Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by win22222 View Post
    พวก full tower ดีๆนี้เท่าไรครับ ดูในเว็ปราคากระจายมากตั้งแต่ปานกลาง แพง ไปแพงมาก ฮ่าๆ
    เลยอยากรู้ที่ พวกพี่คิดว่าโอเค คือประมาณตัวไหน ราคาเท่าไรอ่ะครับ แบบว่า เห็นพวก full tower สวยมากเลย
    เลยอยากเอามาตั้งโชว์ ฮ่าๆ เห็นว่าเย็นด้วยใช่ไหมอ่ะครับ ^^
    จริง ๆ แล้ว เคส Full Tower มันมีข้อดีหลายอย่างนะครับ ไม่ใช่แค่ระบายความร้อนอย่างเดียว

ขอแยกเป็นข้อ ๆ ล่ะกันนะครับ

ข้อดี

1.ระบายความร้อนได้ดีกว่าเคสบ้าน ๆ
    2.มีระบบการจัดการ การหมุนเวียนของลมภายในเคสได้ดี
    3.มีช่องต่าง ๆ เยอะกว่าเคสบ้านๆ ทำให้ใส่อุปกรณ์ได้มากขึ้น เช่น เคสบ้าน ๆ ใส่ HDD ได้แค่ 2-3 ตัว แต่ Full Tower ใส่ได้ 5-8 ตัวแล้วแต่ยี่ห้อ
    4.สามารถซ่อนสายต่าง ๆ ได้อย่างเป็นระเบียบ ซึ่งเคสบ้าน ๆ ทำได้ยากหรือบางตัวอาจทำไม่ได้เลย ซึ่งการจัดสายให้เป็นระเบียบไม่ใช่แค่สวยงาม แต่ยังทำให้ลมหมุนเวียนภายในเคสดีขึ้นอีกด้วย
    5.เนื้องานและวัสดุที่ใช้ในการผลิดจะต่างจากเคสบ้าน ๆ มาก เช่นมีความคงทนมากกขึ้น ไม่เป็นสนิม
    6.สวยงามกว่าเคสบ้าน ๆ (ในสายตมผมนะครับ บางท่านจะไม่ชอบก็ได้)

ข้อเสีย

1.มีขนาดใหญ่ มีน้ำหนักมาก
    2.มีราคาแพงกว่าเคสบ้าน ๆ 3-5 เท่าตัว

ข้อเสียคิดออกแค่นี้แหละครับ จริง ๆ แล้วผมอยากให้ผู้ที่จะประกอบคอมใหม่ดูตรงส่วนนี้ด้วย

