Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปลื้มแทนคุณขนะแฟนคลับเยอะจังเดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยจะว่างเลยครับแต่ก็แปลกนะงานเยอะขึ้นเงินก็เยอะตามแค่ไม่เห็นเหลือมากกว่าเดิมเลย555+ชีวิต

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
      ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ PSU หน่อยครับผม
      Raidmax Rx-730ss 730w --ตัวนี้เห็นบอกว่ามันไม่มี 80+ เลยกินไฟ
      คำถาม 1. มี 80+ กับไม่มี 80+ กินไฟต่างกันมากมั้ยครับ ในกรณีที่ W เท่ากัน ?
      2. ไอตัว 80+ มันคืออะไรแล้วมันดียังไง (อันนี้ผมรู้จริงๆครับขอความรู้หน่อยครับ -*-)

//////ถ้าไม่มี 80+ กินไฟไม่ต่างกับตัวที่มี 80+ มากเท่าไหร่ ผมก็จะเอาตัว Raidmax Rx-730ss 730w

****ถ้าไม่มี 80+ กินไฟมากๆ จริง ช่วยแนะนำ PSU หน่อยครับ งบ 2,500 +ได้ 300
      80Plus คือค่า Effirency ของ PSU ครับ เป็นค่าการใช้ไฟได้อย่างคุ้มค่าในการดึงมา

บางคนคิดว่าจ่ายไฟได้มากกว่า 80% จริงๆแล้วไม่ใช่

เวลาที่ PSU จะจ่ายไฟให้กับคอม ก็ต้องดึงไฟกระแสสลับมาจากเต้าเสียบ แล้วแปลงเป็นกระแสตรง
      ในขั้นตอนนี้จะต้องมีการสูญเสียพลังงานไป

PSU ที่ไม่มี 80Plus เวลาดึงมาก็จะสูญเสียพลังงานไปเยอะ
      ตอนจ่ายไฟให้คอม อาจเหลือไฟแค่ 79% ของที่ดึงมาหรือต่ำกว่านั้น ยิ่ง PSU ถูกยิ่งต่ำ

แต่ถ้าเป็น PSU ที่มี 80Plus เวลาดึงมาจะสูญเสียพลังงานน้อยครับ
      ตอนจ่ายไฟให้คอม จะต้องเหลือไฟมากกว่า 80% ครับถึงจะผ่านมาตรฐานนี้ได้

สมมุติ ถ้า PSU 80Plus ต้องจ่ายไฟ 80w ให้แก่คอม
      มันก็จะต้องดึงไฟมาเท่ากับ 100w หรือน้อยกว่านั้น เวลาจ่ายก็จะสูญเสียพลังงานเหลือ 800w พอดี

ถ้าเป็น PSU ติดเคส ต้องจ่ายไฟ 80w ให้แก่คอม
      มันก็จะต้องดึงไฟมามากกว่า 150w ยิ่งตัวห่วยๆอาจต้องดึงไฟมาเกิน 200w เพราะสูญเสียพลังงานมาก

80Plus ก็มีระดับของมันครับ
      Standard ต้องเหลือไฟมากกว่า 80%
      Bronze ต้องเหลือไฟมากกว่า 82%
      Silver ต้องเหลือไฟมากกว่า 85%
      Gold ต้องเหลือไฟมากกว่า 87%
      Platinum ต้องเหลือไฟมากกว่า 89%
      Titanium ต้องเหลือไฟมากกว่า 91% (เฉพาะไฟ 230v)

มาตรฐานนี้ ไม่ได้บอกแค่การสูญเสียพลังงานนะครับ เป็นตัวบ่งบอกถึงคุณภาพ PSU ด้วย

ถ้า PSU ตัวไหนที่สูญเสียพลังงานน้อย ก็แสดงว่าวัสดุ คุณภาพการประกอบดีไปด้วย
      Last edited by Gumblar; 4 Mar 2012, 16:06:00.

