Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมทานอาหารตามกรุ๊ปเลือดครับผมเลือดกรุ๊ปAครับเสิร์ชหาเลยจากกุเกิ้ลนี่แหละครับ พฤศจิกานี้ผมจะครบ1ปีที่ทานอาหารตามที่เขาแนะนำ อิอิ10เดือน10กิโลเนื้อสัตว์อดเลยยิ่งติดมันนี่ไม่ได้เลย(ของชอบซะด้วย)ผมเลิกดื่มเหล้าเลิกบุหรี่ครบ2ปีเดือนนี้แหละครับ3กย.วันเกิดแฟนเขาขอเป็นของขวัญวันเกิดเมื่อ2ปีที่แล้วนะครับแล้วน้ำหนักมันขึ้นแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวจาก78-79กิโลไป89.7กิโลขึ้นตาชั่งตกใจ ในใจคิดตรุษจีนจะรอดมั้ยนะพวกเชือดแน่ 555+ก็ลองมาทุกอย่างครับพฤศจิกาปีที่แล้วไปเจอเพื่อนตกใจเขาผอม(เคยอ้วนมากครับ) ถามเขาเขาเลือดกรุ๊ปเดียวกับผม เขาก็บอกผมอย่างผมบอกไปนะครับ ลองดูครับไม่เสียหายดีกับสุภาพด้วยทานอาหารให้เหมาะกับกรุ๊ปเลือดออกกำลังอย่างที่เขาแนะนำ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
      ผมทานอาหารตามกรุ๊ปเลือดครับผมเลือดกรุ๊ปAครับเสิร์ชหาเลยจากกุเกิ้ลนี่แหละครับ พฤศจิกานี้ผมจะครบ1ปีที่ทานอาหารตามที่เขาแนะนำ อิอิ10เดือน10กิโลเนื้อสัตว์อดเลยยิ่งติดมันนี่ไม่ได้เลย(ของชอบซะด้วย)ผมเลิกดื่มเหล้าเลิกบุหรี่ครบ2ปีเดือนนี้แหละครับ3กย.วันเกิดแฟนเขาขอเป็นของขวัญวันเกิดเมื่อ2ปีที่แล้วนะครับแล้วน้ำหนักมันขึ้นแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวจาก78-79กิโลไป89.7กิโลขึ้นตาชั่งตกใจ ในใจคิดตรุษจีนจะรอดมั้ยนะพวกเชือดแน่ 555+ก็ลองมาทุกอย่างครับพฤศจิกาปีที่แล้วไปเจอเพื่อนตกใจเขาผอม(เคยอ้วนมากครับ) ถามเขาเขาเลือดกรุ๊ปเดียวกับผม เขาก็บอกผมอย่างผมบอกไปนะครับ ลองดูครับไม่เสียหายดีกับสุภาพด้วยทานอาหารให้เหมาะกับกรุ๊ปเลือดออกกำลังอย่างที่เขาแนะนำ
      สำหรับผมกินไปเถอะ มื้อละจานอย่ามีขนม และอย่ามีนานๆครั้ง ไม่งั้นมันจะมีนานๆครั้งทุกวันแต่เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ออกกำลังกายทุกวันพอ พูดไปแต่ทำไม่ได้ ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by yoshiki14 View Post
        ชอบคุณครับสำหรับความรุ้ดีๆๆ
        ครับผม มีอะไรสอบถามได้เลยนะครับ

Originally posted by chowwoyzz View Post
        กลายเป็นมู้เพื่อสุขภาพไปแล้ว ฮา

ตอนนี้จะรับปริญญาแล้วครับ เลยเร่งลดน้ำหนักหน่อย อิอิ

edit1: สอบถามหน่อยครับ ตามที่ผมเข้าใจมาคือถ้าลดค่า CL ลงเยอะๆ RAM ก็น่าจะเร็วขึ้น แต่ทำไมในการ review RAM ทั้งหลายเค้าถึงเริ่มจากค่าต่ำๆ ขึ้นมาค่าสูงๆ และบอกว่า ได้ค่าความแรงเพิ่มขึ้นครับ ถ้าค่า CL เยอะขึ้น (CL8 จะเร็วกว่า CL7 ?) งงอะ
        ฮา การที่เราซีเรียสเรื่องเดียวไปไม่ดีครับ หลายๆอย่างเพื่อชีวิตที่ยั่งยืนครับ อิอิ

