Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Darksis View Post
    อ่อท่านครับผมมีคำถาม คือว่า power เนี่ยสาย 4pin เสียบกับเมนบอร์ดมันสั้น
    ไม่ถึงตัว 4pin ของเมนบอร์ด มันมีสายต่อให้มันยาวกว่านี้ไหมครับ
    ห้อง Accessories เลยครับ เพียบ !!

Comment

• ห้อง Accessories เลยครับ เพียบ !!

ต้องหาแบบไหนอะท่าน ผมไม่เคยเห็น

Comment

• ตามนี้เลยครับ กด กด

Comment

• ตามนี้เลยครับ กด กด
          ขอบคุณครับท่าน

Comment

• งบ15000-17000 ขอคำแนะนำว่าควรจะใช้อะไรบ้างครับงบรวมจอด้วยนะครับเน้นการเล่นเกมส์ออนไลน์และโฆลดหนังจากบิทมาดูไม่ทำงานอะไรด้านอื่นเลย มันจะสามารถได้การ์ดจอแรงๆๆซักหน่อยและแรมเยอะๆในงบจำกัดแบบนี้มั๊ยครับ? ขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

• Originally posted by Mornkung69 View Post
              รบกวนจัดสเปคให้หน่อยคร้าบ จะถอยเครื่องใหม่
              AMD FX 4100 หรือ 6100 การ์ดจอค่ายเขียว ไม่รวมจอ
              งบ 20000 - 25000 เน้นเล่นเกมครับ
              ยินดีครับผม เน้นเล่นเกมส์ เอาค่ายเขียวนะครับ
              จัดได้ตามนี้ก่อนเลยครับผม
              ราคาร้าน Adviceหาง่ายครับผม ชั้น4พันทิพ
              AMD FX-4100 3350
              GIGABYTE 970A-D3 2900
              HDD Seagate 2500
              KingstonHyperX 2gbx2 1600MHz 1150
              PCIe GTX560Ti 'GigaByte' 7500
              DVD22x 600
              Scythe600w 2200 (ร้านTKCom ชั้น1 หรือ OKCom ชั้น3)
              ThermalTakeV3 1200หรือเคสอื่นๆตามชอบ หรือ ถูกๆและดีก็ ITSonasVanguard ที่Advice 900บาท
              SINK CM212+ 800
              รวม 22200 บาท
              ตามนี้ แรงเลยครับผม คุ้มค่า คุ้มราคา ถ้าอยากจะจัดโหดๆเพิ่มก็ การ์ดจอ 570ครับผม แต่ต้องเพิ่มเงินไปอีก 4000 บาท ซึ่งเกินงบเกินไปครับผมเลยไม่ได้จัดให้ ถ้าไหว ก็จัด GIGABYTE GTX570 1280MB GDDR5 320BIT 732MHz/3800MHz 11500 บาท ร้าน JEDI หรือจะเอาของ Sparkle ที่ร้าน Advice ก็ได้ครับ 10500 บาทถูกลงได้อีกสงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Originally posted by Darksis View Post
              ต้องหาแบบไหนอะท่าน ผมไม่เคยเห็น
              Originally posted by slipknot66 View Post
              ตามนี้เลยครับ กด กด
              Originally posted by Darksis View Post
              ขอบคุณครับท่าน
              อิอิตามคุณมาร์คครับ ขอบคุณมากครับ
              ขอให้หาของที่ถูกใจได้นะครับผม อิอิ

Originally posted by BiGJuMBo View Post
              งบ15000-17000 ขอคำแนะนำว่าควรจะใช้อะไรบ้างครับงบรวมจอด้วยนะครับเน้นการเล่นเกมส์ออนไลน์และโฆลดหนังจากบิทมาดูไม่ทำงานอะไรด้านอื่นเลย มันจะสามารถได้การ์ดจอแรงๆๆซักหน่อยและแรมเยอะๆในงบจำกัดแบบนี้มั๊ยครับ? ขอคำแนะนำด้วยครับ
              ยินดีครับผม
              เอถ้าทำงานแค่นั้น ผมแนะนำว่า ไม่จำเป็นต้องได้การ์ดจอแรงๆหรอกครับ งบนี้ เอาตามเครื่องคุณ pot_simple ได้เลยครับ จิ้มชื่อเขาเลย

