Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by slipknot66 View Post
    ขออีกสักนี๊ดดด

i3 540@4.4 Ghz. + Asrock H55 icafe

HyperPI 32M

ไม่มีตอนเทส LinX เพราะเทสไม่ผ่าน เดี๋ยวไปไล่ไฟใหม่ก่อนล่ะกันครับ อิอิ กำ
    4.4 อยากทราบว่าใช้งานจริงได้หรา? ครับ...เพื่อนบางคนบอกว่าใช้งานจิงไม่ได้อ่าครับ

Comment

• สวัสดีครับ น่าดีใจแทนคุณ runshana กระทู้นี้ก็ยัง Hot เหมือนเดิม
      ไม่ได้เข้ามาดูนานราคาของยังอยู่ในระดับใกล้เคียงเดิม เอาไว้ราคาเปลี่ยนแปลงมากๆค่อยแก้ spec ที่ผมจัดไว้ดีกว่าดูแล้วตอนนี้ก็น่ายังพอใช้เป็นแนวทางได้อยู่แต่อาจจะเก่าไปหน่อย

กลับมาหาข้อมูลว่าจะไปถอยกระดานชนวนมาใช้บ้างเลยแวะมาเยี่ยม

Comment

• ดันๆ ภูเก็ตร้อนมากครับวันนี้ สวัสดีทุกท่าน

Comment

• Originally posted by tumza007lnw View Post
          เรื่องทีว่า เพื่อนแนะนำมา อันนั้นไม่ดี , อันนี้ไม่ดี , แรงไม่พอ , ซื้อแพงกว่านั้นหน่อย รองรับอนาคตได้นานกว่า , อันนี้กากไป , ทำไมไม่ใช้ยี่ห้อนี้

ผมบอกตรงๆนะครับ อย่าไปฟังเพื่อนเลยครับ เพื่อนผมเยอะครับพวกนี้

คือคนทั่วไปๆเนี่ย ไม่นับคนที่ชอบอัพเกรดคอม เหมือนคนในบอร์ดนี้นะครับ เรามาพูดถึง "คนทั่วไป" จริงๆ ที่ใช้งาน PC โดยที่ไม่รู้ว่า hardware แต่ละรุ่นแตกต่างกันอย่างไร

คนทั่วๆไป มักจะเลือกซื้อคอมไม่ถูกครับ และมักจะไม่ได้ใช้งานคอมหนักหนามากเท่าไหร่นัก
          การใช้งานคอมส่วนใหญ่มักจะไปตกลงที่
          1. เล่นเกม
          2. ดูหนัง ฟังเพลง
          3. ทำงานเอกสาร
          4. Photoshop ตกแต่งรูปนิดๆหน่อยๆ
          5. โหลดบิท
          6. เล่นเว็บต่างๆ , Social Network

การใช้งานระดับนี้ คอมราคาหมื่นเดียวก็ใช้งานได้ครอบคลุมแล้วครับ
          แต่พวกเพื่อนๆที่มักจะบอกว่า "เห้ย เนี่ย ไอ่ที่เมิงจะซื้อมันตกรุ่นไปแล้ว เก่าแล้ว ทำไมไม่ซื้อตัวนี้วะ แพงขึ้นมานิดหน่อย"

ไอ่คำว่านิดหน่อยของมันเนี่ย เบ็ดเสร็จ จากที่เราตั้งงบไว้หมื่นนึง มันพุ่งไป 2 หมื่นกว่า
          เหมือนน้องผม อยากได้นู่น อยากได้นี่ ไปซื้อ Laptop ตัวนึง 4 หมื่นกว่ามา ของ Vaio เอามาเล่น msn , facebook

ไร้สาระไหมครับ

ลองถามจากคนในบอร์ดนี้ดู วางงบไว้ให้เขา และบอกเขาว่า ต้องการใช้ทำอะไรบ้าง เขาจะได้ช่วยจัดสเปคได้ถูก

ถ้าให้ดี ลองคุยกับเขาว่า สเปคตามที่เขาบอกเนี่ย ถ้านับสเปคตามนั้นเป็น 100 คะแนน การใช้งานตามที่เราบอกจะอยู่ที่กี่คะแนน

เช่นว่าสเปคคอมมันทำได้ 100 แต่เราใช้งาน 50
          อันนี้โอเคครับ มันรองรับเหนือกว่าที่เราต้องการพอสมควร