การลดค่าCL ลงก็เพื่อเร็วขึ้น แต่ก็ต้องกดไฟเข้าไปครับ
        การเพิ่มค่า CL ขึ้น ก็เพื่อย้ายไฟที่กดเข้าไป ไปลงบัส เพราะบัสมีส่วนช่วยมากกว่า CL ครับผม

Originally posted by win22222 View Post
        จะบอกว่าห้ามดื่มน้ำก่อน ระหว่าง และหลังอาหารมากๆน่ะครับ อาหารไม่ย่อยจะไม่ได้สารอาหาร แล้วที่เหลือลงไปร่างกายก็ทันแต่ดูดซับไขมันและน้ำ
        ควรกินน้ำตลอดวันจิบไปทั้งวันหาน้ำขวดลิตรเต็มขวดสัก1-2ขวดติดตัว จิ้บไปเรื่อยๆ ให้หมดใน1วัน ไม่ควรซัดโฮกไม่ดีอย่างแรงง
        ส่วนจะกินน้อยๆนั้น ต้องคุมความอยากให้ได้ เพราะปกติร่างกายกินข้าวจานเล็กๆที่มีผักเนื้อครบก็พอแล้วต่อมื้อ ที่กินอีกเพราะร่างกายชินที่กินเยอะ
        ถ้าจะเอามีกล้ามก็กินเนื้อเยอะๆออกกำละงกายเยอะ จะไม่ผอมลงแต่ไขมันจะถูกแทนที่ด้วยกล้ามเนื้อ แต่จะผอมก็ลดแป้งลดเนื้อ เพิ่มผักแทน
        ตายจริง ผมไม่ทราบมาก่อนเลย ผมก็อัดน้ำอย่างเดียว
        แต่ไม่อัดน้ำ มันหิวแย่เลยนะครับ ระหว่างกินอิอิ

Originally posted by abeachboy View Post
        ผมทานอาหารตามกรุ๊ปเลือดครับผมเลือดกรุ๊ปAครับเสิร์ชหาเลยจากกุเกิ้ลนี่แหละครับ พฤศจิกานี้ผมจะครบ1ปีที่ทานอาหารตามที่เขาแนะนำ อิอิ10เดือน10กิโลเนื้อสัตว์อดเลยยิ่งติดมันนี่ไม่ได้เลย(ของชอบซะด้วย)ผมเลิกดื่มเหล้าเลิกบุหรี่ครบ2ปีเดือนนี้แหละครับ3กย.วันเกิดแฟนเขาขอเป็นของขวัญวันเกิดเมื่อ2ปีที่แล้วนะครับแล้วน้ำหนักมันขึ้นแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวจาก78-79กิโลไป89.7กิโลขึ้นตาชั่งตกใจ ในใจคิดตรุษจีนจะรอดมั้ยนะพวกเชือดแน่ 555+ก็ลองมาทุกอย่างครับพฤศจิกาปีที่แล้วไปเจอเพื่อนตกใจเขาผอม(เคยอ้วนมากครับ) ถามเขาเขาเลือดกรุ๊ปเดียวกับผม เขาก็บอกผมอย่างผมบอกไปนะครับ ลองดูครับไม่เสียหายดีกับสุภาพด้วยทานอาหารให้เหมาะกับกรุ๊ปเลือดออกกำลังอย่างที่เขาแนะนำ
        ผม เป็นพวกกรุ้ปเลือดสลับ ยังงงๆกับกรุ้ปตัวเองอยุ่เลยครับ
        ตอนเกิด บอกเป็น O
        พอโตมาก่อนเข้าปวช เป็นกรุ้ป AB
        ตอนบริจาคเลือด กรุ้ป A
        พอเข้ามหาลัยกรุ้ป AB อีกละ
        เออ ตกลงจะเอาไงเน่ย
        แต่น่าลอง คาดว่าต้องเริ่มจากอัดผัก
        ปล.ผมก็ไม่กินไม่ดื่มไม่สูบนะครับ ฮาๆ

