Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Lenovia View Post
    ขอบคุณ จขกท มากเลยคะ ที่ช่วยจัดสเปก แถมยังมีอัพเดทราคาให้ทราบด้วย
    ให้คำแนะนำที่ดีมากเลย

ขอบคุณคะ
    ยินดีครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ ประกอบมาแรงแน่นอน^^ วันนี้ก็พาคนไปประกอบเซ็ทเดียวกันนี้มาแต่บอร์ดจะดีกว่านิดหน่อยครับผม

Comment

• รบกวนคุณชนะอีกนิดครับ พอดีผมอ่านเจอที่หน้า 203 เห็นคุณชนะบอกว่า
      ตัว a8 บูตประมาณ 30 วิ ผมอยากทราบว่าบูต 30 วิ นี่ตั้งแต่เปิดเครื่องจน
      ถึงหน้า desktop ใช่หรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by panaden222 View Post
        รบกวนคุณชนะอีกนิดครับ พอดีผมอ่านเจอที่หน้า 203 เห็นคุณชนะบอกว่า
        ตัว a8 บูตประมาณ 30 วิ ผมอยากทราบว่าบูต 30 วิ นี่ตั้งแต่เปิดเครื่องจน
        ถึงหน้า desktop ใช่หรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ
        ครับผม ราวๆ 30วิได้ครับ ตั้งแต่จิ้มสวิทเปิดยันเปิดติด
        จริงๆก็ใช้ความรุ้สึกไม่ได้จับเวลาอะไร
        A8 ไวนะครับ แต่เจ้าตัว A6 นี่จะบูตช้านิดนึงครับผม (ระบบDiskLessนะครับที่ว่าไป)นอกนั้นปกติดี แรงๆครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          ยินดีครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ ประกอบมาแรงแน่นอน^^ วันนี้ก็พาคนไปประกอบเซ็ทเดียวกันนี้มาแต่บอร์ดจะดีกว่านิดหน่อยครับผม
          ไม่ทราบว่าคนไหนเหรอคะที่ว่าอะ อิอิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
            ครับผม ราวๆ 30วิได้ครับ ตั้งแต่จิ้มสวิทเปิดยันเปิดติด
            จริงๆก็ใช้ความรุ้สึกไม่ได้จับเวลาอะไร
            A8 ไวนะครับ แต่เจ้าตัว A6 นี่จะบูตช้านิดนึงครับผม (ระบบDiskLessนะครับที่ว่าไป)นอกนั้นปกติดี แรงๆครับผม
            ขอบคุณมากครับ ของผมยังใช้แบบมี hdd อยู่เลยครับยังไม่มีตังเปลี่ยนเลย

Comment

• รบกวนคุณชนะอีกข้อครับ ขอโทษจริงๆครับที่ไม่ได้ถามทีเดียว พอดีผมไปอ่านเจอมาครับ
              m/b GIGABYTE GA-A75M-S2V แชร์แรมได้1g ถ้าไบออสเป็นเวอร์ชั่นเก่าก็แฟลชด้วย
              คือผมสงสัยว่าเราจำเป็นต้องแฟลชหรือเปล่าครับ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับ ว่าไปออสเราเป็นเวอร์ชั่นเก่า
              ผมกะว่าได้เครื่องมาก็จะลง window ใหม่เลย xp sp3 ออริจินัล ตัวที่ซื้อกับโครงการ get in right ครับ
              แล้วก็ลงเกมใหม่หมดเลย ขอบคุณมากครับ

Comment

• ขออีกนี๊ดนึงนะ อย่าเพิ่งรำคาญผมนะคับ คุณชนะ ใจดี รูปหล่อ 5555.

บอร์ด สำหรับ A6 ที่คุณชนะแนะนำมา
                GIGABYTE A75M-UD2H 3450 <<< มีHDMI OCได้
                Gigabyte A75 S2V 2650
                Asrock A75M-HVS 2190 ร้าน Banana

UD2H นอกจากมี HDMI OCได้ แล้ว มันดีกว่า S2V เยอะไหมคับ ราคาต่างกันเกือบ พัน.
                แล้ว HVS ราคานี้ มันด้อยกว่า 2 ตัวข้างบนเยอะไหมคับ.

