Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 2000 ใช้ ProlimaTech MegaHalems. ไปเลยครับ แต่จริงๆ CM 212+ ก็พอแล้วน้า ประหยัดด้วย HWH ที่ Commart ขายอยู่ 6 ร้อยกว่าบาทเอง พึ่งไปดูมาวันนี้ครับ ^^

Comment

• Originally posted by LATiNz View Post
      ขอบคุณครับ งบ 2000 ควรใช้ตัวไหนดีครับ...
      อยากเย็นแบบ หล่อ ๆเท่ๆ ถ้างบ 2000 เอา CM V6 ครับ เงินเหลือไปกินข้าวได้อีกเยอะด้วยอิอิ เหลือ 300 ได้มั้งครับฮ่าๆ

Comment

• ดันหน่อย ^^

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
          มันขายความสะดวกที่ต่างจังหวัดไม่ได้ต้องการอ่ะครับผมว่า
          บ้านผมที่นนทบุรีเริ่มเป็นเมืองพวกฟาสฟูดก็ยังเจ๊งๆกันอยู่เลย
          ยกเว้นแถวปากเกร็ดเมืองทองงานเยอะ เซ็นทรัลมาเปิดใกล้ไม่เจ๊ง แหะๆ
          อ่อ นึกๆแล้วก็อยากกินฟาสฟุ๊ดแฮะ ไม่ได้ทานเลย แต่กำลังไดเอทอยู่ อ้วนหุ่นเสียทรงหมดแล้วครับผม เป็นกังวลและเครียดมากๆ
          Originally posted by sapporo View Post
          โอ้ยไม่ได้ขายดีๆ หรอกครับร้านเล็ก 1 ห้องเองครับ ไม่ขายเดียวไม่มีจอ มีแต่เงินซื้อตัวคอมแต่ไม่มีเงินซื้อจอ เฮ้ออออ ไม่ได้ขยันเลยนะครับ รีบหาเงินซื้อจอ ฮ่า ๆ
          ฮาๆ ครับผม ขายดีไม่ดี ก็ขอให้หมดทุกวันไว้ก่อนดีสุดครับ อิอิ
          Originally posted by feelclass View Post
          ใครไปงานคอมมาร์บ้างครับ มีอะไรใหม่ๆ หรือโปรโมชั่นดี ๆ รบกวนช่วยมาเสนอ ยั่วกิเลสในกระทู้นี้ด้วยนะครับ กระตุ้นการจับจ่ายใช้สอย +เป็นหนี้ เพื่อเศรษฐกิจไทย ฮาฮา
          ไม่ได้ไปเลยครับ เศร้าใจจริงๆ
          Originally posted by abeachboy View Post
          แวะมาดันนะครับ จะสอบกันแล้วหลอครับ ขอให้ตอบถูกทุกข้อนะครับ อิอิ
          ขอบคุณมากๆคร้าบผม
          Originally posted by LATiNz View Post
          ทดลอง เปิดทิ้งไว้ เผื่อว่าจะเจอปัญหาตอนนี้ก็ เกือบจะ 9 ชั่วโมงแล้วครับ ดีใจจัง ไม่เจอปัญหาอะไรเลย แต่รู้สึกว่า CPU จะร้อนมากเลยน่ะครับ ห้องปรกติน่ะคัฟ ไม่แอร์เปิดพัดลมจ่อไว้ตลอด ผมว่าจะหา Cpucooler แบบไหนดีครับแนะนำหน่อยครับ (เคส ThermalTakeV3 )/////CM TX3 600 บาท นี้ก็น่าสน ครับ
          CPUร้อนกี่องศาหรอครับ
          จะว่าถูกๆ ก็ CMTX3 600 บาทนี่แหละครับผม เย็น+ประหยัด พอเพียงแล้วครับ ไม่ได้OCอะไร
          ซื้อซิลิโคนดีๆหน่อย หลอดละ60บาท เอาอยู่แน่นอน

