Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ
    เพื่อนผมเปิดร้านเกม แล้ว มันบอกว่า เครื่องลูกไม่ต้องมี HDD เพราะจะไปดึงมาจากเครื่องแม่ (เครื่องเซฟเวอร์)
    เลยสงสัยครับ ถ้าเครื่องลูกไม่มีHDD แล้วจะเข้า windows ได้ยังไง อ่ะ

Comment

• พูดไปก็อาย555+ผมเป็นแฟนคลับท่านชนะที่แย่มากถามเสร็จสรรพแล้วไม่ได้เข้ามาอ่านเลย(ทำบุญให้ท่านพ่อผมที่เสียไปนานแล้วเลยยุ่งอยู่หลายวันเพราะรวมญาติที่มาจากตจว.ด้วยครับ)เข้ามาหาไม่เจอว่าท่านตอบว่ายังงัยคลำอยู่พักใหญ่ผ่านไป5เพจแต่ก็เข้าใจระดับนึงผมเข้าใจว่าระบบของธนาคารคงคล้ายๆกับเกมส์ออนไลน์ผิดถูกยังงัยน้อมรับคำสั่งสอนครับ

Comment

• = =" บูทไม่ขึ้นเกิดจาก bios หรือปล่าวครับ ลองเอาไปเคลมแล้วบอกว่า บูทไม่ติด เดียวเค้าเปลี่ยน bios ให้ครับ ไอ้ตัวชิพเล็กๆอะ ผมก็เคยบูทไม่ติดเค้าก็เปลี่ยนชิพเล็กๆด้านล่าง

Comment

• up up ให้ท่าน

Comment

• Originally posted by chowwoyzz View Post
            ถ้าไม่ปิดเครื่องก็ไม่มีปัญหาอะไรอะครับ ผมเลยไม่ปิดเครื่อง -*- แต่เดี๋ยวถ้าปิดเครื่องผมจะลองทำตามดูนะครับ แต่ผมลองถอดๆ ใส่ๆ ดูหลายอย่างแล้วเหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้เอายางลบขัดที่ขาแรม

psu ที่ใช้เป็น tagan 500 w ครับผม psu ตัวนี้เพิ่งใช้มาแค่ 2 ปีกว่าๆ เองอะครับ

แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไม พอปิดค้างไว้ซักวันนึง มันก็เปิดติด พอปิดไปแล้วอีกวันนึงมันก็เปิดไม่ติด
            อืมแปลกแล้วนะครับ แปลว่าตัวจ่ายไฟ ของเมนบอร์ดอาจมีปัญหา ไม่ก็ตัวจ่ายไฟของPSU อาจมีปัญหาครับผม แต่ขั้นตอนอื่นๆปกติ
            เหมือนคล้ายๆหัวเทียนบอร์ดถ้าหาได้ ลองยืมPSUเพื่อนมาลองดู ว่าติดไหมครับผม

Originally posted by cboonya View Post
            เพื่อนฝากถามหน่อยครับ เค้าไม่แน่ใจว่า Psu ไหวไหม

Psu : Cooler Master GX550W

CPU : I7 2600
            Board : P67A-U
            RAM : Kingston 4/1333 *2
            Harddisk : Western 1.0 TB Black
            VGA : Asus ENGTS 450 Top
            ไหวครับผม สบายๆเลย ตัว 450 ใช้ Raidmax530w ยังพอเลยครับ
            แต่ผมค่อนข้างมีปัญหากับเจ้า CMGX บ่อย ถ้าไม่ใช่ตัวReal ผมมักไม่แนะนำ

Originally posted by mrggns View Post
            up
            ขอบคุณครับ

Originally posted by sperrr View Post
            ไหวครับ
            แต่อย่าโลดโผนมากนะครับเดี๋ยวแต๊บ
            GX จะเอาอยู่ได้ไม่มาก
            ตามน้นครับผม

Originally posted by Darksis View Post
            เป็นวันแรกครับที่ตื่นมาวิ่ง แล้วขี่จักรยานในหมู่บ้าน แต่เอาเข้าจริงๆ อากาศปทุมบ้านผมยามเช้าๆวางจักรยานทิ้งไว้กลับมาดูอีกทีเปียกเลย -*-
            = ='' ชื้นมากน้ำค้างเยอะสินะครับ