Originally posted by win22222 View Post
        สำหรับผมกินไปเถอะ มื้อละจานอย่ามีขนม และอย่ามีนานๆครั้ง ไม่งั้นมันจะมีนานๆครั้งทุกวันแต่เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ออกกำลังกายทุกวันพอ พูดไปแต่ทำไม่ได้ ฮ่าๆ
        ปัญหาคือ ผมไม่ชอบทานขนมเลยนี่สิ แต่ออกเอาออกเอาคาดว่าน่าจะมาจาก การทานแป้งเยอะในแต่ละมื้อ(ประมาณว่า ขอแค่ข้าวกับไม่ต้องก็ได้) หรือป่าวไม่แน่ใจเห้อ ต้องพยายามอีกไกลเลย แต่มันทรมาณจริงๆ
        ขอบพระคุณมากๆครับที่ช่วย
        ต้อง ทานสลัด + มีโปรตีน+แป้งบ้างเพื่อไม่ให้ขาดสารอาหาร
        เมนูเด็ดช่วงนี้ ผมก็วนๆมุขประหยัด แต่ต้องหน้าด้านอยุ่นะ
        จัดเสป็คอาหาร 7-11
        ซาลาเปาหมูลูกเล็ก(แป้ง+โปรตีนจากสัตว์)+นมกล่องเล็ก(แคลเซียม) = 10บาท
        ถั่วปากอ้า(โปรตีนจากพืช) = 5บาท
        สลัดที่มีมะเขือ+หอม+ผักสลัด+แตงกวา ที่ตักฟรีจากเซเว่น(วิตามิน) = ฟรี (ตักมาพร้อมกับ ซาลาเปา)
        รวม 15 บาท
        คุ้มครับ เซ็ทนี้ ประหยัด ครบ5 หมู่ ไม่อ้วน อิอิ
        แต่คิดๆไปมาก็เหมือนเกรียนๆยังไงไม่รุ้แฮะ

Comment

• ผมชอบทานขนมนะครับ เวลาอารมณ์ไม่ดีหรือคิดอะไรไม่ออก ขนม 1 ห่อ ก็ช่วยผมได้แล้ว

แต่อย่างว่าล่ะช่วง 2-3 ปี มานี้ จากที่ผมเคยหนักแค่ 49 ไป ๆ มา ๆ หนักขึ้นไปถึง 72 แล้วววววววว

ยังไม่มีทีท่าว่าจะลดลงและอาจจะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ อิอิ กำ

Comment

• เมนูเซเว่นพี่ชนะโหดมากอ่ะ เปลี่ยนนมเป็นไม่ซื้อล่ะกันพี่ ไปป่วนปากในห้องน้ำล่ะกันลดของเหลวไปหน่อยจะได้ย่อยดีๆ ฮ่าๆ
            ส่วนกรุ้ปเลือดมันไม่เปลี่ยนหรอกครับ แต่ตอนตรวจพยาบาลเค้าอดทนไม่พอ บางทีสียังไม่ทันเปลี่ยนก็บอก O ไรงี้
            เพราะงั้นไปบริจาคเลือดเลยครับชัวสุดๆ รอบแรกยังไม่รู้เค้าจะเช็คแบบรีบๆ เพราะงั้นยังไม่แน่
            ไปบริจาครอบ2รู้ชัวครับ เพราะจะได้บัตรแข็งจะบอกกรุ๊ปเลือดแค่ประเภทว่าเป็น + หรือ - ด้วย
            ที่ว่าคือสภากาชาติน่ะครับ bts สยาม ต่อมอไซ 20 บาท

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
              ผมชอบทานขนมนะครับ เวลาอารมณ์ไม่ดีหรือคิดอะไรไม่ออก ขนม 1 ห่อ ก็ช่วยผมได้แล้ว

แต่อย่างว่าล่ะช่วง 2-3 ปี มานี้ จากที่ผมเคยหนักแค่ 49 ไป ๆ มา ๆ หนักขึ้นไปถึง 72 แล้วววววววว

ยังไม่มีทีท่าว่าจะลดลงและอาจจะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ อิอิ กำ
              อูย สงสัย เป็นเพราะโตขึ้นมั้งครับ เลยตัวใหญ่ และหนักขึ้น ไม่น่าจะใช่ที่อ้วนนะครับ(มั้ง)
              ตอนนี้ต้องพยายามในการลดแต่ดูอนิเมะทีไร ขนมเพียบ
              ตอนนี้นั่งดู K-ON2 โอย อาหาร ทุกตอน

