Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากขอความเห็นเรื่อง MAC Proกับ Dell WorkStationเดี่ยวจะให้พ่อเข้ามาอ่านครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากขอความเห็นเรื่อง MAC Proกับ Dell WorkStationเดี่ยวจะให้พ่อเข้ามาอ่านครับ

ผมจะซื้อคอมใหม่ ผมจะทำงานด้าน CG พวกโปรแกรม 3D โปรแกรม Simulate Dynamic ต่างๆ ทีนี้ผมจัด spec ไว้กับทาง Dell เป็น

Dell Spec :

CPU : Xeon 2.9 Nehalem
    RAM : 24GB DDR3
    VGA : Quadro Fx 4800 1.5G
    HDD : 500 SATA 2 ลูก
    Monitor : Dell(TM) 2408WFP UltraSharp(TM)24"Widescreen Flat Panel LCD Monitor
    Flat Panel LCD Monitor

ราคา 200,000.00

ทีนี้ที่บ้านไม่ให้ซื้อครับ จะให้ซื้อ Mac Pro Spec

CPU : Xeon 2.6 Nehalem
    RAM : 16GB DDR3
    VGA : Nvidia GT 120 512MB
    HDD : 640 SATA 2 ลูก
    Monitor : Apple LED Cinema Display (24" flat panel)

ราคา 237,238.00

ปัญหา อยู่ตรงนี้ครับ ที่บ้านผมเขาเข้าใจว่าถ้าทำพวก Graphic ต้องใช้ของ Apple เท่านั้น ซึ่งสายที่ผมทำผมว่าผมทำบน window สะดวกกว่า ถึงผมซื้อ MAC มาก็คงไม่วายลง window กันตั้งแต่วันแรกเลยเพราะโปรแกรมที่ผมใช้ส่วนใหญ่ไม่มีของ mac อะครับ
    โดย เฉพาะพวก Plug-in มันทำให้ลำบากมาก แต่ที่เลวร้ายที่สุดคือถ้าผมซื้อ MAC ผมจะได้ card จอ Nvidia GT 120 512MB แทนที่ผมควรจะได้ใช้ Quadro Fx 4800 ที่ตรงและเหมาะสมกับงานที่ผมทำที่สุดมากกว่า

ตามที่บ้านผมเข้าใจคือ

1. Dell เป็นแบนด์ที่ไม่น่าเชื่อถือ
    2. Nvidia GT 120 512MB ทำงาน Graphic(3D) ได้ดีกว่า Quadro Fx 4800 เพราะมันติดตั้งอยู่บน MAC
    3. คอมราคาขนาดนี้ซื้อ MAC ดีกว่าไหม เพราะถ้าทำ Graphic ก็ต้องใช้ MAC เท่านั้น

ผม พยายามอธิบายเรื่องความคุ้มค่าของ SPEC กับเงินที่ต้องเสียไปรวมทั่ง 3 ข้อข้างบนไปแล้วแต่ดูเหมือนไม่เป็นผลเท่าไรเลยอยากให้เพื่อนๆช่วยตอบแทนผมที แล้วเดียวผมจะให้พ่อเข้ามาอ่าน = = ขอบคุณมากครับ

รบกวนด้วยครับผม
    Last edited by fukawara; 17 Aug 2009, 15:41:25.

มางี้ dell เลยสิครับท่าน เอามาทำ CG ยังไง dell ก็ชนะอยู่แล้วกับ spec นี้ ด้วย cpu มากกว่า แล้วการ์ดจอเฉพาะทางอีก เอาไปทำ simulation สบายๆ เอา mac ไปนี่ การ์ดจอ DX เอาไปทำงานนี้ ช้ำใจตายเลยครับ

ไม่อยากให้เสียความรู้สึกกับยี่ห้อหรูๆ เพียงเพราะได้เครื่องที่ไม่ตรงกับงานครับ

Comment

dell เลยครับ เสป็คเทพมาก

Comment

อย่าดูแค่ แบร์น ครับ เพราะ แบร์นมันกินไม่ได้

dell ดีสุดแล้วล่ะครับ คุ้มค่ากับราคา ทั้งถูกกว่า

ตรงสายงานกว่าด้วยครับ

Comment

PC สักชุดใหม อิอิ

Comment

ใครบอก Dell ไม่น่าเชื่อถือ
            ดังจะตายไป ทนอีกต่างหาก ประกันก็เทพ

สรุป เอา Dell ไปเถอะ Mac Pro มันแพงเพราะโปรแกรม

Comment

ถ้ากรณีนี้ใครเห็นก็คง Dell ละครับ

Comment

งานนนี้ต้องขอตอบว่า Dell อ่ะคับ
                เพราะโปรแกรมที่ท่าน จะเอาทำงาน มัน Work On Windows ทั้งนั้นเลยไม่ใช่หรอ
                อีกอย่าง Spec Dell กินขาดครับ เพียงแต่ว่า มันไม่ค่อยดังเท่านั้นเองคับ