แรม ที่แนะนำมา
                CORSAIR XMS3 4GB(2x2) 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1100
                KINGSTON HYPER-X 4GB(2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1190
                Geil 2*2 1600 ราคา 1050 บาท

มี (2x2) แบบนี้ เค้าเรียกว่า DUAL ใช่ไหมคับ.
                3 ยี้ห้อนี้ ราคาใกล้เคียงกัน มันต่างกันไหมคับ หรือหาตัวไหนได้ ก้เอาตัวนั้น คุณภาพใกล้เคียงกัน.

ขอบคุณคับ.

Comment

• Originally posted by Yingyuiz View Post
                  ไม่ทราบว่าคนไหนเหรอคะที่ว่าอะ อิอิ
                  คุณยุ้ยนั่นแหละครับอิอิ

Originally posted by panaden222 View Post
                  ขอบคุณมากครับ ของผมยังใช้แบบมี hdd อยู่เลยครับยังไม่มีตังเปลี่ยนเลย
                  ผมว่าใช้ HDD ไปก่อนก็ได้ครับผม ถ้าเรายังไม่เข้าใจระบบ DiskLess ลองเข้าไปศึกษาที่เวป ict.in.th ชมรมเน็ตคาเฟ่จะมีอะไรให้ศึกษาเยอะครับผม

Comment

• Originally posted by panaden222 View Post
                    รบกวนคุณชนะอีกข้อครับ ขอโทษจริงๆครับที่ไม่ได้ถามทีเดียว พอดีผมไปอ่านเจอมาครับ
                    m/b GIGABYTE GA-A75M-S2V แชร์แรมได้1g ถ้าไบออสเป็นเวอร์ชั่นเก่าก็แฟลชด้วย
                    คือผมสงสัยว่าเราจำเป็นต้องแฟลชหรือเปล่าครับ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับ ว่าไปออสเราเป็นเวอร์ชั่นเก่า
                    ผมกะว่าได้เครื่องมาก็จะลง window ใหม่เลย xp sp3 ออริจินัล ตัวที่ซื้อกับโครงการ get in right ครับ
                    แล้วก็ลงเกมใหม่หมดเลย ขอบคุณมากครับ
                    เช็คดูได้ โดยเข้าrun พิม msinfo32.exe ดูตรง bios เวอร์ชั่นครับ
                    แต่จะดูใหม่เก่านี่ ผมไม่สันทัดนักนะครับผม
                    จริงๆ ไม่จำเป็นต้องแช1G ก็ได้นะครับ ใช้แค่ 512mb ก็พอแล้ว
                    ส่วนwindowแนะนำลง Window7 64bit ไปเลยนะครับ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆก็ไม่เป็นไรครับผม

Originally posted by ninedon View Post
                    ขออีกนี๊ดนึงนะ อย่าเพิ่งรำคาญผมนะคับ คุณชนะ ใจดี รูปหล่อ 5555.

บอร์ด สำหรับ A6 ที่คุณชนะแนะนำมา
                    GIGABYTE A75M-UD2H 3450 <<< มีHDMI OCได้
                    Gigabyte A75 S2V 2650
                    Asrock A75M-HVS 2190 ร้าน Banana

UD2H นอกจากมี HDMI OCได้ แล้ว มันดีกว่า S2V เยอะไหมคับ ราคาต่างกันเกือบ พัน.
                    แล้ว HVS ราคานี้ มันด้อยกว่า 2 ตัวข้างบนเยอะไหมคับ.

แรม ที่แนะนำมา
                    CORSAIR XMS3 4GB(2x2) 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1100
                    KINGSTON HYPER-X 4GB(2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1190
                    Geil 2*2 1600 ราคา 1050 บาท

มี (2x2) แบบนี้ เค้าเรียกว่า DUAL ใช่ไหมคับ.
                    3 ยี้ห้อนี้ ราคาใกล้เคียงกัน มันต่างกันไหมคับ หรือหาตัวไหนได้ ก้เอาตัวนั้น คุณภาพใกล้เคียงกัน.