Originally posted by KopaCaBanA View Post
          งบ 2000 ใช้ ProlimaTech MegaHalems. ไปเลยครับ แต่จริงๆ CM 212+ ก็พอแล้วน้า ประหยัดด้วย HWH ที่ Commart ขายอยู่ 6 ร้อยกว่าบาทเอง พึ่งไปดูมาวันนี้ครับ ^^
          Originally posted by sapporo View Post
          อยากเย็นแบบ หล่อ ๆเท่ๆ ถ้างบ 2000 เอา CM V6 ครับ เงินเหลือไปกินข้าวได้อีกเยอะด้วยอิอิ เหลือ 300 ได้มั้งครับฮ่าๆ
          3ตัวนี้ก็ดีครับผม แต่ไม่ได้OC อะไร เอาประหยัดเงินดีกว่า อิอิ
          Originally posted by slipknot66 View Post
          ดันหน่อย ^^
          ขอบคุณครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2825

Comment

• คุณชนะ ๆ วันนี้ผมนั้งขายกาแฟดีๆ กำลังนั้งเฝ้าบอร์ดดีๆ มีคนจูงหมามาร้านผม อะหล่อมาก ไซบีเรียน กับ โกเดน อยากได้สักตัวจัง กำลังจะยกเลิกซื้อ Mac ไปซื้อหมาละ ฮ่า ๆอิอิ เห็นละอยาก 555 หรือใครมีเยอะ แบ่งให้ผมบางก็ได้นะครับ จะให้มานั้งขายกาแฟเป็นเพื่อนผม ฮ่า ๆ

Comment

• 4670 เลยครับ แรงกว่า9500เยอะ
                http://www.techpowerup.com/reviews/H...Q_Turbo/9.html
                ตามนั้นครับผม
                แต่จริงๆ ถ้ามี 4670 อยู่แล้ว จัดเซ็ทนี้แทนดีกว่า
                PhenomX4 840 3.2GHz 3370
                AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690
                WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
                ใช้4670ที่มีอยู่แล้ว
                KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1450
                LG 22X SATA-Interface 590
                Case ThermalTakeV3 1200
                PSU Raidmax730w 1900/Tagan600U37 1850
                รวม 13450
                ตามนี้เลยครับ แล้วค่อยซื้อการ์ดจอมาเพิ่ม เพราะไหนๆก็มีการ์ดจอแล้ว ก็คงไม่ต้องพึ่ง A6 ครับผมรออนาคตก็ถอด4670 เปลี่ยนไปเป็น การ์ดจอใหม่ได้ทันที

ตกลงตอนนี้ผมได้ชุดที่จะซื้อแล้วครับ
                Phenom II X4 840 3.20 GHz. 3,410
                ASROCK M3A785GM-LE 1,800
                2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 710*2 = 1420
                HIS ATI RADEON 5670 1GB 2,520
                พอดีผมโทรไปที่ร้านเค้าแนะนำ ASUS
                ราคาแพงกว่าอีกหน่อย แต่ได้ชิบตัวใหม่กว่า
                ผมเลยลังเลครับ อยากถามพี่ๆครับว่า M/B ตัวนี้
                ok หรือเปล่าครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำก็ได้ครับ
                ราคาไม่เกินสัก 2000 สงสัยอีกเรื่องครับ
                แรมครับ เค้าบอกว่าถ้าเครื่องของเราลง window xp 32 bit
                แล้วเราใส่ 4 GB มันจะมองเห็นแค่ 3ใช่หรือเปล่าครับ
                ถ้าจะให้เห็น 4 GB ต้องลงเห็น 64 bit ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by panaden222 View Post
                  4670 เลยครับ แรงกว่า9500เยอะ
                  http://www.techpowerup.com/reviews/H...Q_Turbo/9.html
                  ตามนั้นครับผม
                  แต่จริงๆ ถ้ามี 4670 อยู่แล้ว จัดเซ็ทนี้แทนดีกว่า
                  PhenomX4 840 3.2GHz 3370
                  AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690
                  WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
                  ใช้4670ที่มีอยู่แล้ว
                  KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1450
                  LG 22X SATA-Interface 590
                  Case ThermalTakeV3 1200
                  PSU Raidmax730w 1900/Tagan600U37 1850
                  รวม 13450
                  ตามนี้เลยครับ แล้วค่อยซื้อการ์ดจอมาเพิ่ม เพราะไหนๆก็มีการ์ดจอแล้ว ก็คงไม่ต้องพึ่ง A6 ครับผมรออนาคตก็ถอด4670 เปลี่ยนไปเป็น การ์ดจอใหม่ได้ทันที