Originally posted by cboonya View Post
            วันก่อนพึ่งเอาเครื่องเพื่อนไปเคลมเมนบอร์ดมา เมื่อวานยังเล่นได้อยู่เลย ...วันนี้เล่นๆอยู่ก็ค้าง แล้วก็บูทไม่ขึ้น ><
            อีกซักพักลองใหม่ ... บูทขึ้น!! เข้าเซฟโหมด พอรีสตาร์ท -_- บูทไม่ขึ้น ไม่ทราบอาการนี้เกิดจากอะไรได้บ้างหรอครับ
            1.PSUมีปัญหาครับผม จ่ายไฟไม่ปกติ
            2.เมนบอร์ดเริ่มอาการไม่ปกติครับ
            สาเหตุหลักๆจะมาจาก2ส่วนนี้ ลองดูพวกขั้วเมนบอร์ดและการจั้มสายไฟว่าตรงไหมด้วยครับ

Originally posted by suphasin View Post
            สอบถามครับ
            เพื่อนผมเปิดร้านเกม แล้ว มันบอกว่า เครื่องลูกไม่ต้องมี HDD เพราะจะไปดึงมาจากเครื่องแม่ (เครื่องเซฟเวอร์)
            เลยสงสัยครับ ถ้าเครื่องลูกไม่มีHDD แล้วจะเข้า windows ได้ยังไง อ่ะ
            เขาใช้ระบบ Diskless ครับผม เป็นการนำเอา ข้อมูลจาก HDD ของเครื่อง Server มาพักไว้ที่แรมและใช้งานครับผม ดึงมาเท่าที่จำเป็น ไม่มีการอัพเดทข้อมูลไปสู่เครื่องแม่ ทำให้หมดกังวลด้านไวรัสครับผม
            เป็นระบบที่ดีมาก ข้อเสียคือ เปิดเครื่องช้า แค่นั้นเอง

Originally posted by abeachboy View Post
            พูดไปก็อาย555+ผมเป็นแฟนคลับท่านชนะที่แย่มากถามเสร็จสรรพแล้วไม่ได้เข้ามาอ่านเลย(ทำบุญให้ท่านพ่อผมที่เสียไปนานแล้วเลยยุ่งอยู่หลายวันเพราะรวมญาติที่มาจากตจว.ด้วยครับ)เข้ามาหาไม่เจอว่าท่านตอบว่ายังงัยคลำอยู่พักใหญ่ผ่านไป5เพจแต่ก็เข้าใจระดับนึงผมเข้าใจว่าระบบของธนาคารคงคล้ายๆกับเกมส์ออนไลน์ผิดถูกยังงัยน้อมรับคำสั่งสอนครับ
            แหมท่านบ่าว อย่าว่ายังงั้นเลยครับ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับผมขอให้ท่านไปสู่สุขติครับ
            เรื่่องATM ท่านเข้าใจถูกแล้วครับ ทำงานคล้ายเกมส์ออนไลนืไม่ก็เว็ปที่มีการเก็บข้อมูลลง ระบบฐานข้อมูล
            ครับผม ระบบของธนาคาร ก็คือ มีเซิฟเวอร์ใหญ่คุมระบบ มีเครื่องคุมDatabase และต่อเครื่อง ATM ทุกตัวผ่านสายโทรศัพท์เชื่อมตรงเข้าหาธนาคาร ทุกตัวต้องทำงานเสถียร และเป็นไปตามกันครับผม

Originally posted by Darksis View Post
            = =" บูทไม่ขึ้นเกิดจาก bios หรือปล่าวครับ ลองเอาไปเคลมแล้วบอกว่า บูทไม่ติด เดียวเค้าเปลี่ยน bios ให้ครับ ไอ้ตัวชิพเล็กๆอะ ผมก็เคยบูทไม่ติดเค้าก็เปลี่ยนชิพเล็กๆด้านล่าง
            งานเข้ากันจริงๆครับ

Originally posted by Sunnies View Post
            up up ให้ท่าน
            ขอบคุณครับ

Comment

• มีเรื่องรบกวนท่านชนะนิดหน่อยครับ พอดีว่าพี่ชายทำงานเกี่ยวกับการตัดสติ๊กเกอร์

โดยใช้โปรแกรม CorelDow ในการวาดและสั่งตัดสติ๊กเกอร์ ปัญหามันอยู่ที่ว่า

ในการวาดลายเส้นเพื่อตัดสติ๊กเกอร์นั้น ต้องใช้เมาส์ มันจึงใช้งานยากและใช้เวลานาน

อยากได้อุปกรณ์ที่ช่วยให้การทำงานง่ายขึ้น เช่นพวก Pen Pad สามารถใช้งานแทนเมาส์ได้หรือเปล่า

และราคาอยู่ที่ประมาณเท่าใด และยี่ห้อดี ๆ เลยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ท่าน run พอจะทราบวิธีลงรูปป่ะครับ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                  มีเรื่องรบกวนท่านชนะนิดหน่อยครับ พอดีว่าพี่ชายทำงานเกี่ยวกับการตัดสติ๊กเกอร์