เมนูเซเว่นพี่ชนะโหดมากอ่ะ เปลี่ยนนมเป็นไม่ซื้อล่ะกันพี่ ไปป่วนปากในห้องน้ำล่ะกันลดของเหลวไปหน่อยจะได้ย่อยดีๆ ฮ่าๆ
              ส่วนกรุ้ปเลือดมันไม่เปลี่ยนหรอกครับ แต่ตอนตรวจพยาบาลเค้าอดทนไม่พอ บางทีสียังไม่ทันเปลี่ยนก็บอก O ไรงี้
              เพราะงั้นไปบริจาคเลือดเลยครับชัวสุดๆ รอบแรกยังไม่รู้เค้าจะเช็คแบบรีบๆ เพราะงั้นยังไม่แน่
              ไปบริจาครอบ2รู้ชัวครับ เพราะจะได้บัตรแข็งจะบอกกรุ๊ปเลือดแค่ประเภทว่าเป็น + หรือ - ด้วย
              ที่ว่าคือสภากาชาติน่ะครับ bts สยาม ต่อมอไซ 20 บาท
              ฮาๆ ไม่ตัดนมก็เอาไว้แจกเพื่อนก็ได้ครับ
              เพราะซาลาเปามันลูกละ9 เพิ่ม1 บาท ได้นมเล็ก1กล่อง (ชุดอิ่มเด็ก)
              เดี๋ยวไว้มีโอกาสจะไปบริจาค จะได้รู้สักที ว่ากรุปอะไร ฮาๆ (กรุปเลือดเปลี่ยมา3 รอบแล้ว) เข้าใจว่ากรุปเลือดเปลี่ยนไม่ได้แต่ดันเป็นเช่นนั้นมั่วดีแท้ ฮาๆ
              โรงพยาบาลไทยมีมาตรฐานยิ่งนัก = ='
              เดี๋ยวจะลองไปซักหน่อยครับผม ขอบคุณที่บอกสถานทีครับ หุๆ

Comment

• วันนี้เรามาคุยเรื่องอาหารน้ำหนักกันและเรื่องกรุ๊ปเลือดด้วยหลายท่านพึ่งเข้ามาอ่านครั้งแรกอย่าตกใจนะครับไม่ผิดหมวดหรอกครับ เผื่อผ่อนคลายระหว่างรอรถไถจะได้ขุดรากถอนโคนพวกตัดไม้ทำลายป่าจนน้ำท่วมไปทั่ว(เกี่ยวมั้ยนะ หาเรื่องด่าพวกเอาแต่ได้)555+

Comment

• ผมกะรอรถไถออกสัก2-3เดือนให้ราคาamdมันลงไปเยอะๆก่อน แล้วถึงจะซื้อ ฮ่าๆๆๆ

ไปบริจาคนอนเยอะๆน่ะครับ กินข้าวเช้าเอาให้อิ่มพักสักชม.ก็ไปบริจาคแล้วค่อยกินน้ำสัก5แก้ว เลือดจะไม่ข้นเต็มถุงไว
                  แต่ระวังเต้มเร้วหน้ามืดอีก ฮ่าๆๆ ผมดื่มน้ำที7-8แก้วก่อนบริจาคเลือดไหลป่าราบเลย แปปเดียวหน้ามืดฮ่าๆ

เมาท์รอราคาลง
                  Last edited by win22222; 15 Sep 2011, 01:45:27.

Comment

• ท่านชนะครับ วันนี้ผมมีคำถามมาถามครับ คือว่าผมต่อคอมเข้าจอ LCD TV ผมทีนี้ ขนาด 32 นิ้ว

Resolution จำไม่ได้แล้ว ทีนี้พอต่อเข้าไปก็ออกปกติครับ แต่ภาพมันเบลอ ๆ อ่ะครับ คือมันไม่คมชัดเลย

เวลาอ่านตัวหนังสือในจอก็มองยาก อ่านยาก อยากรู้ว่าถ้าใช่ไปนาน ๆ มันจะมีผลกระทบกับสายตาเรามั้ย

เป็นห่วงแฟนนิดหน่อยเลยมาถามอ่ะครับ ถ้ามันไม่ดีต่อสายตา จะกลับไปใช้จอ CRT ตัวเดิม

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                      วันนี้เรามาคุยเรื่องอาหารน้ำหนักกันและเรื่องกรุ๊ปเลือดด้วยหลายท่านพึ่งเข้ามาอ่านครั้งแรกอย่าตกใจนะครับไม่ผิดหมวดหรอกครับ เผื่อผ่อนคลายระหว่างรอรถไถจะได้ขุดรากถอนโคนพวกตัดไม้ทำลายป่าจนน้ำท่วมไปทั่ว(เกี่ยวมั้ยนะ หาเรื่องด่าพวกเอาแต่ได้)555+
                      ฮาๆๆนั่นหน่ะสิ ช่วงนี้ เริ่มไปไกล
                      แต่ไม่เป็นไร คุยแล้ว คลายเครียด
                      ว่าแต่รถไถไม่ออกเลย หลังสอบถ้าไม่ออกก็คงจัดเสป็คในบอร์ดใหม่หละ ฮาๆ

