Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by slipknot66 View Post
    หวัดดีตอนบ่ายครับท่านชนะ

พอดีว่ามีปัญหาปวดหัวอยู่เรื่องหนึ่ง

คือว่า ผมลง Os ใหม่ใช่มั้ยครับ แล้วที่นี้ลง Driver อะไรแล้วเรียบร้อย

พอลงเสร็จแล้ว CPU มันรันขึ้นที่ 30-40 % ตลอดเวลาเลยครับ

ยังไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเลย เลยคิดว่ามันแปลก ๆ เลยลองดูใหม่

ครั้งแรกลง Win 7 Ultimate 64bit แล้วเป็น เลยลองมาลง Pro 64bit ดูบ้าง

ก็เป็นอีก เปลี่ยนไดร์เวอร์ก็ยังเป็นอยู่ คราวนี้ลอง End Process มันดู

ทีแรกมันกินไป 30% พอ End Process ปั๊บ ตัวอื่นก็เป็นทั้ง ๆ ที่ Process บางตัว

มันแทบจะไม่กิน CPU เลย อย่าง MSN อย่างนี่อ่ะครับ ปกติเปิดไว้ไม่ได้ทำอะไรมันก็ไม่ได้กิน CPU เลย

แต่นี้กินไป 30 % เลยอ่ะครับ คราวนี้ End Process ตัวแรกปั๊ีบ ไปขึ้นตัวอื่น ถ้ากดอีก

ก็ไปตัวอื่นอีกมันจะกิน CPU อยู่ประมาณ 30-40 % ครับ เลย งง มาก ไม่รู้จะแก้ยังไง ^^^
    เป็นปัญหาหนักอกมากๆเลยครับ ผมก็ดันไม่ค่อยเก็ตด้วยสิ
    คือเป็นหลังลงเลยใช่มั้ยครับ แล้วอาการเดิมๆเป็นมั้ยครับ เมื่อก่อนใช้ OS อะไรครับ
    ตอนนี้ คาดเดา 64 bit ไว้เบื้องน้อยสุด ก็คือ เป็น64bit ที่มีรุ่นแปลกๆ
    แต่ถ้ามันเป็นOriginal ก็อาจจะข้ามมาที่CPU ที่มีหัวน้อยกว่า2หัว (ซึ่งมักจะไม่เกี่ยว)
    หรือเกิดจากตัวไดรฟ์เวอร์หรือป่าว ตอนลงวินโดวครั้งแรกก่อนลงไดรฟ์เวอร์ ลองเช็คดู มันเป็นมั้ยครับ
    ถ้าเป็น อาจจะมีตัวไดรฟ์เวอร์ที่แปลกๆ ก็ลองนั่งไล่ๆไปครับผม
    ขออภัยที่ยังไม่สามารถฟันธงได้ตรงจุดนะครับ

Comment

• มาดันครับ แฮ่ๆ ไปทำธุรมาตั้งนาน

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
        มาดันครับ แฮ่ๆ ไปทำธุรมาตั้งนาน
        เป็นยังไงมั่งครับ ไปไหนมาเหรอครับ
        วันนี้สอบ OS คาดว่า เต็ม40 คงได้ 10 (มั่นใจ10ข้อ) นอกนั้นเดาแหลก ฮ่าๆ อัตนัยเสียด้วยสิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          เป็นยังไงมั่งครับ ไปไหนมาเหรอครับ
          วันนี้สอบ OS คาดว่า เต็ม40 คงได้ 10 (มั่นใจ10ข้อ) นอกนั้นเดาแหลก ฮ่าๆ อัตนัยเสียด้วยสิ
          ไปขอทำวีซ่ามาครับ แฮ๋ นั้งรอตตากฝน เหอะๆ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
            ไปขอทำวีซ่ามาครับ แฮ๋ นั้งรอตตากฝน เหอะๆ
            โอะ จะไปอเมริกาเหรอครับผม
            ขอให้มีความสุขนะครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
              โอะ จะไปอเมริกาเหรอครับผม
              ขอให้มีความสุขนะครับ อิอิ
              ว่าจะไปหาแฟนอะครับ ฮ่า ๆ***งกันนานๆเดียวมันจะแพ้ระยะทางเหอะๆ

