Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by eew View Post
    ครับ ถ้ามีสายเหลือกับ มีสายไฟต่อพอ ก็ซื้อมาเสียบ ฟอร์แมท ใช้ได้ทันทีครับผม
    แต่ถ้าไม่ได้ซื้อมาต่อเรท0 อาจจะ ซื้อพวก Green มาต่อแยก เป็น External แล้วถ่ายโอนเข้า ออกเอาก็ได้ครับ จะช่วยให้ประหยัดเงินได้มากเพราะน่าจะเป็นคนชอบสะสมเยอะ

รบกวนช่วยอธิบายตรงนี้หน่อยนะครับ ไม่ค่อยเข้าใจครับ ซื้อมาต่อเรท0 อาจจะ ซื้อพวก Green มาต่อแยก เป็น External
    คำว่า ต่อเรท0 มันคืออะไรครับ

ขอบคุณมาครับ
    เรท0 คือ Raid0 (ผมอ่านออกเสียงแบบนี้นะครับ) หมายถึง การทำเสมือน HDD ทั้ง2 ตัว มาผนวกการทำงานเป็นตัวเดียวกัน คือเมื่อมีการ สร้างแฟ้มไฟล์เกิดขึ้นตัว HDD ทั้งสองตัว จะช่วยกันเขียนข้อมูลพร้อมกัน ในคนละส่วน และเวลาอ่านก็สามารถอ่านได้คนละส่วนจากตัวของตัวเอง
    ข้อดีนะครับ คือ สามารถอ่านเขียนได้ไวมาก เพราะHDD 2 ตัวทำงานพร้อมกัน สปีดเร็วจี๋
    ข้อเสียนะครับ คือ ถ้าHDD ลูกหนึ่งเสีย ข้อมูลในHDDอีกลูกก็ไปด้วย(ไม่ใช่HDDอีกลูกเสียนะ)เพราะมันเขียนคนละครึ่งทาง ไฟล์ที่ฝั่งนั้นเขียนไว้ครึ่งหายไปฝั่งนี้ก็อ่านอีกครึ่งมาแปลงผลไม่ได้นั่นเอง

นั่นแหละครับ
    มันยังมี Raid1 ด้วย แต่มันใช้กับพวกเซอเวอร์ครับ เหมือนต่อ HDDขนานกัน ความไวเท่าเดิม แต่เขียนไฟล์ที่เหมือนกันไว้ทั้ง2HDD เพื่อป้องกันความเสียหาย เวลาที่HDDลูกใดลูกหนึ่งเสียครับ ^^
    พอเก็ตไหมครับ สงสัยถามได้ครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
      เรท0 คือ Raid0 (ผมอ่านออกเสียงแบบนี้นะครับ) หมายถึง การทำเสมือน HDD ทั้ง2 ตัว มาผนวกการทำงานเป็นตัวเดียวกัน คือเมื่อมีการ สร้างแฟ้มไฟล์เกิดขึ้นตัว HDD ทั้งสองตัว จะช่วยกันเขียนข้อมูลพร้อมกัน ในคนละส่วน และเวลาอ่านก็สามารถอ่านได้คนละส่วนจากตัวของตัวเอง
      ข้อดีนะครับ คือ สามารถอ่านเขียนได้ไวมาก เพราะHDD 2 ตัวทำงานพร้อมกัน สปีดเร็วจี๋
      ข้อเสียนะครับ คือ ถ้าHDD ลูกหนึ่งเสีย ข้อมูลในHDDอีกลูกก็ไปด้วย(ไม่ใช่HDDอีกลูกเสียนะ)เพราะมันเขียนคนละครึ่งทาง ไฟล์ที่ฝั่งนั้นเขียนไว้ครึ่งหายไปฝั่งนี้ก็อ่านอีกครึ่งมาแปลงผลไม่ได้นั่นเอง

นั่นแหละครับ
      มันยังมี Raid1 ด้วย แต่มันใช้กับพวกเซอเวอร์ครับ เหมือนต่อ HDDขนานกัน ความไวเท่าเดิม แต่เขียนไฟล์ที่เหมือนกันไว้ทั้ง2HDD เพื่อป้องกันความเสียหาย เวลาที่HDDลูกใดลูกหนึ่งเสียครับ ^^
      พอเก็ตไหมครับ สงสัยถามได้ครับ
      เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ งั้นต่อแบบฟอร์แมทน่าจะดีกว่าใช้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by eew View Post
        เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ งั้นต่อแบบฟอร์แมทน่าจะดีกว่าใช้ไหมครับ
        ก็ถ้าไม่ได้ต้องการความไวอะไรมากๆ จะต่อแบบไม่Raid0 ก็ได้ครับ คือแยกHDD 2 ตัวทำงานคนละอย่างไปเลยครับผม

Comment

• สวัสดีครับ คุณ runshana
          ผมจะซื้อ CORE i5 2400 3.10 GHz. มาไว้ทำงาน+เล่นเกมส์ ไม่ overclock การ์ดจอและอุปกรณ์อื่นๆใช้ของเดิมครับ
          ติดตรง m/b นี่แหละครับ ผมอยากถามถึง m/b : GIGABYTE GA-PA65-UD3-B3 น่ะครับ เทียบกับพวกที่เป็น P67 แล้วดีกว่าหรือแย่กว่ายังไงครับ
          ผมใช้การ์ดจอตัวเดียวครับ การ์ดจอเป็น 5770 ครับ