ผมกะรอรถไถออกสัก2-3เดือนให้ราคาamdมันลงไปเยอะๆก่อน แล้วถึงจะซื้อ ฮ่าๆๆๆ

ไปบริจาคนอนเยอะๆน่ะครับ กินข้าวเช้าเอาให้อิ่มพักสักชม.ก็ไปบริจาคแล้วค่อยกินน้ำสัก5แก้ว เลือดจะไม่ข้นเต็มถุงไว
                      แต่ระวังเต้มเร้วหน้ามืดอีก ฮ่าๆๆ ผมดื่มน้ำที7-8แก้วก่อนบริจาคเลือดไหลป่าราบเลย แปปเดียวหน้ามืดฮ่าๆ

เมาท์รอราคาลง
                      รถไถออก ก็ซื้อรถไถเลยครับ อิอิ
                      ตอนบริจาคผมทานข้าว2จานแล้วไปลุยไม่ได้แตะน้ำ นอนเป็นชาติเลยครับ
                      สังสัยต้องจัดน้ำหนักๆ ฮา

Originally posted by slipknot66 View Post
                      ท่านชนะครับ วันนี้ผมมีคำถามมาถามครับ คือว่าผมต่อคอมเข้าจอ LCD TV ผมทีนี้ ขนาด 32 นิ้ว

Resolution จำไม่ได้แล้ว ทีนี้พอต่อเข้าไปก็ออกปกติครับ แต่ภาพมันเบลอ ๆ อ่ะครับ คือมันไม่คมชัดเลย

เวลาอ่านตัวหนังสือในจอก็มองยาก อ่านยาก อยากรู้ว่าถ้าใช่ไปนาน ๆ มันจะมีผลกระทบกับสายตาเรามั้ย

เป็นห่วงแฟนนิดหน่อยเลยมาถามอ่ะครับ ถ้ามันไม่ดีต่อสายตา จะกลับไปใช้จอ CRT ตัวเดิม
                      การที่เราเล่นอะไรนานๆ ที่มันเบลอๆ ก็จะเกิดการเพ่งมากโดยการปรับสายตา โดยทั่วไปมีผล เพราะสายตาต้องปรับตลอดเวลาครับ
                      แต่ถ้าถามว่ามากมั้ย ผมมั่นใจว่าดีกว่าใช้ CRT แน่นอนครับผม
                      ฉนั้นสบายใจได้เลย LCD ดีกว่าสำหรับสายตาครับ

Comment

• อูยย ลองนั่งดู Toriko สิครับ แล้วจะเห็นแต่อาหาร >< รายการทำอาหาร มังงะอาหาร เมะอาหาร ห้ามดูตอนดึกครับ หิวทุกที T^T

ตอนนี้พยายามกินข้าวเย็นแค่แอปเปิ้ลเขียว 2 ลูก สุดท้ายต้องแอบหาไรกินตอนดึกทุกที ฮาาา (จะผอมไม๊เนี่ย)

Originally posted by slipknot66 View Post
                        ท่านชนะครับ วันนี้ผมมีคำถามมาถามครับ คือว่าผมต่อคอมเข้าจอ LCD TV ผมทีนี้ ขนาด 32 นิ้ว

ผมรู้สึกว่าเวลาเราเปลี่ยน monitor จากเล็กไปใหญ่ มันจะทำให้ตัวอักษรไม่ชัดครับ ต้องไปปรับตรงค่าความถี่หน้าจอ หรืออะไรนี่แหละที่การเซ็ตค่าหน้าจอครับ เพราะผมก็เคยเป็นตอนไปต่อเข้ากับจอใหญ่ๆ ภาพจะเบลอๆ ไม่ชัด เอ๊ะ เกี่ยวรึเปล่า?
                        Last edited by chowwoyzz; 15 Sep 2011, 09:49:46.

