Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Darksis View Post
    หาซิลเวอร์สโตน บรอน มาใช้ละพี่ อ่าๆ
    โอะ ผมไม่เคยลองเจ้าตัวนี้เลย พูดได้ไม่เต็มปากว่าดีไม่ดี

Originally posted by Malikened View Post
    สุดยอดครับ กระทู้นี้หล่อมาก
    ขอบคุณครับผม แฮะๆ เขินนนน

Originally posted by Darksis View Post
    บอกคำเดียว โครตเหนื่อย ไม่สบายละพี่รันจังตอนนี้ อีก 900 บาท ไม่อยากจะพยายามอีกแล้ว เศร้า
    หากพยายามแล้วไม่ได้ ก็จงพยายามอีก
    หากพยายามอีกแล้วยังไม่ได้ ก็จงพยายามมากขึ้นอีก
    หากพยายามมากขึ้นอีกแล้วยังไม่ได้ ก็จงพยายามมากขึ้นมากขึ้นอีก
    หากพยายามากขึ้นมากขึ้นอีกแล้วยังไม่ได้ ก็จงพยายามมากขึ้นมากขึ้นกว่าเดิมอีก

Originally posted by honza View Post
    อยากมาได้คำแนะนำจากหลายๆคน ผมอยากได้สเปกคอมประมาณนี้

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเวบ(พร้อมกันหลายๆหน้า) msn สไก่(เป็นมุขเพื่อนๆชอบเรียก) เปิดบราเซอร์ 4-5 บราเซอร์พร้อมกัน(ออนเฟสหลายเฟส กิ๊กเยอะ 555)

และผมชอบสลับไปๆๆมาๆๆ อยากได้สเปกที่แบบทำให้ไม่สะดุดอะ แบบสลับไปแบบลื่นๆเลย

มีงบอยู่ไม่เยอะ กะเอามาเล่นเน็ตอย่างเดียว ( สเปกนี้ไม่เอาฮาร์ดิสนะ ) งบเอาให้ตํ่าที่สุดเท่าที่จะทำได้

ผมมองๆใว้ก็หลักๆ Intel Celeron G530 .... Biostar TH61 ITX .... ประมาณนี้ แต่ไม่รู้ Intel Celeron G530 มันจะแรงขนาดไหน คงแรงกว่าสมพรเปิดหัวละเน้อ
    ยินดีครับผม
    ว่าแต่ มีเงินเท่าไหร่ครับผม ถ้าไหว แนะนำ โดดข้ามไป A4 -3300 หรือ A6 3500 เผื่ออยากเล่นเกมส์กราฟฟิค
    แต่ถ้าไม่กะเล่นจริงๆเลย เอา G530 ก็ได้ครับผม

เสป็ค พื้นฐานนะครับ
    Ram 4gb Kingmax 1333Mhz = 600
    PSU Raidmax450w = 800 + Case ตามชอบ = 1200 :::::: 2000 (จะเอา Powerติดเคส ของ TsunamiหรือGview ก็ได้ 800บาท)
    DVD22x = 600
    รวม 3200

เหลือ CPU+MB ถ้าไม่เอาเกมส์เลย เอา G530+บอร์ดตามท่านว่าก็โอครับแจ่มเลย
    แต่ถ้าเอา มาเล่นเกมส์ด้วย ตัวนี้เลยครับ
    AMD A4-3300 = 1900
    ECS A55F-M3 = 1620
    รวม 3520 บาท
    ตามนี้ คุ้มดีครับผม

Originally posted by Kinza7 View Post
    กด Like ที่ไหนดีอะ =w= กด "ดัน"แทนและกัน
    อิอิ ขอบคุณครับผม เข้ามาคุยกันทุกวันก็พอคร้าบ อิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
    คนขวาสุด เสื้อขาวถูกต้องน๊ะคร๊าบบบบบบบบบ

น้ำก็มีเท่าที่เห็นในรูปนั้นแหละครับ พอเล่นได้แต่ถ้ามาหน้าฝนจะสวยกว่านี้มากเลยครับ

ส่วนวิวผมไม่ค่อยได้ถ่ายมาครับ ขอโทษด้วยจริง ๆ
    เดาถูกอีกซะงั้น ฮาาา

Originally posted by mrggns View Post
    up
    ขอบคุณครับ

Originally posted by abeachboy View Post
    แวะมาเยี่ยมชมกะทู้ดีเด่น ดันหน่อยนึงนะครับ
    ขอบคุณครับผม

