Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by runshana View Post
    ขอบพระคุณนะครับ สงสัยอะไรแวะมาคุยได้
    ว่าแต่ คุณพ่อดีใจมั้ยครับ ใช้งานเป็นไงมั่งครับ
    ใช้งานดีครับผม โดยรวมพอใจครับ ^^

Comment

• Originally posted by dekcharan View Post
      ใช้งานดีครับผม โดยรวมพอใจครับ ^^
      ฮา ก็ไม่ถึงกับอลังการอะไรหน่ะนะครับ แต่ผมคิดว่าก็น่าจะพอเวิร์คสำหรับการทำงานทั้งหมด
      ใช้แล้วเป็นยังไงเล่าสุ่กันฟังมั่งนะครับผม
      ขอให้คุณพ่อสุขภาพแข็งแรงคร้าบ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        ฮ่าๆ งบคอมเท่านั้นผมไปซื้อคอนโดอยู่แล้วครับ ของคุณ Dekcharan

เอิ๊ก!
        น่าจะเป็นแบบว่า คิดได้ ทำได้ แต่ในชีวิตจริงคงไม่มีใครทำ กับคอม 1.4 ล้าน

Comment

• งบ9000
          ชุดที่1 Spec ร้านเกมส์ ที่ทำไดเครบทุกองค์ประกอบ
          AMD ATHLON II 245 1850
          ASROCK M3A785GM-LE 1700
          SAMSUNG 500GB (502HJ) 1230
          2 GB. PC DDR3-1333 Kingmax 950
          DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
          Caseบ้านๆ + PSU500Wattไม่เต็ม = 720บาท
          XFX ATI RADEON HD4670/512MB 1950
          รวม 9000บาทถ้วน
          Comment Specนี้เหมาะสำหรับเล่นเกมส์ทุกเกมส์ในระดับกลาง ถึงจะไม่รองรับ DX11 แต่ ด้วยประสิทธิภาพ รุ่นรากหญ้ายอดนิยมเมื่อต้นปี2009 ขอรับรองได้เลยว่า มันจะไม่ทำใหู้้ผู้เล่นเกมส์ผิดหวัง กับการประมวลผลและประสิทธิภาพที่ได้ออกมา และยังเหมาะสำหรับนำไปเปิดร้านเกมส์อีกเช่นกันครับ^^"
          ------------------------------------------------------

พี่ครับ ตัวนี้พอดี เมนบร์อดมันไม่มีของแล้วครับ ไม่ทราบว่าใช้ตัวใหนแทนดีครับ

ขอบคุณครับ ผมจะประกอบ 5 ตัวครับ

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
            น่าจะเป็นแบบว่า คิดได้ ทำได้ แต่ในชีวิตจริงคงไม่มีใครทำ กับคอม 1.4 ล้าน
            = =... นั่นสินะครับ เป็นผมก็คงไม่คิดจะไปลองมันหรอกครับ นึกๆเงินก็หนาวแล้ว

Originally posted by winternet View Post
            งบ9000
            ชุดที่1 Spec ร้านเกมส์ ที่ทำไดเครบทุกองค์ประกอบ
            2 GB. PC DDR3-1333 Kingmax 950
            DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
            Caseบ้านๆ + PSU500Wattไม่เต็ม = 720บาท
            XFX ATI RADEON HD4670/512MB 1950
            รวม 9000บาทถ้วน
            Comment Specนี้เหมาะสำหรับเล่นเกมส์ทุกเกมส์ในระดับกลาง ถึงจะไม่รองรับ DX11 แต่ ด้วยประสิทธิภาพ รุ่นรากหญ้ายอดนิยมเมื่อต้นปี2009 ขอรับรองได้เลยว่า มันจะไม่ทำใหู้้ผู้เล่นเกมส์ผิดหวัง กับการประมวลผลและประสิทธิภาพที่ได้ออกมา และยังเหมาะสำหรับนำไปเปิดร้านเกมส์อีกเช่นกันครับ^^"
            ------------------------------------------------------

พี่ครับ ตัวนี้พอดี เมนบร์อดมันไม่มีของแล้วครับ ไม่ทราบว่าใช้ตัวใหนแทนดีครับ

ขอบคุณครับ ผมจะประกอบ 5 ตัวครับ
            ซื้อที่ร้านไหนนะครับผม JIB หรือป่าว
            น่าจะมีนะครับ ให้เขาสั่งจากสาขาใหญ่ดู
            ASROCK M3A785GM-LE 1,750
            ถ้าหาไม่ได้จริงๆถามร้านว่ามี
            ASROCK 880GM-LE 1900
            หรือตัวสุดท้าย ECS A785GM-AD3 1980
            ครับผม นี่เป็นบอร์ดดีในราคาถูก ที่พอหาได้ครับนอกนั้นมันกระโดดข้ามไปแพงเลย
            GIGABYTE GA-880G-UD3H 2,790 <<<อันนี้ดีจริงแต่เกินงบไปเยอะครับ

อ่อ การ์ดจอตัวนั้นราคาลงเหลือ 1490 บาทแล้วนะครับ^^"แรงแบบราคาสบายๆ
            Last edited by runshana; 7 Dec 2010, 14:01:23.

