Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Sweedszz View Post
    Asrock 880GMH/U3S3 ต้อง แฟลชไบออสหรือป่าวครับ ให้ที่ร้านทำให้ได้เลยไหม
    raidmax ok เรอครับ ถ้าโอเค เอาตัวนี้ก็ได้ครับ
    ส่วนเคส เดียวไปลองดุเลยดีกว่า ถูกใจเอาตัวนั้นเลย
    ไม่จำเป็นต้องแฟรชก็ได้ครับผม แต่ถ้าจะแฟรช ให้ร้านที่เขารับ ทำให้ได้เลยครับ (แต่เราควรดูเป็นด้วย)
    Raidmax พอเพียงยันVGA 6870 เลยครับผม สบายๆ
    เคสตามนั้นครับผม

Originally posted by Darksis View Post
    รับแซ่บบบบบบบบ ตังเหลือขอลงแรม เป็น 8GB เบาๆน้า >< พี่รันจังจะดีไหมฮะ
    การเล่นใช้งานจริงๆ ยังไงก็ไม่เกิน4GBครับผม แนะนำเอา4GBเกินพอแล้วครับอิอิ

Originally posted by mccallen View Post
    เดี๋ยวจะมาจัดให้อีกนะครับ พร้อมกับลงราคาชุดน้ำของสเปคนี้ด้วย 55+
    ฮาาา ครับผม ขอบคุณมากๆครับผม แวะมาคุยเล่นกันช่วยกันตอบก็ได้นะครับผม เดี๋ยวอัพเดทครั้งหน้า จะได้เพิ่มชื่อท่านด้วย อิอิ

Originally posted by win22222 View Post
    เปลี่ยนเคสด้วยครับ Thermltake Level 10 จัดหนักไปใหญ่ๆ เย็นๆ เคสเอเลี่ยนมันออกอ้วนๆไม่สวย ฮ่าๆ
    ส่วนแรมสั่งนอกเลย16Gb4แถวdrivw blueray2ไปเลยเผื่อปั้มแผ่นจะได้ไวๆ ขาดซาวการ์ดน่ะนิ ฮ่าๆ
    ฮาาา จัดไปครับผม เอาแบบแรงๆ

Originally posted by LATiNz View Post
    สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคน ผมเองก็แอบส่องบอร์ดนี้มาหลายเดือนแล้วครับ แต่ไม่กล้าโพสอะไรมากมายเพราะความรู้ด้านนี้ไม่ค่อยมีสักเท่าไร ส่วนใหญ่ก็ก๊อปข้อความแล้วเก็บไว้อ่านในเครื่อง ยกเว้นมีปัญหาที่ไม่เข้าใจจิงๆจึงตั้งกระทู้ครับ

///วันนี้ก็มีเรื่องมารบกวนคุณชนะ และเพื่อนสมาชิกอีกแล้วครับ แต่เป็นเรื่องเกี่ยวกับดน๊ตบุค ครับ คือ เพื่อนผมใช้โน๊ตบุคมา 2 ปีกว่าแล้วครับ compaq cq40-151tu แต่เมื่อค่ำวันนี้เอง เปิดคอมจะแล้วไปถ่ายรูป แต่ไม่มี กล้องซะแล้ว แบบนี้ไดร์เวอร์กล้องหายรึป่าวครับ หรือกล้องพังไปแล้ว ไม่อยากเอาไปที่ร้านก่อนอ่าครับ ยังไงรบกวนเพื่อนๆสมาชิกด้วยน่ะครับ ท่านใดพอรู้เวปไดร์เวอร์โน็ตบุค หรือมีอะไรดีๆ PM มาบอกก็ได้น่ะครับ ขอบคุณ ครับ ///
    มาบ่อยๆก็ได้นะครับผม คุยๆกันเยอะๆมีความสุข แลกเปลี่ยนความรู้ดีครับผม
    สุขภาพเป็นไงมั่งครับไม่ได้คุยนานจริงๆ

เรื่องกล้องนี่ พอจำได้ไหมครับว่า เคยลงไว้ล่าสุด ใช้ล่าสุดเมื่อไหร่ ลองเซฟไฟล์ใหม่ๆ แล้วรีสตอร์เครื่องกลับไปเมื่อครั้งมันยังไม่ป่วยดูครับผมจะดีที่สุด
    ถ้าเช็คเบื้องต้นก็ลองดันทุรังลงไดรฟ์เวอร์กล้องไปก่อนครับผม แต่รีสตอร์เครื่องจะมีดีสุด(ถ้าจำได้ว่าล่าสุดถ่ายเมื่อไหร่นะครับ)

