Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Darksis View Post
    หลังปีใหม่ จัดหนักแน่คอมผม แล้ว p8 h61 m le มันต่อสองต่อได้ไหมพี่ ถ้าเกิดใส่การ์ดจอไป
    ถ้าใส่การ์ดจอ 6670 ไป ต่อ 3 จอได้สบายๆครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
    HAPPY NEW YAER ขอให้ทุกท่านและครอบครัวมีความสุขตลอดปี2555และตลอดไป
    ขอบคุณครับผม ขอให้มีความสุขเช่นกันนะครับผม
    ขอให้สุขภาพดีสุดๆเลยนะครับผม

Originally posted by BiGJuMBo View Post
    ถ้าตามที่แนะนำมาอยากทราบว่าอย่างแรมเนี่ย ถ้าไปเป็น kingston hyperx ก็ได้หรือเป่ามันจะดีกว่า แรมที่แนะนำมาหรือเป่าหรือว่ามันจะใส่ด้วยกันไม่ได้ แล้วมันมีอะไรที่จะปรับเปลี่ยนเพื่อแรงขึ้นได้อีกหรือเป่าครับหรือว่าแค่นี้ก็โอเค สุดแล้ว สุดท้าย จะไปประกอบที่พันธ์ทิพย์ประตูนน้ำ กำลังคิดอยู่ว่าจะไปประกอบที่เจไดแต่ไม่รู้ว่ามีไรไหนดีดีเพิ่มเติมหรือเป่าครับ ปล. ถ้าเอาตามที่คุณรันแนะนำมาหมดแล้ว ต้องบอกอะไรทางให้ช่วยดูอีกมั๊ยอ่าครับต้องทำไรกะไบออสหรือว่าก็ แค่ ธรรมดา ประกอบเสร็จลงวินโดว์ ก็ เอากลับบ้านพอแล้ว วานแนะนำด้วยครับ รบกวนอีกครั้งนึงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ไปเป็น KingstonHyperXได้ตามสะดวกครับผม แค่แนะนำ Rendition ตัวนี้เพราะ มันเป็นแรมที่ราคาถูกและดีเท่านั้นเองครับผม
    แต่ถ้าชอบมาตรฐานก็ของ Kingston แหละครับผม ได้เลย
    อันนี้แรงได้ตามงบ 17000 บาทครับผม ถ้าจะเอาแรงกว่านี้ก็ต้องเพิ่มเงินอีกครับผม ซึ่งลำบากและอึดอัดใช้ได้ แนะนำตามนี้ แรงสุดและดีสุดในงบครับผม
    ส่วนถ้าไปประกอบ ร้านไหนก็เลือก สักร้านเลยครับ JEDI TK ก็ได้
    ไปJediก็ดีครับผม แต่อาจจะแพงกว่าที่บอกไปหน่อย
    ให้แนะนำเพิ่มเติมก็ซื้อ CPU MB RAM VGA DVD HDDที่JEDI
    แล้วซื้อ เคส+PSU+จอ ที่ร้าน ADVICE ครับผม
    ส่วนที่ต้องบอก ก็ไม่มีครับ CPU เป็นรุ่นที่ผลิตมาคู่กับ MB อยู่แล้วไม่ต้องอัพไบออสครับผม ถ้าใช้ FX ถึงต้องอัพครับ
    ส่วนลงOS ร้านคงไม่ลงให้ ต้องเดินหาเอาเองครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
    สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรง ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บ

เรื่องเลวร้ายในปีนี้ขอให้มันผ่านไป แล้วเริ่มต้นใหม่กับปีใหม่นี้นะครับ

ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุขความเจริญ รักษาตัวเองด้วยนะครับ

เมาอย่าขับ พรุ่งนี้ผมจะไปทำบุญกับครอบครัวครับ แล้วเจอกันครับ สวัสดี...
    สวัสดีปีใหม่คุณมาร์คเช่นกันนะครับ ขอให้มีความสุขกับวันปีใหม่มากๆนะครับ
    วันพรุ่งนี้ไปทำบุญก็ขอให้เจอแต่สิ่งดีๆ นะครับผม

Originally posted by win22222 View Post
    สั่งประกอบเสร็จลงwindowโปรแกรมไรครบเล่นได้เลยครับ ยกเว้นอยากOCอันนี้ต้องไปจัดการเองที่บ้านน่ะครับ
    ขอบคุณครับผม ที่ช่วยตอบ อิอิ