ไม่ใช่แค่เคสเอาแบบไหนก็ได้ เคสก็เป็นสิ่งที่เรามองบ่อยรองลงมาจากหน้าจอนะครับ

ถ้าเราไม่ชอบแล้วซื้อมา ไม่สวยถูกใจ มันจะลำบากต้องไปซื้อใหม่ เสียเงินหลายเที่ยว

ถ้าเงินเหลือจากการจัดสเป็คแล้ว ควรมอง ๆ เคส Full Tower ไว้ด้วยก็ดีครับ

เป็นแค่อีกคำแนะนำหนึ่งครับ จะตัดสินใจยังไงอยู่ที่ตัวผู้ซื้อครับ

Comment

• Originally posted by sirius View Post
      ครับจิงๆอยากจะได้เซ็ทสองหมื่นนะครับ แต่งบตอนนี้มี13000 - 14000 เลยอยากได้ที่มันรองรับอนาคตอีกนานเผื่อที่พอเก็บตังได้สักพักจะอัพเกรดกาดจอขึ้นอะครับ ผมลองหาข้อมูลดู socket 1155 นี่ใหม่กว่าใช่ไหมครับ แต่ดูเมนบอดมันเล็กๆอะครับใส่่อะไรไม่ได้เยอะ อ่อแล้วมันusb3หรือป่าวครับ ประเด็นคืออาจจะใส่ซาวกาดในอนาคตด้วยอะครับ (ชอบดูหนัง= =) แล้วPSU730นี้เยอะไว้เผื่อหรือพอดีกับเครื่องแล้วอะครับ รบกวนอีกครั้งนะครับ ^^ HARDDISK ไม่เอานะครับ มีHITACHI 500GB SATAII แล้วอะครับ(ใส่ได้ใช่ไหมเนี่ย= =)
      เมนบอร์ดตัวนั้น USB2+SATA2 ครับผม HDD Sata2 ใส่กับ MB Sata3 ได้ครับผม
      บอร์ดเล็กแต่ประสิทธิภาพพอตัวครับ ถ้าตัดHDD เพิ่มเมนบอร์ดได้ก็เยี่ยมเลยครับ
      PSU 730 วัตที่ให้ เกินพอ เหมาะแก่การอัพเกรดในอนาคตครับ การ์ดจอ 6670 เป็นการ์ดประหยัดไฟ ใช้แค่PSUบ้านๆ 500w 250บาท ยังพอเลยครับ แต่6670 ไม่ใช่แค่บ้านๆนะครับ แรงโหดเลย(ต้องลองด้วยตนเอง)
      ถ้าเอาซาวการ์ดดีๆไปเลย ตัดHDD ออกแล้วแพงขึ้นอีก1000ได้ตัวนี้
      GIGABYTE Z68MA-D2H-B3 LGA1155 Z68 4*DDR3 CF+SLI 2*SATA3 2*USB3 1394 mATX 3990
      โหดและดีครับ USB3 พร้อมรบ แต่บอร์ดมันเกินความต้องการของCPUไปหน่อยอาจเอาตัวนี้ดีกว่า

GIGABYTE PH67A-D3-B3 LGA1155 H67 4*DDR3 CF SATA3 USB3 3050
      หล่อและดี น่ารักน่ากอดครับ ราคาสมน้ำสมเนื้อ กับHDDที่หายไป
      http://th.gigabyte.com/products/prod...px?pid=3860#sp
      USB3 2พอต รองรับการCrossfire 16x4x ซาตา3 2พอต USB3 2พอต ราคา 3050 ใหญ่ตามที่ท่านชอบครับ การ์ดเสียงรับได้7.1 Channelครับ แต่ไม่รุ้จะใสพอที่ท่านชอบไหม อิอิ

สงสัยอะไรถามอีกได้เลยนะครับ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
        จริง ๆ แล้ว เคส Full Tower มันมีข้อดีหลายอย่างนะครับ ไม่ใช่แค่ระบายความร้อนอย่างเดียว

ขอแยกเป็นข้อ ๆ ล่ะกันนะครับ

ข้อดี

1.ระบายความร้อนได้ดีกว่าเคสบ้าน ๆ
        2.มีระบบการจัดการ การหมุนเวียนของลมภายในเคสได้ดี
        3.มีช่องต่าง ๆ เยอะกว่าเคสบ้านๆ ทำให้ใส่อุปกรณ์ได้มากขึ้น เช่น เคสบ้าน ๆ ใส่ HDD ได้แค่ 2-3 ตัว แต่ Full Tower ใส่ได้ 5-8 ตัวแล้วแต่ยี่ห้อ
        4.สามารถซ่อนสายต่าง ๆ ได้อย่างเป็นระเบียบ ซึ่งเคสบ้าน ๆ ทำได้ยากหรือบางตัวอาจทำไม่ได้เลย ซึ่งการจัดสายให้เป็นระเบียบไม่ใช่แค่สวยงาม แต่ยังทำให้ลมหมุนเวียนภายในเคสดีขึ้นอีกด้วย
        5.เนื้องานและวัสดุที่ใช้ในการผลิดจะต่างจากเคสบ้าน ๆ มาก เช่นมีความคงทนมากกขึ้น ไม่เป็นสนิม
        6.สวยงามกว่าเคสบ้าน ๆ (ในสายตมผมนะครับ บางท่านจะไม่ชอบก็ได้)

