Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by feelclass View Post
    ขอตอบว่า ที่จริงก็อ่านนะครับ แต่ว่า ของใหม่มันก็มาเรื่อย ๆ ราคาก้เปลี่ยนด้วย จึงถาม เพื่อที่จะได้ใช้เงินได้ครบคุณค่าของมัน แถมได้ของใหม่ด้วย

และความต้องการคนเราไม่เหมือนกันครับ อย่างผมเน้นแรงปานกลาง เพื่อต่อยอด อัพเกรดของแรงในตอนนี้ แต่ถูกในอนาคต จึงต้องโพสถามใหม่

และเพื่อความมั่นใจ ก็อยากให้กูรู ทั้งหลาย ยืนยันว่าสิ่งที่มือใหม่ คิด มันถูก ครับ ฉะนั้น ผมว่าคุณอย่าเพิ่งไปว่าใครเขาเลยครับ แต่ละคนเขาก็มีเหตุึผลของตัวเขาเองครับ
    ตามนั้นครับ แฮ่ๆ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2777

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        ถูกต้องนะคร้าบบบบบ ตามนั้นเลย

ถ้ายังไม่กะอัพเกรดอะไรมากเหลือเฟือครับ 400-500w พอครับ
        เพราะ ตัวกินไฟอย่าง VGA ไม่มี มันรวมในหัวCPU ครับผม ประหยัดไฟดี
        แต่ถ้าจะอักเกรดค่อยเปลี่ยนครับPSU สบายๆเลย

ใช่แล้วครับผม ขอบคุณมากๆครับ
        ขอบคุณมากครับผม ตกลงว่าจะเอาเซทที่2นี่แระครับ
        พอดีผมมี การ์ดจอ 4670 กับ 9500 GT เหลืออยู่
        ไม่ทราบว่าจะใส่กับเซทที่ 2 ได้หรือเปล่าครับ หรื่อว่า
        จะต้องเป็นรุ่นอื่น ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by panaden222 View Post
          ขอบคุณมากครับผม ตกลงว่าจะเอาเซทที่2นี่แระครับ
          พอดีผมมี การ์ดจอ 4670 กับ 9500 GT เหลืออยู่
          ไม่ทราบว่าจะใส่กับเซทที่ 2 ได้หรือเปล่าครับ หรื่อว่า
          จะต้องเป็นรุ่นอื่น ขอบคุณมากครับ
          จัดก่อนเลยครับ เดียวผมตาม เงินยังไม่ออกเลย เศร้า เมียไม่เห้นด้วยอีก อันนี้สำคัญใหญ่เลย ต้องกล่อมเมียก่อน

Comment

• Originally posted by feelclass View Post
            จัดก่อนเลยครับ เดียวผมตาม เงินยังไม่ออกเลย เศร้า เมียไม่เห้นด้วยอีก อันนี้สำคัญใหญ่เลย ต้องกล่อมเมียก่อน
            นั้นคือปัญหาใหญ่ที่สุดของเราผู้ชายที่ชอบเล่นคอม เหอะๆ จะโดนแบบนี้ประจำ เลยเนอะ ๆ ไว้ไปจัดพร้อมผมครับ ผมรอ รถไถ่มาแล้วก็จัดงานๆ เลยครับ อิอิ

Comment

ของผมพ่อสั่งให้เปลี่ยน ใจจริงกะว่าสักสิ้นปีค่อยเปลี่ยน
              ส่วนเมีย 555+ อยู่ในโอวาท สั่งนั่งเป็นนั่ง สั่งนอนเป็นนอน

Comment

• Originally posted by sapporo
                ASUS GTX 570 DIRECT CU II 1280MB DDR5

