Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กลับมาแล้วครับ ไปช่วยงานโรงเรียนมา วันนี้น้องๆประถมเค้าเตรียมสอบเข้า ม.1 แถมวันนี้ ท่านผู้อำนวยการโรงเรียนก้ให้ค่าเบี้ยเลี้ยงคนละ 200 วันนี้วันตรุษจีนก็เลยไปบ้านย่าที่สมุทรปราการ ก็ได้เงินมาอีก หึหึ

Comment

• ไปซ่อมรับปริญญา เสียตังไป200 รุ่นน้องมันดักรอล้อมกรอบเลย เจอล้อมบูมไปกะว่าไม่โดนแล้วน่ะ เพื่อนที่ไม่จบมันแกล้ง T.T
      Last edited by win22222; 22 Jan 2012, 18:59:44.

Comment

• Originally posted by pot_simple View Post
        ผ่านมาดันครับผม นานๆแวะมาที อิอิอิอิ
        ขอบคุณครับผม อิอิอิ

Originally posted by abeachboy View Post
        ไหว้บรรพบุรุษกันรึยังครับ ซินเจียยู่อี่ซินนี่ฮวดใช้ ครับทุกท่าน
        ไม่ได้ไหว้เลยครับผม อยู่กรุงเทพ อยากกลับบ้านไปกิน กุ้ยช่ายจัง ฮา

Originally posted by AkeXIII View Post
        ขอบคุณมากครับ ผมมีคำถามอยู่อีกนิดหน่อย คือ
        - ระหว่าง CORE i3 กับ CORE i5 ในด้านประสิทธิภาพต่อความคุ้มราคาจะต่างกันมากไหมถ้า
        ผมเลือกใช้เป็น CORE i5 2310 และ GIGABYTE GA-H61M-S2P-B3 แทน

- ระหว่างแรม 2 gb*2 กับ 4 gb*1 มันจะต่างกันมากไหมครับ
        เท่าที่ลองใช้มานะครับ ผมปลื้ม I5 2500 มากกว่า I3 2100พอสมควรครับผม
        I3 มันตอบสนองผม ได้ไม่พอใจ
        แต่I5 2310 I5 2400 ผมก็คิดว่าไม่ค่อยคุ้มครับผม เพิ่มอีกหน่อยไป 2500k เลยจะคุ้มที่สุด (2000บาท)

ซึ่งถ้าเพิ่ม CPU ไป อย่าลืมนะครับ ว่าเมนบอร์ด โดนลดลงเยอะ เลย
        ประสิทธิภาพต่อความคุ้มค่า Z68 PRO-3M จะมี USB3 SATA3 รับแรมบัส DDR3 4แถว
        ในขณะที่ H61 นั้น USB2 SATA2 รับบัสแรม 1333 เท่านั้นครับผม บอร์ดจ่ายไฟต่ำ ใช้เฟสกำลังน้อยกว่า ติดซิ้งค์ระบายน้อยกว่าด้วยครับ
        แปลง่ายๆว่าถ้าไม่กะอัพเกรด มันก็พอโอเค แต่ถ้ากะมองไปอนาคต เปลี่ยนแค่ CPU เป็น IVY แนะนำ
        Z68 Pro-3M หรือ Z68 Pro3 Gen3 (ราคา 3500 บาท) คุ้มกว่ามากครับ
        ดูความหล่อซะก่อน
        http://www.asrock.com/mb/overview.as...Specifications
        ฮา

ส่วนแรม 2gb*2 จะดีกว่าตรงที่ โอนย้ายไฟล์พร้อมๆกันได้ดีกว่า ไวกว่าครับ
        นึกง่ายๆ เหมือนคนกินอาหารจุ 4กิโล กับ คนกินอาหารจุ2กิโล
        ส่วนบัสเป็นความเร็วในการกิน
        ในบัสเท่ากัน คนกินจุ 4กิโล ก็ต้องกินได้ช้ากว่า คนกินอาหารจุ2กิโล 2คน ในขณะที่ ความจุก็รวมกันเป็น 4กิโลเหมือนกันนั่นเองครับผม
        ทั้งนี้ กลุ่มCPU เหล่านี้ใช้ได้แค่ Dual หรือใช้แรม2ตัวพร้อมกันครับ
        ใส่4 ตัว มันก็จะใช้ทีละ2ตัวครับผม