Comment

• หากพยายามแล้วไม่ได้ ก็จงพยายามอีก
      หากพยายามอีกแล้วยังไม่ได้ ก็จงพยายามมากขึ้นอีก
      หากพยายามมากขึ้นอีกแล้วยังไม่ได้ ก็จงพยายามมากขึ้นมากขึ้นอีก
      หากพยายามากขึ้นมากขึ้นอีกแล้วยังไม่ได้ ก็จงพยายามมากขึ้นมากขึ้นกว่าเดิมอีก

ขอบคุนครับพี่ T^T

Comment

• ดันยามบ่ายไม่ปล่อยตก

Comment

• ไม่ว่าจะพยายามแค่ไหน ผลลัพธ์ก็เป็นสิ่งเดียวที่คนอื่นสนใจ
          เพราะงั้นอย่าพยายามในวิธีการเดิมซ้ำๆ จงลองพยายามในวิธีอื่น
          ไม่ได้ให้เลิกพยายาม แต่ต้องปรับตัว เปลี่ยนวิธีผลลัพธ์ถึงจะเปลี่ยนแปลง

Comment

• ขอบคุณครับ โอเคเลย

PSU Raidmax450w = 800 + Case ตามชอบ = 1200 :::::: 2000 (จะเอา Powerติดเคส ของ TsunamiหรือGview ก็ได้ 800บาท)
            รวม 3200

เหลือ CPU+MB ถ้าไม่เอาเกมส์เลย เอา G530+บอร์ดตามท่านว่าก็โอครับแจ่มเลย
            แต่ถ้าเอา มาเล่นเกมส์ด้วย ตัวนี้เลยครับ

6700 โอเคทีเดียว

Comment

• ไหนๆก็ไหนๆแล้ว อยากจะถามว่า สเปกนี้(สเปกเก่าจะขายได้เท่าไร)

64 x 2 4200+ แรม 1 g ฮาร์ดิส 500 gb การ์ดจอ hd 2400 series เมนบอร์ดรุ่นไรไม่รู้จำไม่ได้ พูดง่ายๆขายยกเคสครับ

แล้วถ้าขายโดยไม่มีฮาร์ดิส อยากเก็บใว้ใช้กะเครื่องใหม่ ราคาจะลดมาเยอะไหม

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                ขอบคุนครับพี่ T^T
                ฮา ครับผม สู้ๆครับ อิอิ

Originally posted by abeachboy View Post
                ดันยามบ่ายไม่ปล่อยตก
                ขอบคุณครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                ไม่ว่าจะพยายามแค่ไหน ผลลัพธ์ก็เป็นสิ่งเดียวที่คนอื่นสนใจ
                เพราะงั้นอย่าพยายามในวิธีการเดิมซ้ำๆ จงลองพยายามในวิธีอื่น
                ไม่ได้ให้เลิกพยายาม แต่ต้องปรับตัว เปลี่ยนวิธีผลลัพธ์ถึงจะเปลี่ยนแปลง
                ถูกต้องครับผม แต่ก็จงไม่เลิกล้มความพยายาม เป็นข้อความที่ดีครับ

Originally posted by honza View Post
                ขอบคุณครับ โอเคเลย

รวม 3200

6700 โอเคทีเดียว
                ยินดีครับผม

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว อยากจะถามว่า สเปกนี้(สเปกเก่าจะขายได้เท่าไร)

64 x 2 4200+ แรม 1 g ฮาร์ดิส 500 gb การ์ดจอ hd 2400 series เมนบอร์ดรุ่นไรไม่รู้จำไม่ได้ พูดง่ายๆขายยกเคสครับ

แล้วถ้าขายโดยไม่มีฮาร์ดิส อยากเก็บใว้ใช้กะเครื่องใหม่ ราคาจะลดมาเยอะไหม
                แนะนำว่าเก็บไว้ดูเล่น หรือขายทั้งเซ็ต ยกเว้นฮาร์ดดิส 2000-3000 บาท ก็โอเคนะครับผม ถ้ารวมก็ 3500-4500 บาทครับผม

