Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• - แล้วถ้าผมหา cpu มือสองของ intel มาใส่ ควรมองหาตัวไหนดีครับ
    - quad หรือ i5 ดี ... แล้ว p5kpl ยังใส่ได้รึเปล่า

แล้วสมมติว่าผมเปลี่ยนบอร์ดเป็น ASROCK 880GMH-U3S3 "COM7"
    - แรมผมควรใช้ตัวไหนดีครับ และก็กี่ gb ดี

------------------------------------------

ถามเยอะมากนะครับ คือผมผลาดมาก ตอนแรกกะแค่อัพการ์ดจอ เพราะจะได้เล่น bf3 ลื่นๆ
    ปรากฏว่าต่างจาก 9600 gt ไม่เท่าไหร่ เพราะเฟรมเรตตกหวบบ่อยมาก
    แล้วตามที่เขาใจคือ cpu มันไม่ไหว เลยทำให้กระตุกเป็นช่วงๆบ่อย
    Last edited by Joelshi; 11 Dec 2011, 17:25:26.

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
      - แล้วถ้าผมหา cpu มือสองของ intel มาใส่ ควรมองหาตัวไหนดีครับ
      - quad หรือ i5 ดี ... แล้ว p5kpl ยังใส่ได้รึเปล่า

แล้วสมมติว่าผมเปลี่ยนบอร์ดเป็น ASROCK 880GMH-U3S3 "COM7"
      - แรมผมควรใช้ตัวไหนดีครับ และก็กี่ gb ดี

------------------------------------------

ถามเยอะมากนะครับ คือผมผลาดมาก ตอนแรกกะแค่อัพการ์ดจอ เพราะจะได้เล่น bf3 ลื่นๆ
      ปรากฏว่าต่างจาก 9600 gt ไม่เท่าไหร่ เพราะเฟรมเรตตกหวบบ่อยมาก
      แล้วตามที่เขาใจคือ cpu มันไม่ไหว เลยทำให้กระตุกเป็นช่วงๆบ่อย
      Quad กับ DualCore ไม่แนะนำให้ซื้อมาใช้ใหม่แล้วครับราคาแพงแถมแรงไม่มากด้วย Quad สู้ PhenomIIx4 ไม่ได้เลย
      ส่วนบอร์ดนี้ ก็ใส่ CPU ของ Intel ตระกูล I3 I5 I7 ไม่ได้อีกครับ เพราะ Intel เขาซอยซ๊อคเก็ต อัพใหม่ก็ต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่สถานเดียวครับผม
      แนะนำตาม คำถามที่2 ครับ
      ใช้ PhenomX4 + 880GMH-U3S3 ใช้แรม Kingston HyperX 2gbx2 ครับ กำลังดี รองรับบัสแรมได้ถึง 1600 เลยทีเดียว
      ราคาก็ 3800+2400+1150 รวม 7350 บาท
      ไหวมั้ยครับผม
      ========================
      ถามเยอะๆดีแล้วครับ จะได้คุ้มที่สุดกับเงินที่เสียไปครับ อยากให้ประหยัดที่สุดและได้ของมาคุ้มราคาที่สุด ถามได้เรื่อยๆเลยนะครับผม
      เอ การ์ดจออะไรนะครับ 5670 หรือป่าวครับผม
      ยังมีอีกตัวที่น่าอัพคือ PSU ครับผม ลองดูPSUด้วยนะครับ

Comment

• นั่งเช็คราคา quad มือสองอยู่เป็นชั่วโมง ก็งงทำไมราคามัน 3-4 พัน ทั้งๆที่ช้ากว่า phenomx4 มือหนึ่งด้วย

คงจะต้อง PhenomX4 + 880GMH-U3S3 ใช้แรม Kingston HyperX 2gbx2 ล่ะครับ

- ram เดี้ยวนี้เขายังใช้ 4 gb กันหรอครับ ผมนึกว่าเขาใส่กัน 8 แล้วซะอีก
        - แล้วทำไมถึงแนะนำเป็น 2gbx2 ครับ ทำไมถึงไม่เป็น 4gb ตัวเดียวเลย
        ( พยายามหาข้อมูลเรื่องแรมอยู่แต่ยังงงๆ )

