Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อิอิ ครับผม เรียกรันจังก็ได้ครับ น่ารักจริง(บางคนเรียกหนูรัน ชักเพี้ยนไปแนวยุ่นมากละ ฮา)
    ส่วนออนบอร์ด I5 I3 สบายๆครับ เล่น MW2 MW3 ได้แน่นอน แต่ BF3 นี่มีเหนื่อยนิดๆครับผม
    แหม่ถ้าอยากลอง AMD ไม่ลองเลยละครับ อิอิ รับรอง ว่า จะลืม G620 ไปเลย (จริงๆนะ ส่วนตัวผมใช้ G620 แล้วไม่รู้สึกประทับใจเท่าที่ควร)

มีแนวครับ เผื่อแบบ "พ่อๆ ผมขาดเงินอะ ช่วยออกค่า cpu หน่อยครับ" เอา i5 โลดเลยงั้นปีใหม่ 555+ พ่อก็ปลื้ม(แกไม่อยากให้ซื้อการ์ดจอ เค้าบอกไร้สาระเอามาไม) ผมก็ดีใจ(แรงๆเดียวลงwin 64 bit ยัดแรมเป็น 8gb สนุกสนานละ)

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
      มีแนวครับ เผื่อแบบ "พ่อๆ ผมขาดเงินอะ ช่วยออกค่า cpu หน่อยครับ" เอา i5 โลดเลยงั้นปีใหม่ 555+ พ่อก็ปลื้ม(แกไม่อยากให้ซื้อการ์ดจอ เค้าบอกไร้สาระเอามาไม) ผมก็ดีใจ(แรงๆเดียวลงwin 64 bit ยัดแรมเป็น 8gb สนุกสนานละ)
      ฮาๆ แต่มันก็ยังไม่ได้หมาายความว่าจะแรงเทพอะไรนะครับ แค่เล่น MW2-MW3 ปรับกลางจอ 1280x720 ได้เท่านั้นเองครับผม
      จริงๆจะเอา I5 2500K อย่าลืมเปลี่ยนบอรืดด้วยนะครับ อิอิ
      พ่อช่วยแน่นอน

Comment

• อ่าท่านชนะผมลืมไปอย่างเพื่อนคนนี้มีHDDเก่า250Gbแล้วอยากได้SSDเพิ่มอ่ะครับ

Comment

• สวัสดียามเช้า เพื่อนๆ ทุกคน .... set I5 2500K นี่น่าสนใจมากเลยนะครับคุณ runshana (อยากได้แต่ต้องดูงบอีกที) ลองปรับเปลี่ยนบ้างอย่างไปได้มาคราวๆแบบนี่ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ

i5 2500K <<<< (หรือไม่ก็ I3 2100)
          ASUS P8P67
          KINGSTON HyperX 1600 4Gx2
          WD 500KX
          CASE V3
          DVD LG
          GIG HD 6850 <<<< (ถอดจากเครื่องแรกมาใช้)
          PSU SCYTHE 600W
          SINK CM212 <<<<< (ถ้าไม่ OC ไม่ต้องติดได้หรือเปล่าครับ)

และ ขอให้ช่วยแนะนำ การ์ดจอ ที่เอาไว้เล่นเกม Online ลื่นๆ (Offline บางครั้ง ถ้ามีโอกาส)สักตัวนะครับ ราคาค่าตัว 2-3k +- นิดหน่อยๆ (เป็นไปได้ขอ 2 ค่ายเลยนะครับ)

ขอขอบคุณอีกครั้งครับผม
          Last edited by mooaomsin; 14 Dec 2011, 10:26:57.