แต่ถ้าสเปคคอมมันทำได้ 100 แต่การใช้งานของเราซัดไป 90
          อันนี้ควรจะซื้อสเปคที่สูงขึ้น เพราะถ้าคอมมันใช้งานได้ในระดับนึง แต่เราใช้งานเกือบจะเต็มประสิทธิภาพของคอมเลย ก็อาจทำให้ Hardware เสื่อมไว (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ จริงเท็จยังไง แก้ไขด้วยครับ)

ถ้าผมจะประกอบคอมใหม่ ก็คงปรึกษาคนที่นี่ โดยใช้วิธีข้างต้น
          อาจจะถามละเอียดหน่อย ว่าอุปกรณ์แต่ละตัวที่เขาแนะนำมานั้น ดียังไง รายละเอียดคร่าวๆเป็นยังไงบ้าง

หรืออาจจะถามว่า ระดับการใช้งานของเรามีอยู่แค่นี้ ถ้าไม่พูดถึงงบ ช่วยจัดสเปคให้ที
          เราอาจได้ PC ราคา 10k ซึ่งครอบคลุมการใช้งานของเราแล้ว

แล้วเราก็วางงบไว้อีกทีว่า ถ้าเรามีงบ 15k ล่ะ ช่วยจัดสเปคที่สูงกว่าที่บอกไว้รอบแรกให้หน่อย

แบบนี้ผมว่าก็ Happy กันหมดนะ
          ตรงๆแต่กินใจ สุดๆ ขอบคุณครับ
          ว่าแล้วก็รบกวนขอจัดคอมให้ซัก ชุดเลยครับ
          งบประมาณ 20,000 - 23,000 นี้สุดๆแล้วครับ
          ลักษณะการใช้งาน
          1. Dota อนาคต อาจจะ Dota2
          2.โหลด Bit
          3.ดูหนัง Hi-def
          4.งานเอกสาร ตัดต่อรูป แปลงไฟล์ อัพข้อมูลขึ้น Web

สิ่งที่อยากได้
          1.Cpu คิดว่าแค่ I.3 ก็พอ
          2.จอ Led 23"
          3.ประหยัดไฟ
          4.บอร์ดขอ USB.3
          5.ไม่ Oc ครับ ห้องร้อนไม่มีแอร์

จากที่เคยอ่านใน บอร์ดมา ตัวนี้ถูกใจแต่เกิน งบ
          CPU: Core i3-2100 3.10GHz
          M/B: GIGABYTE GA-H61M-D2-B3 หรือ ASUS P8H61-M LE
          RAM: G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2)
          HDD: WD WD5000AAKX
          VGA: PALIT GTX 560 SONIC Platinum 1024MB DDR5
          DVD: LG/Lite On
          PSU: ThermalTake TR2 /RX 550W
          CASE: Thermaltake Commander MS-I USB 3.0
          รบกวนพี่ๆช่วยปรับแต่งหรือว่าแนะนำให้ทีน่ะครับ
          (หรือว่าเก็บเงินอีกนิดดีครับ ไม่อยากให้เกินงบ ซื้อทีเดี๋ยวใช้ยาวๆไปเลย)
          ปล.ซื้อที่เชียงใหม่ คงร้าน Jib ไม่ก็ Banana ครับ
          Last edited by aik-Q; 9 Aug 2011, 15:42:23.

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
            สวัสดีครับคุณชนะ แล้วก็น้องมาร์คแล้วก็ ทุกท่านๆ อื่นด้วยครับ
            สวัสดีคร้าบบพี่อาร์ม ท่านชนะ และท่านอื่น ๆ ด้วยครับ ^^

Originally posted by LATiNz View Post
            4.4 อยากทราบว่าใช้งานจริงได้หรา? ครับ...เพื่อนบางคนบอกว่าใช้งานจิงไม่ได้อ่าครับ
            ใช้ได้ครับ ถ้าคุมความร้อนให้อยู่ ไม่ให้สูงเกินไป

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
              สวัสดีครับ น่าดีใจแทนคุณ runshana กระทู้นี้ก็ยัง Hot เหมือนเดิม
              ไม่ได้เข้ามาดูนานราคาของยังอยู่ในระดับใกล้เคียงเดิม เอาไว้ราคาเปลี่ยนแปลงมากๆค่อยแก้ spec ที่ผมจัดไว้ดีกว่าดูแล้วตอนนี้ก็น่ายังพอใช้เป็นแนวทางได้อยู่แต่อาจจะเก่าไปหน่อย

กลับมาหาข้อมูลว่าจะไปถอยกระดานชนวนมาใช้บ้างเลยแวะมาเยี่ยม
              ขอบพระคุณมากๆเลยครับ เดี๋ยวจะปรับปรุงแก้กระทุ้ช่วงวันแม่นี้แหละครับ คาดว่าจะว่าง

