย หาจนเหนื่อย ส่วน Tsunami Black Strom 550w ได้เป็น 650W นอกนั้นได้ครบครับ ตอนนี้มีปัญหาคือ m/b 970A-D3 วิ่ง bus แค่ 1333 แต่ แรม ได้ 1600 ปรับอย่างไงดี อธิบายหน่อยนะคร๊าบบบบ
      ลองเข้าไปตั้ง ค่า CL ให้เป็นไปตามแรมที่มันกำหนด ปรับไฟไปที่ 1.5v แล้วลอง ปรับบัสแรมเป็น 200x8 ดูครับผม ว่าจะได้ไหม
      บอร์ดตัวนี้ ที่ผมไม่ค่อยแนะนำ เพราะมันดื้อแรมนี่แหละครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
      ผมว่าตามคุณชนะครับเซฟค่าเมนบอร์ดได้อีกด้วย ขอบคุณครับ
      ขอบคุณท่านบ่าวมากครับผม

Comment

• ขอโทษท่านผู้รู้ทุกท่านก่อนนะครับ ผมเพิ่งมาเจอกระทู้นี้ อ่านมาหลายสิบหน้า ก็ยังไม่เจอspecที่ต้องการ ผมเป็นuser ความรู้เรื่องเครื่องไม่ค่อยมี
        อยากรบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
        ผมอยากได้เครื่องสำหรับงานตัดต่อวีดีโอ adobe premiere pro แต่อยากได้specที่แรงๆ หรือแรงกว่าก็ยิ่งดีครับ เมื่อเทียบกับเครื่องMAC PRO 12CORE ที่เขาขายกันแสนกว่าบาทครับ แต่PCคงถูกกว่าพอสมควรใช่ไหมครับ
        คือที่มันต้องแรงมากๆ เพราะเดี๋ยวนี้ไฟล์งานวีดีโอมันเป็นFull HDแล้ว รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• up

Comment

• Originally posted by ฐิติ View Post
            ขอโทษท่านผู้รู้ทุกท่านก่อนนะครับ ผมเพิ่งมาเจอกระทู้นี้ อ่านมาหลายสิบหน้า ก็ยังไม่เจอspecที่ต้องการ ผมเป็นuser ความรู้เรื่องเครื่องไม่ค่อยมี
            อยากรบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
            ผมอยากได้เครื่องสำหรับงานตัดต่อวีดีโอ adobe premiere pro แต่อยากได้specที่แรงๆ หรือแรงกว่าก็ยิ่งดีครับ เมื่อเทียบกับเครื่องMAC PRO 12CORE ที่เขาขายกันแสนกว่าบาทครับ แต่PCคงถูกกว่าพอสมควรใช่ไหมครับ
            คือที่มันต้องแรงมากๆ เพราะเดี๋ยวนี้ไฟล์งานวีดีโอมันเป็นFull HDแล้ว รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
            ครับผม จริงๆ ใช้งานแค่ I7+VGA ดีๆหน่อยก็พอแล้วครับ และควรบอกงบประมาณด้วย
            แต่ถ้าอยากได้จัดเต็ม ก็เสป็คนี้เลยครับ
            CORE i7 3930K 6 core 12 threads 3.2GHz (3.8Turbo) = 19300
            ASUS P9X79 = 8200
            GIGABYTE GTX670 OC = 13900
            OCZ VERTEX 4 128gb*2 Raid0 = 9200
            WD 1002 FAEX Black 1tb = 3800
            Geil EVO Veloce (8gb*2)16GB 2400MHz = 6000
            AURUM Series - CM 750W = 4000 ถ้าหาไม่ได้ XFX Pro 850W = 3500
            ZalmanZ11+ = 2000
            CM212EVO = 1100
            AOC23" LED = 4300 3จอ = 12900
            เมาส์คีบอร์ดตามชอบ = 2000
            Asus Xonar Xense พร้อมหูฟัง = 7600
            รวม 90000 บาท
            อันนี้คือเซ็ท ที่รวมครบทุกองค์ประกอบครับผม ยกเว้น ลำโพง
            ทั้งพลังเสียง RAM การ์ดจอ ต่างๆครบครัน รวมทั้ง SSD แบบ Raid0 ครับผม
            สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ หรือจำกัดงบไว้ที่เท่าไหร่สอบถามได้เลยนะครับผม

