Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่รัน advice ลงโปรแกรมอะไรไห้ไหมครับ

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• Originally posted by kenjiutcc View Post
          สอบถามครับ PSU ผมเป็น raidmax 450w ตอนนี่จะเปลี่ยน สเปคเป็น
          ASUS M5A88-M
          Fx-4100
          HIS HD 7750 iCooler

ไฟจะพอไหมครับ
          เกินพอครับผม 7750 กินไฟน้อยมากครับผม

Originally posted by Gumblar View Post
          บอร์ด P8P67 ครับ ถ้า 6950 เกิดมีปัญหาเอาไปเคลม ผมใช้คอมไม่ได้เลยครับ

ข้างบน Raidmax 450w กับสเปคที่บอกมาไหวครับ
          ออ ยังงี้นี่เอง อิอิ ผมก็ว่าอยุ่ แบบนี้ เจ๋งไปเลยครับผม
          100บาท คุ้มเกินคาด
          Originally posted by kenjiutcc View Post
          พรุ่งนี้จะลุยประกอบเอง ไปร้านก็เก็บสายไม่สวยอยู่ดี มีเทคนิคอะไรแนะนำไหมครับ
          เคสใหญ่PSU สายยาวๆ ช่วยได้ไม่มากก็น้อยครับผม
          แต่ผมก็จัดสายไม่ค่อยเก่งด้วยสิ เง้อขออภัยครับ
          Originally posted by abeachboy View Post
          แวะมาติดตามความเป็นไป ดันไปไว้บนสุด
          ขอบคุณครับ

Originally posted by Ounsoautumn View Post
          สวัสดีครับ อยากรบกวนขอคำแนะนำการจัดคอมพิวเตอร์ทีครับผม อยู่ชลบุรีครับ

งบประมาณ มีอยู่ 35,000-40,000 บาทครับ

เน้น ทำงาน โหลดบิต เล่นเกมส์ หน้าจอใหญ่ๆครับ ฮาร์ดิกจุกๆๆเยอะๆครับผม

การ์จด GT560 กับ GT570 อันไหนคุ้มกว่ากันครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ หน้าจอผมเล็ง acer ไว้ หรือ sumsung ดีครับผม

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
          ได้ครับผม จัดได้ตามนี้ คุ้มค่าเลยครับ
          CORE i5 3570K = 7700
          AsRock Z77 Extreme4 = 4500
          GIGABYTE GTX670 OC = 14000
          WD 10 EALX BLUE1TB= 3050
          KINGSTON HYPER-X (K2) 4gb*2 = 1900
          LG DVD24x = 600
          LED 23" AOC = 4600
          ZalmanZ11+ = 2000
          ThermalTakeSmartPower630w = 2500
          CM212EVO = 1100
          รวม 41950 บาท
          อันนี้คือเกิน ตัวไปหน่อย แต่จะแรงคุ้มครับ
          ถ้าลดลง ก็คือ ลดการ์ดจอ
          แนะนำ ลดเป้น
          GIGABYTE HD 7870 OC = 10900 บาท จะพอดีงบเลยครับผม แรงคุ้มกว่า 570 และ 560TI ครับผม
          สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by Scythel View Post
          สวัสดีครับ อยากจะถามเรื่องของ เมนบอร์ดที่จะเอาไำปใช้ร่วมกับ FX-8120 ครับ
          GIG 990FXA-UD7
          ASUS Crosshair V
          ASUS Sabertooth
          Asrock Fatal1ty 990FX
          แต่ละตัวแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
          หรือมีเมนบอร์ดอื่นแนะนำเพิ่มเติมมั้ยครับ
          แต่ละตัวก็หลากหลายครับ เช่นการจ่ายไฟที่ทำให้Overclock ได้ดีๆ เยอะๆ หรือ พวกฟังชั่นต่างๆ เทคโนโลยีใหม่ๆที่แถมมา
          ต้องถามใจท่านว่าจะเอา 8120 ไปทำอะไรครับผม
          ส่วนตัวผมว่า บอร์ดพวกนี้ราคาสูงไปถ้าจะซื้อไปใช้งาน หรือ OC นิดๆหน่อยๆ ไม่ได้OCสูงๆ
          ผมแนะนำ ASUS M5A99X EVO = 4700 บาท
          หรือ GIGABYTE 990FXA-D3 = 4250 บาท
          หรือถ้าไม่กะOC มากมายอะไร เอากลางๆ เอาแค่ Asrock 970Extreme3 = 3000 บาท ตัวนี้คุ้มค่าครับผม

Comment

• ไหนๆคอมก็ไม่ได้ทำไรแล้ว เพราะ เล่นเกมส์น้อยลง วางแผนขายลดสเปค ไปเล่นตัวเล็กๆละพี่รันจัง