Comment

• ^
        ^
        ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย
        มี2ตัวที่เล็งไว้ครับ
        1.CORSAIR TX650V2////2950
        2.SCYTHE GOURIKI 3 700W PLUG IN////2990
        เอาตัวไหนดีครับ ราคาเท่าๆกัน คุณภาพเท่าๆกัน ต่างกันที่ W (มีตรงไหนที่ต่างกันอีกมั้ยครับระหว่าง2ตัวนี้ ? )
        หรือถ้ามีตัวไหนที่น่าสนใจช่วยชี้แนะหน่อยน่ะครับ งบ 3,000 เพิ่มได้ 300

ตอนแรกตั้งใจว่าจะเอาตัว raidmax 730 W เห็นมีคนบอกว่ามันมีชื่อ(เสีย) , W ไม่เต็มบ้าง เลยหวั่นใจ อีกอย่างมันไม่มี 80+ ด้วยเลยต้องตัดไป
        Last edited by sperrr; 4 Mar 2012, 17:05:09.

Comment

• up

Comment

• ช่วยพิจารณาให้หน่อยครับ ไม่รู้จะลงตัวรึเปล่านะ (ในใจอยากขยับจาก 6670 เป็น 6790 อยู่เหมือนกัน แต่มันติดที่งบมันมีจำกัด - -")
            ถ้าลดตัวไหนได้ช่วยลดให้ผมหน่อยนะคับ ^^

AMD FX-4100 3770 (Advice)
            AsRock 880GMH/U3S3 2390
            ATi 6670 "HIS" ICEQ HDMI 2720 (Advice)
            KINGSTON HYPER-X (K2) 4GB (2x2) 1600 MHz 940
            WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 2590
            DVD RW 22x SAMSUNG 530
            PSU PS (FULL) 530W. RAIDMAX (Box/Cable) 1470
            ThermalTakeV3 1200
            Monitor LED (Backlight) "20" SAMSUNG 3490
            เม้าส์/คีบอร์ด 500

รวม 19600 บาท

Comment

• ได้ความรู้เรื่องPSUเพิ่มแล้ว แจ่มโฮกๆ

Comment

• ^
                ^
                มาแอบดูดความรู้หลอท่าน

Comment

• ถ้า A6-3500 เมื่อใส่กับบอร์ด คุณภาพของเกมส์จะลดลงหรือไม่ (เน้นเกมส์ออนไลน์ แช็ดกล้อง Youtube และออฟฟิต)

M/B : ECS A55F-M3 ---------------- ใส่กับบอร์ดนี้ราคาถูกที่สุดกราฟฟิค ยังเป็นHD6530D หรือไม่
                  บอร์ดนี้สามารถทำระบบ Diskless ได้หรือไม่

RAM : DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2 ------แรมชุดนี้ใส่บอร์ด ECS A55F-M3 ได้ใช่มั้ย บอร์ดซัพพอร์ตหรือเปล่า

Comment

• Originally posted by chowwoyzz View Post
                    มาช่วยดันครับผม ช่วงนี้ที่หาดใหญ่ฝนเริ่มจะตกอีกแล้วอะครับ จะเมษาแล้วฝนยังตกอีก
                    ครับผม ขอบคุณมากๆเลยครับ
                    ฝนตกเยอะๆ น่ากลัวน้ำนะครับ