ส่วนจอก็ AOC21.5นิ้ว ราคา3300 บาทที่ADVICE ครับ คุ้มค่าเลยหละ ได้ทั้งUSB3 SATA3 ครบพร้อมครับผม อนาคตอัพเกรดได้ยาวๆ
              แต่ถ้าอยากได้การ์ดจอแรงสุดในงบเท่านี้และรวมจอ (แต่มันเกินความจำเป็นที่ท่านว่ามานะครับ) ก็ตามนี้นะครับผม
              ราคาจากAdvice JEDI นะครับผม จัดรวมๆกันได้ครับ
              AthlonX3 450 2400
              Asrock880GMH/U3S3 2400 (หรือถ้าจะเอาไว้ต่ออนาคตจัด GIGABYTE 970A-D3 2900บาท)
              XFX HD6770 1GB GDDR5 128BIT 850MHz/4800MHz 2800(แรงมากแต่ราคาลด ช่วงนี้ รีบซื้อครับ ถ้าหาไม่ได้ก็ XFX HD6790 1GB GDDR5 256BIT 840MHz/4200MHz 3590 >>> ราคาทั้งสองจากร้านJEDI ครับ ถ้าหาไม่ได้ Adviceขาย 3300บาทครับ สำหรับ6770)
              Rendition 2GBx2 1333MHz 300*2 = 600 (จากการทำงานใช้แรมเท่านี้พอเพียงแล้วครับ แต่ถ้าอยากได้เยอะจริงๆ Blackberry4gbx2ตัว 600*2 =1200 )
              Seagate500gb 2500
              DVD22x 600
              ITSonasVanguard 900
              Raidmax530w 1500
              รวม 13700 บาท
              จอAOC21.5นิ้ว 3300 บาท รวม 17000 บาท พอดีครับผม
              ถ้าหักส่วนลดได้ ก็เดินหา เมาส์คีบอร์ดได้ที่ ชั้น 4 พันทิพเลยครับ เยอะมากๆ
              สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยครับผม

Comment

• หลังปีใหม่ จัดหนักแน่คอมผม แล้ว p8 h61 m le มันต่อสองต่อได้ไหมพี่ ถ้าเกิดใส่การ์ดจอไป

Comment

• HAPPY NEW YAER ขอให้ทุกท่านและครอบครัวมีความสุขตลอดปี2555และตลอดไป

Comment

• ยินดีครับผม
                    เอถ้าทำงานแค่นั้น ผมแนะนำว่า ไม่จำเป็นต้องได้การ์ดจอแรงๆหรอกครับ งบนี้ เอาตามเครื่องคุณ pot_simple ได้เลยครับ จิ้มชื่อเขาเลย

ส่วนจอก็ AOC21.5นิ้ว ราคา3300 บาทที่ADVICE ครับ คุ้มค่าเลยหละ ได้ทั้งUSB3 SATA3 ครบพร้อมครับผม อนาคตอัพเกรดได้ยาวๆ
                    แต่ถ้าอยากได้การ์ดจอแรงสุดในงบเท่านี้และรวมจอ (แต่มันเกินความจำเป็นที่ท่านว่ามานะครับ) ก็ตามนี้นะครับผม
                    ราคาจากAdvice JEDI นะครับผม จัดรวมๆกันได้ครับ
                    AthlonX3 450 2400
                    Asrock880GMH/U3S3 2400 (หรือถ้าจะเอาไว้ต่ออนาคตจัด GIGABYTE 970A-D3 2900บาท)
                    XFX HD6770 1GB GDDR5 128BIT 850MHz/4800MHz 2800(แรงมากแต่ราคาลด ช่วงนี้ รีบซื้อครับ ถ้าหาไม่ได้ก็ XFX HD6790 1GB GDDR5 256BIT 840MHz/4200MHz 3590 >>> ราคาทั้งสองจากร้านJEDI ครับ ถ้าหาไม่ได้ Adviceขาย 3300บาทครับ สำหรับ6770)
                    Rendition 2GBx2 1333MHz 300*2 = 600 (จากการทำงานใช้แรมเท่านี้พอเพียงแล้วครับ แต่ถ้าอยากได้เยอะจริงๆ Blackberry4gbx2ตัว 600*2 =1200 )
                    Seagate500gb 2500
                    DVD22x 600
                    ITSonasVanguard 900
                    Raidmax530w 1500
                    รวม 13700 บาท
                    จอAOC21.5นิ้ว 3300 บาท รวม 17000 บาท พอดีครับผม
                    ถ้าหักส่วนลดได้ ก็เดินหา เมาส์คีบอร์ดได้ที่ ชั้น 4 พันทิพเลยครับ เยอะมากๆ
                    สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยครับผม[/QUOTE]

