Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by hellmaster View Post
    ขอบคุณครับ ว่าแต่ดูเหมือนคุณจาชอบ GIGABYTE กะ ASROCK จังเลยนะเนี่ย
    ป่าวหรอกครับ ผมไม่ชอบตัวไหนเป็นพิเศษเลย (จริงๆนะครับ)
    แต่ผมแนะนำ ตัวที่ คุ้มที่สุดให้ไปครับผม
    คือถ้าไม่ได้ Overclock โหดอะไร
    เมนบอร์ดที่มีฟังชั่นครบ ภาคจ่ายไฟดีพอใช้ ก็เป็น Asrock ครับผม
    ส่วนในชิพ 970 นั้น ตัว Gigabyte ถือว่าทำออกมาดูดีกว่าครับผม เลยเลือกให้ไป
    ส่วน ASUS นั้น ผมยังไม่ค่อยแนะนำให้หยิบ ในงบน้อยๆและไม่ได้Overclock ครับ
    เพราะ ตัวถูกๆ ของASUS ชอบกั๊กฟังชั่นไม่ก็พวกของที่จำเป็นไปนิดๆหน่อยๆครับผม

Originally posted by moshizu View Post
    ตอนนี้กะลังจะหาwin 7 64บิต มาลงครับ เพราะตอนนี้เห็นแรมแค่3 g เอง - - โดยรวมถือว่าโอเคครับ แต่ยังไม่ได้ลองเทสอะไรเท่าไร รอวินโดว์ก่อน ^^
    ครับผม ใช้ win7 64bitแล้วจะรุ้สึกดีขึ้นอย่างบอกไม่ถูกครับผม อิอิ

Originally posted by win22222 View Post
    งานๆๆๆๆๆๆ แวะมาดัน
    ขอบคุณครับผม

Comment

• หลังจากงบโข่ง หาวิธีลงวินโดว์จาก usb แต่ก็ม่ายสำเร็จ สุดท้ายก้อต้องไรต์แผ่นลงเอา -- ว่าแต่เครื่องผมมันเห็นแรมตอนนี้ 3.7GB อ่ะครับ ใช้vga board อยู่ ถือว่าปกติมั้ยครับ

Comment

• คำถามยามเช้า
        AMD FX-6100 (Box, Dcom/Com7)
        GIGABYTE 970A-D3
        8GB-1600 GEIL ENHANCE CORSA CL9
        1GB (V) PCIe ATi 6850 'HIS' HDMI Dual
        ใช้ PSU ตัวไหนดีครับเอาที่ราคาพอใช้ไม่โหดเกินไป และถ้าใช้กับATI6950ก็จะดีมากเลยครับ(แต่ไม่มีตัวถูกอันหลังนี้ไม่ต้องนับครับ) อ้อสเปคมีคำแนะนำบ้างไหมครับ(หาทางลดราคาได้ก็ี อิอิ)

Comment

• up

Comment

• ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมอ่ะครับ พวก intel กับ AMD ใช้งานแตกต่างกันยังไงหรอครับ พอดี อยากเก็บข้อมมูลไว้เยอะ ๆ แล้ว เร็วๆ นี้ จะมี อะไรใหม่ๆ มั้ยครับ จะได้ รอ ก่อน

Comment

• พี่ๆครับ ถามหน่อยคับ

เหมือนเราอีัดเเรม 8G เนี่ย Xp 32 bit มันจะเห้นเท่าไหร่หรอครับ

หรือว่าต้องลงอะไรเพิ่มเติม..

Comment

• Originally posted by Akira_Sora View Post
                พี่ๆครับ ถามหน่อยคับ

เหมือนเราอีัดเเรม 8G เนี่ย Xp 32 bit มันจะเห้นเท่าไหร่หรอครับ

เห็นแค่ 3. กว่า อยู่ดีนะครับ ต้อง 64 ครับถึงจะเห็นเต็ม
                ปล.รอคนรู็จริงอธิบายนะครับ>,<

Originally posted by runshana View Post
                โอ แสดงว่าหล่อขึ้นทุกๆวันสินะครับ อิอิ
                คอมผมหล่อ(เอ้ยสวย) ทีสุดครับอิอิ
                ปล. คอมผมเป็นผู้หญิงนะ *-*

