Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดันๆจ้า#1770

Comment

• Originally posted by first20029 View Post
      จากคำถาม
      1.น่าจะเพียงพอครับเปิดหัวนั้นแล้วแต่รุ่นครับแต่ถ้าเปิดได้ก็ต้องดุด้วยว่าเสถียรหรือไม่
      นอกนั้นไม่แน่ใจครับถ้าท่านRunshana ดีกว่าครับ
      สงสัยครับว่า ถ้าเปิดหัวได้จะดูยังไงครับว่าเสถียรหรือไม่ ถ้าเสถียรก็ใช้แบบเปิดหัวไป หรือถ้าไม่เสถียรก็ปิดหัว แบบนี้หรือปล่าวครับ มือใหม่ครับขอบคุณครับ

Comment

• ดันๆจ้า#1773

Comment

• LG Flatron L1515S LCD 15'
          ตัวนี้โอเคไหมครับเป็นจอเก่าอ่ะครับ
          อยากรู้ว่าถ้าซื้องบ 20,000 มาภาพจากจอนี้จะสวยไหมอ่ะครับ แบบว่าเครื่องโหด จอห่วย ภาพเลยเน่า
          ไม่ต้องการอย่างงั้นอ่ะครับ หรือว่าควรซื้อจอใหม่ 19-21' อะไรงี้

เพราะกำลังคิดจะซื้อใหม่สักเครื่อง

Comment

• แนะนำการ์ดจอทีครับ งบไม่เกิน3000-3500.B DDR5/DDR3 1GB ขอเป็นพวกบวกเพิ่มไฟแบบ 6 pin ครับ ส่วนตัว psu ก็ Plenty Super blackZ 500w จะพอมั้ยครับบ
            ช่วยแนะนำที

Comment

• ดันๆจ้า#1776

Comment

• ดันครับผม

Comment

• ข้อมูลดีมากๆๆ ค่ะ ขอบคุณที่ตั้งใจทำข้อมูลดีๆ ให้นะ
                  กำลังหาสเปกเครื่องราคากลางๆ อยู่พอดี

Comment

• รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมจะอัพเกรดคอมเครื่องเก่า จากเดิม Intel pentium 4 เป็นAMDครับ

วัตถุประสงค์เพื่อให้พ่อกับแม่ไว้ใช้งาน
                    ลักษณะการใช้งานคือ ท่องเว็บ อ่านข่าว ดูคลิปในยูทูป ฟังเพลง เปิดครั้งละหลายหน้า

Specเครื่องที่คิดไว้
                    CPU : AMD Sempron LE-140
                    M/B : ASUS M4A88T-M LE
                    Ram: Kingston DDR3(1333) 2GB
                    HDD : Western blue 160GB
                    DVD : asus IDE(เป็นของเดิม)
                    PSU : neolutuion 500watts
                    Case : จำยี่ห้อไม่ได้(ใช้ของเดิม)

คำถาม
                    1.สามารถลงWindows 7 32 bitsแล้วใช้งานได้ลื่นไหมครับ
                    2.ลักษณะการใช้งานนี้ต้องเปลี่ยน CPU ไหมครับ
                    3.PSU : พอไหวไหมครับ

Comment

• Originally posted by TuxedO_O View Post
                      ขออนุญาตถามอีกทีนะครับ

รบกวนดู Spec ให้ผมด้วยครับ พร้อมขอคำแนะนำด้วยนะครับ
                      อยากได้ Spec ที่เน้นในเรื่อง ประหยัดทั้งเงินและไฟแต่มาพร้อมกับความคุ้มค่าด้วยครับ

โดยลักษณะการใช้งานของผมคือ เน้นเปิดโหลดบิด 24 ชม แบ่งเป็น 100% นะครับ
                      1 เล่น Net เปิดหลายๆๆๆ(เน้น)เวปในเวลาเดียวกัน Facebook Youtube ฟังเพลงไปด้วย พร้อมโหลด Bit ตลอดเวลา เก็บหนังและดูหนังเป็นชีวิตจิตใจ 50%
                      2 เล่น Online เน้นๆเลยคือ Dot A 30%
                      3 ทำงาน Photoshop + ตัดต่อ VDO 10% แต่ทำงานทีนึงงานใหญ่ครับเลยอยากได้แบบทำงานได้ดี
                      4 เล่น Offline บ้าง 10%

