Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดัน ใน บ้าน +_+ งานนี้ไม่ต้องแอบแล้ว(มั้ง)
    EDIT: รบกวนถามคน ใช้ win 7 หน่อยครับ พึ่งรู้สึกตัวว่าเป็นคือ ถ้าเรากดเมาส์ไปที่หัวโปรแกรม (เข่น ลากยาวเพื่อขยับ)ถ้าไปลากโดนมันมากๆมันจะพับหน้าต่างอื่นๆลงใหมครับ ผมพึ่่งเป็นตะกี้นี้ สังหรณ์ใจไม่ดี เลย จัดการ scan virus ก่อน รบกวนหน่อยนะครับ
    Last edited by Kinza7; 10 Feb 2012, 22:27:34.

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
      up x2
      ขอบคุณครับผม

Originally posted by Kinza7 View Post
      ดัน ใน บ้าน +_+ งานนี้ไม่ต้องแอบแล้ว(มั้ง)
      EDIT: รบกวนถามคน ใช้ win 7 หน่อยครับ พึ่งรู้สึกตัวว่าเป็นคือ ถ้าเรากดเมาส์ไปที่หัวโปรแกรม (เข่น ลากยาวเพื่อขยับ)ถ้าไปลากโดนมันมากๆมันจะพับหน้าต่างอื่นๆลงใหมครับ ผมพึ่่งเป็นตะกี้นี้ สังหรณ์ใจไม่ดี เลย จัดการ scan virus ก่อน รบกวนหน่อยนะครับ
      ขอบคุณครับ
      ปล.ผมยังนึกภาพไม่ออกมากนัก แต่เท่าที่ใช้งาน ปกติดีนะครับ เวลาพับทุกจอลงผมก็กด window+D ก็จะพับหมด แต่ลากๆนี่ไม่เคยครับ ที่จะพับลงเอง

Comment

• ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบขอถามอีกทีครับ

CPU: AMD FX-8120
        M/B :GIGABYTE GA-970A-D3
        Ram DR3(1600) 4GB. Kingston
        HDD :500 GB. SATA-III Seagate
        VGA : 6950 "HIS" 1GB

ผมควรใช้ PSU กี่วัตต์ครับ แล้ว M/B ตัวนี้ ใส่กับ FX ถ้าไม่อัพเดท BIOS จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ และอยาก ทราบว่า ซิ้งตัวนี้ใส่กับ 938+ ได้หรือเปล่าครับ ดูให้ทีครับ http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0041767

ขอบคุณครับ

Comment

• สรุปว่าจะซื้อ PSU ใหม่แล้วครับ เดิม 450W ไม่ทราบยี่ห้อแต่ใช้มาเกือบ 9 ปีแล้วยังใช้ได้ ถ้ารอมันพังสงสัยชาตินี้ไม่ต้องเปลี่ยนกันพอดี -*-

มีงบประมาณ ไม่เกิน 1500 บาทครับ ทุ่มหมดหน้าตัก (นี่ขนาดทุ่มหมดแล้วนะ ฮ่าๆ)

ขอ 2 ราคาครับ

1. แบบ ไม่เกิน 1000
          2. แบบ ไม่เกิน 1500

สเปคเดสท็อปเบาๆครับ

A6-3500 OC@ 2.7 GHz
          Asus F1a55-M LX Plus
          Ram 4G bus 1333 2 ตัว OC@1664 MHz
          DVD RW 1 ตัว
          HDD 2 ลูก (ตั้งไว้เป็น AHI อะไรสักอย่างให้เขียนแบบแรนดั้มได้)
          Docking HDD ภายนอกอีก 3 ลูก (ใช้ไฟนอกครับ คงไม่เกี่ยวหรือเปล่า)
          VGA แบบไม่ต่อไฟเพิ่ม 1 อัน
          พัดลมเคสไม่ทราบยี่ห้อ 3 ตัว

รบกวนด้วยครับ ไม่มีความรู้เรื่อง PSU เลย

กะว่าจะไปหาซื้อพร้อมกับตอนรับคืนเมนบอร์ดที่เอาไปเคลม

การใช้งานส่วนใหญ่เปิดทิ้งไว้นานต่อเนื่องครับ เนื่องจากใช้เอ็นโค้ดวีดีโอ และเกมเล่นบ้างเฉพาะวันหยุด (เอ็นโค๊ดกับเล่นเกมไม่ทำพร้อมกัน)
          Last edited by subeng; 11 Feb 2012, 00:38:38.