ตกลงตอนนี้ผมได้ชุดที่จะซื้อแล้วครับ
                  Phenom II X4 840 3.20 GHz. 3,410
                  ASROCK M3A785GM-LE 1,800
                  2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 710*2 = 1420
                  HIS ATI RADEON 5670 1GB 2,520
                  พอดีผมโทรไปที่ร้านเค้าแนะนำ ASUS
                  ราคาแพงกว่าอีกหน่อย แต่ได้ชิบตัวใหม่กว่า
                  ผมเลยลังเลครับ อยากถามพี่ๆครับว่า M/B ตัวนี้
                  ok หรือเปล่าครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำก็ได้ครับ
                  ราคาไม่เกินสัก 2000 สงสัยอีกเรื่องครับ
                  แรมครับ เค้าบอกว่าถ้าเครื่องของเราลง window xp 32 bit
                  แล้วเราใส่ 4 GB มันจะมองเห็นแค่ 3ใช่หรือเปล่าครับ
                  ถ้าจะให้เห็น 4 GB ต้องลงเห็น 64 bit ขอบคุณมากครับ
                  รอท่านชนะ มาครับ เหอะๆ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                    รอท่านชนะ มาครับ เหอะๆ
                    ครับผม ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by panaden222 View Post
                      ครับผม ขอบคุณมากครับ
                      ไม่เป็นไรครับตัวผมเองไม่มีความรู้ ทางด้านนี้แบบ รู้จริงๆกลัวตอบไปแล้ว มันจะเกิดผลไม่ดีเข้า อะครับ แฮ่ ๆคุณชนะเก่งครับเรื่องนี้รอแปบนะครับ

Comment

• วันนี้เราจะพูดถึงข้อแตกต่างระหว่าง เคสบ้าน ๆ กับ เคส Full Tower ครับ

ผมเคยพูดเรื่องนี้ไปแล้วบางท่านคงยังจำได้ใช่มั้ยครับ แต่อาจจะไม่เห็นภาพ

วันนี้เลยจะมาอธิบายเพิ่มเติม เริ่มเลยล่ะกันนะครับ

1. การระบายความร้อนที่ดีของเคส Full Tower ที่มากกว่าเคสแบบบ้าน ๆ ดูรูปครับ

หมายเหตุ ลูกศรสีแดงคือ ทิศทางลมนะครับ

รูปเคสบ้าน ๆ

จะเห็นว่า ลมเย็นจะเข้ามาทางด้านหน้าเคส ผ่านอุปกรณ์ต่าง ๆ และตัวซิ๊งค์ระบายความร้อน ก็จะดูดลม แถว ๆ แรม มาระบายความร้อนที่ตัวซิ๊งค์

และพัดลม 8 CM ด้านหลังจะดูดลมร้อนที่ตัวซิ้งค์เป่าออกมา แล้วดูดออกนอกเคสครับ แต่ข้อสังเกตุคือ ในทางลมมันมีสายไฟต่าง ๆ ขวางอยู่

ซึ่งมันจะทำให้การดูด เอาลมเย็นเข้ามาได้ลำบากมากขึ้น และอุปกรณ์ต่าง ๆ อยู่ชิดกันมาก ทำให้เคสตัวนี้ระบายความร้อนออกได้ไม่ดี