Comment

• สงสัยว่า cpu ที่พึ่งซื้อมาใหม่เนี่ย มันมีซิลิโคลนมาแล้วรึเปล่าครับ หรือต้องทาเพิ่มเอง

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
              สงสัยว่า cpu ที่พึ่งซื้อมาใหม่เนี่ย มันมีซิลิโคลนมาแล้วรึเปล่าครับ หรือต้องทาเพิ่มเอง
              CPU ใหม่จะทาซิลิโคลนไว้ที่ตัวซิ้งค์ระบายความร้อนที่แถมมาครับ

ซื้อมาใส่ได้เลยไม่ต้องทาเพิ่ม แต่ถ้าใช้ซิ้งค์แยกก็ต้องทาใหม่ครับผม

-------------------------------------------

สำหรับท่านที่ยังไม่ได้ดูนะครับ

OverclockZone TV

BORKED
              Last edited by slipknot66; 14 Dec 2011, 09:42:15.

Comment

• ขอบคุณครับ เดี้ยวผมไปทำงานก่อน พอตกเย็นได้ลงมือประกอบคอมล่ะครับ

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
                  ขอบคุณครับ เดี้ยวผมไปทำงานก่อน พอตกเย็นได้ลงมือประกอบคอมล่ะครับ
                  ถ่ายรูปมาฝากด้วยนะครับ ^^

Comment

• อิอิ มาดัน

Comment

• ดันฉึก ฉึก

Comment

• UP

Comment

• Originally posted by inky
                          พอดีอ่านในกระทู้นี้แล้วลองจัดสเปคดูจะถามว่าที่ผมจัดมานี่ใช้ได้ไหมครับ
                          จุดประสงค์หลัก เขียนแบบ Autocad แต่อยากให้รองรับเผื่อเล่นเกมได้ทุกเกมแบบไม่เทพนะครับแค่พอเล่นได้
                          อยากถามว่าชุดที่ผมจัดนี่ การเข้ากันของ การ์ดจอ แรม เมนต์บอร์ด ซีพียู จะมีปัญหาไรไหมครับ กลัวแฮงค์ค้างเกิดปัญหาภายหลังรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับมีงบจำกัดได้ไม่เกิน 25,000 บาท พร้อมใช้งานไม่รวม เมา คีบอร์ด จอ เนื่องจากมีอยู่แล้ว
                          ต้องการเปลี่ยนแค่เครื่องใหม่เท่านั้น แล้วที่ผมจัดมายังขาดอะไรอีกเปล่าครับ อีกอย่างครับคิดว่าอยากประกอบเองมันจะอยากไหมครับ
                          เคยไปเรียนมานานแล้วจำไม่ค่อยได้เกือบ 8 ปีแล้วที่ไปเรียนประกอบคอมมา รุ่นใหม่ๆไม่รู้จะทำเองได้ไหม

-ที่สำคัญมากครับ ชุดนี้สามารถใช้ OS Windows Xp ได้หรือไม่ โปรแกรมส่วนใหญ่ที่ทำงานอยู่รันบน Xp
                          ไม่อยากเปลี่ยนไปใช้ Win7
                          ขอรบกวนคำแนะนำและชี้แนะด้วยครับ ปล.แถวบ้านมีแต่ร้าน Advice ที่พอจะสั่งของได้
                          เพิ่มลดเปลี่ยนชิ้นไหนดีครับท่าน

