Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดเสปกคอมทีครับ 10000บาทไม่รวมจอแต่ว่า.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดเสปกคอมทีครับ 10000บาทไม่รวมจอแต่ว่า.....

คือคอมผมมันรุ่นเก่า ประมาน 6-7ปีที่แล้วอะครับ ที่นี้คือ ผมอยากจะอัพคอมอะครับ งบ10000บาท(ถ้าเกินนี้ขอไม่เกิน12000)
    เอาไว้เล่นเกม พิมงานบ้าง <ไม่รวมจอนะครับ>เลยจะถามว่า

Cpu =P4 2.0 จะเอามาใส่กับเมนบอร์ดใหม่ๆได้ไหมครับ ผมเห็นพวก Socket 775 มันเขียน P4 อยู่ท้ายๆอะครับ แต่เหนมีคนใส่แต่ core 2 ถ้าP4เก่าเอามาใส่ไม่ได้ช่วยแนะนำเพนเทียมที่ถูกๆไม่แพงทีครับ

Mainboard=? <มันจะมีรุ่นที่ยังใส่ P4ได้ไหม แต่เอาแบบ ใส่ Core2 ได้ด้วย เพราะกะไว้ว่ามีตังแล้วค่อยซื้อทีหลัง>

harrdisk= ยี่ห้อไหนดีครับ ขอ500G < ของเก่ามี 80 GB เป็น IDE เอามาใส่บอดใหม่ๆได้ไหมครับ>

DVD rom=มีแล้ว

Ram=?

VGA= ?? ขอเอาแบบว่าเล่น PES 2009,NBA,Need For,GTA ภาคใหม่ๆ ได้อะครับ แต่ไม่ถึงกับแพงมากอะครับ

Power Supply=ของเก่าไม่รู้ จะเอามาใช้ได้ไหม รู้สึกเคยเปลี่ยนไป 300กว่าบาท ถ้าไงแนะนำด้วยครับ

ช่วยทีนะครับ ผมไม่ค่อยเก่งคอมด้วยอะคับT_T งบน้อย

ขอบคุนล่วงหน้าด้วยครับ

ผมว่าขายของเก่าทั้งหมดเป็นการเพิ่มทุนแล้วซื้อของใหม่คุ้มกว่าคับ P4 2.0 Ghz ไม่คุ้มกับการอัพเกรดเท่าไหร่คับ ^_^"

Comment

งบนี้เล่น AMD แรงกว่าเยอะครับ

Comment

X2 4800+ 2000
        ASROCK N61P-S 1500
        RAM GEIL ULTRA 800 1Gx2 1300
        DVDRW 800
        CASE GVIEW 450W 1600
        PCI-E HD4670 3000
        HDD 320G 1600

11600

สเปคเทพราคาย่อมเยาว์จากพี่วิกร

ตัวเก่าไว้โหลดบิทเถอะงับ

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
          ผมว่าขายของเก่าทั้งหมดเป็นการเพิ่มทุนแล้วซื้อของใหม่คุ้มกว่าคับ P4 2.0 Ghz ไม่คุ้มกับการอัพเกรดเท่าไหร่คับ ^_^"
          ใช่เลยครับ

อย่าไปเสียดาย

Comment

ถ้าเปลี่ยนค่ายเนี่ย งบเหลือกินเหลือใช้เลยครับ

มาเชียร์ AMD ด้วยคน

Comment

Originally posted by rosecrantz View Post
              Cpu =P4 2.0 จะเอามาใส่กับเมนบอร์ดใหม่ๆได้ไหมครับ ผมเห็นพวก Socket 775 มันเขียน P4 อยู่ท้ายๆอะครับ แต่เหนมีคนใส่แต่ core 2 ถ้าP4เก่าเอามาใส่ไม่ได้ช่วยแนะนำเพนเทียมที่ถูกๆไม่แพงทีครับ
              ใส่ไม่ได้ครับชื่อเหมือนกันแต่คนละซอคเก็ตครับ
              ถ้าจะเอาที่ใส่คอร์ทูได้ก็ต้องเปลี่ยนซีพียูด้วยครับ