Originally posted by Darksis View Post
    ถามเต็มที่เลยครับคนในนี้ยินดีช่วยตลอด (อ่าๆผมเก็บความรู้อย่างเดียว) พี่รันจังแกช่วยได้เยอะเลยครับ อีกหลายๆท่านด้วย อิอิ อย่าไม่กล้าครับ เราไม่ได้ทำอะไรผิดซักหน่อย ทำไมต้องกลัว อิอิ
    ครับผม ตามนั้นเลย อิอิ ยินดีที่ได้ตอบครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
      เสียบ8รู เพื่อความเสถียรในการอัพเกรด OC ครับผม 4รุก็ไม่มีปัญหา

USB3 ต้องใช้คู่กับ USB3 ด้วยนะครับ ถ้าใช้ คู่กับUSB2 มันก็จะตันที่ USB2 ครับผม

ส่วนNotebook น่าเศร้าจริงๆครับผม
      รับทราบครับผม ถอดออกมา แล้ว หาสาย PSU กับ SATA มาต่อก็เสร็จแล้วครับผม เปิดขึ้นมาเช็คหาในไบออส แปปๆก็เจอแล้วครับ สบายๆเลย ^^
      1.ท่านครับ รูที่เหลืออีก 4 รูที่ผมไม่ได้เสียบเพราะหัวปลั๊กจาก PSU มันไม่ตรงกับลักษณะรูบนเมนต์บอร์ด แบบนี้จะเสียบได้หรออครับท่าน
      2.USB3 ผมใช้กับ USB3 ครับ มีใคร copy แล้วได้ความเร็วมากกว่านี้ไหมครับ
      3.HDD notebook ใช้สาย power จาก PSU Raidmax ที่มีอยู่ในเครื่องเสียบได้เลยใช่เปล่าครับ เพียงแต่ไปหาสาย SATA มาเพื่ม 1 เส้นใส่ไหมครับ
      สาย SATA ที่มาเพิ่มนี้เหมือนสายที่เราใช้เสียบ HDD 3.5 หรือ CD ROM นี่แหละใช่ไหมครับ
      4.อัพรูปใน facebook มันขึ้น out of memory at line แก้ไงครับ ดูที่ ram ใช้ประมาณ 50-60 % จะขึ้น out of memory at line
      แค่อัพรูปแค่นี้ก็เป็นหรอครับใส่แรมไปตั้ง 4 GB
      5.ถ้าเราลง windows7 32bit ใส่แรม ไป 2x2 GB =4 GB มันก็มองเห็น 4 GB แต่เวลาใช้งานจริงมันก็ใช้ได้แค่ 3 GB อยู่ดีใช่ไหมครับ เพราะเห็นขึ้น UNUSE 1 GB
      Last edited by inky; 24 Dec 2011, 08:07:37.

Comment

• ขอโทษนะครับพอดีไปหาสเป็คคอม core i5 มา(แล้วถามเขาว่าถ้างบประมาณ20kจะได้ประมาณไหน)แล้วเขาให้มา
        core i5 2310 ________5950
        ddr3 4/g1333 ________850
        seg 500 gb ________2490
        Gts 450 1g ________3250
        ga-p67-ds3 ________750
        LG DVDRW 24x________750
        cooler master us100 ____1900
        psu/cosair 600w _______2450
        total____________20630

ผมอยากจะรู้ว่าถ้าเปลี่ยนเป็น AMD ที่สเป็คประมาณนี้ ราคาจะถูกกว่านี้ไหมครับ พอดียังไม่มีจอเลย ลบกวนด้วยครับ

Comment

• การเล่นใช้งานจริงๆ ยังไงก็ไม่เกิน4GBครับผม แนะนำเอา4GBเกินพอแล้วครับอิอิ
          อ่อ ผมใช้ windows 7 64 bit ครับตอนนี้ เล่น x86 มานานอยากลองของใหญ่ แล้วก็ใหญ่จริงๆ T^T และผมก็ได้คุยกับเพื่อนคนนึง มันใช้ AMD ฟีน่อม X4 มันก็บอกว่า "cpu มันก็ไม่ร้อนนะ" อ่าๆ เดียวจะลองคุยกับมัน เผื่อซื้อการ์ดจงการ์ดจอ พาวเวอร์ไรพร้อมอาจจะย้ายไปเล่น

แล้วผมถามหน่อยนะครับพี่ระหว่าง

3 2100 3.1 GHz
          i3 2105 3.1 GHz

มันแตกต่างอย่างไรหรอครับ พอดีอยากได้ไว้ใช้งานแบบหนักๆ เลย(กะยาว เพราะไม่มีตังไป i5 - -*)
          Last edited by Darksis; 24 Dec 2011, 11:56:09.