Comment

• รบกวนคุณ runshana จัดสเปคคอมสำหรับออฟฟิซใหม่ เป็นบริษัท อีเว้นท์เอเจนซี่เล็กๆครับ

งบประมาณรวม 50,000 บาท ใช้ทั้งหมด 3 เครื่อง ใช้งานดังนี้
                          เครื่องที่ 1 ใช้งานโปรแกรมบัญชี, อินเตอร์เนท, เก็บข้อมูลเอกสารบริษัท จอเป็น DVI ไม่เกิน 20" ก็เพียงพอครับ
                          เครื่องที่ 2 ใช้งาน Graphic ขอCPU เป็น Intel ครับ, ใช้โปรแกรม Photoshop, Illus, และงานออกแบบ 2D ทั่วไป, เก็บขอมูลไฟล์ออกแบบและรูปภาพงานจำนวนมาก, จอเน้นให้ค่าสีตรง ขนาด 20"-23" ครับ
                          เครื่องที่ 3 เป็นคอมผู้บริหาร ชอบความบันเทิง เน้นดูหนังHD ฟังเพลง โหลดบิต อินเตอร์เนต, การ์ดจอแยกมี HDMI ต่อเข้า LCD 42" เพื่อ Present งานได้, ใช้งาน Graphic2D นิดหน่อย, จอ HDMI 23", เคสระบายความร้อนได้ดีเพราะเปิดโหลดบิท จ.-ศ.

เครื่อง 2, 3 ขอเป็น M/B Gigabite นะครับ ชอบเป็นการส่วนตัวครับ ^^

รบกวนแนะนำ เครื่องสำรองไฟ สำหรับทั้ง 3 ชุดนี้ให้ด้วยนะครับ ว่าควรใช้ต่อ 1 เครื่องหรือใช้รวมดีครับ แถวออฟฟิซไฟตกบ่อยอ่ะครับ (งบแยกนะครับ)

หากต้องเพิ่มงบให้ได้คุณภาพตามที่ต้องการก็ยินดีนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ ได้ความรู้จากกระทู้นี้เยอะเลยครับแต่ไม่กล้าตัดสินใจเอง คงต้องรบกวนด้วยนะครับ
                          Last edited by NJK609; 15 Sep 2011, 12:07:35.

Comment

• รออีก2-3เดือนเลยเหลอครับรถไถกว่าจะออก*0*ทำไปได้ ออกก็ยังไม่ซื้องอล555+สงสัยต้องซื้อทีละชิ้นจ่ายทีเดียวเยอะๆจะเป็นที่สังเกตุ อิอิ วันนี้ภูเก็ตฝนไม่ตกแล้ว *-*สงสัยอย่างนึงนะคุณชนะจอยี่ห้อAOCดีมั้ยครับทำไมขายถูกจังรึไม่เคยโฆษณาเลยขายได้ถูกเห็นประกัน3ปีเท่ากัน

Comment

• Originally posted by NJK609 View Post
                              งบประมาณรวม 50,000 บาท ใช้ทั้งหมด 3 เครื่อง ใช้งานดังนี้
                              เครื่องที่ 1 ใช้งานโปรแกรมบัญชี, อินเตอร์เนท, เก็บข้อมูลเอกสารบริษัท จอเป็น DVI ไม่เกิน 20" ก็เพียงพอครับ
                              เครื่องที่ 2 ใช้งาน Graphic ขอCPU เป็น Intel ครับ, ใช้โปรแกรม Photoshop, Illus, และงานออกแบบ 2D ทั่วไป, เก็บขอมูลไฟล์ออกแบบและรูปภาพงานจำนวนมาก, จอเน้นให้ค่าสีตรง ขนาด 20"-23" ครับ
                              เครื่องที่ 3 เป็นคอมผู้บริหาร ชอบความบันเทิง เน้นดูหนังHD ฟังเพลง โหลดบิต อินเตอร์เนต, การ์ดจอแยกมี HDMI ต่อเข้า LCD 42" เพื่อ Present งานได้, ใช้งาน Graphic2D นิดหน่อย, จอ HDMI 23", เคสระบายความร้อนได้ดีเพราะเปิดโหลดบิท จ.-ศ.

เครื่อง 2, 3 ขอเป็น M/B Gigabite นะครับ ชอบเป็นการส่วนตัวครับ ^^

รบกวนแนะนำ เครื่องสำรองไฟ สำหรับทั้ง 3 ชุดนี้ให้ด้วยนะครับ ว่าควรใช้ต่อ 1 เครื่องหรือใช้รวมดีครับ แถวออฟฟิซไฟตกบ่อยอ่ะครับ (งบแยกนะครับ)

