Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by sperrr View Post
    อ่าวท่าน I5 2400 มันก็ดีอยู่แล้วนิครับ จะเปลี่ยนทำไมละเนี่ย =.=
    อยากได้อีกเครื่องครับน้า บ้างทีก็นอนบ้านมั้งนอนหอมั้งอะครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
      ใช้ I5 2400 ก็ดีอยุ่แล้วนะครับผม ถ้าลดมา พวก AMD แปลงไฟล์สู้ I5 ไม่ได้ครับผม ช้ากว่า แต่ ทำงานหลายๆอย่างเวิร์คกว่า
      ถ้าเอาจัดได้ตามนี้เลยครับ
      AocLED23" = 4500
      FX-6100 = 4700
      Asrock880GMH/U3S3 = 2400
      KingstonHyperX 4gb*2 = 1750
      WDBlue500gb = 2500
      Raidmax530w = 1500
      POWERCOLOR HD 7750 = 3900
      Case = 1200
      รวม 22450 บาท
      เกินมาเยอะครับ สำหรับ รวมจอ แต่ตัวนี้จะคุ้มน่าใช้ และประหยัดไฟกำลังดี
      ถ้าจะเอาแบบพอดีงบ และแรงไปกว่า I5 คงต้องลดอะไรเยอะหน่อยครับผม ซึ่งไม่ค่อยคุ้ม ถ้าเอาพอดี 20000 จริงๆ อาจลดจอเป็น 18.5" ราคา 2400 บาท เหลือ 20450 ถ้าไม่ไหวลดเคสเหลือ ตัวละ 800บาทครับผม
      สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ
      ขอบคุณครับ
      ที่ผมใช้ตอนนี้อยู่
      CPU : CORE i5 2400
      M/B : ECS H61H2-M7 (SATA3/USB3)
      RAM : KINGMAX 4GB/1333 DDR3
      HDD : WD 5000 AAKX (BLUE)
      DVD-RW : LG 24X SATA
      PSU : SOLYTECH 460W
      น้า Wheelburn เค้าจัดไว้ให้ในงบ 12000 กว่าๆ ถ้าผมจะเอาชุดเิดิมอีกชุดต้องปรับเปลี่ยนอะไรอีกมั้ยครับ
      ในงบที่เหลืออีก 7000 กว่าๆ

Comment

• มะคืนแอบพา X3 450 ไป 4.0 อุณหภูมิขึ้นจนต้องรีบปิด 5555+ จะว่าไปชักสนุกกับการ oc ซะแล้ว เดียวรอมีเงินซื้อซึ้งมาใส่ดีกว่า ว่าแต่ asrock 970 ex4 ใครเคยเปิดหัว cpu มั้ง ผมเปิดระบบ ucc ให้มัน unlock cpu พอกดsave แล้วออก เครื่องดับ แล้วมันไม่ติดซะงั้น TT
        Last edited by Darksis; 30 Mar 2012, 10:49:30.

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
          มะคืนแอบพา X3 450 ไป 4.0 อุณหภูมิขึ้นจนต้องรีบปิด 5555+ จะว่าไปชักสนุกกับการ oc ซะแล้ว เดียวรอมีเงินซื้อซึ้งมาใส่ดีกว่า ว่าแต่ asrock 970 ex4 ใครเคยเปิดหัว cpu มั้ง ผมเปิดระบบ ucc ให้มัน unlock cpu พอกดsave แล้วออก เครื่องดับ แล้วมันไม่ติดซะงั้น TT
          แปลง่ายๆว่าเปิดไม่ติดครับ หัวที่4 แตกแท้แน่นอน
          พยายามเข้าครับ oc แล้วสนุกจริงครับ ร้อนจริงไรจริง อิอิ

Comment

• แปลง่ายๆว่าเปิดไม่ติดครับ หัวที่4 แตกแท้แน่นอน
            พยายามเข้าครับ oc แล้วสนุกจริงครับ ร้อนจริงไรจริง อิอิ
            oc มากไม่ได้คับ ดัน cpu ไป แต่ดันบัสแรมไม่ขึ้น เนี่ย 6/6/20 มั้งจำไม่ผิด kington 1333 4 gb*2 บ้านๆเลย