Originally posted by sperrr View Post
                    ตอบได้ใจผมมากครับ ฮ่าๆ
                    ผมอยากได้ 650-700 W อะครับ แนะนำหน่อยนะครับ งบ 3,000 เพิ่มได้ 300
                    คุณภาพขอเป็นสูงๆหน่อยละกัน(ถ้าไม่เกินงบนะครับ) แต่ถ้าเกินเอากลางๆก็ได้ครับ ผมไม่ค่อยยึดติดกับยี่ห้อ PSU เท่าไหร่(ขอให้มัน ทำให้อุปกรณ์ตัวอื่นๆไม่เกิดปัญหาก็ใช้ได้ล่ะครับ) /แต่ถ้าเป็นอื่นๆต้อง ASUS ไว้ก่อน อิอิ
                    ฮา ครับผม
                    ในงบ3300 บาทสำหรับ 650w-700 คุ้มสุดเห็นจะเป็น
                    ThermalTakeTR2 700w = 2950 บาท
                    รองลงมา
                    CorsairTX650w = 2990 บาท
                    ถ้าหา ScytheGouriki700wได้ ก็ดีที่สุด2950 บาท แต่น่าจะหาไม่ได้นะครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                    ซิลเวอร์สโตน เอ็นเนอร์แม็คเลยครับ ถ้าตังได้ สำหรับยี่ห้ออื่นของผมมันแค่เศษๆเลยละครับ อิอิ 2 ยี่ห้อนี้ไม่เคยทำผิดหวัง ผมเอาไปใส่เครื่องของพ่อ เปิดทิ้งไว้ 2 เดือนไม่ปิด เป็นเครื่องเก็บข้อมูล ไม่ร้อน จ่ายไฟนิ่ง ไม่แต๊บ ไม่ทำให้เสียใจเลยละครับ อยากจะแนะนำ 2 ยี่ห้อนี้
                    2ตัวนี้ผมไม่เคยใช้
                    แต่เพื่อนผมจัดEnermax430wมา เมื่อปีที่แล้ว
                    ปีนี้ ป่วยเลย งงมาก สงสัยจะมือไม่ทองจับได้ของไม่ดีมา

Originally posted by sperrr View Post
                    บอกรุ่นหน่อยครับ -*-
                    ผมจะได้หาข้อมูล+ราคา ได้งะครับ
                    ตามที่ผมบอกเลยครับ

Originally posted by ritalinn View Post
                    ดื่ม เพื่อ ลืมเธอ พี่ Runshana สู้ๆ นะ
                    ง่า อย่าดื่มมากนะครับ ระวังตับด้วย

Originally posted by abeachboy View Post
                    ปลื้มแทนคุณขนะแฟนคลับเยอะจังเดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยจะว่างเลยครับแต่ก็แปลกนะงานเยอะขึ้นเงินก็เยอะตามแค่ไม่เห็นเหลือมากกว่าเดิมเลย555+ชีวิต
                    งานเยอะ เงินเยอะ แต่กลับไม่เหลือเงิน
                    สงสัยจะใช้เยอะ ลองแบ่งออกมาเก็บไว้ในอีกบัญชี เผื่อจะดีขึ้นนะครับผม ผมก็แบ่ง3บัญชีเหมือนกัน เงินใช้ เงินจ่ายร่ายเดือน เงินเก็บ อิอิ
                    ปล.ขอบคุณนะครับผม ที่ท่านคอยเคียงข้างผมมาตลอดเลย

Originally posted by Gumblar View Post
                    80Plus คือค่า Effirency ของ PSU ครับ เป็นค่าการใช้ไฟได้อย่างคุ้มค่าในการดึงมา

บางคนคิดว่าจ่ายไฟได้มากกว่า 80% จริงๆแล้วไม่ใช่

เวลาที่ PSU จะจ่ายไฟให้กับคอม ก็ต้องดึงไฟกระแสสลับมาจากเต้าเสียบ แล้วแปลงเป็นกระแสตรง
                    ในขั้นตอนนี้จะต้องมีการสูญเสียพลังงานไป

PSU ที่ไม่มี 80Plus เวลาดึงมาก็จะสูญเสียพลังงานไปเยอะ
                    ตอนจ่ายไฟให้คอม อาจเหลือไฟแค่ 79% ของที่ดึงมาหรือต่ำกว่านั้น ยิ่ง PSU ถูกยิ่งต่ำ