หากต้องเพิ่มงบให้ได้คุณภาพตามที่ต้องการก็ยินดีนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ ได้ความรู้จากกระทู้นี้เยอะเลยครับแต่ไม่กล้าตัดสินใจเอง คงต้องรบกวนด้วยนะครับ
                              ยินดีตอบเต็มที่ครับผม
                              จากเครื่องแรก ต้องการเป็น ประหยัดไฟหรือไม่ครับผม
                              ถ้าไม่ประหยัดไฟ
                              AthlonIIx3 445 2200
                              AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 mATX 2390
                              WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1290 (ไฟล์เอกสารไฟล์หนึ่ง อย่างดีก็ไม่เกิน5mb เก็บได้ราวๆ100000ไฟล์ พอเพียงแล้วครับ)
                              KINGSTON 2GB 1333MHz CL 9-9-9 420*2 =840
                              LG 24X SATA-Interface 590
                              GviewCola 1200 หรือGviewNEW 1200 หรือ Gview2 1500 หรือ Tsunamiพร้อมPSU 900 (ร้านทั่วๆไป หรือร้าน JEDI หรือ BANANAIT)
                              SAMSUNG S20A300B 20" WIDE LED, 1600X900, 12:1, 5MS, D-SUB, DVI-ECO SAVING, MAGIC 3050
                              เมาส์คีบอร์ดลำโพง 400
                              รวม 12260 บาท
                              เซ็ทนี้ครบเครื่อง แรง และทำงานได้ครอบคลุมทุกอย่างครับ แต่ถ้าทับว่าแรง ก็อาจจะแรงไปหน่อยกับงานทั่วๆไป ตามที่ว่า
                              เปลี่ยน CPU+MB เป็น ASROCK E350M1-USB3 3790
                              =======================
                              งบเหลือ 37740
                              กราฟฟิคภาพ2D จริงๆเอาแค่ I3+VGA ก็ได้ครับผม เดี๋ยวจัดให้2แบบนะครับ
                              Core i3 2100 (1155) 3550+GIGABYTE PH67A-D3-B3 3050+HIS HD 6670 3000 = 9600
                              หรือ
                              CORE i5 2400 5900+GIGABYTE PH67A-D3-B3 3050 = 8950 (ใช้ออนบอร์ด แต่รับรองว่าภาพสีสันไม่ดีเท่าใช้การ์ดจอ)
                              หรืออาจจะ ยอมใช้ I5 +การ์ดจอก็ได้นะครับ ก็+เพิ่มไป 3000 เป็น 11950
                              -------------------
                              WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1890 (ไว้เพิ่มExternalทีหลังได้ครับ 1TBพอแล้ว)
                              KINGSTON 4GB 1333MHz CL 9-9-9 790*2 = 1580
                              LG 24X SATA-Interface 590
                              GviewNEW 1200 หรือ Gview2 1500 หรือ Tsunamiพร้อมPSU 900
                              SAMSUNG S23A300B 23" LED 1920X1080, 12M:1, 5MS, D -SUB, DVI, 5350 <<<จริงๆอยากแนะนำAOC ครับ ลองไปเช็คดูที่ร้านเลย จะได้ภาพที่ถูกใจมากกว่าครับผม แนะนำยี่ห้อ AOC ACER LG ASUS SAMSUNG ครับผม เพราะราคาไม่แพงคุณภาพพอใช้ LED ให้ค่าตรงดี
                              เมาส์คีบอร์ดลำโพง 400
                              รวม 20910 บาท
                              ======================
                              เหลือ 16830 บาท
                              ตัวสุดท้ายถ้าพอไหว ก็เอาเซ็ทเดิมอีกตัวครับผมกับตัวบนเลยครับผม การ์ดจอ ถ้าไม่ได้เอาไปปั่น 3D แนะนำ 6670 ไปลอง แล้วจะติดใจครับผม
                              ดูหนังดี ประหยัดไฟ เย็นสบายครับ ส่วนเคส เปลี่ยนตัวใหม่เป็น
                              ThermalTakeV3 1200 +Raidmax530w 1500 ก็คืองบเพิ่ม 1200บาท ครับผม เป็น20910+1200=22110
                              สรุป เกินงบ 5280 บาทครับ (ถ้าไม่เอาจอตัวสุดท้ายก็พอดีงบเลย)

=========================
                              ตามนี้เลยครับผม ทุกชิ้นหาซื้อได้ที่ JEDI ยกเว้น เคสซึนามิ และ Raidmax ครับผม
                              สาเหตุที่เลือกเมนบอร์ดตัวนั้นเพราะมี USB3 SATA3 ครบพร้อมสำหรับการทำงานครับผม

