Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD E1 6010 เอามาใช้งานพื้นฐานได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD E1 6010 เอามาใช้งานพื้นฐานได้ไหม

เห็นราคาถูกและประหยัดไฟ เอามาประกอบเครื่องใช้งานพื้นฐาน ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต พิมพ์งานเวิลด์ สแกนเอกสารกระดาษเก็บเป็นไฟล์ pdf

ใช้งานแค่นี้จริงๆ ครับ ไม่ทราบว่าเจ้า E1 จะไหวไหมครับ

ผมอิงจาก CPU core2duo นะ พอดีคอมครูผมเป็นรุ่นนี้ ( แกเพิ่งโละทิ้งเมื่อปีที่แล้ว ) ซึ่งไม่ไหวแล้วกับซอฟท์แวร์ปัจจุบัน ไม่ว่าจะวิน 10 หรือเปิดเว็บต่าง ๆ
    ตัว E1 6010 คะแนน passmark ช้ากว่า core2duo เท่าตัว คิดว่าจะเหลืออะไร

ถ้ามีงบ 2-3 พัน ไปหา core i5 gen 2-4 มาใช้ครับ ยังไปได้

Comment

cpu มันเปิดตัวมานาน
      แถมด้อยทั้งจำนวนคอร์และประสิทธิภาพโดยรวม เพราะเป็น cpu ราคาถูกและเน้นประหยัดพลังงาน
      แม้รันโปรแกรมต่าง ๆ ขึ้นมาได้ แต่ก็จะชวนหงุดหงิด เพราะทั้งช้าและติด ๆ ขัด ๆ
      โดยเฉพาะการนำมาใช้ท่องเวบ เข้าเบราเซอร์ในปัจจุบัน อาจจะเจอจังหวะช้าและค้าง
      ยิ่งเอาไปดูยูทูบหรือดูวิดีโอออนไลน์อาจจะไม่เหมาะแล้ว

ส่วนถ้าจะเอามาดูไฟล์หนัง ฟังเพลงในเครื่อง หรือทำงานเอกสาร
      ก็ยังพอทำได้ แต่ต้องเผื่อใจ อะไร ๆ ก็คงช้าไปหมด

อย่างที่เม้นบนแนะนำ เพิ่มงบอีกเล็กน้อย สมัยนี้ cpu รุ่นเก่าหน่อย มือสองก็ไม่ได้แพงอะไร 2c/4t หรือพวก 4c/4t ก็แค่หลักร้อย ประสิทธิภาพดีกว่าหลายเท่า
      ถ้า จขกท.กำลังสนใจพวก apu บอร์ดเล็ก ๆ Mini ITX มันก็จะมีรุ่นที่ cpu มีคอร์เยอะขึ้น อย่างพวก Celeron J 4c/4t ดีขึ้นในแง่มัลติเธรด เอามาท่องเวบพอได้ แต่ก็ยังมีหน่วง ๆ อยู่ดี
      หรือพวก amd apu a8/a10/fx on board ก็ได้ 4c/4t เหมือนกันแต่แรงขึ้นในหลายแง่ ผมไปไล่ดูราคาเก่า ๆ ก็แพงกว่าไม่มากนะ แต่หาซื้อยาก เมื่อก่อนใน shopee ยังพอเห็น

Last edited by taiseller; 11 Jul 2024, 03:09:27.

Comment

ผมเคยใช้ E1 1200 แล้วขายทิ้งไปเมื่อ 6-7 ปีก่อน อืดมาก แค่เปิดเบราเซอร์ตอนโหลดหน้าเว็บก็ CPU 100 ละครับ แนะนำไปหา 200ge หรือพวก Core i3 i5 เจน 4 ขึ้นไปดีกว่า

Comment

Working...
        X