Comment

เป็นปัญหาหนักอกมากๆเลยครับ ผมก็ดันไม่ค่อยเก็ตด้วยสิ
                คือเป็นหลังลงเลยใช่มั้ยครับ แล้วอาการเดิมๆเป็นมั้ยครับ เมื่อก่อนใช้ OS อะไรครับ
                ตอนนี้ คาดเดา 64 bit ไว้เบื้องน้อยสุด ก็คือ เป็น64bit ที่มีรุ่นแปลกๆ
                แต่ถ้ามันเป็นOriginal ก็อาจจะข้ามมาที่CPU ที่มีหัวน้อยกว่า2หัว (ซึ่งมักจะไม่เกี่ยว)
                หรือเกิดจากตัวไดรฟ์เวอร์หรือป่าว ตอนลงวินโดวครั้งแรกก่อนลงไดรฟ์เวอร์ ลองเช็คดู มันเป็นมั้ยครับ
                ถ้าเป็น อาจจะมีตัวไดรฟ์เวอร์ที่แปลกๆ ก็ลองนั่งไล่ๆไปครับผม
                ขออภัยที่ยังไม่สามารถฟันธงได้ตรงจุดนะครับ
                คือจะไล่ให้ฟังแบบนี้นะครับ

ทีแรกเลยใช้ Win 7 Professional 64bit (Original) ใช้ได้ดีมากตลอดคราวนี้ ผมยกคอมไปให้แฟนใช้อยู่บ้าน

พอเอากลับมาเห็นมันแปลก ๆ อ่ะครับ คือช้า หน่วง เลยกดดู ที่ Task Manager ที่แท็บ Processes ปรากฎว่า

มี Process บางตัวใช้งาน CPU เกือบ ๆ 30-40% อ่ะครับ ผมเลยลง Os ใหม่ ลงเป็น Win 7 Professional 64bit (Original) ตัวเดิม

แต่ไรท์ใส่แผ่นใหม่ คราวนี้พอลงเสร็จ ทำท่าจะดีขึ้นแต่ไม่เลยครับ หลังจากที่ลง Driver เรียบร้อย เป็นอีกแล้ว

Driver ที่ลงครั้งแรกคือลงจากแผ่นที่แถมมากับบอร์ด คราวนี้เลยลองโหลด Driver จากเว็บมา แล้วลองลง Driver ดูใหม่

ก็ยังเป็นอยู่ คราวนี้เลยลองลง OS ใหม่อีกรอบ เป็น Win 7 Ultimate 64bit (Original) ลงเสร็จลงไดร์เวอร์ที่แถมมาดูก่อนว่าเป็นมั้ย

มันก็ยังเป็นอยู่ ลบออกลงตัวที่โหลดมา ก็เป็นอยู่ ตอนนี้ผมนั่งลองลง Os เกือบ 5-6 รอบแล้ว ลองทั้ง Xp ก็ เป็น Win 7 Pro/ Win 7 Ultimate 32 bit

ก็เป็น ตอนนี้ผมเลยลงแต่โปรแกรมกับไดร์เวอร์บางตัวที่มันลงแล้วไม่เป็นอะไรอ่ะครับ งงจริง ๆ เพราะว่ามันมีโปรแกรม/Driver บางตัวที่ลงแล้วไม่เป็นอะไรกับลงแล้วเป็นอ่ะครับท่านชนะ

เป็นไปได้มั้ยครับว่าเป็นไวรัส เพราะผมไม่ลง Anti Virus เลยมันเกี่ยวกันมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                  คือจะไล่ให้ฟังแบบนี้นะครับ