ขอบคุณคับ.
                    ไม่มีรำคาญครับ ถามได้เต็มที่เลยครับผม เพื่อให้ได้ของดีที่สุด
                    ดีกว่าเยอะครับ ระบบเสียงดีกว่า ระบบจ่ายไฟดีกว่า ใส่แรมได้ 4แถว OC ได้ไกลกว่า (S2V ก็OCได้ครับ)
                    HVS ผมว่ามันพอๆกับ S2V เลยนะครับ
                    แต่ HVS จะระบบจ่ายไฟอ่อนกว่า และ S2Vจะใช้Cเป็นDuraCap ทนกว่าCปกติ6เท่าครับผม ก็ถ้าไม่ได้คล๊อคสูงๆ HVS ก็พอครับผม
                    ถ้าอยากOC สูงนิดก็ S2V
                    ออสุดท้าย ซาวการ์ดออนบอร์ด S2V จะเสียงและระบบดีกว่านะครับผม

แรมตอนนี้
                    Corsair ราคา 1300 แล้วครับ
                    HyperX ยัง 1190 อยู่
                    ทั้งสามถ้าซื้อมา OC ก็แรงเท่าๆกันครับผม แต่เขาว่า Corsair ถ้าoc จะหล่อกว่าหน่อย
                    แต่ตอนนี้แพงซะแล้วครับ ดังนั้นไม่OC เอาตัวถูกแล้วใส่ได้ก็พอครับผม

Comment

• อูย เรื่องนี้ผมไม่ทราบเลยครับ ต้องขออภัยอย่างแรง ถ้าจะให้แนะนำที่พันทิพก็มีเยอะเหมือนกันแต่ผมไม่รุ้เลยว่า ร้านไหนจะดีครับ
                      ค่าเปลี่ยนจอก็ไม่สูงไม่ถูกนะครับ แต่ไม่น่าจะถึง 5000 นะครับผม

ไม่เป็นครับถามดูเผื่อรู้ที่รึเบอร์ติดต่อครับ ตอนนี้ผมเจอLCDต่อออกจากโน๊ตบุ๊คใช้ไปพลางๆก่อน(บ่นใหญ่เลย)อิอิ
                      เพราะPCก็ไม่ค่อยดีออกอาการจะกลับบ้านเก่า7-8ปีแล้ว555+ สิ้นเดือนนี้คงต้องถอย3หัวอันสุดคุ้มออกมาเปิดหัวเล่นสักหน่อย(ทำไม่เป็นหรอกครับ)5555+แต่เมนบอร์ดสุดฮิตหาไม่ได้นี่สิAsrock880 GMH-U3S3นี่หายากน่าดูครับถ้าหาไม่ได้คงต้องเป็นAsrock880GM-LEแรมKington1333 4 GBแถวเดียวรึ1333 2x2ดีกว่าครับ
                      เอาตามงบ1หมื่นหน้าแรกเว้นการ์ดจอออนบอร์ดกับPSUคงใช้Tsunamiติดแคส อ่อฮาร์ดดิสผมใช้ซัมซุงSATAIIได้มั้ยครับมีอยู่แล้วน้องให้มาวันก่อนจะให้พี่เอาไปประกอบให้หลานก็ไม่มาเอา DVDของเดิมDIEใช้ได้ใช่มั้ยครับ
                      เซฟกันสุดๆรวมๆคงราวๆ7-8พัน ดูงบอีกที อิอิ

Comment

• แอบอู้อ่านหนังสือสอบมาดันยามเช้าครับ

เห็นมี rep หลุดโลกแว๊บ ๆ สงสัยจะเมามา - -*

สู้ ๆ ครับ

====

อีกเดี๋ยวคงได้ขอคำแนะนำเรื่องตัว cpu + m/b ครับ กำลังจะทดลองซ่อมเครื่องเก่า (บรม) ที่โดนช่างเปลี่ยน psu 300w 50฿ กาก ๆ มาตั้งแต่สมัยยังลงวินโดวไม่เป็น - -*

คราวนี้แหละ จะเอา 850w ไปเสียบให้ไฟพุ่งเลย

ปล. ขออีกหน่อย HDD รุ่นเก่านี่ มันเรียกรุ่นอะไรครับ ที่ต้องใช้สายใหญ่ ๆ เสียบเข้ากับ m/b เผื่อว่าบอร์ดเครื่องเก่ายังใช้ได้ จะได้ซื้อแค่ HDD มาใส่ครับ
                        Last edited by Z4i; 30 Sep 2011, 07:51:39.

