Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นึกแล้วก็ขำครับ

ตอนผมจะซื้อคอมเครื่องที่ใช้อยู่ ผมพาเพื่อนคนนึงไปช่วยเลือก ซึ่งเขาก็เลือกตามงบของเรา

ส่วนอีกคนมันจะชอบเบรคว่า เห้ย เมิงเอารุ่นนี้ดีกว่า มันซัพพอร์ตเกมนี้เยอะนะเว้ย เล่นลื่น

ผมเลยถามกลับไปว่า
    1. เมิงรู้ได้ไงว่ากุจะเล่นเกมนั้น
    2. เมิงออกส่วนต่างจากรุ่นที่กุจะซื้อให้ป่าว
    3. สรุป พ่อเมิงคือผู้บริหารบริษัทเจ้าของรุ่นที่เมิงยื้อให้ซื้อใช่ปะ ขอฟรีตัวเดะ

พอดีตอนนั้นยังไม่รู้รายละเอียดว่าแต่ละรุ่นมันมีดียังไง ระบบการทำงานของ hardware แต่ละชิ้น เป็นยังไง
    ถ้าตอนนี้เจอมันมาเบรคอีกผมคงได้เรื่องถามมันกลับชุดใหญ่ 5555+

ที่ถามไปงั้น เพราะตัวมันเองก็ไม่รู้หรอก ว่าแต่ละชิ้น มันทำไรได้บ้าง มันติดตามข่าวจาก email ที่ทางแต่ละค่ายส่งมาแจ้ง ว่ามีรุ่นไหนใหม่ ซึ่งรอบรับระบบนี้ๆ

ซึ่งมันก็ไม่ได้มองเล้ย ว่าไอ่ระบบที่มันแจ้งมาว่ารองรับน่ะ
    ยกตัวอย่างเช่น StarCraft 2 กำลังจะออก

แต่ยังไม่ทันออกเลย ทางแต่ละค่ายก็ผลิตออกมารองรับไว้ก่อนแล้ว (ผลิตมาก่อนเป็นปีๆ)

แล้วมันก็จะรีบเชียร์ให้ซื้อ ทั้งๆที่ผมไม่มีความคิดจะเล่น SC2 นี่ด้วยซ้ำ

ลองถามเพื่อนดูครับว่า ที่ว่า i3 ไม่พอใช้เนี่ย มีสเปคเครื่องรุ่นนี้แล้วเหรอ แล้วบ้านขายคอมรึเปล่า มีความรู้มากแค่ไหน

เพราะว่าปกติแล้วคนส่วนใหญ่ เขาไม่รู้หรอกครับ ว่าขีดจำกัดของ Hardware แต่ละรุ่นทำอะไรได้บ้าง

แต่ที่เขาบอกไม่พอใช้ เเป็นเพราะนิสัยในเรื่องของวัตถุนิยม

ปัจจุบันมี i5 , i7 หรืออาจจะ i9 ออกมาแล้วรึเปล่า

ทำให้ i3 ดูด้อยค่าไปในทันที

มันเหมือนกับว่า i3 มันต่ำกว่า i5 และ i7
    เลยกลายเป็นเหตุผลทางจิตวิทยา ที่คนจะมองว่า i3 มันแย่สุดครับ เลยพูดมาทำนองว่า i3 มันทำอะไรไม่ค่อยจะได้ ห่วยแตก
    Last edited by tumza007lnw; 8 Aug 2011, 16:05:25.

Comment

• Originally posted by runshana View Post
      ที่พันทิพประตูน้ำอะเหรอครับ
      ผมไม่ได้ไปเลยช่วงนี้ แฮะๆ
      หาทำเลดีๆ ยาก แต่ถ้าได้แล้วก็ง่ายกับธุรกิจแหละครับ ฮา

คาปูชิโน่ 2กระบอก อิอิ
      จัดไปจ้าาา

Originally posted by slipknot66 View Post
      ไว้มีโอกาสจะไปชิมให้ได้เลยครับพี่ อิอิ
      มาเลยน้องรัก

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
        สวัสดีครับคุณชนะและแฟนคลับทุกท่าน(แฟนพันธุ์แท้ทั้งน้าน อิอิ) ดันๆ (เก็บข้อมูลแล้วก็ไปงานหลักผม อิอิ)
        ขอบคุณที่ช่วยดันครับ แฮะๆ วันแม่นี้ คาดว่าได้ฤกธิ์อัพเดท แล้วครับ เพราะไม่ได้กลับบ้านเกิด ฮืออออTT_TT"
        Originally posted by LATiNz View Post
        อยากจะเล่นแบบน้ำจัง อิอิ อากาศมันร้อน
        ลองเอา ท่อทำความเย็นตู้เย็นมาแปะติดCPU ดูสิครับ
        น้ำเกาะเครื่องเลยครับ (พัง) อิอิ ล้อเล่น