กับ

ASUS 6970 2GB D5

คุณชนะว่าอันไหนแรงกว่ากันครับ ตัวผมเองก็ตั้งข้อสงสัยเพราะราคาตอนนี้พอๆ กัน
                วัดกันแบบจะๆ
                Crysis 6970 Win
                http://www.techpowerup.com/reviews/A..._Cu_II/12.html
                Call Of Duty 6970 Win
                http://www.techpowerup.com/reviews/A...t_Cu_II/9.html
                Alian VS Prediator เสมอ (570 ชนะในจอ 1024 1280 1680 /// 6970ชนะจอ 1920 2560 แต่ต้องถามว่า ซื้อการ์ดจอแรงขนาดนี้คงไม่มีคนเล่นความละเอียด 1280 หละนะ เลยให้เสมอไปครับ)
                http://www.techpowerup.com/reviews/A...t_Cu_II/6.html
                ต่อไปเกมส์ที่เน้น PhysX ช่วยเยอะๆ
                Metro2033 570 Win
                http://www.techpowerup.com/reviews/A..._Cu_II/16.html
                Farcry2 570 Win
                http://www.techpowerup.com/reviews/A..._Cu_II/14.html
                BattleField 570 Win
                http://www.techpowerup.com/reviews/A...t_Cu_II/7.html
                วัดความแรงด้วยคะแนน 3DMark11 6970 Win
                http://www.techpowerup.com/reviews/A..._Cu_II/19.html
                วัดความสามารถในการคำนวนภาพEngine Sader และ OpenCL 6970 Win (6950แอบมีแรงกว่าตอนท้ายด้วย ฮา)
                http://www.techpowerup.com/reviews/A..._Cu_II/20.html
                วัดการกินไฟ 6970 Win เพราะกินน้อยกว่า(ถ้าเทียบตัวธรรมดาเหมือนกัน)
                http://www.techpowerup.com/reviews/A..._Cu_II/21.html
                ความดังของพัดลม 570 Win
                http://www.techpowerup.com/reviews/A..._Cu_II/22.html

จากการที่ดูพอๆกันเลยครับ
                แต่งงผลรวมเล็กน้อย เพราะ เขาบอกว่าประสิทธิภาพโดยรวม 570 ชนะ6970 ไป 6เปอเซน

ตามนั้นเลยครับ
                http://www.techpowerup.com/reviews/A..._Cu_II/23.html
                (แอบงง ทั้งๆที่มันก็ชนะแพ้พอๆกัน ฮา)

Originally posted by panaden222 View Post
                4670 เลยครับ แรงกว่า9500เยอะ
                http://www.techpowerup.com/reviews/H...Q_Turbo/9.html
                ตามนั้นครับผม
                แต่จริงๆ ถ้ามี 4670 อยู่แล้ว จัดเซ็ทนี้แทนดีกว่า
                PhenomX4 840 3.2GHz 3370
                AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690
                WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
                ใช้4670ที่มีอยู่แล้ว
                KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1450
                LG 22X SATA-Interface 590
                Case ThermalTakeV3 1200
                PSU Raidmax730w 1900/Tagan600U37 1850
                รวม 13450
                ตามนี้เลยครับ แล้วค่อยซื้อการ์ดจอมาเพิ่ม เพราะไหนๆก็มีการ์ดจอแล้ว ก็คงไม่ต้องพึ่ง A6 ครับผมรออนาคตก็ถอด4670 เปลี่ยนไปเป็น การ์ดจอใหม่ได้ทันที
                Originally posted by feelclass View Post
                ตามนั้นครับ ปล.ภรรยาอาจจะเป็นคนเห็นคุณค่าของเงินมากครับผม ดีแล้ว
                Originally posted by sapporo View Post
                นั้นคือปัญหาใหญ่ที่สุดของเราผู้ชายที่ชอบเล่นคอม เหอะๆ จะโดนแบบนี้ประจำ เลยเนอะ ๆ ไว้ไปจัดพร้อมผมครับ ผมรอ รถไถ่มาแล้วก็จัดงานๆ เลยครับ อิอิ
                รถไถจะมาไถดิน หรือจะตกหล่ม ต้องรอดูส่วนตัวคิดว่าน่าจะไถได้ ฮา

Originally posted by panaden222 View Post
                ของผมพ่อสั่งให้เปลี่ยน ใจจริงกะว่าสักสิ้นปีค่อยเปลี่ยน
                ส่วนเมีย 555+ อยู่ในโอวาท สั่งนั่งเป็นนั่ง สั่งนอนเป็นนอน
                อยากบอกว่าภรรยาน่ารักมากครับ อิอิ
                Last edited by runshana; 20 Jul 2011, 15:57:47.