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
            อ่อ ผมใช้ windows 7 64 bit ครับตอนนี้ เล่น x86 มานานอยากลองของใหญ่ แล้วก็ใหญ่จริงๆ T^T และผมก็ได้คุยกับเพื่อนคนนึง มันใช้ AMD ฟีน่อม X4 มันก็บอกว่า "cpu มันก็ไม่ร้อนนะ" อ่าๆ เดียวจะลองคุยกับมัน เผื่อซื้อการ์ดจงการ์ดจอ พาวเวอร์ไรพร้อมอาจจะย้ายไปเล่น

แล้วผมถามหน่อยนะครับพี่ระหว่าง

มันแตกต่างอย่างไรหรอครับ พอดีอยากได้ไว้ใช้งานแบบหนักๆ เลย(กะยาว เพราะไม่มีตังไป i5 - -*)
            ใช้งานอะไรอ่ะครับ ถ้าแบบทำหลายๆอย่างพร้อมกัน(เปิดมันซะ5-6โปรแกรม)น่าจะไปทางAMD แต่ถ้าทำงานทีละอย่าง(อาจจะเปิดทีละ1-2โปรแกรม)Intelก็โอเค

Comment

• ใช้งานอะไรอ่ะครับ ถ้าแบบทำหลายๆอย่างพร้อมกัน(เปิดมันซะ5-6โปรแกรม)น่าจะไปทางAMD แต่ถ้าทำงานทีละอย่าง(อาจจะเปิดทีละ1-2โปรแกรม)Intelก็โอเค
              ครับ ตอนนี้ผมยังเปิดแค่เกมส์ แต่เปิดหลายเกมส์ครับ(เปิดบอท) แล้วเรื่อง i3 2100 กับ 2105 ละครับแตกต่างกันยังไง พอดีผมเกิดวันปีใหม่ครับ เลยได้เงินเยอะหน่อย เลยว่าจะเอามาเปลี่ยนเป็น i3 (ตอนแรก จะเอา i5 แต่ตังไม่พอ) แล้วก็เอาตังลง VGA ได้แค่ไหนก็แค่นั้นอะครับ

ปัจจุบัน G620+P8H61 M LE
              Last edited by Darksis; 24 Dec 2011, 14:34:14.

Comment

• i3 2100 3.1 GHz / HD2000
                i3 2105 3.1 GHz / HD3000
                ต่างที่ระดับGraphicsในตัวครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                  ไม่จำเป็นต้องแฟรชก็ได้ครับผม แต่ถ้าจะแฟรช ให้ร้านที่เขารับ ทำให้ได้เลยครับ (แต่เราควรดูเป็นด้วย)
                  Raidmax พอเพียงยันVGA 6870 เลยครับผม สบายๆ
                  เคสตามนั้นครับผม

พี่ วิกร บอกว่า ต้องแฟลช อะฮะ ไม่งั้น cpu ไม่รู้จัก ตัว mb -*-

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                    ครับ ตอนนี้ผมยังเปิดแค่เกมส์ แต่เปิดหลายเกมส์ครับ(เปิดบอท) แล้วเรื่อง i3 2100 กับ 2105 ละครับแตกต่างกันยังไง พอดีผมเกิดวันปีใหม่ครับ เลยได้เงินเยอะหน่อย เลยว่าจะเอามาเปลี่ยนเป็น i3 (ตอนแรก จะเอา i5 แต่ตังไม่พอ) แล้วก็เอาตังลง VGA ได้แค่ไหนก็แค่นั้นอะครับ

ย้ายค่ายดีมั้ยครับหลานมาเปิดโยวกัง4จอ800x600*นะ4จอการ์ดจอออนบอร์ดนะของผมสเป็คคือPhenom IIx4 840 Asrock GM880LEแรมKington 1333 4Gbx1 แค่นี้เองครับว่าจะลองเล่นเกมส์ออฟไลน์ยังไม่มีเวลาลองเลยครับ