Originally posted by mrggns View Post
            up
            ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
              ครับผม จริงๆ ใช้งานแค่ I7+VGA ดีๆหน่อยก็พอแล้วครับ และควรบอกงบประมาณด้วย
              แต่ถ้าอยากได้จัดเต็ม ก็เสป็คนี้เลยครับ
              CORE i7 3930K 6 core 12 threads 3.2GHz (3.8Turbo) = 19300
              ASUS P9X79 = 8200
              GIGABYTE GTX670 OC = 13900
              OCZ VERTEX 4 128gb*2 Raid0 = 9200
              WD 1002 FAEX Black 1tb = 3800
              Geil EVO Veloce (8gb*2)16GB 2400MHz = 6000
              AURUM Series - CM 750W = 4000 ถ้าหาไม่ได้ XFX Pro 850W = 3500
              ZalmanZ11+ = 2000
              CM212EVO = 1100
              AOC23" LED = 4300 3จอ = 12900
              เมาส์คีบอร์ดตามชอบ = 2000
              Asus Xonar Xense พร้อมหูฟัง = 7600
              รวม 90000 บาท
              อันนี้คือเซ็ท ที่รวมครบทุกองค์ประกอบครับผม ยกเว้น ลำโพง
              ทั้งพลังเสียง RAM การ์ดจอ ต่างๆครบครัน รวมทั้ง SSD แบบ Raid0 ครับผม
              สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ หรือจำกัดงบไว้ที่เท่าไหร่สอบถามได้เลยนะครับผม

ขอบคุณครับ
              ขอบคุณ คุณrunshanaครับ ขอถามต่ออีกนิดนะครับ
              1.เมนบอร์ด ASUS P9X79 มีตัวเลือกอื่นไหมครับ เพราะผมอยากได้port firewire800ด้วย เหมือนเครื่องmac เพราะบางทีต้องต่อ Harddisk External แล้วก็อยากให้เมนบอร์ดทำRaid0 ได้
              2.OCZ VERTEX 4 128gb*2 Raid0 ส่วนนี้เราใช้ลงOSและSoftware จำเป็นต้องใช้แรงขนาดนี้ไหมครับ ใช้แบบตัวเดียวพอหรือเปล่า
              3.Asus Xonar Xense พร้อมหูฟัง อันนี้ใช้ออนบอร์ดได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by ฐิติ View Post
                ขอบคุณ คุณrunshanaครับ ขอถามต่ออีกนิดนะครับ
                1.เมนบอร์ด ASUS P9X79 มีตัวเลือกอื่นไหมครับ เพราะผมอยากได้port firewire800ด้วย เหมือนเครื่องmac เพราะบางทีต้องต่อ Harddisk External แล้วก็อยากให้เมนบอร์ดทำRaid0 ได้
                2.OCZ VERTEX 4 128gb*2 Raid0 ส่วนนี้เราใช้ลงOSและSoftware จำเป็นต้องใช้แรงขนาดนี้ไหมครับ ใช้แบบตัวเดียวพอหรือเปล่า
                3.Asus Xonar Xense พร้อมหูฟัง อันนี้ใช้ออนบอร์ดได้ไหมครับ
                ครับผม ยินดีครับ
                1.ใช้ตัวนี้ได้เลยครับ เพราะตัวนี้มีพอต Firewire800 ในตัว (1394)
                http://www.asus.com/Motherboards/Int...specifications
                ตัวนี้ถือว่าราคาไม่แพงสำหรับบอร์ดที่กำลังดีครับผม
                2.ใช้ตัวเดียวก็ได้ครับผม แค่2ตัวก็ไวขึ้นครับผม จริงๆที่มันใช้ก็คือพื้นที่ครับ เพราะเวลาทำงาน เราอาจจะต้องก๊อปงานมาไว้ใน ไดรฟ์C เพื่อทำงานได้แบบลื่นไหลไม่สะดุด 128GB อาจจะไม่พอ สำหรับ FULLHD ที่ต้องทำงานเกิน 30-60 นาทีครับผม
                3.ได้ครับ ออนบอร์ดก็ถือว่าเสียงดี แต่ที่ให้ไปเผื่อท่านรักในเสียงอันทรงพลังหน่ะครับผม ตัดออกได้เลยครับผม
                มีงบอะไรสงสัยถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีครับผม

Comment

• ดัน ๆ ครับ
                  นานๆจะแวบเข้ามาที ช่วงนี้ฝนตกเน็ตโคตรบรมกลาก

โพสจะครบ 1หมื่นและ หน้ากระทู้ก็กำลังจะถึงครึ่ง 1,000
                  Last edited by sperrr; 15 Aug 2012, 23:31:51.

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                    ดัน ๆ ครับ
                    นานๆจะแวบเข้ามาที ช่วงนี้ฝนตกเน็ตโคตรบรมกลาก

โพสจะครบ 1หมื่นและ หน้ากระทู้ก็กำลังจะถึงครึ่ง 1,000
                    มารอคอยวันนั้นด้วยกันเถอะครับ

Comment

• 2ตัวนี้ราคาต่างกันเกินไปนะครับผม เทียบกันแทบไม่ติดเลย
                      ถ้าเอาตรงๆง่ายๆก็ AsrockA75Ex6 นี้ระบบจ่ายไฟดีกว่า มีUSB3 SATA3 ใส่แรมได้4แถว มี3PCI-E
                      ส่วน Asus F1A55-M-LX Plus ก็ราคาถูกกว่าครับผม แต่ไม่มี USB3 SATA3 ใส่แรมได้2แถว มีPCI-Eแถวเดียว ครับผม ระบบจ่ายไฟต่ำกว่าด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ ท่าน "runshana" เดียวพรุ่งนี้จัดมาแล้วเดียวถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

Comment

• Originally posted by MoChiLove View Post
                        2ตัวนี้ราคาต่างกันเกินไปนะครับผม เทียบกันแทบไม่ติดเลย

ขอบคุณมากครับ ท่าน "runshana" เดียวพรุ่งนี้จัดมาแล้วเดียวถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ
                        ยินดีครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีช่วยครับ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                          ดัน ๆ ครับ

ขอบคุณมากๆครับ ก็ได้ท่านช่วยไว้หลายต่อหลายครั้งเลยนี่ครับ ^^

Originally posted by jazziiz View Post
                          มารอคอยวันนั้นด้วยกันเถอะครับ
                          ขอบคุณครับผม ซึ้งๆ

Comment

• พี่พี่ ครับขอถามหน่อยว่า HD4000ที่ติดมากับ i7 มันจาเล่นเกมพวกเกมออนไลอะ งับ เกมหน้าเว็ป ได้ดีขนาดใหนงับ

Comment

• up

Comment

• อยากอัพเกรดคอมนะครับ อยากเรียนถามว่าผมจะใช้กับ AMD A6-3650 เมนบอร์ด ASROCK A75M-HVS ได้ไหม
                                ที่ผมมีอยู่แล้วได้แก่
                                1.0TB SAMSUNG (103SJ) SATA
                                2 GB PC DDR-III/1333 KINGSTON กับ 2GB PC DDR-III/1333 GEIL ENHANCE
                                500 WATT PLENTY SUPERBLACK
                                DVD จำไม่ได้ครับ

อยากอัพเป็น CPU+APU ด้านบนแหละครับ พอไหวไหมครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                                X