Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by abeachboy View Post
    ขอบคุณ คุณGumblarที่แบ่งความรู้ครับ แล้วมันจะมีผลกับการใช้งานมั้ยครับเช่นการ์ดจอรุ่นเดียวผลิตกันคนละแบบคนละยี่ห้อ ความทนทาน ความแรง ความสวยงามของภาพ ความร้อน จะเท่ากันมั้ยครับ
    ถ้าเป็น Ref จะมีคุณภาพและแรงเท่ากันกันหมดทุกยี่ห้อครับ เพราะไหลออกมาจากโรงงานเดียวกัน

แต่ถ้าเป็น Non-Ref จะต่างกันหมดครับ เพราะแต่ละยี่ห้อสร้างกันเอง
    -บางยี่ห้อลดคุณภาพ บางยี่ห้อใช้วัสดุดีกว่าของเดิม
    -บางยี่ห้อลดความเร็ว บางยี่ห้อเพิ่มความเร็ว
    -บางยี่ห้อเอาพัดลมกับซิงค์กากใส่ทำให้การ์ดร้อน บางยี่ห้อทำซิืงค์+พัดลมดี การ์ดก็จะเย็น

ส่วนเรื่องความสวยงามของภาพ ถ้าเป็นรุ่นเดียวกันจะไม่ต่างเลยครับ
    ยกเว้นท่านจะไปแก้ไขโทนสีความคมชัดผ่าน CCC หรือ NCP

Comment

• Originally posted by lnwshadow View Post
      ขอบคุณครับ
      ครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
      ฝนตกติดต่อ3วันรวดวันนี้ฟ้าครึ้มทั้งวันอีกมีโปรยมามั่งพอเป็นกะษัย เดือนหน้าหวังว่าฝนคงน้อยลง(ได้แต่หวังในใจ)อยู่ภูเก็ตก็ต้องอาศัยนักท่องเที่ยวครับฝนตกก็ไม่มีใครมาเที่ยว
      เช่นกันเลยครับ ฝนตกติดๆกัน3วันเหมือนกัน อยากให้ตกแรงๆ ทีเดียวแล้วหยุดมากกว่าจะมาตกแบบผ่อนส่งนะครับ

Originally posted by Gumblar View Post
      ถ้าเป็น Ref จะมีคุณภาพและแรงเท่ากันกันหมดทุกยี่ห้อครับ เพราะไหลออกมาจากโรงงานเดียวกัน

แต่ถ้าเป็น Non-Ref จะต่างกันหมดครับ เพราะแต่ละยี่ห้อสร้างกันเอง
      -บางยี่ห้อลดคุณภาพ บางยี่ห้อใช้วัสดุดีกว่าของเดิม
      -บางยี่ห้อลดความเร็ว บางยี่ห้อเพิ่มความเร็ว
      -บางยี่ห้อเอาพัดลมกับซิงค์กากใส่ทำให้การ์ดร้อน บางยี่ห้อทำซิืงค์+พัดลมดี การ์ดก็จะเย็น

ส่วนเรื่องความสวยงามของภาพ ถ้าเป็นรุ่นเดียวกันจะไม่ต่างเลยครับ
      ยกเว้นท่านจะไปแก้ไขโทนสีความคมชัดผ่าน CCC หรือ NCP
      ขอบพระคุณมากๆครับที่ช่วยตอบ
      ประมาณนั้นครับ
      ซิงค์ใหม่ มีหน้าที่เดียว คือ ทำให้เย็นไม่ก็ทำให้เท่ขึ้นนั่นเองครับผม

Comment

• งบ 20000 เน้นเกมส์แบบลื่นๆเป็นหลัก ไม่รวมจอ ช่วยจัดทีครับ

Comment

• Originally posted by doul3liwy View Post
          งบ 20000 เน้นเกมส์แบบลื่นๆเป็นหลัก ไม่รวมจอ ช่วยจัดทีครับ
          ยินดีครับผม เล่นเกมส์อย่างเดียวเลยไหมครับ
          ถ้าเน้นเกมส์จริงๆจังๆหวังอนาคต
          Athlon II X3 445 AM3 3.10GHz L2 1.5MB 95W 2220
          AsRock 880GMH/U3S3 2390
          HIS HD6950 2GB D5 8200
          WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1290
          CORSAIR XMS3 4GB (2X2) 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1150
          LG 24X SATA-Interface 590
          Scythe600w 2250
          CM212+ 800
          ThermalTakeV3 1200
          รวม 20090บาท

ถ้าของIntel ก็
          CORE i3 2100 LGA1155 3.10 GHz L3 3MB (2Core/4Threads) 3550
          GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 2890
          GIGABYTE GTX560 TI 1GB DDR5 256BIT 900MHz/4000MHz OC. 7800
          WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1290
          KINGSTON 2GB 1333MHz CL 9-9-9 420*2= 840
          รวม 20410 บาท
          ตามนั้นเลยครับผม

Comment

• ดันครับ . .

Comment

• Originally posted by Z4i View Post
              ดันครับ . .
              ขอบคุณครับผม

Comment

• ...
                Last edited by chitphon; 12 Sep 2011, 21:56:48.