Comment

• ดันครับ (อยากดันงานให้ไปไกลๆด้วย) =_=

Comment

• ขอถามหน่อยนะครับ ว่าถ้าผมยังไม่อัพเฉพาะแรม ฮาร์ดดิส กับการ์ดจอเนี่ย แต่ไม่อัพซีพียู มันสามารถปรับภาพในเกมให้สูงขึ้นได้มั้ยครับ
                    คือว่าผมก็คิดที่จะอัพใหม่หมดเลย แต่ว่าเงินมันคงไม่พอ(เก็บไม่ทัน) ก็เลยจะอัพบางส่วนไปก่อน สเปคคอมผมตอนนี้ และสเปคที่ผมจะเพิ่มเติมนะครับ
                    ซีพียู: i3-530 (ยังไม่เปลี่ยนใหม่)
                    แรม: 2GB 1333 ------------------> เพิ่มอีกแถว 4GB 1333
                    การ์ดจอ: 9600GT 1GB ------------> อาจจะเพิ่มเป็นการ์ดระดับ HD 7770-7870 นะครับยังไม่แน่ใจ แล้วเอาตัวเก่ามาเปิด PhysX เพื่อความสมจริง
                    ฮาร์ดดิส: 250GB ------------------> เพิ่มอีก 2TB Green ไว้เก็บข้อมูล
                    พาวเวอร์: ติดเคส (ไม่แน่ใจว่ากี่ W) ---> อาจจะเปลี่ยนเป็น 750W มั้งครับ
                    ถ้าผมอัพไปตามนี้ แล้วผมจะปรับภาพในเกมส์ให้มันสูงขึ้นได้เปล่าครับ เช่น เกม BF3, MW3 แล้วก็เกมส์อื่นๆในอนาคตเช่น Far Cry 3 (คาดว่าสเปคคงไม่หนักเท่า BF3)
                    ปรับคงจะประมาณกลางๆ-สูง(ไม่สุด) มันจะปรับได้มั้ยครับ หรือว่าผมต้องอัพซีพียูด้วย
                    Last edited by mccallen; 25 Feb 2012, 23:25:47.

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                      ดันครับ (อยากดันงานให้ไปไกลๆด้วย) =_=
                      ฉนั้น ผมก็ขอช่วยใช้พลังใจดันให้ท่านได้ระดับเงินเดือนสูงๆเช่นกันครับผม อิอิ
                      ปล.ขอบคุณจริงๆครับผม
                      Originally posted by mccallen View Post
                      ขอถามหน่อยนะครับ ว่าถ้าผมยังไม่อัพเฉพาะแรม ฮาร์ดดิส กับการ์ดจอเนี่ย แต่ไม่อัพซีพียู มันสามารถปรับภาพในเกมให้สูงขึ้นได้มั้ยครับ
                      คือว่าผมก็คิดที่จะอัพใหม่หมดเลย แต่ว่าเงินมันคงไม่พอ(เก็บไม่ทัน) ก็เลยจะอัพบางส่วนไปก่อน สเปคคอมผมตอนนี้ และสเปคที่ผมจะเพิ่มเติมนะครับ
                      ซีพียู: i3-530 (ยังไม่เปลี่ยนใหม่)
                      แรม: 2GB 1333 ------------------> เพิ่มอีกแถว 4GB 1333
                      การ์ดจอ: 9600GT 1GB ------------> อาจจะเพิ่มเป็นการ์ดระดับ HD 7770-7870 นะครับยังไม่แน่ใจ แล้วเอาตัวเก่ามาเปิด PhysX เพื่อความสมจริง
                      ฮาร์ดดิส: 250GB ------------------> เพิ่มอีก 2TB Green ไว้เก็บข้อมูล
                      พาวเวอร์: ติดเคส (ไม่แน่ใจว่ากี่ W) ---> อาจจะเปลี่ยนเป็น 750W มั้งครับ
                      ถ้าผมอัพไปตามนี้ แล้วผมจะปรับภาพในเกมส์ให้มันสูงขึ้นได้เปล่าครับ เช่น เกม BF3, MW3 แล้วก็เกมส์อื่นๆในอนาคตเช่น Far Cry 3 (คาดว่าสเปคคงไม่หนักเท่า BF3)
                      ปรับคงจะประมาณกลางๆ-สูง(ไม่สุด) มันจะปรับได้มั้ยครับ หรือว่าผมต้องอัพซีพียูด้วย
                      อืม จากเสป็คแนะนำ เปลี่ยน PSU ก่อนครับผม
                      จากนั้น เปลี่ยน การ์ดจอ เป็น 6790 ตัวเดียว ก็ปรับBF3 MW3 ปรับสุดสำหรับจอ 1366x768 ได้สบายๆครับผม หรือถ้าจะเอา 7870 ก็คงต้องเก็บเงินเยอะหน่อยครับ 7770 ก็แรงกว่า 6790 ราวๆ10 เปอเซน แต่แพงกว่า 1500 บาทเลย ถ้าไหวก็เอาครับผม
                      CPU ยังแรงอยู่ ไม่ต้องอัพก็ได้ครับผม