Comment

• เข้ามาแอบดัน wa haha ครับ

ผมกะว่าจะซื้อกลางปีหน้า น่าจะมีรุ่นใหม่ๆ มาอีก*-*

ปล.รองบล่วยอิอิ

Comment

• มาเธอเบอร์ ระหว่าง GIGABYTE 880GA-UD3H กับ GIGABYTE GA-890GPA-UD3H แตกต่างกันอย่างไร แล้วอันไหนดีกว่ากันค่ะ ยังลังเลอยู่ เลยยังไม่ได้ไปซื้อค่ะ *-*

Comment

• AMD ATHLON II 245 1850
                  1 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 550

ขอถามหน่อยนะครับ
                  1.สเปคนี้เล่นดอทเอ ฟีฟ่า ไหวมั้ยป่าวครับ
                  2.ผมมี psu 350 วัตเเท้นี้พอป่าวครับ
                  3.เน้นเปิดยาวๆเช่น โหลดบิต มันจะกินไฟมากป่าวครับ

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                    เข้ามาแอบดัน wa haha ครับ

ผมกะว่าจะซื้อกลางปีหน้า น่าจะมีรุ่นใหม่ๆ มาอีก*-*

ปล.รองบล่วยอิอิ
                    อิอิ ดีแล้วครับ ของใหม่มา ของเก่าตกไป*_*

Originally posted by atsuhime View Post
                    มาเธอเบอร์ ระหว่าง GIGABYTE 880GA-UD3H กับ GIGABYTE GA-890GPA-UD3H แตกต่างกันอย่างไร แล้วอันไหนดีกว่ากันค่ะ ยังลังเลอยู่ เลยยังไม่ได้ไปซื้อค่ะ *-*
                    GIGABYTE 880GA-UD3H ถูกกว่า GIGABYTE GA-890GPA-UD3H เยอะอยู่นะครับ
                    ชิพของ 890 ดีกว่า และระบบจ่ายไฟดีกว่าครับผม
                    แต่จริงๆ ถ้าไม่ได้ขั้นสูงอะไร UD3Hก็เหลือเฟือแล้วครับ

Originally posted by anan4567 View Post
                    1 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 550

ขอถามหน่อยนะครับ
                    1.สเปคนี้เล่นดอทเอ ฟีฟ่า ไหวมั้ยป่าวครับ
                    2.ผมมี psu 350 วัตเเท้นี้พอป่าวครับ
                    3.เน้นเปิดยาวๆเช่น โหลดบิต มันจะกินไฟมากป่าวครับ
                    แนะนำให้เพิ่ม แรมอีก300 บาทเป็น 2GB DDR3 1333 KINGMAX 850 บาท ราคาร้านJIB ครับผม เล่นดอทกับฟีฟ่าสบายๆเลยครับ
                    กินไฟไม่เยอะครับผมคิดแบบFULLLOAD CPU 65Watt +M/B 40Watt +HDD 20Watt +RAM 20Watt
                    รวม 145 Watt เองครับ
                    ถ้าถามว่ากินเยอะแค่ไหน ก็ ชั่วโมงละ 0.6บาท หละัมั้งครับ
                    Last edited by runshana; 7 Dec 2010, 17:44:13.

