Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลืมครับท่านชนะ ไม่เอาจอครับผม อิอิ

ปล. HDD ที่ว่าใช้แบบ Diskless คือยังไงครับ แอบงง อิอิ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
      ลืมครับท่านชนะ ไม่เอาจอครับผม อิอิ

ปล. HDD ที่ว่าใช้แบบ Diskless คือยังไงครับ แอบงง อิอิ
      คร้าบผม อิอิ ไม่เอาจอ จัดง่ายเลย
      ระบบDiskLess คือ ระบบที่ไม่ใช้HDD ครับผมให้ตัวคอมพิวเตอร์นั้นอ่านข้อมูลเอาจากเครื่องแม่อย่างเดียว
      มีประโยชน์มาก ข้อดีมีนานับประการ ตั้งแต่เรื่องการอัพเดทข้อมูล ที่อัพเดททีเดียวได้หมด ประหยัดเงินค่าHDD ป้องกันเรื่องตรวจจับลิขสิทธิ์ ไวรัสไม่ต้องคอยดูแล เพราะใช้วิธีลง Freeze ป้องกันได้อยู่หมัด
      ข้อเสียคือ
      ถ้าเกิดเผลอเครื่องดับงานจะหายหมดเลยเพราะพอรีแล้วติดใหม่ ข้อมูลในคอมจะกลับไปเหมือนตอนเปิดเครื่องแรกๆ
      และถ้าเกิดเครื่องเซิฟเวอร์พัง ทั้งร้านจะใช้งานไม่ได้เลย
      นี่คือจ้อเสียทั้งสองครับผม

ทั้งจัดเอาแรงพอเล่นเกมส์ได้(แต่อันนี้คงไม่เอา อิอิ) และจัดเอา DiskLess และไม่ DiskLess
      AMD ATHLON II X3 445 3.10 2250
      ASROCK 880GMH-U3S3 2390
      Kingmax 2gb bus1333 400 หรือ Blackberry 2GB bus1333 400 หรือ Adata หรือ Elixir
      Raidmax450w 800
      Caseสวยๆตามชอบ 400
      รวม 6240
      ถ้าไม่DiskLess ก็+1280บาทHDD WD Blue500gb เป็น 7520 ครับผม
      รองรับUSB3 Sata3 ด้วย สบายเลย
      แรมอาจจะเพิมเป็น Kingmax4GB ก็ได้ครับ ราคาตอนนี้ 690 บาทถูกสุดแล้วในตอนนี้ หาได้ที่ JIB

ขอให้ร่ำรวยนะครับผม แฮะๆ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        เซ็ทนี้ ซื้อใหม่คุ้มกว่ามากครับผม อัพไม่คุ้มแล้ว
        มีงบประมาณเท่าไหร่ครับผม ยินดีช่วยจัดและแนะนำเต็มที่เลยครับผม
        ประมาณ 12000-15000 ไม่เอาจอน่ะครับ

Comment

• Originally posted by x_maner View Post
          ประมาณ 12000-15000 ไม่เอาจอน่ะครับ
          โอ 12000-15000 ไม่รวมจอ จัดแรงๆได้เลยนะครับ ถ้าเอา AMD แนะนำตามนี้เลยครับ
          AMD ATHLON II X3 450 3.20 2390
          ASROCK 880GMH-U3S3 2390
          POWERCOLOR 6790 1GB D5 3990
          WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1280
          KINGSTON HYPER X 4GB/1600 (2*2) DDR3 1150
          DVD-RW LG 24X SATA2 600
          Raidmax530w 1450 หรือ Tagan500U37 1470
          ThermalTakeV3 หรือ M6 1200
          รวม14450 บาท
          เซ็ทนี้แรงครบเรื่องครบพลังครับผม
          ทำงานได้ครบวงจรมากๆครับผม ทั้งUSB3SATA3
          ถ้าจะเอาฝั่งIntel จะเกินงบมาหน่อยครับ

Core i3 2100 (1155) 3550
          GIGABYTE H61M-USB3-B3 2390 (ไม่มี Sata3) หรือ GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 2890 (ไม่มีUSB3)
          Kingston 4gb bus1333 (2x2) 1000
          POWERCOLOR 6790 1GB D5 3990
          WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1280
          Raidmax530w 1450 หรือ Tagan500U37 1470
          ThermalTakeV3 หรือ M6 1200
          รวม 15480 บาท
          ตามนี้เลยครับผม มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Comment