ถ้าตามที่แนะนำมาอยากทราบว่าอย่างแรมเนี่ย ถ้าไปเป็น kingston hyperx ก็ได้หรือเป่ามันจะดีกว่า แรมที่แนะนำมาหรือเป่าหรือว่ามันจะใส่ด้วยกันไม่ได้ แล้วมันมีอะไรที่จะปรับเปลี่ยนเพื่อแรงขึ้นได้อีกหรือเป่าครับหรือว่าแค่นี้ก็โอเค สุดแล้ว สุดท้าย จะไปประกอบที่พันธ์ทิพย์ประตูนน้ำ กำลังคิดอยู่ว่าจะไปประกอบที่เจไดแต่ไม่รู้ว่ามีไรไหนดีดีเพิ่มเติมหรือเป่าครับ ปล. ถ้าเอาตามที่คุณรันแนะนำมาหมดแล้ว ต้องบอกอะไรทางให้ช่วยดูอีกมั๊ยอ่าครับต้องทำไรกะไบออสหรือว่าก็ แค่ ธรรมดา ประกอบเสร็จลงวินโดว์ ก็ เอากลับบ้านพอแล้ว วานแนะนำด้วยครับ รบกวนอีกครั้งนึงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรง ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บ

เรื่องเลวร้ายในปีนี้ขอให้มันผ่านไป แล้วเริ่มต้นใหม่กับปีใหม่นี้นะครับ

ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุขความเจริญ รักษาตัวเองด้วยนะครับ

เมาอย่าขับ พรุ่งนี้ผมจะไปทำบุญกับครอบครัวครับ แล้วเจอกันครับ สวัสดี...