CPU Core i5 - 2500 (Box, 3.30GHz. - Ingram/Synnex) 6,590
                          Mainboard ASUS P8P67-EVO (R3) 'DCOM/Synnex' 4,920
                          RAM DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X "Ingram/Synnex"(2x2GB=4GB) 1,040
                          HDD 1 TB. SATA-III Seagate (32MB., Dcom)7200RPM * 32MB * 600MB/s 3,800
                          VGA ATi 5670 1GB * DDR5 * 128bit * VGA * DVI * HDMI 2,650
                          DVD-RW DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS(SATA * 2MB * DVDR+24x * DVDR-24x) 550
                          PSU PS (FULL) 650W. ITSONAS Winner 80Plus (Box/Cable) 1,750
                          Case ThermalTake V3 Black Edition 1,200
                          รวมเป็นเงิน 22,500
                          ครับผม
                          ที่จัดมาแจ่มเลยครับ ยกเว้น VGA ผมว่ามันยังแปร่งๆ อยู่กับ PSU เกินความจำเป็นไปครับ (เพราะไม่ได้กะจะเอาการ์ดจอรุ่นโหดๆอยู่แล้วด้วย)แถมจะบอกว่า ยี่ห้อ Winner นี่มันไม่ใช่ 80Plus แท้นะครับ เท่าที่เขาเทสกันมา มันจ่ายไฟไม่เสถียรที่ 80+ ครับผม แต่ก็ถือว่าคุณภาพดีในราคา ถูกครับ พอๆกับRAIDMAX
                          ความสำคัญคือตอนนี้ เลือกเมนบอร์ดรุ่นสูงเกินความจำเป็น ครับ เพราะสมัยนี้ เมนบอร์ดราคา3000+ ทุกยี่ห้อ ใช้ Solid Capacitor หมดแล้ว ดังนั้นจึงมั่นใจได้ว่ามันดีทุกบอร์ดครับผม ดังนั้นถ้าไม่กะเอามาOC ก็ไม่จำเป็นต้องไปเลือก P8P67 EVO ครับ เอาแค่ Asrock Z68Pro3 คุ้มกว่า ทั้งมี VGAOn มีชิพที่ใหม่กว่า รองรับบัสแรมได้เท่ากัน แถมถูกกว่าด้วยครับ
                          การ์ดจอ

ต่อไป Spec นะครับผม ร้าน ADVICE
                          Core i5 - 2500K 6850 บาท (เอาไปเถอะครับ ถึงจะไม่OC แต่ก็แรงดี เผื่ออนาคตสักวันอยากลองOC ขึ้นมา จะได้ฝึกได้ ราคาต่างกัน 260 บาท แถมการ OC ขึี้นมาสักเล็กน้อยก็ไม่ได้ทำให้พังไวด้วยครับ คุ้มค่าเกินราคาอีกต่างหาก และที่เคยลองมา I5 OC 4.0GHz แรงกว่า I7 2600 เดิมๆอีกนะครับผม)
                          ASROCK Z68 PRO3 'SVOA' 3,180
                          DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X *2 = 8GB = 870*2 = 1740
                          DVD RW 24x LG 550
                          ThermalTake V3 1200 (หรือจะเอา Tsunami พวกGaming ก็ได้นะครับ 900บาทเอง)
                          1 TB. SATA-III Seagate 3800
                          PCIe ATi 6770 'XFX' HDMI Dual 3,220 (การ์ดจอที่ดีและถูกมากๆ)
                          Raidmax530w 1500 หรือ 630w 1700 (ถ้าไหวและกะใช้ยาวๆถึงอนาคตแบบว่าอยากจะอัพเกรดต่อก็เอา PS (FULL) 650W. AcBel 80Plus 2610บาท ประกันLT แจ่มมากๆ หรือหาได้ก็ Scythe600w 2250 บาท อยู่ยาวๆครับแจ่มมากงานญี่ปุ่น)
                          SINK CM212+ 800 บาท(อันนี้แนะนำ เพราะจัดมาแล้วเย็น+ OC ดี)
                          รวม 22840 บาท
                          แพงขึ้นมานิดหน่อย แต่รับรองว่าคุ้มครับผม
                          ส่วนประกอบเองนั้นก็ดีครับ ประกอบไม่ยากอย่างที่คิด อ่านๆคู่มือได้แน่นอนครับผม สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับ

Originally posted by win22222 View Post
                          อ่าท่านชนะผมลืมไปอย่างเพื่อนคนนี้มีHDDเก่า250Gbแล้วอยากได้SSDเพิ่มอ่ะครับ
                          แนะนำ2ตัวนี้เลยครับผม
                          OCZ AGILITY 3 SSD 60 GB SATA III (read up to 525/s,write up to 475/s) 3600
                          OCZ AGILITY 3 SSD 120 GB SATA III (read up to 525/s,write up to 500/s) 6300
                          แล้วแต่ว่าจะเอาตัวไหน ใช้เยอะน้อย
                          ที่แน่ๆ อย่าลืมลง OS ที่ SSD นะครับ อิอิ