ข้อเสีย

1.มีขนาดใหญ่ มีน้ำหนักมาก
        2.มีราคาแพงกว่าเคสบ้าน ๆ 3-5 เท่าตัว

ข้อเสียคิดออกแค่นี้แหละครับ จริง ๆ แล้วผมอยากให้ผู้ที่จะประกอบคอมใหม่ดูตรงส่วนนี้ด้วย

ไม่ใช่แค่เคสเอาแบบไหนก็ได้ เคสก็เป็นสิ่งที่เรามองบ่อยรองลงมาจากหน้าจอนะครับ

ถ้าเราไม่ชอบแล้วซื้อมา ไม่สวยถูกใจ มันจะลำบากต้องไปซื้อใหม่ เสียเงินหลายเที่ยว

ถ้าเงินเหลือจากการจัดสเป็คแล้ว ควรมอง ๆ เคส Full Tower ไว้ด้วยก็ดีครับ

เป็นแค่อีกคำแนะนำหนึ่งครับ จะตัดสินใจยังไงอยู่ที่ตัวผู้ซื้อครับ
        โอ สุดยอด ข้อมูลแน่นครับ ขอบพระคุณมากครับที่ช่วยตอบครับผม
        ตัดสินใจยังไงอย่ที่ผู้ซื้อจริงๆครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          เมนบอร์ดตัวนั้น USB2+SATA2 ครับผม HDD Sata2 ใส่กับ MB Sata3 ได้ครับผม
          บอร์ดเล็กแต่ประสิทธิภาพพอตัวครับ ถ้าตัดHDD เพิ่มเมนบอร์ดได้ก็เยี่ยมเลยครับ
          PSU 730 วัตที่ให้ เกินพอ เหมาะแก่การอัพเกรดในอนาคตครับ การ์ดจอ 6670 เป็นการ์ดประหยัดไฟ ใช้แค่PSUบ้านๆ 500w 250บาท ยังพอเลยครับ แต่6670 ไม่ใช่แค่บ้านๆนะครับ แรงโหดเลย(ต้องลองด้วยตนเอง)
          ถ้าเอาซาวการ์ดดีๆไปเลย ตัดHDD ออกแล้วแพงขึ้นอีก1000ได้ตัวนี้
          GIGABYTE Z68MA-D2H-B3 LGA1155 Z68 4*DDR3 CF+SLI 2*SATA3 2*USB3 1394 mATX 3990
          โหดและดีครับ USB3 พร้อมรบ แต่บอร์ดมันเกินความต้องการของCPUไปหน่อยอาจเอาตัวนี้ดีกว่า

GIGABYTE PH67A-D3-B3 LGA1155 H67 4*DDR3 CF SATA3 USB3 3050
          หล่อและดี น่ารักน่ากอดครับ ราคาสมน้ำสมเนื้อ กับHDDที่หายไป
          http://th.gigabyte.com/products/prod...px?pid=3860#sp
          USB3 2พอต รองรับการCrossfire 16x4x ซาตา3 2พอต USB3 2พอต ราคา 3050 ใหญ่ตามที่ท่านชอบครับ การ์ดเสียงรับได้7.1 Channelครับ แต่ไม่รุ้จะใสพอที่ท่านชอบไหม อิอิ

สงสัยอะไรถามอีกได้เลยนะครับ
          ขอบคุณมากครับ ^^

กำๆลองเข้าไปดูใน jib GIGABYTE PH67A-D3-B3 มัน3520อะครับ

GIGABYTE PA65-UD3-B3 อันนี้ 3050 ตกลงใช้อันนี้รึเปล่าครับ
          Last edited by sirius; 15 Jul 2011, 14:00:47.

