Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 15k ไม่เอาจอ จัดให้หน่อยครับ

Comment

• รบกวนท่านชนะ อีกครั้งครับ
      สอบถามเรื่องสเปคคอมร้านเกมส์อีกครั้งครับ พอดีกำลังจะสั่งแล้ว เพราะร้านเพิ่งทำเสร็จ

CPU ระหว่าง AMD FX -4100 กับ AMD Athlon II X3 455 2ตัวนี้ ตัว4100แรงกว่าx3 455 มากมั้ยครับ รู้แต่ว่าx3 กินไฟเยอะกว่า แต่ไม่รู้ว่ามากกว่ามั้ย เพราะสเปคที่จัดไว้ตอนนี้ใกล้จะ ไฟนอลละ เลยอยากจะทราบว่าแรงต่างกันเยอะมั้ย
      ส่วนสเปคของที่ร้านก็ตามนี้ครับ

AMD FX-4100
      GIGABYTE GA-78LMT-S2P
      DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X
      11GB (V) PCIe ATi 6670 "HIS" ICEQ HDMI
      Raidmax450w
      Case CM Elite 310
      LED (Backlight) 23" SAMSUNG S23B370HS/XT (HDMI, B)

ส่วนCPU ตระกูล FM1 ขอตัดทิ้งนะครับ เพราะคนทำระบบให้ยังพบปัญหาในบอร์ดFM1 อยู่เยอะพอสมควร จึงขอตัดทิ้งไป

สเปคที่จัดไว้ เพื่อรองรับอนาคตด้วย เพราะในร้านมีเกมส์ออฟไลน์ด้วยครับ แล้วลูกค้าชอบเปิดหลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน จึงอยากได้ cpu 3-4หัวครับ

อีกคำถามครับ เมนบอร์ด รุ่น GIGABYTE GA-78LMT-S2P ,985GM-GS3 FX ,ASROCK 880GM-LE FX 3ตัวนี้ เลือกตัวไหนดีครับ เพราะผมเลือก GIGABYTE GA-78LMT-S2P เพราะต้องการถูกหน่อย ไม่ได้ใช้งานอะไรมากครับ เพราะที่ร้านเป็นระบบ No-Hdd ครับ

ส่วนแรมที่เลือก 4gb ตัวเดียวเพราะ2gb*2 ของมันหมดครับ แล้วถ้าเป็น4ตัวเดียวกับ 2gb *2 dual channel ตัวdual แรงกว่าเยอะมั้ยครับ ถ้าเยอะจะได้ไปเปลี่ยนเป็น2gb*2 ธรรมดาๆพอ ไม่ต้องเอาhyper-X ครับ
      Last edited by McOwen; 7 Jul 2012, 21:17:12.

Comment

• รบกวนท่านชนะ อีกครั้งครับ
        สอบถามเรื่องสเปคคอมร้านเกมส์อีกครั้งครับ พอดีกำลังจะสั่งแล้ว เพราะร้านเพิ่งทำเสร็จ

CPU ระหว่าง AMD FX -4100 กับ AMD Athlon II X3 455 2ตัวนี้ ตัว4100แรงกว่าx3 455 มากมั้ยครับ รู้แต่ว่าx3 กินไฟเยอะกว่า แต่ไม่รู้ว่ามากกว่ามั้ย เพราะสเปคที่จัดไว้ตอนนี้ใกล้จะ ไฟนอลละ เลยอยากจะทราบว่าแรงต่างกันเยอะมั้ย
        ส่วนสเปคของที่ร้านก็ตามนี้ครับ

AMD FX-4100
        DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X
        11GB (V) PCIe ATi 6670 "HIS" ICEQ HDMI
        Raidmax450w
        LED (Backlight) 23" SAMSUNG S23B370HS/XT (HDMI, B)

ส่วนCPU ตระกูล FM1 ขอตัดทิ้งนะครับ เพราะคนทำระบบให้ยังพบปัญหาในบอร์ดFM1 อยู่เยอะพอสมควร จึงขอตัดทิ้งไป

สเปคที่จัดไว้ เพื่อรองรับอนาคตด้วย เพราะในร้านมีเกมส์ออฟไลน์ด้วยครับ แล้วลูกค้าชอบเปิดหลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน จึงอยากได้ cpu 3-4หัวครับ

อีกคำถามครับ เมนบอร์ด รุ่น GIGABYTE GA-78LMT-S2P ,985GM-GS3 FX ,ASROCK 880GM-LE FX 3ตัวนี้ เลือกตัวไหนดีครับ เพราะผมเลือก GIGABYTE GA-78LMT-S2P เพราะต้องการถูกหน่อย ไม่ได้ใช้งานอะไรมากครับ เพราะที่ร้านเป็นระบบ No-Hdd ครับ