Originally posted by mooaomsin View Post
                          สวัสดียามเช้า เพื่อนๆ ทุกคน .... set I5 2500K นี่น่าสนใจมากเลยนะครับคุณ runshana (อยากได้แต่ต้องดูงบอีกที) ลองปรับเปลี่ยนบ้างอย่างไปได้มาคราวๆแบบนี่ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ

i5 2500K <<<< (หรือไม่ก็ I3 2100)
                          ASUS P8P67
                          KINGSTON HyperX 1600 4Gx2
                          WD 500KX
                          CASE V3
                          DVD LG
                          GIG HD 6850 <<<< (ถอดจากเครื่องแรกมาใช้)
                          PSU SCYTHE 600W
                          SINK CM212 <<<<< (ถ้าไม่ OC ไม่ต้องติดได้หรือเปล่าครับ)

และ ขอให้ช่วยแนะนำ การ์ดจอ ที่เอาไว้เล่นเกม Online ลื่นๆ (Offline บางครั้ง ถ้ามีโอกาส)สักตัวนะครับ ราคาค่าตัว 2-3k +- นิดหน่อยๆ (เป็นไปได้ขอ 2 ค่ายเลยนะครับ)

ขอขอบคุณอีกครั้งครับผม
                          ครับผมจากเท่าที่ดู ตอนนี้การทำงานชัดเจน แต่ต้องมองความต้องการของท่านแล้วหละครับ ว่าต้องการใช้จนหมดงบหรือป่าว ต้องการแค่I3 หรือ I5 ครับผม
                          เมนบอร์ด นั้นอาจจะเปลี่ยนเป็น ASROCK Z68 PRO3 3200บาท ที่ADVICE ก็ได้ครับผม
                          และถ้าการ์ดจอไม่กะใช้เกิน 6870 ก็ใช้ Raidmax530w 1450บาท ก็พอแล้วครับผม
                          ซิงค์ไม่จำเป็น ส่วนCPU ตัดสินใจยังไงได้บอกเลยนะครับ
                          การ์ดจอมี2 ตัวนี้ครับ
                          GIGABYTE 6670 1G D5 2950
                          ASUS GT 440 1GB DDR5 2900

ต่อไปความแรง ดูที่ 440 และ 6670 พอนะครับ

และการกินไฟ

หากมองดีๆแล้วจะพบ ว่าทำไมผมถึงไม่แนะนำ 440เลย ... เพราะมันไม่น่ามองจริงๆนะครับ ในราคาพอๆกันแต่ประสิทธิภาพนี่ ไม่เวิร์คเลย

Originally posted by Joelshi View Post
                          สงสัยว่า cpu ที่พึ่งซื้อมาใหม่เนี่ย มันมีซิลิโคลนมาแล้วรึเปล่าครับ หรือต้องทาเพิ่มเอง
                          มีอยู่ที่ซิงค์ครับผม ถ้าซื้อมาใหม่ๆ สบายๆเลย

Originally posted by slipknot66 View Post
                          CPU ใหม่จะทาซิลิโคลนไว้ที่ตัวซิ้งค์ระบายความร้อนที่แถมมาครับ

ซื้อมาใส่ได้เลยไม่ต้องทาเพิ่ม แต่ถ้าใช้ซิ้งค์แยกก็ต้องทาใหม่ครับผม

-------------------------------------------

สำหรับท่านที่ยังไม่ได้ดูนะครับ

OverclockZone TV

BORKED
                          โอะดูจนจบเลยครับ อิอิ ทั้งสองคนดูยังมือใหม่อยู่ต้องรอสักหน่อยเดี๋ยวคงชิน

Originally posted by kammoonit View Post
                          อิอิ มาดัน
                          Originally posted by Z4i View Post
                          ดันฉึก ฉึก

Originally posted by slipknot66 View Post
                          UP
                          ขอบคุณทั้งสามท่านที่ช่วยกันดันนะครับผมอิอิ
                          Last edited by runshana; 15 Dec 2011, 17:57:56.