Comment

• Originally posted by BiGJuMBo View Post
                        ถ้าตามที่แนะนำมาอยากทราบว่าอย่างแรมเนี่ย ถ้าไปเป็น kingston hyperx ก็ได้หรือเป่ามันจะดีกว่า แรมที่แนะนำมาหรือเป่าหรือว่ามันจะใส่ด้วยกันไม่ได้ แล้วมันมีอะไรที่จะปรับเปลี่ยนเพื่อแรงขึ้นได้อีกหรือเป่าครับหรือว่าแค่นี้ก็โอเค สุดแล้ว สุดท้าย จะไปประกอบที่พันธ์ทิพย์ประตูนน้ำ กำลังคิดอยู่ว่าจะไปประกอบที่เจไดแต่ไม่รู้ว่ามีไรไหนดีดีเพิ่มเติมหรือเป่าครับ ปล. ถ้าเอาตามที่คุณรันแนะนำมาหมดแล้ว ต้องบอกอะไรทางให้ช่วยดูอีกมั๊ยอ่าครับต้องทำไรกะไบออสหรือว่าก็ แค่ ธรรมดา ประกอบเสร็จลงวินโดว์ ก็ เอากลับบ้านพอแล้ว วานแนะนำด้วยครับ รบกวนอีกครั้งนึงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                        สั่งประกอบเสร็จลงwindowโปรแกรมไรครบเล่นได้เลยครับ ยกเว้นอยากOCอันนี้ต้องไปจัดการเองที่บ้านน่ะครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          ยินดีครับผม เน้นเล่นเกมส์ เอาค่ายเขียวนะครับ
                          จัดได้ตามนี้ก่อนเลยครับผม
                          ราคาร้าน Adviceหาง่ายครับผม ชั้น4พันทิพ
                          AMD FX-4100 3350
                          GIGABYTE 970A-D3 2900
                          HDD Seagate 2500
                          KingstonHyperX 2gbx2 1600MHz 1150
                          PCIe GTX560Ti 'GigaByte' 7500
                          DVD22x 600
                          Scythe600w 2200 (ร้านTKCom ชั้น1 หรือ OKCom ชั้น3)
                          ThermalTakeV3 1200หรือเคสอื่นๆตามชอบ หรือ ถูกๆและดีก็ ITSonasVanguard ที่Advice 900บาท
                          SINK CM212+ 800
                          รวม 22200 บาท
                          ตามนี้ แรงเลยครับผม คุ้มค่า คุ้มราคา ถ้าอยากจะจัดโหดๆเพิ่มก็ การ์ดจอ 570ครับผม แต่ต้องเพิ่มเงินไปอีก 4000 บาท ซึ่งเกินงบเกินไปครับผมเลยไม่ได้จัดให้ ถ้าไหว ก็จัด GIGABYTE GTX570 1280MB GDDR5 320BIT 732MHz/3800MHz 11500 บาท ร้าน JEDI หรือจะเอาของ Sparkle ที่ร้าน Advice ก็ได้ครับ 10500 บาทถูกลงได้อีกสงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
                          ขอบคุณมากครับ

Comment

• ท่านทุกท่าน ผมขอถามให้หายข้องใจก่อนปีใหม่หน่อยนะครับ เกี่ยวกับสเปคคอมสำหรับทำงานเนี่ย งงมาตั้งนานแล้ว
                            กับสเปคคอมสำหรับงาน 3d และสเปคคอมสำหรับงานตัดต่อ video ที่ผมรู้มาก็คือ สเปคคอม 3d ควรใช้การ์ดจอ workstation
                            เช่น Quadro หรือการ์ดจอตระกูล Fire ของ AMD อะไรเนี่ยแหละ แต่ผมไม่รู้คือว่า Fire ตัวไหนเหมาะกับงานอะไร
                            และ Nvidia ตัวไหนเหมาะกับงานอะไร แต่ที่รู้แน่ๆคือ Quadro ดีกว่าอะไรเนี่ยแหละ และที่ผมรู้อีกคืองานตัดต่อก็ควรใช้ Nvidia เหมือนกัน
                            เพราะมี CUDA อะไรผมก็ไม่รู้ ผมจึงอยากถามให้แน่ใจว่างานไหนเน้นอุปกรณ์อะไร เน้นการ์ดจอ, ซีพียู, ฮาร์ดดิส, แรม หรือซาวด์การ์ด อะไรอย่างไร
                            ช่วยอธิบายหน่อยนะครับว่ามันต้องมีสเปคอย่างไร ต้องเน้นที่อุกรณ์อย่างไร ขอแบบอธิบายมาแบบละเอียดๆเลยนะครับ หรือเป็นลิงค์ก็ได้
                            แล้วช่วยจัดสเปคสำหรับงานต่างๆแบบดีที่สุดในราคาที่ถูกที่สุด ขอสเปคสำหรับงาน 3d, ตัด-ต่อ Video และงานเกี่ยวกับพวกเสียง ห้องอัดอะไรประมาณนี้หน่อยนะครับ
                            ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• รบกวนสอบถามหน่อยครับ ช่วงนี้กำลังสนใจตัว A6 งบซัก15000 มีข้อสงสัย