Originally posted by abeachboy View Post
              ดันๆ ภูเก็ตร้อนมากครับวันนี้ สวัสดีทุกท่าน
              ภูเก็ตร้อนแต่จิตใจเย็น ก็สบายครับ อิอิ

Originally posted by aik-Q View Post
              ตรงๆแต่กินใจ สุดๆ ขอบคุณครับ
              ว่าแล้วก็รบกวนขอจัดคอมให้ซัก ชุดเลยครับ
              งบประมาณ 20,000 - 23,000 นี้สุดๆแล้วครับ
              ลักษณะการใช้งาน
              1. Dota อนาคต อาจจะ Dota2
              2.โหลด Bit
              3.ดูหนัง Hi-def
              4.งานเอกสาร ตัดต่อรูป แปลงไฟล์ อัพข้อมูลขึ้น Web

สิ่งที่อยากได้
              1.Cpu คิดว่าแค่ I.3 ก็พอ
              2.จอ Led 23"
              3.ประหยัดไฟ
              4.บอร์ดขอ USB.3
              5.ไม่ Oc ครับ ห้องร้อนไม่มีแอร์

จากที่เคยอ่านใน บอร์ดมา ตัวนี้ถูกใจแต่เกิน งบ
              CPU: Core i3-2100 3.10GHz
              M/B: GIGABYTE GA-H61M-D2-B3 หรือ ASUS P8H61-M LE
              RAM: G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2)
              HDD: WD WD5000AAKX
              VGA: PALIT GTX 560 SONIC Platinum 1024MB DDR5
              DVD: LG/Lite On
              PSU: ThermalTake TR2 /RX 550W
              CASE: Thermaltake Commander MS-I USB 3.0
              รบกวนพี่ๆช่วยปรับแต่งหรือว่าแนะนำให้ทีน่ะครับ
              (หรือว่าเก็บเงินอีกนิดดีครับ ไม่อยากให้เกินงบ ซื้อทีเดี๋ยวใช้ยาวๆไปเลย)
              ปล.ซื้อที่เชียงใหม่ คงร้าน Jib ไม่ก็ Banana ครับ
              ยินดีครับผม ถ้าเชียงใหม่ ตามนี้เลยครับผม
              CORE i3 2100 3.10 GHz. 3.10GHz. 3,590
              GIGABYTE GA-PH67A-D3-B3 3,190
              2 GB. PC DDR3-1333 KINGSTON 490 *2=980
              500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,270
              Case ตามชอบ 1200
              PSU Raidmax730w 1900 / Tagan600u37 1870 หรือถ้าอยากประหยัด แต่PSUลดลงหน่อย PowerMonster650w 800บาท
              SAMSUNG S23A300B 23" LED 1920X1080, 12M:1, 5MS, D -SUB, DVI, 5350
              เมาส์คีบอร์ดลำโพง600
              DVD22x 600
              รวม18680 บาท
              มี3ทางเลือกครับผม
              1. ใช้ PSU PowerMonster650w แล้ว ใช้ การ์ดจอ ASUS ATI EAH6850 DC/2DIS/1GD5 5,490 จะพอดีงบ
              2. ใช้ การ์ดจอ 6790 ไปครับผม จะพอดีงบ PowerColor 6790 1GB DDR5 3990 บาท จะพอดีๆงบครับ
              3. ใช้การ์ดจอออนบอร์ด+PSU 730w ไปก่อน รอเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อยแล้วถอย 560 ตัวที่ท่านเลือกไว้มาครับผม

ตามนี้เลยครับ เลือกได้เลยตามชอบ ที่ให้บอร์ดตัวนี้ เพราะมี SATA3 USB3 และใส่แรมได้3แถว ครบครันครับผม
              Originally posted by slipknot66 View Post
              สวัสดีคร้าบบพี่อาร์ม ท่านชนะ และท่านอื่น ๆ ด้วยครับ ^^

ใช้ได้ครับ ถ้าคุมความร้อนให้อยู่ ไม่ให้สูงเกินไป
              สวัสดีครับผม อิอิ
              ใช่ครับ สบายๆเลย ถ้าคุมความร้อนดีๆนะ

Comment

• ขอบคุณ ครับ

Comment

• Originally posted by aik-Q View Post
                  ขอบคุณ ครับ
                  สงสัยอะไร สอบถามเพิมเติมได้เลยนะครับผม
                  ยินดีตอบนะครับ