ผิดถูกไง ก้อขออภัยนะครับผม

Comment

Dell ด้วยอีกคนครับ.....
                  Last edited by ngolf2; 18 Aug 2009, 00:33:13.

Comment

Dell ด้วยคับ

ที่ร้านเค้าบอกว่า ประกันของ Dell ดีที่สุดแล้ว

เพราะไปเปลี่ยน ไปทำให้ถึงที่บ้านเลย

เค้าว่ามาอย่างงั้นนะ

Comment

Confirm Dell ครับ มีอยู่ในครอบครองอยู่ 75 ตัว ประกันสุดยอดครับ
                      ดีกว่าแบนด์ดังๆหลายเจ้าเลย

แต่ถ้าเทียบ Spec ด้านบนแล้วยังไง Dell ก็กินอยู่ดีครับ
                      CPU ไวกว่า Apple
                      RAM เยอะกว่าApple
                      VGA ที่เป็นแบบ Workstation เอาไว้ทำงาน 3D โดยเฉพาะ ไม่ใช่ VGA ที่เอาไว้เล่นเกมส์แบบที่ mac ติดมาให้
                      HDD น้อยกว่า แต่ก็สามารถเพิ่มได้ให้เท่ากับเครื่อง Apple และ ค่าใช้จ่ายยังไม่สูงเท่า Apple

Comment

dell +111

Comment

Dell ไม่น่าเชื่อถือยังไงครับ??
                          เป็นบริษัทคอมพิวเตอร์ยุคบุกเบิก ก่อตั้งพร้อมๆ กับพวก IBM Microsoft เลยนะครับ
                          ดูตามสำนักงาน โรงพยาบาล ธนาคารต่างๆ ก็ใช้ Dell กันทั้งนั้นครับ ไม่เชื่อไปดูได้

ส่วน Apple ที่ว่าทำงานด้าน Graphics ดีกว่า
                          จะบอกว่า Graphics กับ 3D มันเหมือนลูกคนละแม่ครับ
                          เคยเห็นโปสเตอร์สวยๆ หน้าปกนิตยสารดังๆ ไหมครับ?
                          นั่นล่ะ Graphics
                          แล้วอย่าง WALL-E, Toy Story หรือพวกหนังเช่น Transformers เคยดูมั้ยครับ
                          อย่างนั้นเขาเรียกว่า 3D ครับ
                          เห็นมั้ยครับว่ามันคนละเรื่องกันเลย
                          แล้ว software ที่ใช้ทำแต่ละอย่างก็มีความต้องการที่แตกต่างกันเยอะอยู่
                          ถ้าอย่างพวกกราฟิกส์ จะใช้พวก Illustrator, CorelDraw ซึ่งเป็น software จำพวก "2 มิติ"
                          แต่ถ้าทำงาน 3D ก็จำเป็นจะต้องใช้การ์ดแสดงผลที่ "เฉพาะด้าน" มากกว่านั้นครับ
                          อย่างเช่นพวก Quadro หรือ FireGL เป็นต้น
                          ซึ่งถ้าเทียบจากการ์ดทั้งสองรุ่นที่ว่ามา
                          ถ้าตัวแรก (Quadro Fx 4800 1.5G) เปรียบเหมือนนักศึกษาปริญญาเอก
                          ตัวของ Apple ก็คงเปรียบได้เป็นนักเรียนมัธยมน่ะครับ
                          ของมัน "คนละชั้น" กัน