Comment

• i3 2100 3.1 GHz / HD2000
                      อ่อครับ ถ้าเกิดเล่นแบบออนบอร์ดเลือก 2100 หรือครับ

ย้ายค่ายดีมั้ยครับหลานมาเปิดโยวกัง4จอ800x600*นะ4จอการ์ดจอออนบอร์ดนะของผมสเป็คคือPhenom IIx4 840 Asrock GM880LEแรมKington 1333 4Gbx1 แค่นี้เองครับว่าจะลองเล่นเกมส์ออฟไลน์ยังไม่มีเวลาลองเลยครับ
                      ตอนแรกจะเอา 880 gm le usb3 และก็ amd x3 ทำไปทำมา ได้ g620+p8h61 m le มาแทน ว่าจะลองเหมือนกันครับ น่าสนๆ

Comment

• UP

Comment

• Originally posted by inky View Post
                          1.ท่านครับ รูที่เหลืออีก 4 รูที่ผมไม่ได้เสียบเพราะหัวปลั๊กจาก PSU มันไม่ตรงกับลักษณะรูบนเมนต์บอร์ด แบบนี้จะเสียบได้หรออครับท่าน
                          2.USB3 ผมใช้กับ USB3 ครับ มีใคร copy แล้วได้ความเร็วมากกว่านี้ไหมครับ
                          3.HDD notebook ใช้สาย power จาก PSU Raidmax ที่มีอยู่ในเครื่องเสียบได้เลยใช่เปล่าครับ เพียงแต่ไปหาสาย SATA มาเพื่ม 1 เส้นใส่ไหมครับ
                          สาย SATA ที่มาเพิ่มนี้เหมือนสายที่เราใช้เสียบ HDD 3.5 หรือ CD ROM นี่แหละใช่ไหมครับ
                          4.อัพรูปใน facebook มันขึ้น out of memory at line แก้ไงครับ ดูที่ ram ใช้ประมาณ 50-60 % จะขึ้น out of memory at line
                          แค่อัพรูปแค่นี้ก็เป็นหรอครับใส่แรมไปตั้ง 4 GB
                          5.ถ้าเราลง windows7 32bit ใส่แรม ไป 2x2 GB =4 GB มันก็มองเห็น 4 GB แต่เวลาใช้งานจริงมันก็ใช้ได้แค่ 3 GB อยู่ดีใช่ไหมครับ เพราะเห็นขึ้น UNUSE 1 GB
                          1. ได้ครับผม ตรงแผง 4+4 ใช่ไหมครับ เสียบ4รูไม่มีปัญหาครับผม แต่ถ้าเราจะOC ก็แนะนำให้เสียบเพิ่มเข้าไปครับ แต่ถ้าPSUไม่มีก็ไม่เป็นไรครับผม
                          2. ปกติUSB2 ความเร็วตันที่ 40MB ถ้า USB3 ได้ 50+ ขึ้นไปก็ถือว่าokนะครับผม
                          3.HDDNotebook นี่จริงๆ ถ้าจำไม่ผิด ใช้สายSATAเสียบก็ใช้ได้เลยนะครับผม ไม่จำเป็นต้องเสียบไฟ แต่อาจจะมีรุ่นเสียบไฟอันนี้ไม่แน่ใจครับผม
                          4.ขึ้นในเวปFacebook หรอครับผม อันนี้ผมไม่แน่ใจจริงๆครับ ไม่เคยใช้Facebook เลย ขออภัยมากๆครับผม
                          แต่ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับแรมในเครื่องนะครับ
                          5.ใช้งานจริงได้เพียง3GB ครับผม ตามที่มันบอกเลย
                          เพราะความสามารถในการอ้างอิงตำแหน่งคือ 2ยกกำลัง32 ครับผม จะได้ถึง 3.75GB แต่มันมีหักนู่นหักนี่ไปสำหรับ Win7ครับผม

Originally posted by Srunyoo View Post
                          ขอโทษนะครับพอดีไปหาสเป็คคอม core i5 มา(แล้วถามเขาว่าถ้างบประมาณ20kจะได้ประมาณไหน)แล้วเขาให้มา
                          core i5 2310 ________5950
                          ddr3 4/g1333 ________850
                          seg 500 gb ________2490
                          Gts 450 1g ________3250
                          ga-p67-ds3 ________750
                          LG DVDRW 24x________750
                          cooler master us100 ____1900
                          psu/cosair 600w _______2450
                          total____________20630