Comment

• Originally posted by tumza007lnw View Post
          นึกแล้วก็ขำครับ

ตอนผมจะซื้อคอมเครื่องที่ใช้อยู่ ผมพาเพื่อนคนนึงไปช่วยเลือก ซึ่งเขาก็เลือกตามงบของเรา

ส่วนอีกคนมันจะชอบเบรคว่า เห้ย เมิงเอารุ่นนี้ดีกว่า มันซัพพอร์ตเกมนี้เยอะนะเว้ย เล่นลื่น

ผมเลยถามกลับไปว่า
          1. เมิงรู้ได้ไงว่ากุจะเล่นเกมนั้น
          2. เมิงออกส่วนต่างจากรุ่นที่กุจะซื้อให้ป่าว
          3. สรุป พ่อเมิงคือผู้บริหารบริษัทเจ้าของรุ่นที่เมิงยื้อให้ซื้อใช่ปะ ขอฟรีตัวเดะ

พอดีตอนนั้นยังไม่รู้รายละเอียดว่าแต่ละรุ่นมันมีดียังไง ระบบการทำงานของ hardware แต่ละชิ้น เป็นยังไง
          ถ้าตอนนี้เจอมันมาเบรคอีกผมคงได้เรื่องถามมันกลับชุดใหญ่ 5555+

ที่ถามไปงั้น เพราะตัวมันเองก็ไม่รู้หรอก ว่าแต่ละชิ้น มันทำไรได้บ้าง มันติดตามข่าวจาก email ที่ทางแต่ละค่ายส่งมาแจ้ง ว่ามีรุ่นไหนใหม่ ซึ่งรอบรับระบบนี้ๆ

ซึ่งมันก็ไม่ได้มองเล้ย ว่าไอ่ระบบที่มันแจ้งมาว่ารองรับน่ะ
          ยกตัวอย่างเช่น StarCraft 2 กำลังจะออก

แต่ยังไม่ทันออกเลย ทางแต่ละค่ายก็ผลิตออกมารองรับไว้ก่อนแล้ว (ผลิตมาก่อนเป็นปีๆ)

แล้วมันก็จะรีบเชียร์ให้ซื้อ ทั้งๆที่ผมไม่มีความคิดจะเล่น SC2 นี่ด้วยซ้ำ

ลองถามเพื่อนดูครับว่า ที่ว่า i3 ไม่พอใช้เนี่ย มีสเปคเครื่องรุ่นนี้แล้วเหรอ แล้วบ้านขายคอมรึเปล่า มีความรู้มากแค่ไหน

เพราะว่าปกติแล้วคนส่วนใหญ่ เขาไม่รู้หรอกครับ ว่าขีดจำกัดของ Hardware แต่ละรุ่นทำอะไรได้บ้าง

แต่ที่เขาบอกไม่พอใช้ เเป็นเพราะนิสัยในเรื่องของวัตถุนิยม

ปัจจุบันมี i5 , i7 หรืออาจจะ i9 ออกมาแล้วรึเปล่า

ทำให้ i3 ดูด้อยค่าไปในทันที

มันเหมือนกับว่า i3 มันต่ำกว่า i5 และ i7
          เลยกลายเป็นเหตุผลทางจิตวิทยา ที่คนจะมองว่า i3 มันแย่สุดครับ เลยพูดมาทำนองว่า i3 มันทำอะไรไม่ค่อยจะได้ ห่วยแตก
          มันไม่ได้ด้อยค่าหรืออะไรหรอกนะครับ

HW แต่ล่ะตัวมีความสำคัญหมด ทุกตัวต่างทำหน้าที่ของตัวเอง

ไม่ใช่ว่าผมใช้ i3 เพื่อนผมใช้ i7 แล้วจะตีความว่าคนที่ใช้ i3 ไม่มีความรู้ ทำอะไรไม่เป็น

ต้องใช่้ i7 สิ เจ๋งจริง มันใช่หรอ มันไม่เสมอไปครับ ถ้าจะบอกว่ามันด้อยค่า

ต้องดูที่คนใช้ครับ ว่าใช้มันได้สมราคาของมันมั้ย มีหลายคนในบอร์ดนี้ที่ใช้ i3

ผมก็ใช้อยู่ก็แรงดี ทำงานสบาย ๆ อย่าไปเชื่อใครมากเลยครับ

เวลาฟังอะไรให้ฟังสองทาง แล้วเอามาคิดทบทวน วิเคราะห์ พิจารณาดู

ว่าสิ่งไหนสมควรเชื่อ ไม่สมควรเชื่อ ท้ายสุดตัวเราเองจะเป็นผู้ตัดสินใจที่จะเชื่อหรือไม่เชื่อครับ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
            มันไม่ได้ด้อยค่าหรืออะไรหรอกนะครับ