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                          อูย เรื่องนี้ผมไม่ทราบเลยครับ ต้องขออภัยอย่างแรง ถ้าจะให้แนะนำที่พันทิพก็มีเยอะเหมือนกันแต่ผมไม่รุ้เลยว่า ร้านไหนจะดีครับ
                          ค่าเปลี่ยนจอก็ไม่สูงไม่ถูกนะครับ แต่ไม่น่าจะถึง 5000 นะครับผม

ไม่เป็นครับถามดูเผื่อรู้ที่รึเบอร์ติดต่อครับ ตอนนี้ผมเจอLCDต่อออกจากโน๊ตบุ๊คใช้ไปพลางๆก่อน(บ่นใหญ่เลย)อิอิ
                          เพราะPCก็ไม่ค่อยดีออกอาการจะกลับบ้านเก่า7-8ปีแล้ว555+ สิ้นเดือนนี้คงต้องถอย3หัวอันสุดคุ้มออกมาเปิดหัวเล่นสักหน่อย(ทำไม่เป็นหรอกครับ)5555+แต่เมนบอร์ดสุดฮิตหาไม่ได้นี่สิAsrock880 GMH-U3S3นี่หายากน่าดูครับถ้าหาไม่ได้คงต้องเป็นAsrock880GM-LEแรมKington1333 4 GBแถวเดียวรึ1333 2x2ดีกว่าครับ
                          เอาตามงบ1หมื่นหน้าแรกเว้นการ์ดจอออนบอร์ดกับPSUคงใช้Tsunamiติดแคส อ่อฮาร์ดดิสผมใช้ซัมซุงSATAIIได้มั้ยครับมีอยู่แล้วน้องให้มาวันก่อนจะให้พี่เอาไปประกอบให้หลานก็ไม่มาเอา DVDของเดิมDIEใช้ได้ใช่มั้ยครับ
                          เซฟกันสุดๆรวมๆคงราวๆ7-8พัน ดูงบอีกที อิอิ
                          ไม่ต้องกลัวครับ วันนี้ไปถามJedi/ComputerOK มาแล้ว มี ครับผม สบายใจได้เลยกับ 880GMH/U3S3
                          แรมเอาเป็น kingston 1333*2 หรือ ถ้าราคายังไม่ขึ้นก็จัด KingstonHyperX 2x2 bus1600 มา1แถวเลยครับ ตัว 880GMH รับบัสแบบไม่ต้องocได้ 1600
                          ส่วนฮาร์ดดิสก็จัด Sata3 ไปเลยจะได้หล่อในทีเดียวครับผม
                          AthlonX3 445 2150
                          880GMH/U3S3 2400
                          KingstonHyperX 2x2gb 1150
                          WD Blue AAKX 500GB 1250 (ต่อได้เท่านี้ที่ JEDI)
                          TsunamiXMagic 900
                          รวม 7850 บาท
                          ประมาณนี้ครับหล่อเลย
                          DVD ใช้ IDE ของเดิมได้ครับผม
                          อิอิ รับรอง หล่อล้อหล่อ

Originally posted by Z4i View Post
                          แอบอู้อ่านหนังสือสอบมาดันยามเช้าครับ

เห็นมี rep หลุดโลกแว๊บ ๆ สงสัยจะเมามา - -*

สู้ ๆ ครับ

====

อีกเดี๋ยวคงได้ขอคำแนะนำเรื่องตัว cpu + m/b ครับ กำลังจะทดลองซ่อมเครื่องเก่า (บรม) ที่โดนช่างเปลี่ยน psu 300w 50฿ กาก ๆ มาตั้งแต่สมัยยังลงวินโดวไม่เป็น - -*

คราวนี้แหละ จะเอา 850w ไปเสียบให้ไฟพุ่งเลย

ปล. ขออีกหน่อย HDD รุ่นเก่านี่ มันเรียกรุ่นอะไรครับ ที่ต้องใช้สายใหญ่ ๆ เสียบเข้ากับ m/b เผื่อว่าบอร์ดเครื่องเก่ายังใช้ได้ จะได้ซื้อแค่ HDD มาใส่ครับ
                          ขอบคุณมากๆครับผม อิอิ อ่านเยอะๆน่อ
                          HDD รุ่นเก่าๆ เรียก IDE ครับผม
                          ให้แนะนำซื้อใหม่ แนะนำซื้อ Sata ครับ HDD IDE แพงมากๆครับผมไม่คุ้ม นอกจากซื้อมือ2 400บาท 80GB