Comment

• Originally posted by panaden222 View Post
                  สุดยอดครับฮ่า ๆเก่งมาก ๆอิอิ

รถไถจะมาไถดิน หรือจะตกหล่ม ต้องรอดูส่วนตัวคิดว่าน่าจะไถได้ ฮา
                  อย่าพูดให้กลัวสิ = =

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                    สุดยอดครับฮ่า ๆเก่งมาก ๆอิอิ

อย่าพูดให้กลัวสิ = =
                    ขอโทษทีครับผม
                    พูดเผื่อใจไว้ก่อนหน่ะครับ
                    ตอนนี้ต้องรอดูระบบOverclock ของเขาด้วยแหละ ว่าจะทำมาชนI7ยังไง

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      ขอโทษทีครับผม
                      พูดเผื่อใจไว้ก่อนหน่ะครับ
                      ตอนนี้ต้องรอดูระบบOverclock ของเขาด้วยแหละ ว่าจะทำมาชนI7ยังไง
                      AMD คงต้องทำออกมาดี ๆหนอยละครับ เอาแบบสู้ i7 ได้ โดยแบบไม่ลำบาคมากนะครับ ถาต้องนั้ง OC ถึงจะแรงเท่า i7 ผมก็คิดหนักเหมือนกันเลย

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                        AMD คงต้องทำออกมาดี ๆหนอยละครับ เอาแบบสู้ i7 ได้ โดยแบบไม่ลำบาคมากนะครับ ถาต้องนั้ง OC ถึงจะแรงเท่า i7 ผมก็คิดหนักเหมือนกันเลย
                        ส่วนตัวผมว่า ถ้าออกมาแบบเดิมๆ น่าจะฟันI7 เดิมๆ ขาดครับ
                        ที่ผมคิดคือตอนOCแล้วหน่ะครับ ว่าใครจะWIN

Comment

ส่วนตัวผมว่า ถ้าออกมาแบบเดิมๆ น่าจะฟันI7 เดิมๆ ขาดครับ
                          ที่ผมคิดคือตอนOCแล้วหน่ะครับ ว่าใครจะWIN
                          ต้องรอดูกันต่อไปจะเกิดอะไรขึ้นกันบางง

Comment

ขอตอบว่า ที่จริงก็อ่านนะครับ แต่ว่า ของใหม่มันก็มาเรื่อย ๆ ราคาก้เปลี่ยนด้วย จึงถาม เพื่อที่จะได้ใช้เงินได้ครบคุณค่าของมัน แถมได้ของใหม่ด้วย

และความต้องการคนเราไม่เหมือนกันครับ อย่างผมเน้นแรงปานกลาง เพื่อต่อยอด อัพเกรดของแรงในตอนนี้ แต่ถูกในอนาคต จึงต้องโพสถามใหม่

และเพื่อความมั่นใจ ก็อยากให้กูรู ทั้งหลาย ยืนยันว่าสิ่งที่มือใหม่ คิด มันถูก ครับ ฉะนั้น ผมว่าคุณอย่าเพิ่งไปว่าใครเขาเลยครับ แต่ละคนเขาก็มีเหตุึผลของตัวเขาเองครับ
                            ผมก็ไม่ได้อยากว่าใครเขาหรอกครับ เพียงแต่เห็นใจคนตอบที่ต้องตอบซ้ำซาก อย่างที่กฎกติกาของบอร์ดเรื่อง " มารยาททั่วไป ข้อ 4) " เขียนไว้ว่า

4) อย่าลืมใช้ฟังก์ชัน search เพื่อค้นหากระทู้ที่มีเนื้อหาไปในทิศทางเดียวกับเนื้อหาที่กำลังจะตั้งกระทู้ เพื่อไม่ให้เกิดการซ้ำซ้อน

เลยเกิดความเห็นใจคนตอบบ้างก็เท่านั้น แต่ถ้าความคิดเห็นผมไปสดุดความรู้สึกของคุณผมก็ขอโทษด้วยก็แล้วกันครับ ^^

Comment

• ดันสักนิดครับ แฮ่ ๆ

Comment

• เขียนให้อ่าน เล่น ๆ นะครับ อ้างอิงมาจากท่าน CEO แต่นำมาเรียบเรียงใหม่โดยผมเอง(มั่วนิด ๆ) เรื่อง PSU

PSU (Power Supply) เป็นอุปกรณ์ที่จ่ายกระแสไฟฟ้าให้กับทุกสิ้นส่วนของคอมพิวเตอร์

ทำไมต้องมี PSU ด้วย เสียบปลั๊กตรง ๆ ไม่ได้เหรอ ? ไม่ได้ครับ เพราะว่าเครื่องคอมพิวเตอร์