Comment

• #2000 แล้วครับท่าน
            ช่วยดันจ้า#

Comment

• ช่วยดันจ้า#2001

Comment

• Originally posted by rainya View Post
                สวัสดีครับ คุณ runshana
                ผมจะซื้อ CORE i5 2400 3.10 GHz. มาไว้ทำงาน+เล่นเกมส์ ไม่ overclock การ์ดจอและอุปกรณ์อื่นๆใช้ของเดิมครับ
                ติดตรง m/b นี่แหละครับ ผมอยากถามถึง m/b : GIGABYTE GA-PA65-UD3-B3 น่ะครับ เทียบกับพวกที่เป็น P67 แล้วดีกว่าหรือแย่กว่ายังไงครับ
                ผมใช้การ์ดจอตัวเดียวครับ การ์ดจอเป็น 5770 ครับ
                ตัว PA65 มีปัญหาในการมองแรมไม่เห็นบางตัวครับ
                อยากแนะนำ P67 มากกว่า
                แนะนำที่สุดก็ GIGABYTE GA-P67A-UD3-B3 4390
                แพงอีกนิด แต่คุ้มค่าครับ
                Originally posted by sompopwong View Post
                #2000 แล้วครับท่าน
                ช่วยดันจ้า#
                ขอบคณคร้าบ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2003

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                    ตัว PA65 มีปัญหาในการมองแรมไม่เห็นบางตัวครับ
                    อยากแนะนำ P67 มากกว่า
                    แนะนำที่สุดก็ GIGABYTE GA-P67A-UD3-B3 4390
                    แพงอีกนิด แต่คุ้มค่าครับ

ขอบคณคร้าบ
                    ขอบคุณ คุณ runshana มากครับ ขอถามอีกนิดนึงครับ ถ้าลองเปลี่ยนเป็นชุดของ amd จะได้ตัวไหนบ้างครับ cpu , m/b ที่ประสิทธิภาพแรงพอๆกับ CORE i5 2400 3.10 GHz.
                    Last edited by rainya; 4 Jun 2011, 16:16:07.

Comment

• Originally posted by rainya View Post
                      ขอบคุณ คุณ runshana มากครับ ขอถามอีกนิดนึงครับ ถ้าลองเปลี่ยนเป็นชุดของ amd จะได้ตัวไหนบ้างครับ cpu , m/b ที่ประสิทธิภาพแรงพอๆกับ CORE i5 2400 3.10 GHz.
                      ถ้าเปลี่ยนไปเล่นAMD ตอนนี้ ในงบเท่ากัน ยังไม่แนะนำ นักครับ เพราะกินไฟเยอะกว่า เล็กน้อยเท่านั้นเองแต่ถ้าเอาจริงๆ
                      Phenom II X6 1090T 3.2/9MB/125W 6890
                      ASROCK 870 EXTREME3 2850 จะถูกกว่าหน่อย หรือ ASROCK 890GX EXTREME 3 3590 จะพอๆกันครับ
                      ตามนี้เลยครับ แต่ไม่คุ้มเท่าไหร่หรอก กินไฟเยอะกว่าด้วย
                      ให้แนะนำ ไปเอา PhenomIIX4 840 + 870Extreme3 แล้วเอา การ์ดจอแรงกว่าเดิมครับ
                      แต่กรณีที่มีการ์ดจออยู่แล้วยังไงก็ยังแนะนำไปเล่น I5 ก่อนดีกว่า จนกว่ารถไถจะวิ่งออกมาครับ

Comment

• AthlonIIx3 440 2310
                        ASROCK 880GM-LE 1950
                        2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 710
                        500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,280
                        LG (GH-22NS50) Box 610
                        550w POWER MONSTER (PM550W) 510 +Case 390 = 900
                        XFX ATI HD4670 1GB CARD W/HDMI+DVI 1,720
                        ชุดที่แนะนำมาประกอบแล้วถูกใจมากมายครับขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

• Originally posted by kksave View Post
                          AthlonIIx3 440 2310
                          ASROCK 880GM-LE 1950
                          2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 710
                          500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,280
                          LG (GH-22NS50) Box 610
                          550w POWER MONSTER (PM550W) 510 +Case 390 = 900
                          XFX ATI HD4670 1GB CARD W/HDMI+DVI 1,720
                          ชุดที่แนะนำมาประกอบแล้วถูกใจมากมายครับขอบคุณอีกครั้งครับ
                          ยินดีครับผม ^^ มีอะไรสงสัยสอบถามได้เลยครับ

Comment

ถ้าเปลี่ยนไปเล่นAMD ตอนนี้ ในงบเท่ากัน ยังไม่แนะนำ นักครับ เพราะกินไฟเยอะกว่า เล็กน้อยเท่านั้นเองแต่ถ้าเอาจริงๆ
                            Phenom II X6 1090T 3.2/9MB/125W 6890
                            ASROCK 870 EXTREME3 2850 จะถูกกว่าหน่อย หรือ ASROCK 890GX EXTREME 3 3590 จะพอๆกันครับ
                            ตามนี้เลยครับ แต่ไม่คุ้มเท่าไหร่หรอก กินไฟเยอะกว่าด้วย
                            ให้แนะนำ ไปเอา PhenomIIX4 840 + 870Extreme3 แล้วเอา การ์ดจอแรงกว่าเดิมครับ
                            แต่กรณีที่มีการ์ดจออยู่แล้วยังไงก็ยังแนะนำไปเล่น I5 ก่อนดีกว่า จนกว่ารถไถจะวิ่งออกมาครับ
                            ขอขอบคุณแรงๆจากใจอีกทีครับ ไว้มีคำถามสงสัยในเรื่องอื่นๆจะมาขอรบกวนอีกครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2009

Comment

• ช่วยดันจ้า#2010

Comment

Working...
                                X