Comment

• วันนี้มีคำถามท่านชนะ(อีกแล้วไม่รู้จบจริงๆ อิอิ)DISKLESSนี่ทำงานยังงัยครับรึใช้SAVERต้องใช้ซอฟแวร์ฮาร์ดแวร์อย่างไรมีลิมิตมั้ยครับว่าเชื่อมต่อได้กี่เครื่อง ช่วยอธิบายหน่อยครับไม่รู้เลยเคยได้อ่านในเวบนี้แหละครับที่เขาใช้กับร้านเกมส์ใช่มั้ยครับแล้วระบบออฟฟิตรึพวกธนาคารนี่เหมือนกันมั้ยครับ สงสัยหลายอย่างไปมั้ยครับ(ยังโง่อยู่มาก 555+)

Comment

• CPU : AMD FX-6100 3.3GHz Upto 3.9GHz
                M/B : Gigabyte 970A-D3
                G/C : GIGABYTE GTX 560 Ti OC 1GB DDR5
                RAM : Corsair Vengeance 8GB 1600 (4GBx2)
                H/D : WD Caviar Blue 500GB AAKX 2Y.
                DVD : ASUS DVD+R/-RW 24x 24B1ST int
                P/S : Corsair TX 650W V2
                CASE : Elite 431 Plus USB 3.0 Docking

ตอนนี้ยังโอเคอยู่มั้ยครับสเป็คนี้? ไปซื้ออาทิตย์หน้า แล้วราคานี่เท่าไหร่แล้วครับตอนนี้

Comment

• ดันๆ เดียวมีเงินใช้หนี้เสร็จเรียบร้อยเมื่อไร หาซึ้งเทพใส่จะดันมันไป 4.5 - 5.0 = ="

Comment

• GTX 680 มาแว้ว AMD ลดมั้ยๆ 555+

Comment

• ขอถามหน่อยครับ

- ถ้าซื้อ Ivy I5 วันที่ 1 พ.ค. (วันแรกที่ขาย) หากผ่านไปประมาณเดือนนึงราคาจะลดลงเยอะไหมครับ

- AMD เก่งด้าน Multitasking ผมสงสัยว่า Multitasking คือใช้งานแบบไหนหรอครับ

Comment

• ขอถามหน่อยครับ

- ถ้าซื้อ Ivy I5 วันที่ 1 พ.ค. (วันแรกที่ขาย) หากผ่านไปประมาณเดือนนึงราคาจะลดลงเยอะไหมครับ

- AMD เก่งด้าน Multitasking ผมสงสัยว่า Multitasking คือใช้งานแบบไหนหรอครับ
                        ไม่ลงง่ายๆหรอกครับ ยาก ต้องซัก 1-2 ปี ถึงจะลงหรือมีรุ่นใหม่ที่ดีกว่า แรงกว่า ประหยัดกว่าออกมาถึงจะลด

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                          oc มากไม่ได้คับ ดัน cpu ไป แต่ดันบัสแรมไม่ขึ้น เนี่ย 6/6/20 มั้งจำไม่ผิด kington 1333 4 gb*2 บ้านๆเลย
                          O_o ไหงเล่น CLน้อยแต่คงบัสไว้เยอะหละครับ CL มีผลน้อยกว่า Bus มากนะครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                          วันนี้มีคำถามท่านชนะ(อีกแล้วไม่รู้จบจริงๆ อิอิ)DISKLESSนี่ทำงานยังงัยครับรึใช้SAVERต้องใช้ซอฟแวร์ฮาร์ดแวร์อย่างไรมีลิมิตมั้ยครับว่าเชื่อมต่อได้กี่เครื่อง ช่วยอธิบายหน่อยครับไม่รู้เลยเคยได้อ่านในเวบนี้แหละครับที่เขาใช้กับร้านเกมส์ใช่มั้ยครับแล้วระบบออฟฟิตรึพวกธนาคารนี่เหมือนกันมั้ยครับ สงสัยหลายอย่างไปมั้ยครับ(ยังโง่อยู่มาก 555+)
                          ถ้าให้อธิบายเจาะลึกนี่คงไม่ไหวครับผม
                          แต่ถ้าบอกว่า ลิมิตมีมัย มันก็มีครับ ถ้าพูดเชิงระบบนั่นคือ จำนวนเครื่อง = 32bit หรือราวๆ 4พันล้านเครื่อง (เยอะมาก)
                          แต่ถ้าพูดเรื่องประสิทธิภาพในการใช้งาน ก็คง CPU1Core(นับI3เป็นหลัก) ต่อ 30เครื่องได้ครับ เช่นมี2 core ก็ราวๆ60 เครื่อง ส่วน HDD ก็ราวๆ2ลูกต่อ30เครื่องครับผม
                          เวลาทำงานก็คือดึงข้อมูลทั้งหมด ไปพักไว้ที่แรมแล้วใช้งานครับผม