Comment

• คนละเรื่องกันเลยนะนั่น

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                up
                ขอบคุณครับ

Originally posted by Ph4nt0mZz View Post
                พี่ runshana ครับ. เซ็ตที่ 2 ที่มันประหยัดเพราะเซ็ตที่ 1 มันแรงกว่าเลยกินไฟเยอะกว่าเหรอครับ. ผมเจอร้านแล้วครับ Advice Distributions สาขาภูเก็ต
                ใช่ร้านเดียวที่พี่หมายถึงป่ะ แล้วถ้าเราสั่งประกอบ ร้านต้องสั่ง HW มาจาก BKK ใช่ไหม (ถ้าร้านไม่มี) แล้วร้านจะกินราคาเราเยอะไหมครับ ละเชื่อใจได้แค่ไหน (ร้าน Advice)
                Http://www.advicephuket.com

แล้วถ้าผมอยากได้แบบโมเคสให้มันเป็นไฟ LED นี่ผมต้องทำไงบ้าง
                แบบเอา Raidmax 540w มีไฟที่พัดลมอ่ะครับ ซื้อแยกหรอ ต้องโมส่วนใหนบ้าง
                มีอุปกรณ์ตกแต่งคอมอะไรบ้างเหรอครับ ที่ทำให้มันสวยงามได้ เช่นไฟต่างๆ
                แล้วถ้าให้ทางร้านโมให้จะได้มั้ย มันจะแพงมั้ยครับ หรือพี่รันไม่แนะนำ (มือใหม่)

ขอบคุณครับ
                ครับผม ใช่ครับ
                ส่วนร้าน ที่ท่านว่ามา ถูกต้องแล้วครับ ถ้าสั่งประกอบ ก็ไปบอกให้ทางร้านสั่งของมาประกอบจากกรุงเทพ ถ้าร้านไม่มีครับผม
                ร้าน เราสามารถเช็คราคาได้จาก PriceList ในเวปของเขาได้เลยครับ ถ้าเกิดราคาเกินนั้น ก็ว่าเขาได้ครับผม
                ส่วนเรื่องโมเคสนี่ ผมไม่ชำนาญจริงๆ ต้องขออภัยนะครับ (เป็นพวกชอบเรียบๆ เง้อ)
                ส่วน Raidmax530w มันมีไฟอยุ่แล่้วครับผม
                ส่วนเรื่องทางร้านโมให้นี่ และแต่ร้านนะครับ ว่าเขาจะรับไหม (อันนี้ขึ้นกับทางร้านจริงๆ) แต่มันก็แพงครับ (ไฟ ดวงละ 50-200 พัดลม 200-300 ตกไปๆมาๆ รวมๆค่าโมให้น่าจะ 1500-2000)

ตามนั้นครับผม สงสัยถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by Darksis View Post
                วันศุกร์ได้รับข่าวร้าย อาจารย์ที่เคยสอนผม หมวดศิลปะกับคณิต ท่านได้เสียชีวิต เด็กถึงกับช็อคที่ต้องเสียอาจารย์ไปถึง 2 ท่าน ซึ่งวันต่อไปพวกพี่ๆกับผมต้องไปปฐมนิเทศน้องที่สมุทรสาคร เป้นน้อง ม.1 กำลังใจแทบไม่มี แต่ก็ผ่านมาได้ และก็รีบกลับมางานศพท่านอาจารย์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย จริงๆนะพี่รันจัง
                เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น
                Rest In Peach ขอให้ท่านจากไป อย่างสงบครับผม
                เป็นกำลังใจให้ท่านกายด้วยนะครับ

Originally posted by pot_simple View Post
                พี่ runshana ครับ
                เมื่อคืนผมได้โหลด KasperSky TrailVersion และอัพเดท และ fullscan ทิ้งไว้ก่อนนอนครับ
                ก็ปรากฎว่าสแกนเสร็จ ไม่พบสิ่งผิดปกติเลยครับ
                สงสัยว่าเจ้า a6 ขับจอ 23" ไม่หมดแน่เลยครับ ฮือๆ
                แปลกจริงๆครับ (ผมกำลังงงมากๆ)
                เพราะผมเพิ่งลากจอLCD 24" จากเพื่อน (23.6นิ้ว 16:10) มาเทส เจ้า A6-3500 ของผมดู ก็ดันผ่านแบบสบายๆ ไม่มีปัญหาอะไรเลย
                ตอนนี้ผมยังอึนๆอยู่
                ลองโหลด Catalyst เวอชั่นใหม่มาลง แล้วปรับ เป็น Performance ดูเผื่อช่วยได้ครับผม จากทางเว็ป AMD

Originally posted by newmankung View Post
                พี่รัน advice ลงโปรแกรมอะไรไห้ไหมครับ
                แล้วแต่พื้นที่และช่วงเวลาครับ แต่รุ้สึก ว่าช่วงนี้จะไม่ลงให้นะครับ