------------------
        ตอนแรกผมกะว่าจะลงทุนสัก 3-4 พัน เปลี่ยนการ์ดจอให้เล่น bf3 ลื่นๆ
        แต่อ่านๆแล้ว ผมว่าเปลี่ยนซัพพลายก่อนดีกว่า ก็ลงทุนกับไซต์ 600w ไป 2450
        หลังจากนั้นเมื่อวานก็ซื้อ pwc6790 มา 4000 ปรากฏว่า เฟรมเรต bf3 ไม่ได้ดีขึ้นอย่างที่คาดไว้
        มีตกลงไป 10 บ่อยๆ ทั้งๆที่ปรับต่ำสุด ลายละเอียด 1200*1000 .. ลองปรับ catalyst ก็ไม่มีอะไรดีขึ้นเท่าไหร่

สรุปแล้วถ้าผมไม่อัพ cpu ก็เหมือนเสียเงินฟรีไป 4000 สำหรับการ์ดจอที่ซื้อมาแล้วไม่ได้อัพเกรดอะไรเลย
        แล้วพอจะอัพ cpu ก็เกิดห่วงโซ่ต่อยาวไปที่ เมนบอร์ด แรมอีก ... TT

ตอนนี้เงินสดก็มีอยู่ 10k แต่ยังไม่ได้ทำใจที่จะใช้เลย ( แค่ 6500 ที่อัพ psu กับ การ์ดจอไป ผมทำใจเป็นสัปดาห์กว่าจะตัดสินใจซื้อ )
        อาจจะฟังดูไร้สาระ แต่ผมขอกำลังใจเชียร์ให้ใช้ได้ไหมครับ ..
        ประมาณว่าถ้าซื้อตอนนี้ ราคาก็ไม่ตกมาก, คุ้มค่าที่สุด , อยู่ได้อีกหลายปี , ขายของเก่าก่อนที่จะเสีย ...

ขอบคุณ คุณชนะมากๆนะครับ .. ไม่น่าเกินวันนี้ผมคงตัดสินใจได้ .. แล้วถ้าซื้อก็คงแบกไปที่ advice พรุ่งนี้เลย

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
          นั่งเช็คราคา quad มือสองอยู่เป็นชั่วโมง ก็งงทำไมราคามัน 3-4 พัน ทั้งๆที่ช้ากว่า phenomx4 มือหนึ่งด้วย

คงจะต้อง PhenomX4 + 880GMH-U3S3 ใช้แรม Kingston HyperX 2gbx2 ล่ะครับ

- ram เดี้ยวนี้เขายังใช้ 4 gb กันหรอครับ ผมนึกว่าเขาใส่กัน 8 แล้วซะอีก
          - แล้วทำไมถึงแนะนำเป็น 2gbx2 ครับ ทำไมถึงไม่เป็น 4gb ตัวเดียวเลย
          ( พยายามหาข้อมูลเรื่องแรมอยู่แต่ยังงงๆ )

------------------
          ตอนแรกผมกะว่าจะลงทุนสัก 3-4 พัน เปลี่ยนการ์ดจอให้เล่น bf3 ลื่นๆ
          แต่อ่านๆแล้ว ผมว่าเปลี่ยนซัพพลายก่อนดีกว่า ก็ลงทุนกับไซต์ 600w ไป 2450
          หลังจากนั้นเมื่อวานก็ซื้อ pwc6790 มา 4000 ปรากฏว่า เฟรมเรต bf3 ไม่ได้ดีขึ้นอย่างที่คาดไว้
          มีตกลงไป 10 บ่อยๆ ทั้งๆที่ปรับต่ำสุด ลายละเอียด 1200*1000 .. ลองปรับ catalyst ก็ไม่มีอะไรดีขึ้นเท่าไหร่

สรุปแล้วถ้าผมไม่อัพ cpu ก็เหมือนเสียเงินฟรีไป 4000 สำหรับการ์ดจอที่ซื้อมาแล้วไม่ได้อัพเกรดอะไรเลย
          แล้วพอจะอัพ cpu ก็เกิดห่วงโซ่ต่อยาวไปที่ เมนบอร์ด แรมอีก ... TT

ตอนนี้เงินสดก็มีอยู่ 10k แต่ยังไม่ได้ทำใจที่จะใช้เลย ( แค่ 6500 ที่อัพ psu กับ การ์ดจอไป ผมทำใจเป็นสัปดาห์กว่าจะตัดสินใจซื้อ )
          อาจจะฟังดูไร้สาระ แต่ผมขอกำลังใจเชียร์ให้ใช้ได้ไหมครับ ..
          ประมาณว่าถ้าซื้อตอนนี้ ราคาก็ไม่ตกมาก, คุ้มค่าที่สุด , อยู่ได้อีกหลายปี , ขายของเก่าก่อนที่จะเสีย ...