ต้องการไฟฟ้าที่เป็นกระแสตรง(Direct Current เรียกย่อ ๆ ว่าไฟ DC)

แต่ไฟฟ้าที่เราใช้กันในบ้านเรือนเป็นไฟฟ้ากระแสสลับ (Alternating current เรียกย่อ ๆ ว่า ไฟ AC) มีแรงดันไฟที่ 220V ดังนั้นจำเป็นต้องมีอุปกรณ์

ที่ทำหน้าที่แปลงกระแสไฟฟ้า จาก ไฟ AC ให้เป็น ไฟ DC และเจ้าอุปกรณ์ตัวนั้นคือ PSU นั้นเอง ฉะนั้นมันจึงเป็นสิ่งสำคัญอันดับต้น ๆ เลยทีเดียว แต่ !

ทำไมหลาย ๆ คนจึงเลือก PSU ถูก ๆ เช่น พวก PSU วัตต์ล่ะบาท 500w 500 บาท ซึ่งจริง ๆ แล้วเป็นสิ่งที่ไม่สมควรทำ

เพราะอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ต้องการกระแสไฟที่ราบเรียบนิ่งไม่แกว่งไปมา ซึ่งถ้าไม่ได้รับกระแสไฟที่นิ่งและเรียบพอแล้วล่ะก็

อุปกรณ์ที่มีโอกาสพังง่ายอยู่แล้ว เช่น HDD,VGA อาจจะได้กลับบ้านเก่าไปกับ PSU ของท่านด้วย

ทีนี้ถามว่า อ้าวแล้วจะดูยังไงเลือก PSU ไม่เป็น

ปัจจุบันนี้มีมาตรฐานของ PSU ที่ชื่อว่า 80 Plus มีลักษณะดังรูป จะติดอยู่ที่ตัวของ Psu

80 Plus หมายถึงอะไร

หมายถึงว่า PSU นั้น ๆ มีประสิทธิภาพหรือค่า Efficiency เกิน 80% ในทุกการทดสอบนั่นเอง

งงอีกแล้วค่า Efficiency มันคืออะไรล่ะ

ค่า Efficiency ถ้าแปลตามตัวก็คือ ความมีประสิทธิภาพ แล้วประสิทธิภาพที่ว่าคืออะไร มันคือ ประสิทธิภาพในการแปลงไฟ จากไฟบ้านเราที่เป็นกระแสสลับให้เป็นกระแสตรง

ไปสู่ระบบและอุปกรณ์ต่างๆ ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา ว่ามันจะต้องสูญเสียกำลังไฟพลังงานไปกับการแปลงไฟขนาดไหน เช่น Efficiency ที่ 75% ก็แสดงว่าอุปกรณ์นั้นสูญเสียพลังงานไปกับการแปลงไฟไป 25% ครับ

ซึ่งจริงๆ แล้ว PSU จะมีประสิทธิภาพสูงสุดที่การโหลดไฟ 20% -50% จากกำลังของ Power Supply จ่ายได้สูงสุด แล้วเราจะเอาอะไรมาเป็นหลักประกันล่ะว่า PSU เนี่ยมีค่า Efficiency โดยเฉลี่ยเท่าไหร่?

เขาจึงได้มีการจัดตั้งมาตรฐานขึ้นมาครับ ชื่อว่า 80 Plus นั่นเอง

ตารางการแบ่งมาตรฐาน 80 Plus

(เครดิต http://yak1zoba.exteen.com/20100920/...y-power-supply)

อีกนิด ยกตัวอย่างนิดหนึ่ง

สมมุติคอมพิมเตอร์ของผม Full Load ที่ 600w ผมต้องการได้ค่า Efficiency ที่มากที่สุด สมมุติผมใช้ Corsiar AX1200w

อ้างอิงจากกราฟ

จะเห็นว่า ค่า Efficiency จะมากที่สุดคือ 92% เมื่อ PSU จ่ายไฟที่ 600w หรือโหลดที่ 50% พอดิบพอดี

ดังนั้นถ้าสามารถ ทำให้ PSU โหลด ที่ 50% โดยที่ System อยู่ในขณะ Full load หรือ Idle ก็ได้

เราจะได้กระแสไฟที่นิ่งและเรียบที่สุด เท่าที่ Psu ตัวนั้น ๆ จะทำได้ แต่ไม่จำเป็นต้องใช้ AX1200w ก็ได้ครับผมแค่ยกตัวอย่าง