Originally posted by mrggns View Post
                up
                ขอบคุณครับ

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                      ไหนๆคอมก็ไม่ได้ทำไรแล้ว เพราะ เล่นเกมส์น้อยลง วางแผนขายลดสเปค ไปเล่นตัวเล็กๆละพี่รันจัง
                      ครับผม ไม่ลอง G530 หรอครับ ไม่ก็ A6-3500 อิอิ

Originally posted by Gumblar View Post

คนละเรื่องกันเลยนะนั่น
                      คนละม้วนเดียวกันเลยจริงๆครับ อิอิ

Originally posted by mrggns View Post
                      up
                      ขอบคุณครับ

Comment

• up

Comment

• พี่ Runshana ครับ ผมลองถามถามเกี่ยวกับราคาสเปคที่พี่จัดให้ละครับ (เซ็ต 1) ได้ราคามาดังนี้ครับ

(SATA-BP) DVD RW 24x LG ???? GH24NS 535 B
                          1GB (V) PCIe ATi 7750 'HIS' HDMI 3460 B
                          500 GB. SATA-III Western (16MB., Blue, Synnex/Com7) 2260 B
                          AMD FX-4100 (Box, Dcom/Com7) 3430 B
                          ASUS M5A88-M 'DCOM/Synnex' 2470 B
                          PS (FULL) 530W. RAIDMAX (Box/Cable) 1495 B

แต่ผมรู้สึกว่ามันขาดแรม ?
                          ส่วนของราคาเป็นไงบ้าง (ไม่รวมจอ)

Comment

• Originally posted by Ph4nt0mZz View Post
                            พี่ Runshana ครับ ผมลองถามถามเกี่ยวกับราคาสเปคที่พี่จัดให้ละครับ (เซ็ต 1) ได้ราคามาดังนี้ครับ

(SATA-BP) DVD RW 24x LG ???? GH24NS 535 B
                            1GB (V) PCIe ATi 7750 'HIS' HDMI 3460 B
                            500 GB. SATA-III Western (16MB., Blue, Synnex/Com7) 2260 B
                            AMD FX-4100 (Box, Dcom/Com7) 3430 B
                            ASUS M5A88-M 'DCOM/Synnex' 2470 B
                            PS (FULL) 530W. RAIDMAX (Box/Cable) 1495 B

แต่ผมรู้สึกว่ามันขาดแรม ?
                            ส่วนของราคาเป็นไงบ้าง (ไม่รวมจอ)
                            ราคากำลังดีเลยครับผม ใช้ได้เลย ไม่แพงไป
                            ขาดแรม กับจอ แล้วก็เมาส์คีบอร์ดครับผม

up
                            ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                              ราคากำลังดีเลยครับผม ใช้ได้เลย ไม่แพงไป
                              ขาดแรม กับจอ แล้วก็เมาส์คีบอร์ดครับผม

ขอบคุณครับผม
                              แล้วทำไมขาดแรมอ่ะครับ งงนิดๆ หรือว่าไม่มี ? แล้วใช้อะไรดี เอ้อพี่ครับ พี่ผมบอกว่าจอ AOC มันมีปัญหาเยอะ (พนักงานร้าน Advice)
                              และก็เพื่อนผมในเฟสบุ๊ีคเขาบอกว่า WDBLUE Read Speed / Write Speed มันอ่อนอ่ะครับ :[ ตกลงยังไง
                              (3 เรื่องนะ จอ AOC กับ WDBLUE และก้ RAM)

ขอบคุนจ้าาาาา ^^

Comment

• G530 ทำอะไรได้มากกว่าที่คุณคิดฮะ แต่รู้สึก X3 ก็ใช้ได้นะครับ เอ่อพี่รันจัง ตอนนี้ลองมาเช็คประกัน HDD2 ลูก ตัวนึงเขียนแปะว่าหมด 30 เดือน พฤศจิ ปรากฎ มันหมด 15 ธันวา ปีนี้ ส่วนอีกลูก แปะหมด 06/2014 แต่เช็คจริงๆ หมด 07/2016 ตอนนี้กำลังจะขายทั้งคู่ไปเอา 500 GB sata3 ตัวเดียว

ตอนนี้ไล่ขายและก็อัพเป็น
                                Case - น่าจะ Z11 หรือยี่ห้ออื่นและถูกใจใกล้เคียง
                                Power - เปลี่ยนเป็นของ enermax และ siliverston
                                HDD เป็น sata3 500 gb ลูกเดียว

เพราะ จะเปลี่ยนทั้ง 3 อย่างหมด เคสปันหาเยอะสุด เพราะ จัดสายยากมาก = =" อยากได้เคสใหม่มาจัดสายว่างั้นแหละ 555+

Comment

Working...
                                X