ส่วนUPSใช้พวก Syndome APC หรือ Linethai ครับผม
                              APC จะดีที่สุดในที่นี้ครับผม แต่ราคาก็แพงกว่า
                              เครื่องทั้งหมดนี้ ใช้ ที่จ่ายไฟได้ 500w ขึ้นก็พอแล้วครับผม (จริงๆ400wก็พอแล้วเพราะเครื่องนี้กินไฟไม่เกิน330w หรอกครับ) ส่วนVA ยิ่งเยอะก็จะทำให้การจ่ายไฟนานขึ้น ถ้าVAสัก 500 ก็ ได้ ราวๆ 8-15นาที นานพอที่จะวิ่งไปปิดคอมได้ครับผม

ตามนี้เลย สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
                              http://www.jedicool.com/order.php
                              http://www.tkcom99.com/order.php

Originally posted by abeachboy View Post
                              รออีก2-3เดือนเลยเหลอครับรถไถกว่าจะออก*0*ทำไปได้ ออกก็ยังไม่ซื้องอล555+สงสัยต้องซื้อทีละชิ้นจ่ายทีเดียวเยอะๆจะเป็นที่สังเกตุ อิอิ วันนี้ภูเก็ตฝนไม่ตกแล้ว *-*สงสัยอย่างนึงนะคุณชนะจอยี่ห้อAOCดีมั้ยครับทำไมขายถูกจังรึไม่เคยโฆษณาเลยขายได้ถูกเห็นประกัน3ปีเท่ากัน
                              ฮาๆ ผมว่าจ่ายทีเดียวเยอะๆ มันก็ประหยัดไปอีกนะครับ สบายใจดี
                              ส่วนAOC ผมบอกตรงๆ ว่าหลังจากใช้ มันรู้ึกว่าดีมากๆ คุณภาพ กับราคา ไปด้วยกันได้ลงตัวดีจริงๆครับ
                              ก็ยังคาใจและสงสัย ผมไม่รุ้ด้านรีวิวนะครับ ผมได้แต่ลองใช้จริงๆ เท่านั้น ผมชอบจำลองตนเองเป็นUser ทั่วๆไปหน่ะครับ แล้วใช้งานดู
                              สรุป ว่าAOC คุ้มที่จะซื้อครับไม่ผิดหวัง(ส่วนตัว ชอบมากกว่า Samsung อีก = =')

Originally posted by chowwoyzz View Post
                              อูยย ลองนั่งดู Toriko สิครับ แล้วจะเห็นแต่อาหาร >< รายการทำอาหาร มังงะอาหาร เมะอาหาร ห้ามดูตอนดึกครับ หิวทุกที T^T

ตอนนี้พยายามกินข้าวเย็นแค่แอปเปิ้ลเขียว 2 ลูก สุดท้ายต้องแอบหาไรกินตอนดึกทุกที ฮาาา (จะผอมไม๊เนี่ย)

ผมรู้สึกว่าเวลาเราเปลี่ยน monitor จากเล็กไปใหญ่ มันจะทำให้ตัวอักษรไม่ชัดครับ ต้องไปปรับตรงค่าความถี่หน้าจอ หรืออะไรนี่แหละที่การเซ็ตค่าหน้าจอครับ เพราะผมก็เคยเป็นตอนไปต่อเข้ากับจอใหญ่ๆ ภาพจะเบลอๆ ไม่ชัด เอ๊ะ เกี่ยวรึเปล่า?
                              โอววว เด๋วไปหามาดูมั่งแล้ว Toriko สินะครับ หวังว่าจะไม่เข้าไทยนะ เพราะผมไม่ชอบภาคไทย อิอิ
                              ตอนเยนๆ ลองเซ็ท 7-11 สุดประหยัดครบ5หมู่ดูครับ ฮาๆ
                              ปัญหามันมาจาก จอ LCD TV ไม่ได้ทำ Resolate มาให้แมทช์กับ คอมพิวเตอร์ครับผม
                              แต่เวลาดูหนังดันไม่มีปัญหา ผมก็อึ้งๆเหมือนกันนะครับ ตอนต่อพอตLCDTV ครั้งแรกๆ ก็เบลอๆ ไหงดูหนังแล้วมันคมชัดดีเนี่ย หรือบางคนอาจจะไม่เหมือนกัน ต้องลองไปศึกษาที่เวป DVDTHAI ครับผม

Comment

• ว่างจัดอ่ะ งานเพียบขี้เกียจทำ ฮ่าๆๆๆ

Comment

Working...
                                X