ทีแรกเลยใช้ Win 7 Professional 64bit (Original) ใช้ได้ดีมากตลอดคราวนี้ ผมยกคอมไปให้แฟนใช้อยู่บ้าน

พอเอากลับมาเห็นมันแปลก ๆ อ่ะครับ คือช้า หน่วง เลยกดดู ที่ Task Manager ที่แท็บ Processes ปรากฎว่า

มี Process บางตัวใช้งาน CPU เกือบ ๆ 30-40% อ่ะครับ ผมเลยลง Os ใหม่ ลงเป็น Win 7 Professional 64bit (Original) ตัวเดิม

แต่ไรท์ใส่แผ่นใหม่ คราวนี้พอลงเสร็จ ทำท่าจะดีขึ้นแต่ไม่เลยครับ หลังจากที่ลง Driver เรียบร้อย เป็นอีกแล้ว

Driver ที่ลงครั้งแรกคือลงจากแผ่นที่แถมมากับบอร์ด คราวนี้เลยลองโหลด Driver จากเว็บมา แล้วลองลง Driver ดูใหม่

ก็ยังเป็นอยู่ คราวนี้เลยลองลง OS ใหม่อีกรอบ เป็น Win 7 Ultimate 64bit (Original) ลงเสร็จลงไดร์เวอร์ที่แถมมาดูก่อนว่าเป็นมั้ย

มันก็ยังเป็นอยู่ ลบออกลงตัวที่โหลดมา ก็เป็นอยู่ ตอนนี้ผมนั่งลองลง Os เกือบ 5-6 รอบแล้ว ลองทั้ง Xp ก็ เป็น Win 7 Pro/ Win 7 Ultimate 32 bit

ก็เป็น ตอนนี้ผมเลยลงแต่โปรแกรมกับไดร์เวอร์บางตัวที่มันลงแล้วไม่เป็นอะไรอ่ะครับ งงจริง ๆ เพราะว่ามันมีโปรแกรม/Driver บางตัวที่ลงแล้วไม่เป็นอะไรกับลงแล้วเป็นอ่ะครับท่านชนะ

เป็นไปได้มั้ยครับว่าเป็นไวรัส เพราะผมไม่ลง Anti Virus เลยมันเกี่ยวกันมั้ยครับ
                  แล้วตอนลงใหม่ได้ฟอร์แมททั้งHDDมั้ยครับ หรือลงไปเฉพาะไดรฟ์C
                  ถ้าเป็นแบบนั้น แปลว่าแฟนแอบเข้าเวป... เอ้ย แฟนคุณมาร์คอาจเอาแฟรชไดรฟ์ที่มีน้องไว มาเสียบใช้งานก็ได้ครับ
                  อย่างน้อยๆก็ Kaspersky Free30วัน มาลงเลยแล้วแสกนครับผม ยังงี้ ลบไฟล์หายกระจุยกระจายแน่นอนเลย
                  Originally posted by sapporo View Post
                  ว่าจะไปหาแฟนอะครับ ฮ่า ๆ***งกันนานๆเดียวมันจะแพ้ระยะทางเหอะๆ
                  รักที่แพ้ระยะทางคือรักไม่แท้ครับ
                  รักแท้ไม่มีทางแพ้ระยะทางหรอก
                  อิอิ ขอให้มีความสุขกับการเจอกันนะครับผม

Comment

• ไม่ได้ออนหลายวันเลย ไป ตจว. มาครับ

**อยากทราบว่า ไฟล์ที่เราลบไปนั้น สามารถกู้คือมาใหม่ได้รึป่าวครับ ในกรณีที่ไฟล์นั้นมีไวรัสอยู่ ถ้ากู้มาได้แล้วไฟล์จะติดไวรัสมาด้วยรึป่าวครับ (ไฟล์รูป .JPG) แล้วมีโปรแกรมอะไรมั่งครับที่กู้แล้วสามารถเซฟได้..**