ผมอยากจะรู้ว่าถ้าเปลี่ยนเป็น AMD ที่สเป็คประมาณนี้ ราคาจะถูกกว่านี้ไหมครับ พอดียังไม่มีจอเลย ลบกวนด้วยครับ
                          สำหรับผมเลยนะครับ
                          I5 2310 นี่ ไม่คุ้มสุดๆเลยครับ ในเงินเท่านั้น ได้ X6 1090T ที่แรง 3.2GHzได้6Core อีก คุ้มกว่าครับผม
                          จัดได้ตามนี้เลยครับ
                          PHENOM II X6 1090T 3.2/9MB/125W 5900 (ร้าน Advice)
                          ASROCK 880GMH-U3S3 2400
                          KingstonHyperX 2GBx2 1600MHz 1100
                          Seagate 500GB 2500
                          XFX 6770 1GB DDR5 3300 (ร้าน Advice) (ถ้าไหวก็ไป 6790 Gig ราคา 3950ครับ)
                          DVDAsus/LG 24x 600
                          ThermalTakeV3 1200
                          Scythe600w 2250 (จริงๆRaidmax530w ก็เหลือๆทั้ง 6790 ทั้ง6770)
                          รวม19250 /// 19900
                          ตามนี้ครับผม คุ้มกว่าเยอะเลย แรงกว่าด้วย(แอบมั่นใจ)
                          ถ้าจะจัดเอาจอก็ ลด CPU เหลือ X4 955BE ราคา 3900 บาทครับผม
                          แล้วซื้อจอ AOC LED21.5 นิ้ว ราคาตอนนี้ 3300 บาทเท่านั้นเอง ร้าน ADVICE

ใช้x64 ก็ได้ครับผม 4GB ไม่มีปัญหาแน่นอน 8GB นี่ สำหรับคนไม่ได้เปิดโปรแกรมเกมส์หลายๆจอ หรือเรนเดอร์งาน ยิ่งเกินความจำเป็นสุดๆเลยครับ
                          ส่วนเรื่องAMDPhenom/Athlon มันก็ไม่ร้อนตั้งนานแล้วครับผม (ฮา)

I3 2ตัวนั้น ต่างกันที่ GPU ครับผม นอกนั้นพอกัน ถ้าไม่ได้จะเล่น OnCPU ก็ไม่ต้องซื้อครับ ตัว 2105 แต่ถ้าราคาเท่ากันก็ok

Originally posted by win22222 View Post
                          ใช้งานอะไรอ่ะครับ ถ้าแบบทำหลายๆอย่างพร้อมกัน(เปิดมันซะ5-6โปรแกรม)น่าจะไปทางAMD แต่ถ้าทำงานทีละอย่าง(อาจจะเปิดทีละ1-2โปรแกรม)Intelก็โอเค
                          ตามนั้นครับผม อิอิ

ถ้าเปิดบอท แต่ยังอัดRAM ไปไม่ถึง 4gb ก็ยังไม่ต้องเพิ่มแรมก็ได้ครับ

i3 2100 3.1 GHz / HD2000
                          ขอบคุณคุณวินมากครับผม ช่วยได้มากเลย

Originally posted by Sweedszz View Post
                          พี่ วิกร บอกว่า ต้องแฟลช อะฮะ ไม่งั้น cpu ไม่รู้จัก ตัว mb -*-
                          ออ ขออภัยครับ
                          ผมลืมนึกไป ว่าท่านจะใช้ควบกับ FX ขออภัยจริงๆครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                          ตามคุณบ่าวครับผม อิอิ
                          แต่ถ้าจะอัด Offline นี่ควรมีการ์ดจอนะครับ Onboard ของ 880GM-LE มันแรงไม่พอขนาดนั้น (ฮา)