คราวนี้เรามาดูให้ส่วนของเคส Full Tower บ้างนะครับ

จะเห็นได้ว่า ทางลมเหมือนกันกับเคสด้านบน แต่ ทางระบายลมร้อนออกจากเคสมีมากกว่า คือมีทั้งดูดออกด้านหลัง และดูดดออกด้านบน

และเนื่องจากเคส Full Tower มีขนาดใหญ่ ช่องด้านหลังกว้าง จึงสามารถซ่อนสายต่าง ๆ ได้เกือบหมด

ทำให้ไม่มีสายไฟ มาบังทางลมเลย ทำให้พัดลมดูดลมเย็นมาระบายความร้อนให้ซิ้งค์ได้อย่างเต็มที่

(รูปนี้ขออนุญาติท่านวิกรยื้มรูปมาแปะนะครับ)

2.ช่องเสียบ HDD และ DvD

จากรูปจะเห็นว่า ในเคสบ้าน ๆ จะใส่ HDD ได้ไม่เกิน 3 ลูก แล้วยิ่งถ้าเราใช้การ์ดที่มีความยาวมาก ๆ ด้านท้ายของการ์ดจะมาชนกับพอร์ทเสียบสาย SATA และสาย Serail ATA พอดี

ทำให้ใส่ HDD ได้ไม่เกิน 2-3 ลูกเท่านั้นเอง

มาดูเคส Full Tower บ้างนะครับ

จะเห็นว่าช่องใส่ HDD และ DvD เรียงเป็นตับเลยใช่มั้ยครับ และโดยส่วนมากในเคสแบบ Full Tower มักจะทำช่องเสียบ HDD หันหน้าออก แต่เคสบ้าน ๆ

จะทำหันออกข้าง ทำให้ซ่อนสสายลำบาก ดูได้ตามรูปเลยครับ จะเห็นว่ามันต่างกัน

3.เนื้องาน วัสดุ ที่ใช้ในการประกอบ เคส

ดูจะเห็นว่า เคสบ้าน ๆ เมื่อใช้นานๆ ไป จะขึ้นสนิม และบางส่วนของเคส มีคมด้วย ถ้าเกิดในเวลาที่เราประกอบ ไม่ระวัง อาจจะโดนบาดเอาง่าย ๆ

วัสดุเนื้อเหล็กที่ใช้ผลิต ดูออกง่าย ๆ ว่าไม่ค่อยมีความคงทนมากเท่าไหร่ มาดุเคส Full Tower บางดีกว่าครับ

ส่วนในเคส Full Tower จะเห็นว่างานการประกอบ มีความประณีตมากกว่าเคสบ้าน ๆ และมีการลบคมมาให้ด้วย และไม่ขึ้นสนิมเมื่อเราใช้ไปนาน ๆ

และส่วนใหญ่ ๆ ดูแล้วเคส Full Tower มีความคงทนมากกว่าเคสบ้าน ๆ หลายขุม

4. เรื่องของน้ำหนักและขนาด

ในส่วนของเคสบ้าน ๆ นั้น มีน้ำหนักค่อนข้างเบา ยกได้ง่าย ๆ แต่ผมไม่ได้ชั่งมาให้ดูว่ามีน้ำหนักประมาณเท่าใด

มีแต่น้ำหนักเคสแบบ Full Tower มาให้ดูครับ

(ยื้มรูปมาจากคลับ K-62 ครับ ขอบคุณคลับ K-62 มาก ๆ ครับ)

มาถึงตรงนี้คงเห็นความแตกต่างระหว่างเคสบ้านกับเคส Full Tower แล้วนะครับ แต่หลักใหญ่ที่ทำให้คนเลือกซื้อเคสแต่ล่ะตัวนั้น

คงเป็นที่หน้าตาของเคสครับ และสิ่งที่สำคัญที่สุดคือราคาที่จะเป็นตัวตัดสินใจของผู้ซื้อครับ