Comment

• Originally posted by sirius View Post
            ขอบคุณมากครับ ^^

กำๆลองเข้าไปดูใน jib GIGABYTE PH67A-D3-B3 มัน3520อะครับ

GIGABYTE PA65-UD3-B3 อันนี้ 3050 ตกลงใช้อันนี้รึเปล่าครับ
            ไม่ใช่ครับ ผมเอาราคาจากร้าน JEDI ครับผม เพราะมันโทรสั่งซื้อได้
            http://www.jedicool.com/pricelist.php
            ตามนี้เลยครับผม ไม่แพง แรงดี

Comment

• สวัสดีครับคุณชนะสบายดีมั้ยครับ แวะมาดันครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                ไม่ใช่ครับ ผมเอาราคาจากร้าน JEDI ครับผม เพราะมันโทรสั่งซื้อได้
                http://www.jedicool.com/pricelist.php
                ตามนี้เลยครับผม ไม่แพง แรงดี
                โอเคครับ ขอบคุณมากนะครับ คอมเก่าเมนบอดไปพอดีเลยได้ฤกษ์เปลี่ยนกับเค้าซะที ^^ คงเอาตามนี้แหละครับ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                  สวัสดีครับคุณชนะสบายดีมั้ยครับ แวะมาดันครับ
                  ขอบคุณมากๆครับ ไม่เห็นหน้ากันสักพัก เป็นอย่างไรสบายดีไหมครับ ช่วยนี้พายุฝนเข้าบ่อยๆ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ
                  Originally posted by sirius View Post
                  โอเคครับ ขอบคุณมากนะครับ คอมเก่าเมนบอดไปพอดีเลยได้ฤกษ์เปลี่ยนกับเค้าซะที ^^ คงเอาตามนี้แหละครับ
                  โทรเช็คของ+สั่งซื้อที่หน้า how to pay เลยนะครับผม

Comment

• มาช่วยดัน ครับวันนี้ไปต่างจังหวัด มาครับไป อรัญประเทศ ขับรถมึนเลย

Comment

• ขอบคุณครับ ภูเก็ตฝนตกลมแรงมาก(ผมอยู่ใกล้ทะเลครับ)กลับมาจากไปเวียนเทียนว่างๆเลยแวะมาดู ดันๆ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                        มาช่วยดัน ครับวันนี้ไปต่างจังหวัด มาครับไป อรัญประเทศ ขับรถมึนเลย
                        เหนื่อยแย่เลย แต่ได้รับความสุขกลับมา ก็ดีแล้วครับผม พยายามเข้าครับ
                        Originally posted by abeachboy View Post
                        ขอบคุณครับ ภูเก็ตฝนตกลมแรงมาก(ผมอยู่ใกล้ทะเลครับ)กลับมาจากไปเวียนเทียนว่างๆเลยแวะมาดู ดันๆ
                        อุยย ระวังอันตรายนะครับผม ลมแรงๆ
                        แต่ทะเลคลื่นลมแรง อากาศเย็นสบายดี ฮา
                        ขอบคุุณที่ช่วยดันครับ อิ่มบุญๆนะครับผม อนุโมทนาด้วยคนครับ สาธุ

Comment

• สวัสดีตอนเช้าๆ ครับๆ ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                            สวัสดีตอนเช้าๆ ครับๆ ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน
                            สวัสดีตอนเช้าครับผม แต่นี่มันเที่ยงแล้วนี่นา ฮา

Comment

สวัสดีตอนเช้าครับผม แต่นี่มันเที่ยงแล้วนี่นา ฮา
                              คุณชนะ ผมโพสไปนะ ตอน 8 โมงเช้านะ

คุณชนะนะ ตื่นสาย

Comment

คุณชนะ ผมโพสไปนะ ตอน 8 โมงเช้านะ

คุณชนะนะ ตื่นสาย
                                ผมเล่นมุขหน่ะครับ ว่าผมก็อรุณสวัสดิ์กลับไปแต่ผมโผล่มาซะเที่ยงแล้ว (ฮา)
                                เมื่อคืนนอน 7.45น. ครับเลยตื่นสายไปหน่อย

Comment

Working...
                                X