Originally posted by Mornkung69 View Post
    ขอบคุณมากครับ
    ยินดีครับผม

Originally posted by mccallen View Post
    ท่านทุกท่าน ผมขอถามให้หายข้องใจก่อนปีใหม่หน่อยนะครับ เกี่ยวกับสเปคคอมสำหรับทำงานเนี่ย งงมาตั้งนานแล้ว
    กับสเปคคอมสำหรับงาน 3d และสเปคคอมสำหรับงานตัดต่อ video ที่ผมรู้มาก็คือ สเปคคอม 3d ควรใช้การ์ดจอ workstation
    เช่น Quadro หรือการ์ดจอตระกูล Fire ของ AMD อะไรเนี่ยแหละ แต่ผมไม่รู้คือว่า Fire ตัวไหนเหมาะกับงานอะไร
    และ Nvidia ตัวไหนเหมาะกับงานอะไร แต่ที่รู้แน่ๆคือ Quadro ดีกว่าอะไรเนี่ยแหละ และที่ผมรู้อีกคืองานตัดต่อก็ควรใช้ Nvidia เหมือนกัน
    เพราะมี CUDA อะไรผมก็ไม่รู้ ผมจึงอยากถามให้แน่ใจว่างานไหนเน้นอุปกรณ์อะไร เน้นการ์ดจอ, ซีพียู, ฮาร์ดดิส, แรม หรือซาวด์การ์ด อะไรอย่างไร
    ช่วยอธิบายหน่อยนะครับว่ามันต้องมีสเปคอย่างไร ต้องเน้นที่อุกรณ์อย่างไร ขอแบบอธิบายมาแบบละเอียดๆเลยนะครับ หรือเป็นลิงค์ก็ได้
    แล้วช่วยจัดสเปคสำหรับงานต่างๆแบบดีที่สุดในราคาที่ถูกที่สุด ขอสเปคสำหรับงาน 3d, ตัด-ต่อ Video และงานเกี่ยวกับพวกเสียง ห้องอัดอะไรประมาณนี้หน่อยนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ได้ครับผม ที่ถามมาคือ Firepro ครับผม
    ส่วนเรื่องทางเทคนิค ฝั่ง 3D ผมไม่ทราบมากนักว่าใครไวกว่าใครครับผม เพราะยังไม่เคยลองเองเลยครับ
    ส่วนถ้าถามว่างานตัดต่ออะไร ผมว่า ใช้ ทั้งสองค่ายก็พอๆกันครับ เท่าที่ลองๆมา เพราะเห็นไม่แตกต่างกันมาก
    ส่วนเรื่องงาน3D เน้นหลักๆจริงๆ มี CPU VGA RAM HDDครับผม (มันกินทุกอย่างเลย)
    ส่วนเรื่องจัดเสป็คที่ดีที่สุด ถูกที่สุดนี่ไม่ไหวจริงๆครับ มันไม่มีดีที่สุดของทุกคนได้
    ต้องบอกงบมา แล้วจะจัดเสป็คให้ดีสำหรับงบที่สุดเท่าที่ทำได้ครับผม
    แต่ถ้าจัดให้ดีสุดสำหรับงาน3D และไม่แพงเกินไปนัก ก็ตามนี้ครับ
    CORE i7 2600K 10300
    MAXIMUS IV GENE -Z LGA1155 Z68 CF/SLI/Virtu U3S3 mATX R.O.G 6190
    QUADRO 600 1GB DDR3 128 BIT 3Y. 9800
    SOUNDCard xxxxx(อันนี้ต้องหาเองนะครับผม ขออภัย ที่ผมไม่มีความถนัดในด้านเสียงนัก)
    Geil Enhance Corsa 8GB (4X2) 1600 MHz 1750
    Geil Enhance Corsa 8GB (4X2) 1600 MHz 1750
    DVD22x 600
    OCZ AGILITY 3 SSD 120 GB SATA III*2 Raid0 6300*2 = 12600
    Scythe600w 2250
    Caseตามชอบ 2200
    CM212+ 800
    รวม 48240 บาท
    ตามนี้ครับผม ขออภัยด้วยนะครับ ที่ไม่ถนัดด้านเสียงจริงๆ
    แต่ตัดต่อเสป็คนี้นับว่าใช้งานได้ดีเลยหละครับ

Originally posted by GAP_SU View Post
    รบกวนสอบถามหน่อยครับ ช่วงนี้กำลังสนใจตัว A6 งบซัก15000 มีข้อสงสัย

1. ตัว A3500 (3150.-) กับ A3650 (3890.-) ความเร็วในการใช้งานทั่วไป เล่นเกม แตกต่า่งกันมากไหมครับ
    2. ลองไปให้ร้าน Jedi จัดให้ เค้าเลือกบอร์ด AsRock 880GMH/U3S3(2390.-) ให้ แต่ดูๆจากสเป็คคนอื่นจัดในเว็บ ไม่เห็นใช้ตัวนี้กันเลย เลยสงสัยว่าโอเคไหมครับ
    3. ตัว PSU ที่ร้าน เลือกตัว Power x 600w (2350.-) ให้บอกเผื่ออนาคตอัพการ์ดจอ นี่เกินไปไหมครับ ถ้าลดได้ก็ว่าจะไปเอา cpu กับ ram เพิ่ม(อยากได้8gb.)
    4. เคสร้านแนะนำ THERMALTAKE ARMOR A60(2390.-) แต่ดูแล้วแพงไปหน่อย เลยว่าจะเอาTHERMALTAKE V3(1200.-)
    *ข้อ 3-4 ถ้าลดได้ก็ว่าจะไปเอา cpu กับ ram เพิ่ม(อยากได้8gb.)