Originally posted by pot_simple
                          พี่ครับ ตอนนี้ผมเริ่มสับสนแล้วล่ะ ตอนแรกอยากได้เคสคอมหรูๆเอามาเล่นเกม อาทิตย์ที่แล้วอยากได้มาก กิเลสเกิด หน้ามืดตามัว
                          พอบ้าไปสักระยะสติเริ่มมา และมาดูตามการใช้งานจริงก็มีเวลาเล่นแค่ 7ชม./วัน หรือวันหยุดอาจจะเยอะหน่อย
                          ส่วนใหญ่ก็มีแต่ dota ที่เล่นประจำทุกวัน
                          แต่บางทีเห็นเกม offline ภาพสวยๆแล้วก็คิดว่าอยากจะโหลดมาเล่นบ้าง แต่เครื่องมันไม่ไหว แต่ก็ไม่ได้เล่นตลอด
                          บางทีก็อ่านข่าวบ้าง ฟังเพลงบ้าง ปัจจุบันผมใช้เคสของ hp core2duo สเปคบ้านๆ มันก็เลยตะหงิดๆ
                          เวลาอยากเล่นเกมภาพสวยๆแล้วมันเล่นไม่ได้ ก็เลยเป็นสาเหตุที่จะเปลี่ยนคอมใหม่

แต่พอมานั่งทวนดูมันจำเป็นไหมที่ผมต้องจ่าย 17-18k ได้เคสที่เล่นเกมหนักๆได้
                          (ผมต้องขายคอมเดิม ขายของเล่นอีก)

บางทีไปดูห้องมือ 2 ก็เห็นบางตัวสเปคก็ยังโอเคอยู่เลยแต่ราคาถูกกว่าตั้งครึ่ง ก็เลยเกิดการเปรียบเทียบขึ้นมา
                          ประกอบกับผมเองก็ยังไม่มีความรู้เรื่องคอมมากมายนัก

พิมพ์มาซะยาว พี่ว่าผมเอาไงดีครับ
                          ใจนึงก็เสียดายตัง ใจนึงก็อยากโหลดเกมออฟไลน์ภาพสวยๆมาเล่น(skyrim,crysis2,BTF3 ก็อยากเล่น)

ปล.athlon2*4 มันแรงพอสำหรับเล่นเกมไหมครับ เห็นราคามันประหยัดดี
                          ถ้าผมคงสเปคเดิม แต่ลด cpu กับ hdd ลง มันจะมีผลอย่างไรบ้างครับ แล้วผมจะเล่นเกมได้ถึงขั้นไหนครับ

หรืออีกอย่างนึงที่ผมคิดในงบ 13k ผมจะประกอบเคสได้ประมานไหน
                          หรือซื้อมือสองได้ถึงขั้นไหน และเล่นเกมได้ถึงขั้นไหนครับ

หรือว่าผมจะเก็บตังต่ออีกเดือนแล้วรอซื้อสเปคเดิม 17k ดีครับ

ขอบคุณครับ
                          ครับผม
                          เท่าที่อ่านมา ผมเข้าใจความรู้สึกดีครับ การที่เราจะซื้ออะไรมาแล้วมันเกินความจำเป็นประกอบกับเราไม่ได้มีฐานะอะไรนัก มันก็ไม่ควรค่าแก่การซื้อมาจริงๆครับผม จุดนี้เอง ที่ผมก็เคยยืนอยู่(และอาจจะยังยืนอยู่ ฮา)

ตามที่เข้าใจเลยครับผม ให้แนะนำ ก็ลดส่วนต่างๆลงก็ได้ ครับผม
                          จริงๆเงิน 10500 บาทก็สามารถเล่นเกมส์ Crysis2 BT3 MW3 Skyrim ได้แล้วนะครับ ปรับภาพกลางๆสวยๆได้สบายๆ
                          AMD A6-3500 2800
                          ASROCK A55 PRO3 2400
                          Rendition 2gb*2 1333MHz 300*2 = 600
                          HDD500gb Seagate 2500
                          รวม 8300 บาท
                          เจ้าตัวนี้เน้นประหยัด คุ้มประหยัดไฟ อัพเกรดอนาคตได้ รองรับ USB3 SATA3 เล่นเกมส์ที่ว่ามาได้หมด แถมซาวการ์ด7.1เสียงดีใช้ได้
                          ความแรงพอดีๆ ครับผม การ์ดจอเป็นออนบอร์ดนะครับ ถ้าสงสัยว่าแรงแค่ไหน ลองเซิจในyoutube ว่า A6 3400m Game ดู แล้วจะทราบว่ามันเล่นได้ประมาณไหน (ตัวA6 3400m เป็นตัวบนNotebook ซึ่งเบากว่า A6 3500 แน่นอนครับผม แต่A6 3500 ยังไม่ค่อยมีคนนำมาลงบนYoutubeนัก)
                          ที่เว้นเงินไว้ คือเอาไว้เลือก PSU +Case
                          ถ้ากะจะเอาไว้อัพเกรดต่อ ระดับกลางก็
                          Raidmax530w 1500บาท + Caseตามชอบ 1100 (แนะนำ ITSonas Vanguard 900บาทที่ร้าน Advice)