Comment

• ขอให้คุณ runshana ช่วยจัดสเปคคอมในงบ 10,000 บาท รวมจอด้วยนะครับ HDD ไม่ต้องเยอะก็ได้ และอยากถามว่าในงบนี้พอจะเล่น Fifa12 ได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

• ดันๆขึ้นบน

Comment

• Originally posted by knz20672 View Post
                ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบขอถามอีกทีครับ

CPU: AMD FX-8120
                M/B :GIGABYTE GA-970A-D3
                Ram DR3(1600) 4GB. Kingston
                HDD :500 GB. SATA-III Seagate
                VGA : 6950 "HIS" 1GB

ผมควรใช้ PSU กี่วัตต์ครับ แล้ว M/B ตัวนี้ ใส่กับ FX ถ้าไม่อัพเดท BIOS จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ และอยาก ทราบว่า ซิ้งตัวนี้ใส่กับ 938+ ได้หรือเปล่าครับ ดูให้ทีครับ http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0041767

ขอบคุณครับ
                เซ็ตนี้ แนะนำเปลี่ยน RAM เป็น 2gb *2 Kingston ครับผม
                ส่วน PSU แนะนำ Scythe600w 2250 บาทครับผม
                ส่วนเมนบอร์ดตัวนี้ ใช้กับ FX ได้ไม่มีปัญหาครับ ถ้าไบออสเป็นรุ่นเก่า ก็แค่อัพเดทไบออสใหม่ครับ ให้ที่ร้านทำให้
                ปล.ซิ้งค์ตัวไหนครับผม ไม่เห็น

Originally posted by subeng View Post
                สรุปว่าจะซื้อ PSU ใหม่แล้วครับ เดิม 450W ไม่ทราบยี่ห้อแต่ใช้มาเกือบ 9 ปีแล้วยังใช้ได้ ถ้ารอมันพังสงสัยชาตินี้ไม่ต้องเปลี่ยนกันพอดี -*-

มีงบประมาณ ไม่เกิน 1500 บาทครับ ทุ่มหมดหน้าตัก (นี่ขนาดทุ่มหมดแล้วนะ ฮ่าๆ)

ขอ 2 ราคาครับ

1. แบบ ไม่เกิน 1000
                2. แบบ ไม่เกิน 1500

สเปคเดสท็อปเบาๆครับ

A6-3500 OC@ 2.7 GHz
                Asus F1a55-M LX Plus
                Ram 4G bus 1333 2 ตัว OC@1664 MHz
                DVD RW 1 ตัว
                HDD 2 ลูก (ตั้งไว้เป็น AHI อะไรสักอย่างให้เขียนแบบแรนดั้มได้)
                Docking HDD ภายนอกอีก 3 ลูก (ใช้ไฟนอกครับ คงไม่เกี่ยวหรือเปล่า)
                VGA แบบไม่ต่อไฟเพิ่ม 1 อัน
                พัดลมเคสไม่ทราบยี่ห้อ 3 ตัว

รบกวนด้วยครับ ไม่มีความรู้เรื่อง PSU เลย

กะว่าจะไปหาซื้อพร้อมกับตอนรับคืนเมนบอร์ดที่เอาไปเคลม

การใช้งานส่วนใหญ่เปิดทิ้งไว้นานต่อเนื่องครับ เนื่องจากใช้เอ็นโค้ดวีดีโอ และเกมเล่นบ้างเฉพาะวันหยุด (เอ็นโค๊ดกับเล่นเกมไม่ทำพร้อมกัน)
                งบไม่เกิน 1500 บาทนี่
                คงต้อง Raidmax530w 1500บาทครับผม พอเพียง
                แต่เท่าที่ดูจากเครื่องแล้ว Raidmax 450w 800 บาทก็ไหวครับ
                แต่เห็นอีกรุ่นหนึ่งที่คนเขาฮิตๆกัน Solytech แต่ผมไมเคยใช้นะครับผม