Comment

• 7-12-2553 18-11-04.jpg

ไม่ทราบว่า foxconn ตัวนี้ จะใส่ การ์ดจอได้สูงสุดๆเท่าใหร่หรอครับ ตอนนี้ใช้ geforce 8400

มีงบ 5000 ครับ แล้วก็ อยากเปลี่ยนpsuแล้ว (ใช้มา 3 ปีและเริ่มมีอาการ) ตัวเก่า 320W ไม่ทราบว่าถ้า + กับ การ์ดจอใหม่ต้องเพิ่มให้เป็นกี่ W ครับ

อ้อแล้วก็ฝากถามนิดนะครับ คือคอมผมอะ cpu usage มันขึ้นไม่ ตกจาก 30% เลยครับ ผมไม่เก่งเรื่องนี้ด้วยช่วยดู ตัวprocessให้หน่อยนะครับ จะได้ปรับลด (คือแบบprocessอะไรไม่รู้ เยอะมากขิงๆ) ยิ่งไปกว่านั้น มันยังไม่ยอม full load ด้วยครับ ขึ้นไปสูงสุด 60%-80% ไม่ถึง 100% -*-
                      7-12-2553 18-24-13.jpg
                      7-12-2553 18-19-49.jpg

แต่ AVG กะ Antivirgurad ไม่เจอ virusนะ *-*

ถ้ามันอาการหนักแล้วก็ช่วยบอกซักนิสนะครับ จะได้เตรียมทุบ (ล้อเล่น)*-*

ขอบคุณมากๆครับ *-*

Comment

• ชุดที่ 2 I7 * 580
                        Core i7 870 (1156) 9190
                        ASUS P7H55-M/USB3 (1156) USB3+SATA 3 3350
                        EVGA GTX 580 1536MB DDR5 17900
                        SAMSUNG 1TB (103SJ) 1690
                        2 GB. PC DDR3-1600 OCZ GOLD (3G1600LV2G) 1350*2 = 2700
                        Scythe Strong 700W 80Plus 2750
                        เคสตามชอบ 1800 บาท
                        รวม 39980 บาท

อยากได้ฮาร์ดดิตจุสัก 2TB คอมชุดนี้ประสิทธิภาพมันจะลดลงเยอะไหมคับ (จะเอาไว้เก็บหนังด้วย เล่นเกมส์ด้วย)

แล้วต้องเพิ่ม ลดอะไร ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ เพิ่มงบอีกนิดหน่อยก็ได้คับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะคับ

Comment

• รบกวนไปดูกระทู้นี้ให้หน่อยครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...7#post24717237

Comment

• คุณ Runshana คราวนี้ขอถามเกี่ยวกับแรมบ้างนะค่ะ
                            1.แรมBus1600 กับ1800 นี่แตกต่างกันมากไหม
                            2.ทำไมดิฉันดูราคาในบัสระดับเดียวกัน 4GB (2GB*2) ทำไมบ้างรุ่นถึงมีราคาแตกต่างกัน มีอะไรดีกว่ากันในแต่ล่ะยี่ห้อ ใส่กับมาเธอบอร์ด 890GPA
                            3.สัญญาณควบคุม cL คืออะไรเอ่ย
                            4.แรมบางรุ่นเห็นมี Hyper x อันนีคือ

ถามแค่นี้ก่อนนะค่ะ
                            ถ้ายังไงต้องขอรบกวนอีกแล้ว
                            Last edited by atsuhime; 7 Dec 2010, 19:43:37.

Comment

• รบกวน K.Runshana นะคับ
                              จัดให้ซักชุดนะคับ
                              Net เยอะ ๆ Bit หนัก ๆ ดูหนัง HD ประหยัดไฟ มีงบ 20,000 คับ +-2000.
                              สิ้นเดือนจะถอยแล้วคับ

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                                [ATTACH=CONFIG]1060733[/ATTACH]

ไม่ทราบว่า foxconn ตัวนี้ จะใส่ การ์ดจอได้สูงสุดๆเท่าใหร่หรอครับ ตอนนี้ใช้ geforce 8400

มีงบ 5000 ครับ แล้วก็ อยากเปลี่ยนpsuแล้ว (ใช้มา 3 ปีและเริ่มมีอาการ) ตัวเก่า 320W ไม่ทราบว่าถ้า + กับ การ์ดจอใหม่ต้องเพิ่มให้เป็นกี่ W ครับ

อ้อแล้วก็ฝากถามนิดนะครับ คือคอมผมอะ cpu usage มันขึ้นไม่ ตกจาก 30% เลยครับ ผมไม่เก่งเรื่องนี้ด้วยช่วยดู ตัวprocessให้หน่อยนะครับ จะได้ปรับลด (คือแบบprocessอะไรไม่รู้ เยอะมากขิงๆ) ยิ่งไปกว่านั้น มันยังไม่ยอม full load ด้วยครับ ขึ้นไปสูงสุด 60%-80% ไม่ถึง 100% -*-
                                [ATTACH=CONFIG]1060749[/ATTACH]
                                [ATTACH=CONFIG]1060748[/ATTACH]