ส่วนแรมที่เลือก 4gb ตัวเดียวเพราะ2gb*2 ของมันหมดครับ แล้วถ้าเป็น4ตัวเดียวกับ 2gb *2 dual channel ตัวdual แรงกว่าเยอะมั้ยครับ ถ้าเยอะจะได้ไปเปลี่ยนเป็น2gb*2 ธรรมดาๆพอ ไม่ต้องเอาhyper-X ครับ
        1.ถามเรื่องเมนบอร์ด ตัวนั้นก็โอเคครับ ผมเคยใช้อยู่ แต่อยากจะแนะนำตัวนี้เหมือนกันครับเพราะก็คุ้มอย่เหมือนกัน ตัวนี้นะครับ "ASROCK 880GM-LE FX"
        2.แรมเป็นdual channel แรงกว่าไหม ก็แรงกว่าครับ
        3. สเปคที่จัดมาโอเคเลยครับผม cpu ก็แรง การ์ดจอก็ดี แอบเชียร์ถ้าไหวก็จัด 7750 เลยครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
          1.ถามเรื่องเมนบอร์ด ตัวนั้นก็โอเคครับ ผมเคยใช้อยู่ แต่อยากจะแนะนำตัวนี้เหมือนกันครับเพราะก็คุ้มอย่เหมือนกัน ตัวนี้นะครับ "ASROCK 880GM-LE FX"
          2.แรมเป็นdual channel แรงกว่าไหม ก็แรงกว่าครับ
          3. สเปคที่จัดมาโอเคเลยครับผม cpu ก็แรง การ์ดจอก็ดี แอบเชียร์ถ้าไหวก็จัด 7750 เลยครับ อิอิ
          ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
          1.ตัว ASROCK 880GM-LE FX ก็อยากได้นะครับ แต่แพงกว่า ตัวละ250ได้เลยครับ 45เครื่องก็หมื่นกว่าๆแหนะ ฮ่าๆ เดี๋ยวขอคำนวณงบอีกที
          2.แรงกว่าแบบเห็นได้ชัดเลยมั้ยครับ ถ้าเห็นได้ชัดก็จะใช้2*2แทน แต่ถ้านิดหน่อย ก็อยากได้ตัว4gb hyper-x ตัวเดียวเพราะสวยดีชอบ แถมได้ซิ้งมาระบายความร้อนด้วย ในราคาต่างกัน30บาท เพราะเวลาจะเพิ่ม จะได้ซื้อแค่4gb อีกตัว เพราะบอร์ดแบบmicro มันมีslot ramแค่2slot ครับ
          3. 7750 ไม่ไหวอะครับ แพงกว่า730บาท อะครับ 45*730 = 32850 งบประมาณเริ่มบานปลายครับ 555+

ผมแอบดูหูฟังแบบเทพๆอยู่ครับ เพราะคิดว่าน่าจะเป็นส่วนหนึ่งในการเรียกลูกค้าได้ดี พอจะมีหูฟังแนะนำมั้ยครับ ตอนนี้ดูๆของ Tt-Shock อยู่ครับ กำลังจะตัดงบสเปคให้น้อยลงหน่อยเพื่อที่จะไปเพิ่มในส่วนของหูฟังครับผม เพราะที่คิดไว้ส่วนนี้อีก50k+เลยแหละครับ T T

ขอบคุณสำหรับคำตอบอีกครั้งครับ

Comment

• Originally posted by McOwen View Post
            1.ตัว ASROCK 880GM-LE FX ก็อยากได้นะครับ แต่แพงกว่า ตัวละ250ได้เลยครับ 45เครื่องก็หมื่นกว่าๆแหนะ ฮ่าๆ เดี๋ยวขอคำนวณงบอีกที
            2.แรงกว่าแบบเห็นได้ชัดเลยมั้ยครับ ถ้าเห็นได้ชัดก็จะใช้2*2แทน แต่ถ้านิดหน่อย ก็อยากได้ตัว4gb hyper-x ตัวเดียวเพราะสวยดีชอบ แถมได้ซิ้งมาระบายความร้อนด้วย ในราคาต่างกัน30บาท เพราะเวลาจะเพิ่ม จะได้ซื้อแค่4gb อีกตัว เพราะบอร์ดแบบmicro มันมีslot ramแค่2slot ครับ
            3. 7750 ไม่ไหวอะครับ แพงกว่า730บาท อะครับ 45*730 = 32850 งบประมาณเริ่มบาน
            ปลายครับ 555+

ผมแอบดูหูฟังแบบเทพๆอยู่ครับ เพราะคิดว่าน่าจะเป็นส่วนหนึ่งในการเรียกลูกค้าได้ดี พอจะมีหูฟังแนะนำมั้ยครับ ตอนนี้ดูๆของ Tt-Shock อยู่ครับ กำลังจะตัดงบสเปคให้น้อยลงหน่อยเพื่อที่จะไปเพิ่มในส่วนของหูฟังครับผม เพราะที่คิดไว้ส่วนนี้อีก50k+เลยแหละครับ T T