และจากการอ่านแล้วเก็บข้อมูลมาในเวปผมจึงลองจัด Spec คร่าวๆ (ไม่รวมจอ) คือ

CPU: Athlon II X3 445 เพราะน่าจะเพียงพอกับทำ Photoshop+ตัดต่อ VDO เพียงครั้งคราวและประหยัดไฟ ไม่รู้ว่าเพียงพอกับการใช้งานหรือปล่าว

M/B: ASROCK 880GHX/USB3 เพราะรองรับ USB 3 ในอนาคตด้วยแล้ว M/B ตัวนี้ใช้กับ HDD sata3 ได้ไหมครับ

VGA: PALIT GTS 440 1GB DDR5 หรือ His (IceQ) HD 5670 1GB DDR5 ดีครับเพราะอ่านๆมาเห็นว่าตัว PALIT ราคาพอกันแต่แรงกว่า และผมอยากได้ที่มี HDMI+DVI ไว้ดูหนังด้วยครับ แต่เล่นเกมส์จริงๆก็เล่นแต่ Dot A กับ Offline พวก Flight Simulator ครับหรือว่าใช้แค่ HIS 4670 IceQ ก็พอครับ

RAM: Kingmax หรือ Kingston ดีครับ 4 GB (2 GB X2 ตัว) ได้ยินว่าถ้าไม่ OC ก็ Kingmax ถ้า OC ก็ Kingston แล้วชุดนี้เอาไป OC ได้ไหมครับ ถ้าได้ก็จะเผื่อไว้ทำครับ

HDD: แนะนำตัว 1 TB ให้ทีครับ SATA3 แพงกว่า SATA2 มากไหมครับ เห็นแนะนำ Sumsung กับ Western Blue กันครับ ราคาไม่แพงแต่คุ้มค่าครับ

DVD: แนะนำทีครับ

PSU: แนะนำทีครับ

CASE: แนะนำทีครับ

งบ 10000+-3000 บาท ครับ

-------------------------------------------

ส่วนจอผมเล็ง AOC IF23 ไว้ครับ มีตัวไหนแนะนำไหมครับ งบสำหรับจอ 4000-4500 ครับ

คำถามคือ
                      1 Athlon II X3 445 เพียงพอกับทำ Photoshop+ตัดต่อ VDO หรือปล่าวครับแล้วรุ่นนี้เอามา OC หรือเปิดหัวได้ไหมครับ

2 ASROCK 880GHX/USB3 ใช้กับ HDD sata3 ได้ไหมครับ

3 VGA อยากได้ที่มี HDMI+DVI ไว้ดูหนังด้วยครับ แต่เล่นเกมส์จริงๆก็เล่นแต่ Dot A กับ Offline บ้าง เช่น Flight Simulator, Need for Speed, Battle field, Hero of company ครับหรือว่าใช้แค่ HIS 4670 IceQ ก็พอครับ

4 RAM Kingmax หรือ Kingston ดีครับ 4 GB (2 GB X2 ตัว) แนะนำตัวที่เอามา OC ด้วยครรับ

5 HDD แนะนำตัว 1 TB SATA3 ราคาไม่แพงแต่คุ้มค่าให้ทีครับ SATA3 ราคาแพงกว่า SATA2 มากไหมครับ หรือว่า SATA2 ก็เพียงพอ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้ามากมายครับ
                      สุดยอดเลยครับท่าน เก็บรายละเอียดทุกกระเบียดนิ้วจริงๆ เห็นแล้วปลื้มเลยTT_TT"
                      ตอบจากSPECนะครับ
                      CPUพอเพียงแล้วครับผม ทำงานได้หลากหลายๆ
                      ทุกส่วนดีหมดแล้วครับ แต่ให้แนะนำเพิ่ม เอาเมนบอร์ด ASROCK 890GX Pro3 เลยครับ รองรับอนาคตและSATA3
                      VGA เอา 440 ไปเลยก็ได้ครับถ้าชอบ
                      แรมถ้ากะจะOCหน่อยๆ ก็Kingston ไปเถอะครับ ฮา
                      ฮาร์ดดิส เอา SATA3 BLUE แพงกว่า SATA2 300บาท เองครับ
                      PSU ไม่แรงมาก รวมเคส เอาเคส GVIEW ไปเลย(กรณีร้าน TK JEDI) หรือCaseบ้านๆ+PowerMonster550Watt(กรณีร้านJIB)
                      DVD แนะนำ LGครับ ผมชอบ