แต่ AVG กะ Antivirgurad ไม่เจอ virusนะ *-*

ถ้ามันอาการหนักแล้วก็ช่วยบอกซักนิสนะครับ จะได้เตรียมทุบ (ล้อเล่น)*-*

ขอบคุณมากๆครับ *-*
                                จากการสังเกตุ อย่างถี่ถ้วยแล้ว คาดว่า เพราะ AVG และ Antivirguard ของท่านนั่นแหละครับ = =
                                (โห CPU Quad Core) และโปรแกรมในTask bar ต่างๆที่น่าจะวิ่งดุ๊กดิ๊กๆแบบเรียลไทม์กินCPU ท่านครับ
                                สปายแวร์โทรจันไวรัสก็มีผลครับ แต่ถ้ามันไม่แสดงอาการมาก ก็สงสัยเจ้าพวกข้างต้นไว้ก่อนได้เลย = =แต่ก่อนผมก็โมโหเหมือนกัน พอไม่ลงเจ้าพวกAntivirus หละเร็วปรี๊ดๆ แต่สักพักก็ติดไวัสTT_TT" เลยยอมลง ส่วนที่มันไม่ยอมFULL Load คาดว่า ถ้ามันวิ่งไปถึงจุดนั้น ไฟจะไม่พอ ทำให้ซีพียูมันไม่วิ่งให้ครับ (ดีใช่มั้ยหละ)

ครับ เครื่องนี้ อัพการ์ดจอเป็น 580GTX ยังได้เลยครับ แต่PSU ไม่พอ
                                อืม อยากบอกก่อนว่า ซื้อPSU และการ์ดจอก็พอนะครับ ถ้าอยากอัพเพิ่ม นอกจาก2อย่างนี้อย่าอัพครับ ซื้อใหม่ไปเลยแล้วเก็บPSU Case และการ์ดจอไว้ใช้กับเครื่องใหม่่
                                อยุ่จังหวัดไหนครับ ถ้ากรุงเทพนี่เลยครับ
                                มี2ทางครับ
                                1เอาPSUเยอะๆและดีๆไว้ก่อน เผื่ออนาคตไปเลย อัพเครื่องสบายๆไม่ต้องเอาPSUเพิ่มอีก
                                ใช้ iCute PLATINUM 700W A 2,450 ยี่ห้อนี้วัตแท้ ถูกและดีครับ
                                จะเหลือเงิน 2550 บาท ซื้อการ์ดจอ ได้ 4670 ครับ เป็นการ์ดจที่แรงกว่า8400 พอสมควรเลย ราคาตกที่
                                SAPPHIRE 4670 1GB D3 2150 ร้าน TK
                                หรือร้าน JIB
                                700w OCZ MOD X-STREAM PRO 700w / 80% 3,490
                                XFX ATI RADEON HD4670/512MB 1,490
                                ครับผม
                                2.เอาการ์ดจอก่อน PSU พอถูไถ ก็พอ เดี๋ยวอัพใหม่หมด
                                ร้าน TK
                                PALIT GTS 450 1GB DDR5 3750
                                NOX Urano ll 530W 1450 ราคาเกินไป 200 บาท = ='ไหวป่าวครับ แต่แรงมากมายเลยนะ(แรงกว่า 4670 ชุดตะกี้ 30%)
                                ร้าน JIB
                                500w DELUX (DLP-389A) 500w / 80% 2 ปี 850
                                HIS ATI RADEON 5750/1GB. ICooler IV 3,690 <<<ตัวนี้แรงเบากว่า 450 1% ครับ แต่ประหยัดไฟและเย็นกว่า

ครับเลือกเอาตามชอบเลยนะครับ มีอะไรถามเพิ่มได้ครับยินดีตอบ แต่อาจช้าหน่อยเพราะวันนี้ท้องเสียครับ = ="

Originally posted by GOO31 View Post
                                ชุดที่ 2 I7 * 580
                                Core i7 870 (1156) 9190
                                ASUS P7H55-M/USB3 (1156) USB3+SATA 3 3350
                                EVGA GTX 580 1536MB DDR5 17900
                                SAMSUNG 1TB (103SJ) 1690
                                2 GB. PC DDR3-1600 OCZ GOLD (3G1600LV2G) 1350*2 = 2700
                                Scythe Strong 700W 80Plus 2750
                                เคสตามชอบ 1800 บาท
                                รวม 39980 บาท

อยากได้ฮาร์ดดิตจุสัก 2TB คอมชุดนี้ประสิทธิภาพมันจะลดลงเยอะไหมคับ (จะเอาไว้เก็บหนังด้วย เล่นเกมส์ด้วย)