• กระทู้ดี ช่วยกันดันคร๊าบบบบบ

Comment

• ตื่นเทิดชาวไทย อย่ามัวหลับไหลลุ่มหลง 55
              ดีครับพี่ชาย ตั้งแต่บัดนั้นจนบัดนี้ วันศุกร์ที่ผ่านมา ศุกร์ก่อนที่ไปซื้อของมาประกอบคอม ลืมซื้อ HDD แล้วตอนนี้ปทุมน้ำท่วม บ้านผมเก็บของขึ้นที่สูงเกิน 50+ ซม.หมดแล้ว รอน้ำมา จะออกไปเซียร์รังสิตก็ไปไม่ได้อีก T^T คงต้องรอไปซักระยะ คอมแรงงงงงง แต่ไม่มี HDD ไร้ค่าเลย 555

Comment

• อยากได้ SSD แล้วสเปกแรงพอที่จะปรับเกมส์ระดับสูงสุดที่จอ 21' งบประมาณเท่าไรอ่ะครับขั้นต่ำ เก็บเงินได้ล่ะ 35k แต่ยังไม่อยากเสียอ่ะ ฮ่าๆ
                ของเดิมพี่ชนะบอกแบบไม่มี SSD ประมาณ 25k

Comment

• edit ครับด้านล่าง
                  Last edited by Mercuriuz; 13 Oct 2011, 23:46:26.

Comment

• รบกวนถามนิดนึงครับ

M/B ผมคือรุ่น ASRock AliveNF6P-VSTA พอดีจะหา ram ใส่อะครับ แนะนำหน่อยครับ ใส่ตัวงไหนดี เห็นมีคนขาย

1. RAM PC DDR2 Kingston 2 G/800 Chip kingston ตัวเตี้ย มีมีมาเพิ่ม 9 ตัว ----- 500 ถอดมาจากเครื่อง Brand name ประกันใจ 15 วัน

2. RAM PC DDR2 Apacer 2 G/800 LT Acer 4 ตัว ---- 500

3. RAM PC DDR2 Nanya 2 G/800 2 ตัว ---- 500 ถอดมาจากเครื่อง Brand name ประกันใจ 15 วัน

Comment

• มาดันยามเช้าครับ (เที่ยงแล้ว)

รักษาตัวด้วยนะครับทุกคน

Comment

• แวะดันยามเที่ยงอีกคนครับ = =a ช่วงนี้กำลังวิ่งหา ซื้อหูฟัง Audio technica ATH-M50 หวังว่าคงไม่ต้องถ่อไปถึง America นะ (ไม่งั้นก็ E-bay ) อิอิ

Comment

• เยนนี้ผมสั่ง HDD มาแล้งพี่ เยนนี้ไม่เิกินวันนี้แน่นอนคงได้ใช้คอมใหม่ เล่นเกมส์ลื่นไม่ลื่นเดียวบอกละกันครับ ผมยัดแรม 6GB (สั่งผิด) ไม่รู้จะลื่นปล่าว

Comment

• Originally posted by guangkung View Post
                            กระทู้ดี ช่วยกันดันคร๊าบบบบบ
                            ขอบคุณครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                            ตื่นเทิดชาวไทย อย่ามัวหลับไหลลุ่มหลง 55
                            ดีครับพี่ชาย ตั้งแต่บัดนั้นจนบัดนี้ วันศุกร์ที่ผ่านมา ศุกร์ก่อนที่ไปซื้อของมาประกอบคอม ลืมซื้อ HDD แล้วตอนนี้ปทุมน้ำท่วม บ้านผมเก็บของขึ้นที่สูงเกิน 50+ ซม.หมดแล้ว รอน้ำมา จะออกไปเซียร์รังสิตก็ไปไม่ได้อีก T^T คงต้องรอไปซักระยะ คอมแรงงงงงง แต่ไม่มี HDD ไร้ค่าเลย 555
                            เห็นภาพน้ำท่วมแล้วสุดๆมากเลยครับ น่ากลัวจริงๆ
                            ลุ้นรอได้HDD มา G620 ส่วนตัวผมว่ามันไม่แรงเท่าไหร่นะครับ ไม่ค่อยคุ้ม แต่ก็ต้องลองดู