Comment

• บอกตามตรง เคส Phonix ที่ใช้ ระบายอากาศออกได้แค่พัดลมเดียว สงสารเครื่องมาก ถ้าเกิดเปิดเต็มอัตราศึก พัดลมเอาอากาศเข้า 3 ตัว ออก 1 ตัว ผมกะเก็บเงินอีกนิดหน่อย ขายทิ้งละพี่ จับทีข้างในมีอุ่นๆ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          อืม จากเสป็คแนะนำ เปลี่ยน PSU ก่อนครับผม
                          จากนั้น เปลี่ยน การ์ดจอ เป็น 6790 ตัวเดียว ก็ปรับBF3 MW3 ปรับสุดสำหรับจอ 1366x768 ได้สบายๆครับผม หรือถ้าจะเอา 7870 ก็คงต้องเก็บเงินเยอะหน่อยครับ 7770 ก็แรงกว่า 6790 ราวๆ10 เปอเซน แต่แพงกว่า 1500 บาทเลย ถ้าไหวก็เอาครับผม
                          CPU ยังแรงอยู่ ไม่ต้องอัพก็ได้ครับผม
                          ขอบคุณครับ ผมว่าจะอัพฮาร์ดดิสกับแรมก่อน แล้วก็ค่อยอัพการ์ดจอกับพาวเวอร์ไปเลยตอนที่การ์ดออกมาแล้ว (ดูราคากันอีกที)

Comment

บอกตามตรง เคส Phonix ที่ใช้ ระบายอากาศออกได้แค่พัดลมเดียว สงสารเครื่องมาก ถ้าเกิดเปิดเต็มอัตราศึก พัดลมเอาอากาศเข้า 3 ตัว ออก 1 ตัว ผมกะเก็บเงินอีกนิดหน่อย ขายทิ้งละพี่ จับทีข้างในมีอุ่นๆ
                            อิอิ ครับผม อันนี้ก็ลองเอาพวก ThermalTakeV3 ไม่ก็เอาพวก NOX NX2 ก็หล่อดีครับผม

Originally posted by mccallen View Post
                            ขอบคุณครับ ผมว่าจะอัพฮาร์ดดิสกับแรมก่อน แล้วก็ค่อยอัพการ์ดจอกับพาวเวอร์ไปเลยตอนที่การ์ดออกมาแล้ว (ดูราคากันอีกที)
                            อ่อ ยังงั้นก็ได้ครับ แต่ผมเป็นห่วงซัพพายท่านจังเลย ยังไงก็ระวังนิดๆนะครับผม ติดเคสซะด้วย

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                              อ่อ ยังงั้นก็ได้ครับ แต่ผมเป็นห่วงซัพพายท่านจังเลย ยังไงก็ระวังนิดๆนะครับผม ติดเคสซะด้วย
                              อิอิ ผมก็เป็นห่วงตัวเองเหมือนกันครับ แต่ตอนไปซื้อเคสมา เห็นเค้าบอกว่าเป็นวัตท์แท้/เต็มอะครับ ไม่รู้ว่าจะหายห่วงได้หรือเปล่า

Comment

• อิอิ ครับผม อันนี้ก็ลองเอาพวก ThermalTakeV3 ไม่ก็เอาพวก NOX NX2 ก็หล่อดีครับผม
                                จะเอาปืนยิงแล้วครับ แค้นมันมาก = =" เคสบ้า ระบายความร้อนได้แค่นิดเดียว อยากหาแบบพัดลมตีเข้าด้านข้าง ด้านหน้า ด้านล่าง ด้านบนกับด้านหลัง ระบายออกแบบสุดๆ จะหาได้ที่น้อ

ThermalTakeV3 เจ๋งดี เดียวถ้าขายเคสนี้ออกจะไปซื้อ
                                Last edited by Darksis; 25 Feb 2012, 23:57:23.

Comment

Working...
                                X