ขอบคุณ คุณชนะมากๆนะครับ .. ไม่น่าเกินวันนี้ผมคงตัดสินใจได้ .. แล้วถ้าซื้อก็คงแบกไปที่ advice พรุ่งนี้เลย
          อ่านแล้วพอเข้าใจอารมเลยครับผม
          Quad มันเป็นเทคโนโลยีเก่าครับผม ซึ่งชนกันจริงๆ ก็Phenom รุ่นแรก(ซึ่งPhenomแพ้ไป) แล้วกลับมาเอ AthlonII ชนชนะนั่นแหละครับ
          ส่วนอื่นๆก็สำคัญนะครับ อย่างHDD ตอนนี้ใช้ IDE หรือ SATA ครับผม ยังไง พอเปลี่ยนเซ็ทเสร็จแนะนำลง OS ใหม่แล้วลง Antivirus ด้วยนะครับผม

คำถามแรก
          แรมเดี๋ยวนี้ ถ้าไม่ได้ทำงานด้านกราฟฟิค 3D หรือเรนเดอร์ไฟมากมายอะไร หรือพวกแต่งภาพโฟโต้ช๊อปใหญ่มโหฬาร (ขนาด 3240Pขึ้น) ไม่มีทางใช้เกิน4GB หรอกครับ แต่อีกทางที่ใช้เกินคือ เปิดโปรแกรมเยอะมากๆ พวกเล่นโยวกังเปิดบอทงี้
          แต่ถ้าทำแค่ เล่นเน็ต 40แท็ป ออนMSNที3ไอดี พร้อมทั้งโหลดบิท โหลดตรง เปิดแอนตี้ไวรัส ทั้งยังเล่นเกมส์ไปด้วยอีก(อันนี้ประสพการณ์ส่วนตัว)
          ใช้2GB ยังพอใช้เลยครับ 4GB เกินพอครับผม

คำถามสอง
          เพราะ 2GBx2 มันจะเป็นการ Dual Channel กันครับ ทำให้เร็วกว่า
          คล้ายๆกับ คนที่กินอาหารได้จุ4กิโลกรัม 1คน กับคนที่กินอาหารได้จุ2กิโลกรม2คน มานั่งกินข้าวแข่งกันครับ
          ตอนจบ มันตัน 4กิโลกรัมเหมือนกัน (อาหารหายไป4กิโลกรัม) แต่2คนที่กินจะไวกว่าครับ
          แต่อันนี้ ไม่ได้หมายความว่าใส่ 2GBx4 จะไวกว่านะครับ เพราะ ระบบคอมสมัยนี้ มันทำมาแค่ DualChannel ครับผม ส่วนพวกTripChannel จะอยู่บน I7 36XX ราคา 3XXXX อิอิ

====================
          ส่วนเงินที่เสียไป ผมเข้าใจดีครับ เงินมันมีค่า ทุกบาททุกสตางค์ ผมก็อยากจะให้ได้ใช้เงินคุ้มค่าที่สุด ดีที่สุด และเสียหายน้อยที่สุดเช่นกันครับผม
          เออ ส่วนหนึ่งคือ ลงWINxpหรือWIN7 ครับผม ถ้าเป็นXP ก็ลองเปลี่ยนเป็น7 ดูนะครับ การ์ดจอตระกูล6xxx กับ 5xx จะทำงานได้เต็มที่บนWIN7
          ส่วนเรื่องกำลังใจ ไม่ไร้สาระครับผม บางทีก็อยากได้เครื่องยืนยันที่แน่ใจ ยินดีให้กำลังใจเต็มที่ครับ
          ถ้าซื้อตอนนี้ ราคาตกไม่เยอะแน่นอนอย่างน้อยๆก็1ปีถึงจะราคาตกแบบเห็นได้ชัด เมนบอร์ดที่ได้มา รองรับUSB3 SATA3 ไปไกลอนาคต คุ้มค่า เล่นได้นานแรงไป3ปี และจำตกต่ำลงในปีที่4ขึ้นไปครับผม