Raidmax530w ผมใช้งานเปิด 30วันต่อเดือนติดกัน2 เดือนมาแล้วครับ ถือว่าok ครับผม

Originally posted by kingtotti View Post
                ขอให้คุณ runshana ช่วยจัดสเปคคอมในงบ 10,000 บาท รวมจอด้วยนะครับ HDD ไม่ต้องเยอะก็ได้ และอยากถามว่าในงบนี้พอจะเล่น Fifa12 ได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ
                ยินดีครับผม งบนี้ รวมจอ เล่น FIFA ได้ แต่มันอาจจะทะลุงบไปนิดหน่อยไม่รุ้จะไหวไหม เพราะรวมจอไปด้วย
                ตามนี้ครับผม
                AMD A4-3300 1960
                ECS A55F-M3 1640
                DDR3(1333) 2GB. RenDition 350
                500 GB. SATA-III Seagate 2590
                LED (Backlight) 18.5" AOC E950SWN 2550
                Raidmax450w 800
                เคสธรรมดา 400
                เมาส์คีบอร์ดหูฟัง 400
                รวม 10690 บาท
                ถ้้ายังเพิ่มไหวก็ DVD22x อีกตัว ราคา 500บาท
                ตามนี้ครับผม สงสัยอะไรเพิ่ม สอบถามได้เลยนะครับ
                ราคาร้าน ADVICE ทุกชิ้นครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                ดันๆขึ้นบน

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                  ยินดีครับผม งบนี้ รวมจอ เล่น FIFA ได้ แต่มันอาจจะทะลุงบไปนิดหน่อยไม่รุ้จะไหวไหม เพราะรวมจอไปด้วย
                  ตามนี้ครับผม
                  AMD A4-3300 1960
                  ECS A55F-M3 1640
                  DDR3(1333) 2GB. RenDition 350
                  500 GB. SATA-III Seagate 2590
                  LED (Backlight) 18.5" AOC E950SWN 2550
                  Raidmax450w 800
                  เคสธรรมดา 400
                  เมาส์คีบอร์ดหูฟัง 400
                  รวม 10690 บาท
                  ถ้้ายังเพิ่มไหวก็ DVD22x อีกตัว ราคา 500บาท
                  ตามนี้ครับผม สงสัยอะไรเพิ่ม สอบถามได้เลยนะครับ
                  ราคาร้าน ADVICE ทุกชิ้นครับผม
                  ขอบคุณมากครับ
                  -ขอถามอีกว่า HDD ตัวนี้เป็น 7200 เปล่าครับ
                  -แล้วสเปคนี้ใช้งานพวกโหลดบิตติดกันหลายๆวันไหวมั้ยครับ
                  -ใช้งาน 5-6 ปีไหวมั้ยครับ
                  -ถามเรื่องการ์ดเสียง มันสำคัญมั้ยครับ ใช้แล้วเสียงต่างกันกับออนบอร์ดมากมั้ย แล้วรุ่นราคาประหยัดประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• รบกวนพี่ runshana จัดสเปคให้หน่อยครับ จะเอาไว้ทำงาน Illustrator Photoshop ตัดต่อภาพ วาดรูป วาดลายน่ะครับ ที่ใช้อยู่ประกอบมาเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วครับ ผมใช้ๆแล้วโปรแกรมชอบค้าง ไม่ก็ค้างทั้งเครื่องเลยครับ งบไม่เกิน 15000 จะพอไหวไหมครับ ไม่รวมจอ คีย์บอร์ด เมาส์ ครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post

ขอบคุณครับ
                      ปล.ผมยังนึกภาพไม่ออกมากนัก แต่เท่าที่ใช้งาน ปกติดีนะครับ เวลาพับทุกจอลงผมก็กด window+D ก็จะพับหมด แต่ลากๆนี่ไม่เคยครับ ที่จะพับลงเอง
                      ได้ข้อสรุปแล้วครับ ถ้าเราลากไปสีๆกะหัวของโปรแกรมอื่นมันจะพับครับ (อารมณ์ประมาณกวนใจ 555+
                      ) ใครไม่เคยลองดูนะครับ

ปล.โล่ง

Comment

• -ได้งบมาเพิ่มเป็น 13,000 เลยลองจัดดู
                        คุณ runshana ช่วยดูให้หน่อยว่าในงบนี้ ชุดนี้เป็นไงบ้างครับ
                        มีตรงไหนควรลด-เพิ่มบ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ

A6-3500 =2800
                        Asrock A55 Pro3 = 2400
                        DDR3 (1333) 4GB. RenDition = 580
                        500 GB. SATA-III Seagate = 2590
                        DVD-RW LG 24X SATA = 540
                        Raidmax450w = 800
                        Case = 500
                        LED(Backlight) 18.5" AOC E950SWN = 2550

=12760

-เล่น Fifa12 ,GTA IV ไหวมั้ยครับ เครื่องจะร้อนไวรึเปล่า
                        -ในอนาคตถ้าเพิ่ม HIS6670 1gb DDR5 เครื่องจะไหวมั้ยครับ
                        Last edited by kingtotti; 11 Feb 2012, 15:56:01.

Comment

• ว่างๆดันจากที่ทำงาน

Comment

• ส่ง raidmax 530ss ไปเคลมแล้วครับ รอเค้าโทรมา เซงมาก

Comment

• Originally posted by luck2lux View Post
                              รบกวนพี่ runshana จัดสเปคให้หน่อยครับ จะเอาไว้ทำงาน Illustrator Photoshop ตัดต่อภาพ วาดรูป วาดลายน่ะครับ ที่ใช้อยู่ประกอบมาเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วครับ ผมใช้ๆแล้วโปรแกรมชอบค้าง ไม่ก็ค้างทั้งเครื่องเลยครับ งบไม่เกิน 15000 จะพอไหวไหมครับ ไม่รวมจอ คีย์บอร์ด เมาส์ ครับ ขอบคุณมากครับ
                              ครับผม ยินดีครับผม
                              สำหรับงาน Inlustrator ตัดต่อภาพนั้น ใช้ ทุกอย่างเฉลี่ยๆ กันไป แนะนำได้ตามนี้เลยครับ
                              FX-4100 4-Core AM3+ 3.60GHz ( 3.70-3.80 Turbo ) 95W 3890
                              AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 mATX 2450
                              HIS HD 6670 IceQ 1GB GDDR5 128BIT 800MHz/4000MHz 3050
                              WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 2-Y 2590
                              CORSAIR XMS3 4GB (2X2) 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1190
                              LG 24X SATA-Interface 600
                              Raidmax530w 1500
                              ThermalTakeV3 1200
                              รวม 16470 บาท
                              อันนี้อาจจะเกินงบไปหน่อยครับผม แต่แรงคุ้ม ถ้าไม่อยากให้เกิน ลดลงเหลือCPU ตัวนี้ครับ
                              Athlon II X3 450 AM3 3.20GHz L2 1.5MB 95W 2400 บาท จะอยู่ในงบพอดีครับผม
                              เอาอันไหนเลือกได้เลยนะครับ สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้ครับผม

Originally posted by kingtotti View Post
                              ขอบคุณมากครับ
                              -ขอถามอีกว่า HDD ตัวนี้เป็น 7200 เปล่าครับ
                              -แล้วสเปคนี้ใช้งานพวกโหลดบิตติดกันหลายๆวันไหวมั้ยครับ
                              -ใช้งาน 5-6 ปีไหวมั้ยครับ
                              -ถามเรื่องการ์ดเสียง มันสำคัญมั้ยครับ ใช้แล้วเสียงต่างกันกับออนบอร์ดมากมั้ย แล้วรุ่นราคาประหยัดประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากๆครับ
                              1.HDD ขนาด 3.5นิ้ว สมัยนี้เป็น 7200 รอบทุกตัวครับผม
                              2.สบายๆครับผม เพราะ CPU เย็นไม่กินไฟ PSU ปานกลาง ไม่ดีมากแต่ก็ไม่แย่อะไรครับผม เคยเปิด 30วันต่อเดือนติดกัน2เดือนไม่มีปัญหาครับ
                              3.คาดว่าตามอายุประกันทุกชิ้นครับผม และอาจ++เพิ่มจากอายุประกันได้ 1-2 ปีครับผม
                              4.ในรุ่นราคาประหยัด 900-1500 ส่วนตัวผมว่าไม่ต่างครับผม(ถ้าจะเอาบอร์ดถูกแล้วการ์ดเสียงถูกผมแนะนำเอา เมนบอร์ดระดับสูงนิดๆไปเลย ได้ซาวออนบอร์ดเสียงดีเกือบเท่าการ์ดเสียงตัวละ1200) แต่ถ้ารุ่นละ 3000บาท+ เสียงต่างแน่นอนครับ