แต่ถ้าเป็น PSU ที่มี 80Plus เวลาดึงมาจะสูญเสียพลังงานน้อยครับ
                    ตอนจ่ายไฟให้คอม จะต้องเหลือไฟมากกว่า 80% ครับถึงจะผ่านมาตรฐานนี้ได้

สมมุติ ถ้า PSU 80Plus ต้องจ่ายไฟ 80w ให้แก่คอม
                    มันก็จะต้องดึงไฟมาเท่ากับ 100w หรือน้อยกว่านั้น เวลาจ่ายก็จะสูญเสียพลังงานเหลือ 800w พอดี

ถ้าเป็น PSU ติดเคส ต้องจ่ายไฟ 80w ให้แก่คอม
                    มันก็จะต้องดึงไฟมามากกว่า 150w ยิ่งตัวห่วยๆอาจต้องดึงไฟมาเกิน 200w เพราะสูญเสียพลังงานมาก

80Plus ก็มีระดับของมันครับ
                    Standard ต้องเหลือไฟมากกว่า 80%
                    Bronze ต้องเหลือไฟมากกว่า 82%
                    Silver ต้องเหลือไฟมากกว่า 85%
                    Gold ต้องเหลือไฟมากกว่า 87%
                    Platinum ต้องเหลือไฟมากกว่า 89%
                    Titanium ต้องเหลือไฟมากกว่า 91% (เฉพาะไฟ 230v)

มาตรฐานนี้ ไม่ได้บอกแค่การสูญเสียพลังงานนะครับ เป็นตัวบ่งบอกถึงคุณภาพ PSU ด้วย

ถ้า PSU ตัวไหนที่สูญเสียพลังงานน้อย ก็แสดงว่าวัสดุ คุณภาพการประกอบดีไปด้วย
                    ขอบพระคุณท่านGumblar มากๆนะครับ ที่ช่วยให้อธิบายได้เคลียกว่าผมมากๆเลยทีเดียวครับผมขอบพระคุณมากๆเลยนะครับ

^
                    ^
                    ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย
                    มี2ตัวที่เล็งไว้ครับ
                    1.CORSAIR TX650V2////2950
                    2.SCYTHE GOURIKI 3 700W PLUG IN////2990
                    เอาตัวไหนดีครับ ราคาเท่าๆกัน คุณภาพเท่าๆกัน ต่างกันที่ W (มีตรงไหนที่ต่างกันอีกมั้ยครับระหว่าง2ตัวนี้ ? )
                    หรือถ้ามีตัวไหนที่น่าสนใจช่วยชี้แนะหน่อยน่ะครับ งบ 3,000 เพิ่มได้ 300

ตอนแรกตั้งใจว่าจะเอาตัว raidmax 730 W เห็นมีคนบอกว่ามันมีชื่อ(เสีย) , W ไม่เต็มบ้าง เลยหวั่นใจ อีกอย่างมันไม่มี 80+ ด้วยเลยต้องตัดไป
                    ตามนั้นครับผม เอาตัว 1-2 ตามที่ท่านวางไว้ได้เลยนะครับ
                    แต่ส่วนตัว Raidmax ผมว่ามันกลางๆ ไม่ถึงกับแย่ครับ แต่ก็ไม่ได้ดีอะไรมากนัก

Originally posted by mrggns View Post
                    up
                    ขอบคุณครับ

Originally posted by BossZone View Post
                    ช่วยพิจารณาให้หน่อยครับ ไม่รู้จะลงตัวรึเปล่านะ (ในใจอยากขยับจาก 6670 เป็น 6790 อยู่เหมือนกัน แต่มันติดที่งบมันมีจำกัด - -")
                    ถ้าลดตัวไหนได้ช่วยลดให้ผมหน่อยนะคับ ^^