ลดงบในส่วนของ case เหลือ 8-900 มาใส่ asrock 880 ก็ได้ครับ

Comment

• Originally posted by _TOnZ- View Post
              ลดงบในส่วนของ case เหลือ 8-900 มาใส่ asrock 880 ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ แต่ส่วนตัวชอบเคสตัวนี้เพราะร้านเก่าก็ใช้อยู่ทนทาน+สวยดีครับ แหะๆ

Comment

• ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
                3. 7750 ไม่ไหวอะครับ แพงกว่า730บาท อะครับ 45*730 = 32850 งบประมาณเริ่มบานปลายครับ 555+

1.ตัว gig ที่จัดมาก็ไม่เลวครับ ใช้ได้เหมือนกัน
                2.แนะนำเป็น 2*2 gb dual ครับผม จะทำงานดีกว่าเยอะ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                  ย๊ะฮู้500714และแล้วก็ผ่านไปอีก1หลัก500000-1000000คงอีกไม่นาน สู้ๆนะท่านแฟนคลับเพียบเลยตอนนี้ไปเจอท่านนึงที่ เจไอบีถลางกำลังซื้อของมาประกอบบอกก๊อปมาจากหน้าแรกของท่าน อิอิโลกไอทีมันเปิดกว้างจริงๆ แต่คอมผมเจอจอฟ้าเลย T.T ขึ้น00000000F4 (00000000000X0 )(00000000000) (00000000000)อะไรไม่รู้ตาลายงงรีสตาร์ทกลับใช้ได้อีกวันนี้เลยต้องมานั่งทำความสะอาดอดแรมเช็ดเช็คสายต่างๆรอดูก่อนไม่หายก็ค่อยว่ากันใหม่ท่านพอทราบมั้ยครับว่าไอ้000000000000F4นี่มานบอกอะไรครับ
                  คาดว่ามาจาก Software ไม่ก็ HDD ครับผม
                  กับอีกอย่าง หลังจากหาข้อมูล อาจจะเป็นที่ Bios ลองเคลียCmos ดูครับผม http://helpdeskgeek.com/how-to/how-t...or-in-windows/
                  ขอบคุณท่านมากๆครับ อิอิ 500k แล้ว O_o

Originally posted by suphasin View Post
                  15k ไม่เอาจอ จัดให้หน่อยครับ
                  ท่านใส่รายละเอียดมาค่อนข้างน้อยครับ
                  แต่ถ้าจัดคร่าวๆได้ตามนี้ครับ
                  AMD FX-4100 =3650
                  GIGABYTE GA-78LMT-S2P =1550
                  DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X*2 =1000
                  WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =2200
                  1GB (V) PCIe ATi 7770 'HIS' HDMI =4300
                  TsunamiBlackStorm550w = 1600
                  Caseตามชอบ =700
                  รวม 15000 บาท
                  ตามนี้ครับ

Originally posted by McOwen View Post
                  รบกวนท่านชนะ อีกครั้งครับ

AMD FX-4100
                  Raidmax450w

ครับผมเซ็ทตามนี้ได้ครับ จัดได้เลย
                  แต่ จริงๆ ถ้านับกันตรงๆกับการเล่นเกมส์ ผมว่ามันไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ครับ ระหว่าง X3 กับ FX-4100
                  ส่วนการกินไฟ ทั้งคู่กินเท่ากันครับ (95w)
                  แรมจัด4gb ตัวเดียวก็ได้ครับ ถ้าไม่ใช่ APU
                  ส่วนเรื่องบอร์ดมีปัญหานี่ ผมเห็นร้านอื่นๆก็ทำได้นะครับสำหรับ APU (คาดว่าคนทำระบบขี้เกียจทำมากกว่า ฮา)
                  เสป็คที่จัดไว้รองรับได้นานครับ
                  ถ้าให้แนะนำ ลด CPU เป็น AthlonX3 แล้วอัพการ์ดจอเป็น 7750 แจ่มกว่าเยอะครับ
                  ส่วนบอร์ดเอาแค่ GA-78LMT-S2P พอละครับผม ไม่ต้องเอาขั้น 880GM หรอกครับ มันแค่OC ดีเฉยๆครับผม นอกนั้นก็พอๆกับ GA-78LMT
                  สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ
                  ขอให้ร่ำรวยนะครับ