ขอบคุณครับ
    ยินดีครับผม ตอบได้ตามนี้เลยครับ

1. ไม่แตกต่างกันนักในการใช้งานทั่วไปครับผม จะต่างกันจริงตอนไปใช้งานด้าน เรนเดอร์ไฟล์Video อะไรเสียมากกว่า ซึ่งถ้าไม่ได้ทำบ่อย A6-3500 ตอบสนองได้แน่นอนครับผม
    2.Asrock 880GMH/U3S3 มันใช้กับ A6 ไม่ได้ครับผม
    แต่สำหรับตัวนี้ ถ้าไปใช้กับพวก X3 X4 นับว่าเป็นเมนบอร์ดที่ถูกและดีครับผม ใช้งานได้พองามในราคาประหยัด
    3.PSU ต้องดูVGA ด้วยว่าอนาคตเราจะเอาVGA อะไรครับผม ถ้ากะจะเอาVGA แรงๆโหดๆ ก็เอา Scythe600w 2250 บาท ที่ร้านTKCOM (ข้างๆกันเลยครับ) ถ้าไม่ได้เอาการ์ดจอเกิน 6670 ก็เอา Raidmax450w 850 บาทพอแล้วครับ ที่Advice หรือถ้าอาจอัพสัก 6790 ก็ Raidmax530w ครับผม
    ส่วนเพิ่มCPU โอเคละครับ แต่แรมไม่ต้องไปเพิ่มหรอกครับ 4GB เหลือเฟือ (หลายๆคนในตอนนี้ยังคิดว่าเพิ่มแรมแล้วมันจะเร็วขึ้นอยู่ .... ซึ่งไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้อง ถ้าเราใช้ไปไม่ถึงครับผม แน่นอนว่า ขนาดงานตัดต่อVideo ยังใช้กัน 2gb เลยครับผม)
    4.เคสแนะนำ ร้าน Advice ใช้ ITSonasVanguard 900บาท เหล็กดีพัดลมเยอะ ราคาไม่แพงนักครับผม คุ้มค่าครับ ถ้าชอบ TTV3 ก็จัดไปครับผม

มีอะไรสอบถามเพิ่มได้เลยนะครับผม

Comment

• Originally posted by pot_simple View Post
      สวัสดีปีใหม่พี่ๆทุกคนเลยน้าค้าบบบ คิดสิ่งใดขอให้สมปรารถนา
      เรื่องร้ายขอให้ผ่านพ้นไปกับปีเก่า เก็บแต่สิ่งดีๆก้าวสู่ปีใหม่ไปด้วยกันนาค้าบ

ตอนนี้แฮปปี้กับคอมใหม่มากกๆๆๆ คอมแรงราคาประหยัด เล่น btf3 ปรับ low 800*600 ลื่นหัวแตก ยังไม่พอ
      สลับจอออกมาเล่น dota เปิด foolbar ฟังเพลง ฮั่นแน่เปิดเล่นเฟซไปด้วย แถมโหลดบิท+idm โหลดเกมไปพลางๆ เครื่องยังลื่นอยู่เลยครับ 55555
      แรม 4g นี่แน่นอนจริง เท่านี้ก็สมใจแล้วคร้าบ อิอิอิอิ มีอีกหลายเกมที่อยากเล่นแต่ยังโหลดไม่เสร็จเลย T_T
      เด๋วทดลองได้หลายๆเกมจะมารีวิวให้คร่าวๆนะครับ เผื่อเป็นตัวเลือกให้สำหรับคนงบน้อยต่อยหนักอีกหลายๆท่าน
      ที่กำลังตัดสินใจว่าจะประกอบคอมตัวไหนดีนะค้าบบ

มีคำถามด้วยครับ
      1.เวลาเปิดเครื่อง มันจะมีช่วงนึงตอนบู๊ท มันจะขึ้นหน้าจอโลโก้ของ Mainboard(Asrock) บางทีก็มีภาพบางทีก็ไม่มีภาพ ประมาณครึ่งวิ
      และช่วงนี้มันจะมีเสียง"ตี้ด" เสียงดังพอสมควรมีทุกครั้งที่บู๊ทเครื่อง อยากทราบว่ามีวิธีปิดเสียงนี้ไหมครับ

2.เคส a6 ผมมีช่องต่อ hdmi ทีนี้ถ้าผมนำมาต่อกับจอที่มีรู hdmi (เข้าใจว่าคงต้องเป็นจอที่มีลำโพงในตัว)
      ภาพที่แสดงมันจะชัดกว่าต่อจากสาย analog ไหมครับ (ภาพทั่วไปตอนเราใช้งาน วินโดว์-เล่นเน่ท-ดูหนัง-เล่นเกม)