เอหรือจะให้กำลังใจแบบสาวๆ จะดูได้กำลังใจมากกว่า
          พยายามเข้านะ
          ซื้อมา คุ้ม แน่นอน แน่นอนคิ้ว~~~

ชมนี่แล้วก้าวต่อไปนะครับผม
          ยินดีช่วยตลอดครับผม

Comment

• ขอบคุณมากๆๆๆๆ เลยนะครับ คงซื้อพรุ่งนี้เลย

HDD นี้ผมไม่แน่ใจ แต่เป็นของ seagate 500gb 2 ลูก ครับ .. เคยเอาไปหอเพื่อน ใช้สาย SATA เสียบครับ
            แปลว่ามันเป็น SATA รึเปล่าหว่า แล้วดีรึเปล่าครับ

ใช้ win7 32bit ครับ เอ .. ปกติเวลาเปลี่ยนเซ็ทคอม ควรจะต้องลงวินโด้ใหม่ด้วยหรอครับ

และก็ ผมอยากทราบว่าทางร้าน advice นี้ ถ้าผมไปซื้อ cpu เมนบอร์ด ram ยกเซ็ทขนาดนี้ เขาจะประกอบให้เลยไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

Comment

ขอบคุณมากๆๆๆๆ เลยนะครับ คงซื้อพรุ่งนี้เลย

HDD นี้ผมไม่แน่ใจ แต่เป็นของ seagate 500gb 2 ลูก ครับ .. เคยเอาไปหอเพื่อน ใช้สาย SATA เสียบครับ
              แปลว่ามันเป็น SATA รึเปล่าหว่า แล้วดีรึเปล่าครับ

ใช้ win7 32bit ครับ เอ .. ปกติเวลาเปลี่ยนเซ็ทคอม ควรจะต้องลงวินโด้ใหม่ด้วยหรอครับ

และก็ ผมอยากทราบว่าทางร้าน advice นี้ ถ้าผมไปซื้อ cpu เมนบอร์ด ram ยกเซ็ทขนาดนี้ เขาจะประกอบให้เลยไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ
              ครับผม 500GB น่าจะเป็น Sata2 แหละครับผม
              มันก็ดีครับผม

วินโด้ก็โอเคแล้ว

ส่วนใหญ่ร้านในพันทิพถ้าซื้อ3ชิ้นหลัก(CPU+MB+RAM) หรือ5ชิ้นย่อย(VGA+PSU+CASE+HDD+DVD) ก็มักจะประกอบให้อยู่แล้วครับผม
              แต่Advice นี่มันราคาถูก ผมก็ไม่เคยให้เขาประกอบหรือถามเขาเลย ลองถามดูครับผม ขออภัยตรงจุดนี้นะครับ

Comment

• ผมขอสอบถามหน่อยนะท่าน
                งบ20k กับงบ27k เนี่ยไม่รวมจอนะท่าน
                จะจัดยังไงได้บ้างครับส่วนตัวอยากได้ 2500k+560 ti
                ยังไงลองจัดไห้หน่อยนะท่านน

Comment

• Originally posted by newmankung View Post
                  ผมขอสอบถามหน่อยนะท่าน
                  งบ20k กับงบ27k เนี่ยไม่รวมจอนะท่าน
                  จะจัดยังไงได้บ้างครับส่วนตัวอยากได้ 2500k+560 ti
                  vgaก็ปาไป7-8kแล้วครับท่าน ถ้าจะเอาอินเทลคงได้i3มั้งครับสำหรับ20k ส่วน27kนี้2500kน่าจะไหว
                  แนะนำงบนี้ไปทางamdจะแรงกว่า

Comment

• กำลังเจรจางบอยุ่อะท่านเลยอยากได้ความเห้นส่วนตัวอยากได้27k แต่เขาพุดมาลอยๆว่าจะไห้20k ผมกะกลุ้มใจอยุ่
                    TT

