Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำการ์ดจอใหม่ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำการ์ดจอใหม่ทีครับ

ปัจจุบันเล่นเกม Granado Espada อยู่
    ปัญหาแรก เวลาเปิด 3 จอ จะมีบางครั้งที่ มี1จอภาพค้าง
    (แต่สามารถกดสกิลได้นะ เพียงแต่ภาพจะค้าง - ดูจากจออื่นถึงรู้ว่าตัวเกมยังทำงานปกติ)
    (บางคนบอกว่า อาจจะเป็นที่แรม GPU 8G ไม่พอ - แต่คนอื่นเปิดได้หลายจอกว่าไม่มีปัญหาอะไร)

ปัญหารอง อยากให้เกมลื่นกว่านี้ ตอนลงปารตี้หลายๆคนภาพจะเริ่มไม่ลื่นน่ะครับ
    (ข้อนี้ไม่ซีเรียส ถ้าเปลืองงบจะตัดทิ้ง)

AMD Ryzen 5 3600
    GIGABYTE B450M DS3H-CF
    RTX 3060 Ti
    RAM DDR4 16GB

ขอบคุณมากครับ

ดูจากเกมแล้ว อาการภาพค้าง ไม่น่าเกี่ยวกับ vram ไม่พอ และไม่น่าจะเกี่ยวกับ CPU/GPU ไม่แรงพอ เกมเก่าแบบนี้ไม่น่าจะกินทรัพยากรอะไรมากมาย
    กลัวว่าซื้อการ์ดจอใหม่ก็อาจจะมีอาการเดิม

ส่วนตัวไม่เคยเล่นเกม GE ไม่แน่ใจใช้วิธีแบบไหนเปิดหลายจอ
    อาจจะต้องลองทบทวนขั้นตอนสักรอบ
    หรือลองลง OS ใหม่แล้วเทสสักรอบ

มันอาจจะมีข้อจำกัดของอุปกรณ์ไม่เหมือนกัน เพราะเกมมันเก่ามาก
    ลองเทียบเคียงคนที่บอกว่าเปิดได้ไม่มีปัญฆา ว่าเค้าใช้สเปคอะไร OS อะไร และตั้งค่าอะไรบ้าง

Comment

Working...
    X