ยกตัวอย่างสาย 3 เส้นนี้ ใช้สายไหนต่อภาพจึงจะออกมาชัดที่สุดครับ

-สาย Analog (อันนี้น่าจะพื้นฐานสุด)
      -สาย DVI
      -สาย HDMI

3.จอ AOC 21.5 นิ้ว 1920*1080 ตัวนี้จัดว่าเป็น full hd เลยใช่ไหมครับ เห็นในเว็บ advice ลงไว้ 3500 (ตอนนี้อยากจัดจอมากกกก)
      โอะ ขอบพระคุณคำอวยพรมากๆครับผม ขอให้ทุกสิ่งที่ท่านหวัง ประสพความสำเร็จเช่นกันนะครับผม ขอบคุณจริงๆครับ ก้าวไปด้วยกันกับปีแห่งความสุข
      ดีใจนะครับที่ชอบ ถึงมันจะไม่ได้แรงเวอร์แต่มั่นใจว่าหนักพอเอาเบาสู้แน่นอนครับผม ถ้าไม่ได้คลั่งภาพสวยหละก็ ทุกเกมส์ในยุคนี้ จนถึงปี 2013 คาดว่าเล่นได้ทุกเกมส์แน่นอนครับผม
      ถ้ารบกวน อัดFrap ลงYoutube ไว้รีวิวคนต่อๆไปด้วย จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับผม จะได้เป็นวิทยทานให้คนต่อๆไปครับผม
      ครับผม ต่อไปถึงช่วงตอบคำถาม (ฮา)
      1.เสียงดังติ๊ดดังๆ แปปเดียวหรือ ติ๊ดดังยาวๆครับ ถ้าติ๊ดดังยาวๆ ส่วนใหญ่จะแรมหลวม
      ถ้าติ๊ดสั้นๆ เรื่องปกติครับผม เป็นตัวเช็คสถานะว่าเครื่องพร้อมใช้ ถ้าอยากเอาออกก็ไปหาสายเสียงตัวสปีคเกอร์เมนบอร์ดแล้วถอดออกครับผม
      2.ถ้าเป็นจอรุ่นเดียวกัน ชนิดเดียวกัน เทียบกัน ภาพส่วนใหญ่ออกมาแทบไม่ต่างกันครับผม แต่ถ้าว่ากันตรงๆ Analog จะให้ภาพจริง(จริงนะครับ ไม่ใช่ชัดเจนหรือคมชัด) ที่สุดครับ ถ้าชนิดของสัญญาณที่ได้รับมาเป็นanalog แน่นอนมันคงสู้แบบพวก อีก2ตัวไม่ได้เพราะ มันต้องเสียเวลาแปลงสัญญาณถึง 8รอบเป็นอย่างน้อยไปกลับ (Digital>Analog >>>>> Analog>Digital ::::: Digital<Analog <<<<< Analog<Digital) แน่นอนครับ คอมพิวเตอร์สมัยนี้มัน Analogซะที่ไหน (ฮา)
      ส่วน HDMI นั้นจะส่งสัญญาณเป็น ดิจิตอล100เปอเซน ดังนั้น ภาพก็เกือบจะพอๆกันกับ HDVI ครับผม ส่วนDVI จะแพ้เพราะมีหัวแค่ 24หัวให้แสงได้เท่ากับจำนวนบิทสี มาตรฐาน RGB แต่เอาเข้าจริงๆ ก็มองกันไม่ค่อยออกหรอกครับ เพราะ DVI ให้สีได้ 16.7ล้านสีแล้ว (HDVI กับ HDMI ก็ 4294.96ล้านสีครับ
      ถ้าถามว่าคมกว่า ก็ต้อง HDMI แหละครับผม เพราะจอสมัยใหม่ๆ ทำออกมาเป็น HDMI + กับการ์ดจอ ก็เป็นเช่นนั้น ไม่ต้องแปลงสัญญาณหลายรอบลดการ Loss ของสัญญาณได้มากครับผม

3.จัดว่าเป็นFULL HD ครับผม คุ้มค่าชัดเจน แจ่มจริงสีครบครับผม เท่าที่ผมเช็คมา ร้าน Advice ที่ 3300 นะครับ สำหรับพันทิพ ประตูน้ำชั้น4 แต่ที่อื่นไม่แน่ใจนักครับผม

สุขสันต์ปีใหม่อีกรอบ มีอะไรคุยกันได้อีกเลยนะครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        ได้ครับผม ที่ถามมาคือ Firepro ครับผม
        ส่วนเรื่องทางเทคนิค ฝั่ง 3D ผมไม่ทราบมากนักว่าใครไวกว่าใครครับผม เพราะยังไม่เคยลองเองเลยครับ
        ส่วนถ้าถามว่างานตัดต่ออะไร ผมว่า ใช้ ทั้งสองค่ายก็พอๆกันครับ เท่าที่ลองๆมา เพราะเห็นไม่แตกต่างกันมาก
        ส่วนเรื่องงาน3D เน้นหลักๆจริงๆ มี CPU VGA RAM HDDครับผม (มันกินทุกอย่างเลย)
        ส่วนเรื่องจัดเสป็คที่ดีที่สุด ถูกที่สุดนี่ไม่ไหวจริงๆครับ มันไม่มีดีที่สุดของทุกคนได้
        ต้องบอกงบมา แล้วจะจัดเสป็คให้ดีสำหรับงบที่สุดเท่าที่ทำได้ครับผม
        แต่ถ้าจัดให้ดีสุดสำหรับงาน3D และไม่แพงเกินไปนัก ก็ตามนี้ครับ
        CORE i7 2600K 10300
        MAXIMUS IV GENE -Z LGA1155 Z68 CF/SLI/Virtu U3S3 mATX R.O.G 6190
        QUADRO 600 1GB DDR3 128 BIT 3Y. 9800
        SOUNDCard xxxxx(อันนี้ต้องหาเองนะครับผม ขออภัย ที่ผมไม่มีความถนัดในด้านเสียงนัก)
        DVD22x 600
        OCZ AGILITY 3 SSD 120 GB SATA III*2 Raid0 6300*2 = 12600
        Scythe600w 2250
        Caseตามชอบ 2200
        CM212+ 800
        รวม 48240 บาท
        ตามนี้ครับผม ขออภัยด้วยนะครับ ที่ไม่ถนัดด้านเสียงจริงๆ
        แต่ตัดต่อเสป็คนี้นับว่าใช้งานได้ดีเลยหละครับ