Comment

• หวัดดีครับ รบกวนถามนิดนึงครับว่า ถ้าผมจะประกอบคอมมาใช้งานกับโปรแกรม Vmware เปิดเกมส์ออนไลน์สัก 10 จอ ขึ้นไป

ถ้าเอามาใช้งานด้านนี้ FX8120 ทำงานได้ดีกว่าพวก I7 ไหมอ่าครับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องคอม แหะๆ

พอดีตอนแรกตั้งใจจะประกอบ FX แต่มาเห็นที่คุณ runshana รีวิวด้านบน ไว้ว่ามันไม่แรงเท่าไร แอบตกใจกลัวจะเปิดได้น้อย

มาลองถามดูหนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• รบกวนอีกเรื่องครับ เกมส์ที่ผมจะเอามาเปิด สเป็คที่เกมส์แนะนำตามนี้ครับ
                              OS Windows XP
                              CPU Pentium4 1.8 GHz or equivalent
                              RAM 512 MB
                              Graphics Card DirectX 9.0c compatible card with 64 MB or more video memory and one of the following chipsets: ATI Radeon 9600 or better; NVIDIA GeForce FX 5200 or better
                              Sound DirectX 9.0c compatible card
                              DirectX DirectX 9.0c or better
                              Internet Broadband connection

รบกวนช่วยตอบ 2 เรื่องครับ อิอิ

1.ช่วยจัดสเป็ค FX8120 กับ อุปกรณ์อื่นร้าน Advice ให้ทีนะครับ งบ 18,000 บาท (หรือน้อยกว่านี้ก็ได้แต่ขอดีๆ ไม่มีปัญหากวนใจ อิอิ) ไม่เอา ฮาร์ทดิส เคส แล้วก็ การ์ดจอครับ

2.สเป็คที่จัดมา จะเปิดได้สูงสุดประมาณกี่จอครับ เกิน 15 ไหมครับ

ปล.เคส ผมมี TT V3 การ์ดจอเป็น 5670 1 gb ในห้องนอนไม่มีแอร์ครับผม เน้นเปิดนาน (เกือบทั้งวัน)

Comment

• Originally posted by Chopinz View Post
                                หวัดดีครับ รบกวนถามนิดนึงครับว่า ถ้าผมจะประกอบคอมมาใช้งานกับโปรแกรม Vmware เปิดเกมส์ออนไลน์สัก 10 จอ ขึ้นไป

ถ้าเอามาใช้งานด้านนี้ FX8120 ทำงานได้ดีกว่าพวก I7 ไหมอ่าครับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องคอม แหะๆ

พอดีตอนแรกตั้งใจจะประกอบ FX แต่มาเห็นที่คุณ runshana รีวิวด้านบน ไว้ว่ามันไม่แรงเท่าไร แอบตกใจกลัวจะเปิดได้น้อย