AMD FX-4100 3770 (Advice)
                    AsRock 880GMH/U3S3 2390
                    ATi 6670 "HIS" ICEQ HDMI 2720 (Advice)
                    KINGSTON HYPER-X (K2) 4GB (2x2) 1600 MHz 940
                    WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 2590
                    DVD RW 22x SAMSUNG 530
                    PSU PS (FULL) 530W. RAIDMAX (Box/Cable) 1470
                    ThermalTakeV3 1200
                    Monitor LED (Backlight) "20" SAMSUNG 3490
                    เม้าส์/คีบอร์ด 500

รวม 19600 บาท
                    ถ้าเอาประหยัดได้อีก
                    ATi 6670 "HIS" ICEQ HDMI 2720 (Advice) <<<< เป็น XFX6670 GDDR5 = 2330 ที่ Advice
                    จอของ AOC 20" = 3100 บาทครับผม ที่ Jib
                    นอกนั้น ตามเดิมที่ท่านว่ามาเลยครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                    ได้ความรู้เรื่องPSUเพิ่มแล้ว แจ่มโฮกๆ
                    อิอิ ตามนั้นเลยคุณwin

^
                    ^
                    มาแอบดูดความรู้หลอท่าน
                    ฮาาาา

Comment

• Originally posted by basary10 View Post
                      ถ้า A6-3500 เมื่อใส่กับบอร์ด คุณภาพของเกมส์จะลดลงหรือไม่ (เน้นเกมส์ออนไลน์ แช็ดกล้อง Youtube และออฟฟิต)

M/B : ECS A55F-M3 ---------------- ใส่กับบอร์ดนี้ราคาถูกที่สุดกราฟฟิค ยังเป็นHD6530D หรือไม่
                      บอร์ดนี้สามารถทำระบบ Diskless ได้หรือไม่

RAM : DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2 ------แรมชุดนี้ใส่บอร์ด ECS A55F-M3 ได้ใช่มั้ย บอร์ดซัพพอร์ตหรือเปล่า
                      ไม่ว่าใส่กับบอร์ดไหน
                      ถ้าไม่มีการปรับ OC ก็มีพลังเท่าเดิมครับผม เป็น 6530 เช่นเดิมครับ ไม่เปลี่ยนแปลง
                      สามารถ ทำ Diskless ได้ครับ ตั้งแต่บอร์ด N68 เป็นต้นมา
                      แรมใช้ใส่ได้สบายๆเลยครับผม ซัพพอตถึงบัส 2400 เลยครับ สำหรับ FM1 เล่นกับบัสเยอะๆยิ่งแรงครับผม

Comment

• 2ตัวนี้ผมไม่เคยใช้
                        แต่เพื่อนผมจัดEnermax430wมา เมื่อปีที่แล้ว
                        ปีนี้ ป่วยเลย งงมาก สงสัยจะมือไม่ทองจับได้ของไม่ดีมา
                        ผมลองแล้วนะครับ 600w ประมาณนี้ แต่หนักอึ้งเลย ตัว 6 พันกว่าบาท แค่ 600w 6 พันกว่าบาท = =" แบบใช้งานไงก็ไม่แต๊บสะที น้อยใจ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                          ผมลองแล้วนะครับ 600w ประมาณนี้ แต่หนักอึ้งเลย ตัว 6 พันกว่าบาท แค่ 600w 6 พันกว่าบาท = =" แบบใช้งานไงก็ไม่แต๊บสะที น้อยใจ
                          อิอิ ครับผมอันนี้ มันแพงเกินความจำเป็นนะครับ ผมว่า

Comment

• ขอบคุณครับคุณชนะ เป็นเครื่องดื่ม M 150 ครับ ตอนนี้ผมก็มองมองราคา cpu fx อยู่ละครับ ช่วงนี้ ^^
                            Last edited by Newman009; 5 Mar 2012, 01:16:28.