Comment

• สวัสดีปีใหม่ 2555 ครับทุกๆคนขอให้มีความสุขกันมากๆนะครับ

ผมจะไปจัดคอมวันอังคารนี้แล้วครับท่านไม่ค่อยได้ไปพันทิพด้วยอ่า เพราะปรกติจะไปที่เซียร์รังสิตครับ คงเดินหาร้านให้วุ่นเลยทีเดียวครับ
          ผมรบกวนถามท่านชุดสุดท้ายแล้วกันนะครับ [คำถามอาจไม่น่าถามนะครับ แต่กระผมมิรู้จริงๆวานท่านช่วยแถลงการณ์ ให้ทราบด้วยนะครับ]

ข้อ 1. เมื่อเราให้ทางร้าน [Jedi] ประกอบเสร็จแล้วเราสามารถให้เค้าลงวินโดวให้ได้เลยมั้ยครับ แบบลงทุกอย่างพร้อมใฃ้งานเลยหนะครับ
          ข้อ 2. sink cm212+ มีความจำเป็นมากน้อยเพียงไรครับ ผมอยากใส่มั่งหนะครับ แต่ถ้าไม่จำเป็นมากก็ประหยัดเงินครับผม อิอิ

ขอขอบพระคุณสำหรับคำตอบนะครับ สวัสดีปีใหม่ครับ [ไหว้งามๆ]

Comment

• ถ้าใส่การ์ดจอ 6670 ไป ต่อ 3 จอได้สบายๆครับผม
            ช่วงนี้ XFX 6790 ลดราคาครับ ถ้าหลังร้านเปิดแล้วราคาพี่ยัง 3500 ก็ว่าจะไปสอยครับ
            แล้วก็ให้น้องช่วย
            -SST-ST40F-ES Power Supply 00 Watt Active PFC (80+) *Special Cash 1380(Exp 31/12/11)* แต่โปรมันหมดแล้ว T^T
            หรือไม่ก็ SST-ST50F-ES Power Supply 500 Watt Active PFC (80+) *Special Cash 1590(Exp 31/12/11)* ราคา 1800 คุ้มๆเลยครับ

แต่กลัวใช้กับXFX 6790 ไม่ได้จริงๆ

ปล.ได้งบวันปีใหม่+วันเกิด เกินคาดครับตอนนี้ 3000 น้าสองคนยังไม่ให้รวมเป็น 4000 มันส์หยดแน่งานนร่

Comment

• สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๕ ครับ ขออาราชถนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ขอให้คุณชนะและทุกๆท่าน พบเจอแต่สิ่งดีงาม ให้สิ่งไม่ดีทั้งหลายหมดหายไปในปีเก่าๆ และพบเจอแต่สิ่งดีงามตลอดปีนี้ และ ตลอดไป สวัสดีปีใหม่ครับผม

Comment

• และแล้วก็ผ่านไปอีก1ปีอีก2เดือนจะครบ1ปีทีผมมาเจอกะทู้นี้ดีใจครับที่มาเจอกะทู้นี้(ก่อนสมัครสมาชิก)จากคนที่ไม่รู้อะไรเลยเดี๋ยวนี้พอจะเข้าใจมากขึ้นใหม่ๆงงครับ อยากขอบคุณทุกท่านโดยเฉพาะคุณชนะที่ตั้งกะทู้มีรายละเอียดเบื้องต้นในการทำความรู้จักว่าอะไรเป็นอะไรผมขอเป็นกำลังใจให้ครับ

Comment

• สวัสดีปีใหม่ครับ

Comment

• ขอบคุณมากครับ

รบกวนถามอีกที อย่างงี้ MB ควรเอาเป็นตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำให้ผมทีครับ
                    แล้วการ์ดจอที่สามารถ cf กับตัว a6 มีตัวไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้าหากจะอัพเกรดในอนาคต ควรอัพแบบแยกเลยหรือว่าให้ cf ดีกว่าครับ