ส่วนพวกระบบออฟฟิตหรือธนาคาร ไม่ได้ใช้DiskLess ไม่น่าจะเหมือนกันนะครับผม แถมมันไม่ได้มีความเป็นเสถียรระภาพต่อการอัพเดทด้วย (เพราะ Diskless จะไม่อัพเดทเครื่องแม่ แต่จะทำงานในแรม ถ้าเกิดเครื่องลูกป่วยดับตอนพิมพ์งาน ก็หายหมดเลยครับ
                          ไม่รู้ไม่ถือว่าโง่หรอกครับผม ยิ่งถามยิ่งดีครับ อิอิ

Originally posted by Sunnies View Post
                          CPU : AMD FX-6100 3.3GHz Upto 3.9GHz
                          M/B : Gigabyte 970A-D3
                          G/C : GIGABYTE GTX 560 Ti OC 1GB DDR5
                          RAM : Corsair Vengeance 8GB 1600 (4GBx2)
                          H/D : WD Caviar Blue 500GB AAKX 2Y.
                          DVD : ASUS DVD+R/-RW 24x 24B1ST int
                          P/S : Corsair TX 650W V2
                          CASE : Elite 431 Plus USB 3.0 Docking

ตอนนี้ยังโอเคอยู่มั้ยครับสเป็คนี้? ไปซื้ออาทิตย์หน้า แล้วราคานี่เท่าไหร่แล้วครับตอนนี้
                          โอเคครับผม จัดได้เลย ตามนั้นแรงแล้วครับ ราคาตามนี้เลย
                          CPU : AMD FX-6100 3.3GHz Upto 3.9GHz = 4700
                          M/B : Gigabyte 970A-D3 = 2900
                          G/C : GIGABYTE GTX 560 Ti OC 1GB DDR5 =7800
                          RAM : Corsair Vengeance 8GB 1600 (4GBx2) = 1800
                          H/D : WD Caviar Blue 500GB AAKX 2Y. = 2500
                          DVD : ASUS DVD+R/-RW 24x 24B1ST int = 700
                          P/S : Corsair TX 650W V2 = 3000
                          CASE : Elite 431 Plus USB 3.0 Docking = 2000
                          รวม 25400 บาท ครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                          ดันๆ เดียวมีเงินใช้หนี้เสร็จเรียบร้อยเมื่อไร หาซึ้งเทพใส่จะดันมันไป 4.5 - 5.0 = ="
                          = ='' ไม่ไหวมั้งครับ กับ X3 ดันได้แต่ใข้งานแล้วป่วยนะครับ 4.5 เนี่ย

Originally posted by Darksis View Post
                          GTX 680 มาแว้ว AMD ลดมั้ยๆ 555+
                          น่าจะลดนะครับ อิอิ

Originally posted by cboonya View Post
                          ขอถามหน่อยครับ

1.ไม่เยอะครับผม อย่าง I5-2500k ออกมาตนแรก 7100 ตอนนี้ 6500 ต่างกัน 600บาท ผ่านมาปีหน่อยๆละครับผม
                          2.ถ้าเทียบในราคาเท่ากัน AMD จะได้หลายหัวกว่า การ Multitasking คือการทำงานหลายๆอย่างพร้อมกัน เช่นท่านจะแปลงไฟล์ไปด้วยเล่นเกมส์ไปด้วย หรือแปลงไฟพร้อมกัน 8อัน เป็นต้นครับผม เนื่องมากจาก I5 มี4core ราคา 6500 แต่ FX8 มี 8core ราคา 6700 แม้ประสิทธิภาพร่วมกันจะไม่สุ้ แต่ประสิทธิภาพแยกร่างดีกว่านั่นเองครับผม

ไม่ลงง่ายๆหรอกครับ ยาก ต้องซัก 1-2 ปี ถึงจะลงหรือมีรุ่นใหม่ที่ดีกว่า แรงกว่า ประหยัดกว่าออกมาถึงจะลด
                          ตามนั้นคัรบผม

Comment

• ผมปรับauto overclock คับพี่รันจัง asrock 970ex 4 มันมีให้ปรับ -*-

Comment

• 41

Comment

• up โลด

Comment

Working...
                                X