Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาดันกระทู้ติดดาว

Comment

• มาดันกระทู้ติดดาว
      เกินดาวแล้วครับ

Comment

• Originally posted by Sier View Post
        มาดันกระทู้ติดดาว
        วุ้วๆ กระทู้...แหล่งความรู้เลยทีเดียวล่ะ ^^

Comment

• pot_simple

โดนใจผมมาก..

เศสคุนสวยจริงๆ ผมเอง พี่ชนะก็จัดให้ แต่ยังไม่สะดวก รองบ ยุเหมือนกัน ^^

Comment

• Originally posted by pot_simple View Post
            สวัสดีครับ วันนี้จะมาจัดมินิรีวิวการใช้งาน A6 แบบเบิร์ดๆ เอ้ย! แบบบ้านๆ ให้ดูครับ อิอิ
            ท่านใดกำลังมองหาคอมที่มีประสิทธิภาพในงบจำกัด
            A6 เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากทีเดียวครับ

Spec เครื่องผมที่พี่ Runshana จัดให้ครับ

1.AMD A6-3500 (Box,Dcom/Com7) = 2810 บาท
            2.ASROCK A55 PRO3 = 2400 บาท
            3.DDR3(1333) 2GB. RenDition X 2 ตัว = 600 บาท (ตัวละ300)
            4.HDD 500 GB. SATA-III Seagate (16MB., Dcom/Synnex) =2490บาท
            5.DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS = 550 บาท
            6.Raidmax 450w = 780 บาท
            7.case (NP) ITSonas Vanguard KB (Blue LED)= 930 บาท
            8.Win 7 64 bit

รวม 10560 ครับ

(ของทั้งหมดราคาจากร้าน Advice บางใหญ่ซิตี้ครับ ยกเว้น win7 ลงร้านแถวบ้าน 250 บาทครับ)

เรื่องค่าไฟครับ

เรื่องการใช้งานทั่วไปครับ

จัดให้สามคำครับ "ลื่น หัว แตก"อิอิ ดูหนัง ฟังเพลง พิมพ์งาน เปิดบิท แชทเฟซ dota
            สลับจอไปๆมาๆ บางทีก็เปิดเกมออฟไลน์ค้างไว้อีกเกมนึง ทำพร้อมกันหมดนี่ไม่มีอาการกระตุกให้เห็นครับผม(ตั้งแต่ได้คอมมาก็ใช้งานอยู่แค่เนี้ยครับ...ชีวิต)

การเล่นเกมครับ

-เกมออนไลน์ ข้ามไปนะครับ มั่นใจว่าเจ้า A6 เล่นออนไลน์ได้หมดครับ

-เกมออฟไลน์ ทดสอบทั้งหมด 6 เกม (เกมอื่นๆยังไงก็ลอง search ดูในยูทูปนะครับ มีอยู่หลายท่านเลยทีเดียว)
            การปรับภาพในแต่ละเกม ผมจะปรับให้อยู่ในระดับที่ลื่นไหล และไม่มีอาการกระตุกให้เห็นนะครับ
            (ในคลิปบางช่วงที่กระตุกเกิดจากขั้นตอนการถ่ายทำนะครับ ของจริงลื่นๆเนียนๆ)

1.Battlefield 3 ปรับ 800*600 กราฟฟิค Low ทุกอย่าง "ลื่น หัว แตก"
            (ไม่มีคลิปครับ เนื่องจากเกมนี้อัด Fraps เท่าไหร่ก็อัดไม่ติด ฮือๆ)

2.Dead Spec 2 ปรับ 1366*768 กราฟฟิค High ทุกอย่าง "ลื่น หัว แตก"
            (ไม่มีคลิปครับ เนื่องจากไฟล์เกมไม่สมบูรณ์ เล่นได้ 2 วันแล้วก็จอดำ เลยไม่ได้ติดตั้งเกมใหม่ครับ)

3.Devil May Cry 4 (เกมนี้กินสเปคไม่เยอะครับ)"ลื่น หัว แตก"

4.RenegadeOps ปรับ 1366*768 "ลื่น หัว แตก"

5.Killingfloor ปรับ 1366*768,กราฟฟิค Hi ระดับ 1 "ลื่น หัว แตก"

6.Left 4 Dead 2 ปรับ 1366*768,กราฟฟิค Low ทุกอย่าง"ลื่น หัว แตก"

สรุปครับผม
            การใช้งานทั่วไป เรียกได้ว่าสมใจอยากครับ ไม่ผิดหวังเลยทีเดียวเชียว วันๆหนึ่งผมก็ใช้คอมแค่ตอนหลังเลิกงานกลับมาบ้าน
            ใช้ไปในทางเอนเตอร์เทนซะส่วนใหญ่ ดูหนัง ฟังเพลง โหลดบิท เกมonline แชทเฟซ dota msn โอนไฟล์ พิมพ์งาน
            ใช้อยู่แค่นี้จริงๆครับ A6 นี่ตอบสนองความต้องการผมได้ครบทั้งหมด

แต่เดิมตั้งใจว่าจะประกอบคอมในงบ 15,000 แต่พอคิดไปคิดมาก็ไม่รู้จะจ่ายแพงกว่าทำไม เราเองก็ไม่ได้เล่นเกมหนักๆอะไรมากมายขนาดนั้น
            (BTF3 นี่ผมเล่น 2 วันก็เวียนหัว+เบื่อ ตอนนี้ลบออกจากเครื่องไปแล้ว) และไหนจะค่าไฟที่เพิ่มขึ้นอีก เครื่องยิ่งแรงก็กินไฟมาก
            เลยปรึกษากับพี่ Runshana จนได้ข้อสรุปออกมาเป็นเจ้า A6 ตัวนี้ครับ ประทับใจมาก