ถ้ากะอัพเกรดต่ออีกทีแรงๆ
                          Scythe600w 2250บาท(ตัวนี้ดีมากๆงานประกอบยุ่น) แล้ว ใช้เคสเดิมไปก่อน

หรือซื้อมา กะอัพเกรดไม่เกิน 6670 (การ์ดจอตัวนี้นำมา CFHybrid กับ A6 ได้)
                          Raidmax450w 850บาท+เคสเดิม หรือ GviewNEW 1200 บาท

อันนี้เป็นข้อแนะนำแรกนะครับ เดี๋ยวถ้าคิดเห็นยังไงถามต่อได้เลย เดี๋ยวส่งไปอีกฉบับ สำหรับ 13K นะครับ

อันนี้รายละเอียดA8 (A6 เบากว่าA8 15เปอเซน)

อันนี้ อีกตัวนึงนะครับผม
                          ผมจะจัดแบบ รองรับอนาคตให้ด้วยนะครับในเงิน 13000 แถมประหยัดไฟด้วย ตามนี้เลยครับผม
                          AthlonII x3 450 2400
                          Asrock880GMH/U3S3 2400
                          Seagate 500gb 2500
                          Rendition 2gb*2 1333MHz 300*2 =600 (หรือจะเอา HyperX 2x2 Kingston เลยก็ได้ 1100 บาท)
                          Gigabyte 6670 1gb DDR5 2950
                          GviewNEW 1200 หรือ Tsunamiพร้อมpsu580w 900 หรือ เคสบ้านๆ 400+Raidmax450w 850บาท (ตัวนี้ดีสุด)
                          DVD 600
                          รวม 12700 บาท
                          ตามนี้ครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ
                          อาจจะเล่นเกมส์ปรับสุดได้บ้าง แต่ไม่ถึงกับแรงเท่า 6790 เพราะเป็นแบบประหยัดไฟครับผม
                          Last edited by runshana; 25 Dec 2011, 02:57:31.

Comment

• HD3000 จะแรงกว่า HD2000 แต่ไม่แน่ใจแค่ไหน รู้สึกจะไม่มาก

โอ้ท่านชนะมาแซงตอบไปแวปนึง
                            Last edited by win22222; 24 Dec 2011, 17:37:41.

Comment

• อยากได้ชุดไว้โหลดบิทกับดูหนัง FullHD ครับ ใช้แค่ 2 อย่างนี้เท่านั้น

ไม่เอาจอ ไม่เอา DVD ไม่เอา HDD

งบไม่เกิน 8000 บาท หรือถูกกว่านี้ยิ่งดีครับ เอาแบบประหยัดไฟมาก ๆ นะครับ และต่อ 2 จอได้ (เข้า Monitor กับ LCD TV)
                              Last edited by HANGOVER13; 24 Dec 2011, 19:23:35.

Comment

• HD3000 จะแรงกว่า HD2000 แต่ไม่แน่ใจแค่ไหน รู้สึกจะไม่มาก

โอ้ท่านชนะมาแซงตอบไปแวปนึง

อ่าๆๆ นิดเดียว

ใช้x64 ก็ได้ครับผม 4GB ไม่มีปัญหาแน่นอน 8GB นี่ สำหรับคนไม่ได้เปิดโปรแกรมเกมส์หลายๆจอ หรือเรนเดอร์งาน ยิ่งเกินความจำเป็นสุดๆเลยครับ
                                ส่วนเรื่องAMDPhenom/Athlon มันก็ไม่ร้อนตั้งนานแล้วครับผม (ฮา)

I3 2ตัวนั้น ต่างกันที่ GPU ครับผม นอกนั้นพอกัน ถ้าไม่ได้จะเล่น OnCPU ก็ไม่ต้องซื้อครับ ตัว 2105 แต่ถ้าราคาเท่ากันก็ok
                                อ่อครับ ราคามัน***งกันตั้งเกือบพันหนะพี่

Comment

Working...
                                X