สวัสดีปีใหม่นะครับ

Comment

• Originally posted by mccallen View Post
                      ยินดีครับผม

Originally posted by tonklaz View Post
                      สวัสดีปีใหม่ 2555 ครับทุกๆคนขอให้มีความสุขกันมากๆนะครับ

ผมจะไปจัดคอมวันอังคารนี้แล้วครับท่านไม่ค่อยได้ไปพันทิพด้วยอ่า เพราะปรกติจะไปที่เซียร์รังสิตครับ คงเดินหาร้านให้วุ่นเลยทีเดียวครับ
                      ผมรบกวนถามท่านชุดสุดท้ายแล้วกันนะครับ [คำถามอาจไม่น่าถามนะครับ แต่กระผมมิรู้จริงๆวานท่านช่วยแถลงการณ์ ให้ทราบด้วยนะครับ]

ข้อ 1. เมื่อเราให้ทางร้าน [Jedi] ประกอบเสร็จแล้วเราสามารถให้เค้าลงวินโดวให้ได้เลยมั้ยครับ แบบลงทุกอย่างพร้อมใฃ้งานเลยหนะครับ
                      ข้อ 2. sink cm212+ มีความจำเป็นมากน้อยเพียงไรครับ ผมอยากใส่มั่งหนะครับ แต่ถ้าไม่จำเป็นมากก็ประหยัดเงินครับผม อิอิ

ขอขอบพระคุณสำหรับคำตอบนะครับ สวัสดีปีใหม่ครับ [ไหว้งามๆ]
                      สวัสดีปีใหม่ครับผม ขอให้มีความสุขนะครับผม [ไหว้กลับเช่นกัน]
                      คำถาม ถามได้เลยนะครับ ไม่ต้องคิดมากครับผมถ้าผมสามารถตอบได้ ยินดีตอบครับผม

1.ร้านเขาไม่รับลงวินโดวให้ครับผม ต้องแบกไปหาร้านตามซอกหลืบลงเองครับผม หรือถ้าพอลงเองเป็น ลงเองดีกว่าครับ
                      2.Sink มีความจำเป็นในด้านOverclock ครับผม หรืออยากจะใส่อาเท่เอาเย็น ก็ได้ครับผม
                      ถ้าไม่กะOCก็ไม่มีความจำเป็นใดๆครับ

Originally posted by Darksis View Post
                      ช่วงนี้ XFX 6790 ลดราคาครับ ถ้าหลังร้านเปิดแล้วราคาพี่ยัง 3500 ก็ว่าจะไปสอยครับ
                      แล้วก็ให้น้องช่วย
                      -SST-ST40F-ES Power Supply 00 Watt Active PFC (80+) *Special Cash 1380(Exp 31/12/11)* แต่โปรมันหมดแล้ว T^T
                      หรือไม่ก็ SST-ST50F-ES Power Supply 500 Watt Active PFC (80+) *Special Cash 1590(Exp 31/12/11)* ราคา 1800 คุ้มๆเลยครับ

แต่กลัวใช้กับXFX 6790 ไม่ได้จริงๆ

ปล.ได้งบวันปีใหม่+วันเกิด เกินคาดครับตอนนี้ 3000 น้าสองคนยังไม่ให้รวมเป็น 4000 มันส์หยดแน่งานนร่
                      ครับผม ยินดีด้วยนะครับ สำหรับปีใหม่
                      ให้แนะนำ ก็ Raidmax530w 1500 บาทครับ ใช้ได้ยัน 6850 เลยทีเดียวครับผม

Originally posted by Newman009 View Post
                      สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๕ ครับ ขออาราชถนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ขอให้คุณชนะและทุกๆท่าน พบเจอแต่สิ่งดีงาม ให้สิ่งไม่ดีทั้งหลายหมดหายไปในปีเก่าๆ และพบเจอแต่สิ่งดีงามตลอดปีนี้ และ ตลอดไป สวัสดีปีใหม่ครับผม
                      โอะ สวัสดีปีใหม่ครับผม ขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะครับ ดีใจจังเลย ขอให้ท่านมีความสุข ปราศจากโรคภัยนะครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                      และแล้วก็ผ่านไปอีก1ปีอีก2เดือนจะครบ1ปีทีผมมาเจอกะทู้นี้ดีใจครับที่มาเจอกะทู้นี้(ก่อนสมัครสมาชิก)จากคนที่ไม่รู้อะไรเลยเดี๋ยวนี้พอจะเข้าใจมากขึ้นใหม่ๆงงครับ อยากขอบคุณทุกท่านโดยเฉพาะคุณชนะที่ตั้งกะทู้มีรายละเอียดเบื้องต้นในการทำความรู้จักว่าอะไรเป็นอะไรผมขอเป็นกำลังใจให้ครับ
                      ดีใจจังเลยครับผม เราจะพบกันครบปีแล้วคุณบ่าว
                      ถือว่า เป็นผู้ร่วมค้นหาความรู้มาด้วยกันโดยตลอด ขอบคุณมากครับผม ที่เข้ามาคุยและเป็นกำลังให้เสมอมาเลยนะครับ
                      ปีนี้ก็ฝากตัวด้วยนะครับ