HW แต่ล่ะตัวมีความสำคัญหมด ทุกตัวต่างทำหน้าที่ของตัวเอง

ไม่ใช่ว่าผมใช้ i3 เพื่อนผมใช้ i7 แล้วจะตีความว่าคนที่ใช้ i3 ไม่มีความรู้ ทำอะไรไม่เป็น

ต้องใช่้ i7 สิ เจ๋งจริง มันใช่หรอ มันไม่เสมอไปครับ ถ้าจะบอกว่ามันด้อยค่า

ต้องดูที่คนใช้ครับ ว่าใช้มันได้สมราคาของมันมั้ย มีหลายคนในบอร์ดนี้ที่ใช้ i3

ผมก็ใช้อยู่ก็แรงดี ทำงานสบาย ๆ อย่าไปเชื่อใครมากเลยครับ

เวลาฟังอะไรให้ฟังสองทาง แล้วเอามาคิดทบทวน วิเคราะห์ พิจารณาดู

ว่าสิ่งไหนสมควรเชื่อ ไม่สมควรเชื่อ ท้ายสุดตัวเราเองจะเป็นผู้ตัดสินใจที่จะเชื่อหรือไม่เชื่อครับ
            ตามนั้นจร้าาาาาาาาาาา แฮ่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

• หวัดดีจ้าาาาา พี่อาร์ม ท่านาชนะ อิอิ กำ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post

นั่นแหละครับ ทั้งคุณอาร์ม ทั้ง คุณ tumza007lnw ความเห็นตรงกันเลย อิอิ
                ที่เขาบอกแบบนั้น เขาหมายถึงตามทางจิตวิทยา(ล้วนๆ)ของคนที่ไม่รู้เรื่องคอมนักหน่ะครับ

สุดท้ายผมก็เลือก X3 แหละ 2400บาท พอเอามาใช้งานจริง ก็พอๆกันหมดเลยแหละผมเลยชอบ x3 มากกว่าใคร
                ไว้ ให้มันมีอะไรน่าสนราคาย่อมเยากว่านี้มาก่อนแล้วกัน ฮาๆ
                Originally posted by sapporo View Post
                ตามนั้นจร้าาาาาาาาาาา แฮ่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
                สวัสดีครับคุณอาร์ม
                Originally posted by slipknot66 View Post
                หวัดดีจ้าาาาา พี่อาร์ม ท่านาชนะ อิอิ กำ
                สวัสดีครับคุณมาร์ค อิอิ

Comment

• สวัดดีครับคุณเจ้าของกระทู้ ไม่ได้พบกันเสียนานนะครับ หวังว่าคงสบายดีเช่นเดิมนะครับ
                  เรื่องที่ท่านแนะนำสเปคผมมานั่ง ตั้งแต่เดือน 25 May 2011 ซึ่งตอนนี้ก็ล่วงมาหลายเดือนแล้ว สเปคที่จัดไว้ 7500 เอาราคาสบายๆ เด็กเก็บเอง ตอนนี้ผมสั่งประกอบตามนั่นแล้วนะครับ อาจจะมีเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยพวกcpu ram และ VGA นะครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆ ถึงผมจะเก็บเงินไม่เก่ง แต่อาศัยขยันเรียน ให้ผปค.ช่วยออกเงินคนละเล็กละน้อยให้ คุณเจ้าของกระทู้ทำให้ผมมีจุดหมายในการเก็บเงินเพื่อให้ได้สิ่งของเหล่านั่นมา ขอบคุณมากๆนะครับ (คาดว่าประกอบเสร็จคงสิ้นเดือนกันยานี้แล้วครับ ^^)