Comment

• Originally posted by chowwoyzz View Post
                            ถามนิดนึงครับว่า A6 เหมาะกับการทำร้านเกมรึเปล่าครับ? แล้วที่คุณชนะบอกว่า m/b ของ esc ยังไม่เป็นที่ยอมรับกันเนี่ย คือยังไงอะครับ เห็นมันราคาถูกกว่าเกือบ 500 ว่าจะใช้ดู จะได้ลดต้นทุนครับ >w<

ปล. นี่ถ้า A6 ฮิตๆ มันจะขาดตลาดรึเปล่าเนี่ย เหมือนตอน 880GMH/U3S3
                            แง่ว คุณชนะลืมตอบเม้นผมไปงะครับ รบกวนด้วยคร้าบ

ขอบคุณครับอีกครั้งครับ

Comment

• Originally posted by chowwoyzz View Post
                              แง่ว คุณชนะลืมตอบเม้นผมไปงะครับ รบกวนด้วยคร้าบ

ขอบคุณครับอีกครั้งครับ
                              ขออภัยจริงๆครับผม
                              A6 เหมาะครับ จากการที่ได้ลองใช้ คิดว่ามันคุ้มครับ 3150 บาทกับงานทั้งหมดถือว่ายอดเยี่ยม เล่นเกมส์ออฟออนในปัจจุบันได้หมด ถึงจะไม่ได้แรงทะลุโลกแต่ก็แรงได้ใจไปเลยครับผม ประหยัดไฟแบบไม่ต้องคิด
                              สามารถเปิดเครื่อง 24 ชมได้ โดยจ่ายค่าไฟแค่ 12ชม จากร้านอื่นๆ

ส่วนบอร์ด ECS นั้น จากการที่ผมได้ไปมองบอร์ดผมว่า การเลือกใช้ Capacitor มันก็ดีนะครับ น่าสนใจ แต่ผมไม่เคยลองเลย เลยไม่กล้าแนะนำจริงๆ อยากแนะนำ จากประสพการตรง หรือที่ทุกๆคนบอกว่าดี มากกว่าครับ
                              ตอนนี้ได้ลอง HVS ไป แตไม่ได้ผ่านมือ ผ่านรุ่นน้อง เดี๋ยวรอรุ่นน้องมาบอกว่าok ไหมครับ ให้เขานั่งปล้ำไปอิอิ

A6 เคยขาดไปแล้วรอบนึง นี่ลอตใหม่ครับผม
                              แต่คงยังไม่หมดง่ายๆครับผม

Comment

• [QUOTE=runshana;34321656]ไม่ต้องกลัวครับ วันนี้ไปถามJedi/ComputerOK มาแล้ว มี ครับผม สบายใจได้เลยกับ 880GMH/U3S3
                                แรมเอาเป็น kingston 1333*2 หรือ ถ้าราคายังไม่ขึ้นก็จัด KingstonHyperX 2x2 bus1600 มา1แถวเลยครับ ตัว 880GMH รับบัสแบบไม่ต้องocได้ 1600
                                ส่วนฮาร์ดดิสก็จัด Sata3 ไปเลยจะได้หล่อในทีเดียวครับผม
                                AthlonX3 445 2150
                                880GMH/U3S3 2400
                                KingstonHyperX 2x2gb 1150
                                WD Blue AAKX 500GB 1250 (ต่อได้เท่านี้ที่ JEDI)
                                TsunamiXMagic 900
                                รวม 7850 บาท
                                ประมาณนี้ครับหล่อเลย
                                DVD ใช้ IDE ของเดิมได้ครับผม
                                อิอิ รับรอง หล่อล้อหล่อ
                                ครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ เสียดายฮาร์ดิสSAMSUNG HD502HJ ขายได้มั้ยครับตัวนี้ ว่าแต่jediกับcmputer okที่ภูเก็ตไม่เห็นมีครับมีแต่jibครับท่าน adviceมาเปิดที่ถลางใกล้บ้านครับ***งกันประมาณ5กม.ก็ปิดไปแล้วไม่เป็นไรดิ้นรนหาดูก่อนครับ เอ้าดันหน่อย

Comment

Working...
                                X