Originally posted by win22222 View Post
        ไปซ่อมรับปริญญา เสียตังไป200 รุ่นน้องมันดักรอล้อมกรอบเลย เจอล้อมบูมไปกะว่าไม่โดนแล้วน่ะ เพื่อนที่ไม่จบมันแกล้ง T.T
        โห รับปริญญาแล้วหรอครับคุณวิน
        จะได้แต่งหล่อแล้วสินะครับเนี่ย อิอิ
        ผมก็ต้องเตรียมตัวควักตังเหมือนกันสินะเนี่ย ฮา

Originally posted by Darksis View Post
        กลับมาแล้วครับ ไปช่วยงานโรงเรียนมา วันนี้น้องๆประถมเค้าเตรียมสอบเข้า ม.1 แถมวันนี้ ท่านผู้อำนวยการโรงเรียนก้ให้ค่าเบี้ยเลี้ยงคนละ 200 วันนี้วันตรุษจีนก็เลยไปบ้านย่าที่สมุทรปราการ ก็ได้เงินมาอีก หึหึ
        โอ ครับผม เตรียมตัวได้ซื้อคอม อัพเกรดเพิ่มอีกแล้วสินะครับ อิอิ

Comment

• โอ ครับผม เตรียมตัวได้ซื้อคอม อัพเกรดเพิ่มอีกแล้วสินะครับ อิอิ
          - - ใจเย็นครับ หมดไปนิก็หมื่น2 ไม่รู้เก็บได้ไง 5 เดือน ตอนนีต้องเคลียร์ค่าโทรศัพท์กับค่าเน็ตก่อนครับ อ่อ พี่รันจัง เจ้าบอร์ดกิ๊กกาบ๊วย 78LMT-s2p มันใส่บัสอะไรได้มั้งอะพี่ แล้วก็ใช้รุ่นไหน ยี่ห้อไหนดีครับ ผมว่าจะเปลี่ยนแรมเป็นตัวสุดท้ายละ มีงบก็น่าจะ 700 +- ไม่น่าเกิน 1500 อะคับ มือหนึ่งมือสองได้หมด

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
            - - ใจเย็นครับ หมดไปนิก็หมื่น2 ไม่รู้เก็บได้ไง 5 เดือน ตอนนีต้องเคลียร์ค่าโทรศัพท์กับค่าเน็ตก่อนครับ อ่อ พี่รันจัง เจ้าบอร์ดกิ๊กกาบ๊วย 78LMT-s2p มันใส่บัสอะไรได้มั้งอะพี่ แล้วก็ใช้รุ่นไหน ยี่ห้อไหนดีครับ ผมว่าจะเปลี่ยนแรมเป็นตัวสุดท้ายละ มีงบก็น่าจะ 700 +- ไม่น่าเกิน 1500 อะคับ มือหนึ่งมือสองได้หมด
            เจ้าตัวนี้ บัสตันที่ 1333 ครับ จะเอา 1600 ต้องนั่ง OC เอาเอง ครับผม
            ถ้าจะเอาถูกๆดีๆก็ Rendition 2gb bus 1333MHZ ครับ ราคา 300 บาท <<<แนะนำ
            ถ้าเอาแพงหน่อย ก็ Kingston 2gb bus 1333MHZ ราคา 450 บาท

Comment

• มีข่าวดีสำหรับท่านชายหญิงใดจะประกอบ AMD หลังจากผมลอง intel G620 และขายมาประสบพบเจอกับ X3 450 ด้วยการเล่น BF3 ultra ติดกันหลายชั่วโมง ปรากฎว่า เชื่อไหมครับท่าน หลังจากผมเอาพัดลมเป่าทดสอบวัดอุณหภูมิทั้งสองตัว ทำงานแบบ full load ผลออกมา X3 450 ทำงาน ฟูลทั้ง 3 คอร์ ด้วยอุณหภูมิไม่เกิน 50 เลยคับ เท่าที่ดูก็ 30-40 ผมก็ไม่เชิื่อนะ เดียวจะลองถ่ายรูปมาให้ดู อิอิ คนพบสัจธรรม คิดไปมา ย้ายไป X4 ดีบ่น้อ - -*