มาลองถามดูหนะครับ ขอบคุณครับ
                                สวัสดีครับผม ยินดีตอบครับ
                                ถ้าเปิด VMWare นี่คือ เปิด VMWare 10 จอ หรือเปิดVMWare 2-3 จอ แล้ว เปิดเกมส์ร่วมกันได้ 10 จอครับ
                                ถ้าเปิดเกมส์ธรรมดา พวกโยวกัง อะไรงี้ 30จอได้แน่นอนครับผม X6 ยังได้ที่30 จอเลยครับผม
                                ส่วน FX8120 เน้น Multi ครับผม ทำงานแบบ Single สู้ I7 ไม่ได้เลยครับ แต่เรื่องเน้นงานเยอะๆ X8 ถือว่าน่าลอง
                                แต่จริงๆ เราอาจจะมองแค่ X6 ก็ได้ครับถ้าอยากประหยัดงบ
                                ถามว่า X8 มันดีมั้ย มันดีครับผม แต่ปัญหามันอยู่ที่ ความเร็วต่อ GHZ โดนลดทอนไป หัวละ 20เปอเซ็น แต่ก็ยังถือว่า มี8หัว ในการทำงาน
                                (แปลง่ายๆว่า ต่อให้OCไป 5GHz ก็เร็วเหมือน 4GHz แต่ไม่ได้หมายความว่า จะทำให้จำนวนหัวลดลง ดังนั้น ถ้าสังเกตดีๆ จะพบว่า มันยังทำงานMulti ได้ดีเท่าเดิม แต่ในระดับงานเดี่ยวๆ จะเร็วน้อยกว่าชายบ้านเล็กน้อยครับ)
                                ต่อไป ถ้าจะเอามาเปิดนานๆ ก็แนะนำ X8 ครับ เป็นทางเลือกที่ดี ไม่แพงด้วย
                                AMD FX8120 3.1 8 CORE 7490
                                ASROCK 880GMH-U3S3 2390 (ไม่ได้OC หรือOC สักเล็กน้อยก็ตัวนี้ครับ แต่ถ้ากะจะOC ด้วย จัด GIGABYTE 970A-D3 2990 ตัวนี้มาก็พอใช้ได้ครับผม หรือถ้าอยากOCไกลๆGIGABYTE 990FXA-D3 4350 หรือ ASROCK 970Extreme3 3590 แต่มันแพง และเห็นว่าไม่ได้ซื้อมาเน้นOC เลยแนะนำไว้ท้ายๆ)
                                KINGSTON HYPER-X (X1K2) 8GB (4X2) 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1790 (อาจจะเอา 16GB ก็ได้นะครับ แต่ถ้าไม่เกิน25จอ ใช้ 8GB ก็พอแล้ว)
                                Scythe600w 2250
                                CM212+ 800 (ซิงค์ไว้เพิ่มความเย็น)
                                รวม 14720 บาท
                                เงินที่เหลือจะเติมบอร์ดให้ดีกว่าเดิมก็ได้ (880มี VGA Onboard นะครับ 970ไม่มี แต่ชิพใหม่กว่า และOCดีกว่านิดหน่อย)
                                หรือจะเติม RAM เป็น 16GBก็ดี

Originally posted by Chopinz View Post
                                รบกวนอีกเรื่องครับ เกมส์ที่ผมจะเอามาเปิด สเป็คที่เกมส์แนะนำตามนี้ครับ
                                OS Windows XP
                                CPU Pentium4 1.8 GHz or equivalent
                                RAM 512 MB
                                Graphics Card DirectX 9.0c compatible card with 64 MB or more video memory and one of the following chipsets: ATI Radeon 9600 or better; NVIDIA GeForce FX 5200 or better
                                Sound DirectX 9.0c compatible card
                                DirectX DirectX 9.0c or better
                                Internet Broadband connection

รบกวนช่วยตอบ 2 เรื่องครับ อิอิ

1.ช่วยจัดสเป็ค FX8120 กับ อุปกรณ์อื่นร้าน Advice ให้ทีนะครับ งบ 18,000 บาท (หรือน้อยกว่านี้ก็ได้แต่ขอดีๆ ไม่มีปัญหากวนใจ อิอิ) ไม่เอา ฮาร์ทดิส เคส แล้วก็ การ์ดจอครับ

2.สเป็คที่จัดมา จะเปิดได้สูงสุดประมาณกี่จอครับ เกิน 15 ไหมครับ

ปล.เคส ผมมี TT V3 การ์ดจอเป็น 5670 1 gb ในห้องนอนไม่มีแอร์ครับผม เน้นเปิดนาน (เกือบทั้งวัน)
                                อันนี้ผมมองไม่ได้ว่า มันจะเปิดได้กี่จอครับ แต่ถ้าอย่างโยวกังงี้ ก็จัดได้ 20จอสบายๆ สำหรับX6 ครับผม มา8 ก็หายห่วงครับ
                                ส่วน อุปกรณ์ต่างๆ จัดให้แล้วตามนั้นครับผม สงสัยหรืออยากเพิ่มเติมถามได้เลยนะครับ ยินดีตอบเต็มที่ครับผม

Comment

Working...
                                X