Comment

6-7 ปีที่แล้ว คงเอามาใส่กับของปัจจุบันที่ออกมาใหม่ๆ ไม่ไ้ด้แล้วแหละครับ

ยกชุดลูกเดียว

Comment

ขอบคุนทุกคอมเม้นครับ

แต่ผมอยากขอเป็นเพนเทียมอะครับ

ช่วยแนะนำทีครับ ว่าตัวไหน ดี ไม่เอาแพงๆนะครับ ขอสัก2000-3000

Comment

Originally posted by rosecrantz View Post
                    ขอบคุนทุกคอมเม้นครับ

แต่ผมอยากขอเป็นเพนเทียมอะครับ

ช่วยแนะนำทีครับ ว่าตัวไหน ดี ไม่เอาแพงๆนะครับ ขอสัก2000-3000
                    แรงสุดก็ E 5200 อะครับ ตัวเกือบ 3000 บาท
                    ส่วนทาง AMD 6000+ ก็ประมาณ 3100 บาท

คิดเอาเองครับ

ส่วนกรณี P4 ตัวเก่าของคุณ มันจะใส่ 775 ได้ป่าวก็ต้องดูว่ามันเป็น 775 หรือ 478
                    แต่ผมว่านะจะเป็น 478 มากกว่า เพราะของเพื่อน 2.8 ยัง 478 เลย
                    และเมนบอร์ดรุ่นใหม่ ๆ บางรุ่นก็ไม่อยากจะรับ P4 แล้วครับ

ถ้ารัก Intel เอาสเป็คนี้ไปนั่งคิดดูครับ

CPU Pentium E5200 2800 บาท
                    M/B Asus P5K PL-1600 2210 บาท
                    Ram DDR2(800)2GB. Kingston 680 บาท
                    HDD SATA-II 500GB Seagate 2060 บาท
                    VGA ATi 1650 ICEQ (TD) HIS 1420 บาท
                    PSU 650w.(SATA)DTECH 755 บาท
                    รวม 9925 บาท

ถ้าตามนี้ ก็จะได้การ์ดจอรุ่นเก่าหน่อยครับ เล่น Pes 2009 ไม่มีปัญหา NBA ไม่เคยเล่น NFS ถ้าเป็น 2 ภาคล่าสุด หลังจาก Carbon มา หมดสิทธิ์ ปวดลูกกะตามาก GTA San เล่นได้ แต่ 4 ไม่รู้ครับเพราะตัวนี้กินทรัพยากรณ์เกินเหตุ(เค้าว่ามา) ส่วน Pes 2009 เล่นได้ชัวร์ครับ ที่ 1024*768 Medium

ต่อไปจะลองจัด ของ AMD ในราคาเดียวกันให้ดู

Comment

มาดูของ AMD กันครับ ผมว่าสำหรับคนงบน้อยน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับไม่ได้เข้าข้าง AMD นะ ผมก็ใช้ Intel
                      จากสเป็คข้างบนจะเห็นได้ว่าราคาของ CPU มันแพงไป ทำให้ต้องไปลดเสป็คในส่วนของ การ์ดจอ ทำให้ไม่ค่อยสมดุล
                      อ้อ มีอีกทางเลือกคือ ถ้าคุณรัก Intel มาก ๆ ก็เอา ชุดเก่าที่จะไม่ใช้ไปขาย แล้วเอาตามเป็คข้างบน เอาเงินที่ได้จาการขายชุดเดิมไปอัดการ์ดจอ เป็น 4670 ทีนี้เล่นได้คล่องตัวกว่าเดิมเยอะเลยครับ

ส่วนสเป็คของ AMD นะครับ
                      CPU AMD2 (940) X2 Athlon 5200+ 2230 บาท
                      M/B Asrock ALiveNF5-VSTA R2 1680 บาท
                      Ram DDR2(800) 2GB. Kingston 680 บาท
                      HDD SATA-II 500 GB Seagate 2060 บาท
                      VGA 512MB 9500GT WINFAST 2520 บาท
                      PSU PSU 650w.(SATA)DTECH 755 บาท
                      รวม 9945 บาท

คิดดี ๆ ครับ สเป็คนี้ได้ CPU ที่ค่อนข้างรองรับกับเกมส์ ถ้าสังเกตดี ๆ ความต้องการของแต่ละเกมส์มักจะบอกว่า CPU Intel Core2Duo or better,AMD Athlon X2 or better
                      ในราคา 3000 บาท ไม่สามารถหา Cpu ของ Core2Duo ได้เลย
                      แค่นี้แหละครับ ขอให้สมหวังกับการอัพเกรดนะครับ