Comment

• UP

Comment

• ดันเงียบๆ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                    มีข่าวดีสำหรับท่านชายหญิงใดจะประกอบ AMD หลังจากผมลอง intel G620 และขายมาประสบพบเจอกับ X3 450 ด้วยการเล่น BF3 ultra ติดกันหลายชั่วโมง ปรากฎว่า เชื่อไหมครับท่าน หลังจากผมเอาพัดลมเป่าทดสอบวัดอุณหภูมิทั้งสองตัว ทำงานแบบ full load ผลออกมา X3 450 ทำงาน ฟูลทั้ง 3 คอร์ ด้วยอุณหภูมิไม่เกิน 50 เลยคับ เท่าที่ดูก็ 30-40 ผมก็ไม่เชิื่อนะ เดียวจะลองถ่ายรูปมาให้ดู อิอิ คนพบสัจธรรม คิดไปมา ย้ายไป X4 ดีบ่น้อ - -*
                    อิอิ ครับผม ในรุ่นสูงๆ ยังไงก็ Intel ครับ แต่ถ้ารุ่น ล่างๆ ผมก็ยกให้ AMD ครับผม ตามน้ำ ^^

Originally posted by slipknot66 View Post
                    UP
                    ขอบคุณครับ

Originally posted by win22222 View Post
                    ดันเงียบๆ
                    ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      อยู่ในตัวกรุงเทพหรือป่าวครับผม ผมขออนุญาต แนะนำจัดใหม่หมดเลยดีกว่าครับผม
                      ผมจะจัดให้2 ชุดเป็น แบบครบตามความต้องการที่ว่ามาทั้งคู่เลยนะครับ แต่จะเน้นที่ ประหยัดไฟประหยัดเงิน กับ แรงแบบพอดีๆครับผม
                      CPU : AMD A6-3500 = 2800 (Advice)
                      M/B : Asrock A55 Pro3 = 2400 (Advice)
                      RAM : Kingston HyperX 2gb*2 = 1100 (Advice) <<< เพิ่มจากตัวนั้นไปเป็น แรม บัส 1600MHz
                      VGA : 1GB (V) PCIe ATi 6670 'HIS' HDMI Dual 2900 (Advice)
                      PSU: Raidmax530w = 1500 (Advice)
                      HDD: แล้วแต่ชอบครับ Hitachi หรือ Seagate ก็โอเค 1TB ตีไว้ 3200 บาท
                      DVD: แล้วแต่ชอบเช่นกันครับ แต่จริงๆเอาแค่ 22x ก็พอแล้ว เพราะคงไม่มีใครมาไรต์แผ่น เกิน16x กันหรอกครับผม ตีไว้ไม่เกิน 600 บาท
                      CASE: ITSonas Vanguard KR (Advice) = 930 บาท (จริงๆแล้วใช้เคสบ้านก็ใช้ได้ใช่ไหมคะ) <<< ใช่ครับผม แต่ถ้าพอมีเพิ่มอีกแค่ 400 บาท เอาเจ้าตัวนี้ก็ถือว่าดีไม่เลวนะครับ เพราะมันเย็นกว่ามากครับผม
                      WIRELESS ADAPTER: Adapter USB 150Mb WLAN TP-LINK (WN721N) (ADVICE) = 299 (เห็นเพื่อนบอกว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่เราเห็นเป็นประกัน LT แล้วราคาไม่แพง มีตัวไหนแนะนำบ้างคะ)<<<< เจ้าตัวนี้ก็พอโอเคครับผม
                      MOUSE+KEYBOARD: (2in1) USB Multi LOGITECH (MK200) Black (ADVICE) = 480 <<< อันนี้ก็ตามชอบครับ แต่ส่วนตัวผม แนะนำใช้ MDTech พอยต์เตอร์คล่องมือกว่า อย่างบอกไม่ถูก
                      รวม15729 บาท

ตามนี้ครับผม ลดลงไปหน่อย เบาลงนิด
                      สิ่งที่ได้คืนมาคือ การประหยัดไฟอย่างมหาศาล และเล่นเกมส์ได้ดีกว่าตัว FX6100 แน่นอน เนื่องด้วย VGA เป็นแบบที่แรงกว่า แถม CF กับตัวGPUonCPU ได้อีกด้วยครับผม
                      ถ้าเราไม่อยากจะใช้เจ้า VGA ก็สามารถจะใช้ ชิพออนCPU ได้อย่างสบายๆครับผม เล่นเกมส์ TheSimไม่กระตุกหายห่วงแน่นอนครับผม
                      ถ้าอยากจะเพิ่มCPU ก็มองรุ่น A6 3670 ก็ได้ครับ 3900 บาท ถือว่าโอเคเลย