Comment

• Originally posted by moshizu View Post
                  หลังจากงบโข่ง หาวิธีลงวินโดว์จาก usb แต่ก็ม่ายสำเร็จ สุดท้ายก้อต้องไรต์แผ่นลงเอา -- ว่าแต่เครื่องผมมันเห็นแรมตอนนี้ 3.7GB อ่ะครับ ใช้vga board อยู่ ถือว่าปกติมั้ยครับ
                  ปกติครับผม ถ้าลง ด้วย win64bit ก็แปลว่ามันแชแรมไป 256mb ครับผม

Originally posted by hellmaster View Post
                  คำถามยามเช้า
                  AMD FX-6100 (Box, Dcom/Com7)
                  GIGABYTE 970A-D3
                  8GB-1600 GEIL ENHANCE CORSA CL9
                  1GB (V) PCIe ATi 6850 'HIS' HDMI Dual
                  ใช้ PSU ตัวไหนดีครับเอาที่ราคาพอใช้ไม่โหดเกินไป และถ้าใช้กับATI6950ก็จะดีมากเลยครับ(แต่ไม่มีตัวถูกอันหลังนี้ไม่ต้องนับครับ) อ้อสเปคมีคำแนะนำบ้างไหมครับ(หาทางลดราคาได้ก็ี อิอิ)
                  ขอดทษนะครับ ที่มาตอบซะยามเย็น
                  จากเซ็ตนี้ ถ้าไม่Overclock Raidmax530w เอาอยู่ครับ 630wก็เหลือ
                  แต่ถ้าจะเอาชัว ScytheGouriki3 600w 2250 บาทครับผม อยุ่ชัวๆ
                  เสป็ค ถ้านำไปเล่น เกมส์PS2 ก็ถือว่า เวิร์คหมดแล้วครับ แต่ถ้าจะจัด ใส่แรมเยอะๆ ผมว่าไม่จำเป็น ถ้าลด ก็ลดแรมเอาแค่ 2gb*2 ครับผม จะประหยัดลงหน่อยครับผม
                  การ์ดจอ อาจจะเอา 6790 ก็ได้ครับ ราคา 4000 บาท รออนาคตอันใกล้ 7xxx ออกค่อยหาฤกไปจัดมาใหม่ครับผม อิอิ

Originally posted by mrggns View Post
                  up

Originally posted by kenjiton View Post
                  ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมอ่ะครับ พวก intel กับ AMD ใช้งานแตกต่างกันยังไงหรอครับ พอดี อยากเก็บข้อมมูลไว้เยอะ ๆ แล้ว เร็วๆ นี้ จะมี อะไรใหม่ๆ มั้ยครับ จะได้ รอ ก่อน
                  ในยุคนี้ ทั้ง2 ทำงานไม่ต่างกันแล้วครับ
                  เท่าที่ลองมาจนครบ มันก็เหมือนๆกันหมดครับผม
                  แต่ความแรงของ Intel ในรุ่นสูงๆจะมีความแรงกว่าครับ
                  แต่ในรุ่นต่ำๆ AMD คุ้มค่ากว่าครับผม เพราะได้ 4core ในราคา 3200 บาท ก็มี 4core ให้ใช้ครับผม
                  ส่วนในเงิน 3600 บาท ของIntel จะได้ แค่ 2core 4threat เท่านั้นครับผม

เร็วๆนี้จะมี Ivy ครับ CPUใหม่จาก Intel ความแรงระดับเกิน I7 ไปไกลในรุ่นราคาชนกัน (เห็นเขาว่างั้น)
                  นอกนั้นก็ยังไม่เห็นอะไรใหม่ครับ (เพราะผมอาจจะไม่ได้ติดตามเองด้วย)

สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by Akira_Sora View Post
                  พี่ๆครับ ถามหน่อยคับ

เห็นแค่ 3.5-3.75gbครับผม ไม่เกินนั้นแน่นอนครับ สรุปว่า ไม่คุ้ม
                  จำเป็นต้องลง win7 64bit ครับ

Originally posted by Kinza7 View Post
                  เห็นแค่ 3. กว่า อยู่ดีนะครับ ต้อง 64 ครับถึงจะเห็นเต็ม
                  ปล.รอคนรู็จริงอธิบายนะครับ>,<

คอมผมหล่อ(เอ้ยสวย) ทีสุดครับอิอิ
                  ปล. คอมผมเป็นผู้หญิงนะ *-*
                  ขอบคุณครับผม ตามนั้นเลย อิอิ
                  คอมผมก็เป็นน้องสาวเหมือนกันครับ ชื่อไมจัง (ฮา)