1. ตัว A3500 (3150.-) กับ A3650 (3890.-) ความเร็วในการใช้งานทั่วไป เล่นเกม แตกต่า่งกันมากไหมครับ
                              2. ลองไปให้ร้าน Jedi จัดให้ เค้าเลือกบอร์ด AsRock 880GMH/U3S3(2390.-) ให้ แต่ดูๆจากสเป็คคนอื่นจัดในเว็บ ไม่เห็นใช้ตัวนี้กันเลย เลยสงสัยว่าโอเคไหมครับ
                              3. ตัว PSU ที่ร้าน เลือกตัว Power x 600w (2350.-) ให้บอกเผื่ออนาคตอัพการ์ดจอ นี่เกินไปไหมครับ ถ้าลดได้ก็ว่าจะไปเอา cpu กับ ram เพิ่ม(อยากได้8gb.)
                              4. เคสร้านแนะนำ THERMALTAKE ARMOR A60(2390.-) แต่ดูแล้วแพงไปหน่อย เลยว่าจะเอาTHERMALTAKE V3(1200.-)
                              *ข้อ 3-4 ถ้าลดได้ก็ว่าจะไปเอา cpu กับ ram เพิ่ม(อยากได้8gb.)

ขอบคุณครับ

Comment

• สวัสดีปีใหม่พี่ๆทุกคนเลยน้าค้าบบบ คิดสิ่งใดขอให้สมปรารถนา
                                เรื่องร้ายขอให้ผ่านพ้นไปกับปีเก่า เก็บแต่สิ่งดีๆก้าวสู่ปีใหม่ไปด้วยกันนาค้าบ

ตอนนี้แฮปปี้กับคอมใหม่มากกๆๆๆ คอมแรงราคาประหยัด เล่น btf3 ปรับ low 800*600 ลื่นหัวแตก ยังไม่พอ
                                สลับจอออกมาเล่น dota เปิด foolbar ฟังเพลง ฮั่นแน่เปิดเล่นเฟซไปด้วย แถมโหลดบิท+idm โหลดเกมไปพลางๆ เครื่องยังลื่นอยู่เลยครับ 55555
                                แรม 4g นี่แน่นอนจริง เท่านี้ก็สมใจแล้วคร้าบ อิอิอิอิ มีอีกหลายเกมที่อยากเล่นแต่ยังโหลดไม่เสร็จเลย T_T
                                เด๋วทดลองได้หลายๆเกมจะมารีวิวให้คร่าวๆนะครับ เผื่อเป็นตัวเลือกให้สำหรับคนงบน้อยต่อยหนักอีกหลายๆท่าน
                                ที่กำลังตัดสินใจว่าจะประกอบคอมตัวไหนดีนะค้าบบ

มีคำถามด้วยครับ
                                1.เวลาเปิดเครื่อง มันจะมีช่วงนึงตอนบู๊ท มันจะขึ้นหน้าจอโลโก้ของ Mainboard(Asrock) บางทีก็มีภาพบางทีก็ไม่มีภาพ ประมาณครึ่งวิ
                                และช่วงนี้มันจะมีเสียง"ตี้ด" เสียงดังพอสมควรมีทุกครั้งที่บู๊ทเครื่อง อยากทราบว่ามีวิธีปิดเสียงนี้ไหมครับ

2.เคส a6 ผมมีช่องต่อ hdmi ทีนี้ถ้าผมนำมาต่อกับจอที่มีรู hdmi (เข้าใจว่าคงต้องเป็นจอที่มีลำโพงในตัว)
                                ภาพที่แสดงมันจะชัดกว่าต่อจากสาย analog ไหมครับ (ภาพทั่วไปตอนเราใช้งาน วินโดว์-เล่นเน่ท-ดูหนัง-เล่นเกม)

ยกตัวอย่างสาย 3 เส้นนี้ ใช้สายไหนต่อภาพจึงจะออกมาชัดที่สุดครับ

-สาย Analog (อันนี้น่าจะพื้นฐานสุด)
                                -สาย DVI
                                -สาย HDMI

3.จอ AOC 21.5 นิ้ว 1920*1080 ตัวนี้จัดว่าเป็น full hd เลยใช่ไหมครับ เห็นในเว็บ advice ลงไว้ 3500 (ตอนนี้อยากจัดจอมากกกก)
                                Last edited by pot_simple; 1 Jan 2012, 02:12:21.

Comment

Working...
                                X