Originally posted by win22222 View Post
                      สวัสดีปีใหม่ครับ
                      เช่นกันครับคุณวิน สวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้มีความสุข ปราศจากโรคภัยนะครับ

Originally posted by GAP_SU View Post

รบกวนถามอีกที อย่างงี้ MB ควรเอาเป็นตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำให้ผมทีครับ
                      แล้วการ์ดจอที่สามารถ cf กับตัว a6 มีตัวไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้าหากจะอัพเกรดในอนาคต ควรอัพแบบแยกเลยหรือว่าให้ cf ดีกว่าครับ

สวัสดีปีใหม่นะครับ
                      MB ให้ผมแนะนำ ให้เอา
                      Asrock A55 Pro3 จากร้าน Advice ครับ 2400 บาท ได้ครับ USB3 SATA3 ใส่แรมได้4แถว คุ้มๆครับ
                      ส่วนอัพเกรดอนาคต ถ้าอยากประหยัดไฟ แนะนำให้CF ครับผม VGAที่CF ได้มี 6450 6570 6670 ครับผม ความแรงพอตัวเลยหละครับ ราคากก็ 900-1300 / 1400-2000 / 2400-3000 ครับผม ตามนี้เลย ลองเข้าไปดูที่ www.jedicool.com หรือ www.advice.co.th หรือ www.tkcom99.com ก็ได้ครับผม

สวัสดีปีใหม่นะครับผม
                      Last edited by runshana; 1 Jan 2012, 16:43:09.

Comment

• ครับผม ยินดีด้วยนะครับ สำหรับปีใหม่
                        ให้แนะนำ ก็ Raidmax530w 1500 บาทครับ ใช้ได้ยัน 6850 เลยทีเดียวครับผม
                        มีคนบอก รุ่นที่ผมอะท่าน SST-ST50F-ES Power Supply 500 Watt Active PFC (80+) *Special Cash 1590(Exp 31/12/11)* ราคา 1800

เป้น Rare item หายาก อ่าๆ

Comment

• เออขอสอบถามหน่อยนะครับ

1.CPU ตัว AMD Athlon II X4-645,I3 2100,AMD FX-4100 ตัวไหนดีที่สุดครับแล้วแต่ละอันแตกต่างกันยังไง

2.คือว่าจะจัดคอมใหม่ถ้าสเป็คตามนี้โอเครไหมครับ งบ 15000 การใช้งานก็เล่นเกม(Hon,Crisis2) ดูหนัง(HD)

CPU : AMD FX-4100 3.6GHz (เหมือนจะเคยเห็นทู้นึงบอกว่าต้องแฟรชไบออสก่อนใช่รึเปล่าครับ?)
                          Mainboard : ASROCK 880GM-LE FX
                          RAM : DDR3(1333) 4GB. Kingston
                          HDD : 500 GB. SATA-III Seagate
                          VGA : XFX HD6790 1GB GDDR5 256BIT
                          PSU : RAIDMAX530W (ตัวนี้มันจ่ายไฟเต็มรึเปล่าครับ?)
                          CAS : ITSonas Vanguard KR
                          ไม่เอา DVD
                          (ว่าจะไปจัดที่Pantip ร้าน Advice ชั้น4 ใช่รึเปล่าหว่า? แล้วให้เค้าประกอบให้เลย ส่วนตัวการ์ดจอจะไปเอามาจาก Jedi ยังไงขอความเห็นด้วยจ้า )

ยังไงรบกวนดูให้หน่อยนะครับ อยากจัดให้คุ้มค่าที่สุดครับ อีกเรื่องที่อยากทราบอย่างชัดเจนรายละเอียด CPU AMD FX-4100 ครับขอบคุณจ้า
                          Last edited by majin999; 1 Jan 2012, 18:24:21.

Comment

• Raidmax 530w ไม่ใช่วัตต์แท้ครับ แต่ เอา 6790 อยู่ครับ

เพราะผมก็ใช้อยู่

Comment

• Raidmax 530w ไม่ใช่วัตต์แท้ครับ แต่ เอา 6790 อยู่ครับ

ขอบคุนครับ พอดีจะเอาวัตแท้ๆมาใช้ อ่าๆ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                                มีคนบอก รุ่นที่ผมอะท่าน SST-ST50F-ES Power Supply 500 Watt Active PFC (80+) *Special Cash 1590(Exp 31/12/11)* ราคา 1800

เป้น Rare item หายาก อ่าๆ
                                ครับ แรไอเทมหายาก ซื้อยาก เคลมยาก ผมเลยไม่ค่อยแนะนำหน่ะครับ
                                แต่ถ้าถามว่าดีไหม มันก็ดีแหละครับผม ฮาๆ

Originally posted by majin999 View Post
                                เออขอสอบถามหน่อยนะครับ

1.CPU ตัว AMD Athlon II X4-645,I3 2100,AMD FX-4100 ตัวไหนดีที่สุดครับแล้วแต่ละอันแตกต่างกันยังไง