ตัวที่แนะนำไป ไม่หมดแน่นอนครับ ของมีหลายร้าน
                      ส่วนถ้าซือกับ Advice เกิน5ชิ้น เขาประกอบให้ฟรีแน่ๆครับผม(ในพันทิพและเซียนะครับ ที่อื่นผมไม่แน่ใจ)
                      ส่วนถ้าเครื่องมีปัญหา ยกไปได้เลยครับผม เขาจะบอกเองว่า ชิ้นไหนเสีย ถ้าคนละร้าน ก็ต้องถอดแยกไปให้ร้านที่ซื้อแยกมาครับผม หรือถ้าเป็นประกันรวม ก็แล้วไปครับผม
                      เคสตอบไปแล้วนะครับ ตามนั้นเลย

ส่วนอีกเสป็ค
                      ก็ตามตัวของคุณ imgreen เลยครับ เปลี่ยนแค่ CPU เป็น รุ่นกินไฟแต่แรงๆ AMD Phenom II X4-965 = 4300 หรือจะเอา ประหยัดไฟแล้วเบาลงหน่อย ก็ FX4100 = 3900 ตามที่มองไว้ได้เลยครับ
                      แล้วไปเพิ่มแรมเป็น KingstonHyperX 2gb*2 หรือ 4gb*2 ก็ได้ครับ แต่ถ้ากะลงwindow 32bit เอาแค่ 2gb*2 ก็พอ
                      ต่อด้วยอัพ VGA เป็น 6670 ครับผม แรงกว่า 6570 มากเลยทีเดียว = 2900
                      และ PSU เป็น Raidmax530w = 1500
                      รวม จากของเดิม ราคาจะพอๆเดิม ไม่ก็ แพงกว่าราวๆ 200 บาท ครับผม

ปล.Ext.HDD ถ้าทำได้ลองยกไปให้ที่ประกันเขาช่วยกู้ครับผม ถ้าเป็นของ ACER รุ้สึกจะมีรับกู้ด้วย แต่ของยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจครับผม (ต้องเสียค่าใช้จ่ายนะครับ)

ครับผม ถ้ามีอะไรสงสัยถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีตอบเต็มที่ครับผม
                      ขอบคุณอย่างสูงค่า

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                        1.มีความน่าเป็นห่วงใน PSU ครับผม อันตรายมากทีเดียว ใช้ PSU อะไรนะครับผม
                        2.ควรเชื่อในไบออสไว้ก่อนจะดีที่สุดครับผม ตัวในโปรแกรมจะวัดจากกระดอง แต่ในไบออสจะมาจากภาพรวมครับ
                        3.ตัว 55-M LX ของ ASUS เป็นรุ่นลดทอนประสิทธิภาพอย่างมาก การนำมาOC ไม่ค่อยแนะนำครับผม ถ้าไม่ติดซิ้งค์ดีๆหน่อย

ตัว A55-Pro3 ของ Asrock ไป 2.7-2.8 ก็หืดจับเหมือนกันครับผม
                        เพราะ 1 CPU ไม่ได้เก่งOCเป็นทุน 2 บอร์ดรุ่นลดทอนด้วย 3 PSU มีสิทธิ์เกี่ยวข้องครับ

ตอนนี้ใช้ได้ได้แล้วครับ คิดว่าอาจเป็นที่ระบบไฟจริงๆครับ ตอนนี้เปลี่ยนปลั๊กรางแล้วลอง OC ไปที่ 2350+GHz ยังนิ่งๆอยู่ครับ

ส่วน PSU ก็มีสิทธิ์ที่จะเป็นปัญหาเพราะเก่าแล้วครับ 7ปีกว่าๆ ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้เพราะสติ๊กเกอร์ยี่ห้อมันลอกออกไปแล้วครับ คิดว่าเดี๋ยวคงต้องเปลี่ยน PSU
                        Last edited by subeng; 23 Jan 2012, 02:37:06.