และจำเอาไว้ว่าอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทุกอย่างเมื่อได้รับกระแสไฟฟ้าแล้ว ย่อมจะต้องเกิดความร้อน

และไอ้ความร้อนนี่ล่ะ ที่จะทำให้ประสิทธิภาพของอุปกรณ์นั้น ๆ เสื่อมสภาพลง และใช้งานได้อย่างไม่เต็มประสิทธิภาพ

ยกตัวอย่าง เครื่อง Full load ที่ 600w แต่ดันใช้ PSU 700w ซึ่งทำให้ PSU ต้องรับภาระหนักคือต้องโหลดที่ 90% ตลอดเวลา

จึงจะจ่ายไฟให้ตามที่ระบบต้องการได้ จริงอยู่ที่ว่าแม้เครื่องไม่ได้ Full load ตลอดเวลา แต่ก็ควรมองในระยะยาวด้วย

ถ้าปล่อยให้ PSU ต้องโหลดที่ 90% นานๆ ย่อมไม่เป็นผลดีแน่ เพราะถ้าต้องโหลดหนักขนาดนี้ ย่อมต้องเกิดความร้อนมากมายแน่นอน

ซึ่งจะไปทำให้ PSU เสื่อมสภาพ แล้วสุดท้ายอุปกรณ์อื่น ๆ ก็ะพากันลงเหวหมด ดังกรณีของท่าน เทพ ดร.สาโรธ 500w (อิอิ แซวเล่น ๆ ตามกระแส)

เมื่อได้อ่านแล้วคงเข้าใจกันขึ้นมาบ้างนะครับ สำหรับเรื่อง PSU

ทีนี้เรามาดูการคำนวณค่าไฟในแบบ คร่าว ๆ กันนะครับ ย้ำนะครับว่าคร่าว ๆ

สมมุติคอมพิวเตอร์ผมกินกระแสไฟรวม 550w แบ่งเป็น CPU 120w M/B 130w VGA 200 RAM+HDD+FAN+LED 100w

= 120+130+200+100 = 550w ซึ่งทั้งหมดอยู่ในช่วง Full load ซึ่งเปิดใช้งานตลอด 24 ชั่วโมงตลอด 1 เดือน

ที่นี้เราก็ต้องหาหน่วยไฟฟ้าที่เราใช้ก่อน ซึ่งหาได้จากสูตร

จำนวนวัตต์ของเครื่องเครื่องใช้ไฟฟ้า x จำนวนชั่วโมงที่ใช้งาน
                                1000 วัตต์

เมื่อแทนค่าลงไปจะได้

550x24 = 13.2 หน่วย เราจะได้จำนวนหน่วยไฟฟ้าที่ใช้ใน 1 วันมาแล้ว
                                1000

ที่นี้ นำค่าที่หาได้จากสูตรเมื่อกี๊ มาใส่ลงในสูตรนี้ คือ จำนวนหน่วยไฟฟ้าที่ใช้ x อัตราค่ากระแสไฟฟ้าต่อหน่วย ในที่นี้กำหนดให้ค่าไฟคิดหน่วยล่ะ 2 บาท

= 13.2 x 2 = 26.4 บาท นี้คือค่าไฟที่เราต้องเสียใน 1 วัน

ที่นี้จะหาว่าในหนึ่งเดือนต้องเสียเท่าไหร่ ก็คูณ30เข้าไป

= 26.4 x 30 = 792 บาท

นี้คือกรณีของไฟตามบ้านนะครับ ถ้าไฟตามหอนี่

ผมอยู่หอผมคิดหน่วยล่ะ 5 บาท ก็จะได้

= 13.2 x 5 = 66 บาท

= 66 x 30 = 1980 บาท บร๊ะเจ้า !!

นี่คือการคิดค่าไฟแบบคร่าว ๆ จริง ๆ จะมีบวกค่าอะไรอีกผมจำไม่ได้และมี Vat อีก 7%

ขอบคุณท่าน CEO มาก ๆ นะครับสำหรับความรู้

วันนี้เอาไว้แค่นี้ก่อนเหนื่อยแล้วครับ อิอิ
                                Last edited by slipknot66; 22 Jul 2011, 15:43:27.

Comment

Working...
                                X