Originally posted by Kinza7 View Post
                              ได้ข้อสรุปแล้วครับ ถ้าเราลากไปสีๆกะหัวของโปรแกรมอื่นมันจะพับครับ (อารมณ์ประมาณกวนใจ 555+
                              ) ใครไม่เคยลองดูนะครับ

ปล.โล่ง
                              ยังงี้เองครับ ฮา ผมก็งงๆ แต่ทำไมของผมทำไม่ได้หว่า อิอิ

-ได้งบมาเพิ่มเป็น 13,000 เลยลองจัดดู
                              คุณ runshana ช่วยดูให้หน่อยว่าในงบนี้ ชุดนี้เป็นไงบ้างครับ
                              มีตรงไหนควรลด-เพิ่มบ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ

A6-3500 =2800
                              Asrock A55 Pro3 = 2400
                              DDR3 (1333) 4GB. RenDition = 580
                              500 GB. SATA-III Seagate = 2590
                              DVD-RW LG 24X SATA = 540
                              Raidmax450w = 800
                              Case = 500
                              LED(Backlight) 18.5" AOC E950SWN = 2550

=12760

-เล่น Fifa12 ,GTA IV ไหวมั้ยครับ เครื่องจะร้อนไวรึเปล่า
                              -ในอนาคตถ้าเพิ่ม HIS6670 1gb DDR5 เครื่องจะไหวมั้ยครับ
                              ตอบนะครับ 1. ผ่านฉลุยครับ GTA4 ปรับกลางๆสบายๆเลย
                              2. 6670มาก็ไม่กลัวครับผม ลื่นๆ
                              เสป็คตามนั้นเลยครับ ถ้าเปลี่ยนได้ แนะนำแค่ Rendition 4gb เป็น 2gb*2 ครับผม เพื่อให้มันDualChannel กัน จะไวกว่า 4gbตัวเดียวครับ

Originally posted by win22222 View Post
                              ว่างๆดันจากที่ทำงาน

Originally posted by Darksis View Post
                              ส่ง raidmax 530ss ไปเคลมแล้วครับ รอเค้าโทรมา เซงมาก
                              เศร้าใจ ขออภัยด้วยนะครับผม ที่ช่วยอะไรไม่ได้เลย เง้อ

Comment

งบไม่เกิน 1500 บาทนี่
                                คงต้อง Raidmax530w 1500บาทครับผม พอเพียง
                                แต่เท่าที่ดูจากเครื่องแล้ว Raidmax 450w 800 บาทก็ไหวครับ
                                แต่เห็นอีกรุ่นหนึ่งที่คนเขาฮิตๆกัน Solytech แต่ผมไมเคยใช้นะครับผม

Raidmax530w ผมใช้งานเปิด 30วันต่อเดือนติดกัน2 เดือนมาแล้วครับ ถือว่าok ครับผม
                                ตอนนี้คิดว่าจะไป Raidmax 730w เลยครับ เห็นมีคนรับมาขาย 1400 อยู่ในงบพอดี เผื่อรองรับการอัพเกรดในอนาคตได้อีกสัก 1 ครั้ง

ขอรบกวนถามอีกสักหน่อยนะครับ

1. PSU ใช้ไฟตามที่เราใช้จริงใช่ไหมครับ คือจะ PSU ขนาดเท่าไรถ้าเอามาต่อกับอุปกรณ์เดียวกันก็กินไฟเท่ากัน (สมมุติว่า PSU 2 อัน มีประสิทธิภาพเท่ากัน แต่ขนาด W ต่างกันอย่างเดียว)

2. 80+ นี่ ถ้าคิดคร่าวๆตามเวปคำนวนไฟเดสท็อป Raidmax 730w สามารถรองรับชุดเดสท็อปที่ใช้ไฟได้ถึง 584W ใช่ไหมครับ (730 x 0.8) หรือต้องคิดลดอะไรอีก เผื่อเอาไว้คำนวนเวลาอัพเกรมคอมในอนาคต

Comment

Working...
                                X