Comment

• Originally posted by spiderman512
                      ไม่ทราบว่าการ์จอ 2 ตัวนี้ ตัวไหนดีกว่ากันคะ
                      ระหว่าง HD 5670 กับ Palit GTS 450
                      ครับผม
                      GTS 450 แรงกว่าครับ แต่แพงกว่า กินไฟมากกว่า ร้อนกว่าครับ
                      HIS HD5670 1GB D5 2750 << ไม่ต้องต่อไฟเลี้ยงเพิ่ม
                      GIGABYTE GTS450 OC 4050 << ต้องต่อไฟเลี้ยงเพิ่ม
                      ตัว450 ใช้ไฟเยอะนะครับ
                      ถ้าจะเอา แนะนำ ตัว 6790 ดีกว่าครับ
                      POWERCOLOR HD 6790 3990
                      http://www.techpowerup.com/reviews/H..._Turbo/11.html
                      เอาแถบสีฟ้าๆ เทียบกับ gts450 จะสักเกตุได้ว่า gts450 เบากว่า 6790 มากแต่ราคาเท่ากันเป๊ะครับ
                      ยังไม่พอ
                      http://www.techpowerup.com/reviews/H..._Turbo/25.html
                      เจ้าตัว 6790 ยังกินไฟน้อยกว่า gts450 ด้วยครับ
                      ถ้าจะเลือก gts450 แนะนำ 6790 แทนครับผม

สงสัยอะไร สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีแนะนำครับผม

Originally posted by LATiNz View Post
                      ไม่ได้ออนหลายวันเลย ไป ตจว. มาครับ

**อยากทราบว่า ไฟล์ที่เราลบไปนั้น สามารถกู้คือมาใหม่ได้รึป่าวครับ ในกรณีที่ไฟล์นั้นมีไวรัสอยู่ ถ้ากู้มาได้แล้วไฟล์จะติดไวรัสมาด้วยรึป่าวครับ (ไฟล์รูป .JPG) แล้วมีโปรแกรมอะไรมั่งครับที่กู้แล้วสามารถเซฟได้..**
                      มีครับ โปรแกรมที่กู้ไฟล์ที่ลบไปแล้ว ผมเคยลองทำนานมากแล้วเกือบ5ปี ซึ่งผมก็ไม่คิดจะทำอีกแล้ว เลยลืมไปสนิทเลยครับ
                      แต่ที่แน่ๆ ถ้ากู้มา แล้วมีไวรัส ไวรัสก็จะตามมาด้วยครับ กรณีกู้แล้วสมบูรณ์แบบ
                      ขออภัยที่ไม่ได้ช่วยอะไรมากนักนะครับผม

ปล.ไปต่างจังหวัดมาสนุกไหมครับ อิอิ ช่วงนี้ฝนตกเป็นช่วงๆเลย ขอให้สุขภาพแข็งแรงๆนะครับผม
                      Last edited by runshana; 26 Jul 2011, 12:32:24.

Comment

• รักที่แพ้ระยะทางคือรักไม่แท้ครับ
                        รักแท้ไม่มีทางแพ้ระยะทางหรอก
                        อิอิ ขอให้มีความสุขกับการเจอกันนะครับผม
                        เหอะๆ ถ้าไม่ได้เจอหน้ากันหลายๆ ปีกลัวว่าจะแพ้ระยะทางเอานะครับ แฮ่ๆ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2967