ในส่วนของการเล่นเกม offline ถึงแม้ A6 การ์ดจอจะออนบอร์ด
            แต่ถ้าเกมหนักๆ ปรับภาพในระดับ กลาง-ต่ำ เท่าที่ผมทดลองเล่นได้ทุกเกมนะครับผม
            เล่นได้ในระดับที่เรียกว่า"ลื่น"เลยทีเดียว
            แต่ถ้าปรับภาพสุดจะเกิดอาการกระตุกครับ(ข้อจำกัดทั่วไปในระดับ cpu ราคาเท่านี้ครับผม)
            ยกเว้นเกมที่ไม่กิน spec เครื่องมากนัก ก็จะปรับภาพสุดเล่นลื่นๆได้ครับ

ปล.จริงๆแล้วกะทู้นี้ผมเห็นตั้งแต่ตอนยังมีอยู่ไม่ถึง 5 หน้า สมัยนั้นยังไม่มีเมมเบอร์เลย
            วันเวลาผ่านไปกะทู้นี้ล่วงเลยมา 267 หน้า พี่ Runshana เป็นคนที่มีจิตอาสาสูงมากๆทีเดียวครับ
            สละเวลามาตอบปัญหา มาแนะนำ ให้ความรู้ กับเพื่อนๆสมาชิกในบอร์ดนี้อยู่เป็นประจำ ขอบคุณมากครับ
            ดีใจด้วยครับ ผมก็ติดตามคุณชนะมานานมีน้ำใจจริงๆครับ ปล.ไปหาหมอยังครับ หัวคงแตกหลายแผล 555+(ล้อเล่นนะครับ)

Comment

• A6 คุ้มค่า ฮ่าๆ ส่วนตัวผมเองเวลาเล่นเกมปรับเยอะก็ไม่ไหวหรอกกว่าจะลากเมาส์
              55 ปกติผมก็แค่ 1200-1300 แหละ

ผมก็คล้ายๆกันเล่นแค่ dota โหลดตูน มาอ่านไปวันๆ ไม่ได้ทำอะไรมาก เครื่องราคา10k-15k
              กำลังพอดีเลย

Comment

• ผมว่ารู้สึกว่าเราดันกระทู้ทุกวันนิ บางที***งกันไม่กี่วิ งี้จะโดนแบนไหมเนีย่

Comment

• ดันไว้อย่าให้ตก

Comment

• UP

Comment

• อยากจัดคอมใหม่ แล้ว ~*

Comment

• ไม่่น่าจะโดนแบนน่ะ เพราะเป็นกระทู้ที่ควรถูกดัน ฮ่าๆ

Comment

• ท่านรันชนะ รบกวนช่วยวิจารณ์หน่อยครับ จะเอาสเปกแบบคุณ pot_simple

แต่ไปๆมาๆ ที่เซียร์ของหมดทุกร้าน เลยได้แบบนี้มาแทน -_-

1.AMD A6-3500 (Box,Dcom/Com7) = 2790 บาท
                          2.ASUS F1A55 - MLX PLUS 1890 บาท
                          3.DDR3(1333) kingston = 750 บาท

รวม 5430 บาท

ที่เหลือใช้ของเดิม มันพอจะไปวัดไปวาได้ไหมครับ รู้สึกเฟลๆยังไงชอบกล ตอนนี้กำลังใช้แล็ปท็อปโหลดวินโดว์ 7 มาลงเพราะที่ร้านไม่ยอมลงให้

ผมว่าจะลงจาก USB ไม่รู้จะทำเป็นไหมเนี่ย

จาก.....เด็กไม่เคย

Comment

• ของเดิมมีไรบ้างอ่ะครับ
                            AthlonX3 450 2300
                            Asrock 880GMH/U3S3 2400
                            คู่นี้ได้ USB3/SATA3 ครับ มีงบเปลี่ยนเท่าไรเผื่อพี่ชนะจะได้จัดให้ง่ายๆ(ขอรายชื่อของเดิมด้วยจะได้ไวขึ้น)

Comment

• ทำไมช่วงนี้ราคาของขึ้นผมละตกใจ
                              ผมสอบถามนิดนึง gtx560ti sc ของevra
                              มันแรงกว่า gigabyte 560ti รึเปล่าครับ
                              เทียบกับ asus gtx 560ti top
                              มันต่างกันยังไงอะครับ พอดีกำลังหารวมๆเงินจัดสเปคหลังตรุษจีนแต่ราคาของขึ้นผมยังตกใจ ยังไงช่วยไห้ความรุ้ผมด้วยนะครับ

Comment

• เปล่าครับท่าน win22222 คือที่พิมพ์ไปเนี่ย ผมซื้อมาเรียบร้อย ประกอบเสร็จเมื่อกี้ครับ แต่รู้สึกเซ็งๆที่ไม่ได้ชุดที่ตั้งใจไว้ ก็เลยมาขอให้วิจารณ์ชุดที่ีผมจัดมาหน่อย ว่ามันพอใช้ได้ไหม เมื่อเที่ยบกับชุดชองคุณ pot_simple ซึ่งเป็นชุดที่ผมตั้งใจว่าจะเอาตั้งแต่แรก แต่พอไปซื้อแล้วของไม่มีครับ

ส่วนของเดิมก็พวกฮาร์ดดิสก์ เคส PSU พวกนี้ครับ ไม่ได้ซื้อใหม่

Comment

Working...
                                X