ปล.บางรูปอาจไม่ชัดเจนนะครับ เพราะว่าผมไม่มีกล้อง และใช้รูปเก่าครับ ต้องขอโทษมา ณ ที่นี่

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                          วันนี้เราจะพูดถึงข้อแตกต่างระหว่าง เคสบ้าน ๆ กับ เคส Full Tower ครับ

ผมเคยพูดเรื่องนี้ไปแล้วบางท่านคงยังจำได้ใช่มั้ยครับ แต่อาจจะไม่เห็นภาพ

วันนี้เลยจะมาอธิบายเพิ่มเติม เริ่มเลยล่ะกันนะครับ

1. การระบายความร้อนที่ดีของเคส Full Tower ที่มากกว่าเคสแบบบ้าน ๆ ดูรูปครับ

หมายเหตุ ลูกศรสีแดงคือ ทิศทางลมนะครับ

รูปเคสบ้าน ๆ

จะเห็นว่า ลมเย็นจะเข้ามาทางด้านหน้าเคส ผ่านอุปกรณ์ต่าง ๆ และตัวซิ๊งค์ระบายความร้อน ก็จะดูดลม แถว ๆ แรม มาระบายความร้อนที่ตัวซิ๊งค์

และพัดลม 8 CM ด้านหลังจะดูดลมร้อนที่ตัวซิ้งค์เป่าออกมา แล้วดูดออกนอกเคสครับ แต่ข้อสังเกตุคือ ในทางลมมันมีสายไฟต่าง ๆ ขวางอยู่

ซึ่งมันจะทำให้การดูด เอาลมเย็นเข้ามาได้ลำบากมากขึ้น และอุปกรณ์ต่าง ๆ อยู่ชิดกันมาก ทำให้เคสตัวนี้ระบายความร้อนออกได้ไม่ดี

คราวนี้เรามาดูให้ส่วนของเคส Full Tower บ้างนะครับ

จะเห็นได้ว่า ทางลมเหมือนกันกับเคสด้านบน แต่ ทางระบายลมร้อนออกจากเคสมีมากกว่า คือมีทั้งดูดออกด้านหลัง และดูดดออกด้านบน

และเนื่องจากเคส Full Tower มีขนาดใหญ่ ช่องด้านหลังกว้าง จึงสามารถซ่อนสายต่าง ๆ ได้เกือบหมด

ทำให้ไม่มีสายไฟ มาบังทางลมเลย ทำให้พัดลมดูดลมเย็นมาระบายความร้อนให้ซิ้งค์ได้อย่างเต็มที่

(รูปนี้ขออนุญาติท่านวิกรยื้มรูปมาแปะนะครับ)

2.ช่องเสียบ HDD และ DvD

จากรูปจะเห็นว่า ในเคสบ้าน ๆ จะใส่ HDD ได้ไม่เกิน 3 ลูก แล้วยิ่งถ้าเราใช้การ์ดที่มีความยาวมาก ๆ ด้านท้ายของการ์ดจะมาชนกับพอร์ทเสียบสาย SATA และสาย Serail ATA พอดี

ทำให้ใส่ HDD ได้ไม่เกิน 2-3 ลูกเท่านั้นเอง

มาดูเคส Full Tower บ้างนะครับ

จะเห็นว่าช่องใส่ HDD และ DvD เรียงเป็นตับเลยใช่มั้ยครับ และโดยส่วนมากในเคสแบบ Full Tower มักจะทำช่องเสียบ HDD หันหน้าออก แต่เคสบ้าน ๆ

จะทำหันออกข้าง ทำให้ซ่อนสสายลำบาก ดูได้ตามรูปเลยครับ จะเห็นว่ามันต่างกัน

3.เนื้องาน วัสดุ ที่ใช้ในการประกอบ เคส

ดูจะเห็นว่า เคสบ้าน ๆ เมื่อใช้นานๆ ไป จะขึ้นสนิม และบางส่วนของเคส มีคมด้วย ถ้าเกิดในเวลาที่เราประกอบ ไม่ระวัง อาจจะโดนบาดเอาง่าย ๆ