Comment

• วันนี้เงียบเหงาแฮะ แฮ่ๆ

Comment

• Originally posted by spiderman512
                              Originally posted by runshana
                              Originally posted by spiderman512
                              ไม่ทราบว่าการ์จอ 2 ตัวนี้ ตัวไหนดีกว่ากันคะ
                              ระหว่าง HD 5670 กับ Palit GTS 450
                              ครับผม
                              GTS 450 แรงกว่าครับ แต่แพงกว่า กินไฟมากกว่า ร้อนกว่าครับ
                              HIS HD5670 1GB D5 2750 << ไม่ต้องต่อไฟเลี้ยงเพิ่ม
                              GIGABYTE GTS450 OC 4050 << ต้องต่อไฟเลี้ยงเพิ่ม
                              ตัว450 ใช้ไฟเยอะนะครับ
                              ถ้าจะเอา แนะนำ ตัว 6790 ดีกว่าครับ
                              POWERCOLOR HD 6790 3990
                              http://www.techpowerup.com/reviews/H..._Turbo/11.html
                              เอาแถบสีฟ้าๆ เทียบกับ gts450 จะสักเกตุได้ว่า gts450 เบากว่า 6790 มากแต่ราคาเท่ากันเป๊ะครับ
                              ยังไม่พอ
                              http://www.techpowerup.com/reviews/H..._Turbo/25.html
                              เจ้าตัว 6790 ยังกินไฟน้อยกว่า gts450 ด้วยครับ
                              ถ้าจะเลือก gts450 แนะนำ 6790 แทนครับผม

สงสัยอะไร สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีแนะนำครับผม
                              ตัว 5670 สามารถใช้กับจอ 23 นิ้ว full HD ได้มั๊ยคะ ยังไงช่วยแนะนำหน่อยคะ
                              ใช้ได้ครับผมสบายๆเลย แต่ถ้าเอามาเน้นเล่นเกมส์ อาจปรับไม่สุดนะครับเพราะเป็นแบบประหยัดไฟ
                              อาจข้ามไปเอา 6670 ก็ได้นะครับราคาต่างกัน 350 แต่ประหยัดไฟกว่าแรงกว่า
                              ความแรงเทียบกับ 5670 (สังเกตุว่าปรับสุดจอ1920 สบายๆ ตัวอ 23นิ้ว ปรับได้1920อยู่แล้วครับ)
                              http://www.techpowerup.com/reviews/P...D_6670/12.html

การกินไฟ(ดูที่ Maximum นะครับ ล่างๆ)
                              http://www.techpowerup.com/reviews/P...D_6670/25.html
                              6670 กินไฟ 61วัต
                              5670 กินไฟ 67วัต

ราคา
                              HIS HD5670 1GB D5 2750
                              HIS HD6670 1GB D5 3100
                              ตามนี้ครับผม
                              มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยครับ
                              เดี๋ยวตอนบ่าย2.15 จะออกไปทำงานแล้วครับ จะเข้ามาตอบให้อีกรอบ
                              ถ้ายังไง เดี๋ยวกลับมาตอบกลางคืนนะครับ สงสัยอะไรยินดีตอบ

อ่อ ร้านที่แนะนำให้ไปซื้อ มี TKCOM / JEDI นะครับผม
                              พันทิพประตูน้ำ หรือ เซียรังสิตเลยครับ

Originally posted by sapporo View Post
                              เหอะๆ ถ้าไม่ได้เจอหน้ากันหลายๆ ปีกลัวว่าจะแพ้ระยะทางเอานะครับ แฮ่ๆ
                              ฮาๆ ครับผม พอดีเลย ไปคว้า X8 จากอเมริกากลับมาเลยครับ อิอิ ขอให้มีความสุขครับ จะไปวันไหนครับเนี่ย
                              Originally posted by sompopwong View Post
                              ช่วยดันจ้า#2967
                              ขอบคุณครับ

วันนี้เงียบเหงาแฮะ แฮ่ๆ
                              เงียบเหงาแน่ๆครับ
                              วันนี้สอบบ่าย เห้อๆ
                              Last edited by runshana; 26 Jul 2011, 13:33:35.

Comment

ฮาๆ ครับผม พอดีเลย ไปคว้า X8 จากอเมริกากลับมาเลยครับ อิอิ ขอให้มีความสุขครับ จะไปวันไหนครับเนี่ย

ขอบคุณครับ

เงียบเหงาแน่ๆครับ
                                วันนี้สอบบ่าย เห้อๆ
                                ผลการสอบขอวีซ่ายังไม่ออกเลยครับ

Comment

Working...
                                X