Comment

• ฮา ครับผม
                              ในงบ3300 บาทสำหรับ 650w-700 คุ้มสุดเห็นจะเป็น
                              ThermalTakeTR2 700w = 2950 บาท
                              รองลงมา
                              ถ้าหา ScytheGouriki700wได้ ก็ดีที่สุด2950 บาท แต่น่าจะหาไม่ได้นะครับผม

-ที่จริงว่าจะเอาตัว CorsairTX650w แต่มันถอดสายไมได้
                              -ไหงหาซื้อไม่ได้ง่ะครับ คนซื้อกันเยอะ ? แต่ผมต้องซื้อให้ได้ครับ
                              -ThermalTakeTR2 700w น่าสนเหมือนกันนะเนี่ยแต่เห็นละไม่ถูกใจครับ ไส้ในมันรุงรัง ไงไม่รู้ -*-
                              สรุปผมเอา
                              -ScytheGouriki700w ฟันธงครับ ถอดสายได้*Wมากกว่า ในราคาเท่าๆกัน*คุณภาพเท่าๆกัน
                              ด้วยเหตุผลทั้งหมดทั้งมวลที่ว่ามานี้จึงเป็นข้อสรุปแบบฟันธงที่ว่า ผมจะเอา ScytheGouriki700w ฟันธงครับ (เอิ๊กๆ)
                              ไว้รอซื้อหลังเดือน มิ.ย. ลงไป รอของใหม่ๆมันออก ราคามันจะได้ลดลงเยอะๆ เห็นว่ามันจะออก ไอวี่ กะ GTX 670 , 680
                              **560 กับ I5 2500K ราคาลงแน่ เสร็จผมแน่ๆหล่ะ2ตัวนี้
                              Last edited by sperrr; 5 Mar 2012, 03:13:56.

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
                                ขอบคุณครับคุณชนะ เป็นเครื่องดื่ม M 150 ครับ ตอนนี้ผมก็มองมองราคา cpu fx อยู่ละครับ ช่วงนี้ ^^
                                ผมว่า รอไปเล่น Gen2 ดีกว่านะครับ
                                ราคาลง IVY มา
                                ถ้า FX4100 ไม่ลงมาที่ 2800-3200 ผมว่าคุยกันยากเลยหละ ดีไม่ดี จับตลาดล่างไม่ได้อีก
                                เง้อ

ฮา ครับผม
                                รองลงมา

-ที่จริงว่าจะเอาตัว CorsairTX650w แต่มันถอดสายไมได้
                                -ไหงหาซื้อไม่ได้ง่ะครับ คนซื้อกันเยอะ ? แต่ผมต้องซื้อให้ได้ครับ
                                -ThermalTakeTR2 700w น่าสนเหมือนกันนะเนี่ยแต่เห็นละไม่ถูกใจครับ ไส้ในมันรุงรัง ไงไม่รู้ -*-
                                สรุปผมเอา
                                -ScytheGouriki700w ฟันธงครับ ถอดสายได้*Wมากกว่า ในราคาเท่าๆกัน*คุณภาพเท่าๆกัน
                                ด้วยเหตุผลทั้งหมดทั้งมวลที่ว่ามานี้จึงเป็นข้อสรุปแบบฟันธงที่ว่า ผมจะเอา ScytheGouriki700w ฟันธงครับ (เอิ๊กๆ)
                                ไว้รอซื้อหลังเดือน มิ.ย. ลงไป รอของใหม่ๆมันออก ราคามันจะได้ลดลงเยอะๆ เห็นว่ามันจะออก ไอวี่ กะ GTX 670 , 680
                                **560 กับ I5 2500K ราคาลงแน่ เสร็จผมแน่ๆหล่ะ2ตัวนี้
                                ScytheGouriki700w หายากนะครับ ดีไม่ดีหาไม่ได้เลย คนจัดหมด อิอิ
                                แต่ถ้าหาได้ก็แจ่มหล่อเลยนะครับผม
                                ส่วน ถ้าจะซื้อตอนโน้น ผมว่า ของใหม่ คงล่อตาล่อใจกว่า 2500K แน่ๆเลยครับ อิอิ

Comment

Working...
                                X