วัสดุเนื้อเหล็กที่ใช้ผลิต ดูออกง่าย ๆ ว่าไม่ค่อยมีความคงทนมากเท่าไหร่ มาดุเคส Full Tower บางดีกว่าครับ

ส่วนในเคส Full Tower จะเห็นว่างานการประกอบ มีความประณีตมากกว่าเคสบ้าน ๆ และมีการลบคมมาให้ด้วย และไม่ขึ้นสนิมเมื่อเราใช้ไปนาน ๆ

และส่วนใหญ่ ๆ ดูแล้วเคส Full Tower มีความคงทนมากกว่าเคสบ้าน ๆ หลายขุม

4. เรื่องของน้ำหนักและขนาด

ในส่วนของเคสบ้าน ๆ นั้น มีน้ำหนักค่อนข้างเบา ยกได้ง่าย ๆ แต่ผมไม่ได้ชั่งมาให้ดูว่ามีน้ำหนักประมาณเท่าใด

มีแต่น้ำหนักเคสแบบ Full Tower มาให้ดูครับ

(ยื้มรูปมาจากคลับ K-62 ครับ ขอบคุณคลับ K-62 มาก ๆ ครับ)

มาถึงตรงนี้คงเห็นความแตกต่างระหว่างเคสบ้านกับเคส Full Tower แล้วนะครับ แต่หลักใหญ่ที่ทำให้คนเลือกซื้อเคสแต่ล่ะตัวนั้น

คงเป็นที่หน้าตาของเคสครับ และสิ่งที่สำคัญที่สุดคือราคาที่จะเป็นตัวตัดสินใจของผู้ซื้อครับ

ปล.บางรูปอาจไม่ชัดเจนนะครับ เพราะว่าผมไม่มีกล้อง และใช้รูปเก่าครับ ต้องขอโทษมา ณ ที่นี่
                          อธิบายชัดเจนดีครับ ท่านใดที่สงสัยว่าต่างกันยังไง การระบายความร้อน อ่านได้เลยครับเข้าใจแน่นอนครับ น้องผมเค้าตั้งใจทำมากครับ ฝากขอบคุณผลงานดีๆ ของน้องมาร์คด้วยนะครับ สร้างความรู้ให้พี่ได้มากเลยเพราะพี่ก็หาเรื่องนี้อ่านอยู่ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                            อธิบายชัดเจนดีครับ ท่านใดที่สงสัยว่าต่างกันยังไง การระบายความร้อน อ่านได้เลยครับเข้าใจแน่นอนครับ น้องผมเค้าตั้งใจทำมากครับ ฝากขอบคุณผลงานดีๆ ของน้องมาร์คด้วยนะครับ สร้างความรู้ให้พี่ได้มากเลยเพราะพี่ก็หาเรื่องนี้อ่านอยู่ ขอบคุณครับ
                            อิอิ ชมผมเยอะเกินไปแล้วพี่ เดี๋ยวลอยกันพอดี เอิ๊ก ๆ

Comment

• สุดยอดครับ ช่วงนี้มีข้อมูลอ่านง่ายๆเพลินๆมาเรื่อยๆเลย 55+

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                                อิอิ ชมผมเยอะเกินไปแล้วพี่ เดี๋ยวลอยกันพอดี เอิ๊ก ๆ
                                ว่ากันไปตามผลงานนะมาร์ค ฮ๋า ๆ

สุดยอดครับ ช่วงนี้มีข้อมูลอ่านง่ายๆเพลินๆมาเรื่อยๆเลย 55+
                                สวัสดีครับคุณโจ ฮ่า ๆ มีของดีให้อ่านทุกวัน ชอบนะครับอิอิ อ่านละสนุกดี

Comment

Working...
                                X