Originally posted by Darksis View Post
                  ขอบคุณครับผม

Originally posted by McOwen View Post

ก็ลด เป็น X3 ครับ แล้วเพิ่มเป็น 7750 แทน ดีกว่า FX4+6670 แน่นอนอิอิ

Originally posted by _TOnZ- View Post
                  ยังงั้นก็ได้ครับผม

ขอบคุณครับ แต่ส่วนตัวชอบเคสตัวนี้เพราะร้านเก่าก็ใช้อยู่ทนทาน+สวยดีครับ แหะๆ
                  ^^ออ

Originally posted by Darksis View Post
                  1.ตัว gig ที่จัดมาก็ไม่เลวครับ ใช้ได้เหมือนกัน
                  2.แนะนำเป็น 2*2 gb dual ครับผม จะทำงานดีกว่าเยอะ
                  ขอบคุณครับ

Comment

• ก็ลด เป็น X3 ครับ แล้วเพิ่มเป็น 7750 แทน ดีกว่า FX4+6670 แน่นอนอิอิ
                    ที่บ้านหนูใช้ X3 + 7770 ค่ะ 55555+ แรงขี้แตก

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                      อ่า ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post

ครับผมเซ็ทตามนี้ได้ครับ จัดได้เลย
                        แต่ จริงๆ ถ้านับกันตรงๆกับการเล่นเกมส์ ผมว่ามันไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ครับ ระหว่าง X3 กับ FX-4100
                        ส่วนการกินไฟ ทั้งคู่กินเท่ากันครับ (95w)
                        แรมจัด4gb ตัวเดียวก็ได้ครับ ถ้าไม่ใช่ APU
                        ส่วนเรื่องบอร์ดมีปัญหานี่ ผมเห็นร้านอื่นๆก็ทำได้นะครับสำหรับ APU (คาดว่าคนทำระบบขี้เกียจทำมากกว่า ฮา)
                        เสป็คที่จัดไว้รองรับได้นานครับ
                        ถ้าให้แนะนำ ลด CPU เป็น AthlonX3 แล้วอัพการ์ดจอเป็น 7750 แจ่มกว่าเยอะครับ
                        ส่วนบอร์ดเอาแค่ GA-78LMT-S2P พอละครับผม ไม่ต้องเอาขั้น 880GM หรอกครับ มันแค่OC ดีเฉยๆครับผม นอกนั้นก็พอๆกับ GA-78LMT
                        สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ
                        ขอให้ร่ำรวยนะครับ

ขอบคุณครับผม

ก็ลด เป็น X3 ครับ แล้วเพิ่มเป็น 7750 แทน ดีกว่า FX4+6670 แน่นอนอิอิ

ยังงั้นก็ได้ครับผม

^^ออ

ขอบคุณครับ
                        อ่าครับ ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองจัดใหม่ดูตามคำแนะนำครับผม

Comment

• ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับผมกระจ่างแล้ว(นั่งแปลนานเอาเรื่องเหมือนกันให้ลิ้งเว็บนอกเลย อิอิ อินเตอร์จริงๆ)ผมใส่การ์ดจอHIS 6670 1Gb DDR5 ICqไปเลยงานเข้าตั้งแต่นั้นมา ตอนนี้หลังถอดแรมและขยับโน้นนี่นั่นมาทำความสะอาดแล้ว นิ่งสนิทเลยครับรอดูอาการอีกหน่อย

Comment

• มาเยี่ยม + ดันค่ะท่าน runshana ^ ^

Comment

ที่บ้านหนูใช้ X3 + 7770 ค่ะ 55555+ แรงขี้แตก
                              ตามนัน้ครับ อิอิ

อ่า ขอบคุณครับ
                              ^^

อ่าครับ ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองจัดใหม่ดูตามคำแนะนำครับผม
                              ครับผมยินดีครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                              ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับผมกระจ่างแล้ว(นั่งแปลนานเอาเรื่องเหมือนกันให้ลิ้งเว็บนอกเลย อิอิ อินเตอร์จริงๆ)ผมใส่การ์ดจอHIS 6670 1Gb DDR5 ICqไปเลยงานเข้าตั้งแต่นั้นมา ตอนนี้หลังถอดแรมและขยับโน้นนี่นั่นมาทำความสะอาดแล้ว นิ่งสนิทเลยครับรอดูอาการอีกหน่อย
                              ขออภัยด้วยครับผม ผมก็ไม่รุ้จะแปลยังไง เลยยกให้ท่านอ่าน
                              ขอโทษนะครับผม
                              ขอให้คอมไม่ป่วยอีก เง้อ

Comment

• ดีครับคุณชนะ
                                ผมฝึกทหารจบแล้วขึ้นกองร้อยเลยเล่นคอมพ์ได้ล่ะ
                                แถมเพิ่งรู้ตัวว่าถูกทิ้งอีก ชีวิตมันเศร้าเหลือเกิน
                                เอาเป็นว่าจัดให้ชุดนึงรวมจอไม่เกิน20kอ่ะครับ แหะๆ

Comment

Working...
                                X