Comment

• กระทู้นี้ยังคงอบอุ่นเหมือนเดิม หลัง ๆ มานี่ผมหายไปต้องขอโทษด้วย

ช่วงนี้ใกล้สอบแล้วและจะปิดเทอมแล้วคงหายหน้าหายตาไปนานเลย

ผมยังคงคิดถึงทุกท่านนะครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคน สู้ ๆ ต่อไปครับ

Comment

• วันนี้คุยกับอาจารย์ผมเช่นเคยครับพี่รันจัง เค้าบอกว่า Ref อะ มันจะมีตัวฮีตไปป์ของมันซึ่งแตกต่างกับ Non Ref (จริงหรือปล่าวครับ) แล้วอีกอย่าง ถ้าเกิดซื้อ e-bay มีแน่ๆ แต่ว่าเค้าให้ลองสั่งกับบริษัทประกันดู ผมจะสั่งยังไงละเนี่ย

Comment

• up

Comment

• เอาเพลงเพราะ ๆ มาฝากครับ อาจเคยฟังกันบ้างแล้ว แต่ความหมายมันดีเลยเอามาให้ฟังกันอีกครับ ^_^

BORKED

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                            กระทู้นี้ยังคงอบอุ่นเหมือนเดิม หลัง ๆ มานี่ผมหายไปต้องขอโทษด้วย

ช่วงนี้ใกล้สอบแล้วและจะปิดเทอมแล้วคงหายหน้าหายตาไปนานเลย

ผมยังคงคิดถึงทุกท่านนะครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคน สู้ ๆ ต่อไปครับ
                            ครับผม สู้ๆนะครับ ผมก็ใกล้จะจบ(เห่) แล้วเหมือนกัน
                            ท่าทางจะเรียนไม่จบ ฮาๆ
                            ท่านก็พยายามเข้านะครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                            วันนี้คุยกับอาจารย์ผมเช่นเคยครับพี่รันจัง เค้าบอกว่า Ref อะ มันจะมีตัวฮีตไปป์ของมันซึ่งแตกต่างกับ Non Ref (จริงหรือปล่าวครับ) แล้วอีกอย่าง ถ้าเกิดซื้อ e-bay มีแน่ๆ แต่ว่าเค้าให้ลองสั่งกับบริษัทประกันดู ผมจะสั่งยังไงละเนี่ย
                            ลองไปดูหน้าแรกครับผม เรื่องการ์ด REF กับ NonRef ที่คุณมาร์คทำ จะได้เข้าใจมากขึ้น
                            แต่ผมบอกย่อๆก็คือ
                            การ์ด REF = การ์ดที่ มีแผงวงจรมาจากโรงงานครับผม ส่วนฮีตซิ้งอาจจะเปลี่ยนได้ แล้วแต่ทางผู้ผลิจทำมา
                            การ์ด NonRef = การ์ดที่ มีแผงวงจรโดนแก้ไข หรือมีการปรับแก้ตัวซอฟต์แวร์ภายใน แบบฉบับของตนเองครับผม
                            อย่างไรก็ตาม ส่วนตัวผม เอา การ์ดที่ทางผู้ผลิตอื่นๆ ทำ เวิร์คกว่าการ์ด REF เยอะครับผม ทั้งความเย็น ความแรง

Originally posted by mrggns View Post
                            up

Originally posted by slipknot66 View Post
                            เอาเพลงเพราะ ๆ มาฝากครับ อาจเคยฟังกันบ้างแล้ว แต่ความหมายมันดีเลยเอามาให้ฟังกันอีกครับ ^_^

BORKED
                            โอครับผม ผมไม่ค่อยได้ฟังเพลงไทยเท่าไหร่เลยครับ
                            ฟังแต่เพลงญี่ปุ่น ฮาๆ เพราะดีครับผม
                            ขอบคุณครับ

Comment

• ดันๆไม่เข้า2-3วันคงไม่พลาดอะไรไปนะ อิอิ (อ่านหมดแล้ว)

Comment

• อ๋อ........ 64 Bit นี่ ลงแล้ว...เห็น 8G 16 G 32G นี่เห็นหมดเลยใช่มั้ยคับ

แล้วพวก โปรแกรมที่ใช้ 32Bit สมมุติผมเล่น 64Bit จะใช้ยังไงละคับ หรือจำใจ...

Comment

Working...
                                X