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                  ฝนตกติดต่อ3วันรวดวันนี้ฟ้าครึ้มทั้งวันอีกมีโปรยมามั่งพอเป็นกะษัย เดือนหน้าหวังว่าฝนคงน้อยลง(ได้แต่หวังในใจ)อยู่ภูเก็ตก็ต้องอาศัยนักท่องเที่ยวครับฝนตกก็ไม่มีใครมาเที่ยว
                  ยังหน่อยครับ ที่เอกมัยตกติดกันมา 13 วันแล้ว ผมลุ้นพรุ้งนี้ตกอีกก็น่ะ 2 อาทิตย์เต็ม
                  ตกแบบหนักสลับเบาๆ แต่ตกทุกวัน เซง ผ้าไม่แห้งเลย

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                    ยินดีครับผม เล่นเกมส์อย่างเดียวเลยไหมครับ
                    ถ้าเน้นเกมส์จริงๆจังๆหวังอนาคต
                    Athlon II X3 445 AM3 3.10GHz L2 1.5MB 95W 2220
                    AsRock 880GMH/U3S3 2390
                    HIS HD6950 2GB D5 8200
                    CORSAIR XMS3 4GB (2X2) 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1150
                    CM212+ 800
                    รวม 20090บาท

ถ้าของIntel ก็
                    CORE i3 2100 LGA1155 3.10 GHz L3 3MB (2Core/4Threads) 3550
                    GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 2890
                    GIGABYTE GTX560 TI 1GB DDR5 256BIT 900MHz/4000MHz OC. 7800
                    KINGSTON 2GB 1333MHz CL 9-9-9 420*2= 840
                    รวม 20410 บาท
                    ตามนั้นเลยครับผม

cpu เลื่อนขึ้นมาเป็น Phenom ก็ได้ใช่ปะครับ กับบอร์ดตัวนี้แต่ต้องเพิ่มงบ
                    แล้ว CM212+ คืออะไรครับพี่

Comment

• Originally posted by chitphon View Post
                      ...
                      มีอะไรให้ช่วยหรือป่าวครับ
                      หรือติชมอะไรบอกได้นะครับ

Originally posted by win22222 View Post
                      ยังหน่อยครับ ที่เอกมัยตกติดกันมา 13 วันแล้ว ผมลุ้นพรุ้งนี้ตกอีกก็น่ะ 2 อาทิตย์เต็ม
                      ตกแบบหนักสลับเบาๆ แต่ตกทุกวัน เซง ผ้าไม่แห้งเลย
                      ผ้าไม่แห้งนี่ ปวดใจจริงๆนะครับ = =' เร่งจะใช้ซะด้วย
                      ลำบากหน่อยแต่ก็คิดซะว่า อย่างน้อยเราก็มีบ้านนอนผมสงสารพวกที่เขาไม่มีบ้าน ไม่รุ้จะนอนไหนกัน เห้อ

Originally posted by doul3liwy View Post
                      cpu เลื่อนขึ้นมาเป็น Phenom ก็ได้ใช่ปะครับ กับบอร์ดตัวนี้แต่ต้องเพิ่มงบ
                      แล้ว CM212+ คืออะไรครับพี่
                      ได้ครับผม แต่เพิ่มงบ
                      CM212+ เป็น ซิ้งค์ระบายความร้อนที่ฮิตๆกันครับ เพราะถุกและดี เอาไว้เผื่อOverclock แต่ถ้าไม่Overclock ก็ตัดออกไปเพิมCPU ได้เลยครับผม

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post

*-*ขอบคุณครับกระจ่างเลยครับ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                          งานเข้าเลยสิครับงั้น หวังว่าน้ำคงไม่ท่วมนะครับ น้ำท่วมนี่ลำบากน่าดู

Comment

งานเข้าเลยสิครับงั้น หวังว่าน้ำคงไม่ท่วมนะครับ น้ำท่วมนี่ลำบากน่าดู
                            เตรียมลอยไปกับน้ำได้เลยครับ
                            เอ้ย เตรียมห่วงยางไว้ว่ายน้ำเล่นกันเลยครับ

Comment

• สวัสดีครับพี่ชนะ

RAM ที่ผมได้ดูใน Jedi จะมี RAM 1600MHz 4GB(2*2) อยู่หลายตัวเลยครับ คือ CORSAIR XMS3, KINGSTON HYPER-X T1, Crucial Ballistix Tracer, Geil Enhance Corsa ซึ่งราคาก็จะต่างๆ กัน และตัวเลข 4 ตัวข้างหลังก็ต่างๆ กันไป 9-9-9-24 บ้าง 8-8-8-24 บ้าง

แต่ละตัวมันแตกต่างกันอย่างไรบ้างอะครับ? ถ้าซื้อมาเล่นเกม ดูหนัง Hi-Def ควรจะเลือกแบบไหนดีครับ? หรือเลือกแบบอื่นไปเลยที่ไม่อยู่ในตัวเลือกข้างต้น?

และถ้าจะ OC RAM ควรเลือก RAM แบบไหนดีครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• สวัสดีครับ มารบกวนอีกแล้ว หาก cpu เป็น Phenom 560 แล้วเมนบอร์ด เป็น ชิพเซ็ต 760G หรือ 880 890 970 990 ฯลฯ ความเร็วหรือลักษณะการทำงานจะต่างกันไหมครับ พอดีจะประกอบคอมใหม่อีกเครื่องให้ที่บ้าน ขอบคุณมากๆ ครับผม หากต่างกันช่วยจัดลำดับความน่านำไปใช้ด้วยนะครับ ขอบคุณอีกครั้ง ครับ

Comment

Working...
                                X