พูดถึงความเสถียร
                          จริงอยู่ที่ระบบปฏิบัติการของ Apple นั้นเสถียรมาก
                          แต่นั่นเป็นเพราะระบบปฏิบัติการของ Apple นั้นเขียนขึ้นมาเพื่อทำงานบน hardware ของ Apple "เท่านั้น"
                          จึงเป็นการง่ายต่อการควบคุมตัวแปรต่างๆ ในการเชื่อมการทำงานระหว่าง hardware กับระบบปฏิบัติการ
                          แต่สำหรับทาง Windows แล้ว
                          ถ้าเทียบกันก็คงต้องถือเป็นระบบที่ "เปิด"
                          คือ Microsoft ทำการเขียนระบบปฏิบัติการขึ้นมา
                          บริษัท hardware ก็ผลิตอุปกรณ์ต่างๆ ขึ้นมา และเขียน software เพื่อเชื่อมการทำงานเข้ากับระบบปฏิบัติการ (Driver)
                          ทีนี้เมื่อมีผู้ผลิตอุปกรณ์หลายค่ายเข้า ก็เป็นการยากที่จะควบคุมคุณภาพและมาตรฐาน
                          จึงเกิดอาการ "ไม่เสถียร" ของ driver
                          เป็นเหตุให้เครื่องคอมพิวเตอร์ทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ

บรรยายมาขนาดนี้คงพอเข้าใจอะไรๆ มากขึ้นนะครับ
                          อย่าหลงยึดติดกับภาพพจน์ของบริษัทจนมากไปนะครับ

แนะนำอีกอย่างหนึ่ง
                          จอ 2408WFP UltraSharp เนี่ยครับ
                          ถ้าเปลี่ยนเป็นตัว 2709W เพิ่มไม่กี่บาท ได้จอ 27" สีก็ตรงพอๆ กับตัว 2408WFP UltraSharp เลยครับ
                          จอใหญ่ๆ ดูสบายตากว่าเยอะครับ

Comment

ข้างในคอม มันก็เหมือนๆ กันแหล่ะคับ มี cpu ram HDD การ์จอ เมนบอร์ด เหมือนกันหมด

ใช้ mac ก็ไม่ได้หมายความว่า ข้างในต้องเป็น mac หมดนิคับ cpu อินเทล ram คิงตัน hdd WD

ซื้อ mac ก็เหมือน ซื้อโปรแกรม แถมเครื่อง เราไม่ได้ใช้โปรแกรมมันแล้วจะซื้อทำไมล่ะ ขาดทุนนะเนี่ย

mac ในตัวที่แพงๆ ก็เหมือนจะมีแต่ intel Xeon 2.6 เท่านั้น น่าจะเป็นรุ่น X3330 นะ cpu รุ่นนี้ ราคาก็ขำๆ 8,500 บาท HDD 640 2 ตัว ก็ ตีไป 4,500 บอร์ดที่รองรับ 16 GB ไม่น่าจะเกิน หมื่น ram น่าจะเป็น 4 GB 4ตัว ก็ ตีตัวละ 3,000= 12,000 เควส พาวเวอร์ ตีไป 4000 อ่ะลืมการ์ดจอ 120gt 1,500 บาท รวม 44,000 บาท ซื้อ Quadro Fx 4800 ยังไม่ได้เลย

แต่ใน dell ที่แพงๆ เพราะ intel Xeon 2.9 X7350 15000 กับ การ์ดจอQuadro Fx 4800 63,000 บาท

แต่เมนบอร์ดที่รองรับ ram 24 GB นี่ยังไม่เคยเห็นเลย น่าจะ หมื่นอัพ

ถ้า สเป็ค 2 อันข้างบน ลง window dell เร็วกว่า แล้วถ้าลง Mac ละ dell มันก็เร็วกว่าอยู่ดี

เพราะทั้งสองตัว ก็ใช้ intel เหมือนๆกัน ซ้ำยังเป็นตัวระดับ top Xeon ที่ใช้ใน เครื่อง sv

Mac ที่ใช้ Fx 4800 ก็มีนิ แต่ราคา น่าจะประมาณ 3 แสนกว่าๆ สอบถามตัวแทนจำหน่ายดู

เหมือนซื้อทีวี จำลองเหตุการณ์

นาย ก. จะถูกจะแพง sony ไว้ก่อนดีสุด

นาย ข. ถาม sony มันดียังไง

นาย ก. ตอบ ก็มันเป็น sony นะสิถามได้

Comment

แหมก็เขาใช้มาตั้งนานนิ ก็เหมือนอินเทล กับเอเอ็มดีละ(ราคาเท่ากันก็ไม่ต่างกันหลอก)
                              1 ใครเป็นใช้ ตามใจคนใช้ดีกว่านะ
                              2 ไว้เราใช้เองค่อยจัดไป อิอิ

Comment

Working...
                              X