Comment

• Originally posted by newmankung View Post
                      ผมขอสอบถามหน่อยนะท่าน
                      อันนี้ต้องถามว่าส่วนตัว จะเอาไปทำอะไรครับผม จะเอาไปเล่นเกมส์มันๆ สนุกๆอย่างเดียว
                      หรือทำงานด้วยครับ
                      ด้วยกำลัง 20k ถ้าจะไป I5 I3 ดูจะต้องตัดการ์ดจอออกครับผม
                      ซึ่งถ้าให้แนะนำจริงๆ ไป AMD ในงบนี้ดูจะเวิร์คกว่า แล้วรอเงินมา อีก7 ค่อยเอา AMD ตัวนี้ไปเทิร์นซื้อ I5 มาครับผม
                      จัดได้ตามนี้เลย
                      AMD ATHLON II X3 450 3.20 2490
                      ASROCK 880GMH-U3S3 2390
                      GIGABYTE GTX560Ti OC 1GB D5 7790
                      WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 2990
                      G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1100 หรือ KingstonHyperX 2gbx2 1150
                      DVD-RW LG 24X SATA2 600
                      ThermalTakeV3 1200
                      Scythe600w 2250
                      รวม 20810บาท
                      รอได้อีก7 K มา ขาย x3+MB สัก 4200-4500 (ขาดทุน700-400) ไปซื้อI5+MB+SINKครับผม
                      CORE i5 2500K (1155) UNLOCK 7150
                      ASUS P8P67 (R3) 3950 (หายากแล้ว)หรือ ASUS P8P67 PRO (R3) 4690
                      CM212+ 800
                      รวมๆหักลบค่าของเก่าเป็น 7700 บาท รวมทั้งหมดจริงๆ 28500 บาท
                      ไม่รู้ไหวไหม แต่ถ้าเอาเข้าจริงๆ ก็อาจจะได้ถูกกว่านั้นครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                      vgaก็ปาไป7-8kแล้วครับท่าน ถ้าจะเอาอินเทลคงได้i3มั้งครับสำหรับ20k ส่วน27kนี้2500kน่าจะไหว
                      แนะนำงบนี้ไปทางamdจะแรงกว่า
                      ตามนั้นครับผม อิอิเข้าใจดี

Originally posted by newmankung View Post
                      กำลังเจรจางบอยุ่อะท่านเลยอยากได้ความเห้นส่วนตัวอยากได้27k แต่เขาพุดมาลอยๆว่าจะไห้20k ผมกะกลุ้มใจอยุ่
                      TT
                      ครับผม ต้องลองรอดูครับ ไม่งั้นก็อาจจะลดทั้งการ์ดจอทั้งCPUลงไปอย่างอื่น

Comment

• ส่องติดตามกระทู้มานานเริ่มรู้บ้างว่าราคาไหนสเปกประมาณไหนแต่ยังจับคู่ไม่เป็น ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                          ส่องติดตามกระทู้มานานเริ่มรู้บ้างว่าราคาไหนสเปกประมาณไหนแต่ยังจับคู่ไม่เป็น ฮ่าๆ
                          อิอิ เข้าใจครับผม งงๆตรงไหนก็ถามได้นะครับคุณวิน ว่าแล้วเดี๋ยวคืนนี้ แอบรีบนอนรีบตืนมาดู เบนโตะ ตอนที่3 ดีกว่า ฮาๆ

Comment

• คงเอาแต่เร่นเกมส์นะท่าน ทำงานก้คงoffice นิดหน่อยไม่มีอะไรมากมายไม่หนักเน้นเกมส์จัดหนักๆ

Comment

คงเอาแต่เร่นเกมส์นะท่าน ทำงานก้คงoffice นิดหน่อยไม่มีอะไรมากมายไม่หนักเน้นเกมส์จัดหนักๆ
                              ครับผม แล้วคิดว่า 20K นี่จะได้เพิ่มในภายหลังอีกทีไหมครับ ถ้าได้เพิ่มอีกทีภายหลัง แนะนำตามนั้นครับผม
                              X3+880GMH ไปก่อน ถ้าได้เงินเพิ่มแล้ว ค่อย I5+P8P67+CM212+ ครับผมตามนั้นเลย
                              ที่เหลือก็ของเดิม แรงแล้วครับผม

Comment

• แนะนำยังไงก็อย่าลงเกิน35kเลยครับรวมจอเพราะใช้สัก2-3ปีเดียวก็เริ่มร่วงแล้ว อยู่ที่ของใหม่จะมาแรงแค่ไหน
                                งบ20kถ้ารู้ว่าจะมีงบมาเพิ่มไม่เกินเดือน และไม่รีบ รอหน่อยก็ได้จะได้สอยครบชุดไปเลยทีเดียว

Comment

Working...
                                X