Originally posted by win22222 View Post
                            อยากได้ SSD แล้วสเปกแรงพอที่จะปรับเกมส์ระดับสูงสุดที่จอ 21' งบประมาณเท่าไรอ่ะครับขั้นต่ำ เก็บเงินได้ล่ะ 35k แต่ยังไม่อยากเสียอ่ะ ฮ่าๆ
                            ของเดิมพี่ชนะบอกแบบไม่มี SSD ประมาณ 25k
                            แบบมี SSD ควรงบ 45k ครับ งบ ต่ำกว่านั้น เอามาเล่นเกมส์เทพๆ ดูไม่เทพเท่าไหร่เลย
                            เดี๋ยวจัดให้ดูเลยนะครับ
                            Core i5 2500K (1155) UNLOCK 6990
                            ASUS P8P67 (R3) 3850
                            G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1450
                            GIGABYTE GTX580 16500
                            Scythe 700w 2950 หรือ ThermalTakeTR2 700w 2950 หรือ เอาคุ้มๆไปเลย ThermalTake1200w 3590 ตัวนี้น่าใช้ดี ร้าน TK
                            ThermalTakeV3 1200
                            CM212+ 800
                            รวม 35620 บาท
                            ตามนี้เลยครับ ได้ 580 แจ่มๆ ถ้าเอา SSD ก็ต้องตัด 580 ออกไปเอา SSD แทน แล้วลดเป็น 570 ครับผม

Originally posted by Mercuriuz View Post
                            รบกวนถามนิดนึงครับ

M/B ผมคือรุ่น ASRock AliveNF6P-VSTA พอดีจะหา ram ใส่อะครับ แนะนำหน่อยครับ ใส่ตัวงไหนดี เห็นมีคนขาย

1. RAM PC DDR2 Kingston 2 G/800 Chip kingston ตัวเตี้ย มีมีมาเพิ่ม 9 ตัว ----- 500 ถอดมาจากเครื่อง Brand name ประกันใจ 15 วัน

2. RAM PC DDR2 Apacer 2 G/800 LT Acer 4 ตัว ---- 500

3. RAM PC DDR2 Nanya 2 G/800 2 ตัว ---- 500 ถอดมาจากเครื่อง Brand name ประกันใจ 15 วัน
                            ขอโทษนะครับ ตอบช้าไปเป็นวันเลย
                            ถ้าแนะนำ ผมไม่ค่อยแนะนำให้ื้อ แต่ถ้าจะซื้อ Apacer เลยครับ ประกันLT รุ้ศูนย์ ก็สบาย ประกันตลอดชีพ สบายๆ

Originally posted by chowwoyzz View Post
                            มาดันยามเช้าครับ (เที่ยงแล้ว)

รักษาตัวด้วยนะครับทุกคน
                            ขอบคุณครับผม

Originally posted by Kinza7 View Post
                            แวะดันยามเที่ยงอีกคนครับ = =a ช่วงนี้กำลังวิ่งหา ซื้อหูฟัง Audio technica ATH-M50 หวังว่าคงไม่ต้องถ่อไปถึง America นะ (ไม่งั้นก็ E-bay ) อิอิ
                            โห หูฟังหายาก ก็ต้องลุย E-Bay ละมั้งครับ อิอิ

Originally posted by Darksis View Post
                            เยนนี้ผมสั่ง HDD มาแล้งพี่ เยนนี้ไม่เิกินวันนี้แน่นอนคงได้ใช้คอมใหม่ เล่นเกมส์ลื่นไม่ลื่นเดียวบอกละกันครับ ผมยัดแรม 6GB (สั่งผิด) ไม่รู้จะลื่นปล่าว
                            โอ ลองดูครับ HDDมา
                            แต่ แรม 6GB ไม่ช่วยเท่าไหร่หรอครับ

Comment

• น้ำท่วมอ่าาาา เหนื่อยใจดีน่ะยังไม่สูงมากยังมีไฟใช้ ฮ่าๆ ยังเล่นคอมพ์ได้
                              พี่ชนะครับ ถ้าจะขอsound card ด้วยอ่ะ แบบว่าอยากได้เสียงเทพๆ เพราะบ้างทีผมดูพวกหนัง
                              เครื่องเดิมงี้เสียง2.1 5.0 ฟังไม่ได้ ต้องปรับเป็นสเตดิโอ เศร้าจัดอ่ะครับ
                              เลยกะว่าจัดใหม่ทั้งทีขอเสียงเทพภาพเทพ แล้ว gtx580 มันราคาเจ็บเหลือเกิน T.T
                              ไม่อยากเสีย35kทั้งหมดอ่ะครับ ฮ่าๆ แต่เดียวเก็บเงินไปเรื่อยๆก่อน
                              ยังไงก็ขอสเปกมีsound card ด้วยอ่ะครับ ^^

Comment

• มาขอคำแนะนำครับ คือผมอยากได้บอร์ด 775 ที่รับ ddr3 ได้ครับ คุณชนะหรือท่านอื่นๆ พอจะแนะนำตัวไหนได้บ้างมั้ยครับ มี VGA onboard ด้วยก็ดี เผื่อตัวแยกเสีย จะได้มีเล่น ^^ ขอเป็น Giga Asrock หรือยี่ห้ออื่นๆครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X