Comment

Originally posted by trtommy83 View Post
                        มาดูของ AMD กันครับ ผมว่าสำหรับคนงบน้อยน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับไม่ได้เข้าข้าง AMD นะ ผมก็ใช้ Intel
                        จากสเป็คข้างบนจะเห็นได้ว่าราคาของ CPU มันแพงไป ทำให้ต้องไปลดเสป็คในส่วนของ การ์ดจอ ทำให้ไม่ค่อยสมดุล
                        อ้อ มีอีกทางเลือกคือ ถ้าคุณรัก Intel มาก ๆ ก็เอา ชุดเก่าที่จะไม่ใช้ไปขาย แล้วเอาตามเป็คข้างบน เอาเงินที่ได้จาการขายชุดเดิมไปอัดการ์ดจอ เป็น 4670 ทีนี้เล่นได้คล่องตัวกว่าเดิมเยอะเลยครับ

ส่วนสเป็คของ AMD นะครับ
                        CPU AMD2 (940) X2 Athlon 5200+ 2230 บาท
                        M/B Asrock ALiveNF5-VSTA R2 1680 บาท
                        Ram DDR2(800) 2GB. Kingston 680 บาท
                        HDD SATA-II 500 GB Seagate 2060 บาท
                        VGA 512MB 9500GT WINFAST 2520 บาท
                        PSU PSU 650w.(SATA)DTECH 755 บาท
                        รวม 9945 บาท

คิดดี ๆ ครับ สเป็คนี้ได้ CPU ที่ค่อนข้างรองรับกับเกมส์ ถ้าสังเกตดี ๆ ความต้องการของแต่ละเกมส์มักจะบอกว่า CPU Intel Core2Duo or better,AMD Athlon X2 or better
                        ในราคา 3000 บาท ไม่สามารถหา Cpu ของ Core2Duo ได้เลย
                        แค่นี้แหละครับ ขอให้สมหวังกับการอัพเกรดนะครับ
                        Right!!

Comment

Originally posted by trtommy83 View Post
                          แรงสุดก็ E 5200 อะครับ ตัวเกือบ 3000 บาท
                          ส่วนทาง AMD 6000+ ก็ประมาณ 3100 บาท

คิดเอาเองครับ

ส่วนกรณี P4 ตัวเก่าของคุณ มันจะใส่ 775 ได้ป่าวก็ต้องดูว่ามันเป็น 775 หรือ 478
                          แต่ผมว่านะจะเป็น 478 มากกว่า เพราะของเพื่อน 2.8 ยัง 478 เลย
                          และเมนบอร์ดรุ่นใหม่ ๆ บางรุ่นก็ไม่อยากจะรับ P4 แล้วครับ

ถ้ารัก Intel เอาสเป็คนี้ไปนั่งคิดดูครับ

CPU Pentium E5200 2800 บาท
                          M/B Asus P5K PL-1600 2210 บาท
                          Ram DDR2(800)2GB. Kingston 680 บาท
                          HDD SATA-II 500GB Seagate 2060 บาท
                          VGA ATi 1650 ICEQ (TD) HIS 1420 บาท
                          PSU 650w.(SATA)DTECH 755 บาท
                          รวม 9925 บาท

ถ้าตามนี้ ก็จะได้การ์ดจอรุ่นเก่าหน่อยครับ เล่น Pes 2009 ไม่มีปัญหา NBA ไม่เคยเล่น NFS ถ้าเป็น 2 ภาคล่าสุด หลังจาก Carbon มา หมดสิทธิ์ ปวดลูกกะตามาก GTA San เล่นได้ แต่ 4 ไม่รู้ครับเพราะตัวนี้กินทรัพยากรณ์เกินเหตุ(เค้าว่ามา) ส่วน Pes 2009 เล่นได้ชัวร์ครับ ที่ 1024*768 Medium

ต่อไปจะลองจัด ของ AMD ในราคาเดียวกันให้ดู
                          ขอบคุนมากๆเลยครับ และทุกๆคอมเม้นครับ

Comment

Working...
                          X