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                    สวัดดีครับคุณเจ้าของกระทู้ ไม่ได้พบกันเสียนานนะครับ หวังว่าคงสบายดีเช่นเดิมนะครับ
                    เรื่องที่ท่านแนะนำสเปคผมมานั่ง ตั้งแต่เดือน 25 May 2011 ซึ่งตอนนี้ก็ล่วงมาหลายเดือนแล้ว สเปคที่จัดไว้ 7500 เอาราคาสบายๆ เด็กเก็บเอง ตอนนี้ผมสั่งประกอบตามนั่นแล้วนะครับ อาจจะมีเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยพวกcpu ram และ VGA นะครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆ ถึงผมจะเก็บเงินไม่เก่ง แต่อาศัยขยันเรียน ให้ผปค.ช่วยออกเงินคนละเล็กละน้อยให้ คุณเจ้าของกระทู้ทำให้ผมมีจุดหมายในการเก็บเงินเพื่อให้ได้สิ่งของเหล่านั่นมา ขอบคุณมากๆนะครับ (คาดว่าประกอบเสร็จคงสิ้นเดือนกันยานี้แล้วครับ ^^)
                    ไม่เป็นไรครับ (เนียน อิอิ กำ)

Comment

• ขออีกสักนี๊ดดด

i3 540@4.4 Ghz. + Asrock H55 icafe

HyperPI 32M

ไม่มีตอนเทส LinX เพราะเทสไม่ผ่าน เดี๋ยวไปไล่ไฟใหม่ก่อนล่ะกันครับ อิอิ กำ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                        สวัดดีครับคุณเจ้าของกระทู้ ไม่ได้พบกันเสียนานนะครับ หวังว่าคงสบายดีเช่นเดิมนะครับ
                        ยินดีด้วยนะครับผม
                        ดีใจจริงๆ ที่ในที่สุดได้จัดแล้ว ว่างๆแวะมาคุยกันบ้างนะครับ
                        คิดถึงเช่นกันครับผม
                        ดีใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจทำสิ่งดีๆให้ชีวิตครับ สู้ต่อไปนะครับผม
                        ไม่เป็นไรครับ (เนียน อิอิ กำ)
                        เอะมุขนี้คุ้นๆ อิอิ
                        ขออีกสักนี๊ดดด

i3 540@4.4 Ghz. + Asrock H55 icafe

HyperPI 32M

ไม่มีตอนเทส LinX เพราะเทสไม่ผ่าน เดี๋ยวไปไล่ไฟใหม่ก่อนล่ะกันครับ อิอิ กำ
                        อูยยยย แค่นี้ก็โหดแล้วครับ กะเอาไปยัน 4.8 เลยเรอะครับ ฮาๆ สู้ๆครับ ลุยต่อไป คุณมาร์ค รอชมคร้าบ
                        สวยงามจริงๆเสป็ค

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          อูยยยย แค่นี้ก็โหดแล้วครับ กะเอาไปยัน 4.8 เลยเรอะครับ ฮาๆ สู้ๆครับ ลุยต่อไป คุณมาร์ค รอชมคร้าบสวยงามจริงๆเสป็ค
                          พอดีไปค้นกระทู้เก่า ๆ ของพี่วิกร เห็นของพี่ท่าน i3 540+P55 US3L + Hyper 212 Plus ดันไปได้ถึง 4.6 Ghz.

ผมเลยอยากลองมั่ง แต่ตอนนี้ขี้เกียจแล้วคร้าบบบบ

ปล. ยังไม่นอนอีกหรอครับท่านชนะ ผมไปนอนแล้วนะครับ ฝันดีครับ

Comment

พอดีไปค้นกระทู้เก่า ๆ ของพี่วิกร เห็นของพี่ท่าน i3 540+P55 US3L + Hyper 212 Plus ดันไปได้ถึง 4.6 Ghz.

ผมเลยอยากลองมั่ง แต่ตอนนี้ขี้เกียจแล้วคร้าบบบบ

ปล. ยังไม่นอนอีกหรอครับท่านชนะ ผมไปนอนแล้วนะครับ ฝันดีครับ
                            รายนั้น เขาหล่อจริง+ P55 ซะด้วยสิ
                            บอร์ด ASROCK ดันได้เท่านี้ก็หล่อแล้วครับผมอิอิ
                            ปล.ฝันดีครับ กำลังทำงานอยุ่ สักพักก็ไปครับ ฮาๆ
                            Last edited by runshana; 9 Aug 2011, 02:03:19.

Comment

• สวัสดีครับคุณชนะ แล้วก็น้องมาร์คแล้วก็ ทุกท่านๆ อื่นด้วยครับ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                                สวัสดีครับคุณชนะ แล้วก็น้องมาร์คแล้วก็ ทุกท่านๆ อื่นด้วยครับ
                                อรุณสวัสดิ์ครับผม เป็นอย่างไรบ้างครับวันนี้คุณอาร์ม เช้านี้ ก็สบายๆอย่างเคย
                                หาร้านลงได้หรือยังครับเนี่ย

Comment

Working...
                                X