แล้วต้องเพิ่ม ลดอะไร ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ เพิ่มงบอีกนิดหน่อยก็ได้คับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะคับ
                                ไม่ลดครับ หากต่อ Raid0 จะยิ่งดีกว่าเก่าอีกครับ ออRaid 0 คือการนำHDD2ตัว มาทำงานแบบอนุกรมกัน ทำให้มันทำงานได้ไวขึ้นมากๆเลยครับ เช่น HDDตัวแรกไว9 HDDสองไว9 บวกกัน ก็ได้ 18 เลยครับ
                                นี่ครับ ตอนนี้ราคาลดลงแล้ว
                                I7-870 2.93 GHz. (Upto 3.60 GHz.) 8,990
                                SAMSUNG 1TB (103SJ) 1690*2 Raid0 = 3380
                                4 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON (KHX1600C9D3K2) Hyper-X 2,290
                                ThermalTake V3 Black Edition 1,200
                                ีรวม 40460 บาท ไหวไหมครับผม ^^"

Originally posted by Got_robot View Post
                                รบกวนไปดูกระทู้นี้ให้หน่อยครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...7#post24717237
                                รับทราบครับ ตามเข้าไปแล้ว

Originally posted by atsuhime View Post
                                คุณ Runshana คราวนี้ขอถามเกี่ยวกับแรมบ้างนะค่ะ
                                1.แรมBus1600 กับ1800 นี่แตกต่างกันมากไหม
                                2.ทำไมดิฉันดูราคาในบัสระดับเดียวกัน 4GB (2GB*2) ทำไมบ้างรุ่นถึงมีราคาแตกต่างกัน มีอะไรดีกว่ากันในแต่ล่ะยี่ห้อ ใส่กับมาเธอบอร์ด 890GPA
                                3.สัญญาณควบคุม cL คืออะไรเอ่ย
                                4.แรมบางรุ่นเห็นมี Hyper x อันนีคือ

ถามแค่นี้ก่อนนะค่ะ
                                ถ้ายังไงต้องขอรบกวนอีกแล้ว
                                ถามได้เรื่อยๆเลยคร้าบ
                                ตอบคำถามนะครับผม
                                1.ถ้าไม่ใช่นักเรนเดอร์ทำงานหนักๆ แทบไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ บัสยิ่งเยอะก็เหมือนกับ ถนนมันกว้างครับ ลดปัญหารถติด เวลาข้อมูลมาเยอะๆ
                                2.แต่ละยี่ห้อ ประกันนำเข้าต่างกัน สินค้านำออกมาขายต่างกัน ดีจริงไม่ดีจริง ไม่ได้ดูที่ราคาแต่ดูที่รีวิวประกอบผลการทำงานครับ ซึ่งส่วนตัว ผมใช้มา เยอะแล้ว ถ้าเราไม่ใช่นักOverClock มือโปร และไม่ใช่พวกใช้งานเรนเดอร์หนักๆ แทบไม่เห็นความต่างของRAMเลยครับกับการใช้งานจริง ถ้าเราไม่ใช่นักOCหรือทำงานหนักๆของแรมจริงๆ ขอแค่มันประกันตลอดชีพหรือไม้เคลมได้ และราคาถูกก็พอแล้วครับ แต่ถ้าเป็นนัก OC ก็ต้องสอบถามจากผู้รู้และรีวิวครับ
                                3.CL คือ ค่าหน่วงเวลาสัญญาณในการส่งครับ ในการทำงานเมื่อมีการเริ่มทำ และรับสัญญาณเข้ามา จะมีการหน่วงเวลาเกิดขึ้น 3ช่วงจังหวะ แล้วปล่อยออกไป (เหมือนชาจพลังแล้วปล่อย) ถ้าCL น้อยๆ การหน่วงค่าสัญญาณเวลา จะทำให้ปล่อยสัญญาณออกได้เร็วขึ้นครับ (ไม่ได้หมายความว่า CLน้อยแล้วจะเร็วกว่าเสมอไปนะครับ ยังมีปัจจัยอื่นๆ)
                                4.hyper X คือมีความเจ๋งกว่ารุ่นธรรมดาครับ แต่จะมาในรูปแบบไหน ก็หลายรูปแบบ เช่น แรงกว่าประหยัดไฟกว่า แรงกว่าช่องสัญญาณน้อยกว่า อะไรแบบนั้นครับผม
                                Last edited by runshana; 7 Dec 2010, 22:52:13.

Comment

Working...
                                X