------------------------
                      ต่อไปตอบคำถามครับ
                      1.AthlonIIx3 445 เอามาลุ้นเปิดหัว และOCได้ครับผม แต่ติดไม่ติด เสถียรไม่เสถียร ลุ้นกันอีกที
                      2.ใช้ได้แต่ไม่มีSATA3 ครับผม ถ้างบเปลี่ยนได้ เอาPro3 เลยครับ
                      3.ถ้างบพอมี เอา 440 หรือ 5670 ไปเลยครับ จะได้สบายใจ
                      4.แรมGskill HyperX ไปเลยครับ
                      5.HDD SATA3 ครับ เดี๋ยวจัดให้เลยแล้วกันนะ^^

AMD ATHLON II X3 445 2390
                      ASROCK 890GX PROFESSIONAL3 3590
                      PALIT GTS 440 1GB DDR5 2950
                      WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1990
                      G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1850
                      DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
                      Case+PSU550Watt = 1500
                      รวม 14920 บาท
                      รวม แล้วเกินงบมาโขเลย= =' นี่เป็นSet ที่น่าใช้ตัวหนึ่งครับผม รองรับอนาคตสุดๆ

รองลงมา
                      AMD ATHLON II X3 445 2390
                      ASROCK 880GM-LE 1950 (ไม่ต้องหวังเอา USB3 หรอกครับ)
                      HIS HD5670 1GB D5 2790
                      WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1990
                      G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1600
                      DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
                      Case+PSU550Watt = 1500
                      รวม 12870บาท
                      นี่ก็เป็นชุดนึง ที่แรงนะครับ แค่ไม่ได้ใช้ SATA3 ก็รออนาคตเปลี่ยนได้ครับผม

และสุดท้ายจริงๆ
                      ลองปรับ รุ่นเอา 4670 มาใส่ก็ได้ครับผม เผื่อเวิร์คกว่า
                      สงสัยอะไรตรงไหน สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
                      Originally posted by sompopwong View Post
                      ดันๆจ้า#1769
                      ขอบคุณครับ
                      Originally posted by first20029 View Post
                      จากคำถาม
                      1.น่าจะเพียงพอครับเปิดหัวนั้นแล้วแต่รุ่นครับแต่ถ้าเปิดได้ก็ต้องดุด้วยว่าเสถียรหรือไม่
                      นอกนั้นไม่แน่ใจครับถ้าท่านRunshana ดีกว่าครับ
                      ขอบคุณมากๆครับคุณ first20029 ที่ช่วยตอบ ตามนั้นเลยครับ
                      Originally posted by TuxedO_O View Post
                      สงสัยครับว่า ถ้าเปิดหัวได้จะดูยังไงครับว่าเสถียรหรือไม่ ถ้าเสถียรก็ใช้แบบเปิดหัวไป หรือถ้าไม่เสถียรก็ปิดหัว แบบนี้หรือปล่าวครับ มือใหม่ครับขอบคุณครับ
                      มันจะต้องมีโปรแกรมเทสครับ หาได้จากบอร์ดนี้ ครับ พวกปั่นลูบคำนวนค่าคณิตศาสตร์ ครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                      LG Flatron L1515S LCD 15'
                      ตัวนี้โอเคไหมครับเป็นจอเก่าอ่ะครับ
                      อยากรู้ว่าถ้าซื้องบ 20,000 มาภาพจากจอนี้จะสวยไหมอ่ะครับ แบบว่าเครื่องโหด จอห่วย ภาพเลยเน่า
                      ไม่ต้องการอย่างงั้นอ่ะครับ หรือว่าควรซื้อจอใหม่ 19-21' อะไรงี้