Comment

• คุณชนะครับ ไม่เจอกันนานอีกแล้วY)Y พึ่งกลับมาจากงานที่ ตปท. เอาซะนานเลยครับ ยุ่งสุดๆตอนนั้น =_=a

ตอนนี้สบายและกลับมาสิงบอร์ดต่อและกัล...

เลยตวันตรุษตรงมา ขออวยพรวันชิวอิกย้อนหลังแทนแล้วกันนะครับ "ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ตั่วถั่ง" ทุกท่านในกระทู้นี้เลยนะครับ ^O^

อ้อ ตอนนี้ผมกำลังมีปัญหากับ Wireless adapter มากๆเลยครับ มันเก่าแล้ว ไม่ทราบว่า ใครพอมีตัวใหม่แนะนำใหมครับ ตัวRouter ของผมเป็น Belkin ครับไอ้adapterตัวเก่านี่ก็ belkin ^^

Comment

• Originally posted by imgreen View Post
                            ขอบคุณอย่างสูงค่า
                            ยินดีครับผม ^^

Comment

• Originally posted by subeng View Post
                              ตอนนี้ใช้ได้ได้แล้วครับ คิดว่าอาจเป็นที่ระบบไฟจริงๆครับ ตอนนี้เปลี่ยนปลั๊กรางแล้วลอง OC ไปที่ 2350+GHz ยังนิ่งๆอยู่ครับ

ส่วน PSU ก็มีสิทธิ์ที่จะเป็นปัญหาเพราะเก่าแล้วครับ 7ปีกว่าๆ ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้เพราะสติ๊กเกอร์ยี่ห้อมันลอกออกไปแล้วครับ คิดว่าเดี๋ยวคงต้องเปลี่ยน PSU
                              แนะนำให้เปลี่ยน PSU ตอนนี้เลยครับถ้าเป็นไปได้ ตัวเก่ากี่ Watt ครับผม

Originally posted by Kinza7 View Post
                              คุณชนะครับ ไม่เจอกันนานอีกแล้วY)Y พึ่งกลับมาจากงานที่ ตปท. เอาซะนานเลยครับ ยุ่งสุดๆตอนนั้น =_=a

ตอนนี้สบายและกลับมาสิงบอร์ดต่อและกัล...

เลยตวันตรุษตรงมา ขออวยพรวันชิวอิกย้อนหลังแทนแล้วกันนะครับ "ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ตั่วถั่ง" ทุกท่านในกระทู้นี้เลยนะครับ ^O^

อ้อ ตอนนี้ผมกำลังมีปัญหากับ Wireless adapter มากๆเลยครับ มันเก่าแล้ว ไม่ทราบว่า ใครพอมีตัวใหม่แนะนำใหมครับ ตัวRouter ของผมเป็น Belkin ครับไอ้adapterตัวเก่านี่ก็ belkin ^^
                              โอะ หายไปนานเลยครับผม
                              ช่วงชีวิตเป็นไงมั่งครับ ประสพการณ์ ตปท.
                              อิอิ กลับมาคุยกัน เรื่อยๆได้เลยนะครับผม
                              สวัสดีตรุษจีนครับผม
                              ส่วนตัว Wireless Adapter ผมไม่มีตัวไหนแนะนำพิเศษครับแต่ให้แนะนำใช้ ก็ ของ D-Link ก็ถือว่าโอเคนะครับผม

Comment

โอะ หายไปนานเลยครับผม
                                ช่วงชีวิตเป็นไงมั่งครับ ประสพการณ์ ตปท.
                                อิอิ กลับมาคุยกัน เรื่อยๆได้เลยนะครับผม
                                สวัสดีตรุษจีนครับผม
                                ส่วนตัว Wireless Adapter ผมไม่มีตัวไหนแนะนำพิเศษครับแต่ให้แนะนำใช้ ก็ ของ D-Link ก็ถือว่าโอเคนะครับผม
                                ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ (อันที่จริงวันนี้ก็ไปไล่ดู ที่ตัวเองถามไปเก่าๆ ปรากฎว่า ถามไปแล้วมีท่านมาร์คตอบให้ด้วยหล่ะ ขอบคุณมากๆครับ)^^
                                ตปท. .... งั้นๆแหละครับอยู่บ้านสบายใจสุดจริงใหมครับ^^

Comment

Working...
                                X