2.คือว่าจะจัดคอมใหม่ถ้าสเป็คตามนี้โอเครไหมครับ งบ 15000 การใช้งานก็เล่นเกม(Hon,Crisis2) ดูหนัง(HD)

CPU : AMD FX-4100 3.6GHz (เหมือนจะเคยเห็นทู้นึงบอกว่าต้องแฟรชไบออสก่อนใช่รึเปล่าครับ?)
                                Mainboard : ASROCK 880GM-LE FX
                                RAM : DDR3(1333) 4GB. Kingston
                                HDD : 500 GB. SATA-III Seagate
                                VGA : XFX HD6790 1GB GDDR5 256BIT
                                PSU : RAIDMAX530W (ตัวนี้มันจ่ายไฟเต็มรึเปล่าครับ?)
                                CAS : ITSonas Vanguard KR
                                ไม่เอา DVD
                                (ว่าจะไปจัดที่Pantip ร้าน Advice ชั้น4 ใช่รึเปล่าหว่า? แล้วให้เค้าประกอบให้เลย ส่วนตัวการ์ดจอจะไปเอามาจาก Jedi ยังไงขอความเห็นด้วยจ้า )

ยังไงรบกวนดูให้หน่อยนะครับ อยากจัดให้คุ้มค่าที่สุดครับ อีกเรื่องที่อยากทราบอย่างชัดเจนรายละเอียด CPU AMD FX-4100 ครับขอบคุณจ้า
                                ได้ครับผม ตอบตามข้อเลยนะครับ
                                1. ทั้ง3 อันต่างกันที่เทคโนโลยีและจำนวนหัวครับ
                                I3 2100 คือ 2คอร์ 4เทรด หมายถึง มีแค่2coreแบบ core2duo แต่มีการแบ่งแขนทำงานให้ได้เยอะๆขึ้น
                                AthlonX4 เป็นเทคโนโลยีเก่า ที่เน้นการทำงานหลายๆอย่าง ครับผม ความแรงก็พอสมควรมี4หัวแท้ ครับผม
                                FX-4100 เป็นเทคโนโลยีใหม่ ที่เน้นความแรง(แต่ไม่เร็ว คล้ายๆคูโบต้า) นำมาโอเวอร์คล๊อคไปได้ไกล ครับผมราคาไม่แพง

2.ถ้าจัดร้าน Advice ก็ตามนั้นเลยครับผม เว้นแต่ Asrock 880GM-LE ซื้อร้านอื่น เอาเป็น Asrock880GMH/U3S3 ครับผม 2400บาท อย่าลืมว่าต้องแฟรชไบออสด้วยนะครับผม เอามาจากjedi พร้อม การ์ดจอก็ได้ครับ
                                แรม ถ้าจะเอาแค่ bus 1333 ผมแนะนำ Rendition ครับ ราคา ตัวละ300 บาท 2gb ดีพอๆกัน แต่ถ้าเอาbus 1600 เอา kingstonhyperx ก้ได้ครับ
                                ส่วน raidmax นั้นคุณภาพพอใช้ได้ครับผม ไฟนิ่งไม่ต้องกลัวครับ

ครับ รายละเอียดของFX-4100สามารถดูได้ในเวปของAdvice เลยครับ
                                แต่ถ้าเอาคร่าวๆ ก็ เป็น CPU ตัวใม่ ที่เน้นความแรง สปีดคล๊อคเริ่มสูง Overclock ได้ดี
                                แต่ถ้าเอามาจับเทสคะแนน ก็อาจจะไม่ได้เป็นไปตามหวังนักครับผม เพราะคงสู้คะแนนอื่นๆไม่ได้
                                เพราะมันทำออกมาเน้นแรง แต่ไม่เร็ว(ฮา)
                                ที่แน่ๆคือระบบต่างๆ ใหม่เทคโนโลยีใหม่ครับผม ในราคา 3300 บาท คุ้มค่าครับ
                                แต่ถ้าอยากแรงๆแต่กินไฟเพิ่มนิด ก็แนะนำ PhenomX4 955 ราคา 3800 บาทครับผม

Originally posted by kammoonit View Post
                                Raidmax 530w ไม่ใช่วัตต์แท้ครับ แต่ เอา 6790 อยู่ครับ

ตามนั้นครับผม แต่มันก็มีตัวกรองไฟ จ่ายไฟสเถียรครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                                ขอบคุนครับ พอดีจะเอาวัตแท้ๆมาใช้ อ่าๆ
                                ถ้าถามว่ามันวัตแท้มั้ย Raidmaxก็วัตแท้ครับ แต่มันไม่ได้จ่าย 80+ มันจ่าย ราวๆ 75+ ครับผม
                                ก็ต้องเลือกระหว่างหาง่ายถูกกว่าแต่ดีน้อยกว่าหน่อย
                                กับหายากแต่ดีกว่าหน่อยแพงกว่าหน่อยครับผม
                                ถ้าหาตัวนั้นได้ก็โอเคครับ ถ้าหาไม่ได้ ก็Raidmax พอแล้ว มาตรฐานครับ

Comment

Working...
                                X