เพราะกำลังคิดจะซื้อใหม่สักเครื่อง
                      ภาพก็okครับ แต่ปรับออกมาแล้วมันจะธรรมดาๆไปมาตรฐานสายตาเดี๋ยวนี้น่าจะ 17"++ นะครับผม
                      ซื้อคอมใหม่ ถ้าคิดว่ารับสายตากับจอ15" เอาเครื่องก่อนก็ได้ครับ จอทีหลัง
                      Originally posted by dagonpun View Post
                      แนะนำการ์ดจอทีครับ งบไม่เกิน3000-3500.B DDR5/DDR3 1GB ขอเป็นพวกบวกเพิ่มไฟแบบ 6 pin ครับ ส่วนตัว psu ก็ Plenty Super blackZ 500w จะพอมั้ยครับบ
                      ช่วยแนะนำที
                      อืม น่าจะลำบากหน่อยนะครับสำหรับPSU ให้แนะนำก็
                      POWERCOLOR 5770 1GB D5 3790 เกินมา290บาท แต่เป็นตัวที่แรงสำหรับพวก+ไฟมากครับ ในราคางบนี้(แรงกว่า450GTS)
                      ตัวนี้ครับผม ถ้าเป็นไปได้อยากให้เปลี่ยนPSU
                      Originally posted by gogtongcmu View Post
                      ดันครับผม
                      ขอบคุณครับ
                      Originally posted by peace05 View Post
                      ข้อมูลดีมากๆๆ ค่ะ ขอบคุณที่ตั้งใจทำข้อมูลดีๆ ให้นะ
                      กำลังหาสเปกเครื่องราคากลางๆ อยู่พอดี
                      ขอบคุณครับผม สนใจสอบถามได้เลยนะครับ^^

Comment

• Originally posted by nuri View Post
                        รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมจะอัพเกรดคอมเครื่องเก่า จากเดิม Intel pentium 4 เป็นAMDครับ

วัตถุประสงค์เพื่อให้พ่อกับแม่ไว้ใช้งาน
                        ลักษณะการใช้งานคือ ท่องเว็บ อ่านข่าว ดูคลิปในยูทูป ฟังเพลง เปิดครั้งละหลายหน้า

Specเครื่องที่คิดไว้
                        CPU : AMD Sempron LE-140
                        M/B : ASUS M4A88T-M LE
                        Ram: Kingston DDR3(1333) 2GB
                        HDD : Western blue 160GB
                        DVD : asus IDE(เป็นของเดิม)
                        PSU : neolutuion 500watts
                        Case : จำยี่ห้อไม่ได้(ใช้ของเดิม)

คำถาม
                        1.สามารถลงWindows 7 32 bitsแล้วใช้งานได้ลื่นไหมครับ
                        2.ลักษณะการใช้งานนี้ต้องเปลี่ยน CPU ไหมครับ
                        3.PSU : พอไหวไหมครับ
                        อยากทราบงบจังเลยครับว่าเท่าไหร่ ถ้ามี 6000 ก็ok นะครับ แต่HDD เอา500GBไปเลยก็ได้ตามนี้นะครับ
                        (งบน้อยขออนุญาติเอาร้านJIBนะครับ เพราะประหยัดดี)
                        Sempron LE-140 1,090
                        ASROCK 880GM-LE 1,970 (เชื่อผมเถอะASROCKไม่ทำให้ผิดหวัง)
                        2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 690 (ไม่ได้เอาไปocอะไร KINGMAXพอแล้วครับ)
                        500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,250 (ราคาต่างกับ250GBแค่150บาทเองครับ เอา500GBไปเลย)
                        550w POWER MONSTER (PM550W) 490
                        DVD+CASEของเดิม
                        รวม 5490 บาท
                        คุ้มค่าแน่นอนครับผม ^^ ไม่เกิน5500 บาท ได้SPECนี้ ใช้งานได้ลื่นๆสบายๆเลยครับ ท่องเน็ตเปิดเวป อย่าลืมลง แอนตี้ไวรัสซะหน่อยนะครับ
                        ออ ถ้าให้แนะนำอีกแบบ เพิ่มงบอีกนิด ปรับ CPUเป็น athlonIIx3 440 ราคา 2290 บาท แล้วจะสบายไปตลอดเลยครับ แทบไม่ต้องเติมแต่งอะไร

1.ลงวิน32bit เล่นได้ลื่นครับ แรม2GBพอเพียง
                        2.ลักษณะการใช้งานนี้ แค่Sempron เอาอยู่ครับ แต่อัพได้ก็โหด
                        3.PSUไหวครับ แต่ใช้PowerMonsterไปเลย เสถียรกว่าครับ

มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          อยากทราบงบจังเลยครับว่าเท่าไหร่ ถ้ามี 6000 ก็ok นะครับ แต่HDD เอา500GBไปเลยก็ได้ตามนี้นะครับ
                          (งบน้อยขออนุญาติเอาร้านJIBนะครับ เพราะประหยัดดี)
                          Sempron LE-140 1,090
                          ASROCK 880GM-LE 1,970 (เชื่อผมเถอะASROCKไม่ทำให้ผิดหวัง)
                          2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 690 (ไม่ได้เอาไปocอะไร KINGMAXพอแล้วครับ)
                          500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,250 (ราคาต่างกับ250GBแค่150บาทเองครับ เอา500GBไปเลย)
                          550w POWER MONSTER (PM550W) 490
                          DVD+CASEของเดิม
                          รวม 5490 บาท
                          คุ้มค่าแน่นอนครับผม ^^ ไม่เกิน5500 บาท ได้SPECนี้ ใช้งานได้ลื่นๆสบายๆเลยครับ ท่องเน็ตเปิดเวป อย่าลืมลง แอนตี้ไวรัสซะหน่อยนะครับ
                          ออ ถ้าให้แนะนำอีกแบบ เพิ่มงบอีกนิด ปรับ CPUเป็น athlonIIx3 440 ราคา 2290 บาท แล้วจะสบายไปตลอดเลยครับ แทบไม่ต้องเติมแต่งอะไร

1.ลงวิน32bit เล่นได้ลื่นครับ แรม2GBพอเพียง
                          2.ลักษณะการใช้งานนี้ แค่Sempron เอาอยู่ครับ แต่อัพได้ก็โหด
                          3.PSUไหวครับ แต่ใช้PowerMonsterไปเลย เสถียรกว่าครับ

มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มได้เลยนะครับ
                          อยากแรกก็ขอขอบคุณท่านrunshanaมากๆครับ

M/B : ASUS M4A88T-M LE คอมที่ผมใช้(คนละเครื่องกับที่จะอัพเกรด)มันเป็นบอร์ดตัวนี้ แล้วผมอยากได้บอร์ดยาวจึงซื้อมาเปลี่ยน จะขายก็คิดว่าไม่คุ้มครับ
                          HDD : ผมเห็นเขาขาย 550 บาทแถมประกันเกือบ 3 ปีเลยคิดว่าน่าจะคุ้มครับ
                          PSU : ผมว่าจะลองใช้ไปก่อนถ้ามันไม่ไหวก็จะซื้อตามที่ท่านบอกครับ
                          ตอนนี้คอมที่พ่อแม่ใช้อยู่ ผมรู้สึกมันอืดมากทั้งๆที่ใช้Windows XP แทบไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเลย ตอนซื้อใหม่ๆไม่เป็นแต่ใช้ไปหลายปีก็เริ่มเป็นครับ
                          งบผมไม่ได้กำหนดไว้ครับ แต่เน้นถูกและเป็นของมือ2 ที่มีประกันดีๆ
                          Last edited by nuri; 17 May 2011, 20:10:19.

Comment

• Originally posted by nuri View Post
                            อยากแรกก็ขอขอบคุณท่านrunshanaมากๆครับ

M/B : ASUS M4A88T-M LE คอมที่ผมใช้(คนละเครื่องกับที่จะอัพเกรด)มันเป็นบอร์ดตัวนี้ แล้วผมอยากได้บอร์ดยาวจึงซื้อมาเปลี่ยน จะขายก็คิดว่าไม่คุ้มครับ
                            HDD : ผมเห็นเขาขาย 550 บาทแถมประกันเกือบ 3 ปีเลยคิดว่าน่าจะคุ้มครับ
                            PSU : ผมว่าจะลองใช้ไปก่อนถ้ามันไม่ไหวก็จะซื้อตามที่ท่านบอกครับ
                            ตอนนี้คอมที่พ่อแม่ใช้อยู่ ผมรู้สึกมันอืดมากทั้งๆที่ใช้Windows XP แทบไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเลย ตอนซื้อใหม่ๆไม่เป็นแต่ใช้ไปหลายปีก็เริ่มเป็นครับ
                            งบผมไม่ได้กำหนดไว้ครับ แต่เน้นถูกและเป็นของมือ2 ที่มีประกันดีๆ
                            อ่อ ยังงี้เอง รับทราบครับผม
                            งั้นก็ok แล้วครับ เปลี่ยนเป็นCPUมือ1ไปเลยครับ HDD ก็เวิร์คแล้วเพราะประกันตั้ง3ปี
                            Neolute ใช่ว่าไม่ดีนะครับ ก็okเลยนะครับ (ถ้าไม่เจอไฟกระชากซะก่อน) นั่นแหละครับ
                            ถ้ามีอะไรให้ช่วยก็ยินดีครับ
                            ปล.ขอบคุณที่ช่วยดันนะครับ

Comment

• ดันๆจ้า#1784

Comment

• ดันๆจ้า#1785

Comment

Working...
                                X