โดยใช้โปรแกรม CorelDow ในการวาดและสั่งตัดสติ๊กเกอร์ ปัญหามันอยู่ที่ว่า

ในการวาดลายเส้นเพื่อตัดสติ๊กเกอร์นั้น ต้องใช้เมาส์ มันจึงใช้งานยากและใช้เวลานาน

อยากได้อุปกรณ์ที่ช่วยให้การทำงานง่ายขึ้น เช่นพวก Pen Pad สามารถใช้งานแทนเมาส์ได้หรือเปล่า

และราคาอยู่ที่ประมาณเท่าใด และยี่ห้อดี ๆ เลยนะครับ ขอบคุณครับ
                  Pen Pad ดีๆใช้งานได้ไม่แพงหลอกครับ 150-300 ได้ครับ ถ้าของแพงหน่อยก็ราวๆ500 (ตัวปากกาอย่างเดียวน่ะครับถ้าราวตัวที่วาดผมก็ไม่รุ้เท่าไหร่..พอดีที่รุ้เพราะไปซื้อเป็นเพื่อนมัน)เพื่อนผมมันใช้วาด สกินอยู่ครับ
                  พวกสกินเกมเก็ทแอ็ม อะไรประมาณเนี่ย
                  ได้เงินดีนะครับวาดตัวนึงถ้าสวยๆหน่อยก็500ถ้าตัวเล็กๆก็90-150 วาด3ตัวก็ได้เงินกินข้าวล่ะ

Comment

• up

Comment

• มันเป็นแบบนี้นี่เอง

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                        Pen Pad ดีๆใช้งานได้ไม่แพงหลอกครับ 150-300 ได้ครับ ถ้าของแพงหน่อยก็ราวๆ500 (ตัวปากกาอย่างเดียวน่ะครับถ้าราวตัวที่วาดผมก็ไม่รุ้เท่าไหร่..พอดีที่รุ้เพราะไปซื้อเป็นเพื่อนมัน)เพื่อนผมมันใช้วาด สกินอยู่ครับ
                        พวกสกินเกมเก็ทแอ็ม อะไรประมาณเนี่ย
                        ได้เงินดีนะครับวาดตัวนึงถ้าสวยๆหน่อยก็500ถ้าตัวเล็กๆก็90-150 วาด3ตัวก็ได้เงินกินข้าวล่ะ
                        คือเอาพร้อมตัวที่วาดเลยน่ะครับ แล้วมันสามารถใช้แทนเมาส์ได้หรือเปล่า งบ มีเยอะอยู่ครับน่าจะเกินพัน

พี่ชายอยากได้ตัวดี ๆ เพราะใช้ทำงานหากินน่ะครับ

Comment

• อ่าๆ ดีๆต้อง 4-5 พันเลยคับ ใช้ยาวๆ 7-8 ปี เพราะ ลายเส้นมันจะนิ่งหรืออะไรเนี่ยแหละครับ จำไม่ได้ละ TT

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                            อ่าๆ ดีๆต้อง 4-5 พันเลยคับ ใช้ยาวๆ 7-8 ปี เพราะ ลายเส้นมันจะนิ่งหรืออะไรเนี่ยแหละครับ จำไม่ได้ละ TT
                            อันนั้นไม่ใช่ของดีแล้วละครับ มันคือของเทพแล้ว
                            รู้สึกที่ไปซื้อกับเพื่อนจำไม่ได้ละที่ไหนน่าจะสัก 280 ได้มั้ง เห็นมันใช้เขียนกับโต๊ะเอา อ่ะครับ 5555

Comment

• อันนั้นไม่ใช่ของดีแล้วละครับ มันคือของเทพแล้ว
                              รู้สึกที่ไปซื้อกับเพื่อนจำไม่ได้ละที่ไหนน่าจะสัก 280 ได้มั้ง เห็นมันใช้เขียนกับโต๊ะเอา อ่ะครับ 5555
                              555+ อ้าวหรอครับ ราคากลางๆก็ซัก 1500-2500 ลองๆดูกันแล้วกันครับ เพราะ ไหนๆจะทำมาหากิน ก็เอาของมีคุณภาพทำงานโลด

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                                555+ อ้าวหรอครับ ราคากลางๆก็ซัก 1500-2500 ลองๆดูกันแล้วกันครับ เพราะ ไหนๆจะทำมาหากิน ก็เอาของมีคุณภาพทำงานโลด
                                5555555
                                รอท่าน run มาเฉลยละกันครับ หุหุ
                                แต่ผมคิดว่าของดีๆทำมาหากินยังไงก็น่าจะราว 1500 ตามที่ท่านว่าอะแหละครับ
                                4-5พันนี่เอาไปซื้อเมนบอร์ดยังจะดีกว่า

Comment

Working...
                                X