Comment

• ทักทายครับท่านชนะ มาทานข้าวด้วยกันคับ ผัดไทกุ้งสด อร่อย ๆ (ไม่ได้กินนานแล้ว เอิ๊้ก ๆ)

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                      ทักทายครับท่านชนะ มาทานข้าวด้วยกันคับ ผัดไทกุ้งสด อร่อย ๆ (ไม่ได้กินนานแล้ว เอิ๊้ก ๆ)
                      อุวววว น่าอร่อยครับ หุๆ ไม่ได้ทานนานแล้วเหมือนกันอยากทาน เมนุเย็นนี้ ประเดิมด้วย ตำซั่วเพิ่มเส้นขนมจีนเยอะๆ กับ ขนมปังฝรั่งใช้แทนข้าวเหนียว ตักตำซั่ววางบนขนมปัง พับ แล้วทานแบบแซนวิส อร่อยไปอีกแบบ หรือจะจับ จิ้มน้ำตำซั่ว ก็ฉ่ำน้ำได้ใจ ถึงจะไม่อร่อยแบบข้าวเหนียว แต่ก็ประหยัดกว่า อร่อยแน่นอนจ้า(ยังกะรีวิวอาหารแปลก อิอิ)

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                        อุวววว น่าอร่อยครับ หุๆ ไม่ได้ทานนานแล้วเหมือนกันอยากทาน เมนุเย็นนี้ ประเดิมด้วย ตำซั่วเพิ่มเส้นขนมจีนเยอะๆ กับ ขนมปังฝรั่งใช้แทนข้าวเหนียว ตักตำซั่ววางบนขนมปัง พับ แล้วทานแบบแซนวิส อร่อยไปอีกแบบ หรือจะจับ จิ้มน้ำตำซั่ว ก็ฉ่ำน้ำได้ใจ ถึงจะไม่อร่อยแบบข้าวเหนียว แต่ก็ประหยัดกว่า อร่อยแน่นอนจ้า(ยังกะรีวิวอาหารแปลก อิอิ)
                        5555+ ผมก็ชอบนะครับตำซั่วขนมจีนเยอะ ๆ พูดแล้วอยากกก เอิ๊ก ๆๆ

Comment

5555+ ผมก็ชอบนะครับตำซั่วขนมจีนเยอะ ๆ พูดแล้วอยากกก เอิ๊ก ๆๆ
                          ฮาๆ ประสพการณ์ใหม่ พอลองแล้วก็ok รสชาติไม่ได้เลวร้ายอะไร แต่คาโบไฮเดรดเยอะมากมื้อนี้ =x=' พุงป่อง อิอิ

Comment

• รบกวนหน่อยครับ
                            พอดีเพิ่งซื้อ HDD ลูกใหม่มาได้อาทิตย์เดียว คาดว่าถ้าซื้อคอมใหม่ คงเอาลูกนี้ไปใส่ด้วย

ใช้ HD Tune Pro เช็คดูแล้วมันคือรุ่นนี้

WDC WD 10EARX 1TB

คาดว่าคงเป็น Green อ่ะครับ
                            ถ้าเกิดว่าผมจะเอา HDD ลูกนี้ไว้เก็บข้อมูล จำพวก เพลง, หนัง

แล้วใช้สาย HDMI ต่อจอทีวี เพื่อดูหนัง

ผมสมควรเปลี่ยน HDD รึเปล่าครับ (เสียดายง่ะ เพิ่งซื้อมา)

Comment

• ดัน ๆ ครับผม

ขอบคุณมาก ๆ

Comment

• Originally posted by tumza007lnw View Post
                                รบกวนหน่อยครับ
                                พอดีเพิ่งซื้อ HDD ลูกใหม่มาได้อาทิตย์เดียว คาดว่าถ้าซื้อคอมใหม่ คงเอาลูกนี้ไปใส่ด้วย

ใช้ HD Tune Pro เช็คดูแล้วมันคือรุ่นนี้

WDC WD 10EARX 1TB

คาดว่าคงเป็น Green อ่ะครับ
                                ถ้าเกิดว่าผมจะเอา HDD ลูกนี้ไว้เก็บข้อมูล จำพวก เพลง, หนัง

แล้วใช้สาย HDMI ต่อจอทีวี เพื่อดูหนัง

ผมสมควรเปลี่ยน HDD รึเปล่าครับ (เสียดายง่ะ เพิ่งซื้อมา)
                                เอาลูกเดิมไว้เก็บข้อมูล

ซื้อลูกล่ะ 500GB พวกรหัส AAKX เอามาบูตวินโดว์ครับ

Comment

Working...
                                X